Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Msemaji wako ni Sandey Shomari. Maafisa wa afya wa Misri wamesema wamegundua kesi za kwanza za ugonjwa wa korona aina ya Omicron nchini humo unaoambukiza sana. Watu watatu waligundulika na maambukizi hayo kati ya usafiri 26 waliopimwa na kukutwa na, na virusi hivyo katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Kairo. Wizara ya afya ilisema katika taarifa yake Ijumaa. Haikusema watatu hao walitokea wapi chombo cha habari cha ndani cha Masrawi kiripoti kuwa watatu hao walikuwa miongoni mwa wasafiri kutoka Afrika Kusini. Wizara hiyo ilisema watu wawili kati walioambukizwa hawakuonyesha dalili zozote, huku watatu akiwa na dalili kidogo. Watatu hao wametengwa katika hospitali ya Cairo, taarifa hiyo ilisema. Maafisa nchini humo siku ya Ijumaa waliripoti kesi zaidi ya mia tisa mpya zilizothibitishwa za korona na vifo 43 kati ya saa 24 zilizopita. Misri imeripoti jumla ya kesi laki 373500 pamoja na vifo 21277 tangu janga hilo kuanza. Wizara ya mambo ya nje ya Mali ilisema kuwa Chad inapanga kupeleka wanajeshi elfu moja wa ziada nchini Mali ili kuwaongezea nguvu wanajeshi wake wanaopambana na waasi huko, huku Ufaransa ikipunguza majeshi yake katika eneo la Sahel barani Afrika, wanajeshi wa Chad ni takriban elfu moja na mia nne kati ya wanajeshi elfu kumi na tatu wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani kaskazini na katikati mwa kati, Mali ambako wasi kisnam, umesha firi, umesha miri, wa Kiislam umeshamiri licha ya juhudi za miaka tisa za majeshi ya kimataifa kuudhibiti. Kupelekwa huko kwa wanajeshi kunakotarajiwa kuimarisha wanajeshi hao na wengine wa Chad wakati mtawala wa zamani wa kikoloni Ufaransa akipunguza kiwango cha wanajeshi wake hadi elfu tano wa kikanda ili kukabiliana na ugaidi unaojulikana kama barkane wizara ya mambo ya nje ya mali ilisema katika taarifa yake siku ya ijumaa kutuma huko ni sehemu ya mpango wa nchi mbili kwa ombi la serikali ya chad kwa ajili ya kuimarisha kikosi chake kaskazini mwa mali kufuatia uundaji upya wa kikosi cha barkane wizara hiyo ilisema katika taarifa yake maendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kardinali Peter Turkson anaonekana baadhi ya watu kama kiongozi ambaye anaweza kuwa mgombea wa nafasi ya kuwa papa wa kwanza mwa Afrika katika takriban miaka elfu moja mia tano katika kanisa Katoliki, ameeleza ghafla nia yake ya kutaka kujiuzulu kutoka idara muhimu ya Vatican, vyanzo vinavyofahamu swala hilo vilisema leo Jumamosi. Turkson mwenye umri wa miaka 73, raia wa Ghana, amekuwa mshauri mkuu wa Papa Francis katika masuala kama vile mabadiliko ya hali ya hewa na haki za kijamii, na ndiye mwafrika pekee kuongoza idara ya Vatican. Kulingana na vyanzo vya habari kutoka Vatican ambavyo havikutaka kutajwa majina, vinasema papa bado hajaamua ikiwa atakubali ombi hilo la kujiuzulu. Turkson anaongoza idara kubwa ya Vatican inayojulikana kama Dicastery for Integral Human Development ambayo iliundwa mwaka elfu mbili na kumi na sita ili kuunganisha ofisi nne zilizokabiliana na maswala kama vile amani, haki, uhamiaji na mashirika ya hisani. Mwanamke mmoja wa kipalestina leo Jumamosi alimpiga kisu mlowezi wa Israel karibu na eneo takatifu linalozozaniwa huko Hebron, huko ukinga wa magharibi linalokaliwa kimabavu na kima na kumjeruhi kidogo. Msemaji wa ulinzi wa mpakani alisema shambulio hilo lilitokea karibu na eneo linaojulikana kama Wayahudi kama mapango ya Baba na kwa Waislamu kama Msikiti wa Ibrahim, sehemu ambayo inaheshimiwa na imani zote mbili. Walinzi wa mpakani wa Israel walisema wamekamata mshambuliaji huyo, mwanamke wa Kipalestina mwenye umri wa miaka 65 kutoka kijiji jirani. Taarifa hiyo iliongeza mtu aliyejeruhiwa alikuwa mkazi wa miaka 38 wa makazi ya karibu ya Kiryat Arba. Israel iliteka eneo la ukingo wa magharibi katika vita vya siku sita vya mwaka 1967 tangu wakati huo, karibu wa Israel laki saba wamehamia ukingo wa magharibi na makazi ya walowezi Jerusalem mashariki ambayo mengi jumuia ya kimataifa yanaona kuwa ni kinyume cha sheria. Mamlaka nchini Indonesia imeongeza tahadhari ya juu kwa volkano iliyo juu zaidi katika kisiwa cha Java, ikisema mlima Semeru unaweza kulipuka tena baada ya mlipuko wa ghafla mapema mwezi huu ambao ulisababisha vifo vya watu 48 na 36 kupotea katika vijiji vilivyozikwa kwenye matope ya volkano. Shirika la jiolojia la Indonesia linasema iligundua hali inayoongezeka ambayo inaweza kusababisha maporomoko makubwa ya lava na gesi ya moto sawa na mlipuko wa Desemba 4 ambao ulitanguliwa na mvua kubwa ya masika ambayo iliporomosha mlima wa lava. Uza, waziri wa nishati alisema kuwa tani za mchanga zilizotolewa na volkano ziliziba mto wa njia ya mtiririko wa lava ambayo inaweza kutishia maeneo yanayozunguka na takriban watu wa 33 waliuawa katika kimbunga kali zaidi kuwahi kutokea nchini Filipini mwaka huu, takwimu rasmi zilionyesha Jumamosi, huku shirika la misaada likiripoti uharibifu wa kutisha kwenye kisiwa vilivyokumbwa na dhoruba hiyo. Zaidi ya watu laki tatu walikimbia nyumba zao na maeneo ya mapumziko ya ufukweni, huku kimbunga Rai ilipoharibu maeneo ya kusini na kati mwa visiwa hivyo na kuharibu mawasiliano ya umeme katika maeneo mengi, kuizua mapaa na kuangusha nguzo za saruji za kusambaza umeme. Mwisho wa habari za dunia. Muda mfupi ujao, nilitakusomea muktasari wa habari. <tune> Maswali na majibu. Jambo, karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. assalamu alaikum. Mimi ni Abdushakur Abud nikishirikiana hii leo kwa pamoja na Kennes Bwire katika kipindi chetu cha mwisho cha mwaka huu wa 2021. Siku zinakwenda mbio, na kwa mwaka wa pili sasa tungali tumegubikwa na janga la korona. Mwaka ukimalizika tukiwatakieni nyote kila laheri, tunaomba kila laheri hapo mwakani na hali kuwa bora zaidi. Na bila kupoteza wakati, basi namkaribisha Kennes kutusomea barua zenu. Asante sana Abdu Shakur Abud, ni kweli kabisa mwaka umekwenda haraka kabisa na mambo yamekuwa mengi kwelikweli. Kweli muhimu kwa hii leo, ninachukua fursa hii kwa niaba yako kuwatakia wasikilizaji wetu kila laheri na baraka za mwaka mpya. Ni matumaini yetu kwamba wataendelea kuchangia maswali na kusikiliza kipindi chetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Sasa anayetufungulia kipindi chetu cha mwisho ya mwaka hii leo ni Bonfa Stehen baba Sarapia wa Katoro, Geita, Tanzania. Karibu baba Sarapia, uliza swali lako. Swali langu nakupenda kufahamu, nilikuwa nauliza kuhusu Ma, ni nchi gani ambayo ni nchi ya kwanza kuanza ku, ku, kutumia mawasiliano ya simu na huyu aliyevumbua haya mawasiliano ya simu au hizi simu za mkononi yalikuwa ni, ni laia wa nchi gani? Abdu Shakur Abud, na hakika umeshawahi kujibu swali hili la simu ya mkono ambayo imekuwa kama kipochi cha kila mtu, ukisahau mahala, roho inakuruka mbio mbio sana. Usauliza wanaume, baadhi si wote, lakini wakisahau simu zao, namna roho hudunda. Basi nani aligundua simu? Ni kweli kabisa, hili limelijibu mara kadhaa katika kipindi hichi, lakini kama tunavyojua, wasikilizaji vijana wanaoongezeka, huenda hawakupata fursa ya kusikiliza. Basi kwa ufupi, Baba Sefia amepata nafasi, hivyo tunalijibu swali lake. Kwa kweli, huwezi kusema ni mtu mmoja pekee amegundua simu ya mkono. Ni utafiti wa muda mrefu, na ilianza kwa simu kubwa ya mkononi iliyokuwa na uzito wa karibu kilogramu mbili ja ikawa simu ya garini hadi kufika cellular phone ndogo za hii leo na smartphone. Sasa, kulingana na vitabu vya historia kama encyclopedia, ni kwamba mvumbuzi wa kwanza wa simu hiyo alikuwa Eric Tigersted wa Finland mwaka 1917 aliyesajilisha simu ya kuweza kukunja na kutia mfukoni, ikitumia mawimbi ya radio wave, yani radio frequency, na hiyo ndio inatajwa kwamba ni ya kwanza kabisa ingawa haikuingia sokoni na kuuzwa kwa hivyo, Finland huyo Eric ndiye mvumbuzi wa kwanza mwanzoni, lakini haikufanyiwa mazoezi na haikuweza kuuzwa. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia ndipo chombo hicho kilianza kufanyiwa utafiti wa kina, na simu ya kwanza iliyoweza kutumika ni ile ya John F. Mitchell na Martin Cooper wa kampuni ya Motorola hapa Marekani mwaka 1970 iliyokuwa na uzito huo wa kilogramu mbili. Halafu mnara wa kwanza wa mawasiliano ya simu ya mkononi ilitengenezwa na kampuni ya mawasiliano ya Japan Nippon Telegraph and Telephone mwaka 1979 ikifuatiwa na mfumo iliyotengenezwa na nchi za Ulaya Kaskazini yaani Denmark, Finland, Norway na Sweden, moja baada ya nyingine, kuanzia mwaka 1981. Kwa hakika, hivi sasa wataalamu wanachukulia nchi hizo za kaskazini mwa Ulaya ndizo waasisi wa kwanza, pamoja na Marekani, wa kutengeneza simu za mkononi, na hapo tena nchi nyinginezo zikafuata. Kwa upande mwingine kuna wanasayansi wengine ambao hawatajwi sana kama William Rey Young wa maabara ya Bell inayomilikiwa na Nokia, anayesemekana pia ni miongoni mwa watu wa kwanza kutengeneza simu ya mkononi. Kwa hivyo utakuta ni wataalamu wanne wa mwanzo walioanzisha utaalamu huo. Hii leo unazungumzia simu za mkononi za makampuni matatu makuu yambayo ni Samsung Apple na Huawei ya yeah, China. Kwa hivyo ni hayo tu naweza kueleza kwa ufupi juu ya nani alioanzisha simu hii inayotusumbua sana siku hizi. Tuendelee Kenneth, hivi sasa ninaelekea hadi Solo Magu Mwanza, Tanzania na ninakutana na Angalama Maluta anauliza, ni taifa gani lenye ardhi kubwa kuliko taifa lolote barani Afrika? Kazi kwenu VOA, nasubiri majibu. Haya, umeshatutwika majukumu na mimi nasema pia hiyo kwa hakika Kenneth, sio kazi kubwa, kwani vitabu vingi vya jiografia vya Afrika vina vipimo vya mataifa mbalimbali mbali, na kila nchi huwa na vipimo vya mipaka yake yenyewe. Basi kulingana na taasisi ya World Population Review, Algeria ndiyo taifa la Afrika lenye ardhi kubwa likiwa na maili laki tisa elfu kumi na tisa mia tatu hamsini na mbili za mraba ikifuatiwa na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na ya tatu ikiwa ni Sudan, ya nne ni Libya na kulingana na taasisi hiyo hiyo, mataifa yanayofuata hadi kumi ni Chad, Niger, Angola, Mali, Afrika Kusini na Ethiopia. Sasa hapa Abdu Shakur Abudu kuna kazi, kwani kuna Maria Bura wa Karatu, Tanzania anakuuliza, je, wewe mtangazaji unatoa wapi majibu ya maswali ya wasikilizaji? <laughs> Hajamaliza, anauliza swali la pili: nani alianzisha kipindi cha maswali na majibu hapo VOA? Aya, Shakur, unatoa wapi majibu ya haya maswali yote ambayo yanakuja kila wiki? Asante sana, zuri kabisa. Na ni mara nyingi sana suala hili linajitokeza, na, na hii leo nikitoa jawabu ni kwamba kwa hakika ni utafiti wa muda mrefu. Kuna majarida na hongera kwa mitandao ya kijamii na mitandao ya elimu, hivi sasa imekuwa rahisi kidogo, lakini hapo awali nilikuwa nabidi kwenda katika maktaba kuangalia vitabu na kuangalia mambo mbalimbali kuweza kupata majibu sahihi tunayoeleza hapa, lakini inabidi kuyachuja vizuri, ukiangalia upande wa mitandao na pia huwa ninawauliza wataalamu na hata kuwakaribisha, na hapo tena kukusanya hizo habari na kutayarisha majibu kufikisha kwako wewe, msikilizaji wetu. Asante kwa kuliuliza swala hilo. Ni kazi ambayo inabidi utafiti na kusoma sana kuweza kupata majibu yanayostahili na kuweza kuendeleza kipindi hiki cha maswali na majibu. Na sasa kuhusu swala nani alianzisha kipindi hiki, kwa hakika sijaweza kupata jibu hakika kwa sababu waliotangulia mpaka hivi sasa sijaweza kuwasiliana nao. Kwa hivyo nikipata jibu nitakuletea. Na katika miaka elfu mia tisa sitini pale vyombo vya habari vya taifa vilikuwa na umaarufu, ninavyofahamu kulikuwa na kipindi kama hichi cha maswali na majibu kuelimisha wasikilizaji, ikiwa ni VOA au BBC au Redio Moscow na kadhalika. Na hivyo huenda kipindi kilianza katika kipindi hicho hicho, lakini kwa upande wangu mimi tunapokamilisha mwaka huu 2 ni miaka 30 tangu nimekuwa na hodha wa kipindi hichi nikiwa nimeanza hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mwaka 1991, na, na hivyo ninatoa shukrani kubwa kwa wote walotufuatilia katika kipindi hichi na kukifanya moja kati ya kipindi maarufu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa hivyo matumaini yangu kwamba mtaendelea kukisikiliza kipindi na kuporomosha maswali yenu na bila shaka watakaochukua baadaye nitawapa vijana waweze kuendelea na kipindi kama kina Kenneth Bwire, waweze kuendeleza elimu hii kwa wasikilizaji wetu. Kwa hivyo mimi ninatoa hongera kubwa, lakini sisemi kwamba ninaaga kwa hii leo, lakini ni miaka 30 tangu kuwa nahodha wa kipindi hichi. Ah, hongera kwa kazi nzuri na ya muda mrefu kabisa, Abdu Shakur Abud. Na ninafikiri hakuna mtangazaji wetu hivi sasa aliyekuwa na kipindi kwa muda mrefu sana kama wewe. Tunatoa shukrani zetu kwa kazi zako na kujitolea kuelimisha wasikilizaji wetu. Asante kwa mara nyingine nasema, Abdu Shakur asante sana, shukran kabisa. Kenneth asante sana. Bila ya wasikilizaji kipindi hiki kisinge nawiri na kuendelea kwa muda huu wote. Asanteni na ninatoa shukrani zangu za dhati. Unaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka mjini Washington DC, Marekani. Hivi sasa, zamu ni yako Mange Tuma wa huko Misungwi, Mwanza. Unauliza, ni nchi gani Afrika yenye viwanda vingi? Hapa kuna kazi lakini pia sio ngumu sana. Msikilizaji anataka kujua kuhusu viwanda, na takwimu za Benki Kuu ya Dunia zinaiweka Afrika Kusini mbele kuliko nchi yoyote ile kusini mwa jangwa la Sahara. Maana Misri inaongoza pia katika viwanda upande wa kaskazini, ikifuatiwa na Moroko na Algeria. Hata hivyo, takwimu hizo hizo zinaonyesha kwamba hivi sasa Nigeria imeipita Afrika Kusini upande wa kiuchumi. Afrika Kusini ilikuwa taifa la kwanza kiuchumi uchumi barani Afrika sasa hivi Nigeria, lakini Nigeria haina viwanda kama Afrika Kusini, kutokana na kwamba imekuwa ikitegemea zaidi pato lake la mafuta. Haikuleta mchanganyiko wa viwanda, haikukuza viwanda mbalimbali, isipokuwa viwanda vya wa mafuta, wakati Afrika Kusini imekuwa na madini aina mbalimbali mbali. viwanda vya aina mbalimbali mbali. Kwa upande mwingine vilevile, takwimu hizo, kwa vile niko hapa hivi sasa, baada ya kuiangalia, ni kwamba kunaonekana kwamba nchi gani inaweza kuwa bora kufanya biashara barani Afrika na nchi hiyo ni kisiwa cha Mauritius na hiyo ni nchi pekee ya kwanza ya Afrika inayotajwa kwamba ni nchi iliyoendelea kiviwanda. Haiko tena katika nchi ya wastani au nchi maskini, lakini iko katika nchi iliyoendelea kiviwanda katika bara ya Afrika na ni ya kwanza na ni nchi ambayo isiyotegemea mikopo tena au misaada ya kigeni kuendesha uchumi wake na ina viwanda kukidhi mahitaji yake yote. Nchi ya pili ambayo inatajwa bora kufanya biashara ni Rwanda na Kenya inachukua nafasi ya nne. Botswana inachukua nafasi ya tatu. Mpele Seleka Nyanda wa Lulembela, Tanzania, wewe unauliza nani rais wa Ujerumani, na katika bara la Ulaya ni nchi gani tajiri zaidi kwa wakati huu? Rais wa Ujerumani tangu mwaka elfu mbili kumi na saba ni Frank Walter Steinmeier wa chama cha Social Democrats. Alikuwa waziri wa mambo ya nchi za nje kuanzia mwaka elfu mbili na tano hadi elfu mbili na tisa, na kuwa naibu kansela mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi elfu mbili kumi na saba kabla ya kuchukua nafasi hiyo rais, ambayo haina mamlaka ya kisiasa, kwani Ujerumani ni taifa linalofuata mfumo ya bunge na kansela ndiye mwenye mamlaka ya kuendesha serikali hivi sasa kansela mpya ni Olaf Scholz, anayeongoza serikali ya vyama vitatu mwanzoni mwa mwezi wa Disemba. Kwa upande wa uchumi mkubwa barani Ulaya au nchi tajiri, kulingana na shirika la fedha duniani IMF ambalo hupima ukubwa wa uchumi wa nchi kufuatana na mapato jumla ya nchi GDP, Ujerumani ndiyo nchi tajiri barani Ulaya. Takwimu za mwaka 2020 ni kwamba Ujerumani ilikuwa na mapato ya dola trilioni 3 bilioni 780. Nchi ya pili kwa utajiri barani Ulaya ni Uingereza, ikifuatiwa na Ufaransa, Italia, Rusia, Hispania, Uholanzi, Uswisi, Uturuki na Poland. Asante sana Abdu Shakur Abud kwa kipindi murwa na nafasi ya kushiriki nawe katika kipindi hiki cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kwa vilevile, Krismasi na mwaka mpya zinapiga hodi, ninachukua fursa ya kuwatakia kila la heri wasikilizaji wetu na baraka njema za mwaka mpya. Msiache kujitokeza kama mlivyofanya miaka ya nyuma kushabikia, kukipenda na kukisikiliza kipindi, kwa herini. Asante sana Kenneth, umepatia kabisa. Muda umemalizika, hatuna budi kuaga wasikilizaji wetu tukiwatakia kila la heri za Krismasi na mwaka mpya. Msikose kuwa nasi tena katika kipindi hichi hichi cha maswala na majibu pamoja nami Abdu Shakur Abud. Hadi wakati huo, na kutakieni usiku mwema, kwaherini. Barabara kabisa, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kitambulisho hicho ni ishara kwamba nimejaajaa mitamboni na kuletea maajabu, vituko, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Wazazi wawili walijipata katika hali ya kuchanganyikiwa baada ya mtoto wao kutangaza azma yake ya kuwapeleka mahakamani na kuwashtaki kwa kumzaa yeye. Ajabu, amini usiamini, msikilizaji, mtu huyo mwenye umri wa miaka 27 ambaye ni raia wa India anasema kwamba yalikuwa ni makosa makubwa kwa wazazi wake kumzaa bila idhini kutoka kwake. Anasema kwamba alipozaliwa aliingia kwa matatizo ambayo hakuwa anayatarajia wala kuyatamani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Kanak nchini India, mtu huyo kwa jina la Rafael Samuel amesema kwamba ingawa anafahamu kwamba iwezekani kwa mtu kupeana idhini ya kuzaliwa, anashangaa ni kwa nini watu huzaliwa bila ya wao kueleza azma yao ya kuishi maisha yao hapa duniani. Samuel amesema kwamba tayari ameanza kuwalipa mawakili wake na anawasiliana kwa karibu sana nao, ambao hivi karibuni watawasilisha kesi hiyo kwa muktadha kwamba hafai kuendelea kupata mateso anayoyapitia hapa duniani kwa sababu haukuwa uamuzi wake kuzaliwa. Huyu hapa Rafael Samuel alipohojiwa na waandishi wa habari oh, Anasema hapa kwamba itakuwa vigumu sana kwao. Wamesema hata kama wewe ni mtoto wetu na unatupenda na tunakupenda tutakushinda mahakamani. Na mimi nataka iwe kesi yenye haki ili umuhimu wa kauli yangu uonekane. I, So that even I have a strong point, lakini ingawa suala kama hili linaweza kuzua mtafaruku kwa familia yoyote, wazazi wa Samuel ambao wote wawili ni mawakili hawaonekani kubabaishwa na mpango wa mwanao kuwapeleka mahakamani. Kavita Carnad ambaye ndiye mamaye Samuel amesema yuko tayari kukubali kwamba alifanya makosa kumzaa Samuel iwapo mlalamishi ataishawishi mahakama Samuel naye amesema kwamba anaamini dunia hii bila binadamu ingekuwa pahali pema kwa viumbe wengine, ikiwa ni pamoja na mimea. Ingawa mipango yake hiyo imewashangaza watu wengi duniani kote, kuna baadhi ambao wanasema kwamba anahitaji kupelekwa hospitali ili kupimwa akili, kwani wanasema huenda na dalili zinazopelekea watu kujitoa uhai. Na tukitoka huko India ambako watu wanawashitaki wazazi wao kwa sababu ya kuwazaa. Tupige kiguu na njia, msikilizaji, hadi barani Afrika ambako pia vituko huwa haviadimiki. Mtu mmoja anashikiliwa kwenye kituo cha polisi mjini Athi River nchini Kenya baada ya kukamatwa kwa shutuma zisizo za kawaida. Moses Opanga, ambaye alikuwa amewaambia majirani zake kwamba mamake alikuwa amekufa, alikamatwa baada ya kile polisi wanasema ni kubainika kwamba alikuwa amewatapeli majirani wake. Majirani hao wamekiambia kituo cha televisheni cha NTV kinachopeperusha matangazo yake kutoka jijini Nairobi nchini Kenya kwamba mtu huyo aliokota zaidi ya elfu sita kutoka kwao, lakini walipofika katika kijiji ambacho walitarajia kumzika mamake mshukiwa wakagundua kwamba mamake hakuwa amekufa. Iliwabidi majirani hao waliokuwa wamepigwa na butwa kupanda basi tena na kusafiri zaidi ya kilomita mia nne kurudi mjini Nairobi. <muchiliki> na kwa hayo msikilizaji, kuhusu watu wanaowatapeli wenzao kuhusu kifo ambacho hakikutokea naona muda wangu hapa studio unanipa kisogo msikilizaji. Kama ilivyo kawaida, makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo desturi yangu, nawaacha kwa kauli ya wiki hii kwamba adabu ya kaburi aijuaye maiti, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Habari. maafisa wa afya wa Misri wamesema wamegundua kesi za kwanza za ugonjwa wa korona aina ya Omicron nchini humo unaoambukiza sana. Watu watatu waligundulika na maambukizi hayo kati ya usafiri 26 waliopimwa na kukutwa na virusi hivyo katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Cairo. Wizara ya afya ilisema katika taarifa yake Ijumaa haikusema watatu hao walitokea wapi. Chombo cha habari cha ndani cha Masrawi kiliripoti kuwa watatu hao walikuwa miongoni mwa wasafiri kutoka Afrika Kusini. Wizara hiyo ilisema watu wawili kati walioambukizwa hawakuonyesha dalili zozote. Wizara ya mambo ya nje ya Mali ilisema kuwa Chad inapanga kupeleka wanajeshi elfu moja wa ziada nchini Mali ili kuwaongezea nguvu wanajeshi wake wanaopambana na wa waasi huko, huku Ufaransa ikipunguza majeshi yake katika eneo la Sahel barani Afrika. Wanajeshi wa Chad ni takriban elfu moja na mia nne kati ya wanajeshi elfu kumi na tatu wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani kaskazini na katikati mwa Mali ambako wasi wa Kiislam umeshamiri umesha licha juhudi za miaka tisa za majeshi ya kimataifa kuudhibiti. Kupelekwa huko kwa wanajeshi kunakotarajiwa kuimarisha wanajeshi hao na wengine wa Chad, wakati mtawala wa zamani wa kikoloni a Ufaransa akipunguza kiwango cha wanajeshi wake hadi elfu tano wa kikanda Kardinali Peter Turkson anaonekana baadhi ya watu kama kiongozi ambaye ya anaweza kuwa mgombea wa nafasi ya kuwa papa wa kwanza mwa Afrika katika takriban miaka 1500 katika kanisa ya Katoliki ameeleza ghafla nia yake ya kutaka kujiuzulu kutoka idara muhimu ya Vatican, vyanzo vinavyofahamu suala hilo vilisema leo Jumamosi. Turkson mwenye umri wa miaka 73, raia wa Ghana, amekuwa mshauri mkuu wa Papa Francis katika masuala kama vile mabadiliko ya hali ya hewa haki za kijamii na ndiye mwafrika pekee kuongoza idara ya Vatican. Mwisho wa muktasari wa habari, jina langu ni Sandi Shomare. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.