Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Mahakama Kuu ya Afrika Kusini imeamuru rais wa zamani nchini humo Jacob Zuma arudi gerezani baada ya kutengua uamuzi wa kumwachilia kwa msamaha wa kiafya. Uamuzi wa mahakama ulionyeshwa leo Jumatano. Zuma mwenye umri wa miaka sabini na tisa alianza msamaha wa matibabu mwezi Septemba na anatumikia kifungo cha miezi kumi na mitano kwa kuidharau mahakama baada ya kupuuza maagizo ya kushiriki katika uchunguzi wa rushwa. Katika mwezi huo mahakama kuu ya Afrika Kusini ilitupilia mbali ombi lake la kutengua hukumu hiyo. Michakato ya kisheria dhidi ya Zuma kwa madai ya rushwa wakati wa utawala wake wa miaka tisa inatazamwa na wengi kama mtihani wa uwezo wa Afrika Kusini baada ya enzi ya ubaguzi kuhusu uwezo wake wa kuimarisha utawala wa sheria, hasa dhidi ya watu wenye madaraka na wenye uhusiano na uongozi. Zuma alikwenda mwenyewe hapo Julai saba kuanza kifungo chake na kusababisha ghasia mbaya zaidi kuwahi kutokea nchini Afrika Kusini katika miaka kadhaa, huku wafuasi wa Zuma waliokuwa na hasira wakiingia mitaani. Umoja wa Mataifa unasema maeneo yaliyokumbwa na mafuriko nchini Sudani Kusini yamekuwa ni changamoto kubwa katika kufikisha misaada kwa waathirika. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA inasema matatizo ya kifedha pia yameathiri misaada ya kibinadamu. Shirika hilo linasema zaidi ya watu laki nane na elfu thelathini na tano kote nchini humo wameathiriwa na mafuriko tangu mwezi Mei watu huko Jonglei na majimbo mawili yanayozalisha mafuta Unity na Upper Nile kaskazini mwa Sudani Kusini yameripotiwa kuwa katika hali mbaya. Wiki iliyopita, Nicolas Haysom, mkuu wa tume ya ulinzi wa amani ya Umoja wa Mataifa kwa Sudani Kusini, aliitembelea Bentu na kujionea hali ilivyo mbaya. Anasema kwamba maji ya mafuriko yaliyokuwa hayapungui na maelfu ya watu wameendelea kukosa makazi na wanahitaji sana msaada. Anasema matokeo yake huenda yakawa mabaya zaidi katika misingi ya chakula, ukosefu wa usalama, ukosefu wa huduma za afya, elimu na magonjwa yanayosababishwa na maji machafu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Shirika la Afya Duniani WHO limeonya kwamba aina mpya ya virusi vya korona vya Omicron vinasambaa kwa kasi sana kote duniani kuliko ilivyodhaniwa. Nchi 77 zimeripoti maambukizi ya Omicron. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus anasema huenda maambukizi ya Omicron yapo katika nchi nyingine nyingi lakini hayajagunduliwa. Dr. Tedros anasema ana wasiwasi kwamba hatua za kutosha hazichukuliwi ili kukabiliana na maambukizi. Uchunguzi wa WHO unasema virusi vya Omicron ambavyo viligunduliwa Afrika Kusini kwa mara ya kwanza haviwezi kudhibitiwa kwa chanjo zilizopo kwa sasa na mtu anaweza kuambukizwa zaidi ya mara moja. WHO inasema kwamba hatari ya maambukizi ni ya juu sana. Wakati woo wa wa uchunguzi unaonyesha kuwa huenda bara la Afrika likashindwa kutoa chanjo kwa asilimia sabini ya watu dhidi ya virusi vya korona, hadi ifikapo nusu ya pili ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Bara la Afrika lina watu bilioni moja nukta tatu. na zaidi ya Wamarekani laki nane hivi sasa wamefariki kutokana na virusi vya korona ikiwa ni rekodi ya juu kitaifa kutokana na janga la ulimwengu. Idadi hii imefika wakati Marekani imethibitisha kesi milioni hamsini za covid 19 hapo Jumatatu. Vifo vingi vimerekodiwa miongoni mwa watu ambao hawajachanjwa pamoja na wazee, na pia Wamarekani zaidi wamefariki mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mmoja kuliko mwaka elfu mbili na ishirini Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji wetu, kwa mara nyingine katika kipindi cha kwa undani undani, leo, sehemu ya kwanza tunaangazia mkutano kuhusu demokrasia ya vyama vingi Tanzania, ambao umefunguliwa na rais wa nchi hiyo Samia Suluhu, na sehemu ya pili wenzetu wa Mombasa watatueleza kwa upana mvutano wa kibiashara ambao unaripotiwa baina ya Kenya na Uganda. Anayeukaribisha, jina langu ni Patrick Nduimana. Kanami hadi tamati. Basi moja kwa moja tuanze na mada yetu ya kwanza leo ambayo inahusu mkutano wa demokrasia ya vyama vingi nchini Tanzania ambao umezinduliwa rasmi na rais wa nchi hiyo Samia Suluhu mjini Dodoma. Mkutano huo wa siku tatu umejumuisha vyama vya siasa na wadau mbalimbali wa demokrasia. Ni mkutano wa kwanza wa aina hiyo kufanyika tangu Rais Samia alipochukua hatamu za uongozi mwezi Machi mwaka huu, baada ya kifo cha Rais John Pombe Magufuli. Wakati wa ufunguzi wa mkutano huu ambao umeandaliwa na ofisi ya msajili wa vyama vya siasa kwa ushirikiano na baraza la vyama vya siasa, Rais Samia ameahidi kufungua ukurasa mpya wa demokrasia. Hivyo basi nikuombeni wenzangu, wenye viti, wenzangu wa vyama vya siasa, tusitazame yaliyopita, tutazame mbele kwa matumaini, tuweke nguvu yetu pamoja kujenga Tanzania mpya yenye kusameheana, yenye kuheshimiana na kufungua kurasa mpya za kuenda na demokrasia yetu Tanzania. Kama mlezi nilisema hapa kama mkuu wa nchi kunanipa jukumu na wajibu wa ulezi. Na kama mlezi natakiwa kuwa mvumilivu, msikivu, na mwenye kusamehe. Na niko tayari kufanya yote haya. Nitavumilia mnayoniambia, mnayonikosoa na niko tayari kusamehe pia ili tuende vyema. Lakini mambo haya ni pande mbili. Mimi nimeshasimama hapa kusema hayo na ninasema mbele yenu, wengine wako kwenye vyombo vya habari, wananiona na ulimwengu unanitizama. Niko tayari kuvumilia, kustahamili na kusamehe, muwe tayari kwenye haya. Katika mkutano huo, suala la mwenyekiti wa chama cha maendeleo na demokrasia CHADEMA Freeman Mbowe limeletwa mezani na mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe. Mbowe yuko mahabusu wakati kesi ya mashtaka ya ugaidi dhidi yake ikiendelea mahakamani. Zitokabwe amemwomba Rais Samia kusaidia ili Mbowe aachiliwe huru. Sisi viongozi wa vyama tuko hapa, wafuasi wengine hawapo kwa sababu zao wenyewe, lakini kuna mwenzetu ambao hayupo hapa kwa sababu ya changamoto za kisheria, na tuna utamaduni sisi wa kumaliza haya mambo, haitakuwa mara ya kwanza tunao kina Hamad Rashid hapa. Wakati umekuwa waziri kwa mara ya kwanza kule Zanzibar, ulikutana na mgogoro mkubwa ukazunguka na Mheshimiwa Rais Kikwete sehemu mbalimbali za dunia kwa ajili ya kutatua lile tatizo la mwaka elfu mbili na moja, na watu wote waliokuwa na kesi za jinai waliachiwa kwa lengo la kujenga mwafaka kule Zanzibar. Tunakuomba sana sana sana, kwa mujibu wa sheria na kufata taratibu zote za kisheria, tusaidie mwenzetu tuwe naye ili tuweze kufanya kazi kwa pamoja tuunganishe nchi yetu tufanye siasa za tija kwa masilahi ya nchi yetu. Naye Rais Samia ametoa jibu hili kuhusu ombi hilo la mwenyekiti wa ACT Wazalendo: ni muhimu kutambua kwamba demokrasia ya vyama vingi vya siasa hapa nchini itakuwa na maana kama tukidumisha amani, utulivu na umoja wa taifa letu. Pamoja na ukweli kwamba uhuru ni sehemu muhimu ya demokrasia lakini utii wa sheria una nafasi kubwa katika kuhakikisha uhuru wa kila mtu unaheshimiwa, mtu kumheshimu mtu mwingine, au serikali kumheshimu mtu. Na hapa nataka nizungumzie ni, ni, ni, ni, ni, kidogo aliloniomba mwanangu mwenyekiti wa TCD kwamba yule mwenzetu tumsamehe, basi aje awe na sisi. Tunasema, demokrasia ni kuheshimu sheria. Unapoheshimu sheria ndipo demokrasia inapokuwa, lakini pia ndipo inapoleta heshima. Heshima ya mtu inakuja kwa kuheshimu sheria za nchi. Unapovunja sheria za nchi heshima yako haitaheshimiwa, serikali haita kuheshimu. Lakini lazima ujue kwamba unapotumia uhuru wako mwisho wa uhuru wako inaanza heshima ya mtu mwingine. Kwa hiyo vyote hivyo lazima tuvipime ili tunapofanya shughuli zetu tuende nazo hivyo. Isingekuwa uvunjifu wa sheria, leo isingemlazimu kuomba hapa kwamba yule mwenzetu mwachie, na hivi na hivi. Lakini unapovunja sheria, unajivunjia heshima na serikali inashindwa kukuheshimu. Naomba tufanye kazi kwa kuheshimu sheria, ingawa kusameheana napo kupo. Sasa, ili kuifanya demokrasia inawiri, lazima tuende na matakwa ya sheria na sisi ndo watumizi wa sheria. Sheria inapotukwaza vikao vya aina hii, tunasema sheria moja, mbili, tatu zinatukwaza, tunahisi ingekuwa hivi, ingekuwa hivi, ingekuwa hivi. Serikali ipo itasikia, itachukua nasi tutakuja kupima kwetu. Nimetaka pia kupata maoni ya wachambuzi wa, wa siasa kuhusu mkutano huo. Nimezungumza na Gwandumi Mwakatole. Kwanza ni, ni, mi nasema ni jambo jema sana alilolifanya mheshimiwa Rais kwa kuitikia mwaliko wa kwenda kufu, kwe, kufungua mkutano wa, wa vyama vya siasa, lakini pia ni mojawapo ya ahadi ambazo mapema kabisa yeye mwenyewe aliahidi kwamba atakutana na vyama vya siasa. Kwa hiyo wengine tulitegemea kwamba labda angealika yeye, lakini kitendo cha kualikwa na kukubali ni jambo jema, ili watu wadau mbalimbali waweze kutoa wap madukuduku yao walionayo na kuboresha demokrasia yetu, e, ikiwa pamoja sasa na kupanua wigo mpana wa watu weza kujieleza. Ni, ni muda mrefu ambapo wengi walikuwa na tamani. Kuna vyama vingine vilimwandikia hata barua kama Chadema kinataka kionane na raisi. Hii ilikuwa fursa nzuri ingawaje, bado kuna matatizo ya hapa na pale ambayo ni ya msingi pia, e, ambayo bado hayajatatuliwa lakini hatua ya aliyoifanya ni nzuri, pamoja na changamoto za msingi zilizopo, ikiwemo kama ulivyosema vyama vingine kuweza kususia huo mkutano kwa sababu ya dosari za hapa na pale. Nao hawajakosea kwa sababu ni msimamo wao, wana uhuru wa kufanya hivyo. Lakini kukutana pamoja kama hakuna matatizo mengine, ni jambo jema sana kwa ajili ya mustakabali mwema wa taifa letu. Taarifa tunazo ni kwamba Chadema hawakushiriki eh, kwa sababu ambazo labda hatukuwapata ili wazieleze. Lakini wewe unaona sababu ilikuwa ni fursa nzuri ya, ku, ya kutoa uh, dukuduku, za kuelezea dukuduku zao na kutoa fikira zao eh, sijui kususia je, uh, ita, itajenga demokrasia, itatoa jibu kwa masuala ambayo wanataka yatatuliwe? Sijui unasema nini? Mojawapo ya mambo ambayo ameyasema Zito Kabwe akiwa sasa ndio mwenyekiti e, wa baraza la vyama vya siasa ni kuhusu jambo ambalo limewakuta Chadema kwamba mwenyekiti wao e, yuko gerezani kwa mtazamo wao, wakiona kwamba kwa, kwa masuala ambayo anabambikiwa tu e, lakini e, ni jambo ambalo limeibuliwa pale Zito Kabwe akiomba Mheshimiwa Rais hii kesi haifute kwa sababu inatupa picha, picha mbaya. Mimi nasema pamoja na kwamba Chadema hawajahudhuria, lakini angalau kwa kuwepo tu huo mkutano, ombi lao limefikishwa. Najiuliza kwamba kama mkutano huo usingefanyika, lingetokea wapi? Ingawaji ingekuwa vizuri wenyewe Chadema pale wawepo na kuweza kumwomba rais wa yale yanayowasibu mambo ambayo yamewauji ya, ya au yamewakwaza. Lakini Chadema wenyewe walishasema kwamba kwa nini hawashiriki. Hawawezi kwenda kushiriki mkutano huo wa vyama vya siasa, wakati vyama vya siasa vimefungwa mkono, havifanyi siasa, vimekatazwa kuandamana, hata wakifanya mikutano wanaingiliwa, wanavurugwa. E, raisi mwenyewe alishasema kwamba mikutano hataki iwe ni mikutano ya hadhara, hataki, anasubiri kwanza ainyoshe nchi kwanza, aimarishe uchumi. Eh, lakini kilicho kibaya labda zaidi ni kwamba sheria zetu ikiwemo katiba inaruhusu maandamano, inaruhusu mikutano ya vyama vya siasa, na njia pekee vyama vya siasa ya kuuza sera zao, kujitangaza kwa wananchi ni, ni, ni kufanya siasa, ni kufanya maandamano, ni kufanya mikutano. Kwa hiyo wao wanaona kwamba kwa nini hilo jambo ambalo lipo kisheria lisiweze kuondolewa katazo hilo lisiweze kuondolewa, ndipo waweze kuzungumza. Utazungumzaje na mtu ambaye umemfunga mdomo? Hawezi kuzungumza. Kwao wana wanasababu kususia, kwao kuna sababu za msingi, ikiwemo kiongozi wao kwamba yuko ndani. Hata wengine wana, wamejiuliza wanasema, tutakwendaje kwenye mkutano bila mwenyekiti aki tutahitaji kiongozi wetu ndio atuongoze, mwenyekiti wetu yuko ndani, alafu tunahitaji tukutane kwao. Hata NCCR-Mageuzi wame wameunga mkono hayo. Umegusia suala la kukataza vyama kufanya mikutano ya hadhara, hata mikutano ya kawaida, hiyo upande wako unaiona ni dosari kwenye demokrasia vyama vingi, labda na mambo mengine ambayo naona lazima yasahihishwe ili demokrasia kabisa iimarishwe Tanzania ni, ni mambo ambayo kwa kweli si swala la rais wetu Samia ambaye kikatiba anaweza ame, ame, ame kusema amembadili, manake kusema umerithi nia kama umepewa amembadili. E, rais wa awamu ya tano hayati Magufuli, hayati Magufuli, Magufuli ndiye aliyekuwa hasa hasa kwa mara ya kwanza toka tuanzishe vyama vingi ndiye aliyekataza mikutano, na anakumbuka aliwahi kusema mapema kwamba siasa hakuna kufanya siasa mpaka mwaka elfu mbili na ishirini yaani wakati wa uchaguzi mkuu. Hilo jambo lilitushutua wengi, na ni dosari mojawapo kubwa ambayo ilifanya awamu ya tano ionekane kwamba haijafanya vizuri kisiasa. Kao hatukutarajia kusema kweli, mimi binafsi sikutarajia kwamba mama ambaye alisema ananyosha mkono wa mapatano yaliyo nyuma yote ambayo yalifanyika isizo anayaacha, anataka tusonge mbele na kumbuka, anataka tusonge mbele kwa pamoja. Hata hivyo tunajiuliza kwamba iweje chama kimoja, hasa Chama cha Mapinduzi kinafanya mikutano, wanaweza hata wakaandamana, lakini vyama vingine vimefungwa mkono mojawapo. Mojawapo kama nilivyosema awali kwamba ni muhimu sana kukutana na vyama huu mkutano huu, pamoja na dosari hizo za vyama vingine viwili kususia, lakini hayo ndiyo mambo inabidi wayajadili, wa wamweleze Rais kinaga ubaga, na ili watu waweze kufunguliwa, vyama viweze kufunguliwa kufanya siasa, kwa sasa hivi imefungwa, si kisheria, na Rais aliapa kulinda katiba pamoja na sheria za nchi. Kwa hiyo hilo, hiyo dosari ikiondoka nadhani tutakuwa na mwelekeo mzuri. Ni Gwandumi Mwakatole akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Tunafunga sehemu ya kwanza kwa wakati huu, na baada ya mapumziko mafupi, tunaingia sehemu ya pili. Serikali ya Uganda kupitia kikao cha baraza la mawaziri Jumatatu iliidhinisha hatua ya kupiga marufuku bidhaa kadhaa kutoka Kenya kama hatua ya kulipiza kisasi marufuku za awali zilizowekwa na Kenya. Hata ingawa marufuku hiyo haijaanza kutekelezwa, waziri wa Uganda anayehusika na, na masuala ya Afrika Mashariki Bi Rebeka Kadaga amesema nchi yake imechoka na kuvumilia. Tunaungana sasa na wenzetu Salma Mohamed na Josefat Kioko kutoka Mombasa wakituletea taarifa hiyo kwa undani. Asante sana. Uhusiano wa kibiashara baina ya Kenya na Uganda unaonekana kwa mara nyingine kuingia hatihati hati. Na huo ni mgogoro ambao unatajwa na wachanganuzi wa maswala ya kiuchumi kwamba huenda ukaathiri nchi zote mbili, lakini hii ni kufuatia mkutano wa baraza la mawaziri nchini Uganda ambao umedokezwa na waziri wa mambo ya afrika mashariki, Bira Kadaga, kwamba wamekubaliana katika baraza la mawaziri serikali ya Uganda ifikirie kupiga marufuku bidhaa maalum kutoka Kenya zaidi bidhaa za kilimo ambazo zinaingizwa nchini Kenya na kwa sasa, hatua hiyo haijaanza kutekelezwa, lakini waziri huyo wa amedokeza katika kikao na waandishi wa habari kwamba wanafikiria kufanya hivyo na wamemwagiza waziri wa kilimo huku nchini Uganda wafikiria ni bidhaa gani ambazo Uganda itapiga marufuku kama njia moja ya kulipiza kisasi kutokana na yale wanaosema Kenya imewafanyia kupiga marufuku bidhaa fulani kuingia humu nchini Kenya na kuto safirishwa kutoka Uganda. Hatua hii inaonekana huenda ikasababisha uhusiano wa kibiashara, lakini yote hayo utayapata katika kwa undani. Ni kweli kabisa ifahamike kwamba bidhaa nyingi za Uganda kutoka nje hupitia Kenya. Kenya imekuwa ikipiga debe Tanzania katika makubaliano ya kibiashara haswa ikizingatiwa hivi majuzi kumekuwa na makubaliano ambayo yametiwa saini na Rais Uhuru Kenyatta alipozuru nchini humo a, siku ya Ijumaa. Mauzo ya Kenya na Uganda yalikuwa ni a, shilingi bilioni 76.1 mwaka 2020 huku Uganda mauzo hadi Kenya yalifikia kiwango cha shilingi bilioni 52.6 katika kipindi kama hicho. Waangalizi wanaamini kuwa safu ya sasa ya biashara inaweza kuwa na athari za muda mrefu kwa uagizaji na wauzaji nje katika ukanda wa Afrika Mashariki. Waangalizi wa mambo wameelezea kuwa vikwazo hivyo vinakwenda kinyume na itifaki ya umoja wa forodha iliyoanzishwa na Jumuia ya Afrika Mashariki soko moja. Siku ya Jumanne, gazeti la Monitor limemnukuu waziri wa Uganda wa masuala ya Afrika Mashariki, Rebeka Kadaga, akisema kuwa baraza la mawaziri limeiagiza wizara ya kilimo kutambua na kuorodhesha bidhaa za Kenya ambazo zitapigwa marufuku na serikali ya Uganda ndani ya muda mfupi. Nikimnukuu, tumekuwa na subira kupita kiasi hapo awali, hatujarudiana lakini sasa tunaenda Hili limeendelea kwa muda mrefu sana, na ndani ya muda mfupi wao pia wataelewa kile tunachopitia. Mwisho wa nukuu. Kupitia gazeti hilo la Monitor, kimnukuu Kadaga na sauti yake Kadaga katika mazungumzo hayo alipokuwa nanukuliwa na waandishi wa habari, ndio hii hapa, tumsikie jinsi ambavyo ametoa maelezo haya kuhusu marufuku anaofikiria katika baraza la mawaziri kupiga marufuku bidhaa kutoka nchini Kenya. I just want to inform the country that, uh, yesterday cabinet agreed to reciprocate. Therefore, the minister of... Ningependa tu kuarifu nchi yetu kuwa hapo jana baraza la mawaziri lilikubaliana na kupisha hoja ya kuchukua hatua kama vile tu Kenya imekuwa ikitufanyia. Kwa hivyo waziri wa kilimo atakuwa na nafasi kuanzia sasa kutambua ni bidhaa za aina gani kutoka Kenya ambazo tutazipiga marufuku. Tumekuwa wavumilivu sana kwa jirani yetu Kenya, tumeonyesha uungwana wetu, lakini tunaishi kuwa hali hii ya kuvumilia imeendelea kwa muda mrefu sana. Hiyo basi, katika muda mfupi ujao, waziri wetu wa kilimo atatangaza rasmi aina ya bidhaa kutoka Kenya ambazo tutazuia kuuzwa katika nchi yetu. Ningependa kusema kuwa hatua hii ni ya kulipiza, ili na wao kuelewa hali ambayo hata sisi tunapitia. Tunaelewa Kenya ni mshirika wetu mkuu kibiashara, nadhani ni mshirika aliyejuu zaidi. Hata uhusiano wetu ni wa zamani sana. Soko letu kwa pamoja ilianza mwaka wa 1917 unaona, huu ni ushirikiano wa kisasa, lakini sisi pia tunafikiria kwenda kutafuta soko la Komesa. Ninayo habari kuwa maziwa yetu, maziwa ya Uganda, kwa sasa inauzwa nchini Zambia. Ni waziri Rebecca Kadaga huyo katika mazungumzo hayo, na hatua hiyo bado haijaanza kutekelezwa, lakini gazeti la Business Daily limemnukuu kwa mara nyingine akisema wamekuwa vumilivu sana na uungwana huu sasa huenda unakwisha, hata kabla ya wao kusema ni bidhaa gani watapiga marufuku. Eh, vyombo vya habari vinasema Kenya imechukua hatua miaka ya mbeleni kupiga marufuku bidhaa kutoka Uganda ikiwa ni pamoja na sukari, bidhaa za kuku, na pia mzozo kuhusu maziwa ulioripotiwa miaka miwili iliyopita kuhusu maziwa iliyokuwa ikitoka Uganda na kuuzwa kwa wingi nchini Kenya. Kama mwenzangu alivyodokeza, ni kweli kabisa kwamba Kenya ilifuata marufuku ya sukari ya Uganda dhidi ya makubaliano ya awali ya kuongeza mauzo ya sukari ya Uganda hadi Kenya. Uganda ilikuwa imeanzisha ushuru wa kibaguzi chini ya sheria ya marekebisho ya ushuru wa bidhaa mwaka 2017. Hata hivyo, mwezi Aprili mwaka huo wa elfu mbili ishirini katibu wa baraza la mawaziri la Kenya anayehusika na biashara Betty Maina aliongoza wajumbe kwenda Uganda kutafuta hakikisho kwamba sukari iliyoagizwa nchini ilizalishwa kikamilifu nchini Uganda. Kenya ilikubali kuruhusu tani elfu tisaini za sukari kutoka kwa jirani yake asiye na bandari punde tu kazi ya kuthibitisha nchi ya asili ilipokamilika kama sehemu ya mkataba huo Kampala iliazimia kukomesha ushuru wa asilimia 20 kwenye thamani na asilimia kumi na nane ya ushuru wa ongezeko la thamani, yani VAT, kwenye vitabu vya mazoezi vilivyotengenezwa nchini Kenya pia ushuru huo uliweza kutekelezwa katika mwezi wa Julai mosi. Zaidi ya hayo Uganda ilichukua uamuzi wa, wa kukomesha VAT ya asilimia 18 inayotozwa kwa nyama ya kuku iliyosafirishwa nje ya nchi kutoka Kenya kuanzia hiyo Julai mosi. Hali kadhalika, licha ya ahadi hizi, nchi zote mbili zimesuasua katika kutekeleza baadhi yake. Mnamo Septemba, Kenya ilisema kuwa wafanya biashara wataruhusiwa tu kuagiza tani elfu kumi na nane mia tisa ishirini na tatu za sukari kutoka Uganda. Huu ulikuwa ukinzani wa moja kwa moja wa makubaliano kati ya nchi hizo mbili mwezi Aprili, ambapo Kenya ilikubali kuruhusu tani elfu tisini za sukari kutoka kwa jirani yake ambaye asikuwa na bandari. Mzozo kati ya nchi hizo mbili umeshukisha thamani ya biashara katika siku za hivi karibuni, huku thamani ya bidhaa kutoka Uganda ikishuka kwa asilimia 34 katika kipindi cha miezi minane hadi Agosti. Takwimu za biashara kutoka benki kuu ya Kenya zinaonyesha kuwa uagizaji kutoka Uganda ulishuka kutoka rekodi ya juu ya dola milioni 29 mwezi Februari hadi dola milioni 19 katika kipindi cha chini ya miezi saba. Vyombo mbalimbali vya habari ikiwa ni pamoja na magazeti, redio na televisheni vinaripoti kwamba Kenya ni mshirika mkubwa wa Uganda katika uuzaji wa bidhaa zake. Bidhaa ambazo Kenya huuzwa pakubwa katika nchi ya Uganda ni pamoja na mboga, mtama na mafuta ya kupikia ambayo inasafirishwa na kuuzwa zaidi katika nchi hiyo ya Uganda. Sasa waandishi wa habari mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na gazeti la Business Daily wanasema rais wa Uganda mwenyewe Yoweri Museveni amekuwa akipinga karibia miaka miwili pendekezo la kupiga marufuku bidhaa kutoka Kenya. Hilo limeandikwa katika vyombo zaidi vya habari kwamba Rais Museveni hakuwa akipendelea hatua hiyo, lakini sasa Rebecca Kadaga, ambaye ni waziri wa mambo ya Afrika Mashariki, ameshasema waziri ana siku chache tu anayehusika na kilimo kutangaza na kuenda kuripoti kwa serikali bidhaa gani zikataliwe kutoka Kenya na kuuzwa huko nchini Uganda. Hebu tusikie jinsi wa Kenya wamepokea tamko hili la waziri Kadaga baada ya wao kusikia kwamba Kenya huenda sasa isiuze mengi nchini Uganda. Mimi kwa kweli, kulingana na vile ambavyo nimeona, nchi ya Kenya haifanyi jambo zuri kabisa kuzuia bidhaa kutoka Uganda, kwa sababu Kenya kama nchi ambayo iko na uchumi mkubwa kabisa katika Afrika Mashariki, hawa hizi nchi zingine ni kama ndugu ndogo, tuenuane pamoja, ndio sisi sote tuende mbele pamoja. Na, na nafikiri kuna sababu hata wakati wa mwanzo Kenya kuzuia bidhaa za Uganda kuingia Kenya ni kwa sababu kulikuwa na malalamishi makubwa sana wakulima wa Kenya kwamba wanafuga mifugo, wana, wanalima lakini sasa bidhaa za kutoka nje kama vile Uganda zikiingia zinaua lile soko la hapa nchini. Kwa hiyo sidhani kama ilikuwa ni kwa Kenya ilikuwa ni kuwapiga vita Uganda wakati walikuwa wanazuia; wakati wa mwanzo ilikuwa ni kumjali mwananchi, lakini nafikiri Uganda wameifanya kwa kulipiza hii ya sasa. Eh, serikali ya Kenya eh, sema kwamba ilikuwa imezuia bidhaa za Uganda kama vita ni kwa sababu ulikuwa unajali mwananchi na mkulima wa Kenya, ndio maana wakafanya vile. Lakini kwa kweli, uh, ukiangalia kama kama nchi nchi, si kisiwa, unahitaji jirani mwenzako ndio, ili uweze ku, uweze kuendelea. Jirani akisonga pia we unasonga, jirani akiendelea akibarikiwa, pia wewe unabarikiwa. Uh, ukiangalia kama nchi ya Kenya inatumia zile boda zile ambazo zimewekwa na wakoloni kufanya tofauti zetu ilhali sisi ni ndugu. Unaona, wale ni ndugu zetu kwanza, Uganda wale ndio tunauza biashara nyingi kwao, tunapata hela nyingi kutoka kwao pamoja. Ukiangalia pia na huu ndugu yetu mwingine ambayo ni Mtanzania, kama sahizi ukiangalia pipeline ile ya mafuta imepitia nchi ya Tanzania, ime, imetutoroka kwetu, yale mafuta yangepitia hapa kwetu. Mimi hatua ya uh, mawaziri wa Uganda kuweka marufuku ya bidhaa kutoka Kenya, mimi sioni ikiathiri kivyovyote kiuchumi sisi kama Kenya, kwa sababu kivyovyote, Kenya katika eneo hili la Afrika Mashariki na Kati tuko na usemi mkubwa sana na pia tunakutana na nguvu kubwa sana ya kiuchumi. Kwa hiyo hata wakifanya vile, mimi nahisi kwamba Uganda wao ndo bado wanazidi kujiumiza wanapo, lakini hatuwezi fanya hatuwezi tuk tukaleta mehemehe pale, tukakuwa kwamba sisi ndio tunataka kuleta ubabe wetu tunaonyesha kifua. Eh, lazima, lazima umtetee, lazima umtetee yule ndugu yako ujenge. Mimi nahisi eh, bara letu bwana, mimi nahisi mawaziri wa Uganda wangekaa chini na wa Kenya wakauliza, ni kwa nini mlitufanyia vile, mlifanya serikali kuzuia vile ilivyozuia. Ni kwanza mwananchi aimarike, wakulima wa Kenya waimarike, wa ndio tukiona haja ya kuchukua nje tutachukua nje, lakini sasa ikiwa ni hiyo vita kwamba Museveni mwenyewe hakutaka pia hata mazungumzo ama anaweka vikwazo vya kuelewana, basi mimi naona Uganda ndo wataumia zaidi. Wakenya hao, basi na maoni yao, wakikokoteza swala hilo la mgongano wa kibiashara kati ya Kenya na Uganda. Nasi hatuna muda mrefu kukamilisha sehemu hii hako ndani. Mimi ni Josephat Kioko nami ni Salma Mohamed. Tuwarudishe kwa wenzetu Washington. Taarifa hiyo ya mvutano wa kibiashara baina ya Uganda na Kenya ndiyo inakamilisha kipindi cha Undani leo. Sila la ziada, mlikuwa nami Patrick Nduimana ninawaageni nikiwatakia usiku mwema.