Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Kenya inasema itazuia harakati zozote za upelekaji jeshi au kidiplomasia kupitia eneo lake baada ya kuhamishwa kwa muda kwa wafanyakazi wa kigeni kutoka Ethiopia kwa sababu za usalama, kulingana na gazeti la Daily Nation. Katika taarifa kwa balozi za kigeni na ofisi za mashirika ya kimataifa zilizoko Nairobi, wizara ya mambo ya nje ilisema itaruhusu upitishaji wowote wa wafanyakazi au vifaa kutoka nchi ya tatu kupitia Kenya, lakini kama tu wanakidhi vigezo pamoja na idhini za awali. Maelezo hayo yanayojulikana kama maelezo ya maneno katika misingi ya kidiplomasia, hayataji Ethiopia kwa jina, lakini inasema matukio ya hivi karibuni katika eneo hilo yanaweza kuzilazimisha baadhi ya nchi za kigeni kuhamishia jeshi na wafanyakazi wa kidiplomasia kwenda Kenya na lazima itifaki ifuatwe katika kufanya hivyo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Felix Tshisekedi alisema leo kwamba atahakikisha uwepo wa wanajeshi wa Uganda nchini Kongo utakuwa wa muda maalum. Wanajeshi hao ambao wanapigana sambamba Kongo na jeshi la Kongo wanajitahidi kuwaondoa wanamgambo wa kundi la Kiislamu. Uganda na Kongo zilianzisha operesheni ya pamoja mwezi huu dhidi ya Allied Democratic Forces, ADF, kundi lenye silaha lenye uhusiano na Islamic State lakini wanatoa maelezo machache kuhusu upeo au muda wanaotarajia kuwepo huko. Nitahakikisha kwamba uwepo wa wanajeshi wa Uganda kwenye ardhi yetu ni kwa ajili tu ya operesheni hii, Chisekedi alisema katika hotuba ya hali ya kitaifa ambayo pia ilielezea masuala ya uchumi na Covid 19. Uingiliaji kati wa Uganda umezua hali ya wasiwasi kwa sababu mwenendo wa jeshi lake wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Congo mwaka 1998 hadi mwaka 2003 ambapo Uganda ilishutumiwa kwa kukalia maeneo na kupora rasilimali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, mwenye umri wa miaka 69, alipimwa na kugundulika ana COVID-19 hapo jana Jumapili, ingawa anaonyesha dalili ndogo tu za ugonjwa huo. Ofisi yake ilisema rais alianza kujisikia vibaya baada ya kuondoka kwenye sala ya kumbukumbu ya kitaifa ya kutoa heshima kwa naibu rais wa zamani FW de Klerk mjini Cape Town mapema jana, taarifa hiyo iliongeza. Katika sala ya kumbukumbu, Ramafosa akiwa amevaa barakoa alizungumza kwa heshima kwa kiongozi wa mwisho wa serikali ya wazungu wachache nchini Afrika Kusini ambaye alisaidia kumaliza ubaguzi wa rangi. Rais Ramafosa ambaye amepata chanjo kamili ya COVID-19 amejiweka katika karantini hivi sasa huko Cape Town na amekabidhi majukumu yote kwa naibu rais David Mabuza. Ofisi ya rais iliongeza na waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett amekutana hivi leo na mwanamfalme wa Umoja wa Falme za Kiarabu Mohamed bin Zayed katika makazi yake mjini Abu Dhabi, ikiwa ni ziara ya kihistoria kuwahi kufanywa na waziri mkuu wa Israel nchini UAE. Ni sehemu ya juhudi nzito za kidiplomasia za kieneo zinazofanywa na maafisa wa Israel zinafanyika hivi sasa wakati mazungumzo ya Vienna ya nyuklia na Iran yanaendelea kusuasua. Mwaka jana Israel na UAE walitia saini makubaliano yaliyosimamiwa na utawala wa Trump ili kurejesha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia, moja ya kile kinachojulikana kama Abraham Accord na mataifa ya kiarabu ambayo yanajumuisha Bahrein, Sudan na Moroko. Israel ilitishia kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya Iran kama mashauriano ya kidiplomasia ya kuzuia jamhuri ya kiislamu kuanzisha tena harakati zake za programu ya nyuklia. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji wetu katika kipindi cha undani undani leo, katika sehemu ya kwanza tunaangazia mzozo unaendelea huko Ethiopia, wakati inaonekana kwamba vita kati ya serikali na waziri mkuu Abi Ahmed na waasi wa TPLF havielekei kukoma, huku vita hivyo ambavyo vimedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja vikiwa vimesababisha mzozo mbaya wa kibinadamu. Katika sehemu ya pili tutamulika hali ya kisiasa nchini Libya ambapo hofu imetanda kwamba uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika disemba 24 kuna uwezekano uahirishwe kwa sababu kufikia sasa orodha kamili ya wagombea urais haijatangazwa. Undani leo mko nami Patrick Ndwimana, kaa nami hadi tamati. Kama nilivyodokeza hapo mwanzo, vita nchini Ethiopia vinazidi kupamba moto. Taarifa za vyombo vya habari vikinukuu mashahidi zinasema waasi wa Tigray People Liberation Front TPLF wameuteka tena mji muhimu wa Lalibela mwishoni mwa juma, ikiwa ni mara ya pili waasi hao kuuteka mji huo ambao ulitangazwa kuwa urithi wa Umoja Mataifa. Shirika la habari la Reuters limenukuu wakazi wawili wa, wa mji huo ambao walisema waasi wa TPLF waliuteka mji wa Lalibela jana Jumapili lakini kufikia sasa serikali ya Ethiopia haijasema chochote kuhusu taarifa hizo za kutekwa Lalibela. TPLF walisema katika taarifa iliyonukuliwa na shirika la habari la AFP kwamba walifanya mashambulizi makali dhidi ya wanajeshi wa serikali kwenye mji uitwao Gashena karibu na Lalibela. Wiki mbili zilizopita, serikali ya Abi Ahmed iliudhibiti mji huo na kuwafurusha waasi wa TPLF ambao walikuwa wanaudhibiti tangu mapema mwezi Agosti. Lalibela uliokolewa kutoka mikononi mwa TPLF wiki moja baada ya waziri mkuu Abiy Ahmed kuingia kwenye uwanja wa vita kuongoza mapambano. Baada ya waziri mkuu kutangaza siku za hivi karibuni kwamba ameondoka kwa muda kwenye uwanja wa vita na kwenda kusimamia shughuli za serikali, taarifa zinasema amerudi tena kwenye uwanja wa vita, na serikali imetangaza kwamba wamepata ushindi zaidi dhidi ya TPLF kwa kuiteka miji kadhaa. Ni vigumu kuhakikisha kwamba taarifa hizo ni sahihi kwa sababu wanahabari waruhusiwi kufika eneo la vita na mawasiliano yamefungwa katika sehemu kubwa ya eneo la vita. Mzozo huo ambao umedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja umewaweka zaidi ya watu milioni tisa katika hali ya hatari na kuhitaji msaada wa chakula haswa katika majimbo ya Tigrei, Afar na Mhara. Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba watu milioni tano wanahitaji msaada wa dharura huko Tigrei, laki tano na elfu thelathini huko Afar na milioni tatu na laki saba huko Amhara. Kinachoonekana, pande zinazogombana zimetia mbele kutumia nguvu badala ya kukaa kwenye meza ya mazungumzo. Wito wa jumuiya ya kimataifa wa kuweka silaha chini unaonekana kupuuzwa na pande zote. Ili kutathmini hali hiyo, nimezungumza na Amini Mwidau, mchambuzi huru wa masuala ya siasa na diplomasia, na nimeanza kwa kumuuliza iwapo kwa upande wake anaona kwamba Umoja wa Afrika na jumuiya ya kimataifa wanafanya vya kutosha kutafuta suluhu la mzozo huo wa Ethiopia? Hivi vita tunavyoviona si vita vya kawaida ama vile kimombo tunavyoita conventional war. Hivi ni vita ambavyo vyaonekana ni kama vya kigorila, aa, kwa sababu TPLF walipotishia kuvamia Adis Ababa, Abi Ahmed akaamua ende kwenye kwenye kwenye ni mstari wa mbele wa vita kupigana kujaribu kuwarudisha nyuma. Kwa hiyo waka- serikali kafaulu kupata mji wa Kombocha na ile Desi na baadhi ya sehemu za Mhara, ikiwemo hii Lalibela. Sasa baada ya wiki kama moja hivi, hizi taarifa zinazotoka kwamba wapiganaji wa TPLF wamerudia tena katika Lalibela ni dhihirisho ya kwamba hawa bado wapimana nguvu, hakuna hata mmoja ambaye kwamba ameamua sasa tukae chini ama amejua nguvu za mwenzake ziko mahali gani. Kwa hiyo tukae chini tuamue ni jasuluhisho gani tutakaweza kulifanya la kisiasa. Kwa sasa yaonekana zaidi ni ubabe, kila mmoja ataka kuonesha nguvu zake ziko wapi. Na hakika, wakati Abi Ahmed wakati wa kwanza alipokwenda mstari wa mbele, nilihofia kwamba pengine huenda akatumia nguvu kubwa sana, na bila shaka alitumia pengine, kama vile tulivyokuwa tumesoma drones zile. Kwa hiyo hajatumia kwa kwa, kwa kwa ukamilifu jeshi lake la anga ambalo pengine laweza likaleta maafa makubwa sana. Kwa hiyo bila shaka katika huu wakati tulionao, bado wanapima na nguvu ni kuonesha kwamba ni nani ambaye aliyeko juu ya mwenzake, ili kwamba ikiwa kutatokea suluhisho la kisiasa, basi ile matakwa ama requirements za kila sehemu zitalingana na zile nguvu yule kila mmoja wao anazileta katika meza. Unafikiria ni kwa nini wameamua kutumia nguvu? Ni, ni, ni hili suala ambao unasema kuna uhasama mkali wa ukabila, sababu vita itamaliza kweli uh, tofauti zao uh, au ni lazima wakae chini wa wasuluhishe kupitia njia ya mazungumzo? Vita haviwezi kumaliza tofauti zao, ni lazima suluhisho la la la permanent solution itapatikana wakikaa chini wakipata suluhu ya kisiasa kwa sababu kulingana na historia Ethiopia, ya Ethiopia japokuwa wapiganaji wa TPLF, ukiangalia Tigre area yote hii kuna watu karibuni milioni saba, lakini katika Ethiopia nzima kuna watu milioni mia moja na kumi. Kwa hiyo si kikundi kikubwa hivyo. Kwa hiyo tutakapoona kwamba nguvu zao za za, za, za, za, za, za pimana karibu yakikaribia kwa sawa na, na serikali ya Ethiopia basi kuna mtu mwingine nyuma yao ambayo kwamba hatua usaidizi kwa wao kufika katika ile hali iliyofika. Kwa hiyo suluhisho la la kivita haliwezi kuwa ni suluhisho la la la la swala la la Ethiopia isipokuwa kwamba lazima kupatikane suluhu ya kisiasa. Vipi kuhusu uh, Umoja wa Mataifa, makao makuu uh, Umoja wa Afrika? Kumradi makao makuu ya Umoja wa Afrika yako pale Addis Ababa. Uh, uh, uh, wewe unafikiri kwamba wana, wana, wana wanafanya kabisa kujitolea na kuona kwamba hili ni swala ambalo la dharura na waweze kuongeza nguvu na juhudi ili kuzishawishi pande zinazogombana zikae chini na zizungumze, wanafanya vya kutosha? Nafikiri kuwa kwao wao katika Addis Ababa ni moja ya challenge ama ama changamoto iliyoko katika wao kusuluhisha hili swali, kwa maana kile itakapokuwa Uh, TPLF wataona, uh, African Union kwamba wako katika upande wa, kwamba wanaegemea wanaegemea upande wa Ethiopia. Kwa hiyo, mm -hmm, nafikiri suluhisho la, la, la zuri zaidi la, la, la kufanya kujaribu kutatua ni kutafuta kut, washawishi wa wahusika mbalimbali. Kwa mfano kuna nchi kama Eritrea bila shaka wao ni wahusika kwa sababu rais uh, raisi Esaiwas uh, Afwerk ni rafiki wa Abiy Ahmed kwa hiyo na Isaias ni mtu ambaye alitrainiwa kijeshi kwenye nchi kama vile China. Kwa hiyo nchi kama China ikiletwa, uh, rais Abiy Ahmed ni rafiki mkubwa wa, wa rais Kenyatta wa Kenya. Wakiwekwa China, Kenya, Marekani na eh, Sudan na nchi zingine ambazo za- zahusika na ile na lile kanda ya ya Horn of Africa, basi suluhisho leza likapatikana kwa rais zaidi, kwa sababu hivi sasa yanaotokea ama msukumo unaotokea katika nchi za kimataifa watokea kupitia kwa wa, wa kupitia kwa baadhi ya viongozi. Kwa mfano Marekani haiko directly haihusiki moja kwa moja na haya maswala, pengine kuhusika usi, kwao ni kupitia Kenya na pengine, nchi kama nchi kama China haihusiki moja kwa moja, japokuwa wao wana ufuasi na mtu kama Isaias Afwerik ambaye ametengwa mbali, lakini angelikuwa ni mtu wa karibu wa kumshawishi Abiy Ahmed katika suluhisho la kisia, la kisiasa ikiwa suluhisho kama hilo litatokea katika sehemu ya pale. Na ni vipi kuhusu majirani? Kenya hawawezi kuchangia? Hawa wengine kama vile Jibuti na nini hawawezi kuchangia Misri? Ah, Misri labda kwa sababu wana tayari wana mvutano kuhusu lile bwawa, labda haiwezi kuwa msuluhishi <laughs> ah, Misri itakuwa ni shida, Misri itakuwa ni shida, Kenya itakuwa ni shida na na Sudani itakuwa ni shida, kwa sababu Kenya wako karibu sana. Rais Kenyatta iko karibu sana na Abi Ahmed, lakini vile vile tukikumbuka kwamba huyu Debretsion huyu Gebre Michael ambaye ni kiongozi wa TPLF kwa muda mrefu sana alikuwa katika serikali, kwa hiyo bila shaka naye pia anao anao communication ama uhusiano na viongozi wa kanda ile ya Afrika, lakini kwa hakika kutokana na uhasama uliofika katika wakati wa sasa Uh, TPLF kwa upande wa north ume, ume, umezibwa kule na Eritrea. Kwa upande wa chini kuna Ethiopia, upande wa kushoto kuna Sudan na huko wengine kuna Djibouti. Kwa hiyo lakini bado wanapata silaha. Tujiulize silaha hizo toka mahali gani? Kwa hiyo kama kuna mtu yoyote mwenye kuhusika na kuwapatia silaha ya kuweza kupambana na nchi kama vile Ethiopia, basi lazima awe ni muhusika mkuu katika kutafuta kutafuta nini suluhisho ya, ya masuala kama haya. Kwa hiyo sidhani kwamba nchi za, za kanda ile ile peke yake zaweza zika zikatoa zika suluhisho katika katika changamoto hii ya kivita lakini, silikuwa ni vyema haya, Umoja wa Afrika labda kwa vile wako makao makuu yako Addis Ababa inaweza kuleta shida kidogo. Vipi Umoja wa Mataifa? Sababu wao ndio wanasimamia amani duniani, wao hawawezi kuanzia hivi sasa kutoa shinikizo na kutumia mbinu zote za kidiplomasia na nini kuzishawishi pande hizo ziweke silaha chini na zizungumze. Hasa katika Umoja wa Kimataifa pia kuna kuna Baraza Kuu la Usalama, lile ndo ambalo lenye, lenye msukumo zaidi katika masuala ya, ya kivita kama hivi sasa. Sasa katika wahusika katika Baraza Kuu la, la la Usalama, Kenya ni temporary member saa hii. Wengine wanaohusika ni Marekani, wengine wanaohusika ni China, Russia na na nchi za, za za Ulaya kama vile Uingereza na Ufaransa. Sasa ndio nikaregea pale pale, Marekani ilijaribu kupitia kwa Rais Kenyatta kuleta kuja kutafuta suluhu katika sehemu kama ile. Lakini wakisema kwamba wao hawako katika pande zozote katika hizi mbili zinazopigana, kwa sababu na hakika wanao uhusiano na kila mmoja muhusika pale. Sasa nchi ambazo kwamba tumeziona zimekaa kimya ni katika baadhi ya wanachama wa baraza lile la, la usalama la Umoja Mataifa, kama nchi kama vile China. Ndio nikasema kwamba lile baraza litakapohusishwa, si Marekani kuja peke yake pale Afrika na no kusema tunataka suluhisho fulani, ama si China kuja pale peke yake ikasema tunataka suluhisho fulani, bali ni hawa wenyewe wakae, lakini wakijumuishwa na, na zile serikali katika kanda ile kujaribu kukaa chini na kuamua suluhisho sulu ya kisiasa itakuwa ni aina gani na na hakika watakapoweza kuleta ushawishi wao kwa wahusika wa karibu pale, yaani hawa TPLF pamoja na serikali ya Abiy Ahmed pamoja na wale kina Isaias wa Eritrea, basi suluhisho litapatikana kwa kwa njia nyepesi kulingana na, na maoni yangu. Na, na vipi mfano uh, waziri mkuu mwenyewe uh, sababu uh, ni mtu ambaye alipata tuzo ya amani ya Nobel na Kabla ya kuingia vitani alishirikiana na hawa wa TPLF. Uh, walikuwa wamefanya makubaliano ya kisiasa. Iwapo mfano anaweza akatoa tamko tu la kusema, uh, nina nia ya kuzungumza, lakini kwa masharti labda masharti fulani, hiyo haiwezi kusaidia? Yaweza, ikasaidia sana kwa sababu kwanza Abiy Ahmed kama unavyosema alikuwa ni waziri katika uh, uh, serikali ya Meles Zenawi wakati huyu Gebremichael alikuwa ni, na, ni naibu wa waziri mkuu wakati wa, wa Aile Mariam de Salen. Ni watu ambao kwamba wamefanya kazi pamoja katika serikali, ni watu ambao walipigana pamoja walipotoa ile serikali ya Mengistu wa Aile Mariam, wakati wa vita vya ile Ethiopian Liberation Front. Kwa hiyo na uhasama wao umetokana na, na, na siasa, kwa sababu TPLF japokuwa ni kidogo kwa representation katika nchi lakini walikuwa na nguvu nyingi sana katika serikali, na sababu ya vita kwanza ni Abiy Ahmed kujaribu kuwatenga na kuunda chama kipya ambacho kwamba kimeondoa nguvu za kisiasa kutoka kwa wafuasi wa TPLF. Kwa hiyo, bila shaka tamko lolote la la Abiy Ahmed la kula, hata ikiwa limeambatana li na masharti la kusema kwamba tuweze tukakaa chini na tukaamua tukaamua hivi vita vya uhasama baina ya TPLF na Ethiopia inaweza likaleta uh, um, contribution kubwa sana k mchango, mkubwa. Hmm. Chida, yeah, mchango hmm, mkubwa sana. Ni Amini Mwidau akizungumza nasi kutoka Canada. Baada ya mapumziko mafupi, tunaingia kwenye sehemu ya pili ya undani Sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya undani tukitizama hali ya siasa inayojiri huko Libya. Tume ya uchaguzi nchini humo Jumamosi ilisema kwamba haiwezi kutangaza orodha kamili ya wagombea kwenye uchaguzi wa raisi ambao umepangwa kufanyika tarehe ishirini na nne za mwezi huu wa Disemba hadi baadhi ya maswali ya utaratibu wa kisheria yatakapokuwa yamesahihishwa. Wakati wa Libya wengi na wageni wanaohusika moja kwa moja katika mchakato wa maandalizi ya uchaguzi kuomba hadharani uchaguzi uendelee kama ilivyopangwa wachambuzi wa siasa wanasema itakuwa vigumu kuheshimisha ratiba ya kufanya uchaguzi Disemba 24. Chini ya wiki mbili kabla ya uchaguzi kufanyika, hakuna muda wa kutosha wa kuweza kutangaza orodha kamili ya wagombea 98 waliojiandikisha kugombea urais. Mvutano kuhusu sheria za uchaguzi na wagombea ambao wanatimiza masharti ya kisheria ili waweze kushiriki uchaguzi huo nao unaendelea. Awali tume ya uchaguzi ilitupilia mbali fomu za wagombea 25 ikidai hawatimizi masharti ya kuwania urais na kuwapa muda wiki mbili ili wakate rufaa. Pande hasimu zimetupiana lawama, kila upande ukimshutumu mwingine kwamba unawafanyia vitisho na kuwapa hongo maafisa wanaosimamia uchaguzi. Baadhi ya makundi ya kisiasa yametishia kwamba iwapo uchaguzi utaahirishwa, basi yatajiondoa kwenye mchakato wa kisiasa. Nimeongea na Hamza Zuberi, mchambuzi anayefuatilia siasa za Libya, na kutaka kujua iwapo naye na pia ana hofu ya kuahirishwa uchaguzi huo na choweza kusema ni kwamba ni jambo la kusikitisha sana, na hakuna litolokuwa isipokuwa uchaguzi huu aakhirishwe, kwa sababu kama tunavyofahamu ni hawa watu wawili ndio wanaosumbua, huyu mbabe wa kivita Khalifa uh, Haftar na vile vilevile Seif al-Islam. Sasa ikiwa orodha haijatolewa leo itatolewa lini? Hebu tuchukulie kama chaguzi zetu huko Afrika chini huko jangwa la Sahara, eh? mwaka mzima watu wako katika kampeni wanakwenda mabio. Leo iwe siku kumi na moja ndio kufanywe kufanywe hichi uh, tunachokiita kwamba uh, uh, majina ndo yatoke alafu yaorodheshwe. Hakuna uchaguzi. Jumuiya e, ya kimataifa hawajamaliza kazi. Lazima wakae waangalie, iliwezekane kujulikana lini litafanyika. Si hivyo pale pale, vita vitaendelea. Mi nafikiri kwamba kuna haja sana kwamba twende katika kipindi cha mpito, na kipindi cha mpito hichi hakitoweza kukueko, kama hakutokuweko uh, na kikosi cha kulinda amani ambavyo vitawazuia hawa watu kupigana, na kikosi cha kuenda kulinda amani kibadilishe msimamo, sio wende wakae tu, wakishambuliwa nao washambulie, japo hiyo haimo katika, uh, katika taratibu zilizowekwa za za, za Umoja wa Mataifa. E, ni jambo lenye kusikitisha sana kwambakana kupatikana suluhisho, na suluhisho halitokuwa kwa huu uchaguzi kwa namna unavyotaka kufanya. Je, ni athari zipi zinaweza kutokea ikiwa uchaguzi utaahirishwa? E, athari zizotokea ni nchi itakuwa iko katika njia panda kwa uwazi kabisa na mashaka yataendelea, eh, ah, nivyofikiri mimi. Umoja wa Mataifa siku zote hawaingii isipokuwa kalpokko na machafuko. Nafikiri sasa hivi kuna haja ya kupelekwa kikosi kama kilichopelekwa wakati ule Afrika Kusini kabla ya uchaguzi au Kambodia, vipelekwe kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Ikishapelekwa kikosi kile, halafu watu walikwenda na redio yao, wakawa wanatoa na magazeti, wakawa wanatoa na vipeperushi watu wafahamishwe halafu itengenezwe serikali ya mpito. Kinyume chake, um, kuna matatizo ataendelea pale pale na nchi itazidi kuraruka. Tume ya uchaguzi, Umoja wa Mataifa ambao wamesimamia mchakato wa amani Libya, hata wanasiasa wenyewe wanatakiwa kufanya nini ili uchaguzi ufanyike na kuepuka mzozo mbaya? Swala lako, mimi naona kwamba bado utatuzi Uh, suala hili la, la Libya halijakuwa tayari, na tunaona kwamba kinachofanyika ni kupapasapapasa tu. Mimi nafikiri kwamba Umoja wa Mataifa umefika wakati kuingilia kati, kupeleka kikosi eh, na kuwazuia au wababe waba kina Haftar au wanaopigana katika kila kila kona kila wawazuie wa, wa halafu itengenezwe kipindi cha mpito, baada ya kipindi cha mpito halafu ni taari, mzima, Jay, wana siasa, uchaguzi ufanye. Ikiwa kuchelewa tayari, sasa tushakuwa na muungano mzima kumeshachelewa. Kwa hivyo bora kifanywe kitu kinachokuwa na uhakika. Je, wanasiasa wanaweza kukubaliana uchaguzi uahirishwe, au lazima kwanza suala la orodha ya wagombea litatuliwe? Hawa wanasiasa kukubali ama kutokubali Nimesema kwamba jumuiya ya kimataifa iingilie kati na hasa Umoja wa Mataifa wao wenyewe, mm -hmm, wawalazimishe kwa sababu, bila kuwalazimisha itakuwa ni kuzunguka mbuyo. Walazimishwe, wakilazimishwa naamini kwamba tutafika pale. Hakuna suluhisho, suluhisho ni hivi, kwa mtizamo wangu mimi uh, unajua mimi nimebahatika, nimekaa pale nikisoma pale, eh, unajua wale watu ndani ya Ghadafi walikuwa kama wamejificha uzii hisia zao kama Marshal Tito alivyokuwa na Yugoslavia, eh, lakini walipoondoka, watu walipoondoka, tumeona Yugoslavia goslavia ilipo pasuka vipande vipande, na hii Libya sasa hivi ilivyoraruka. Kwa hivyo mimi nachoweza kukisema kwamba twende na taratibu kama zilizofanywa katika, eh, katika ka, ka, Kambodia wakati ule Kambodia vile vile walikuwa na Hamaruj, watu wale walikuwa uh, washenzi kabisa lakini Umoja wa Mataifa waliweza kusuluhisha na ukafanya uchaguzi wa vyama vingi, na kama ni sita e, na fikiri hilo ndo lilo hitaji. Ni Hamza Zuberi akizungumza nasi kutoka Zanzibar. Na kufikia hapa tunakamilisha kwa undani. Leo sina la ziada, mlikuwa nami Patrick Ndwimana, ninawaagieni nikiwatakia usiku mwema, kwa heri ya kuonana.