Waom wabixio hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale ulipo, jina langu ni Sandey Shomari na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tunakukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, Disemba 22 mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na vilevile Redio Citizen kote nchini Kenya pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Na katika matangazo yetu ya leo, baada ya rais wa Marekani Joe Biden kuzungumza taifa siku ya Jumanne juu ya hatua anazochukua kupambana na wimbi la maambukizi ya korona aina ya Omicron, baadhi ya wachambuzi wanasema hatua alizotangaza katika mapambano na Omicron ni mwafaka, linaweza kufanya kazi. Lisisitiza ya kwamba uh, hata ingawa watu wamepigwa chanjo uh, zile moja au mbili uh, lazima sana wahakikisha wamepata booster na katika taarifa nyingine ni kwamba kamati ya bunge la Libya imesema leo kwamba haitaweza kufanya uchaguzi wa rais ambao ulitarajiwa kufanyika Ijumaa wiki hii. Ni baadhi ya taarifa watakazosikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia, zikisoma kwako kwa na Mkamiti Kibayasi. Wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wameidhinisha mchakato wa kuipa wanachama Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, na kuitaka sekretariat ya jumuiya hiyo kukamilisha hatua zilizobaki ili DRC itangazwe mwanachama wa saba wa EAC, kulingana na taarifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Mkutano wa kumi na nane ambao ni wa kawaida kwa wakuu wa nchi wanachama ulipokea na kutafakari taarifa ya baraza la mawaziri la jumuiya hiyo kuhusu ujumbe wa uhakiki wa kukubaliwa kwa DRC kujiunga na EAC na kuliagiza baraza kuanza haraka na kumaliza mazungumzo na DRC kwa ajili ya kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Wakuu wa nchi zinazounda ukanda wa Afrika Mashariki walielezea kufurahishwa kwao kupata mwanachama mpya na kueleza kuwa uwanachama wa DRC utapanua fursa zaidi za uchumi na ajira kwa vijana. Awali, katibu mkuu wa jumuiya hiyo Peter Mathuki aliueleza mkutano huo kuwa tayari wamekwisha kamilisha hatua saba kati ya kumi, kuelekea kukamilisha mchakato wa kuipa wanachama DRC. Wakati huo huo, wachambuzi wa masuala ya siasa wanasema kuwa ni hatua muhimu kwa DRC kuingia jumuiya ya Afrika Mashariki, kwani itaongeza tija zaidi katika baadhi ya sekta ikiwemo ya biashara kwa kupanua soko. Kampuni ya kutengeneza dawa ya Uingereza na Uswisi AstraZeneca na chuo kikuu cha Oxford wanasema wanatengeneza aina mpya ya dozi mbili za chanjo ya COVID-19 ambayo itatoa ulinzi haswa dhidi ya aina mpya ya kirusi cha Omicron katika virusi vya korona. Chanjo hiyo ni chanjo inayotokana na adenovirus ambayo kulingana na kliniki ya Mayo imebadilishwa hivyo haiwezi kuunganishwa kwenye DNA ya mtu na kupelekea wawe wagonjwa. Chanjo ya Johnson and Johnson inayotolewa kwa dozi moja pia inategemea adenovirus. Sandy Douglas, kiongozi wa kikundi cha utafiti huko Oxford, aliliambia gazeti la Financial Times kwamba chanjo zenye msingi wa adenovirus zinaweza kutumika kujibu aina yoyote mpya ya virusi kwa haraka zaidi kuliko ambavyo wengine wangegundua hapo awali. Kamati ya bunge la Libya ilisema leo Jumatano haitaweza kufanya uchaguzi wa rais siku ya Ijumaa. Mwenyekiti wa kamati alitoa tathmini yake katika barua kwa mkuu wa bunge akisema ilikuja baada ya mashauriano kwa ripoti za kiufundi mahakama, pamoja na usalama. Mwenyekiti hakutaja tarehe mpya itakayofanyika uchaguzi huo. Mizozo mingi kuhusu mchakato wa uchaguzi iliibua matarajio kwamba upigaji kura uliosubiriwa kwa muda mrefu huenda ungecheleweshwa. Libya inafanya kazi chini ya serikali ya mpito kwa miaka kumi baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi, na pande zinazohasimiana katika eneo la mashariki na magharibi mwa nchi hiyo ziliingia katika sitisho la mapigano kwa mwaka uliopita chini ya mchakato wa amani unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Jana Jumanne, tume ya Umoja wa Mataifa nchini Libya ilielezea wasiwasi wasi wake kuhusu hali ya usalama mjini Tripoli ambapo ilisema kukusanyika kwa vikosi vinavyoshirikiana na makundi mbalimbali kunazua hali ya wasiwasi wasi na kuongeza hatari ya mapigano ambayo yanaweza kuzusha mgogoro. Karibu kiasi cha dola bilioni mia moja zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya kusaidia biashara na watu waliopoteza kazi kutokana na janga la virusi vya korona nchini Marekani zimeibiwa. Makadirio ya kiasi hicho cha pesa ni kulingana na taarifa za maafisa wa ujasusi na takwimu za wizara ya kazi na usimamizi wa biashara ndogondogo ndogo, ndogo. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Taarifa hiyo ni kulingana na msimamizi wa idara ya kitaifa ya kurejesha mali zilizopotea kwa njia ya ulaghai wakati wa majanga ya Roy Dawson. Maafisa hawakujumulisha kesi za ulaghai kuhusiana na janga la korona ambazo tayari zimefikishwa mahakamani na wizara ya haki. Kesi nyingi zinatokana na ulaghai wa watu kudai mafao wakidai kwamba hawana ajira. Wizara ya kazi imeripoti kwamba karibu dola bilioni 87 huenda zililipwa kimakosa kwa watu waliodai kwamba hawakuwa na ajira, idadi kubwa ya madai hayo yakiwa ya ulagai. Maafisa wa ujasusi wamesema kwamba wamekamata kiasi cha dola bilioni 1.2. Uchunguzi unaendelea kuhusu pesa zilizotolewa kwa watu waliodai kutokuwa na ajira sawa na ulagai kupitia kwa mikopo. Kiasi cha dola bilioni mbili nukta tatu zimerejeshwa baada ya ushirikiano kati ya maafisa wa serikali na benki uliopelekea pesa zilizokuwa zimetolewa kurejeshwa kabla ya kutumika. Zaidi ya kesi mia tisa za uhalifu kuhusiana na pesa zilizotolewa wakati wa janga la korona zinachunguzwa katika kila jimbo. Watu mia moja wamekamatwa kufikia sasa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Darzeni ya watu hawajulikani walipo baada ya maporomoko ya ardhi kutokea katika mgodi wa madini wa jade kaskazini mwa Myanmar leo Jumatano. Maafa hayo yalitokea kabla ya alfajiri katika eneo la Pakant kwenye jimbo la Kachin, kitovu cha madini ya jade. Mahala popote kati ya watu sabini hadi themanini wanaweza kuwa wamekumbwa na dhoruba hiyo kuelekea ziwa lililo karibu na hapo. Shirika la habari la Ufaransa AFP linasema mjumbe wa timu ya uokoaji amethibitisha kuwa mtu mmoja amepatikana akiwa amefariki na watu ishirini na watano wamejeruhiwa na kulazwa hospitalini. Maporomoko ya ardhi ni tukio la kawaida kwenye eneo la madini aina ya Jade yenye thamani kubwa lakini isiyodhibitiwa vyema huko Miarma ambayo huajiri wahamiaji na wafanyakazi wengine wa Miarma kuchimba vito ambavyo vinauzwa kuvuka mpaka nchini China. Mamia ya wachimba madini waliuawa mwaka jana wakati maporomoko ya ardhi yaliposababisha maporomoko makubwa huko Pakant. Rais Vladimir Putin alisema jana Jumanne kwamba Russia haikuwa na nafasi ya kujiondoa katika mzozo kati yake na Marekani kuhusu Ukraine na italazimika kuingia katika majibu magumu, vinginevyo nchi za Magharibi ziondoe mstari wake wa uchokozi. Putin alitoa matamshi yake kwa maafisa wa jeshi, huku Russia ikiishinikiza Marekani na NATO kujibu haraka mapendekezo iliyotoa wiki iliyopita ya kuweka dhamana ya usalama kutoka magharibi. Kile ambacho Marekani inafanya huko Ukraine kiko mlangoni kwetu, na wanapaswa kuelewa kwamba hatuna mahala pa kurudi tena. Wanafikiri tutatazama tu bila kufanya lolote? Putin alisema. Ikiwa mstari wa uchokozi wa wenzetu wa magharibi unaendelea, tutachukua hatua mbadala za kijeshi na kiufundi kujibu hatua zisizo za kirafiki. Putin hakutaja aina ya hatua hizo, lakini maneno yake yanaashiria yale yaliyotimiwa hapo awali na naibu waziri wa mambo ya nje Sergei Rabkov, ambaye anaonya kwamba Rasia inaweza kupeleka tena makombora ya nyuklia ya masafa ya kati barani Ulaya, kujibu kile inachosema NATO inachopanga kukifanya. Mswada wa vyombo vya habari uliowasilishwa kwa bunge la Azerbaijan umekosolewa na waandishi wa habari ambao wanaonya kuwa unaweza kuzuia uwezo wao wa kufanya kazi kwa uhuru. Mswada kuhusu vyombo vya habari uliwasilishwa bungeni hapo Disemba kumi umepangwa kusikilizwa kwa mara ya tatu na ya mwisho katika wiki zijazo, ambapo rais Ilham Aliyev huenda akautia saini kuwa sheria. Mswada huo uliopendekezwa unajumuisha hatua kama vile kuanzishwa kwa usajili mkuu wa vyombo vya habari kutoa leseni kwa TV za mtandaoni na kuidhinishwa kwa wanahabari. Masharti mengine katika mswada huo yanalenga kuripoti juu ya msimamo mkali wa kidini au chini ya sheria ya kijeshi au dharura. Wakosoaji wanasema pendekezo hilo lingeipa serikali uwezo wa kuamua ni nani anafanya kazi kama mwandishi wa habari na kwamba kudhibiti TV za mtandaoni, chombo ambacho kimepata umaarufu kwa sababu ya vikwazo vya utangazaji wa kitamaduni kunaweza kudhoofisha mtiririko huru wa habari. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, na habari asikua uzito juu ni Rais wa Marekani Joe Biden amezungumza na taifa siku ya Jumanne usiku juu ya hatua anazotaka kuchukua kupambana na wimbi la maambukizi ya korona aina ya omicron ambao linasambaa kwa kasi nchini Marekani. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mchambuzi wa siasa nchini Marekani, Profesa David Monda kutoka New York, na kwanza kutaka kujua kwa mtazamo wake hatua zilizotangazwa na rais Biden zitafanya kazi. Zinaweza kufanya kazi. Uh, wacha pengine ni dokeze viwili vitatu hivi. Alisisitiza ya kwamba uh, hata ingawa watu wamepigwa chanjo uh, zile moja au mbili lazima pate, uh, lazima sana wahakikisha wamepata busta. Aliangazia suala la barakoa, akasisitiza ya kwamba lazima watu, hata kama wamepata busta na chanjo, wavae barakoa. Lakini pia kwa upande fulani alisisitiza ya kwamba watu wasiwe na hofu waendelee, eh, kujivinjari Krismasi njema, mwaka mpya uh, uh, uh, uliona fanaka, lakini wahakikisha ya kwa kwamba familia zao pia kule ndani watu wamepigwa hiyo busta na pia chanjo zote mbili. Kwa hivyo anajaribu kuleta taifa pamoja, nafikiria atafanikiwa, lakini pengine kuna swala ambalo amezungumza la vipimo vya nyumbani, ambao vingi vitatolewa kwa watu kuweza kujipima wenyewe kipindi hiki. Sasa pengine hawa watu wanaoletewa vipimo vya nyumbani watasema hali zao za kiafya za maambukizi baada ya kujipima wenyewe, ama vipi? Hilo ni swali gumu. Uh, wengine watasema, wengine hawatasema. Lakini mitambo ya kueneza au kujipima nyumbani, alisema kwamba ametoa karibu milioni uh, mia tano kwa bure kwa gharama ya serikali, na pia umuhimu wake ni uhakikisha kwamba kila mtu ajue hali yake, hata kama hataki kutangaza. Anaweza enda akiwa DC akiwa New York, akiwa Chicago, popote Marekani, aende apimwe na pia iwe nafsi yake, lakini ian, ionekane wazi dhahiri shahiri. Kama umepata maambukizi na hujachanjwa, lazima upate chanjo, na kama bado umechanjwa na umepata maambukizi, ujiwekee kwenye ile karantini ili usieneze ugonjwa huu. Sasa pengine kwa mtazamo wako unafikiri kwamba hapa nini zaidi kitakuwa kinafaa kufanyika pengine kwa wakati huu e, kutokana na kwamba maambukizi yanaendelea kuongezeka? Nafikiria maambukizi haya e, wanasema kwamba hii ndio ile new normal ya kwamba mstakabali mpya umefunguliwa Nafikiria mwaka huu hata mwaka ujao, pengine tutaendelea kupata hata busta ya, ya, ya tatu ya nne ya tano watafiti bado wakiendelea kujaribu kudhibiti eh, maambukizi na uenezwaji wa hivi virusi vya Covid vya Omicron na vya Delta. Uh, kwenda mbele, mimi ningesisitiza uh, wananchi wajiadhari, wanaosafiri wavae barakoa. Uh, watu wote wapate chanjo, wahakisha ya kwamba wamepata booster. Lakini bwana mwenyekiti, uh, kumalizia, lazima nasema niseme ya kwamba maisha lazima yaendelee. Ni mchambuzi wa siasa kutoka New York Profesa David Monda, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na shirika kutetea uuguzi katika mkoa wa Haut-Katanga mjini Lubumbashi, kusini mashariki mwa Kongo, limeomba serikali ya Rais Felix Tshisekedi, kupitia wizara ya afya, kutotoa kwa haraka swala la malipo ya wafanyakazi wote wa afya ambao wengi hawajalipwa fedha zao na kuishi kwa shida, hasa katika hospitali za serikali. Austeri Malivika anayo taarifa zaidi. Lupungu Kahungu Robert, mkuu wa shirika la kutetea haki za wauguzi katika mji wa Lubumbashi Hokatanga, asema kwa sasa watalazimika kufunga hospitali za serikali katika mji wa Lubumbashi, kwani malalamiko yao haipati jibu kwa muda mrefu, japokuwa waishi katika mazingira hatarishi wa kuambukizwa na marazi mbalimbali mbali. mishahara yao ikiwa duni na wengine hata kutolipwa. kama ni kufungafunga mabiro yote Tutafunga kama mamorg, tutafunga. Yote, kuma, kuma... Ambulans. Ambulans. Donc, hita, ni kufunga mamorge tutafunga, tutatosha mipeto yote iko kuma ambulanse. Donc tuko nafanya pression, ila banaita ni role ya sendika, ndio maana ya sendika, juu kama mambo itembee, inapasha tuweke pression kama utawajia mtu. Unapokea wauguzi kwa upande wao, wakisema ikiwa wameamua kuendelea na mgomo ni kuomba serikali ya Kinjasa hasa wizara ya afya ikikaa kimya bila kuwajali watu wanaohusika na afya, akisema Solange, mmoja wa wauguzi mjini Lubumbashi. Ku malipo ya nani ya, ya prime de risque na salaire ju yenyee tuku na chunga jibu batujibu vile inastahili, ju hatuwezi watoto wa nyumba moya, apa vanakula munofu, apa vanakula mufupa ile tuna ria zaidi tu banduku yetu baf, bapate, bafate manduku bale beko kule kumarevendikasion yetu bakwe nabo pamoja, wanawake waje wazito na watu wanaohitaji damu pamoja na watoto na wengine wanaokutwa na ajali za barabarani wakiwa wa kwanza kuahirika na mgomo huo. Hawa waganga wanadai pesa, wanaomba nao pia wawaongezee sababu pesa yao iko kidogo sana, kupatana na waganga, waganga unaoendelea katika hospitali za serikali mjini Lubumbashi. Ali janne zaidi wa mama wajawazito ndio waliko kwenye shida, na wao wanaomba serikali zetu zipate kuangazia hiyo mambo, ili solution ipate kupatikana na kila mtu aanze kutumika kazi kwa ajili ya kusaidia zaidi wagonjwa wa mama wa wajawazito na watu mbalimbali wanaenda hospitalini. Katibu mtendaji wa shirika linalotetea wauguzi katika mji wa Lubumbashi akisema kwa muda mrefu wamelalamikia serikali ya Kinshasa bila mafanikio na watalazimika kuwazuia watu wanaotoa chanjo ya COVID-19. Honore Ahuka Choli hapa sasa tu unaendelea katika kuacha kazi batenda kazi abafai, abatumiki tunaikala mpaka vile tunachunga majibu ile wa nduku watangulizi wa jimbo na watangulizi na univo ya Kichasa batuangalilie batujibu ile tuko na dai juhudi zetu kumpata waziri wa afya wa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeshindikana. Tatizo la migomo na malalamiko ya, ma ya mishahara ikishuhudiwa kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika sekta mbalimbali mbali. wakitumika bila malipo oser malivika sauti Amerika, Goma. Na serikali ya Burundi imetoa agizo la kufungwa kwa muda sauna zote na klabu za usiku za muziki, pia imepiga marufuku tamasha za muziki. Hii ni baada ya kuonekana kwamba maambukizi ya virusi vya korona kwa kasi kote nchini humo. Mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na kiongozi wa shirika linalohamasisha uzalendo na uongozi bora map Burundi, Emery Pacific gerineza ili kujua namna walivyopokea hatua hizo. Kweli ni kwamba serikali ya Burundi haijachukua hatua hizi kwa muda, wamechelewa sana kwa sababu hapa tunazungumzia uh, janga, kitu ambacho um, kilikuwa kinahitaji kuchukuliwa hatua haraka iwezekanavyo. Na unakumbuka kama ulivyotaja uh, kwamba map Burundi Buhire tumeandikia serikali ya Burundi na kuwashauri ni hatua gani wangeweza kuchukua mwaka uliopita, ili waweze kugumbana na uh, virusi hii, na kama vile nchi zingine zilikuwa zikifanya. Uh, ni vizuri kwamba serikali inaanza kuona uh, umuhimu wa kuchukua hatua hizi uh, unapoangalia uh, uh, yani ripoti ya ya ili shirika la mataifa la afya wanakuambia kwamba na hizi ni, ni ripoti za serikali ya Burundi yenyewe ya kwamba watu elfu ishirini na tatu wamekwisha uh, uh, kuwa na ugonjwa huu uh, nchini Burundi. hamsini uh, um, um, na tano kwa siku wanachukua hii uh, kinga la COVID. Unaweza kufanya on average, ni watu wangapi wataweza kukingwa, na itachukua muda gani? Itachukua siku elfu tisa au elfu nane kulingana na, na, na mwenendo huyu, ili wakinge uh, watu uh, asilimia kumi ya Warundi. Ni kuulize hapo Emery, umesema mambo mengi ambayo hayajafanyika kufikia sasa. Upande wa shirika lenu, mnaona serikali ifanye nini na wananchi wafanye nini, ili kabisa waweze kuona kwamba uh, hii COVID ni ugonjwa ambao ni hatari na waweze kuchukua hatua madhubuti? Kitu cha kwanza serikali inatakiwa kufanya ni kusaidia ile kamati ambayo imewekwa pale ili kuweza kuleta uh, yani ushauri na, ku, uh, na kushauri serikali ni kitu gani kinaweza kufanyika. Wale hawana uwezo wa kutosha uh, wa kuhimiza wananchi. La kwanza ni wananchi waelewe ni hatari iko wapi, ili waweze kujikinga. Ukisha ukileta hizi hatua tu bila kueleza wananchi, kufanya kampeni ili watu kila mrundi Burundi, wa vijijini na wa mjini waweze kujua kwamba hapa kuna hatari. Ni Emery Pacific Gerineza akizungumza Sauti Amerika kutoka mji wa Manchester huko Uingereza. Na katika makala ya afya hivi leo tunakuarifu kuwa mamia ya wakenya hupewa matokeo yasiyo ya kweli wanapokwenda kuchunguza afya zao mikononi mwa madaktari, kwa mujibu wa chama cha madaktari cha Kenya. Katika makala yetu ya afya hivi leo tunamwangazia Caroline Nyambura ambaye alipewa matokeo yasiyo ya kweli na kuanza kutibiwa ugonjwa mwingine kabisa ambao haukuwa tatizo lake na mwisho kumsababishia ulemavu wa macho. Uba Abdi anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. Kwa miaka kumi na miwili Caroline Nyambura amekuwa akiishi na ulemavu wa macho uliosababishwa na madaktari wasio makini ambao walianza kumtibu kitu ambacho hakikuwa wa tatizo alilonalo. Nikatitiwa malaria, wakasema hii ni malaria, so nikadungwa sindano na nikapewa madawa mengine ya kwenda kumeza. <coughs> so hiyo ilikuwa na Sunday sa so, nikatumia madawa on Sunday, Monday ndio sasa nikaenda off sahii sasa ni kulingana na wazazi wenye sasa wananiele, walikuwa wananielezea. Baada ya hali yake ya kuendelea kuwa mbaya zaidi, Nyambura alilazimika kutafuta ushauri mbadala. Ilibidi yapimwe vipimo mbalimbali na mwishowe tatizo halisi likagundulika. Hii kimaanisha kuwa madaktari wake wa hapo awali walikuwa wakitibu tatizo ambalo halikuwepo. Ndio sasa tena nikaenda kwa hospitali sasa ya tatu, soko tu kufika tu kwa kwa casualty madaktari tu kuniangalia huko walikuwa tu washatambua hii ni meningitis, na walikuwa wamekasirika sana, wakauliza okay. Waliuliza maswali mengi sana kwa hasira, madaktari wapi hawa all that. Sasa kutoka hapo, reception ilikuwa mzuri huko, madaktari wakanipokea vizuri The necessary test, CT scan, nini na wakathibitisha kwa kwa kweli ni meningitis, although it was in a very critical condition. Pamoja na kupewa huduma zisizofaa baadaye na madaktari kujaribu kadri wanavyoweza, hata hivyo Carona alipoteza uwezo wa kuona. Daktari Benjamin Jihia wa hospitali ya St Francis Kasarani anasema ugunduzi mbaya wa afya za watu na madhara makubwa ambayo wakati mwingine hayarekebishiki. For example, hiyo ya mwanadada tukirejelea mambo yake wapata kwamba ugonjwa wa meningitis una, unaathiri pakubwa ubongo na ule ngozi yenye yani ina, ina, ina, inafunika ubongo, ambapo huo ugonjwa hau, haupatiwi dawa ya kufaa kwa muda unaofaa, unapata ya kwamba sasa ile athari yenye yani inakuwa kwa ubongo inaenda na inaweza inaweza athiri af, sehemu nyingi za uh, maisha ya, ya mtu. Chama cha madaktari Kenya KMPDU kinasema kuwa viwango vya utambuzi mbayo magonjwa vinazidi kuongezeka, ambapo wagonjwa watatu kati ya kumi hupatiwa matibabu yasiyo sahihi. Kuna ukosefu kuna wa madaktari nchini kwa kiasi kubwa sana, ambapo kuna subkaunti ambayo kuna hospitali tano za level 3 au level 4 utapata hiyo sub county yote, kuna daktari mmoja. Nikuulize, watu wangapi kwa katika hiyo sub county ama kaunti watapata kuona daktari? Kwa hivyo kitu ambacho tunasema mara aghalabu watu tuko na hiyo cases mingi sana za negligence. Daktari Benjamin Jiia amewasihi wagonjwa kutafuta ushauri wa pili pale inapowezekana, hasa kwa magonjwa ambayo mara kwa mara hutibiwa kimakosa kama vile saratani, HIV na malaria. Usisite kukwambia mgonjwa ya kwamba hapa inaweza kuwa uko na hii ama uko na hii, hatuwezi bainisha hapa ningetaka uende kwa ile hospitali yenye iko level ya juu kidogo ili waweze kubainisha rather than kubahatisha kwa kupa dawa yenye. Kumbuka dawa pia inaweza athiri mgonjwa, sio tu ile maradhi yenyewe yenye inaweza athiri mgonjwa. Hata hivyo, Nyambura anazidi kujikubali na hali yake pamoja na hasira alizonazo kutokana na makosa ya madaktari. Huba Abdi, VOA, Nairobi na hadi hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba wote walifanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Saida Hamduni, msimamizi wa matangazo haya hadi Yariami. Nimeshirikiana mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sandey Shomari na kutakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani. Jamhuri ya Afrika ya Kati inayojulikana kama CAR kuwa ni moja ya nchi zenye maendeleo duni duniani ambayo imegubikwa na vurugu. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vilianza mwaka 2004, wakipinga rais wa wakati huo Francois Bozize na viliendelea hadi mwaka 2013, pale Bozize alipoondolewa madarakani katika mapinduzi ambayo ya yaliyoongozwa na kundi lenye silaha la Seleka. Seleka na wapinzani wake anti Balaka waliingia mzozo mkubwa wa kikatili na kuua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi zaidi ya raia nusu milioni katika nchi yenye wakazi chini ya milioni tano. Mwaka elfu mbili kumi na sita rais mpya Faustin Archange Touadera alichaguliwa mwezi Februari. Mwaka elfu mbili kumi na tisa serikali ya CAR na makundi 14 yenye silaha yalitia saini mkataba wa kisiasa wa amani na maridhiano uliojulikana kama mkataba wa Khartum. Hata hivyo, ghasia zilitokea tena kuelekea uchaguzi wa rais Disemba mwaka elfu mbili na ishirini wakati rais wa zamani Francois Bozize alienguliwa na mahakama ya juu kwa vile hakustahili kuwania uongozi, na rais Tuadera alishinda kwa mara ya pili. Mapigano yalizuka kati ya makundi ya waasi yanayomuunga mkono rais Bozize na wale ambao wanaiunga mkono serikali ya KAR. Kama ilivyo katika vita vyote, ni raia ambao waliathirika. Hivi leo Jamhuri ya Afrika ya Kati iko katikati ya dharura ya kibinadamu kwa kiwango ambacho hakijawahi kuonekana kama hivi tangu mwaka 2015. Kusambaa kwa hasia kunafuatia uchaguzi wa karibuni wa rais, ukosefu wa uthabiti wa kisiasa na kuwepo kwa vilipuzi kwenye njia kuu za usafirishaji, mafuriko na janga la Covid-19 yamesababisha hali ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi, wakati usambazaji wa misaada ya kuokoa maisha ukivurugwa na hivyo kuwaacha takriban watu milioni mbili na laki sita wakiwa na uhaba mkubwa sana wa chakula. Idadi ya watu wenye kuhitaji misaada ya kibinadamu inatarajiwa kupanda na kufikia milioni tatu na laki moja. Marekani bado ni mfadhili mkubwa wa misaada ya kibinadamu huko CAR. Mwishoni mwa mwezi Novemba, afisa wa USAID Samanta Power alitangaza msaada wa ziada wa dola milioni 8.9 kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kwa watu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Fedha hizo zitaongeza misaada ya chakula pamoja na kutoa matibabu kwa watoto wenye utapia mlo na kuwasaidia kina mama na wale wanaotoa wa huduma, zitasaidia katika ukarabati wa barabara na kuboresha fursa za kibinadamu, kuwasaidia wasiokuwa na makazi na katika utawala na msaada wa kisaikolojia kwa manusura wa manyanyaso na ubakaji. Marekani inasimama katika kushirikiana na watu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wakati wakipita katika mizozo na kuwashawishi wafadhili wengine kuongeza misaada yao ya kuokoa maisha. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoelezea mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani.