Kutoka studio 15, hii ni VOA Express kitambulisho rasmi hicho kuonyesha kwamba safari ya vu express imeanza rasmi. Abiria wamejiunga nasi hapa katika safari yote leo, Disemba 21. Karibu, mimi ni Josephat Kioko. Hujambo, na mimi ni Salma Mohamed. Karibu basi kwa dakika 30 hizo, tukuhabarishe, tukutumbuize mengi ambayo yanahusiana na maswala ya jamii, ikiwemo. Katika mjadala wetu wa barazani leo tunazungumzia kuhusu maambukizi ya COVID-19. Naona mtizamo wakati ya mataifa tajiri na wale maskini unazingatiwa zaidi katika kuhakikisha COVID-19 inakabiliwa kupitia chanjo. Haya, na kule nchini Rwanda, basi masharti mapya ya kuweza kudhibiti maambukizi hayo ya ugonjwa wa korona, utajua ni vipi basi kuhusiana na watu kunyimwa huduma za haki ama zile za msingi, papo hapo katika hiyo gumzo uliosikia hapo. Jiandae, simu mkononi, tukushirikishe. Unapanga kutembelea ndugu yako ama rafiki yako, sikukuu ndio hiyo imewadia, lakini pia kuna mziki utakuburudika pale mwisho mwisho wa safari yetu. Kwanza Salma atupe taarifa kuu Mfanyakazi wa serikali ambaye atakuwa hajapata chanjo ya COVID-19 nchini Rwanda atafukuzwa kazini, na wananchi wa kawaida ambao hawataonyesha uthibitisho kwamba walipata chanjo kamili watanyimwa huduma muhimu za umma. Masharti haya mapya yametolewa na serikali ya Rwanda. Patrick Nduwimana amezungumza na mwanahabari wa Rwanda Emmanuel Masantura na ameanza kwa kumuuliza nini hasa kimechochea hatua hizo kuchukuliwa. Rwanda kama unavyojua ni taifa ambalo lina uh, uchumi wake uh, zaidi ya asilimia arobaini na nane ya, uh, GDP ya pato la taifa inatokana na huduma. Kwa hiyo inategemea zaidi maswala ya utalii na watu kutoka nje, hata foreign direct investment imefungua investment, uwekezaji uh, kutoka nje umefungua kwa kiasi kikubwa katika kipindi hiki cha Covid kumi na tisa. Kwa hiyo ni uh, dhahiri kabisa kwamba hatua madhubuti zilikuwa zinatakiwa kuchukuliwa ili kuhakikisha kwamba angalau panaipukwa kurudi katika hali ya kukaa nyumbani kama ilivyokuwa awali. Ukiangalia sasa hivi, tangazo la mwisho tulizoiona linaonyesha maelekezo kwa taasisi kadhaa kwamba huduma mbalimbali mba, zinazokwenda kutolewa hivi sasa nyingi zitakuwa zinatolewa kwa watu ambao eh, wamechanjwa. Uh, wametoa chanjo kamili ya huu ugonjwa wa uviko. Inamaana kwa wafanyakazi wa serikali, kuna tangazo hivi karibuni limetoka kutoka uh, mamlaka ya mapato likionyesha mfanyakazi mmoja ambaye amefukuzwa kazi kwa sababu ya kutokutii eh, maelekezo ya kupata chanjo. Kuna tangazo lilitoka la mfanyakazi ambaye amefukuzwa, hilo ni moja. Ili kuingia katika uh, hoteli na restaurant ambazo ni za umma, panaingia watu wengi, inamaana kwamba hapa pia kumekuwa na ulazima wa kuchanja, kwa sababu kuna tangazo linaonyesha uongozi wa kwamba wanatakiwa wazingatie ama na kodi ambayo nayo inakuonyesha kwamba umepata chanjo ya uziko. Hii ni pamoja na kuingia baa. Pia kuna maelekezo ya namna hiyo pia kwenda katika magari yanayoingia ndani ya, ipo uwezekano kutoka ama kuenda sehemu nyingine ukiwa ndani ya mikoa mingine hakuna shida, lakini kuingia katika mabasi ya abiria yanayokuja ndani ya, ya Kigali au yanayotoka ndani ya Kigali kuenda sehemu nyingine, hapo anatakiwa aonyeshe pia kwamba umechanjwa pia. Uh, kwenda kusali ama kuswali iwe makanisani na msikitini, uh, wameweka uh, maelekezo hayo kwamba mtu lazima aonyeshe kwamba amechanjwa. Je, wananchi walipewa taarifa mapema ili wajiandae? Sababu kuna ripoti zinasema baadhi wameshtuka, wamekwenda kuchukua uh, basi za usafiri, wakakuta waka hatua hizo zimeshaanza kutekelezwa. Naweza nikasema kuandaliwa. Unajua, uh, tumekuwa kutushtukiza tangu kuingia kwa ugonjwa huu na hatua zote zinazochukuliwa dhidi ya ugonjwa huu zimekuwa ni za kushtukiza. Kwa hivyo kuna maamiko mengi, hata wakati mwingine kwamba matangazo kutoka Baraza la Mawaziri inapokutana wanakutana mpaka usiku sana, tangazo inatoka watu wamelala usiku uh, wa manane na mnaambiwa kwamba maagizo haya yanaanza kutekelezwa. Alfajiri, alfajiri, mtu anaamka anakwenda kuchukua gari, anaambiwa kwamba unaenda wapi, hautakii kutoka ndani. Ni mazungumzo hayo hapa VOA Express, kati ya mwenzetu Patrick Ndwimana na mwandishi kutoka nchi ya Rwanda. Kwingineko, shirika la afya ulimwenguni WHO linaonya kuwa janga ja la Covid-19 halitaisha hadi usambazaji usio wa sawa wa chanjo kuokoa maisha kati ya nchi tajiri na nchi maskini utakapomalizika. Mwandishi wa VOA Lisa Shlein anaripoti kutoka Geneva na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Katika tathmini ya mwaka ambao ndio umefikia ukingoni, mkuu wa WHO Tedros Adhanom Gebreyesus anasema ulimwengu bado uko katika janga ambalo halionyeshi dalili ya kutoweka. Anasema zaidi ya watu milioni 3.3 wamepoteza maisha kutokana na covid-19 mwaka 2021. Anasema ni vifo vingi zaidi kuliko vifo vile vitokanavyo na HIV ukimwi, malaria na kifua kikuu ukichanganya. Anasema uwezekano wa hali hii kubadilika hivi karibuni si nzuri. Anasema kuna ushahidi thabiti kwamba aina mpya ya kirusi cha Covid 19 cha Omicron kinaenea kwa kasi zaidi kuliko kirusi cha Delta. Anasema kuna uwezekano kuwa watu ambao wamechanjwa au wamepona kutokana na Covid 19 wanaweza kuambukizwa tena na tena. Or new variants. Hakuna hata mmoja wetu anayetaka kuwa hapa tena katika miezi kumi na miwili kuzungumzia fursa zilizopotea, ukosefu wa usawa unaoendelea, au virusi vipya. Ikiwa tunataka kumaliza janga hili katika mwaka ujao, lazima tukomeshe ukosefu wa usawa kwa kuhakikisha asilimia sabini ya watu katika kila nchi wanapata chanjo ifikapo katikati ya mwaka ujao takwimu zinaonyesha angalau nusu ya idadi ya watu duniani wamepata chanjo ya covid 19 na nusu nyingine hawajapata watu katika nchi tajiri wamepata chanjo kiasi cha mara 50 zaidi ya wale walio katika nchi maskini zaidi kwa mfano who inaripoti zaidi ya asilimia kumi ya watu barani afrika wamepata angalau dozi moja ya chanjo ya covid 19 ikilinganishwa na asilimia 64 ya amerika kaskazini na asilimia barani Ulaya. Utafiti unaonyesha chanjo ya nyongeza au busta zinafanya kazi dhidi ya aina mpya ya kirusi cha Omicron ambacho kinasababisha covid 19. WHO hata hivyo inasema busta zinapaswa kutolewa kwa wazee na watu ambao hawana kinga za kutosha mwilini au dhaifu, na sio wale walio katika hatari ndogo kama vile watoto. Mshauri mwandamizi wa mkurugenzi mkuu Bruce Iward anakanusha shutuma kwamba WHO inapinga booster. Kile ambacho WHO imesema wazi ni kwamba tunataka kuhakikisha kuwa kila dozi ya chanjo iliyotumika ina matokeo bora zaidi ya kutuondoa katika janga hili, na kile tunachotafuta ni usawa katika matumizi ya chanjo ulimwenguni. Kishindo kikubwa sana cha msaada wako ni kumchanja mtu aliye hatarini ambaye hajapata dozi hata moja ya chanjo. Iward anasema kwamba watu wengi ambao wamelazwa hospitali hawajachanjwa. Anasema lengo kwa sasa ni kuhakikisha kila mtu anapata dozi ya kwanza kabla ya watu walio katika hatari ndogo kupata dozi zao za busta. Shukran sana mkamiti kibayasi. Mambo ya kunyimwa huduma za haki mwenzangu hapa, hata nchini Kenya pia umesalia chini ya, ya siku kumi watu pia wameshatahadharishwa kwamba watanyimwa haki hizo za msingi ikiwemo kupata huduma iwapo kwamba utakuwa ujapata chanjo ya COVID-19. Rwanda sasa wameanza mbele kutimiza ama kutekeleza sheria hiyo, na hii ni ishara kwamba Omicron kweli imekuwa ni tisho kila mahali katika mataifa mbalimbali, naona hata huko Marekani kuna sehemu ambazo protokol zimerejeshwa kuanza kutumika. Ulaya wameshatoa tahadhari kwa kwa wananchi katika sehemu mbalimbali. Matangazo haya unayopokea kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, unaungana nasi pia kupitia redio wa shirika afrika mashariki na eneo la maziwa makuu. Tutafute pia pale mtandaoni kwa kuandika voa swahili.com. Utapata taarifa kemkem ambazo zinaendelea kuchipuka kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa tunajiunga na Sandi Chumari akituletea habari za dunia. Wizara ya ulinzi ya Ufaransa ilisema leo Jumanne kwamba kitengo chake cha operesheni Barakani kilimuua Sumana Bura, mwanachama mwandamizi wa Islamic State nchini Niger. Jeshi la Ufaransa ilisema Bura aliwawa na shambulio la anga lililotokea tarehe 20 Desemba. Mapigano yalizuka katika ukumbi wa bunge la Ghana siku ya Jumatatu jioni wakati wa bunge walipokuwa kujadili mapendekezo ya kodi ya miamala ya kielektroniki ambayo yameligawa bunge kwa wiki kadhaa. Ushuru wa asilimia 1.75 wa kielektroniki ambao utajumuisha ushuru wa malipo ya fedha kwa njia ya simu umepingwa vikali na upinzani tangu ulipopendekezwa kwa mara ya kwanza mwezi uliopita na kuzuia kupitishwa kwa bajeti ya kitaifa. Wabunge walifika mbele naibu Spika Joseph Osei Ogusu kupendekeza ushuru huo kujadiliwa na kupigiwa kura kwa utaratibu wa haraka. Wengine wairushiana ngumi na kugombana, huku wengine wakazuia wenzao. Waziri wa fedha Ken Ofori Atta anadai kwamba ushuru huo ungepanua wigo wa ushuru na kuleta ongezeko la kiasi cha dola bilioni 1.15 kwa mwaka wa 2022. Utawala wa rais Joe Biden utafungua maeneo ya upimaji ya COVID-19 katika jiji la New York wiki hii na kununua vifaa vya vipimo vya haraka milioni 500 vya nyumbani ambavyo wamarekani Marekani wanaweza kuagiza kwa njia ya mtandao bila malipo kuanzia mwezi Januari inapojaribu kukabiliana na aina mpya ya Omicron inayoenea nchini. Katika maelezo juu ya hali ilivyo mbaya ambayo anatarajiwa kutoa kwenye hotuba yake leo kuhusu hatari za kutopokea chanjo, rais Biden ataweka wazi mipango hiyo yenye lengo la kuwashawishi wa Marekani kujikinga na aina hiyo inayoenea kwa kasi sana. Afisa mkuu wa utawala alisema hatua hizo ni pamoja na kuwaita wanajeshi elfu moja wa afya kusaidia katika hospitali. Pia tutaeleza kwamba ikiwa hujachanjwa upo katika hatari kubwa ya kupata ugonjwa. Aina hii ya virusi inaambukiza sana na wale ambao hawajachanjwa wana uwezekano wa kulazwa hospitalini mara nane zaidi, na uwezekano wa kufa kutokana na COVID ni mara kumi na nne zaidi, afisa huyo alisema. Na mtu mmoja katika jimbo la Texas hapa Marekani anaweza kuwa wa kwanza katika nchi hii kufariki kutokana na aina mpya ya virusi vya korona vya Omicron ambayo sasa ndiyo aina kuu iliyosambaa nchini. Maafisa wa afya kwenye kaunti ya Harris wanasema mwanamume huyo mwenye umri wa miaka ya 50 hakuwahi kupata chanjo na alikuwa na matatizo ya kiafya ambayo alimweka kwenye hatari ya kupata shida kutokana COVID na COVID-19. Vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa vya Marekani vilisema Jumatatu aina hiyo inaenea kwa kasi, ilichangia asilimia 73 ya maambukizo yote mapya katika taifa kufikia jumamosi iliyopita, karibu asilimia 6 juu kuliko wiki iliyopita na zaidi ya asilimia moja ya kesi mpya za covid-19 mwanzoni mwa Desemba. CDC inasema asilimia 90, au zaidi, ya maambukizi mapya yanatokana na Omicron katika jimbo la New York na sehemu kubwa ni Amerika Kusini, mashariki kati na pasifiki kaskazini magharibi. fupi huo ukitoweka, basi unatupatia fursa ya kuingia katika mdahalo wetu wa barazani Gumzo, ambalo linakushirikisha wewe moja kwa moja shabiki wetu kupitia njia ya simu na vilevile vile katika VOA Swahili peji yetu ambapo tumeweka swali hilo. Swali lenyewe linasema hivi: kufuatia ongezeko la maambukizi ya corona, unaona kuna haja wewe kutembelea ndugu au rafiki sikukuu za mwisho mwisho wa kufunga mwaka? Tuende awali kwa simu, tumpate Suke John wa Geita, Tanzania. Halo, okay. Halo, suke John. Nam, nam, nam, nam. Na mimi mwenyewe <laughs> <laughs> watu wasafiri kutembeleana sikukuu, karibu changie. Eh, kwa hapo mi naona watu watembeleane, ila kikubwa sasa wachukua tahadhari zinazotolewa na watoa huduma wa afya kwamba korona ipo na hususan kama mm -hmm. Sehemu za mjini watu wamehamasika sana kuhusu kuweza kununua sanitiza, barakoa, lakini sehemu za vijijini watu ni wagumu na ni wabishi. Wengi wao husumbuliwa na mira na desturi za kale, kwamba nini na nini, magonjwa haya tunasumbuliwa tu yako mijini, lakini sehemu ya vijijini hamna kwao. Wengi wao wachukue tahadhari alafu unajua hao pia wanatangamana na watu wa mjini, inakuwa tumefanya tahadhari ipi sasa? Hapo niombe mamlaka husika waweze kutoa tahadhari kidogo kwa watu ambao wanatoka kijijini, wanaenda mjini, wanaenda kutembelea sehemu mbalimbali ake kuna mtu mwingine anaweza kutoka kijijini hajui lolote kuhusu korona na maambukizi ya sasa hivi, anakuja tu kama vile homa homa tu za harakaraka, huwezi kujua kwamba ni korona au la, kumbe ni korona. Anatoka mjini huko anakuja kijijini, anakuja kuwaambukiza watu wa vijijini. Haya, asante sana kwa mchango wako huo. Basi niwatakie kazi njema hapo VOA Kiswahili, mtambo mkubwa pamoja na kutoka Tanzania tuelekee nchini Kenya, katika mji wa Vihiga yumo Ramadhan Abdallah Savonge anasema hamna haja ya kusafiri. Karibu sana kaka, uchangie. Nashukuru tayari kule kuhusiana na hizi safari za kwenda kusherekea sherehe za sikukuu Krismasi kwa ndugu zetu wale wengine, kwangu binafsi sioni kama zina faida yoyote, manake tumekuwa na kipindi kigumu sana katika msimu wa wa korona huu, ambapo uchumi umeharibika, kila mtu analia, pesa ni ngumu, gharama za maisha zimepanda. Ni kwamba kutoka huku unakwenda vijijini, labda kule kuna oso mwanzo, labda umeoletea waliokule maradhi ya korona, na pia vilevile huenda jila gharama za usafiri zikakata pesa nyingi sana kwa sababu huu msimu nauli zinapanda. Kwa hivyo unapata kwamba kama pesa zitatumika katika safari, tukumbuke pia Januari ipo njiani na karibia, na itakapofika tutaanza kulia tukisaga meno, hatuna pesa. Asante sana ah. Shukran kwa kuchangia na, karibu washachangia hao kwa njia ya simu. Tupate sasa ujumbe uliotumwa studio hapa kuhusiana na gumzo hii, tuelekee katika mji wa Dar es Salaam, yupo eneza Mbonea anasema ameandika ujumbe mrefu pamoja na kuonyesha upendo wakati huu wa sikukuu, lakini bora tubadilishe mfumo wa kutotembeleana sikukuu za mwisho mwisho wa mwaka na kuepuka sehemu zenye mikusanyiko kama ufukweni, baa na hata disco kutokana na maambukizi ya korona mmoja anajiita hapa Joseph Kimata yuko kule Nairobi, anasema mimi siendi pahali popote, sioni haja ya kutembeleana. <laughs> kuna ujumbe hapa kutoka Afrika Kusini umetumwa na Steven Kahumba anasema hiyo ongezeko ikatoka wapi? Ni kututisha tu maisha yetu haya. Faustin naye akiwa kule maeneo ya Lubero DRC anasema asanteni sana VOA e kwa hii mada nzuri. Simu yangu ilipotea, sasa nafurahi kuwafuata. Asanteni kwa kazi. Ah, shukrani sana Faustin anasema. Yuko wapi? Yuko maeneo ya Lubero, Lubero DRC. alikuwa ashapoteza simu He -he. lakini amerudi kutufuatilia safari nzima ya vo express, mwaka mzima tukiichapa hapa kila Jumanne. Huyu Faustina shahanwa, tuma namba yako Faustina, hapa katika ujumbe wako unaokuja siku nyingine, tutachukua namba yako na tutajipanga mimi na Salma tukutumia zawadi, hata kama ni hiyo simu wenzetu wakitembelea Kongo utaipokea bila shaka, na hivyo basi tunasema shukran sana kwa kuendelea kuwa mashabiki wetu sugu, Faustin na wengineo. Ikiwa hivi sasa tunapisha sehemu yetu ya burudani, na kibao leo hii ni chake Nasha Travis, akiwa anashirikisha kijana kutoka mjini Regan Dandi na wimbo na data Batalion panapo mahaba, unaambiwa kwamba huwezi kuona ukijawa na mapenzi, lakini mwenzao akipenda zaidi usimriche, waambiwa katika wimbo huu. Ndio hayo basi, mambo ya mjini. Wa Giriama wako katika sehemu ya pwani, wanasema hivyo, basi katika wimbo huo ulioisha hivi sasa. Lakini sasa tuangalie mambo mengine ambayo ni ya hoja kwa hoja, ikiwa ni wizara ya afya nchini Kenya inaripoti ongezeko la visa vya unyanyasaji wa kimapenzi ikiwemo ubakaji. Hilo limezua gumzo, na hapa ni Suleiman Madaraka na Asha Said wa Kidadisi. Inachochangia ubakaji, jambo kubwa hasani linalochangia ubakaji ni maadili na maadili ya saa ni kuzungumzia saa vile mtu alivyokuzwa mwanamme. Iwapo amekuzwa katika maadili ambayo pengine si ya ibada katika dini yao, au maadili ya kwamba wazazi wake hawamfuatilizi fuatilizi hasa, inakuwa yeye ni rahisi kufanya mambo kama hali, kwa sababu hata imani yenyewe ya dini hana maadili saa, inawezekana. Lakini kuna kitu ambacho naona na ni ushetani ndani yetu, na huku kugura kutoka analog kwenda digital pia imechangia, kwa sababu mtu anaishi maisha yeye mwenyewe kivyake vyake, ki hataki kujua kuna madhara gani, si kama vile zam Zamani, kuna maadili mema kwamba mtoto atakalishwa wa kike afundishwe jinsi ya kuishi maisha yake, na mvulana. Lakini siku hizi mtu akiamka, ndo hivyo, kila moja ana zake zake, hakuna muda wa kukaa kuelezana jambo baya ni gani na jambo zuri wa dogu shangani vitu ni gani. Mpaka siku hizi watoto wadogo unashangani vitu gani vinaendelea, kwa sababu ni masuala ya kugura kutoka kwa analog kwenda na digital. Nafikiri pia ni kitu ambacho kimechangia. Wajua, binadamu tuko tofauti, kuna wale wenye pengine waweza kuwa umevaa vazi lako lile pengine tuseme ni miniskat, na uwezi jua pengine pale unapishana na mtu mwenye metu. Ya soyo inachangia sana mavazi. Mimi sidhani kama mavazi yanachangia kwa sababu kuna mtoto eh, labda ana miezi mitatu. Eh, ako na pampas. Ni kitu gani kinachovutia mtu kwa ile pampa? Kwa hivyo ni mtu tu mwenyewe ushetani wake ameamua, mimi nafanya jambo hilo. Wapata, hata kuna ingine mtu amejistiri vizuri, lakini bado mtu anabakwa. Kwa hivyo swala la mavazi, mimi sidhani kama linachangia kwa sababu unapata wengi wanaobakwa sasa hivi ni watoto wadogo. Yule mtoto mdogo, ni kitu gani kinakuvutia? Ni mtu tu kichwa chake amepanga, mimi nanuia kufanya jambo hili, ndo akalifanya. Lakini sidhani kama mavazi inachangia. Siku hizi unaweza ona kuna visa kama hivi vinaweza tokea, familia zile za watu wale wahusika wawili ziko tayari kuzungumza kifamilia, na mambo hayo ya yaishe tu hivyo hivyo. So hii inachangia sana, kwa sababu yule mtu hataona ile ah. Tabu yao ya kutobaka hiyo ajua yesabaka na mambo yakawapo yakawa sawa tu. Swala la sheria lipo, lakini sisi wenyewe ndo tunaendekeza kwamba ile sheria isichukue mkondo wake. Kwa sababu, kwa mfano, mimi nimebakwa na ama babangu ama kakangu, kama lile swala sita lipeleka kule katika maswala ya kisheria na lizungumzi hapa nyumbani kitambo, tukiona linishindikana tukilipeleka kule, wale watu hao wa wanaona tumewadharau basi kaini kivenu. Ndo maana hata siku hizi sheria imekuwa haina nguvu sana kwa sababu imekuwa ni kama mtindo watu kuwaongelea maswala haya nyumbani na sasa mwenzetu Sunday Shomari naona yuko tayari kabisa kutuletea yanayovuma katika mitandao ya kijamii na pia vyombo mbalimbali. Sunday Shomari, uwanja ni wako nam. Basi moja kwa moja tukiangalia kuanzia kule Twitter, Instagram, Facebook na kwingineko, mambo ni mengi kweli kweli, lakini swala kubwa ambayo tumeangalia hapa, mapigano yalizuka kwenye bunge la Ghana Jumatatu e, jioni. Wabunge hawa walitwangana ngumu ya saa kisa na maana wakijadili mapendekezo ya kodi ya miamala ya kielektroniki, kama ulivyosikia kwenye habari za dunia, ambapo wabunge wa upinzani walipinga kwelikweli ongezeko la ushuru wa asilimia 1.75 ambao utajumuisha ushuru wa malipo ya fedha kwa njia ya simu, swala so, ambalo pia kule Tanzania lileta eh, maeneo maneno mengi sana kwa watu eh, kutokana na ushuru wa miamala. Haya basi, kwingineko, rapa mkongwe na mwigizaji nchini Marekani 50 Cent, kupitia ukurasa wake wa Instagram amesema ah, kwamba ana nia ya kuachia albam Desemba hii mwaka huu, ambayo akisema kwamba huenda ikawa ndio kazi yake ya mwisho kwenye soko la muziki. Lakini msisahau, 50 Cent, hii si mara ya kwanza kusema hayo, alaye kusema hayo tena 2016 lakini mambo yakaendelea. Haya, safari hii tutaangalia kwingineko, mjasiriamali kutoka Uganda mwenye makazi yake kule Afrika Kusini. Bos Ladi, wengi wanamjua kama hivyo. Zarina Hassan ameshinda tuzo mbili kwa mwaka 2021 African Social Entertainment Awards ASEA kule Afrika Kusini, na moja kwa moja amenyakulia pia eh, tuzo ya mjasiria mali bora wa mwaka pamoja na tuzo ya mwanamke wa kisasa wa mwaka, wanasema Sophisticated Woman of the Year. Basi kwenye mitandao ya kijamii Zari ameandika kwamba anawashukuru kwa dhati washabiki wake kwa kumfanya kuibuka mshindi kwenye tuzo hizo. Bila shaka hongera Mizari. Na kwingineko huko nchini Kenya, nahodha wa timu ya taifa ya mchezo wa raga Andrew Amonde amesema kwamba sasa amestaafu kucheza raga ya kimataifa, lakini ataendelea kucheza klabu yake ya nyumbani ya KCB. Amonde kazi yake ya mwisho na timu ya taifa ya saba e, maarufu kama the Shujaa ilikuwa kule katika Umoja wa Falme za Kiarabu wakati wa mashindano ya dunia ya saba ya HSBC Dubai Sevens mwezi uliopita. Namtakia mafanikio mema vilevile. Mwanariadha wa Kenya Edna Jebitok anatamba kwelikweli baada ya kuwasambaratisha wenzake wanariadha mashuhuri kwenye mbio za mita elfu moja na mia tano kule Cross International de Vanta de Banos iliyofanyika Hispania siku ya Jumapili. Basi naye anatamba kwelikweli kwenye, kwenye mitandao kwa kufanikisha kushinda mbio hizo. Basi ni hayo tu kutoka kwenye mitandao mbalimbali. Nirudi kwena Mombasa Studios, Salma Muhamed na Josephat Kioko. Asante kwa mengi hayo, tugusie katika swali la leo tunauliza je, una maoni gani kuhusu mamlaka ya anga ya Dubai kuweka masharti magumu kwa wanaosafiri kwa Emirates kutoka Afrika? Kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Richard Kambale anasema yuko Beni. Yeye kwa mtazamo wake anasema na wao pia wawekewe masharti makali kuja hapa kwetu Afrika. Tunabaguana sana, maana hakuna asiyehitaji kwa mwingine. Huyu ni Maria Bura. Jackson Chamwinchi yumo katika mji wa Dodoma, Tanzania, anasema kilicho bora ni kujifunza zaidi, ili kwanza kujua huko Dubai kwenyewe wanapata changamoto aina gani katika anga yao. Mkweli kabisa. Charles Kuech naye anakokoteza kwa kusema kuwa ni vizuri wafanye hivyo, maanake wazungu pia ni waanzilishi wa shida duniani, kumbe waliathirika kuliko sisi. Isa Mwangi Isa hajaandika halipo, lakini anasema mwafrika yaonekana ni tisho kwa Wazungu, tunakuwa muhimu tu katika biashara. mm -hmm. <laughs> kijembe hicho. Jean Pierre Ngoma kutoka Fizi, DRC, na anasema upande wangu, ningependa sisi waafrika kututegemea sana nchi zenye ubaguzi sana. Huu ni ujumbe kutoka Mtwara, Tanzania, kule wasanii wa mziki wanakotoka wengi. Sele Fundi anasema anga ni ya kwao Hacha waweke masharti wanayotaka tusiwapangie haya. <laughs> Ah, wenzetu wametusuta hapo, maanake mnapangia nini nchi ya watu. de la Mel anamalizia hapa, anasemaje? Anasema na sisi Afrika, nasi tuweke masharti yetu ili mambo yawe sawa e. Maanake tunarudisha hata <laughs> sisi. Jameni, tuwashukuru wote waliotushika mkono katika safari, mkuu wetu wa idhaa ya Khadija Riyami, Mkamiti Kibayasi na wengine wote katika matangazo hayo. Mimi ni Josephat Kioko nikuage rasmi, tunakomea hapo basi katika kipindi hiki cha safari yetu ya express. Hadi wakati mwingine, naitwa Salma Muhammad.