Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku hapa Washington DC, saa mbili Afrika ya Kati, saa saba kamili za mchana hapa Washington. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sunday Shomari. Serikali ya Israel siku ya Jumatano ilisema itachangia chanjo milioni moja za virusi vya korona kwa mpango unaungwa mkono na umoja mataifa wa COVAX. Wizara ya mambo ya nje ilisema chanjo za AstraZeneca zitahamishwa katika wiki zijazo, uamuzi ambao ulikuwa sehemu ya kuimarisha uhusiano wa Israel na nchi za Kiafrika. Nimefurahi kuwa Israel inaweza kuchangia na kuwa mshirika katika kutokomeza janga hili ulimwenguni, waziri wa mambo ya nje Yair Lapid alisema. Tangazo hilo lilisema kuwa chanjo hizo zitafikia karibu robo ya nchi za Afrika ingawa haikutoa orodha. Israel ina uhusiano wa karibu na mataifa kadhaa ya Afrika ikiwemo Kenya, Uganda na Rwanda. Israel pia ilianzisha uhusiano na Sudan mwaka jana kama sehemu ya mfululizo wa mapatano yaliyosimamiwa na Marekani. Wademokrati waonekana kuwa na mvutano katika kusukuma kupitisha mswada wa masuala ya kijamii na mazingira kabla ya siku ya sikukuu ya Krismas wiki ijayo. Shirika la habari la AP na mashirika mengine yaliripoti jana kwamba kutokana na taarifa kutoka kwa watu walio na ujuzi na mashauriano yanayoendelea, senata Joe Manchin anazuia kuhusu mpango unaoongeza muda wa programu ya kutoa msaada wa fedha za kodi kwa watoto kwa mwaka mmoja, maarufu kama Child Tax Credit. Amewaambia waandishi wa habari jana Jumatano kwamba siku zote amekuwa upande wa utoaji wa kodi kwa watoto na kuwa ripoti za upinzani wake weka kwa katika sheria ni uzushi mkubwa. Manchin ameeleza upinzani wake katika ukubwa wa programu nzima iliyopendekezwa na rais Joe Biden. Awali wa Demokrat walipitisha mpango wa dola bilioni 3.5 kabla ya kupunguza kufikia trilioni mbili, kujaribu kurahisisha mpango huo. Ufaransa ilitangaza leo Alhamisi kuwa kwa sababu ya kuongezeka kwa kesi za COVID-19 nchini Uingereza ni maalum watu waliotajwa ndio watasafiri kusafiri kati ya nchi hizo mbili na mtu yoyote anayefika kutoka Uingereza atalazimika kujitenga. Hata hivyo, madereva wa malori wataacha kwenye sheria hii mpya, serikali ya Ufaransa ilisema na kupunguza wasiwasi wa Uingereza kwamba vizuizi hivi vinaweza kusababisha kuvuruga shughuli za usambazaji. Ufaransa ilisema inachukua hatua sasa kwa sababu virusi vya COVID-19 aina ya Omicron ambavyo wanasayansi wanasema vinaonekana kuwa na maambukizi makubwa vinaenea kwa kasi nchini Uingereza. lengo letu ni kuzuia kadiri iwezekanavyo kuenea kwa Omicron katika eneo letu, msemaji wa serikali ya Ufaransa Gabriel Attal alisema kwenye kituo cha televisheni cha BFMTV. Utalii na usafiri wa biashara kwa watu ambao sio raia wa Ufaransa au wala mataifa ya Ulaya, watu ambao sio wakazi wa Ufaransa utakuwa umepunguzwa, alisema. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kampuni waanga inasema miliki ya usafiri wa anga inasema ndege ndogo inayoimiliki ilianguka huko jamhuri ya Dominica ilipokuwa ikijaribu kutua, dakika chache baada ya kuanza safari ya kuelekea Florida na kusababisha vifo vya watu wote tisa, akiwemo mtayarishaji wa muziki maarufu kutoka Puerto Rico, Jose Angel Hernandez. Kampuni ya Helidosa Aviation inasema kwenye akaunti yake ya Twitter kwamba ndege hiyo aina Gulf Stream, ya Gulf Stream ilikuwa imebeba wanahewa wawili na abiria saba ilipoanguka Jumatano. Inasema ndege hiyo ilikuwa imeondoka kwenye uwanja wa ndege wa El Higuero kuelekea Orlando, Florida, muda mfupi kabla ya kutaa kutua katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Las Americas, mji mkuu wa jamhuri ya Dominika. Kampuni hiyo haijatoa maelezo yoyote kuhusu ni kwa nini marubani ulibatilisha safari ya ndege hiyo au sababu zinazoweza kupelekea ajali hiyo. Uwanja wa ndege ulifunga shughuli zake baada ya ajali hiyo na kuahirisha mamia ya safari za ndege. Maelfu ya watu yaliandamana katika mji mkuu wa New Zealand Wellington, hii leo Alhamisi, kupinga masharti ya chanjo ya covid-19 na kufungwa kwa shughuli, kwani nchi hiyo ilifikia hatua muhimu ya asilimia 90 ya watu wake kupata chanjo kamili. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Patrick Ndwimbana katika kipindi cha Kwa Undani. Jambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza hewani. Ni kipindi cha undani undani. Leo sehemu ya kwanza, tunaanza na taarifa ya tume ya umoja wa mataifa nchini DRC MONUSCO, kuomba kushirikishwa kwenye operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wa kundi la ADF wanaopatikana katika mikoa ya Beni na Ituri, operesheni ambazo zinaendeshwa na jeshi la Uganda UPDF, kwa ushirikiano na jeshi la Kongo FRDC. Sehemu ya pili, tutakuwa na ripoti kamili kuhusu visa vya kutoweka watu huko Kenya ambavyo vimeshika kasi. Ninayekukaribisha leo jina langu ni Patrick Nduimana. Kama nilivyodokeza hapo mwanzo, tume ya umoja Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUSCO kupitia kiongozi wake b bi Bintu Keita imesisitiza umuhimu wa kushirikishwa kwenye operesheni za kuwasaka waasi wa ADF wa ambazo zinafanyika katika mikoa ya Ituri na Beni Kivu Kaskazini, karibu na mpaka wa Uganda. Tangu mapema mwezi huu, jeshi la Uganda UPDF kwa ushirikiano na jeshi la DRC FARDC wanaendesha operesheni za pamoja ambazo zina lengo la kutokomeza waasi hao ADF ambao walitangaza kuwa na ushirikiano na kundi la kigaidi la Islamic State wamekuwa wakiua watu na kuteka nyara raia hasa huko Ituri na Beni. Mwishoni mwa mwezi Novemba, waasi hao wa ADF walifanya mashambulizi ya kigaidi mjini Kampala na kuua watu kadhaa. Mashambulizi hayo ndiyo yalikuwa chanzo cha serikali ya Uganda kuingia makubaliano na serikali ya Kongo ili kuanzisha operesheni za kuwasaka waasi hao kwenye ngome zao huko Kivu Kaskazini, karibu na mpaka wa Uganda. Kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu wa huko Goma, Oster Malivika. Oster Malivika, tume ya Umoja Mataifa MONISCO imeomba ishirikishwe katika operesheni ambazo zinaendelea huko uh, Beni, Ituri dhidi uh, ya waasi wa ADF. Tuelezee nini hasa, kwa nini MONISCO uh, sasa wamejitokeza wame na kusema wanataka washiriki? MONISCO inatangaza eh, hayo kwamba lazima ishirikishwe katika operesheni like za kijeshi ambazo zinaendeshwa na jeshi la Kongo na ushirikiano wa jeshi la Uganda UCDF, wanasema kwa sababu kuna ulinzi uh, wa amani na ulinzi wa raia. Na wamesema kwamba wakati wa operesheni za kijeshi na hitilafu ama matokeo tofauti ya ambayo ya yanaweza kutokea uh, hasa sana wakati wa mashambulizi ndio Umoja amba, katika, u, katika wa Mataifa inasema kwamba lazima ushirikishwe katika katika mipangilio na uongozi wa operesheni hizo za kijeshi zinazoendelea hivi sasa. indikata uh, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hata amesema kwamba kwa kwa ni muhimu na kusisitiza kwamba inabidi serikali ya Kongo itambue kwamba ni memba wa Umoja Mataifa. Na ni lazima operesheni zote waweze kushirikishwa kwa sababu walikuja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa aliko ya serikali ya Kongo. Alafu ni lazima na ni muhimu waweze kushirikishwa. Na namekikikile anasema kwa nini? Kwa sababu katika kundi la ADF kuna watoto, kuna wanawake ambao vilevile wapashwa kulinga, japokuwa wameunganishwa wame, wame katika ubaazi wa ADF, lakini ni lazima waokoa katika haya matatizo swala ambalo wananchi wanaona kwamba tatizo uh, sana na kuwa na hasira, wengi wakisema kwamba hata hawa watoto wa Edi ama wanawake ni wanahusika na mauaji ya watu katika maeneo ya Beni na Ituri. Sasa hawaleo kwa nini? Umoja wa Mataifa anasema kwamba ni lazima walingwe. Serikali imeridhia ombi hili la Monisco ndio, uh, kwa sababu wiki iliyopita ni kwamba Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliweka makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi lakini haikueleweka ushirikiano gani. Umoja wa Mataifa unasema kwamba utasaidia jeshi la Kongo kwa logistiki kama mafuta kwa kutumia ndege ama nini, lakini upande wa UPDF ha, wa, kwa kweli wao hawaja hawajaonyesha tofauti, kwa sababu wao wanasema kwamba Umoja wa Mataifa uko Kongo zaidi ya miaka ishirini, wameshindwa kumaliza waasi, makundi ya waasi kuliko ipungua inaongezeka, watu kuliko wapate amani wanaendelea kuuliwa hata Uganda inasema kwamba katika iji yake ndi kuna wakimbizi wengi ambao wanatoka Beli pamoja na Ituri, kutokana na vita vyaje. Kwa hiyo hawaelewi, wanasema Umoja wa Mataifa imefanya muda mrefu Kongo. Sasa hawaelewi kwa nini muda huu ndio wameamka kwamba sasa washiriki katika operesheni, japokuwa wana silaha, wana ndege za kivita, yani wana pesa nyingi. Hawaelewi kwa nini sasa hivi Umoja wa Mataifa umekuwa tu ni juu, wakati huu ni kitu ambacho hakieleweki lakini hapa nimepata msemaji wa jeshi na Uganda akasema kwamba Uganda ilipotayari wapo Monisco itawasaidia kufedha ama kwa njia mingine, lakini kijeshi wao wenyewe wanaimani kwamba watamaliza ADF. Sasa hii labda kusema tuelewe vizuri Monisco wanapoomba washirikishwe wa, wa wataingia wata vitani na wenyewe kupambana na ADF au watashughulika vingine labda kwa kulinda usalama wa wananchi tu wao wamesema kwamba wangeshirikishwa kivita, kwa sababu upate utafahamu kwamba siku zilizopita eh, kuna askari kutoka Kenya ambao vilevile waliingizwa katika jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa ma wanaita FIB, kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa. Kuna askari kutoka Tanzania, kuna askari kutoka Malawi na askari kutoka Afrika Kusini, ambao waliunda kikosi kimoja na kuunganisha Pakistani. Walisema kwamba hii kikosi kitakuwa kinaenda haraka, inakuwa kikosi inakuwa inafanya reaction kwa haraka, lakini bado hiki kikosi kimeshindwa hata tu ukulinda wananji ambao wako karibu na kambi zao, kwa sababu watu wanauliwa, magari yanachoma, Ituri, kambi za wakimbizi zinashambuliwa, pengine hata za kambi ya umoja wa mataifa wanashindwa kuwalinda. Ndio kitu ambacho watu hawaelewe, umoja wa mataifa kwa nini umekuja hivi? Wengine wanasema pengine umoja wa mataifa umeona kwamba hii vita inaenda kuisha kupatia msaada wa jeshi la Uganda kwa sababu Uganda inatumia ndege za kivita, ina mizinga na silaha ano ote, lojiki yote wanayo wa, wanaona pengine hii itaweza kuwa haibu kwao kuona kwamba wamefanya miaka zaidi ya ishirini alafu mwengine hadi amalize uwaji, japokuwa wao walikuja Kongo kusema wanamaliza uwaji. Maoni ya watu tofauti sa ambao wanakuwa nayo na kusema kwamba lazima wafanye wa, wa, wa kwanza uangalizi, waachane na mambo ya kushughulikia ya kuingia katika hii vita, kwa sababu wengi wanashikiza Umoja wa Mataifa kweli, pamba umeshindwa, lakini wengine wanasema kwamba Umoja wa Mataifa una sheria, kwa sababu Kongo ni memba wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Mataifa MONUSCO wamekuja Kongo kwa aliko la umoja la serikali ya Kongo. Kwa hiyo ni lazima tu Kongo ikubali washirikishi, kwa sababu wao wamekuja Kongo kwa sababu ya aliko ya Kongo na Kongo ni, ni memba wa Umoja wa Mataifa. Lakini kwa upande wa wananchi na, wengi wamekataa kwamba hawataki tena kuona umunifo katika hizi operesheni kwa sababu wanashutumu kwamba Umoja wa Mataifa ndio umefadhili makundi ya waasi, kwa sababu tangu wako Kongo sasa makundi yanaiji kuongezeka na hata hakuna siku moja Umoja wa Mataifa umemaliza kundi moja la, la waasi pokuwa tu wakati wa M ishirini na tatu Umoja wa Mataifa ulifanya kazi, lakini maeneo ya Beni watu wanakufa, watu wanauliwa, watu wanabaka Umoja wa Mataifa ukiwepo. Ndio vitu ambavyo wanajaribu kuonyesha Umoja wa Mataifa kwamba ni lazima wakae wabaki katika uangalizi, watazame kazi ambazo UPDF na UPDF ya Uganda na jiji la Congo FRDC, kazi ambazo watazifanya katika mwezi mmoja, iwapo zitafikia watu na tangu UPDF na FRDC waanze kusaka waasi wa ADF, wewe ambao unafuatilia kwa karibu uh, operesheni zinavyoendelea kuna mabadiliko yoyote? kuna kuna hatua ambayo imepigwa hasa katika kuzima au ku, ku, kukomesha mashambulizi ya ADF dhidi ah, yani ya raia? Ndiyo kweli, tangu yani kama wiki moja sasa UPDF inafanya na, mashambulizi mfululizo, kumekuwa mabadiliko, kwa sababu ukiangalia kama kwenye mpaka wa, wa Uganda na Congo, maeneo ya Rwenzori hapo mashambulizi yalikuwa ya me, ya yamezuka sana halafu sasa hivi wakati ambapo tunazungumza ni kwamba hao watu wa you know, wamekimbia maeneo ya Beni wanakimbilia Ituri, mkoa wa jirani wa Ituri katika wilaya ilini, na, na, na na, ya Irumu pamoja na Juvu na sehemu moja ya wilaya Beni, kizi, ambahau, jiko, ya Beni, lakini ile sehemu kubwa ambao walikuwa wameweka kambi, hizi kambi tayari zime- sa zimeshambuliwa kwa mbege na vifaru vya hao wasi, wamekimbia wameondoka, wa wa maeneo hayo, na hata wengine sasa hivi wameenda aimisha katika mkoa wa waituri wanakingia maeneo ya Beni, wakisema kwamba wakubali wafaamisi ama weze hewa, nio kitu kinachoendelea. Lakini wao wamesema kwamba wapo tayari kushambulia, kushambuliau oto na naa, inachukua njia moja, ama kujisalimisha, ama ijipangu kivita, amatamshi ya Mhanga ambayo ni kamanda waisheni ya mangarii ya Uganda, ambayo anaongoza za kijeshi kutoka UPDF upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Yaani, kuna mabadiliko ambayo yanaendelea sasa hivi, mauaji namna ilivyokusikakati sasa hivi yamepungua, pengine kwa sababu nao wanajaribu kukimbia kwenye mizigo ama kujificha. Kuna kufanyika mapambano, lazima kuna kuwa na hasara, sijui UPDF na FRDC wanahakikisha kwamba raia hawaumizwi hawa au kuuawa wa wakati wa operation hizo. Sasa hivi Patrick, mapigano yako katika ya mbuga la wanyama pori la Virunga. Yaani ukiangalia chini ya mlima wa Rwenzori hapo, ni misitu na vijiji vingi vilikuwa vimeshachomwa na hao waasi. Yaani hakuna watu, watu wamerudi kwenye miji mikubwa mikubwa ya Beni, Owicha na sehemu nyingine, lakini vile vijiji ambavyo vilikuwa kwenye misitu watu wameshaondoka, na sehemu kubwa ni mbuga la wanyamapori la Virunga na ndio unaona mizinga inatoka Uganda inakuja kushambulia mbuga la wanyama apu, kwa sababu hapo ndio walikuwa wameweka hedikota yao ya, ya, ya, ya, ya, ya na mbuga la wanyama ni eneo kubwa ambalo linahifadhi makundi mengi ya wazi na, na makundi mengine kama maimai na makundi mengine ambayo hayajulikana yako katika mbuga la, la, la wanyama pori za Virunga. Serikali, Rais Tshisekedi mapema wiki hii uh, amesema atahakikisha kwamba uh, jeshi la Uganda uh, halikai muda mrefu DRC. Hata UPDF na wao wamesema operesheni zao wanataka wazifanye haraka haraka na waondoke. Unafikiri uh, unavyoona hali inavyoendelea uh, ahadi hiyo ya kwamba watakaa muda mfupi itatekelezwa? Ah, ndio inaonekana itatekelezwa kwa sababu hata kuna tetesi nyingi watu wamezani kwamba wamekuja kuiba madini, watu wamekujani kwamba wamekuja kuiba amba. kwa ambao wakasema kwamba wawe wamebadilika, tazama kama tumekuja na tingatinga za kuchimba madini ama tumekuja na mashine za kupasua, ambao hamna, tumekuja na silaha na vifaru, na hii vifaru vyote pamoja na hizi silaha ambazo tuko nazo mikononi tutahakikisha ADF wanatokomezwa. Sasa wasiwasi ya wananchi ni kwamba f yetu inaweza kuwafukuza waasi wa ADF ndani ya ardhi ya Kongo, ambao wanaweza kuelekea wengine maeneo ya Kishangani, mkoa wa Uriangali, sasa waende wakaua watu huku, alafuruti ikiwa tu imetafuta usalama kwenye mpaka wake, kwa sababu imeanja mapambano kwenye mpaka wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakisema kwamba wachi waf walikuwa wanatoka Kongo kuenda kushambulia mji wa Kambala na mikoa nyingine, ni sababu wameanja operesheni, halafu inakuwa kama tu wanaofukuza ao waasi waf ndani ya Kongo. Ni Oster Malevika akizungumza nasi kutoka mjini Goma. Baada ya muda mfupi, tunaingia kwenye sehemu ya pili ya undani. Wakati visa vya kutoweka watu vinaongezeka nchini Kenya, familia kadhaa zimebaki zikihangaika, zikiwa hazina uhakika iwapo zitakuja kuwaona jamaa wao tena wakiwa hai au mauti Eneo la pwani hasa huko Mombasa ndilo limeshuhudia visa vingi zaidi vya kutoweka watu wanaoaminiwa kutekwa na maafisa kutoka kitengo cha polisi wa kupambana na ugaidi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyankundi, anaangazia suala hilo la kutoweka watu wanaoshukiwa kuhusika katika ugaidi nchini Kenya. Kati ya mwezi Januari na Novemba mwaka huu, zaidi ya familia 43 sehemu tofauti nchini Kenya ziliripoti visa vya jamaa zao kushikwa na watu walioaminiwa kutoka idara za usalama na hadi sasa hawafahamu walipo. Katika mji wa pwani wa Mombasa, familia tatu ambazo watoto wao wa kiume walitoweka kati ya Julai na Oktoba mwaka huu ni miongoni mwa familia nyingi ambazo hazifahamu walipo watu wao. Wanahofu kuwa watoto wao huenda wamekufa. Familia za Abshir Aligaro, Jackson Njue na Muhamed Abubakar Said sasa zinawalaumu polisi wakuhusika na kutoweka jamaa zao, wakisema kwamba watu waliowachukua walikuwa wamevaa sare za polisi na walijitambua kama maafisa. Garo na Njue walio marafiki walikamatwa na polisi kutoka eneo la Ukunda, pwani ya Kenya, Julai ishirini na nne mwaka huu, walipokuwa wakila chakula cha mchana, wakapelekwa Mombasa, ambapo familia ya Garo inaishi na hawajaonekana tangu wakati huo. Santa Charo, mama wa watoto watatu kutoka Mombasa, anasema mumewe alikamatwa tarehe ishirini na sita mwezi uliopita mjini Mombasa, lakini akaachiliwa tarehe kumi na nne mwezi huu baada ya ushahidi dhidi ya makosa yake kukosekana, lakini akakamatwa tena siku hiyo, na tangu siku hiyo hajamwona. Mzee wangu alishikwa kutoka ishirini na sita Novemba, anaitwa Mohamed Ngwedeli. Tarehe kumi na nne huu mwezi akaletwa kotini na koti ikamwachilia jioni, tena wakaenda kumchukua brada zake Central. Walipofika Mwembe Tayari, wakakuta zaidi ya watu ishirini na mabunduki, wakachukua tena, mpaka sahii hatujajua yuko wapi. Nimejaribu kutafuta lakini sijampata. E, nimekuja kwa muhuri hapa, nimeongea na wao, tunasaidiana lakini bado. E, maana sasa kesi silikuwa iko kotini, na walimwambia yeye ni ajenti wa Alshababu wakili uko naye na akaachiliwa tena. Alivyokuwa waenda nyumbani, wakamshika tena, na walikuwa wameachiliwa. Hakuna kesi, hakuna ushahidi wowote. Sasa kwa sahii hatujamjua yuko wapi na walimchukua, na tuna ushahidi, tuliwaona kabisa wakimchukua. Hawakusema ha chochote, walienda, walikuwa ndani ya tuktuk, wakaenda mpaka mwembe tayari pale, wakaenda wakablokio tuktuk, wakamshukisha na wakamchukua, wakamtia ndani ya gari na wakaenda naye, na hatujajua mpaka sahii yuko wapi. Ombi langu ninataka serikali, maana ni serikali ndo imemchukua. Sasa mimi ninalia na haki itendeke, mtu wangu arudishwe, nimuone akiwa hai, maana ni manyanyaso haya, ni manyanyaso kabisa, bila chuki. Mimi niko na watoto, mimi sina kazi yoyote. Huku idadi ya watu wanaotoweka ikiendelea kuongezeka, kikosi cha polisi wa kupambana na ugaidi nchini Kenya ATPU kimegeukia mitandao ya kijamii ambayo sasa inaibuka kama mbinu mpya za kuwaingiza vijana kwenye makundi ya kigaidi. Kulingana na ripoti ya ATPU ni kuwa magaidi wanatumia mitandao ya kijamii kama vile Telegram na WhatsApp kuwaajiri vijana kwenye makundi ya al Al-Shabab na ISIS. Ufichuzi huo ulikuja baada ya ATPU kuwakamata watu wawili, akiwemo raia wa Tanzania wanaotajwa kuwaajiri vijana kujiunga na makundi ya kigaidi kupitia mtandao wa Telegram. Rajabu Mwinyi Hamisi Hamza na Ikram Ramadhan Rashid walidaiwa kuwa wanachama wa kundi la mtandao wa Telegram kwa jina Khalifa Tulu Umaha, lenye wanachama nchini Somalia, Tanzania, Kongo, Msumbiji na Kenya. Francis Auma ni afisa wa dharura katika shirika la Muslims for Human Rights au Muhuri, lenye makao yake mjini Mombasa. Hizi visa vimezidi katika kipindi cha wiki mbili, sisi hapa tumerekodi visa vikumi. Hii ni ya kumi, ilikuwa tisa, hii ni ya kumi sasa. Kuna wengine hawapatikani kabisa, na mpaka sahizi hizo visa vikumi nyingi waga ni sehemu za Likoni, Changamwe na u, wanateseka sana hawa. Victims family wanaenda mochwari, wanaenda wapi? Hawapati watu wao, na watu huenda wakapotea kabisa. Kwa hivyo mwaka huu visa vimekuwa nyingi sana, vingi sana Coastal area. Tumekuwa na kesi kotini, lakini hatuoni na tija. Tumekuwa na kesi ya yule dereva wa ambulance kule Lamu ya Yasir hajapatikana mpaka wa leo. Pale Mtondia Kilifi alichukuliwa shehe na uh, watu wawili shaka amerudi wa, wale wawili mpaka leo hawajarudi. Na Kwale of the day vijana kupotezwa na hatujui watu wanaenda. Kwa hivyo sisi tuna believe strongly wanaofanya mambo haya ususa, ni serikali hususan na na, kama si wao watuelezee ni kina nani na back and forth mingi special reportua wa forceful disappearance amewahi uh, kuja hapa lakini on private capacity na hatujaona natija yote aa, watu washtuki. Kwa hivyo hii ni impunity, na tunaona kuwa tukizidi kunyamaza, watu watazidi kupotezwa na itakuwa ni hatari katika nchi yetu. Kwa hakika, hizi uh, cases zote tukiziangalia na double lens, ni terror related cases. We appreciate. kama mtu ana makosa, si mumpeleke kotini, tuko na koti lakini kupoteza mtu mtu anapatikana maiti, mtu anapatikana, am, amekufa jangwani, ametupwa savo, maiti yake ametupwa savo, ametupwa sana riva, kule kwa riva, wengine hawaonekani kabisa. I think uh, hii si sheria, hata human right hairuhusu uh, dunia nzima. Kwa hivyo tunaona kuwa hii ni kunyanyasa raia, na hii ni serikali, wanatumia mabavu haya, kwa lugha ya king'enge unasema impunity. Kwa hivyo sisi tunasema Uh, despite dispit sisi kuenda kotini hatuoni natija. Sasa watu wamechoka, hatujui way forward, lakini itabidi watu wajimobilize, watu wapige kamsa, wakija by all means we resist, that's the only way to go now maanake serikali imeshindwa kuprotect watu wake. Wanawake wamebaki wajani, watu wao wamekufa, wanawake wamebaki, watoto wadogo hawajui wenda wazee wao wamechukuliwa, na tunaona wengine wachukuliwa wakirudi, lakini wengine wanapotea kabisa. Uh, id uh, idadi nyingi idadi kubwa ni wale ambao hawajaonekana mpaka waleo. Eneo la pwani mwa Kenya linaongozwa kwa visa vya watu wanaotoweka kwa mujibu wa takwimu za hivi majuzi kutoka Haki Afrika, ambalo ni shirika la haki za binadamu lenye makao yake mjini Mombasa. Karibu visa hamsini na tano vya watu ambao labda wameuawa au kutoweka vimerekodiwa nchini Kenya kati ya mwezi Julai na Novemba mwaka huu, wakiwa mikononi mwa wale wanaokisiwa kuwa maafisa kutoka idara za usalama. Takriban waathiriwa kumi na wawili wa utekaji nyara baadhi yao waliozuiliwa kwa zaidi ya mwezi waliachiliwa hivi majuzi, lakini wamebaki kimya pasipo kuzungumzia walichopitia mikononi mwa watekaji nyara wao. Kihakika mtu akirudi, hilo ndio tena uh, donda do, do, do, sugu. Mtu akirudi aongei na sisi, mtasema ah, nimeambua mimi, siongee nikiongea, watanchukua tena. Kwa hivyo hatupati uh, feedback kujua kuwa alifanyiwa nini uh, alikuwa vipi. Uh, tumepata kesi ya mtondia mmoja alirudi hapa sehemu ya Old Town, mmoja alirudi na juzi juzi, pia kuna mmoja alirudi sehemu za uh, Kwale pale. Kwa hivyo tukiwafuata hawataki kuongea, sasa wanasema hapana bwana, mimi nashukuru Mwenyezi Mungu nisharudi, niko mzima, na niliyapitia mimi sitaki kuongea, mimi namwachia ya Mungu. Kwa hivyo unapata watu hawataki kwa open up, watuelezee wamekumbana na mambo gani. Hii ni changamoto kwetu, tungelijua walikuwa wali wapi, wamepatia wali nini na nini, lakini wanasema ni maofisa wa serikali na tumeambiwa tusiongee tukishatoka tukitaka usalama wetu tunyamaze kinya, ndio hivyo no, hatupati. Sasa ni ngumu kumturutisha mtu kuongea. Naambia serikali ya Kenya kuwa wananchi hawana imani na security ya Kenya, hawafati sheria. Hata tumeona maswala ya Kinoti, anaamboa aende kotini hataki, mpaka mwisho na apili. Anyway, kwa kifupi wa wa, wa, wa pwani na wale wote waliathirika na maswala ya watu kupoteza wakililoolela, watu wamechoka na tutajimobilize na njia zote, tupeleke petisheni zetu kwa African Commission Human Rights in Gambia, na vile vile tapiga mkamsa, tapiga kelele, tapiga nduru ili dunia iingilie kati maswala haya. Serikali ya Kenya lazima iwajibike kuangalia kuwa watu wako safe na watu wako na usalama, kwa sababu ni jukumu lao kuangalia watu wako usalama. Shirika la Haki Afrika linasema watu ishirini na tisa wametoweka pwani mwa Kenya mwaka huu, kumi na tisa kutoka Mombasa na tisa kutoka kaunti ya Kwale. Nairobi imeandikisha visa saba, ikifuatiwa na Kajiado visa vinne, Lamu visa vitatu, na Wajia na Nyeri kisa kimoja kila eneo. Haki Afrika inaitaka serikali ya Kenya kuridhia mkataba wa kimataifa dhidi ya kutoweka kwa lazima na kubuni sheria za kuharamisha uhalifu huo nchini Kenya. Jorji Musamali ambaye ni mtaalamu wa masuala ya usalama anasema kutoweka watu hao ni ukiukaji wa sheria na huenda ukazua uhasama kati ya vyombo vya usalama na wananchi wa kawaida. maeneo ambapo watu hao wanatoweka, kuna uwezekano kwamba vyombo vya dola ndivyo vinatumia mbinu hii kuweza kukabiliana na ugaidi, maanake wengi ambao familia zao zimejitokeza na kusema kwamba hawajulikani walipo ilhali walichukuliwa na watu ambao walijitambulisha kama maafisa wa polisi wote wanaegemea kwamba ni washukiwa wa wa, wa wa ugaidi na kwamba wao e, wanashukiwa kuwa walijiunga na kikundi cha Alshabab kwa wakati mmoja au mwingine, na hii ni dalili ya kwamba hii ndio mbinu ambayo inaweza kuwa inatumika hivi sasa, na siwezi zungumzia wakati huu peke yake, maanake hapo kitambo kidogo pia kulikuwa kwa wakati kikundi cha Alshabab kilipoanza kutekeleza mashambulizi ndani ya mpaka wa Kenya tuliona kwamba kulikuwa kuna watu mili ambayo ilikuwa inapotea. Eh, haswa katika pwani ya Kenya na kupatikana katika mbuga wa ya wanyama ya Tsavo. Nikimtaja kwanza kama Samir Han ambaye alikamatwa kule Mombasa na mwili wake kisha ukapatikana kule Tsavo ukiwa umemwagiwa asidi. Kwa hivyo hii inawe, ina dalili ya kwamba labda hiyo ndio mbinu ambayo inatumika hivi sasa, lakini hatuosema moja kwa moja, manake hatuna ushahidi ikamilifu ya kwamba ni maafisa wa polisi waliohusika na kupotea kwa watu hawa. Maanake hali iliyoko hivi sasa katika sehemu ambazo hawa vijana wamekosea, kuna uhasama fulani baina ya raia na vyombo vya dola, baina ya raia na vitengo vya usalama, na hali ikiendelea hivi. Kumbuka wananchi ni kiungo kikubwa sana, kiungo muhimu kwa vita dhidi ya ugaidi, maanake wao huzitoa habari kwa vyombo vya dola, kwa watu ambao wanawashuku kwamba, sasa imekuwa ni vigumu hawa wananchi kuweza kutoa habari kwa vyombo vya usalama, vitengo vya usalama kwa sababu ya mambo ambayo tunazungumzia hivi sasa kwamba kuna watu ambao walikuja na wakakamatwa kutoka katika maeneo hayo, na hawajulikani wako wapi, na wao wanashuku kwamba walikamatwa na afisa maafisa wa usalama. Taarifa hiyo ya Jason Nyankundi ndiyo inakamilisha kwa undani leo. Sina la ziada. Patrick Ndwimana na wenzangu waliosaidia kufanikisha kipindi hiki, tuna wageni, tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.