casuumadaasina uu isagu fidiyey waraisiusiye Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni Sandey Shomari, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, Disemba 15 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa RFA ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi. Vilevile vile tunasikika kupitia Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya na mtandao wetu wa voaswahili.com. na katika matangazo yetu ya leo rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluhu amesema amedhamiria kuanza ukurasa mpya wa maridhiano ya kisiasa nchini humo na katika taarifa nyingine ni kwamba jeshi la uganda updf limetangaza leo kushambulia kambi tatu za waasi wa adf katika mashambulizi kwenye operesheni za pamoja na jeshi la kongo ni baadhi ya taarifa tutakazosikia kwenye matangazo yetu ya hivi sasa lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia Zaidi ya Wamarekani laki nane hivi sasa wamefariki kutokana na virusi vya korona, ikiwa ni rekodi ya juu kitaifa kutokana na janga la ulimwengu. Idadi hii imefika wakati Marekani imethibitisha kesi milioni 50 za COVID 19 siku ya Jumatatu. Vifo vingi vimerekodiwa miongoni mwa watu ambao hawajachanjwa pamoja na wazee na pia wamarekani zaidi wamefariki mwaka huu wa elfu mbili ishirini na moja kuliko mwaka elfu mbili na ishirini vifo laki moja vya mwisho vilitokea katika muda wa wiki kumi na mmoja zilizopita kasi haraka sana kuliko majira ya baridi yaliyopita ni zaidi ya siku mia sita na hamsini tangu marekani wa kwanza kufariki kutokana na covid 19 huko siato katika jimbo la washington Mahakama Kuu ya Afrika Kusini imeamuru rais wa zamani nchini humo Jacob Zuma arudi gerezani baada ya kutengua uamuzi wa kumwachilia kwa msamaha wa kiafya. Uamuzi wa mahakama ulionyeshwa leo Jumatano. Zuma mwenye umri wa miaka sabini na tisa alianza msamaha wa matibabu mwezi Septemba na anatumikia kifungo cha miezi kumi na mitano kwa kuidharau mahakama baada ya kupuuza maagizo ya kushiriki katika uchunguzi wa rushwa. Katika mwezi huo huo, mahakama kuu ya Afrika Kusini ilitupilia mbali ombi lake la kutengua hukumu hiyo. Michakato ya kisheria dhidi ya Zuma kwa madai ya rushwa wakati wa utawala wake wa miaka tisa inatazamwa na wengi kama mtihani wa uwezo wa Afrika Kusini baada ya enzi ya ubaguzi, kuhusu uwezo wake kuimarisha utawala wa sheria, hasa dhidi ya watu wenye madaraka na wenye uhusiano na uongozi. Rais Zuma alikwenda mwenyewe hapo Julai saba kuanza kifungo chake na kusababisha ghasia mbaya zaidi kuwahi kutokea huko Afrika Kusini katika miaka kadhaa, huku wafuasi wa Zuma waliokuwa na hasira wakiingia mitaani. Umoja wa Mataifa umesema maeneo yaliyokumbwa na mafuriko nchini Sudan Kusini yamekuwa ni changamoto kubwa katika kufikisha misaada kwa waathirika. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA inasema matatizo ya kifedha pia yameathiri misaada ya kibinadamu. Shirika hilo linasema zaidi ya watu laki nane na elfu thelathini na watano kote nchini humo wameathiriwa na mafuriko tangu mwezi Mei. Watu huko Jonglei na majimbo mawili yanayozalisha mafuta Unity na Upper Nile kaskazini mwa Sudani kusini yameripotiwa kuwa katika hali mbaya. Wiki iliyopita Nicolas Haysom, mkuu wa tume ya ulinzi wa amani ya Umoja wa Mataifa kwa Sudani Kusini, aliitembelea Bentu na kujionea hali mbaya ilivyo. Anasema maji ya mafuriko yalikuwa hayapungui na maelfu ya watu wameendelea kukosa makazi na wanahitaji sana misaada. Anasema matokeo yake huenda yakawa mabaya zaidi katika misingi ya chakula, ukosefu wa usalama ukosefu wa huduma za afya, elimu na magonjwa yanayosababishwa na, na maji machafu. Zimbabwe imeongeza masharti nchini humo kwa wiki nyingine mbili kutokana na ongezeko la kesi za virusi vya korona. Kwa mujibu wa hatua mpya, shughuli za serikali zimepunguzwa kwa asilimia thelathini isipokuwa kwa huduma muhimu. Mahoteli na nyumba za wageni zimeombwa kutoa huduma zao vyumbani ili kuzuia wageni kukusanyika pamoja kwenye migahawa. Biashara zimefungwa wakati wa msimu wa sherehe na wameombwa kufanya hivyo kuanzia Disemba ishirini na mbili. Zimbabwe inakumbana na wimbi la nne la maambukizi baada ya kugundua kuwepo na kirusi cha Omicron nchini humo. Kirusi hicho kinasambaa kwa kasi ya haraka sana katika nchi hiyo. Wizara imetangaza rekodi ya kesi za kila siku na viwango vya walioambukizwa viko juu mno. Nchi mpaka hivi sasa imerekodi kesi mpya elfu tano mia sita sabini na nane hadi jana Jumanne na kufikisha idadi ya jumla ya kesi zilizothibitishwa mia moja sabini na saba elfu mia sita na tisini ikiwemo wagonjwa mia moja na thelathini elfu mia mbili sabini na tisa waliopata nafuu na vifo ni elfu nne mia saba arobaini na tano. Shirika la afya duniani WHO linaonya kwamba aina mpya ya kirusi cha korona cha Omicron kinasambaa kwa kasi sana kote duniani kuliko ilivyodhaniwa. Mery Mgawe anaisoma ripoti kamili. Nchi sabini na saba zimeripoti maambukizi ya Omicron. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kwamba huenda maambukizi ya Omicron yapo katika nchi nyingine nyingi, lakini hayajagunduliwa. Dr Tedros amesema ana wasiwasi kwamba hatua za kutosha hazichukuliwi kukabiliana na maambukizi Uchunguzi wa WHO unasema kwamba virusi vya Omicron ambavyo viligunduliwa vigundu, Afrika Kusini kwa mara ya kwanza haviwezi kudhibitiwa kwa chanjo zilizopo kwa sasa na mtu anaweza kuambukizwa zaidi ya mara moja. WHO imesema kwamba hatari ya maambukizi ni ya juu sana. Wakati huo huo, uchunguzi unaonyesha kwamba huenda bara la Afrika likashindwa kutoa chanjo kwa asilimia sabini ya watu dhidi ya virusi vya korona hadi ifikapo nusu ya pili ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Bara la Afrika lina watu bilioni moja nukta tatu. Nchi kadhaa tajiri duniani zimetoa chanjo kwa zaidi ya asilimia sabini ya watu. Mkurugenzi wa WHO wa Afrika Mashidiso Moeti ametupilia mbali ripoti kwamba kiasi kikubwa cha chanjo dhidi ya korona kinaharibiwa Afrika kutokana na watu kukosa kuchukua chanjo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alisema leo ni muhimu kuangalia hatua za ziada dhidi ya Myanmar, ambapo miezi kumi baada ya mapinduzi ya kijeshi mgogoro huo unaendelea kuwa mbaya zaidi. Akizungumza na waandishi wa habari pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Malaysia Saifuddin Abdullah wakati wa ziara yake huko Kuala Lumpur, Blinken alisema lengo la hatua zinazochukuliwa na nchi binafsi au juhudi za pamoja zitakuwa kuushinikiza utawala kuirejesha nchi kwenye njia ya kidemokrasia. Alitaja malengo kadhaa mahususi, ikiwemo ni pamoja na kukomesha ghasia, kuachiwa kwa wafungwa na fursa kwa wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu. ASEAN ina mpango wa makubaliano wa pointi tano, ambapo utawala wa jeshi ulikubali na kutia saini, Blinken alisema akizungumzia muungano wa mataifa ya Asia Kusini Mashariki. Mpango huo unahitaji kutekelezwa. Bunge la Marekani limeidhinisha hatua ya kuongeza kiwango cha deni la taifa na kupigia kura ili kuepuka kushindwa kulipa deni. Rais wa Marekani Joe Biden bado anahitaji kutia saini sheria hiyo, hatua ya mwisho katika mchakato huo ambao umewagawa wademocratic na warepublican kwa miezi kadhaa. Baraza la wawakilishi lilipitisha kikomo cha ongezeko la deni mapema leo Jumatano kwa kura mia mbili ishirini na moja kwa mia mbili na tisa na kura moja pekee ya mrepublican iliyounga mkono uidhinishaji. Wa Seneti ulikuja jana Jumanne kwa wa Democratic 50 kupiga kura ya ndio na wa Republican 49, wakipinga. Waziri wa fedha Marekani Janet Yellen aliwaonya wabunge kwamba wizara yake inaweza kuachwa bila fedha za kutosha kufadhili shughuli za serikali kuanzia mapema leo Jumatano. Sheria hiyo inaongeza kikomo cha deni kwa dola trilioni 2.5, ambapo kiongozi wa walio wengi katika Senate Chuck Schumer alisema ingeruhusu kufadhili majukumu ya serikali kabla ya uchaguzi wa katikati ya muhula wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. na ambazi wa chukua uzito wa juu ni huko nchini Tanzania. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa nchi hiyo, Samia Suluhu Hassan, amesema kwamba amedhamiria kuanza ukurasa mpya wa maridhiano ya kisiasa nchini humo, huku akitaka viongozi wa vyama vya siasa kufuata na kuheshimu sheria za nchi hiyo. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Rais Samia Suluhu Hassan alikuwa akizungumza katika ufunguzi wa mkutano wa wadau wa demokrasia ya vyama vingi hapa nchini unaofanyika jijini Dodoma, mkutano ulioshirikisha pia vyama vya siasa, huku kukiwa na ombi kwa rais kusaidia kuondolewa kwa mashtaka ya ugaidi yanayomkabili mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, Freeman Mbowe. Ombi hilo lilitolewa na mwenyekiti wa kituo cha demokrasia Tanzania, ambaye pia ni kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, Zitto Kabwe. na tuna utamaduni sisi wa kumaliza haya mambo haitakuwa mara ya kwanza, tunakuomba sana sana sana, kwa mujibu wa sheria na kufata taratibu zote za kisheria, tusaidie mwenzetu, tuwe naye ili tuweze kufanya kazi kwa pamoja, tuunganishe nchi yetu, tufanye siasa za tija kwa maslahi ya nchi yetu. Rais Samia Suluhu Hassan akizungumzia ombi hilo alitaka viongozi wa vyama vya siasa kuheshimu sheria ili nao wapewe heshima wanayostahili. Demokrasia ni kuheshimu sheria. Unapoheshimu sheria ndipo demokrasia inapokuwa, lakini pia ndipo inapoleta heshima. Heshima ya mtu inakuja kwa kuheshimu sheria za nchi. Isingekuwa uvunjifu wa sheria, leo isingemlazimu kuomba hapa kwamba yule mwenzetu mwachie na hivi na hivi. Lakini unapovunja sheria unajivunjia heshima na serikali inashindwa kukuheshimu. Waswahili wanasema mtaka nyingi na saba ufanya nini? Ingawa kusameheana napokupo Aligusia pia katazo la kufanya mikutano ya hadhara akitaka kuwepo mjadala juu ya namna bora ya kufanya mikutano hiyo bila kuhatarisha amani na utulivu wa nchi. Lakini ndugu zangu, mnaichukulia mikutano kama mmepata uhuru wa kurayot kutengeneza civil strife. Hatuendi hivyo, sheria lazima zichukue mkondo wake. Kwao naomba mjadili na mjifunge wenyewe hapa Jinsi mtakavyokwenda mtaka kufanya mikutano ya hadhara nataka msajili, jeshi la polisi, kaeni na hawa watu muone, kwa sababu ni haki yenu. Saidi Msonda, mchambuzi wa masuala ya kisiasa hapa nchini, amezungumzia mkutano huu wa mashauriano ya kidemokrasia baina ya wadau wa siasa hapa nchini. Ni kikao chenyewe sasa kimejielekeza na kuonyesha kwamba kila upande sasa unayo dhamira ya dhati kuhakikisha kwamba unakwenda una, una kukubali kukaa chini, kukubali kusikiliza e, malalamiko, kero na manunguniko kutoka upande wa pili, kwa maana ya kwamba vyama vya siasa vinayo ya kwake ambayo vinahitaji viiambie serikali, lakini serikali nayo inayo ya kwake ambayo inahitaji kuviambia vyama vya, vya siasa na kila mmoja akitoa ya upande wake, tunaamini hapo katikati muafaka ni lazima utapatikane. Mkutano huu ni wa siku tatu na umeitishwa na ofisi ya msajili wa vyama vya siasa kwa kushirikiana na baraza la vyama vya siasa kujadili mustakabali wa siasa za vyama vingi hapa nchini. Dina Chahali, Dar es Salaam. hii ni VOA Swahili. Na kutokana na mkutano huo ambapo pia rais Samia Suluhu Hassan amesema yupo tayari kukosolewa na kupokea maoni kutoka kwa viongozi wa vyama vya siasa sandey shomari amezungumza na mwanasiasa ambaye pia ni mchambuzi wa siasa za tanzania sami ruhuza na kwanza kutaka kujua amepokea vipi hatua hiyo ya mkutano wa rais samia suluhu hassan na wapinzani kinachotafutwa nafikiri ni maridhiano sasa maridhiano mara nyingi maridhiano ni pale ambapo Uh, pande mbili aidha zinaasimiana au zinashindwa kuto kuelewana katika jambo fulani, then ndo mnakaa mnafanya maridhiano kwa jambo hilo, na pia na mkono kwa kuelewana. Huyu mwenye mapungufu anakubali kusikia na kila mtu anayatoa. Sasa inawezekana mapungufu yanakuwa ya pande zote mbili, kwamba huyu ana mapungufu yake na huyu ana mapungufu yake amemleta rais kuja kuhutubia vyama vya siasa hakuja kufanya majadiliano, amekuja kuhutubia. Nakumbuka Jakaya Mrisho Kikwete akiwa rais alikuwa anakutana na vyama vya siasa, alikuwa mnaenda sehemu mnakaa naye, akishahutubia kufungua, na yeye anajiunga, anakuwa ni mmoja wa mjadala. Kwahiyo an, anakuwa katika, katika, katika mjadala hiyo, hiyo mnakanaya mna asubuhi mpaka jioni, kwa kama ni kumsema mnamsema naye, ana take note kwenye majibu anajibu, na pale ambapo panatakiwa kuchukuliwa anachukua zile noti, anasema hili naenda kulifanyia kazi, na unamuona analifanyia kazi. Unapokuja kwenye swala la Zito kumuuliza rais juu ya kuachiliwa au kutokuachiliwa kwa, kwa Mboe, je, unafikiri ni kwa nini Zito apeleke swali kama hilo wakati hii ni kesi ambayo iko mahakamani kwa sasa Anasema katika masuala ambayo ni kero, hiyo ni mojawapo. Anayemshtaki ni DPP na DPP yupo serikalini, kwa hiyo mwendesha mashtaka wa serikali ana uwezo wa kuitoa ile kesi mahakamani, kwamba mak sheria ya Tanzania inaruhusu kutoa kesi mahakamani bila kutoa maelezo. Yaani DPP, mwendesha mashtaka mkuu wa serikali, anaruhusiwa kutoa kesi mahakamani bila kutoa maelezo kwa mtu yoyote ule. Nafikiri Zito alivyopeleka hayo madai, aliyapeleka ili kumwambia Raisi amwambie DPP aitoe hiyo kesi mahakamani. Nafikiria hivyo. Unajua, umeisikiza kwa makini na rais amejibu. Majibu ya Rais Samia Suluhu Hassan, kwa upande wako wewe, umeyapokea vipi majibu? Ndo nasema hayo, kama ni kitu ambacho amekijibu kwa kumhukumu Mbowe kwa sababu amesema kwamba makosa mtu amefanya na akifanya makosa anajivunjia heshima, na anapojivunjia heshima serikali haiwezi kumuheshimu kwa kamhukumu kwanza, kwamba Mbowe amekosea na kesi iko mahakamani. Nilitegemea kauli ya rais iwe kwamba kesi iko mahakamani, tuache sheria ichukue mkondo wake. Ni mwanasiasa ambaye pia ni mchambuzi wa siasa za Tanzania, Sami Ruhuza akizungumza na Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia washirika wetu, Step Radio ya Mbale Uganda, Radio Citizen na Radio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro DRC. Pia usahau mtandao wetu www voa swahilicom na jeshi la Uganda limetangaza kushambulia kambi tatu za waasi wa ADF katika mashambulizi mfululizo ya ndege za kivita na makombora, na operesheni za pamoja za FARDC na UPDF zikisonga mbele katika msitu. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Austeri Malivika. Baada ya utumiaji wa ndege za kivita na mizinga, jeshi la Uganda UPDF limeanza kutumia silaha za, za msako za moja kwa moja na kuwasaka waasi wa ADF katika misitu ya mbuga la wanyamapori la, la Virunga, eneo la Beni, mbuga ambalo limehifadhi makundi mengi ya waasi ikiwemo ADF kutoka Uganda. ADF ambayo imewatatiza wananchi wa Uganda na vile wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la Beni ambako maelfu ya watu wameuliwa kwa mapanga, risasi visu na hata shoka tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Andoni mwa luchai hapa anasema guerre, uh, vita ambavyo adui alitafuta ndivyo tumeanja. Tupo sasa tumefanya liwezalo ili adui afahamu kwamba, wakati kuna muungano wa Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, sio mchezo, ni amani pekee tunatafuta. pina pa machi, se la pek. Msemaji wa jeshi la Kongo, eneo la Beni, Antoni Mwaluchai, amesema kwamba jeshi la Uganda linatumia silaha mbalimbali mbali, ikiwemo ndege za kivita za UPDF, na kwa sasa wananchi wa Beni pamoja na sehemu moja ya Uganda lazima wawe watulivu kutokana na milio ya silaha kubwa kubwa zinazotumiwa <tune> tumeanja mashambulizi ya anga tangu usiku tukitumia ndege za UPDF na leo asubuhi tumeanza tumia atilari, ndio sababu ni muda wa kuomba raia kuwa watulivu, kwani wanajeshi wetu wa taifa mbili wanafanya kazi ya kutafuta amani ya wananchi wetu huku jeshi la Uganda UPDF likirundika kikosi chake kilichofunzwa kuwasaka wagaidi katika misitu na vile kwenye milima kinachoshirikiana na askari wa Kongo wa FARDC ambao vilevile wamepata mafunzo ya kijeshi kuwasaka wagaidi wakiingia katika misitu wakiwa kila mmoja na silaha yake na mizigo <tinyo> wakipata msaada kutoka kikosi cha mizinga ya UPDF wakishirikiana vizuri na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Joel Mbusa Muhongya, mkaazi wa Beni, Rwenzori, rwenzorijeshi la UPDF limeonyesha rasmi kwamba alo lina uwezo ya kupiga hiyo vita ya misitu na ya, na ya milimani. Ndiyo maana mimi kibinafsi nashukuru sana kuanzisha hizi operesheni ya muungano ya UPDF na, na, na, na FARDC, ikiwa sio rahisi kuwasaka waasi katika misitu ya Beni. Kikosi hikyo kilipata mafunzo kwa muda wa kutosha kuwasaka wagaidi kwenye milima na hata kwenye misitu. Oser Malivika, Sauti ya Amerika. Msikilizaji, katika kipindi chetu cha afya kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, sehemu ingine studioni, ni mimi Mary Mgawe na hivi leo tunaungana moja kwa moja na Dr. Archie Hela kutoka Tanzania, ambapo mada yetu siku ya leo tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa matende. Karibu sana daktari katika kipindi chetu cha afya. Ah, asante sana mtangazaji. Mimi ni mtaalamu wa afya ya jamii public E, ugonjwa wa elephantiasis yaani matende, kwanza nieleze ni hali ambayo iko vipi? Hii ni hali ya kuvimba kwa viungo vya mwili hususan miguu pamoja na viungo vya siri vya mwili, yaani external genitalia ambao vinainvolve eh, sehemu za scroto, ambao kwa kifupi tunaita mabusha kwa upande wa wanaume, lakini kwa upande wa wanawake ina involve sana sehemu ya vulva, zile sehemu za mashavu ya Sehemu za siri. Ugonjwa wa matende unasababishwa na kuziba kwa mfumo wa limfatiki ambavyo kazi yake yenyewe hudreni limfu system na dreni limfatiki fluid na kuipeleka katika system ya damu. Kwa hiyo hii inaweza ikasababisha kwamba kuziba kwa mirija ambayo hiyo ya limfatiki system, ndio kunakosababisha kwamba ile drainage ya fluid katika viungo vya mwili visiweze kukamilika na kusababisha hiyo kurundikana katika kiungo husika. Daktari, ugonjwa huu una athari gani katika mwili wa binadamu? Athari kubwa, kwanza inasababisha kuvimba kwa miguu pamoja na ngozi. Kwa mfano, kama nilivyosema, inasababisha kuvimba kwa sehemu za skroto, yaani mabusha, na pia inafanya matende miguu ya inavimba kwa wanaume na, na pamoja na wakinamama, lakini sehemu za kuvimba skroto na, ni kwa upande wa wanawake na kvuva kwa upande wa wanaume, lakini pia inaweza ikasababisha eh, kuvimba kwa matiti pia, na ngozi ya sehemu husika huwa nyeusi, wanaita hypokaratosis. Lakini mwanzoni anaweza kuwa na homa pamoja na mwili kutetemeka na kuchoka, wakati dalili za mwanzo zinapoanza na dalili zake hasa zinakuwa ni za aina gani? Mtu anaanza kujisikia vipi mpaka ajihisi pengine sasa? Yeah. haya ni matende. Aha, cha kwanza baada ya mara nyingi sana kinatokea kwenye kuvimba, kwa mfano miguu kuvimba, inakuwa ni meusi na inavimba kwa massive ni, vikubwa ni sana, pamoja na kuvimba kwa mabusha ambayo ndio yanakuwa ya, ya, ya pia affected sana kwa upande wa wanaume na matende ina affect pia wanawake na, na, na wanaume pia kwa kwa na, na, kwa uwiano wa sawa. na Je, inatokea watu wa rika gani? Inaweza ikawatokea watoto, vijana, wazee, ama kuna mgawanyiko wowote unawapata hasa watu wa aina gani? E, kwa kweli huu unaweza kwa sababu ugonjwa huu wenyewe ni ni chronic, unachukua muda mrefu na unasababisha kwanza, unawapata mtu akiwa na umri mdogo, sasa kuja kuonekana mpaka kuja kuvimba yale miguu na sehemu hizo zi ambazo zimezitaja zinakuwa very late, yaani kuanzia miaka ishirini kwenda mbele. Unakuta mtu anaonekana sasa kaanza kuvimba hiyo miguu, lakini inapata watu wa rika lote. Na unatokana na nini? Mara kadhaa nimewahi kusikia kwamba pengine unaweza kusababishwa na aina fulani ya mbu ama mdudu anapomng'ata binadamu, ndio hii inaweza ikatokea? Ndiyo, hasa huu ugonjwa ni kwamba mtu aking'atwa na mbu ambaye ana amekuwa affected na filariasisi Wan, kuna aina nyingi za hiyo minyoo ambayo tunaita filariasis ambayo kuna uki, kuna aina moja kama tatu hivi. Kuna Brugia marei, kuna Brugia timori pamoja na uchereri ya Bancraft. Kwa hiyo mtu akingatwa na hawa mbu ambao wamekuwa affected, basi ndio wale filariasis wanakwenda kuziba occlude ile siku na inasababisha sasa nani viungo kuvimba. Athari nyingine ni kwamba cosmetic mtu akivimba miguu, kwa hiyo anajisikia kwamba sio vizuri katika mwili wake. Na je una tiba? Tiba ipo, lakini sana sana ni kuzuia. Kwa mfano, Tanzania, tuna program ya kutoa dawa kwa ajili ya kuzuia matende na mabusha pamoja na minyoo. Kwa hiyo sana sana tuna tuna, tuna Jitahidi sana kuzuia. Shukran sana Dr. Chie Hela kutoka Tanzania, hivi leo studioni ulikuwa na mimi Mary Mgawe, na mada yetu uh, tulikuwa tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa matende, jinsi unavyoanza unavyoendelea, uh, lakini vilevile tiba yake. Tuonane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha afya. hadi hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwongozaji aida isa msimamizi mary mgawe nimeshirikiana na mwenzangu mkamiti kibayasi jina langu ni sandey shomari na kutakia usiku mwema kutoka jiji kuu la marekani washington dc Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani ikiwa kama hatua ya kuhakikisha maisha mazuri na endelevu kwa kila mmoja. Mwaka 2015 Umoja wa Mataifa ulibuni malengo 17 ya maendeleo endelevu kuelekea mwaka 2030. Kwenye orodha hiyo, azimio la sita linalenga kuhakikisha upatikanaji wa maji pamoja na udumishwaji wake bila kusahau usafi wa vyoo kwa wote, kwa sababu maji salama ya kunywa pamoja na usafi wa vyoo ni muhimu kwa maisha pamoja na maendeleo ya jamii zote. Hata hivyo, kulingana na programu ya pamoja ya ufuatiliaji ambayo ni mradi wa shirika la afya duniani WHO na UNICEF kasi ya upatikanaji wa maji safi unapanuka polepole pole. leo hii karibu watu bilioni mbili huenda wasipate maji safi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Marekani kupitia shirika la kimataifa la maendeleo USAID ina nia ya dhati kushirikiana na serikali nyingine pamoja na mashirika ili kusaidia kupunguza mwanya uliopo kati ya mahala tulipo na mahala tunapohitaji kuwa katika malengo ya upatikanaji wa maji safi na vyoo kwa kila mmoja kufikia mwaka 2030. Wengi wa watu bilioni mbili walioko kwenye hatari ya kuachwa nyuma kwenye fursa ya kupata maji safi ni kutoka mataifa 21. Novemba 15 mwaka huu, USAID ilitoa ili orodha ya kila mwaka ya mataifa ya, ya, ya, ya kipaumbele cha juu kwa nchi ambazo zinahitaji huduma za maji safi pamoja na vyoo katika kipindi cha mwaka mmoja ujao. Baadhi ya maeneo yanayohitaji uwekezaji ili kuboresha upatikanaji wa huduma hizo za maji safi na vyoo yametambuliwa ndani ya kila taifa lililoorodheshwa. USAID itafanya kazi na na serikali husika, asasi za kiraia, makundi ya kidini pamoja na sekta binafsi katika kuboresha usalama wa maji na udhabiti. Nchi ambazo mwaka huu zimeorodheshwa ni kipaumbele cha juu ni pamoja na Kenya, Tanzania, Uganda, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Madagaskar, Liberia, Mali, Msumbiji, Rwanda, Senegal, Sudan Kusini, Ethiopia, Ghana, Zambia, Nepal, Guatemala, Haiti, Indonesia na Ufilipino. Pia zilizojumuishwa kimkakati na kipaumbele ni nchi za maeneo ya Jordan, Lebanon, Ukingo wa Magharibi pamoja na Gaza. Orodha hiyo ni sehemu ya mikakati ya kimataifa ya upatikanaji wa maji safi iliyowekwa na serikali ya Marekani. Katika kipindi cha miaka minne tangu kubuniwa kwa mradi maalum wa kimataifa wa upatikanaji wa maji mwaka 2017, misaada ya kifedha kutoka USAID imefikia takriban watu milioni 15.5 kote ulimwenguni, wakipata maji salama ya kudumu ya kunywa, huku wengine milioni 14.8 wakipata vio safi. Maji salama ni muhimu kwa maisha yenye afya pamoja na ustawi wa jamii. Uwekezaji kwenye upatikanaji wa maji safi pamoja na vyoo kunaweza kuleta faida kubwa ya kiuchumi pamoja na kiafya. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.