lagu qabtay waa waa su'aal wanaagsan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma 74 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mbwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wafanyakazi wawili wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, ICRC, waliotekwa nyara mwezi uliopita huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameachiliwa, shirika hilo la kibinadamu lilisema leo Jumamosi. ICRC ilisema mwishoni mwa mwezi Novemba kuwa raia mmoja wa Kongo na mfanyakazi wa kimataifa walitekwa nyara katika jimbo la Kivu kaskazini mahala ambako darzeni ya wanamgambo wenye silaha wanaendesha harakati zao. Tumefarijika kurejea kwa wenzetu na tunafurahi kwamba wamefanikiwa kurejea kwenye familia zao, Rachel Benhard, mkuu wa ujumbe wa ICRC nchini Kongo, aliliambia shirika la habari la Roita. Tungependa kusisitiza kwamba huu utekaji nyara na mashambulizi mengine yote dhidi ya wafanyakazi wa misaada yanaweza kuhatarisha shughuli zinazofanywa kuzisaidia jamii zilizoathiriwa sana na mzozo. Hakutoa maelezo zaidi kuhusu utekaji nyara au kuachiliwa kwao. Umoja wa Mataifa na mashirika ya kibinadamu yameonya kuhusu ongezeko la mashambulizi dhidi ya wafanyakazi wanaotoa misaada huko mashariki mwa Kongo. Wafanyakazi watatu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi walijeruhiwa siku ya Jumatano huko Kivu Kaskazini wakati gari lao liliposhambuliwa. Ufaransa ilitangaza Ijumaa kuwa hivi karibuni itafungua kwa umma sehemu zilizoainishwa za kumbukumbu kumbu zake za kitaifa kuhusu vita vya uhuru wa Algeria na kutoa mwangaza kutokana na baadhi ya mtazamo mbaya zaidi katika historia ya karne ya ishirini ya Ufaransa. Kati ya mwaka 1954 na mwaka 1962 Ufaransa ilifanya vita dhidi ya vuguvugu vugu la kudai uhuru katika koloni lake la wakati huo. Maelfu ya Waalgeria waliuawa na majeshi ya Ufaransa, pamoja na washirika wao walitumia mateso dhidi ya wapinzani, kulingana na wanahistoria. Tunahitaji kuwa na ujasiri wa kuangalia ukweli wa kihistoria unaotukabili, waziri wa utamaduni wa Ufaransa Hoselin Bachelo Alisema wakati alipotoa tangazo kuhusu kufungua kumbukumbu kumbu hiyo. Mapigano ya Algeria yaliivuruga Ufaransa na kuchochea jaribio la mapinduzi lililoshindwa dhidi ya rais wa wakati huo Charles de Gaulle ili kumzuia kukomesha utawala wa Ufaransa. Takriban miaka sitini baada ya kumalizika mzozo huo, bado ni mada nyeti na inayoleta mgawanyiko nchini Ufaransa. Kuondoa uainishaji wa kumbukumbu kumbu ni hatua muhimu kuelekea uelewa mzuri wa vita kulingana na Benjamin Stora, mwanahistoria mkuu wa kifaransa wa Algeria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa kaskazini magharibi mwa Pakistan walisema leo Jumamosi kwamba wanamgambo walimpiga risasi na kumuua afisa mmoja wa polisi na kumjeruhi vibaya mwingine wakati walipokuwa wakiwasindikiza watu wanaotoa chanjo ya polio. Shambulizi huko Tank, wilaya ndogo katika jimbo la Khyber Pakhtunkhwa, kwenye mpaka wa Afghanistan lilitokea wakati wa safari ya siku tano za kuendesha kwa ajili ya kuwapatia chanjo watoto milioni sita nukta tano dhidi ya virusi vya polio, alisema msemaji wa serikali ya mkoa. Polisi wa eneo hilo pamoja na mashahidi waliwaambia waandishi wa habari kwamba washambuliaji waliokuwa wakiendesha pikipiki walilenga timu ya usalama ya polio, na hakuna mfanyakazi wa afya yeyote aliyejeruhiwa. Rais wa Iran Ibrahim Raisi alisema leo Jumamosi kuwa Teheran ilikuwa makini katika mazungumzo yake ya nyuklia na mataifa yenye nguvu duniani mjini Vienna, shirika rasmi la habari la IRNA liliripoti. Mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya kati ya Marekani na Iran kufufua makubaliano ya nyuklia ya Iran ya mwaka elfu mbili kumi na tano yalianza tena alhamis katika mji mkuu wa Austria. Wanadiplomasia kutoka Ufaransa, Uingereza, Ujerumani, Rasia na China wanasafiri kati ya pande hizo mbili, kwa sababu Teheran inakataa kuwasiliana moja kwa moja na Washington. Chanzo kimoja cha Ulaya kilizungumza kwa sharti la kutotajwa jina kilisema Ijumaa kwamba Iran imekubali kuendelea na mazungumzo kutoka pale walipoishia mwezi Juni. Maafisa wa Iran walikanusha hili Chini ya makubaliano ya awali ambayo rais wa Marekani kwa wakati huo Donald Trump aliachana na mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na nane Iran ilipunguza mpango wake wa nyuklia katika kurejesha aweni kutoka kwa vikwazo vya Marekani, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa. Wapalestina walifanya uchaguzi wa manispaa katika ukingo wa magharibi unaokaliwa na Israel leo Jumamosi katika zoezi la nadra la kidemokrasia na huku kukiwa na hasira kali dhidi ya rais Mahamudu Abbas baada ya kufuta kura zilizopigwa za wabunge wa urais mwanzoni mwa mwaka huu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha LiveTalk, mjadala wa kila Ijumaa, kuanzia saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki. Karibu tena msikilizaji wetu kwenye mjadala wetu wa Live Talk. Kama ulivyosikia hapo awali, mjadala huu utajikita kwenye maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa Tanzania ambayo alifanyika Alhamisi Disemba 9 huko Tanzania. Katika muda wa wiki nzima, wachambuzi, wanasiasa na wananchi wa kawaida waliangazia umoja wa kitaifa, mshikamano na mstakabali wa taifa hilo la Afrika Mashariki katika kuwa na maendeleo ya kiuchumi na kisiasa pamoja na kijamii. Kenya nchi jirani ya Tanzania itasherekea miaka 58 ya uhuru wake Jumapili Disemba 12, siku ambayo inajulikana kama Jamhuri Dei. Kenya na Tanzania zote zilinyakua uhuru kutoka kwa Uingereza. Ni mafanikio gani yalipatikana katika nchi hizo mbili baada ya zaidi ya miongo mitano? Kunako mafanikio, changamoto hazikosi. Ni changamoto zipi zilizopo ili nchi hizo ziweze kutekeleza malengo na ndoto ya mashujaa waliopigania uhuru? Ili kupata maelezo kuhusu maswali hayo, tunao washiriki kwenye mjadala huu kwenye laini ya simu tunaye eh, Dr. Khadija Jilala ni mhadhiri mtafsiri wa lugha ya Kiswahili chuo kikuu huria cha Tanzania. Karibu Dr. Khadija. Asante sana, asante na shukuru vile vile, kutoka huko Tanzania tunaye eh, Sam Ruhuza eh, ni mwanasiasa vilevile mchambuzi wa masuala ya siasa. Karibu bwana Sam Ruhuza. Nashukuru sana bwana. Na kutoka huko Kenya tunaye Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mhadhiri kwenye chuo kikuu, mchambuzi wa masuala ya siasa na kidiplomasia. Karibu Profesa Chacha. Asante sana. Vilevile kwenye laini ya simu tunaye Profesa Fulbert Namwamba, ni mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Salisbury uh, hapa Maryland, Marekani. Uh, profesa uh, Namwamba karibu. Asante sana. Haya basi, eh, nafikiri mmesikia nilivyodokeza hapo eh, Tanzania jana ndipo waliadhimisha miaka sitini ya uhuru eh, Kenya ni Jumapili kumi na mbili. Eh, mada hii ya uhuru ni mada pana eh, kuna mambo mengi sana ya kuzungumzia. Kuna umoja, mshikamano, usalama, utulivu, maendeleo na kadhalika. Eh, nikianza na wewe Profesa Khadija Jilala, Ah, kipi cha kujivunia, kwa muktasari tu, Tanzania baada ya miaka 60. Kwa kweli tuna mambo mengi sana ya kujivunia baada ya miaka 60 ya uhuru, ah, ikiwemo ni amani, utulivu na umoja na mshikamano ambao tulionao na hususani, ah, tukiwa tunaunganishwa na lugha moja tunatambua kwamba uh, Tanzania tuna makabila zaidi ya mia ishirini lakini tumekuwa tukitumia lugha moja ya Kiswahili, lugha ambayo ndio inatuunganisha na kutuweka pamoja na kutufanya tuweze ku, ku, kuwasiliana, kushirikiana, kuhusiana katika masuala ya kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na kijamii. Uh, lakini pia pamoja na hayo, mambo mengi ya kujivunia katika uchumi wetu uh, kama tunavyofahamu uchumi wetu umekua kama nchi, na pamoja na kukua uchumi wetu, lakini pia uh, hali sio kama ilivyokuwa huko nyuma. Sisi ambao tumekuta tayari uhuru umepatikana tunashuhudia mambo mengi makubwa sana katika nchi yetu ikiwemo uh, mapinduzi makubwa ya miundombinu katika uh, shule zetu, katika usafiri. Uh, katika afya, sekta ya afya, lakini pia kikubwa kabisa ambacho nachoweza kusema kama Watanzania tunajivunia ni, ni ule utawala bora wa kuzingatia sheria na katiba. Tumeshuhudia mwaka huu u Tanzania tulipata msiba mzito wa rais wetu. Uh, Dr. John Pombe Magufuli lakini tumeshuhudia namna ambavyo uh, utawala wa kikatiba ulivyozingatiwa na hatimaye ndani ya miaka sitini ya uhuru tukampata uh, rais mwanamke wa kwanza katika Jamhuri yetu ya Muungano wa Tanzania. Uh, na hiyo imeenda kwa sababu Tanzania inazingatia pia uh, swala la kikatiba na pia inazingatia Uh, usawa wa kijinsia kwao, naweza nikasema hayo pia ni mapinduzi makubwa katika kipindi hiki cha miaka sitini ya uhuru. Haya, Sameruhuza, unakubaliana na Profesa Khadija? Ya, nashukuru sana kwa kuwa nami uh, kuna kinadharia ki, ki anaweza akasema anachokizungumza Profesa ni ni ni jenero tu ya kawaida, lakini sasa katika kufiki, katika kufikiria mambo au kujadili mambo ni lazima uangalie pia, eh, mambo ambayo ni hasi na ambayo inachukua kama changamoto vile vile. Kwa mfano eh, ukizungumzia swala la uh, uhuru, uhuru maanake ni nini? Mtu kuwa huru maanake uhuru uhuru sio vitu eh? Uhuru sio kupata barabara, sio kupata sijui nini. Uhuru ni nini? Kwa sababu ukiangalia kuna nchi kama zile za Afrika Kusini mathalan ilikuwa ina miundombinu mingi na mambo mengi sana, maendeleo makubwa sana, uchumi ulikuwa ni mkubwa sana lakini walikuwa hawana uhuru wa watu kufanya maamuzi, watu weusi. Hiyo kwa kwa kuna ubaguzi kwa watu, wakawa adai uhuru ndo na Mandela wakawekwa ndani na mambo mengi yakatokea humo ndani, kwa sababu ule uhuru wa binadamu, ukiangalia sehemu nyingi watu wanapata vitu vingi sana hayo yote hayo ambayo ni materials wanapata sana lakini, wanadai zaidi, kwa sababu uhuru ni uhuru wa mtu kujitambua, uhuru wa mtu kuongea na uhuru wa mtu kufanya maamuzi ambayo yake ni faida kwa taifa. Sasa ukija Tanzania tuna miaka sitini ya uhuru sasa hivi, lakini katika miaka sitini ya uhuru, leo mtu bado hana uhuru wa kuikosoa serikali kwa sababu unapoikosoa serikali una, unaangaliwa kwa macho mawili mawili, kwamba huyu atafika ata, ata, nyumbani kwake au akifika nyumbani kwake ata, ata, atalala na kuamka salama. Kwa hiyo wana, wananchi wanalazimishwa kuongea masuala ambayo ni e, masuala positive kwa ajili kwenye serikali ili tu asipate matatizo ili tu aridhishe watawala ili tu aweze kuishi na yeye eh, -okay. Kama ni mtu wa kutegemea uteuzi apate uteuzi, mambo yake yamnyokee. Kwa hiyo mtu wanafundishwa kama kuishi kinasi ki kinaweza, nkazungumza katika miaka sitini ya uhuru, uhuru wa mtu ni muhimu zaidi kuliko kitu kingine chochote. Sasa leo unakuta katika miaka sitini eh, eh, vyama ambavyo vipo, bahati nzuri tuko katika mfumo wa vyama vingi, tunamshukuru Mungu lakini unakuta wanasiasa ambao wako katika mfuko ya yama vingi ambao wako kwenye upinzani wanapata matatizo makubwa sana. Hawafanyi mikutano lakini wenzao wanafanya mikutano wa chama tawala pewa kesi za ugaidi ambazo ni za ajabu ajabu tu wako ndani bwanasambr husa samani kidogo, tutarejelea tuta masuala hayo hayohacha, tusikie wenze, wenzenu wa huko Kenya wanasema nini? Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, nyie mnasherekea Jamhuri Dei itakuwa Dicemba kumi na mbili. Bila shaka uh, uliona mengi baada ya miaka hamsini na nane. Tuelezee tu kwa muktasari mafanikio ambayo umeyaona ni yapi? Kuna mafanikio mengi, mafanikio kwa mfano, ukizingatia tuanzie upande wa elimu. Wakati wakoloni walikuwa wanatawala nchi ya Kenya na nchi nyingi za Afrika, uh, hawakuwa wamezingatia sana kutoa nafasi nyingi za kuhakikisha kwamba Waafrika wanapata elimu ya sekondari na elimu ya juu ya vyuo vikuu, lakini kwa sasa hivi nafikiri mojawapo ya vitu vya kujivunia kuhusu mambo ambayo yameletwa na uhuru ni kwamba tuna vyuo vingi na tuna wasomi wengi. Sasa tunahitaji kujadili mambo mbalimbali yanayokabiliwa na hawa watu, lakini kwa upande wa elimu tunaweza kusema uhuru uliwezesha uongozi wa kiafrika kupanua Uh, miundo mbinu na kupanua vyuo pamoja na mashule na elimu ikawa inaweza kupatikana mpaka kwa sasa hivi. Kwa mfano katika nchi ya Kenya tunafahamu kwamba elimu ya msingi ni elimu ya bure na ni elimu ya lazima, kwamba kila mtu ni lazima aweze kwenda shule. Lakini zamani kabla ya uhuru kupatikana, wakoloni hawakuwa wanazingatia hilo. Kwa hivyo hayo ni maendeleo, lakini pia miundo mbinu ya mabarabara kwa mfano na majengo mbalimbali ambayo ofisi za kiserikali pamoja na za watu binafsi zinafanya kazi. Kwa ujumla, tunaweza kusema uchumi umekuwa kwa kiasi kikubwa, kwa sababu ya wananchi wenyewe kujisikia kwamba wako huru na wanaweza kushiriki katika shughuli mbalimbali za kilimo pamoja na biashara. Asante Profesa Chacha Nyaigoti. Eh, Profesa Namwamba, uh, japokuwa uko hapa Marekani unafuatilia na wejiri huko Kenya nyumbani, uh, sijui alichosema profesa, unakubaliana naye? Nakubaliana kamili na Profesa Nyaigoti Chacha kuwa, nitasema Kenya halafu nilinganishi na Tanzania. Kenya imeendelea upande wa upanuzi wa elimu, kwa hivyo hiyo hapo ni maendeleo, wingi wa elimu na pia kusawazisha elimu ya wanawake na na wavulana wa, wa na wasichana. Lakini changamoto kubwa, hiyo elimu ya Kenya ilikuja ikaboreshwa, halafu ubora wake umepunguka kulipokuwa na wengi katika shule, imekuwa kwa hiyo elimu ya ambayo ni ya serikali sio bora tena vile ilivyokuwa sababu ni kama serikali imelemewa na kuwa wanafunzi wengi katika shule. Jambo la pili nisema, uchumi, uchumi vile alivyosema ulipanuka, lakini miaka kumi iliyopita au miaka kumi na tano iliyopita huo uchumi umeanza kuzorota. Upande wa kilimo, Kenya tayari imeshapitwa na Tanzania na Uganda. Ukienda Nairobi na Mombasa, chakula kinatoka Uganda na Tanzania. Ni kusema kuwa uchumi wa kilimo ulienda juu halafu ukashuka. Jambo zuri la Kenya upande wa uhuru wa kunena, Kenya ilipata u, ilikuwa na shida juu ya uhuru wa kunena miaka ya sabini, lakini kusema kweli, Afrika nzima, Kenya saa hii ndio ina uhuru wa kunena, na nikilinganisha na, na ndugu zetu Tanzania, hapo Kenya iko mbele upande wa uhuru wa kunena. Haya, tuangalie eh, demokrasia ya vyama. Kenya ina vyama vingi. Hi, hi hapo ni maendeleo ya wingi, lakini tukienda kwa ubora, shida ya maendeleo ya Kenya ya demokrasia ni kuwa hivi vyama vimekuwa vyama vya ukabila, na pia kuna migawanyiko ya siasa, na wakati mwingine tunakuta kwa ma maisha ya watu yana, eh, huwa ni hatari sababu ya siasa nyingi. Haya, tuende tena kwa kwa uchumi, shida changamoto kubwa ya uchumi wa Kenya imekuwa ni ufisadi na hapo nitasema kuwa Kenya inaongoza Afrika Mashariki upande wa ufisadi na uporaji wa mali ya umma. Hapo basi, ndiyo najumulisha kuwa kumekuwa na maendeleo mengi, lakini kumekuwa na changamoto na changamoto hizo nimezionyesha. Uh, nirudi kwake Khadija. Profesa Khadija, uh, umemsikia uh, uh, Samruhuza amegusia zaidi suala la uhuru, uhuru wa kujieleza, akisema uhuru sio vitu Uh, kwa dakika chache tu usi, u, u, utoe msimamo wako kuhusu aliyosema Samrhuz kwamba uhuru sio vitu uh, msimamo wangu ni kwamba hauwezi ukaangalia uhuru kwa jambo moja tu la kujieleza, na hauwezi ukasema kwamba hakuna uhuru endapo uh, hakuna kujieleza wakati mtu ana, wakati nchi tunavyoitazama tuna, tuna, tuna nchi uhuru kwa wa, kwa wananchi ni mkubwa sana. Uhuru wa kuishi, uhuru wa kujitambua, uhuru wa kufanya mambo yako bila kupingwa b, b, bila, kuzu, bila kizuizi chochote kile. Kwa maana hiyo, ninaweza nikasema kwamba hata kama kuna kasoro lakini ni kasoro ambazo zinaweza kurekebishwa, na hata kama kuna changamoto ni changamoto ambazo zinaweza kurekebishwa kama taifa, lakini hatuwezi kubeza uhuru ambao tumeupata kwa miaka sitini. Uh, ni mambo mengi makubwa yaliyopo, ni mambo mengi makubwa yamefanyiwa kazi, na ni mambo mengi makubwa ambayo uh, nchi yetu imepiga hatua kubwa sana. Hatuwezi kusema kwamba, kwamba kwa sababu uh, pengine kuna kundi linaweza likaona kwamba hakuna uhuru wa kujieleza na kuna kundi kubwa linaweza likaona kwamba kuna uhuru wa kujieleza. Sasa nataka nirudi kwake Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. umesifu kwamba kuna mengi ambayo uh, yaliweza kutekelezwa baada ya miaka hii hamsini na nane. Upande wa changamoto ni, ni zipi ambazo umeziona profesa? Ah, kuna changamoto nyingi sana. Changamoto moja ni kwamba katika hali yetu ya kuwa uhuru tulikuwa tunatarajia kwamba ukabila ungekuwa umepigwa vita kiasi cha kutosha kwamba watu hawangekuwa wanajiainisha mawazo yao na fikira na mitazamo kwa makabila yao, lakini jambo hilo bado linasumbua sana katika hii nchi ya Kenya, kwamba mpaka sasa pamoja na kujivunia hiyo miaka hamsini na nane ya uhuru bado watu wangali katika lindi la giza la ukabila, na hili ni jambo ambalo tunahitaji kulishughulikia lakini pia nafikiri ni muhimu sana tuzingatie kwamba maendeleo ambayo tunayataja ya Kenya kuhusu mambo ya siasa yanahitaji pia tusisahau kwamba tunahitaji kuboresha a, demokrasia. Yaani, mikakati ya kidemokrasia inahitaji kuboreshwa, si Kenya pekee, Tanzania pia na kwingineko, kwamba Waafrika wanahitaji kuelewa kwamba wakati ambapo wanapingana katika vidanganyiro vya kutafuta vyeo vya kisiasa, sio ugomvi wa kuuana na ku, na, na kupigana vita, wala chama kimoja kikishashika madaraka sio haki yake kunyanyasa vyama vingine vile ambavyo havina madaraka. Hii ni changamoto kubwa sana ambayo tunaikabiliana nayo katika nchi ya Kenya, na nafikiri sasa hivi imeanza kukabiliwa kwa hali mbaya sana kule Tanzania pia. Naam, nirudi kwake Sam Ruhuza. Uh, uh... Umegusia zaidi swala la uhuru, umezungumzia uhuru wa kujieleza, uhuru wa kisiasa, lakini uh, Tanzania uh, hakika ni nchi ambayo imetulia, kuna usalama, kuna umoja. Uh, Profesa Hadija amezungumzia kuhusu suala la umoja, ambapo japokuwa mna makabila zaidi ya mia moja na ishirini wa Tanzania mko wa moja. Hata rais Samia Suluhu ame, ameligusia hilo. Je, kuwa na usalama na utulivu si, si muhimu zaidi Usalama, utulivu, umoja, hapo hapo, katika hali ya umoja, kama ni masuala ya makabila au nini, hilo kwa kweli Tanzania tumefanya hatua kubwa, naweza nikazungumza hilo, kwamba huwezi ukakuta mtu anakuuliza hivyo, ni kabila gani? Au huyu uh, huyu mtu ni kabila gani? Japo awamu ya tano iliyopita ilitaka kuleta mambo kama hayo, watu wakaanza kuanza kujadili vitu vya ukabila kwamba eh, ukiona teuzi zinavyotoka, watu wakaanza kusema kwamba wananyosha kidole kwamba ah, mbona ukanda huu unapendelewa zaidi au mbona ukanda huu hatuuoni katika ma madaraka kwa hiyo, hiyo kidogo katika awamu ya tano iliyopita ilileta ili ilianza ili kuleta chokochoko choko za namna hiyo, lakini katika hali ya ukabila na umoja wa namna hiyo, kwa kweli Tanzania tumefanya hatua nzuri, hiyo nakubaliana nao 100%. hata katika masuala ya, ya udini nayo vile vile vilevile hatuyape hatu ya, hatu ya thamani hiyo yaani ya, amini hatuyachukulii kwa uzito ambao unaonekana kwao katika hapo, naweza kazungumza kwamba hali natatizo katika hilo mpaka sasa hivi. Msikilizaji karibu, ni Eric, Eric kutoka Kenya. Mimi ni Eric Mutweri nikiwa Kenya, Malindi. Sema hivi, hii serikali ya Kenya imeleta uchumi mbaya kwa sababu ya kuwa na migogoro mikubwa katika serikali yake, kwa sababu haijulikani, kama serikali yenyewe haijulikani kama imeingililiwa na upinzani, upinzani imeingia serikalini, imeiharibu kabisa ama ni ni serikali yenyewe inajiongoza, maanake haieleweki. Chenye ningetaka kumwomba Rais wa Kenya ni kwamba, kama anataka kuwa Kenya hiyo na amani, aache mpira kwa uwanja, ambaye ni kura za ni wananchi, awaachie wajiamulie wenyewe kama watamchagua nani, aache kushindikika. Wananchi wachague Raila Odinga. Eric ya, hakuna maendeleo yoyote umeyaona baada ya miaka hamsini na nane ya uhuru? Tukiangalia ni sawa, kuna maendeleo ambayo tumejengewa barabara. Barabara zile zenyewe zimejengwa ni zile za kuchemsha, yaani barabara inabambuka yenyewe. Serikali ya Kenya imefanya kazi, lakini ile pesa nyingi ni za kukopa. Wakati hauturuhusu na niombe radhi kwa Profesa Nyaigoti na Profesa Namwamba, wakati hauturuhusu lakini ni washukuru nyote kabisa kwa mchango wenu. Ni washukuru pia wasikilizaji wetu ambao wamechangia. Ni mshukuru pia produsa na msimamizi Abdushakur Abud, Patrick Nduimana na wenzangu kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku wa amani na utulivu. Mlikuwa mkisikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk hadi hapa hatuna la ziada. Tuonane wakati mwingine muwe na usiku mwema. Wafanyakazi wawili wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ICRC waliotekwa nyara mwezi uliopita huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameachiliwa. Shirika hilo la kibinadamu limesema leo Jumamosi. Ufaransa ilitangaza Ijumaa kuwa hivi karibuni itafungua kwa umma sehemu zilizoainishwa za kumbukumbu zake za kitaifa kuhusu vita vya uhuru wa Algeria na kutoa mwangaza kutokana na baadhi ya mtazamo mbaya zaidi katika historia ya karne ya ishirini ya Ufaransa. Maafisa kaskazini magharibi mwa Pakistan walisema leo Jumamosi kwamba wanamgambo walimpiga risasi na kumuua afisa mmoja wa polisi na kumjeruhi vibaya mwingine wakati walipokuwa wakiwasindikiza watu wanaotoa chanjo ya polio. Rais wa Iran Ibrahim Raisi alisema leo Jumamosi kuwa Teheran ilikuwa makini katika mazungumzo yake ya nyuklia na mataifa yenye nguvu duniani mjini Vienna, shirika rasmi la habari la IRNA liliripoti. Wapalestina walifanya uchaguzi wa manispaa katika ukingo wa magharibi unaokaliwa na Israel leo Jumamosi, katika zoezi la nadra la kidemokrasia na huku kukiwa na hasira kali dhidi ya rais Mahmud Abbas baada ya kufuta kura zilizopigwa za wabunge wa urais mwanzoni mwa mwaka huu. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.