Get on, get too many likes, a curly. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Nakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Jumaa Desemba 24, mwaka 2021 24, ikiwa 24. ni mkesho wa kuelekea Krismasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika zikiwemo: Redio Sango Malamu Bunia, Redio Muungano Oicha DRC, Redio Runale Kanyabayonga DRC na UPC Uganda, miongoni mwa nyingine na mtandao wetu wa www VOA Swahili.com A kumekucha Afrika hivi leo, baada ya uchaguzi mkuu wa Libya uliokuwa ufanyike leo kuahirishwa na tume maalum ya bunge. Je, wachambuzi wanasema nini huenda kilipelekea hatua hiyo? Sababu kuu za msingi, ya kwanza ni kwamba iwapo kutakuwa na makosa wakati wakati wa uchaguzi Jinsi kesi hizo zitakapotatuliwa katika mahakama ni mojawapo wa swala ambalo lilikuwa ni kizungumkuti. Na kwenye taarifa nyingine, serikali kuu ya Ethiopia yaamuru wanajeshi wake pamoja na washirika kutoendelea kupenya kwenye eneo la Tigrei wala kuchukua maeneo zaidi yaliyoko mikononi mwa TPLF. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Idi Gongo. Uganda jana imewafungulia mashtaka watu kumi na watano ya ugaidi na kusaidia ugaidi kuhusiana na mashambulizi ya mabomu katika mji mkuu na sehemu nyingine ya Oktoba na Novemba yaliyoua watu sita, katika saa za awali za Novemba 16 ambapo mjitoa muhanga alijilipua katika mlango wa kuingilia katika kituo cha polisi katikati ya Kampala. Dakika tatu baadaye walijitoa muhanga wawili walijilipua katika barabara inayoelekea katika Bunge. Mabomu yote yaliua takriban watu wanane na kujeruhi dazeni watu. Wawili walifariki dunia katika mabomu mawili ya mwezi Oktoba, moja katika mgahawa na jingine katika basi. Kundi la Islamic State ambalo lina ushirikiano na kundi la ADF lilitangaza kuhusika na shambulizi la Novemba 16 na shambulizi katika mgahawa, kwa mujibu wa hati ya mashitaka ambayo shirika la habari la Reuters imeiona watu hao kumi na watano wanashutumiwa kwa kutengeneza kwa makusudi na kinyume cha sheria milipuko ambayo imesababisha vifo zaidi ya dazini, ya mataifa ya magharibi yenye nguvu Alhamisi yameelezea kukasirishwa kwao na wakandarasi wa usalama wa Rusia wanaofanya kazi na kundi lenye utata la Wagner Group kwamba wameanza kupelekwa Mali na kuishitumu Moscow kuwapatia wapiganaji hao msaada wa vifaa. Mataifa hayo yaliyoghadhabishwa yalishiriki mapambano na wanamgambo wa Mali, ikijumuisha Kanada, Ujerumani, Ufaransa na Uingereza, na yamesema kwamba yana wasiwasi mkubwa na hatua ya kupelekwa vikosi hivyo vya kikandarasi nchini Mali. Hatua hiyo imekuwa ya kwanza kuelezwa na mataifa ya magharibi kwamba kupelekwa kwa wapiganaji hao wa Rusia kumeanza nchini Mali baada ya miezi kadhaa ya kutolewa tahadhari kwa serikali ya Bamako lakini taarifa hiyo haikuweka wazi uwepo wa kundi la Wagna nchini Mali utasababisha vikosi vya kigeni kuondoka. Serikali ya Ethiopia Alhamisi imesema kwamba vikosi vyake havitaendeleza juhudi za kuingia kwenye eneo la kaskazini mwa Tigrei. Harrison Kamau anatufahamisha zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, mkuu wa mawasiliano wa serikali Legis Tulu amesema kwamba vikosi vya serikali vimepewa amri ya kushikilia ya maeneo yaliyokombolewa kutoka vikosi vya TPLF lakini visiendelee zaidi kwenye eneo la Tigrei. Vikosi vya serikali pamoja na washirika wake katika wiki za karibuni wamechukua tena udhibiti wa miji kadhaa kwenye majimbo ya Mhara na Afar ilikuwa imechukuliwa awali mwaka huu na TPLF. Vikosi hivyo katika siku za karibuni vimekuwa vikipiga hatua za nyuma kurejea Tigrei ameongeza kusema kwamba serikali itachukua hatua zaidi kuhakikisha kwamba hatua za TPLF hazitafaulu tena katika siku za nyuma. Tangazo la serikali ya waziri mkuu wa Ethiopia kwamba wanajeshi wake watasitisha msako dhidi ya TPLF kwenye eneo lao, na huenda basi likafungua ukurasa mpya kuelekea sitisho la mapigano pamoja na mashauriano ya kumaliza mzozo. Mapema wiki hii kiongozi wa TPLF Debretsion Gebremichael alisema kwamba vikosi vyake vimepewa amri ya kurejea Tigray. Kupitia barua iliyoandikiwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, Gebremichael alipendekeza sitisho la mapigano ambalo litafuatiwa na mashauriano ya amani. Kiongozi huyo pia amependekeza sitisho la kurushwa kwa ndege kwenye eneo la Tigray ili kuzuia mashambulizi ya anga, wakati pia akiomba vikwazo vya kimataifa vya kutouzia silaha serikali za Ethiopia na Eritrea maelfu ya watu wameuliwa Tigri tangu Novemba mwaka uliopita baada ya mapigano kuzuka kati ya majeshi ya serikali na vikosi vya TPLF ambavyo vilikuwa serikalini kwa muda mrefu kabla ya waziri mkuu Abi Ahmed kuchukua madaraka mwaka wa 2018. Unaendelea kusikiliza matangazo ya ya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Vyama vya wanahabari kijumuisha cha Foreign Correspondents Club FCC vya Hong Kong vina wasiwasi kuhusu umuhimu wake kutokana na kile kinachoelezwa kushuka kwa uhuru wa habari katika eneo hilo la China lenye mamlaka kidogo. Mwaka 2021 ulikuwa mwaka wa mabadiliko kwa tasnia ya habari ya Hong Kong, wakati eneo hilo likiwa linajiweka sawa kutokana na sheria ya Beijing ya usalama wa taifa. Katika kipindi hicho wanahabari wameshikiliwa, vyombo vya habari kilichokuwa kinatetea demokrasia cha Apple Daily kililazimishwa kufungwa na vibali vya kuingia Hong Kong kwa wanahabari wa kigeni vilicheleweshwa ama kuzuiwa kabisa. Utafiti wa FCC wa mwisho wa mwaka unaonyesha kwamba wanachama wake asilimia 84 wameshuhudia mabadiliko na hali kuwa mbaya toka sheria ya usalama wa taifa ilipoanza. Asilimia 34 kati yao walifikiria kuondoka Hong Kong kwa sababu ya kushuka kwa uhuru wa habari. White House Alhamisi imesema Washington inaiangalia Moscow kwa ukaribu na itajikita kidiplomasia kwenye mazungumzo yajayo ya kiwango cha juu. Hili linatokea wakati kiongozi wa Rusia Alhamisi ameshutumu Marekani na washirika wa NATO kwa kupuuza taifa lake wakati akiendelea kuongeza vikosi katika mpaka wa Rusia na Ukraine. Rais Vladimir Putin katika mkutano na wanahabari ameshutumu idara za kijasusi za mataifa ya magharibi kujaribu kuvunja shirikisho la Rusia na kutumia makundi ya kigaidi na kuongeza operesheni za NATO upande wa mashariki. Akijibu maswali ya wanahabari kuhusiana na shutuma za Rais Putin, msemaji wa White House Jen Psaki Alhamisi amesema kwamba ni taarifa zinaweka wazi mambo hadharani kwamba Rusia ndiyo inaongeza vikosi vyake katika mpaka wake na Ukraine na kuendeleza maneno Saki amesema Marekani itafanya mazungumzo ya ngazi ya juu na rais wa Rusia mwezi Januari. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Katika taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba uchaguzi wa Libya uliosubiriwa kwa hamu sasa hautafanyika. Tume ya uchaguzi Jumatano iliitisha mwezi mmoja zaidi kwa maandalizi, wakati muda mfupi baadaye kamati maalum ya bunge kwa ajili ya uchaguzi ikisema kwamba zoezi hilo lililokuwa lifanyike leo Ijumaa halitawezekana. Basi kufuatia hatua hiyo, mwenzetu BMJ Muridhi alipata nafasi ya kuzungumza na Abdulahi Boru, ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kijamii na kisiasa kutoka hapa Washington, na kwanza akamuuliza ni nini huenda kilipelekea hatua hiyo. Jambo ambalo halikuzingatiwa hadi sasa ni kwamba na baadhi ya wachanganuzi wa nchi ya Libya wamekuwa wakiwa na, wafu, wamekuwa na hofu na wasiwasi kwamba uchaguzi huu hautafanyika kwa sababu chungu nzima tu. Sababu kuu za msingi ya kwanza ni kwamba iwapo kutakuwa na makosa wakati, wa, uh, wakati wa uchaguzi, jinsi kesi hizo zitakapotatuliwa katika mahakama ni mojawapo wa swala ambalo lilikuwa ni kizungumkuti, kwa kuwa jinsi mahakama um, nchini uh, Libya ilivyo sasa haingeweza kuwa na uwezo kama huo na kuna wachambuzi ambao nimeona wakisema kwamba eh, wanauona mkono wa mataifa ya kigeni, sasa ni mataifa ya uh, Ulaya na vilevile upande wa Marekani, katika wanaona mkono wake katika eh, mchanganyiko huu wa mambo kwa sababu kama ambavyo umeeleza kuna pande zilitumai kwamba uchaguzi ungefanyika na zilitaka ufanyike, na kuna pande zilisema ingawa kama ungefanyika kungetokea e, mavurugu na umwekaji wa damu, na pia kuna wale wanaosema e, kwamba kama e, haunge a, kama haungefanyika bado kungekuwa na vurugu na umwekaji wa damu. Hebu tulizungumzie hili kwa kifupi, kuhusu mkono wa mataifa ya magharibi asema uchaguzi lazima ufanyike kwa udi na uvumba, liwe liwalo, lakini cha msingi ni kwamba utakuwa na uchaguzi ambao wakati mwingi unachangia hali hiyo kuzorota zaidi, kama sheria ya uchaguzi, kama uh, kuamuliwa kwa uh, nani ndiyo ameshinda katika mahakama ambayo inashindikana kuaminika na watu wote, je, uchaguzi huo ungeleta nini? Uh, kuhusiana na mataifa mengi kuwa kushiriki au kuwa na ushawishi mkubwa nchini Libya, hilo ni suala ambalo limekuwa likihangaisha wa Libya kwa kipindi cha mwongo mmoja sasa. Upande mmoja, kuna upande ambao unaungwa mkono na Misri na nchi ya nchi United Arab Emirates na Um, wao wako upande mmoja na upande ule mwingine kuna nchi ya Uturuki ambayo pia um, inaunga mkono upande mmoja wao wanapinga, um, wao wanapinga uh, Jenerali Haftar. Wao uh, serikali ya Uturuki ilikuwa ikisaidia serikali ya mpito katika kujaribu kudhibiti hali ilivyo wakati ambapo jenerali Haftar alipojaribu mwaka kip, kipindi cha miaka mitatu iliyopita, akijaribu kuja kuuchukua mji wa Tripoli. Kwa hiyo hali ilivyo sasa, kwa kuwa serikali iliyopo sasa ni serikali ambayo ni dhaifu sana, mataifa mengi na mashirika mengi ambayo ni ya kimataifa yana ushawishi. Ni Abdulahi Boru akizungumza na Sauti Amerika kutoka hapo Washington DC. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Itume Kitale, Malindi na sayari redio Eldoret, Kenya. Mwenzangu Iligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na inaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Watafiti wa masuala ya usalama wanasema wamethibitisha kuwa kiongozi watatu wa upinzani nchini Poland simu yake ilidukuliwa kwa utaalamu wa juu wa kimtandao kutoka kampuni ya Israel NSO Group. Mwanasiasa huyo ambaye ni mwakilishi alidukuliwa karibu mara 36, ikitumiwa programu maalum wakati alipokuwa akifanya kampeni dhidi ya serikali ya mrengo wa kulia mwaka 2019 wakati wa uchaguzi wa bunge. Amesema anaamini kufichuliwa kwa udukuzi huo kunatia mashaka kama uchaguzi ulikuwa wa haki. Msemaji wa serikali ya Poland hakukubali wala kupinga kwamba serikali iliamrisha udukuzi huo ama ni wateja wa kampuni ya NSO. Msemaji wa kampuni ya NSO Group amesema programu yao imetengenezwa kwa madhumuni ya kukabiliana na magaidi na wahalifu tu. Vilevile imeongeza kusema imevunja mkataba na serikali ambazo zimetumia vibaya teknolojia zake na kwenda kinyume na malengo yake na shamra shamra maarufu za mkesha wa mwaka mpya katika eneo la Times Square jijini New York, Desemba 31 litahitaji washiriki kuwa wamechanjwa kikamilifu na kuvaa barakoa, kwa mujibu wa taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa na meya wa jiji la New York Bill de Blasio. Vile vilevile taarifa hiyo imeelezwa kwamba tukio hilo halitakuwa kubwa kama ilivyo kawaida tofauti na miaka mingine ambapo watu huwa ni elfu hamsini na nane kukusanyika na kushuhudia maonyesho mbalimbali mbali, kwa mwaka huu litaruhusu watu elfu kumi na tano tu. Yeyote aliye na miaka mitano na zaidi atatakiwa kuonyesha uthibitisho kuwa amechanjwa kikamilifu dhidi ya COVID-19 kwa chanjo za Pfizer, Moderna, Johnson and Johnson, AstraZeneca Oxford, Sinopharm ama Sinovac. Watakaohudhuria hawataruhusiwa kufika katika eneo hilo mpaka majira ya saa tisa alasiri, muda ambao ni wa mbele sana kuliko ilivyokuwa hapo awali. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix chisekedi ameomba bunge za mikoa kushirikiana na magavana kwa ajili ya maendeleo kutokana na kwamba mizozo ya mara kwa mara kati ya wa wabunge na magavana ndiyo chanzo cha kuhujumu maendeleo austin malivika anaripoti zaidi Feli Chisekedi, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, aomba wabunge kupitia bunge za mikoa kuungana na kutumika pamoja na magavana wao kwa ajili ya maendeleo ya kudumu, kwani mivutano ya mara kwa mara ndiyo inayokwamisha juhudi nyingi za maendeleo. Muhindo Magezi Selse ni mbunge wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini kutoka Mtwanga, Beni. Mawazo ya rais kuwa ameongelea hilo neno ni kitu mzuri sana, kwa sababu katika nyumba mkiwa magongano, katika familia lazima familia hiyo haiendelei. Selse amesema kwamba katiba ya Kongo ndiyo huwaruhusu kufanya uchunguzi wa viongozi wa mikoa yaani magavana na sio kutaka kwao. Lakini sasa mambo inayopatikana katika kigavumenti ni katibu ya Kongo ndiyo inapatia wanabunge kuweza kufuatilia wanaoongoza majimbo, kwa kuwa hakuna yule anayeweza kuongoza asipofuatiliwa, yani kufanyiwa kontrole yoyote, uchanguzi wowote katika uongozi wake. Mtu wowote anayeongoza yabidi waweze kumchunguza. Dadisale mchambuzi wa maswala ya maendeleo Kivu Kaskazini asema wanasiasa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanahitaji elimu ama semina kabla ya kuingia kazini. Kila mtu anayetafuta kuheshimia autorite morale wake plitoke kuheshimia kueshimia population orbote ni batu ya kazi ya population. Alafu guverner akasema ke mwenye alimutia alimutilisha ni autorite morale wa parti yake. Sunaona kama ataheshimia population na ataheshimia eshimia hata bunge na bunge, sasa nayo bana bunge ba mingi pali kuheshimia wananchi wakisema tatizo kubwa ni vyama tawala na vyama vya upinzani Deni Mwimbwa naye gi kijana ni wakazi wa Goma. Depuis ninazaliwa kwanza, mie niko leo na karanta, siaonaka siyaonaka nchi yetu inaendelea. Na vale, leo tuko mudemokrasi, meshiye peple atuya santire le demokrasi, wanabunge na gavana wa, wa, wa, wa maprovinsi kama waendelei bungine haitaendelea na mavitu itakuwa nakuwa tu mu mapori kama kama, kama, hawasikilizani. Kuna kitu tunaenda. Katika mwaka mmoja magavana kumi na nne walitimuliwa na wabunge wao wakiwashutumu kushindwa uongozi, ama matumizi mabaya ya pesa za serikali. Kumekucha Afrika. Goma, idadi ya maambukizi mapya ya Covid-19 kila siku nchini Nigeria yameongezeka maradufu kufikia Jumatano na kupanda zaidi ya elfu nne ikiwa ni idadi kubwa zaidi tangu kuzuka kwa janga hilo. Maafisa wa afya nchini humo wanasema kwamba hali hiyo inatia wasiwasi, hivyo kuwasihi watu kujiepusha na mikusanyiko. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Idadi hiyo imetangazwa wakati Nigeria ikiwa imetupa dozi milioni moja ambazo muda wake wa matumizi ulikuwa umekaribia kumalizika. Idadi hiyo ya karibuni ilitangazwa Alhamisi na ni karibu mara mbili ya ile ya siku iliyotangulia. Wataalamu wa afya wanasema kwamba ongezeko hilo linaashiria kuingia kwa wimbi la nne la maambukizi nchini humo, yanaohusishwa na aina mpya ya virusi vya Omicron. Ifedayo Adetifa ni mkuu wa kituo cha kitaifa cha kudhibiti magonjwa CDC in Nigeria that the whole tabia ya virusi vya korona imepitia mabadiliko mengi na mojawapo ni kwamba aina mpya ya virusi vinasambaa kwa haraka. Tangu Februari mwaka wa 2020, Nigeria imetangaza jumla ya kesi 1230 za maambukizi kutokana na virusi vya korona. Kituo cha CDC kimewashauri watu dhidi ya kufanya safari wakati huu wa sikukuu ili kuzuia kuenea kwa maambukizi. Jumatano serikali ya Nigeria iliharibu zaidi ya dozi milioni moja za chanjo ya aina ya AstraZeneca mbele ya umma mjini Abuja. Wakati wa shughuli hiyo, mkuu wa kitaifa wa maendeleo ya afya ya msingi Faizal Shaib alisema kwamba serikali ilikuwa imetumia takriban asilimia 60 ya chanjo hizo kabla ya zilizobaki kuharibika. Ameongeza kwamba ingawa zoezi la utoaji chanjo nchini humo limeshika kasi katika wiki mbili zilizopita kuna umuhimu wa kuhamasisha watu pamoja na kutoa taarifa sahihi kuhusiana na aina mpya ya virusi. Now that we have over 10 Sasa kwa kuwa zaidi ya watu milioni moja wa Nigeria wamepokea chanjo, huo ni ushahidi tosha kwamba hayui chanjo hizo hazisababishi watu kuwa roboti au kuwa wana msaku hazisababishi yeyote ambaye amekuwa yakisemwa. Mwanzoni mwa mwezi huu, Nigeria ilianza kutoa chanjo za ziada maarufu busta, kama juhudi ya kudhibiti kuenea kwa Omicron. Mapema wiki hii, rais wa Nigeria Muhammadu Buhari alipewa busta yake kwenye televisheni ya kitaifa ili kutoa motisha kwa watu wa kupokea chanjo. katika VOA Mitaani hivi leo, mwandishi wetu Mitima Dalashans akiwa kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kule Kivu Kusini anauliza wakazi namna gani walivyojiandaa kusherekea Krismasi na, kushereke na vilevile kuukaribisha mwaka mpya. Hebu tusikie wanavyosema. Njala inakuwa mingi, tunakosa tutashirikia hii sikukuu ya Krisimasi namuna gani? Makuta inakosekana. Tunashukuru Mungu kufika kwanza mwisho ya mwaka, Mungu wetu apewe sifa. Hivi sisi vote tuko wazima. Jambo, mimi ni mnyaka mulundani za taran mvila Bukavu. Maisha apa natushinda sana kwa sababu kulikuwa wakati zingine tulikuwa tunapicha mafete sale hizi, tunakuta watu uko ma movement na watu wanafurahi kufuatana na gisi watu walikuwa, kwa leo vitu vinatushinda, na ile tunaanza jiuliza vitakuwa aje? Kwa sababu ya nini, unaanza jikuta hata mtu akosha nama abunga anza jikuta anza kopesha na mwingine, hata sote kavuchunguzwa kule mnyumba, tunaanza jiuliza tutaishi aje? Shi, tunaanza jiuliza ifete kama ilitukuia au mwaka zote badilisha msanse gani? Tulikuwa penda tunapenda kusherehekea Christmas, lakini ukosefu wa pesa kwa mingi bitu abiendeke hata tutie kuchuguzi kwa meza kwa barabara, hatujui ni juu ya nini ya nini, abitoke abitoke tu makala na bunga Meni kwa na wazia bange tujogezea tengine mwezi Juni tuangalie kama tuneza asheji prepare juu ya kufanya gisi watoto bakuwa. Juu mie kani kwa na wazia watoto tele ngwa makombwe wanataka maviti. Sikuipata ta ukazio gisi ya kuiuza, na ndio maana niko na probleme ya kujua hata na gisi ndakula na makulia ya watoto na kwa nguvu kwa nguvu basi. Jenangu Damas Boneri. Hadi kumbasa na babangu. Ingilikuwa wapi ukilitambua kuona gisi gisi neisho ya pevi atuishi mzuri kwanza bengi bana kazi me awapate opportunite ya maisha kuishi mzuri. Tunapiganisha maisha mkini maisha yaitiki ndakulani, akuna kitu. Serikali haitupati makazi na tukuensekirize kwanza, akuna usalama. Sati mwananchi ndasema hivi, batupati usalama basi. Merry Christmas. Uh, tukiangalia katika historia inamaanisha kuzaliwa kwa roi soleil Mungu jua Ila Merry Christmas kwetu sisi kufatia wa Roma najua kama ni kuzaliwa kwa Yesu Kristo, kuzaliwa kwa Yesu, kila mtu anapaswa kufurahi katika ulimwengu ambayo tuko mwayo, lakini ulimwengu Yesu anazaliwa mwayo, ndio kuna kwa vingine kuiviwa manjia, kupoteza manjia, inatuonesha kama shia tunaanza ingilia fasi inye tunaweza kukufia fasi baada fasi kutweza shia, ina ni kweli kusona kuna wakati yenye Yesu anazalika, njo yenye wakati engine watu banatafuta kuchunga, batu bengine benye bakafa shere, banakutana vengine munjia, banavakamata mali yao na bengine banakosa ile mali butakucha nolikuwa nalele difra yako ya kusema se acha na nami nisherekee mbele ya venzetu. unaogopa ta nawekutembea zamani, ilikuwa najua kama noele ni ya Bakristo, lakini ishaiwa sasa ukweli. Christmas kwa kweli si ya Kikristo kwa namna ambayo mi najua. Katika kitabu cha Luka mstari wa makumi mbili na sita malaika Gabrieli alimwendea Maria, ilikuwa mwezi ya sita, akamwambia kama njovile amejaliwa neema atabeba mimba na atazaa mkombozi ambayo ni Yesu Kristo. Ikatokea Yesu akazaliwa mu mwezi ya kumi na mbili, alizaliwa na miezi sita tu. Krismasi ni sherehe ya Kristu, unaomba kuisherekea siku ya Yesu kuzaliwa, ndiyo ni sikukuu ya Wakristu. Ndanjo maana tutasherekea sawa vile Wakristu, hatutajali na kitu sababu tuko na Mungu wetu mwenye iko mbele yetu. Mie ni Buja Munyota Janti. Tunamshukuru Mungu kuona tumeanza mwaka vizuri, tunaimaliza vizuri maligile matatizo ilikuwa mingi ya magonjwa na hali mingi mingi ya maisha. Tunaendelea kushukuru Mungu hivi tungali hai. Noeli inasherekewaka Jumamosi, tunangojea ifike tusherekee. Corona na chanjo vema na Noeli maki vitaleta vurugu sana Umwe wache bimwa vipite njo wakuanzilia vingine nyuma, tutajikaza tutatembea ku programu ya rahisi gisha. Nasema Christmas mpaka leo hatuyaona kitu, ila tunapiganisha, hatuyapata. Me hatutakata kitumaini kwajii tunakosa mnaiwa, naweza kosa leo, kesho mi napata yakuwa mwisho wa maisha Sasa basi hebu tupate kupata muhtasari wa habari. Uganda jana imewafungulia mashtaka watu 15 wa ugaidi na kusaidia ugaidi kuhusiana na mashambulizi ya mabomu katika mji mkuu na sehemu nyingine ya Oktoba na Novemba yaliyoua watu sita katika saa za awali za Novemba 16, ambapo mji twa muhanga alijilipua katika mlango wa kuingia katika kituo cha polisi katikati ya Kampala. Dakika tatu baadaye, wajitoa muhanga wawili walijiripua katika barabara inayoelekea katika Bunge. Mabomu yote yaliua takriban watu wanne na kujeruhi dazeni. Watu wawili walifariki dunia katika mabomu mawili ya mwezi Oktoba, mmoja katika mgahawa na nyingine katika basi. Zaidi ya dazeni ya mataifa ya magharibi yenye nguvu Alhamisi yameelezea ya kukasirishwa kwao na wakandarasi wa usalama wa Rusia wanaofanya kazi na kundi lenye utata la Wagner Group kwamba wameanza kupelekwa nchini Mali na kuishutumu Moscow kuwapatia wapiganaji hao msaada wa vifaa. Mataifa hayo yaliyoghadhabishwa yalishiriki mapambano na wanamgambo wa Mali, ikijumuisha Canada, Ujerumani, Ufaransa na Uingereza, na yanasema kwamba yana wasiwasi mkubwa na hatua ya kupelekwa vikosi hivyo vya kikandarasi nchini Mali vyama vya wanahabari kijumuisha cha Foreign Correspondents Club FCC vya Hong Kong vinawasiwasi kuhusu umuhimu wake kutokana na kile kinachoelezwa kushuka kwa uhuru wa habari katika eneo hilo la China lenye mamlaka kidogo. Mwaka elfu mbili na ishirini na moja ulikuwa mwaka wa mabadiliko kwa tasnia ya habari ya Hong Kong, wakati eneo hilo likiwa linajiweka sawa kutokana na sheria ya Beijing ya usalama wa taifa. Katika kipindi hicho, wanahabari wameshikiliwa, vyombo vya habari kilichokuwa ambacho kinatetea demokrasia cha apo vilevile kililazimishwa kufungwa na vibali vya kuingia Hong Kong kwa wanahabari wa kigeni vilicheleweshwa ama kuzuiwa kabisa. White House Alhamisi imesema Washington inaangalia Moscow kwa ukaribu na itajikita kidiplomasia kwenye mazungumzo yajayo ya, ya kiwango cha juu. Hili linatokea wakati kiongozi wa Rusia Alhamisi ameshitumu Marekani na washirika wa NATO kwa kupuuzia taifa lake wakati akiendelea kuongeza vikosi katika mpaka wa Rusia na Ukraine, Rais Vladimir Putin, katika mkutano na wanahabari, ameshutumu idara ya kijasusi za mataifa ya magharibi kujaribu kuvunja shirikisho la Rusia kwa kutumia makundi ya kigaidi na kuongeza operesheni za NATO upande wa mashariki. Watafiti wa masuala ya usalama wanasema wamethibitisha kuwa kiongozi watatu wa upinzani wa nchini Poland, simu yake ilidukuliwa kwa utaalamu wa juu wa kimtandao kutoka kampuni ya Israel ya NSO Group. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Adija Riami, produsa Jumbe Hamza, jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Idli Gongo, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema.