Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Bila right, shaka ni VOA Express hivi sasa ikuwa ni saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa unusu saa za Afrika ya Kati. Naitwa BMJ Mridhi, ikiwa ni Disemba 20 mwaka 2021 tunakaribia sana Krismasi, Krismasi na katika VOA Express hivi leo tumekuandalia kipengele cha kero langu, ambapo utasikia dereva mmoja wa tuktuk -tuk kule, e, upande wa Mombasa, na pia tutakuwa na barazani, ambapo wewe msikilizaji utapata nafasi ya kutoa maoni kwa njia ya simu na kadhalika, kwa njia ya maandishi. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. ndani ya dakika 30 za VOA Express unapata pia habari za dunia, burudani ya muziki, na hii leo tunaanzia na ripoti inayotupeleka huko nchini Tanzania, ambapo serikali ya nchi hiyo inasema kwamba kufikia mwishoni mwa mwezi Juni mwakani biashara ya kidijitali au ya mitandao itakuwa imejumuishwa kwenye sera pana ya kitaifa kuhusu uchumi wa biashara na viwanda. Haya yanajiri wakati ambapo umaru wa biashara ya mitandao inayofahamika sana kama e-commerce imeendelea kushika kasi katika eneo la Afrika mashariki na kati. BMJ Muridhi amezungumza na mtaalamu wa masuala ya biashara Dr Bravios Kahioza akiwa jijini Dar es Salaam na kwanza akamuuliza amepokea vipi mpango huo wa serikali. Nimeipokea kwa, kwa mikono miwili ya shangwe kabisa. Nafikiri swala la biashara mtandao ndo kwa kwa kiswahili cha jijini Dar es Salaam ndo habari ya mjini. E, biashara ya kimtandao duniani hivi sasa inakadiriwa kuwa na thamani ya dola trilioni tatu nukta tisa. Uchumi wa dunia kwa sehemu kubwa sana unaendeshwa na biashara hii, na Tanzania ni sehemu ya eneo hilo, lakini kati ya fedha hizo, eh, Tanzania inakadiriwa ukiangalia takwimu za shirika la biashara duniani kwamba inachukua chini ya asilimia moja, yaani ni asilimia sufuri nukta mbili tatu kitu kama hicho, na ni miongoni mwa nchi ambazo ziko katika eneo la chini, lakini kuhiwisha na kuweka kwenye sera, maanake Tanzania inataka kuwa sehemu ya walau, kwa hesabu za sasa hivi za dola trilioni tatu nukta tisa ya biashara hiyo duniani. Jambo la pili ambalo kwangu limekuwa limenifanya nifurahie hatua hii ni kasi ya ukuaji wa biashara yenyewe kati ya mwaka elfu mbili na kumi na nne mpaka mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Biashara hii inakuwa kwa kiwango cha asilimia 25.6, na hakuna biashara nyingine inayokuwa kwa kasi kwa hii katika eneo la Afrika. Kwa hiyo Tanzania kuwa sehemu ya aina hiyo ni kuendana na kasi ya mabadiliko hayo. Chumi wa Tanzania kwa sehemu kubwa, kama zilivyo chumi nyingi barani Afrika, ni chumi za huduma. E, yani service industry, the service economy, inachukua nafasi kubwa sana hivi sasa. Dkt. Kayoza, kama unavyojua, hapa VOA Express unapenda sana kuangazia maswala yanayogusa vijana moja kwa moja. Swali hapa ni iwapo sera hii itafanikiwa kama ambavyo serikali ya Tanzania inakusudiwa, unadhani ni ipi e, itakuwa ni nafasi ya vijana katika biashara hii ya moja kwa moja? E, kupitia mitandao na kielektroniki nimejaribu uh, ni, ni, ni kuangalia mpango wenyewe. Nadhani eh, hoja kubwa hapa ni kwamba watu wengi waweze kushiriki katika shughuli zenyewe, lakini kumbuka kwamba changamoto kubwa sana ya vijana kwenye uchumi wetu ni ukosefu wa ajira, na biashara mtandao, bila shaka, inaweza kutoa nafasi kubwa sana kwa vijana wengi katika sekta ambazo ni muhimu, hasa kwa mfano, kwenye sekta ya kilimo biashara, goods business ambayo eh, inachukua nafasi kubwa sana hivi sasa katika eneo hilo. O, kwa nafikiri kwamba vijana watakuwa sehemu kubwa sana ya eneo hili. Kubwa sana ambalo serikali inahitaji kufanya ni kuhuisha E, sera kwa mfano za kifedha jinsi zilivyo, alafu na sera madhubuti ya vijana kwenye uchumi nchini Tanzania ambayo toka mwaka elfu mbili na kumi na sita ilivyoasisiwa ya kuwaengeji vijana kwa kule haijafanya kazi vizuri sana. Kwa hiyo nadhani ni muhimu kuifungamanisha vizuri zaidi na sera hii ya biashara ya kidijitali na vijana wanaweza kuona matokeo nadhani kwenye, kwenye eneo hilo. Ni Dr. Bravios Kahioza akizungumza na VOA Express kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Safi kabisa. Sasa basi tuelekee huko nchini Rwanda ambako tunaarifiwa kwamba wakati maambukizi ya virusi vya korona yakiendelea kupanda nchini humo, serikali ya taifa hilo imechukua mikakati kadhaa ikiwa ni pamoja na kuamuru wafanyakazi wa serikali wa kufanyia kazi nyumbani isipokuwa wale wenye majukumu ya msingi ni kama kurejelea hali ilivyokuwa katika nchi kadhaa miezi mingi iliyopita kutoka kigali mwandishi wetu silvanus karemera anatuarifu zaidi ndani ya wiki moja serikali imechukua mikakati kadhaa hii ikienda sambamba na kuendelea kupanda kwa maambukizi mapya ya virusi vya korona hasa aina hii mpya ya omicron oh, sasa serikali imeamuru wafanyakazi wote wa serikali na mashirika pamoja na maeneo mengine wafanyie kazi nyumbani isipokuwa tu kwa majukumu maalum na penyewe kwa kiwango cha asilimia 30. Hakuna idadi kamili ya wagonjwa wenye virusi vipya aina ya Omicron, lakini wiki iliyopita serikali ilitangaza visa sita vya watu wenye ugonjwa huo. Hata hivyo, waziri wa afya Dr Daniel Ngamije amekiri kwamba maambukizi haya mapya kwa, kwa kiasi kikubwa yanasababishwa na kuwepo kwa virusi hivi. Uh, tunapoelekea ni kubaya zaidi. Ukiona tumeanza kuwa na idadi ya maambukizi zaidi ya watu mia moja, maana yake tunakaribia kufika watu mia mbili kwa siku moja, na kujikuta hali ikirejea kuwa kama ile ile ya mwezi wa saba na wanane mwaka huu, ambapo hata hospitali zilifurika wagonjwa. Mikakati zaidi iliyochukuliwa na serikali ni pamoja na kuhakikisha wale watakaoingia kwenye vilabu vya pombe migahawa, mahoteli, na hata nyumba za ibada watakuwa ni wale tu watakaonyesha hati maalum za kuonyesha amekwishapata chanjo. Haya yanajiri wakati kasi ya kutoa chanjo ya korona ikiendelea kote nchini, ingawa kwa baadhi ya sehemu wapo wanaosuasua kuipokea chanjo hiyo, huku wengine wakichukua hata chanjo ya tatu kama kinga ya kuimarisha mfumo wao wa ulinzi. Lakini baadhi ya wananchi wanasema, tukichinjije bila chanjo na kuchukua tahadhari zaidi, tunaweza kujikuta katika hali mbaya zaidi. Ndiyo maana wengine tumeamua kuwa makini. Waziri wa serikali za mitaa Mitaagaabaiamarivian amesema hali hii kwa kiasi kikubwa imechangiwa na baadhi ya watu kujiachia na kusahau kuchukua tahadhari ipasavyo. Watu wanakaribia kuingia hata kwenye zuio la kukaa ndani kwa sababu walipuuza masharti yaliyowekwa, na hatua hizi tunazozichukua ni ujumbe tu kuwaambia watu kwamba hali imekuwa mbaya zaidi na tunaelekea kule tulikotoka. Serikali imeendelea kuhamasisha wananchi kuchukua chanjo kwa sababu virusi vya korona vimekuwa vikiathiri kwa kiasi kikubwa wale ambao bado kuchanja. Onyo pia inaendelea kutolewa kwa wafanyakazi wa serikali wasiochanja kwamba huenda hatua kali dhidi yao zikachukuliwa. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, jiji kuu la Marekani na sasa ni wakati e, mwafaka tupate habari za dunia zikisomwa na patrick Nduimana. Ikulu ya Afrika Kusini Jumatatu imesema rais Cyril Ramafosa amerejea kazini baada ya kujitenga kwa wiki moja kutokana na kugundulika aliambukizwa virusi vya COVID-19. Ramafosa ambaye alipewa chanjo ya Johnson and Johnson mwezi Februari alikutwa na virusi vya COVID-19 Disemba 12, na kupatiwa matibabu kwa dalili zisizo kali za ugonjwa huo. Rais amerudi kazini na ataongoza mkutano wa baraza la mawaziri Jumatano, ofisi ya rais imesema katika taarifa. Katika siku chache zilizopita, mlipuko ambao umeikumba nchi nzima uliaminika kuhusishwa na aina mpya ya kirusi cha Omicron uliambukiza zaidi ya watu elfu ishirini kwa siku, ingawaje idadi ya maambukizi mapya ilishuka mwishoni mwa juma. Mamlaka ya Dubai ya usafiri wa anga DCAA Jumatatu imesema imesitisha kwa saa 48 safari zote za ndege zinazoingia Dubai kutoka sehemu yoyote nchini Kenya, gazeti la The Nation limeripoti. Hata hivyo, safari za abiria kutoka Dubai kuelekea Nairobi bado hazijaathiriwa na uamuzi huo. Hakuna sababu zilizoelezwa juu ya uamuzi huo wa safari za ndege kutoka Kenya ambao umeanza kutekelezwa saa 4 na nusu asubuhi Jumatatu kwa saa za Kenya. Usitishaji safari za ndege kutoka Kenya unajiri siku moja baada ya DCAA kutoa masharti magumu kwa wasafiri kutoka Afrika Mashariki kwenda Dubai. Jumamosi, Dubai kupitia kituo chake cha kudhibiti virusi vya COVID-19 CCC iliwaweka wasafiri kutoka Kenya, Uganda, Rwanda, Tanzania, Burundi, Nigeria, Zambia, Cameroon na Chad chini ya masharti mapya katika hali ya kudhibiti kusambaa kwa virusi vya COVID-19. Umoja wa Mataifa Jumatatu umeonya kwamba karibu mtu mmoja kati ya watu wanne huko Somalia anakabiliwa na njaa kali wakati ukame unaikumba nchi hiyo kufuatia uhaba wa mvua. Hali hiyo inatarajiwa kuwa mbaya sana na kuwaacha watu milioni 4 na laki sita wakihitaji msaada wa chakula ifikapo mwezi Mei mwaka 2022 Umoja wa Mataifa umesema, ukiongeza kuwa nchi hiyo imekuwa na msimu mbaya wa mvua kwa mara ya tatu mfululizo katika kipindi cha zaidi ya miaka 30. Uhaba wa chakula, maji na ardhi kwa ajili ya malisho tayari wamewalazimu watu laki moja na elfu sitina tisa kuhama makazi yao huku idadi hiyo ikikadiriwa kufikia milioni moja na laki nne ndani ya miezi sita, Umoja wa Mataifa umesema katika taarifa. Katika miaka ya hivi karibuni, majanga na siyo mizozo yamekuwa kichocheo kikuu cha watu kuhama makazi yao nchini Somalia, taifa lililokumbwa na vita ambalo ni miongoni mwa mataifa ya dunia yaliyo hatarini zaidi kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa ni dhoruba kamili inayokuja. Adam Abdel Mula, mratibu wa misaada kibina ya kibinadamu ya Umoja Mataifa nchini Somalia, ameliambia shirika la habari la AFP katika mahojiano akionya kuwa watoto laki tatu wenye umri wa miaka mitano na chini zaidi wako katika hatari ya utapiamlo mkali katika miezi ijayo. Unasikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kupitia redio zetu shirika pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com, kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Safi kabisa. Na sasa tuangazie kipengele cha barazani, ambapo tumekuuliza msikilizaji kupitia mitandao ya Facebook na mitandao mingine ya kijamii. Je, unadhani hatua kali zinazochukuliwa na Uganda kuwapima virusi vya korona watu wote wanaovuka mipaka na kuingia nchini humo zitasaidia katika kupunguza maambukizi mapya ya ugonjwa huo? Tusikie kwanza maoni kwa njia ya simu, na pia tutakusomea kwa njia ya maandishi baadaye kidogo. Tanzania. Napenda kuchangia mada ya baradhani ambayo mada ya leo inahusiana na suala la upimaji wa virusi vya korona kwa watu ambao wanavuka mipaka kutoka nchi moja na kwenda nchi nyingine, kwamba tumeona serikali nyingi zimekuwa zikitoa utaratibu wa kwamba raia hao wanaovuka kutoka nchi moja kwenda nyingine, inapaswa wapime chini ya saidia kupunguza maambukizi haya ya mapya ya korona, lakini jambo kubwa ilipaswa kuwepo na kinga madhubuti ambayo ingeweza kusaidia uwajibu raia hawa kutoka ndani ya nchi zao, lakini sio kupima. Kupima sio suluhisho la kuweza kupunguza maambukizi haya ya virusi vya korona, hasa hiki kirusi cha Omicron ambacho Nam, nasoma ujumbe wa Saidi Msafiri, yeye anasema anapatikana kule Tanga, Tanzania. Ameandika haziwezi kusaidia lolote kwa kuwa hivi virusi, sio kupima tu na kujua ni nani na nani wanavyo. Suala hapa ni dawa ipi au kinga ipi ni sahihi kwa ugonjwa sahihi. Sasa nchi zetu za Afrika kila siku ni kubadilishiwa chanjo tu. Kwa Uganda, watokomeze Ebola kwanza. Masanja Kanone, yeye anasema anapatikana Geita, nchini Tanzania, ameandika hazisaidii chochote kile isipokuwa tu ni kwamba wanataka kujipatia fedha wahusika watakaosimamia zoezi hilo. Yohane, yeye anasema anapatikana huko Tanga, Tanzania, ameandika sidhani kama kuwapima wale wanaosafiri kutoka nchi moja kwenda nyingine, kama kuna saidia chochote katika kupunguza maambukizi ya virusi vya korona. Ingekuwepo dawa na tiba sahihi, tungesema ni sawa, virusi hivi vitaisha, lakini kwa hapo hakuna suluhisho. Haya, nije kwako, upande wako BMJ, kuna yapi na mimi nisome maoni yake. Huyu anaitwa nani, kipama au kliniki wa Mwatulole Geita, anasema huko ni nchini Tanzania. Anasema kwamba hatua hiyo ni njema, ingawaje haiwezi kuwa mwarobaini kwa janga hili hatari. Njia iliyo bora ni wanadamu kutegemea muumba wao. Kibanzi Jean anasema, yuko kule Moba Munda, nchini DRC. Anasema binafsi ninavyochunguza, hatua hiyo ya Uganda mimi sikubaliani nayo na haiwezi kupunguza janga la korona hata kidogo, kwa sababu siyo mara ya kwanza. Naye Simon Shauri, baba Ombeni, anasema yuko kule Mbulu, Manyara, Tanzania, ndiyo itasaidia tena sana, maana kinga huwa siku zote ni bora kuliko tiba. Ni maoni ya Simon Shauri, baba Ombeni, akiwa kule Tanzania katika eneo la Manyara. nam BMJ inaona, tumepata maoni mseto kutoka kwa msikilizaji. Na bila shaka, msikilizaji unatupata vyema kabisa mahala popote ulipo, ambapo VOA express ina unguruma hivi sasa. Tupate burudani ya muziki kutoka kwa mwanamuziki Sonia, anakuambia kibao chake kinaitwa Bai. Niliwaza nikakosa jibu bila shaka, bila shaka mambo yanakwenda kasi kweli, kweli kabisa huku kibao hicho uh, kitwacho bai kikiwa kinaondoka taratibu, uh, tunapata fursa ya kusikiliza kero langu iliyoandaliwa na Josphat Kioko mwandishi wetu kule Mombasa nchini Kenya, ambaye amezungumza na Abasi Yusufu. Huyu ni dereva wa tuktuk ambaye ama ukipenda bajaji na amekuwa akifanya kazi hiyo kwa miaka sita. Anaeleza kero ambazo anakumbana nazo barabarani katika kazi yake hiyo ya kuendesha tuktuk -tuk ambazo huwa zimejazana sana katika jiji hilo la Mombasa. Na sio tu Mombasa, lakini pia miji mingine mikubwa utapata tuktuk -tuk, tuk, ziko kila mahali. Tumsikie ni nini ambacho kinamkera Abasi Yusufu. Kutia madoa kero la kwanza ya loto kutia stress ni wa askari. Yaani, hawakupi ile confidence ya wewe kufanya kazi, kwa sababu kuna zile yani hotspots zao marketing posta wa kule town center. Yaani, askari asubuhi kiamka yeye atakujua akusimamisha, anza kuzungulia gari. Yaani mpaka pate kosa lili tari wa nkero ni la kwanza. La pili abiria. Msikizana bei mpofika huko mahali pamwambia majengo. Mia Kifika majengo mara wanshuka, tusema walikuwa kwa labda watatu wawili, wanshuka hapa alafu ule mmoja wakwambia mi ntashukia mbele. Wale wao watashuka kama ni mmoja watashuka hapa, ule wengine wakwambia sisi tubwagie mbele kule. Hapo sasa ujue, ndo mtaweza kubishana hapo. Utasikia, tasikia yote mmajengo, lakini utawambia bana, hatukuagana hivo. Ama ujo upakie mlevi saa ingine levimwezafika hapo mahali kuja lakini, before akupe sasa, yani ataanza stori akueleze labda mambo yake yani ya nyumbani sasa. Basi hizo ni kero anazokumbana nazo Abbas Yusuf, dereva wa tuktuk huko Mombasa, Kenya. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kuna mengi wakati huu yanayoendelea kwenye mitandao ya kijamii, basi ili kufahamu hayo moja kwa moja, tunamkaribisha Patrick Ndwimana atuhabarishe kile kinacho kwenye mitandao ikiwemo Facebook, Twitter, Instagram na mengineyo, yavumayo mitandaoni leo Jumatatu Disemba 20. Tuanze na habari kutoka huko Iran. Mkosoaji wa serikali ya Iran, Gorbani Eida, amepewa hukumu ya kifo baada ya kukutwa na hatia ya kuua watu watatu kutoka kikosi cha ulinzi wa Iran kijulikanacho kama Revolutionary Guard Corps. Hukumu hiyo imesababisha maandamano makubwa katika mji wa kikurdi wa Kamayaran alipokuwa akiishi Gorbani. Waandamanaji walisikika wakimwita Gorbani kuwa ni muhanga. Gorbani mwenye umri wa miaka 48 aliendelea kukanusha shtaka hilo la kuwaua walinzi hawa watatu. Nayo mashirika ya kutetea haki za binadamu yalisema Gorbani ni mfungo wa kisiasa. Gorbani alikutwa pia na hatia ya kuwa mwanachama wa kundi lenye silaha linaloendesha harakati zake nje ya nchi, PDK ambalo limechukua silaha ili eneo la Wakori nchini Iran lipate uhuru wa kutosha wa kuendesha shughuli zake. Gorbani alinyongwa jana Jumapili katika gereza ya Sanandaj mashariki mwa Iran. Tukielekea huko Tanzania, wabunge watatu wa Chama cha Mapinduzi CCM, Humphrey Pole Polepole, Josephat Gwajima na Jeri Sila watajielekeza mbele ya mwenyekiti wa CCM Taifa ambaye ni Rais Samia Suluhu Hassan kutokana na tuhuma dhidi ya ukosefu wa maadili ndani ya chama. Gazeti la Mwananchi limeandika wabunge hao wanatuhumiwa kukiuka maadili ya chama. Walianza kujielekeza kwenye vikao tofauti, ikiwemo kwenye kikao cha kamati ya maadili ya wabunge wa CCM. Baada ya kuhojiwa na kamati hiyo Taarifa iliwasilishwa mbele ya kamati ya uongozi ya wabunge wa CCM ambayo mwenyekiti wake ni Waziri Mkuu Kasim Majaliwa kwa hatua. Pia Gwajima na Sila waliitwa kujieleza mbele ya kamati ya bunge ya haki, maadili na madaraka ya bunge. Sila anashitakiwa kwa madai ya kusema uongo kuhusu mishahara ya wabunge kutokatwa kodi, jambo aliloshindwa kulithibitisha wakati Askofu Gwajima anashtakiwa kwa kinachodaiwa kuleta taharuki. Gwajima alidaiwa kusema uongo kuhusu viongozi kupewa hongo ili waruhusu chanjo ya COVID-19 huku polepole pole akitajwa kushabikia mambo hayo kwenye mitandao ya kijamii. Tukirudi hapa Marekani, mwanzilishi na mmiliki wa makampuni mbalimbali ikiwemo kampuni ya kutengeneza magari ya umeme ya Tesla, Elon Musk, amesema kupitia Twitter kwamba atalipa zaidi ya dola bilioni 11 za ushuru mwaka huu. Mapema wiki hii, seneta wa chama cha Democratic Elizabeth Warren kupitia Twitter aliandika kwamba Musk anapaswa kulipa ushuru na kuacha kupakia kila mtu bila malipo. Baada ya jarida la Time kumtaja kama mtu bora wa mwaka, Musk alijibu kwa kusema kwamba atalipa ushuru zaidi kuliko Marekani yoyote katika historia mwaka huu. Musk ndiye mtu tajiri zaidi duniani na kampuni yake ya Tesla inatajwa kuwa na thamani ya takriban dola trilioni moja. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni kwenu Mkamiti na BMJ. Msikilizaji, naona muda unakwenda mbio kweli kweli, na ni vyema sasa, e, tukakusomea maoni machache yaliyoandikwa na wasikilizaji katika kipengele cha swali la leo, ambapo tumekuuliza: Je, Uturuki inataka kuchukua nafasi ya China katika nyanja za kidiplomasia na uchumi barani Afrika? Hapa anasoma ujumbe wa Nori Kalewa, yeye ajasema anapatikana wapi, lakini ameandika kwa upande wake. Anasema sidhani Uturuki wanakuwa na uwezo wa kidiplomasia na uchumi barani Afrika, hilo bado. Jackson Chamwinji yeye anasema ni mteule wa The Sound Media Team toka Loje Mtera, Dodoma, Tanzania. Ameandika binafsi, bado sija fuatilia kiundani zaidi kujua Uturuki imefikia asilimia ngapi hapa Afrika kwa uwekezaji, ila inaweza ikaipita China. Edison Kisuba Mumbere, yeye anapatikana DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huko ameandika, nadhani Uturuki iliona kuna faida katika bara la Afrika, ndio maana inaingia kwa kasi. Oscar Kenneth yeye ameandika hakuna anaitaka kuchukua nafasi ya mwingine ila Uturuki imeona fursa nyingi zinapatikana na jinsi China anavyotajirika kwa mgongo wa Afrika, kwa ajenda ile ile anayotumia mwenzie ndiyo anayotumia yeye. Naye Jackson Mapunda anasema, uh, sisazi sidhani kwa sababu usijapata kuona bidhaa kutoka Uturuki hata hivyo bidhaa nyingi zinazotumiwa na Watanzania na zenye harama nafuu zinatoka China. Na hata hivyo, Uturuki siyo nchi yenye nguvu sana duniani, na hivyo haiwezi kuchukua nafasi ya China. Nimalize naye Vasco Mwakiusa ako kule Dodoma, anasema yuko Dar es Salaam, kunradi kule nchini Tanzania, binafsi naona bado Uturuki haina uwezo wa kuipiku China na kwa, na kuweza kuchukua nyanja za kidemokrasia na vilevile vile, eh, nyanja zingine, kwa sababu bado haina ushawishi wa kutosha sana kama ilivyokuwa China, na kama Uturuki ikichukua itachukua nyanja ya kidemokrasia, basi itatumia muda mrefu mno haraka haraka, nimalizie na Zaidi Alhajwaji. Naona muda umesalia sekunde chache tu katika kipengele hiki. Zaidi Aljawari anasema Uturuki imegundua Asia na Europe wengi ni wanafiki, na ndiyo maana inajaribu karata ya Afrika huenda ikamtoa, na hilo halina shaka. Haya ni maoni ya Zaidi Aljawari mkamiti Hakuna barabara ndefu isiyokosa kona, msikilizaji. Hivyo basi, VOA Express inajikita hapa kwa wakati huu na kushukuru wewe msikilizaji kuungana nasi kwa takriban dakika 30 za VOA Express. Mwelekezi wa matangazo haya alikuwa ni Saida Hamdun, msimamizi ni Khadija Riami. Hapa studio nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema, tulivu, mahala popote pale unaposikiliza VOA Express.