At 1500 and 200 UTC. Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, saa nane mchana hapa Washington DC. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sunday Shomari. Ghana imesema itatoza faini ya dola 3500 kwa kila abiria ambaye atawasili katika uwanja wa kimataifa uliopo katika mji mkuu wa nchi hiyo ambaye atakuwa hajapata chanjo kamili dhidi ya COVID-19, kwa mujibu wa hatua ambazo zinaanza rasmi Jumatano. Mashirika ya ndege pia yataadhibiwa kiwango hicho hicho kwa kila abiria ambaye atakuwa hajatimiza sharti la kujaza fomu kabla ya kupanda ndege kuelekea uwanja wa kimataifa wa Kotoko mjini Accra. Kampuni ya uwanja wa ndege inayomilikiwa na serikali nchini humo imeeleza wakati wa Ghana ambao watasafiri bila ya kukidhi masharti hayo wataruhusiwa kuingia nchini humo na kutakiwa kukaa kwenye karantini kwa muda wa siku kumi na nne. Wageni watakataliwa kuingia nchini. Mamlaka ya uwanja wa ndege imesema hatua hizo ni za karibuni kuchukuliwa na Ghana ambao imeanzisha baadhi ya masharti makali sana ya virusi vya korona huko Afrika ya Magharibi. Hatua hizo zimekuja siku moja baada ya kuwataka abiria wote walio na umri wa zaidi ya miaka kumi na nane kuonyesha ushahidi kuwa wamepata chanjo kamili dhidi ya COVID-19 ikisema kwamba asilimia 60 ya kesi mpya zilizorekodiwa nchini humo zimetokea katika uwanja wa ndege katika kipindi cha wiki mbili. Dozi mbili za chanjo ya Pfizer-BioNTech ya COVID-19 imeonekana kutoa kinga ya asilimia 70 dhidi ya kulazwa hospitalini nchini Afrika Kusini katika wiki za karibuni utafiti mkubwa wa ulimwengu juu ya athari zinazowezekana kutokana na Omicron ulioonyesha hii leo Jumanne wakati nchi hiyo ikipambana na kuongezeka kwa maambukizo. Utafiti huo uliotolewa na msimamizi mkuu wa bima ya afya ya binafsi nchini Afrika Kusini, Discovery Health, ulitokana na zaidi ya matokeo ya watu laki mbili kumi na moja elfu walioambukizwa covid-19 kutoka Novemba 15 hadi Desemba 7. Watu wapatao 1,078 kati yao walihusishwa na Omicron. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema leo Jumanne kwamba Marekani itafanya kazi na washirika wake kutetea na kuhamasisha uhuru na wazi katika eneo la Indo Pacific. Akizungumza wakati wa ziara yake nchini Indonesia, Blinken alisema nguvu kubwa zaidi dhidi ya vitisho vinavyoendelea ni kufanya kazi na mataifa mengine, na kwamba Marekani inataka kuhakikisha watu na nchi zina uhuru wa kuamua juu ya mustakabali wao wenyewe. Na washirika naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Baraza la Wakilishi la Marekani atarajiwa kupiga kura leo Jumanne juu ya iwapo litapeleka mashtaka kwenye Wizara ya Sheria dhidi ya Mark Meadows kulidharau bunge. Meadows ambaye alikuwa mkuu wa utawala wa rais wa zamani Donald Trump alikataa kutoa ushahidi kuhusu jukumu lake katika kujaribu kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa kushindwa kwa Trump wa mwaka elfu mbili na ishirini. Kamati ya bunge inayoundwa na Wademokrat saba na Warepublican wawili walipiga kura kwa kauli moja Jumatatu kupendekeza kwamba Meadows akabiliwe na mashtaka ya uhalifu. Meadows alisema katika mahojiano hayo kwenye mtandao wa Fox News Jumatatu jioni kwamba uamuzi wa kamati hiyo ulikuwa wa kusikitisha, lakini haushangazi. Hii inamhusu Donald Trump na hivyo wanamtafuta tena, Meadows alisema kabla upigaji kura wa kamati hiyo Jumatatu. Mbunge wa chama cha Republican Liz Cheney alielezea ujumbe mfupi wa maandishi uliotumwa kwa Meadows wakati wa shambulio la Januari 6 kwenye majengo ya bunge ukiendelea na watu mashuhuri wa vyombo vya habari vya kiconservative na mtoto mmojawapo wa Donald Trump akimtaka Meadows kumshawishi baba yake kufanya zaidi ili kuzuia vitendo vya wafuasi wake. Mahakama moja ya Belarus imetoa hukumu kali kwa kundi la wanablog, wanaharakati wa upinzani na mume wa kiongozi wa upinzani aliyohamishoni Svetlana Tishanuskaya. Wote hao walikamatwa na maafisa wa usalama kabla ya uchaguzi wa rais uliokuwa na utata ambao ulishuhudia mtawala wa kimabavu Alexander Lukashenko akidai kuwania muhula wa sita madarakani licha ya imani kubwa kwamba kura ziliibiwa. Mwisho wa bara za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Patrick Bimana katika kipindi cha Kwa Undani. Kipindi cha undani cha leo Disemba 14 mwaka 2021. Undani leo tutaangalia kilichotokea Uganda ambapo mpinzani mkuu wa serikali ya Yoweri Museveni, Bobi Wine, amezuiliwa kwenda kujiunga na kampeni ya mgombea wa chama chake kwenye uchaguzi mdogo wa wilaya ya Kayunga. Sehemu ya pili tutakwenda huko Kenya ambapo mahakama kuu nchini humo imeamuru hatua ya serikali ya kulazimisha watu kupata chanjo ya covid-19 ili waweze kupewa huduma muhimu za serikali isitishwe kwa muda. Anayeukaribisha jina langu ni Patrick Ndwimana. Kanami hadi mwisho wa kipindi. Kama nilivyodokeza nikifungua kipindi hiki, mpinzani mkuu nchini Uganda, Bobi Wine, leo amezuiliwa na vyombo vya usalama kushiriki kampeni ya mgombea wa chama chake cha National Unity Platform kwenye uchaguzi mdogo katika wilaya ya Kayunga katikati mwa Uganda, uchaguzi ambao utafanyika Alhamisi. Kwenye ukurasa wake wa Twitter, Bobi Wine ameandika kwamba jeshi na polisi walipelekwa nyumbani kwake tangu Jumatatu usiku na kumzuia asiondoke nyumbani huko Magere, kaskazini mwa mji mkuu Kampala. Bobi Wine alikuwa anatarajiwa kufanya kampeni katika wilaya ya Kayunga kumuunga mkono mgombea wa chama chake cha NUP kwenye uchaguzi mdogo wa kuongoza wilaya hiyo. Inaarifiwa pia kwamba rais Museveni naye alijielekeza huko kumpigia kampeni mgombea wa chama chake cha NRM. Wine anadai kwamba afisa wa polisi anayelinda usalama wake pamoja na mlinzi wa nyumbani kwake walipigwa vibaya na maafisa wa polisi. Si mara ya kwanza Bobi Wine kukatazwa kufanya shughuli za siasa, hasa kukutana na wafuasi wake. Bobi Wine alipata nafasi ya pili kwenye uchaguzi wa Januari mwaka huu ambapo rais Museveni alipata ushindi kwa muhula wa sita, lakini Bobi Wine alipinga matokeo ya uchaguzi huo na kuwasilisha malalamiko mahakamani, akidai uchaguzi uligubikwa na wizi wa kura, lakini mahakama ilitupilia mbali madai hayo. Hasia zilitokea kabla na baada ya uchaguzi. Watu kadhaa waliripotiwa kuuawa na vyombo vya usalama. Mwezi Machi mwaka huu, Bobi Wine alikamatwa kwa kuongoza maandamano ya kuomba wafuasi wake waliokamatwa Wakati wa uchaguzi waachiliwe huru. Wiki iliyopita wanajeshi wawili walihukumiwa kifungo cha muda mrefu jela kwa kuhusika katika ghasia dhidi ya waandamanaji mwaka uliopita. Nimezungumza na mwanasiasa mkongwe na mchambuzi wa siasa za Uganda na Afrika Mashariki na bende wa moto kuelewa kwa nini bobi wine wamekatazwa kushiriki kampeni hiyo na umuhimu wa uchaguzi huo katika wilaya ya Kayunga. Na bende wa moto, kwa mara nyingine tena, uh, polisi uh, jeshi wamemziwia Bobi Wine kwenda kujiunga kwenye kampeni ya mgombea wa upinzani eh, kwenye uchaguzi mdogo wilaya ya Kayunga. Wewe kama vile ambayo unafuatilia sana siasa za hapo nyumbani Uganda, kwa nini kila mara Bobi Wine akitaka kwenda kujihusisha na kampeni za watu ambao wako kwenye upinzani anaziwiliwa? Ni kwa nini tunajiuliza hata sisi hapa wa mara mingi hatuelewi kwa nini, kwa sababu kutoka mwanzo nilikwambia Uh, watu ambao wako kwenye uongozi wanaogopa mtu mmoja tu anaitwa Bobby Wine. Sielewi kwa nini lakini uzi uh, watu wengi imeuzi watu wengi hapa Uganda kwa sababu Rais Yoweri Museveni yeye mwenyewe nafikiri, yuko Kayunga wilayani, wakati huo akipigia mtu wake kampeni na hapo awali, nafikiri jana jioni uh, msemaji wa jeshi la polisi alisema uh, chagulani hana shida yoyote kuenda kupiga kampeni pia huko Kayunga. La kushangaza ni kwamba nafikiri niliambiwa asubuhi kwamba mkuu wa wilaya maarufu hapa kwetu tunawaita aradishi na mimi zamani ilikuwa mtu huyo huyo, lakini yetu ilikuwa ya wazee. Ni yeye ndio alitoa amri kwamba huyu mheshimiwa takolani asithubutu kupita, aende sehemu yake ya huko wilaya ya Kalinga. Sababu wenyewe hazieleweki, kila kitu hakitabiriki, sijui uoga wa nini lakini nafikiri kwa kufanya hivyo, wa kuchukulia inayoyasikia wakati huu Mheshimiwa Rais na wenzetu ambaye yuko serikalini, nao wakati huu wanapigia debe huyu mtu ambaye yuko kwenye chama cha Bobi Wine, ni kama wanapigia iye kampeni kwa uoga wao, wanamsaidia huyo mwanamke ambaye anaitwa Harriet na kwebe ambaye uh, ana- anagombea kiti cha mwenyekiti uh, wa wilaya ya huko Calinga. Katika maelezo ambayo tumesikia yametolewa na polisi na uh, labda na upande wa serikali, wanasema Bobby Wine amekiuka utaratibu au kanuni za kujilinda na Covid. Unasemaje kuhusu hilo? Hapana, uviko kumi na tisa. Sio kwamba uh, kampeni za Kaninga ndizo zimefanya wananchi wa Uganda kuonyesha uchovu wa kuwa fuatilia sana maagizo ya wizara ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya afya. Watu watu walichoka mapema. Watu walikataa kufuatilia maagizo hao na, ya hayo na, nafikiri hawana sababu kamili. Uh, kwa kweli sababu kamili haipo, kwa sababu nimefuatilia hata hapa kwangu. Uh, rais alipoingia mji wa Kayunga watu walijaa barabara yote yote <laughs> navikiri yote, nafikiri wasikilizaji wa VOA watakini watakubaliana na mimi kwamba wamewaona, wameona umati huo ambaye ulishangilia uh, rais alipoingia sehemu za Kayunga. Kwa hivyo siwezi kukubali mtu yeyote anaponiambia kwamba chagula la peke yake ndiyo anaweza kufanya UVIKO kumi na tisa kusambazwa kwenye umati wa Kayunga, na umati ambao umeshangilia rais wao hawawezi kukamatwa na ugonjwa huu. Hebu tupe maelezo, umuhimu wa huu uchaguzi mdogo wa Kayunga ni nini mpaka wamziwie Bobi, Bobi Wine asiende kupiga kampeni huko? Ina muhimu gani wilaya hiyo ya Kayunga, unamuhimu muhimu zaidi? Umuhimu wake ni kwamba chama kinacho utawala wakati huu kilifanya vibaya sana ukoani Buganda na Kayunga ndiyo sehemu hiyo ya Buganda na Kayunga kuna migogoro sana ya ardhi ilimfanya mbunge mwanamke na wa huko kuweza kutupwa nje ya cabinet kwa ajili ya mambo ya ardhi huko Kayunga. Rais wiki zilizopita mbili, kabla hajatuma jeshi huko Kongo, alikuwa amesema kwamba ufalme wa Buganda umefanya sheria ambayo ni ya tishio ya kanuni ya kuweza kupeana watu vyeti ya ardhi mkoani Uganda, na hii inaonyesha kwamba sehemu ya Kayunga ndiye itakuwa mnara wa kuonyesha ni nini kitaendelea uchaguzi unaokuja mwaka wa ishirini elfu mbili ishirini na sita. Kwa hivyo rais amechukua vinara wote wa chama kinachotawala sehemu hii, kwa wiki hizo mbili, pia wamekaa kule wakipigia debe huyo um, mgombea wa chama cha NRM, na hii ikiwa itaenda upande wa upinzani, hasa upande wa, wa National Unity Platform itakuwa kimemfanya rais kuwa na hasira zaidi, na chama kinachotawala vinara ambao wametumwa huko awali watakuwa umgezea shida, na ninapojua kwa kweli, ninapojua, inaonekana hii kura inaweza kuwa inakemea upande wa upinzani, kama vile ilivyokuwa uchaguzi wa mwanzoni wa mwaka jimboni uh, Buganda kote. Bobi Wine kutokwenda kuungana na mgombea wa upinzani kwenye kampeni uh, huko Kayunga, I inaweza kufanya mgombea huyo asiwezi kufanya vizuri kwenye uchaguzi huo mdogo. Hapana, nilipokuwa niliposema awali niliposema awali nime- nimesema hapa awali kwamba nafikiri kinyume kitatokea. Raisi ikiwa ametoa amri ama mtu yeyote serikalini ikiwa alitoa amri kwamba Bobi Wine auliwe makaoni kwake, amemsaidia mgombea wa upinzani kwa sababu tena uchungu wa watu, hasira imepanda, imesikia maoni yao wakisema, kwa nini jeshi, kwa nini gari za moshi wa kutoa machozi zote zia zimejazanwa huko Kayunga kwa ajili ya uchaguzi, sio wa urais, lakini uchaguzi wa mwenyekiti wa kata ndogo ambaye inaitwa inaitwa wilaya aa, ya Kayunga. Nafikiri ni ni aibu, ni aibu kwa kweli. Niwaombee, labda Mungu anaweza kufanya miujiza mgombea wa chama kinachotawala aweze kushinda, lakini asiposhinda rais atapata aibu na wenzake ambayo wanatawala chama chake. Kwa hiyo wanaanza kujipangia uchaguzi ambao ujao wa elfu mbili na ishirini na sita uh, kuanzia kwenye uchaguzi wa eneo ndogo kama hilo ndio. E, hii itakuwa kipimo, hii itakuwa kipimo kwa sababu vinara wa chama kinachotawala walikuwa wakisema kwamba ili itaondoka na wakati huu, miezi ya kama tatu nne hivi iliyopita, walisema National Unity Platform wimbi walioivuja nalo nafikiri imepita na wakati, na ndipo naona hii yote inayoonekana kwa wakati huu na kumzingira Bobi Wine huko kwake kaai ni kuonyesha kwamba kweli labda mipa, ia ni uh, mgombea wa chama chake aweze kupoteza. ni na bende wa moto wakizungumza nasi kutoka Kampala. Tunafunga sehemu ya kwanza na baada ya muda mfupi tunaingia kwenye sehemu ya pili. Mahakama Kuu ya Kenya leo imeamuru hatua ya serikali ya nchi hiyo kuwalazimisha wananchi kupata chanjo kamili ili waweze kuendelea kupewa huduma muhimu isitishwe kwa muda. Serikali ilikuwa ameagiza watu wawe wamechanja kufikia Disemba 21 la sivyo watanyimwa huduma muhimu kama vile usafiri wa umma Hatua hiyo ilikosolewa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu kama vile Amnesty International ambao ulisema amri hiyo inakiuka haki msingi za binadamu na ni kinyume na katiba ya nchi. Jana Disemba 13, Human Rights Watch nayo ilitoa taarifa ikiomba serikali kurekebisha hatua hiyo ili kuepuka kuhujumu haki za kimsingi za wananchi. Kenya ambayo ina idadi ya watu wazima milioni 27 kati ya raia milioni 53 ilikuwa imekwisha pokea dozi milioni 23 za COVID-19 kufikia Disemba 11, kulingana na shirika la Human Rights Watch likinukuu Wizara ya Afya ya Kenya. Wataalamu wa afya wanasema kufikia sasa chini ya asilimia tisa ya Wakenya ndio wamekwisha pata chanjo kamili ya COVID-19 au dozi mbili. Kama nilivyosema, Amnesty International walikuwa wa kwanza kupinga hatua hiyo ya serikali kulazimisha watu kuchanja ili wahudumiwe. Kwenye njia ya simu niko naye Diana Gishengo, meneja wa kampeni kwenye shirika la Amnesty International. Diana Gishengo, wewe ni mwanamemba wa shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International. Mlijitokeza um, hmm, na kupinga ile hatua ya serikali iliyokuwa nataka wananchi wa Kenya wachanjwe kufikia Disemba ishirini na moja ili wapewe huduma muhimu za serikali, lakini mahakama leo imesema hatua hiyo uh, isitishwe isi kwa muda. Uh, nilitaka kupata msimamo wenu, mmepokeaje maamuzi hayo ya mahakama kama Amnesty International? Kenya, tunafurahia sana uamuzi wa, wa mahakama sababu unaambatana na yale maoni ambayo yamitoa kwa wa umma na kwa serikali kwamba uh, lile agizo lao la na kutaka kila mtu awe amechanjwa kwa lazima ifikapo tarehe ishirini na moja mwaka huu Desemba, na iwapo hawatakuwa wamechanjwa, basi wafungiwe, wasiweze kupata huduma za kimsingi za umma ni jambo ambalo si halali kisheria Alijahusisha watu na ni kupita kiasi kwa mambo ambayo inaweza sababisha uh, ku restrict haki za kibinadamu. Kwa hivyo, sisi tunaona mahakama imefanya kazi nzuri sana katika uh, kulinda katiba yetu na kulinda haki za kimsingi za binadamu um, hapa Kenya na imepeana muda Uh, wa wa kusikizwa kwa ile kesi yote. Na hapo pia tunashukuru wale walioenda mahakamani, sababu serikali itakuwa na nafasi um, ambayo labda si jambo nzuri sana, sababu serikali ingefuata tu ingefaa tu ingefuata kufuata sheria. Serikali itakuwa na nafasi ya uh, kuelezea ni kwa nini wamechukua hatua hizo, ni sheria gani walitumia, lazima sheria ambayo inalenga ina, ina uh, kupunguza um, vile watu wanapata haki zao, hiyo imepitishwa na na na bunge uh, letu la Seneti, na lile la kitaifa uh, na iwekwe katika sheria hii. Si kitu ambayo iko kwa sheria. Na ile uh, impact ambayo ingekuwa nayo ni kubwa sana, watu wawakiweza kusafiri. Nilikuwa nimeona tayari um, mahali kwingi kama uh, mahali kwingi kwa umma kukutana ama hata kupata huduma fulani tayari walikuwa wametoa agizo uh, kwamba kila mtu aje, hakuna mtu anakubaliwa hapo, hata wale wafanyikazi bila ile chanjo. Na zaidi ukumbuke kwamba sisi tunapendekeza chanjo kwa wote, serikali ihakikishe kwamba inapata chanjo kwa wote, lakini tunaona njia nzuri ama ile njia inayofaa ndio kila mtu apate chanjo ni kuhakikisha tuna chanjo za kutosha zinajulikana mahali ziliko, na wananchi wote ama raia wote wanaelimishwa vizuri umuhimu wa chanjo, wajitokezee wao wenyewe, sababu wakijitokeza kwa kuelewa kwao itakuwa ni heri zaidi, na tutaweza kusustain hii kampeni ya chanjo kwa wote na uh, hii kampeni ya kwa kuhakikisha kwamba tunasitisha ama tunapunguza tuna, madhara ya ugonjwa wa Covid -19. Takwimu zimeonyesha kwamba Kenya, chini ya asilimia kumi ya Wakenya ndio wamekusha chanja wamekushapata chanjo ya Covid kumi na tisa. Huoni kwamba serikali ilipochukua hatua hii ilikuwa ni njia ya kusukuma wananchi wa Kenya waweze ku, ku, kupata chanjo kwa wingi? Na ni, sababu serikali inasimamia afya ya wananchi, ilikuwa ni njia mojawapo ya kuzuia maambukizi. Bado tuko chini ya um takwimu ile ambayo tulikuwa tunalenga sababu tulikuwa tunatarajia kwamba um, idadi kama ya milioni kumi itakuwa fully vaccinated. Hii ya wamepata chanjo moja ama nini ile, uh, ila wote wakuwe fully vaccinated, lakini ukiangalia ile historia ya kupata chanjo katika Kenya. Hii ni hivi tu majuzi tumepata chanjo. Hata wakati uh, Waziri uh, Mutahi Kagwe alikuwa anatoa hii agizo, hakuwa na chanjo za kutosha za kuwachanja wananchi wote. Hata saa hii hatuna imebaki, hati chanjo idadi kubwa ambayo imebaki hati iwe hiyo ndio um, imebaki hati ni iwe ni wananchi wajitokezi, la kila wakati chanjo zinapatikana Kenya wananchi wanajitokeza na wanaweza uh, kuchukua zile chanjo ambazo zinapatikana zina, zina um, hapa Kenya, na ukiangalia, isipokuwa tu kwa saa hii wameweza kupata chanjo nyingi kwa wakati mmoja. Wao wenyewe serikali ndio haikujipanga vizuri, sababu kila wakati tuliwauliza mko na um, mpangilio upi wa kuweza kufikia kila mtu, ule msimamizi mwenyekiti, wa ile task force ya kuchanja watu Dr. Alwale alikuwa anasema, akwale alikuwa anasema kwamba ilikuwa ni limited supply. Sasa haiwezi kuwa kwamba tumepata oh, no supply mwezi huu mwezi huu wa Desemba, na mwezi huo huo inafaa tuelimishe, tuhakikishe kwamba hizi daraja ambazo hazipitiki sababu ya mvua, chanjo zimefikishwa kule. Serikali imeruka ime, ime, ime, ime hatua fulani muhimu katika, uh, juhudi zao za mambo ya afya. Na hii si chanjo ya kwanza uh, kuweza kupeanwa kwa umma. Tumepeana chanjo za polio kwa miaka nenda miaka rudi, na ile mafundisho ambayo imekuwa kwa umma ni uh, idadi kubwa sana na serikali ikiamua kwamba itaweza kuelimisha watu kila mahali, watajitokeza. Hata mimi mama yangu nilipomkalisha chini na nikamwelimisha yeye mwenyewe, na alikuwa ana, ana, ana, ana, ana sitasita kuchukua ile chanjo na hiyo elimu, aliweza kufika. Uwezo wangu si kama wa serikali ambayo inaa wengi kila mahali nchini. Ule ule mpangilio tu wamechukua ndio ambao haufai. Wakichukua mpangilio ambao unafaa, tutaweza kufikia kila mtu kwa elimu bila vitisho na bila ubaguzi. Unaposema mpangilio waliochukua hufai, nyie mnapendekeza nini kama watu wa wa kutetea haki za binadamu? Mapendekezo yetu, na ni mapendekezo ambayo hatujaanza leo, tulianzia mapendekezo yale mwezi wa sita hata wakati kulikuwa na ile, ile limited vaccine supply, tulipendekeza kwamba elimu ya umma iweze kufikia kila mtu na watengeneze watumie, uh, mipangilio kama uh, ile ya inua jamii uh, ile ile za wazee na watumie community health worker kufanya mapping ya watu wote ambao wako na Uh, pre-existing condition, wazee watengeneze hiyo wa wakongwe wafikiwe kwanza, tuende kwa the next category. Baada ya hiyo, tuende kwa umma na ikibidi uh, tuende kwa uh, watoto wa shule za sekondari pia ifikie hapo. Na pia tumependekeza waangalie vizuri, wakati tunapata chanjo ambazo, moja wengine wanahitaji chanjo moja, wengine wanahitaji chanjo mbili vile chanjo moja moja zipelekwe katika sehemu ambazo uh, hazina miundo um, msingi inayofaa ya kiafya ya kuweza kufikia kila mtu mahali kama North Eastern, uh, part of the coast, Turkana na mahali kama huko, kuweza kupelekwa ile chanjo ya mara moja, sababu madaktari, maafisa wa wa afya kule ni wache, na pia uh, mambo ya usafirishaji si rahisi, lakini ile plan ambayo wamekuwa nayo imekuwa very abandoned, haijakuwa very, very refocus na kule refocus wameamua kuchukua humanitarian approach. Surely, kura Kenya hii huwa zinafika kulingana na mipangilio ya kiserikali, lakini si mipangilio ya msaada. Baada ya kusikia watetezi wa haki za binadamu wanasema nini, nimetaka pia kujua madaktari wana msimamo upi juu ya uamuzi huo wa, wa mahakama kuu nimewasiliana na Daktari Atela Devji, ni katibu mkuu wa chama cha madaktari Kenya. Uh, kitu muhimu sana kupigana na hohuu janga la corona, lakini uh, jinsi abao ambao serikali itaendesha jinsi, uh, watu kupata chanjo ni muhimu zaidi. Ukiangalia wakati huu asilimia tisa wa Kenya wamepata chanjo, kwa hivyo ni karibu asilimia tisini na ini moja ambao wajapata chanjo. Ukiangalia leo tarehe tarehe kumi hadi siku kumi ambao zijazo ambayo ni tarehe ishirini na moja wengi sana wa Kenya karibu asilimia sabini ama themanini ya watu kuwa wamepata chanjo, na iwapo serikali ingeendelea na mpango wao wa kuzuia watu kupata basic services kama kwenda mahabara, kwenda kwenda uh, kazini ama kufanya kazi yoyote bila kupata chanjo, i-inaonekana kuwa watu wengi sana wangepata hiyo wangepata uh, hizo services. Kwa hivyo kama madaktari tulisema mara ya uh, kwanza wakati huu mkakati ulichelewa, na pia tunasema wakati huu ni kuwa serikali inafaa ichukue chanjo ipeleke kila mahali pa kupata service. Ukienda hospitalini ama ukienda maabara, ukienda vilabu, inafaa wakati kabla uingie katika hizo vilabu uulizwe umepata chanjo, na kama ujapata chanjo unafaa upatiwe chanjo ndio ukubaliwe kuingia, sio, ku, sio sio kunyimwa a, sio kunyimwa hizo services, na pia hizo chanjo zimewekwa kila mahali. Ndio maana ni muhimu zaidi sana serikali pia iweke kila mahali kuwe pa chanjo. Ni Daktari Atela Devji akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Kufikia hapa, tunakamilisha undani kwa siku ya leo. Sina la ziada. Ulikuwa nami Patrick Nduimana na wageni, ikiwatakia usiku wa amani na utulivu.