Hujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya jioni ya jioni yanasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania, eneo uzima la maziwa makuu, na kupitia masafa mafupi yanasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Anayokaribisha leo, jina langu ni Patrick Ndwimana <mulia> Leo ikiwa Ijumaa, kama kawaida, tunakuwa na mjadala wa livetok. Livetok leo tunaangazia maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa Tanzania, sherehe za maadhimisho hayo zikiwa zilifanyika jana Disemba 9. Upande mwingine, Kenya anajiandaa kusherekea miaka 58 ya uhuru wake Jumapili Disemba 12. Katika muda wa saa nzima, tutajadili na washiriki wetu mafanikio na changamoto walizoziona baada ya zaidi ya miongo mitano tangu nchi hizo mbili za Jumuiya ya Afrika Mashariki kujipatia uhuru. Katika taarifa nyingine, mwanasiasa mkongwe nchini Kenya Raila Odinga ametangaza kwa mara ya tano azma yake ya kuwania urais, safari hii akiungwa mkono na aliyekuwa adui yake Rais Uhuru Kenyatta. Lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu, tupate kwanza habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kiongozi mkongwe wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, leo Ijumaa, ametangaza kwa mara ya tano azma yake ya kuwania urais, safari hii akiungwa mkono na aliyekuwa adui yake Rais Uhuru Kenyatta. Wapiga kura katika nchi hiyo yenye uchumi mkubwa zaidi Afrika Mashariki wanatarajiwa kupiga kura Agosti mwakani, lakini jina la Kenyatta halitakuwa kwenye sanduku la kura kutokana na kikomo cha mihula kwenye katiba cha kuhudumu mihula miwili ya miaka mitano kila moja. Mara tatu za mwisho za odinga kuwania nafasi hiyo ni mwaka elfu mbili na saba, mwaka elfu mbili kumi na tatu na mwaka elfu mbili kumi na saba zilikumbwa na mvutano pamoja na ghasia zilizosababishwa na wafuasi wake kwa kuandamana kupinga matokeo au kuipa changamoto mahakama wakisema aliibiwa ushindi mapigano yaliyosababisha vifo yalitokea katika kura za mwaka elfu mbili na saba na mwaka elfu mbili kumi na saba lakini alikutana na kenyatta na kuleta amani mwanzoni mwa mwaka elfu mbili kumi na nane na kumweka kando naibu wa kenyatta william ruto ambaye amekuwa akiongea kuhusu azma yake ya kuwania urais mwakani rais wa marekani Joe Biden anatazamia kufunga mkutano wake wa kilele wa demokrasia wa siku mbili leo Ijumaa, kwa kuangazia umuhimu wa uadilifu wa uchaguzi, kukabiliana na utawala wa kimabavu na kuimarisha vyombo vya habari huru. Katika siku ya kwanza ya mkutano huo hapo jana, Biden alitangaza mipango ya Marekani kutumia hadi dola milioni mia nne ishirini na nne duniani kote kusaidia vyombo vya habari huru kazi ya kupambana na rushwa na mengineyo. Mpango huo ulitangazwa alipokuwa anatoa wito kwa viongozi wa dunia kushirikiana naye kubadili kile alichokiita kuwa ni kushuka kwa kiwango cha kutisha hali ya demokrasia duniani kote. Biden alihoji hapo jana alipokuwa anawahutubia viongozi, ikiwa wataturuhusu kurudi nyuma wa haki na demokrasia bila kuzuiwa au watakuwa pamoja kuwa na malengo na ujasiri wa kuongoza tena maandamano ya maendeleo ya binadamu pamoja na uhuru wa binadamu kusonga mbele. Rais Biden amepangiwa kutoa hotuba ya mwisho kwa viongozi wa mashirika ya kiraia hii leo mchana kwa saa za Washington. Wahamiaji takriban hamsini na watatu waliojazana kwenye lori lililokuwa likisafiri kwa mwendo wa kasi waliuawa jana Alhamis nchini Meksiko baada ya gari hilo kupinduka katika jimbo la kusini la Chiapas, kituo kikuu cha kupita kwa wale wanaojaribu kufika Marekani. Maelfu ya watu hujaribu safari ndefu na ya hatari na mara nyingi wakitafuta maisha huru yasiyo na ghasia na kuondokana na umaskini katika mataifa yao ya asili, huko Amerika Kusini. Haijulikani ni watu wangapi walikuwa wakisafiri katika lori hilo, lakini takriban watu hamsini na wanane walijeruhiwa, watatu wapo mahututi, kulingana na ripoti ya awali kutoka ofisi ya mwendesha mashtaka huko Chiapas inayopakana na Guatemala. Watu wenye silaha wameshambulia msikiti mmoja katika jimbo la Nijar katikati mwa Nigeria na kuua watu tisa, polisi walisema leo Ijumaa huku wakazi wakitoa idadi kubwa ya vifo kuwa ni kumi na sita. Sababu ya shambulizi hilo haikufahamika mara moja, lakini magenge ya wahalifu wanaojulikana katika jimbo hilo kama majambazi yamekuwa yakitoa vitisho kwa jamii huko kaskazini magharibi na majimbo ya kati ya Nigeria kwa miaka kadhaa. Watu waliokuwa na silaha nzito wakiwa na pikipiki walivamia kijiji cha Baare katika wilaya ya Mashegu hapo Jumatano na kufyatua risasi kwenye msikiti wakati waumini walipokuwa wakiswali. Mkuu wa polisi katika eneo hilo Mande Bala Kurias alisema washambuliaji hao waliwaua waumini tisa wa Kiislamu ndani ya msikiti huo na kuwacha wengine wakiwa wamejeruhiwa. Kurias alisema timu ya pamoja ya polisi na wanajeshi wa ulinzi wa raia walitumwa katika eneo hilo huku waliojeruhiwa wakipelekwa hospitali iliyo karibu kwa ajili ya matibabu, afisa polisi alisema. Mkazi Amadu Hamisu alisema wenyeji walikusanya miili kumi na sita kutoka msikiti huo baada ya shambulizi hilo, Hamisu aliliambia shirika la habari la AFP. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC zaidi ya watu elfu thelathini kaskazini mwa kamerun wamekimbilia chad baada ya mapigano ya kikabila mwishoni mwa juma na kusababisha vifo vya watu ishirini na wawili shirika la kuhudumia wakimbizi la umoja wa mataifa unhcr lilisema leo ijumaa ghasia zilizuka katika kijiji cha mpakani cha olumsa siku ya jumapili katika mzozo kati ya wa wafugaji wavuvi na wakulima kuhusu kupungua kwa rasilimali za maji, UNHCR ilisema katika taarifa iliyotolewa kutoka Geneva. Kisha ghasia zikaenea katika vijiji jirani, ambapo kumi kati ya hivyo vimeteketezwa kwa moto. Mapigano hayo yamesababisha maelfu ya watu kuyahama makazi yao ndani ya nchi hiyo na kulazimisha zaidi ya watu elfu thelathini kukimbilia nchi jirani ya Chad. UNHCR ilisema ghasia hizo zinazoendelea huko Logone hadi Chari katika eneo la far North nchini Cameroon, eneo la ardhi ambalo lipo katikati ya Nigeria kwa upande wa magharibi na Chad kwa upande wa mashariki. Takwimu za Umoja wa Mataifa kwa watu wanaotafuta hifadhi pamoja na idadi ya vifo ni kubwa kuliko idadi iliyotolewa Jumatano na vyanzo vingine. Kiongozi mkuu wa upinzani wa Benin alifikishwa mahakamani leo Ijumaa kwa tuhuma za ugaidi, miezi tisa baada ya kukamatwa muda mfupi baada ya kuchaguliwa tena kwa Rais Patrice Talon hapo mwezi April. Rekia Madogu, mmoja wa viongozi wa upinzani waliopigwa marufuku kushiriki katika uchaguzi huo, alikamatwa mwezi Machi akishutumiwa kwa kujaribu kuvuruga masanduku ya kura pamoja na kuvuruga nchi. Kesi yake ilifunguliwa siku chache baada ya mahakama nchini humo kumhukumu kiongozi mwingine wa upinzani Joel Aivo kifungo cha miaka kumi jela. Wakosoaji wanasema mahakama ya uhalifu wa kiuchumi na ugaidi huko Benin imekuwa ikitumiwa na utawala wa Talon kukabiliana na upinzani pamoja na kuisukuma Benin katika utawala wa kimabavu. Madogo anakabiliwa na kifungo cha miaka ishirini jela iwapo atapatikana na hatia ya kufadhili ugaidi na vitendo vya ugaidi miongoni mwa mashtaka mengine. Aliwasili kwenye mahakama ya Porto Novo kutoka kwenye gari la mahabusu, ambapo baadhi ya wafuasi wake walikuwa wakimsubiri, na wengine wakiwa wamevalia fulana nyeupe zenye sura yake na maneno yanayosomeka mwachie huru Rekia Madogo. Mkurugenzi mkuu wa afya wa Afrika Kusini, Nicolas Crisp, alisema leo kwamba nchi yake inajiandaa kutoa dozi ya nyongeza au busta ya chanjo ya Covid 19 ya Pfizer na Johnson n Johnson. Tangazo hilo limetolewa siku moja baada ya nchi hiyo kuripoti ongezeko kubwa kabisa la watu walioambukizwa kwa siku moja kutokana na virusi vya korona. Crisp amesema watu wa kwanza watakaopewa chanjo hizo za nyongeza au booster ni watu wenye umri wa zaidi ya miaka sitini. Aliongeza kusema kwamba chanjo hizo zitatolewa miezi sita baada ya kupata dozi ya pili kwa wale waliopata chanjo ya Pfizer, ambapo kwa Johnson and Johnson inatolewa dozi moja pekee, na awali Johnson and Johnson zilipewa wafanyakazi wa afya pekee na kwamba hivi karibuni zitapatikana kwa kila mmoja. Karibu tena msikilizaji wetu kwenye mjadala wetu wa Live Talk. Kama ulivyosikia hapo awali, mjadala huu utajikita kwenye maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru wa Tanzania ambayo ilifanyika Alhamisi, Disemba 9 huko Tanzania. Katika muda wa wiki nzima, wachambuzi, wanasiasa na wananchi wa kawaida waliangazia umoja wa kitaifa, mshikamano na mstakabali wa taifa hilo la Afrika Mashariki katika kuwa na maendeleo ya kiuchumi na kisiasa pamoja na kijamii. Kenya, nchi jirani ya Tanzania, itasherekea miaka 58 ya uhuru wake Jumapili, Disemba 12, siku ambayo inajulikana kama Jamhuri Day. Kenya na Tanzania zote zilinyakua uhuru kutoka kwa Uingereza. Ni mafanikio gani yalipatikana katika nchi hizo mbili baada ya zaidi ya miongo mitano? Kunako mafanikio, changamoto hazikosi. Ni changamoto zipi zilizopo ili nchi hizo ziweze kutekeleza malengo na ndoto ya mashujaa waliopigania uhuru? Ili kupata maelezo kuhusu maswali hayo, tunao washiriki kwenye mjadala huu. Kwenye laini ya simu tunaye eh, Dr Khadija Jilala, ni mhadhiri mtafsiri wa lugha ya Kiswahili, chuo kikuu huria cha Tanzania. Karibu dkt Khadija. Asante sana. Asante nashukuru. Vile vile, kutoka huko Tanzania tunaye Sam Ruhuza. Uh, ni mwanasiasa vile vile mchambuzi wa masuala ya siasa. Karibu bwana Sam Ruhuza. Nashukuru sana bwana. Na kutoka huko Kenya tunaye Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mhadhiri kwenye chuo kikuu, mchambuzi wa masuala ya siasa na kidiplomasia. Karibu Profesa Chacha asante sana. Vile vile, kwenye laini ya simu tunaye Profesa Fulbert Namwamba, ni mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Salisbury uh, hapa Maryland, Marekani. Uh, Profesa uh, Namwamba, karibu. Asante sana. Haya, uh, basi, uh, nafikiri mmesikia nilivyodokeza hapo, uh, Tanzania jana ndipo waliazimisha miaka sitini ya uhuru, uh, Kenya ni Jumapili kumi na mbili mada hii ya uhuru ni mada pana. Kuna mambo mengi sana ya kuzungumzia. Kuna umoja, mshikamano, usalama, utulivu, maendeleo na kadhalika. Nikianza na wewe Profesa Khadija Jilala, kipi cha kujivunia kwa muktasari tu Tanzania baada ya miaka sitini? Kwa kweli tuna mambo mengi sana ya kujivunia baada ya miaka sitini ya uhuru. Uh, ikiwemo ni amani, utulivu na umoja na mshikamano ambao tulionao na hususani uh, tukiwa tunaunganishwa na lugha moja. Tunatambua kwamba uh, Tanzania tuna makabila zaidi ya mia ishirini lakini tumekuwa tukitumia lugha moja ya Kiswahili, lugha ambayo ndio inatuunganisha na kutuweka pamoja na kutufanya tuweze ku kuwasiliana, kushirikiana, kuhusiana katika masuala ya kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na kijamii. Aa, lakini pia pamoja na hayo mambo mengi ya kujivunia katika uchumi wetu. Aa, kama tunavyofahamu uchumi wetu umekua kama nchi, na pamoja na kukua uchumi wetu lakini pia aa, hali sio kama ilivyokuwa huko nyuma sisi ambao tumekuta tayari uhuru umepatikana tunashuhudia mambo mengi makubwa sana katika nchi yetu, ikiwemo uh, mapinduzi makubwa ya miundombinu katika uh, shule zetu, katika usafiri. Uh, katika afya, sekta ya afya, lakini pia kikubwa kabisa ambacho nachoweza kusema kama Watanzania tunajivunia ni, ni ule utawala bora wa kuzingatia sheria na katiba. Tumeshuhudia mwaka huu u Tanzania, tulipata msiba mzito wa rais wetu Uh, Dr. John Pombe Magufuli, lakini tumeshuhudia namna ambavyo uh, utawala wa kikatiba ulivyozingatiwa, na hatimaye ndani ya miaka sitini ya uhuru tukampata uh, rais mwanamke wa kwanza katika jamhuri yetu ya Muungano wa Tanzania. Uh, na hiyo imeenda kwa sababu Tanzania inazingatia pia uh, swala la kikatiba na pia inazingatia Uh, usawa wa kijinsia. Kwa hiyo naweza nikasema hayo pia ni mapinduzi makubwa katika kipindi hiki cha miaka sitini ya uhuru. Haya, Samruhuza, unakubaliana na Profesa Khadija? ya nashukuru sana kwa kuwa nami uh, kuna ki- kinadharia ki anaweza akasema anachokizungumza Profesa ni ni ni jeno tu ya kawaida, lakini sasa katika kufiki, katika kufikiria mambo au kujadili mambo ni lazima uangalie pia eh, mambo ambayo ni hasi na ambayo nachukua kama changamoto vile vile. Kwa mfano eh, ukizungumzia suala la uh, uhuru, uhuru maanake ni nini? Mtu kuwa huru? uhuru maanake uhuru uhuru sio vitu eh? Uhuru sio kupata barabara, sio kupata sijui nini. Uhuru ni nini? Kwa sababu ukiangalia kuna nchi kama zile za Afrika Kusini mathalan ilikuwa ina miundombinu mingi na mambo mengi sana, maendeleo makubwa sana, uchumi ulikuwa ni mkubwa sana lakini walikuwa hawana uhuru wa watu kufanya maamuzi, watu weusi. Kwa hiyo, kwa, kuna ubaguzi kwa watu, wakawa wadai uhuru ndo waka, na Mandela wakawekwa ndani na mambo mengi yakatokea humo ndani, kwa sababu ule uhuru wa binadamu, ukiangalia sehemu nyingi watu wanapata vitu vingi sana hayo yote hayo ambayo ni materials wanapata sana , lakini wanadai zaidi, kwa sababu uhuru ni uhuru wa mtu kujitambua, uhuru wa mtu kuongea na uhuru wa mtu kufanya maamuzi ambayo yake ni faida kwa taifa. Sasa ukija Tanzania, tuna miaka sitini ya uhuru sasa hivi, lakini katika miaka sitini ya uhuru, leo mtu bado hana uhuru wa kuikosoa serikali kwa sababu unapoikosoa serikali una, unaangaliwa kwa macho mawili mawili, kwamba huyu ata, ata, ata, atafika nyumbani kwake au akifika nyumbani kwake ata, ata, atalala na kuamka salama. Kwa hiyo wana, wananchi wanalazimishwa kuongea masuala ambayo ni e, masuala positive kwa ajili kwenye serikali, ili tu asipate matatizo, ili tu aridhishe watawala ili tu aweze kuishi na yeye eh, okay. Wa, kama ni mtu akutegemea uteuzi apate uteuzi, mambo yake yamnyokee. Kwa hiyo mtu wanafundishwa kama kuishi kinasiki. Naweza nikazungumza katika miaka sitini ya uhuru, uhuru wa mtu ni muhimu zaidi kuliko kitu kingine chochote. Sasa leo unakuta katika miaka sitini eh, eh, vyama ambavyo vipo bahati nzuri tuko katika mfumo wa vyama vingi, tunashukuru Mungu, lakini unakuta wanasiasa ambao wako katika mifuko ya vyama vingi ambao wako kwenye upinzani wanapata matatizo makubwa sana, hawafanyi mikutano, lakini wenzao wanafanya mikutano ya chama tawala, pewa kesi za ugaidi ambazo ni za ajabu ajabu tu, wako ndani. Ukizungumza hiki utapewa kesi hii hapa, wanawekwa ndani. Miaka sitini ya uhuru, binadamu ambaye ana mawazo tofauti na ya kwako weye mtawala hana uhuru huo. Kwa hiyo tunahitaji uhuru ambao unakuwa uhuru wa binadamu, sio uhuru mwingine, sijui uchumi utakuwa e, vitu vitaendelea. Ni kama nilivyosema, hizo sehemu zingine zilikuwa na mambo makubwa sana lakini kuliko sisi, lakini kama huna uhuru huo wa mtu kujieleza. Katiba bora, alizungumzia kuhusu katiba. Sawa, Bwana Samburuhuza samani kidogo, tutarejelea maswala hayo. Uh, acha tusikie wenze, wenzenu wa huko Kenya wanasema nini. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, nyie mnasherekea Jamhuri Day itakuwa Disemba 12, bila shaka uh, uliona mengi baada ya miaka 58. Tuelezee tu kwa muktasari mafanikio ambayo umeyaona ni yapi? Na mafanikio mengi. Mafanikio kwa mfano, ukizingatia, tuanzie upande wa elimu. Wakati wakoloni walikuwa wanatawala nchi ya Kenya na nchi nyingi za Afrika, uh, hawakuwa wamezingatia sana kutoa nafasi nyingi za kuhakikisha kwamba Waafrika wanapata elimu ya sekondari na elimu ya juu ya vyuo vikuu, lakini kwa sasa hivi nafikiri mojawapo ya vitu vya kujivunia kuhusu mambo ambayo yameletwa na uhuru ni kwamba tuna vyuo vingi na tuna wasomi wengi. Sasa tunahitaji kujadili mambo mbalimbali yanayokabiliwa na hawa watu, lakini kwa upande wa elimu tunaweza kusema uhuru uliwezesha uongozi wa kiafrika kupanua uh, miundombinu na kupanua vyuo pamoja na mashule na elimu ikawa inaweza kupatikana mpaka kwa sasa hivi. Kwa mfano katika nchi ya Kenya tunafahamu kwamba elimu ya msingi ni elimu ya bure na ni elimu ya lazima, kwamba kila mtu ni lazima aweze kwenda shule. Lakini zamani kabla ya uhuru kupatikana, wakoloni hawakuwa wanazingatia hilo. Kwa hivyo hayo ni maendeleo, lakini pia miundombinu ya mabarabara kwa mfano na majengo mbalimbali ambayo na ofisi za kiserikali pamoja na za watu binafsi zinafanya kazi. Kwa ujumla, tunaweza kusema uchumi umekuwa kwa kiasi kikubwa, kwa sababu ya wananchi wenyewe kujisikia kwamba wako huru na wanaweza kushiriki katika shughuli mbalimbali za kilimo pamoja na biashara. Asante Profesa Chacha Nyarigoti. Profesa Namwamba, uh, japokuwa uko hapa Marekani, unafuatilia na wejiri huko Kenya nyumbani. Uh, sijui alichosema profesa, unakubaliana uh, naye? Nakubaliana kamili na Profesa Nyarigoti Chacha kuwa, nitasema Kenya halafu nilinganishi na Tanzania. Kenya imeendelea upande wa upanuzi wa elimu kwa hivyo, hiyo hapo ni maendeleo wingi wa elimu, na pia kusawazisha elimu ya wanawake na wavulana, na wasichana wa, wa wa. Lakini changamoto kubwa, hiyo elimu ya Kenya ilikuja ikaboreshwa, halafu ubora wake umepunguka kulipokuwa na wengi katika shule, imekuwa kuwa hiyo elimu ambayo ni ya serikali sio bora tena vile ilivyokuwa, sababu ni kama serikali imelemewa na kuwa wanafunzi wengi katika shule. Jambo la pili nisema uchumi. Uchumi vile alivyosema ulipanuka, lakini miaka kumi iliyopita au miaka kumi na tano iliyopita huo uchumi umeanza kuzorota. Upande wa kilimo Kenya tayari imeshapitwa na Tanzania na Uganda. Ukienda Nairobi na Mombasa, chakula kinatoka Uganda na Tanzania. Ni kusema kuwa uchumi wa kilimo ulienda juu, halafu ukashuka. Jambo zuri la Kenya upande wa uhuru wa kunena, Kenya ilipata u, ilikuwa na shida juu ya uhuru wa kunena miaka ya sabini, lakini kusema kweli, Afrika nzima, Kenya saa hii ndio ina uhuru wa kunena, na nikilinganisha na, na ndugu zetu Tanzania, hapo Kenya iko mbele upande wa uhuru wa kunena. Haya, tuangalie eh, demokrasia ya vyama. Kenya ina vyama vingi, hapo ni maendeleo ya wingi, lakini tukienda kwa ubora, shida ya maendeleo ya Kenya ya demokrasia ni kuwa hivi vyama vimekuwa vyama vya ukabila na pia kuna migawanyiko ya siasa, na wakati mwingine tunakuta kuwa ma maisha watu ya watu yana, eh, huwa ni hatari sababu ya siasa nyingi. Haya, tuende tena kwa kwa uchumi. Shida changamoto kubwa ya uchumi wa Kenya imekuwa ni ufisadi, na hapo nitasema kuwa Kenya inaongoza Afrika Mashariki upande wa ufisadi na uporaji wa mali ya umma. Hapo basi ndiyo najumulisha kuwa kumekuwa na maendeleo mengi, lakini kumekuwa na changamoto na changamoto hizo nimezionyesha. Asante sana Profesa Namwamba. Tumesema kwamba tutawashirikisha pia wasikilizaji. Kuna wasikilizaji ambao wamechangia kwa njia ya simu, tuwasikilize wasikilizaji uh, kutoka Tanzania. Haya, wale ambao wametoa maoni kwenye Facebook Shukrani sana Patrick Nduimana. Basi sasa nasoma ujumbe kutoka kwa Jezi Bahati Lusambo, yeye anapatikana Yunga, Mbeya, Tanzania. Ameandika, maendeleo makubwa yaliyopatikana katika sasa tulipo ni makubwa sana. Unapozungumzia mafanikio ya uhuru, lazima uangalie ulipotoka na ulipo hivi sasa, ila uhuru wa maoni ndiyo imekuwa kilio kikubwa sana. Matumizi ya uhuru usiokuwa na mipaka kwa viongozi na wananchi umekuwa ni tatizo kubwa sana. David Sechenga yeye anapatikana Wagumtu na Dumo, Muheza, Tanga, Tanzania ameandika katika miaka sitini ya uhuru wa Tanzania, mafanikio yapo na changamoto pia zipo, kwani nchi ilipo sasa ni tofauti na miaka hiyo ilipopata uhuru, kwani hata wataalam walikuwa ni wa kuhesabu na wasomi pia walikuwa ni wa kuhesabu tofauti na hivi sasa, wasomi wapo tele na wataalamu wapo, na katika mafanikio hakukosekani changamoto na changamoto pia zipo kama kukosa dawa hospitalini, wataalam kwenda kuajiriwa nje ya nchi kwa masilahi yao, huku wakiwa wamesomeshwa na serikali na kadhalika. Ahadi Fazili Kidele, yeye anasema, anapatikana huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, eneo la Manyema, ameandika. Kwa kweli, yeye hapo alipo nchini DRC, anasema Watanzania nawapongeza kwa kusherekea uhuru wao wa miaka sitini. Hilo ni jambo la maana sana katika nchi zote duniani, anawatakia kila la heri. Bernard Samike yeye yeah, anapatikana Geita, Tanzania, ameandika mafanikio ya uhuru wa taifa lake lenye amani ni ya kutosha. Uchumi umepanda sana, tofauti na miaka sitini iliyopita. Changamoto ni kidogo tu, ni kufanyia marekebisho kwanza tunahitaji katiba mpya kutokana na mabadiliko ya nchi. ni ujumbe wa Benard Samike. Asante Mkamiti kwa kutusomea uh, maoni ya baadhi ya wasikilizaji kwenye Facebook uh, uh, nirudi kwake Khadija. Profesa Khadija, umemsikia uh, uh, uh, Samruhuza amegusia zaidi suala la uhuru, uhuru wa kujieleza, akisema uhuru sio vitu uh, kwa dakika chache tu uh, utoe msimamo wako kuhusu aliyosema Samruhuza kwamba uhuru sio vitu uh, msimamo wangu ni kwamba hauwezi ukaangalia uhuru kwa jambo moja tu la kujieleza na hauwezi ukasema kwamba hakuna uhuru endapo uh, hakuna kujieleza wakati mtu ana, wakati inchi tunavyoitazama tuna, tuna inchi uhuru kwa wa, kwa wananchi ni mkubwa sana. Uhuru wa kuishi, uhuru wa kujitambua, uhuru wa kufanya mambo yako bila kupingwa b, b, bila, kuzu, bila kizuizi chochote kile. Kwa maana hiyo ninaweza nikasema kwamba hata kama kuna kasoro lakini ni kasoro ambazo zinaweza kurekebishwa, na hata kama kuna changamoto ni changamoto ambazo zinaweza kurekebishwa kama taifa, lakini hatuwezi kubeza uhuru ambao tumeupata kwa miaka sitini. Uh, ni mambo mengi makubwa yaliyopo, ni mambo mengi makubwa yamefanyiwa kazi na ni mambo mengi makubwa ambayo uh, nchi yetu imepiga hatua kubwa sana. Hatuwezi kusema kwamba, kwamba kwa sababu uh, pengine kuna kundi linaweza likaona kwamba hakuna uhuru wa kujieleza, na kuna kundi kubwa linaweza likaona kwamba kuna uhuru wa kujieleza. Kwa hiyo kwangu mimi naona kwamba uhuru wa kujieleza upo, inategemea unajieleza nini na kwa wakati gani na kwa namna gani. Samruhuza, uh, sekonda thelathini, unajibu nini? Ah, nashukuru, ha, kama nilivyosema kwamba uhuru wa kujieleza, uhuru wa kuamua, uhuru wa kujisikia huru huo ndio uhuru ambao mwanadamu anaohitaji, ama mengine ni materials tu. Haya ni kwamba binadamu anachohitaji ni wakati uhuru unapatikana wa Tanzania mwalimu Nyerere alitupa vigezo vya uhuru uhuru, na al, al, alieleza kwa nini tunaenda kuwa uhuru. Hata tuangalie, je, hivyo tumevifikia katika katika azma, lakini tusiangalie yale, yale, yale, yale, yale mafanikio ya, ya, ya, ya, ni kushukuru ya, ya, ya, ya, Sam, basi msalie kwenye laini ya simu. Uh, tunafunga sehemu ya kwanza live talk, punde tunaingia kwenye sehemu ya pili. Wasikilizaji wetu na washiriki, tutakuwa kwenye Facebook voaswahili.com. Punde tunaingia kwenye sehemu ya pili ya live talk Naam, tunaingia kwenye sehemu ya pili ya live talk. Uh, live talk leo kama nilivyosema, tunaangazia kuhusu maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru huko Tanzania ambayo ilifanyika jana, na Kenya wanajiandaa kusherekea miaka hamsini na nane ya uhuru wao, itakuwa ni jumapili tarehe 12 Desemba. Uh, wasikilizaji na washiriki wamezungumza mengi kuhusu mafanikio na changamoto. Sasa nataka nirudi kwake Profesa Chacha Nyaigoti Chacha umesifu kwamba kuna mengi ambayo uh, yaliweza kutekelezwa baada ya miaka hii hamsini na nane. Upande wa changamoto ni, ni zipi ambazo umeziona, Profesa? Halo, halo. Naam, Profesa Nyaigoti, unanisikia? Rudia, sijakusikia vizuri. Nilikuwa nasema uh, ulipozungumza hapo mwanzo ulisema kwamba kuna mambo mengi sana, kuna mafanikio mengi ambayo yalipatikana, japokuwa uliyazungumza kwa kwa muktasari tu. Je, hakuna changamoto ambazo umeziona ambazo bado zipo mpaka sasa? Ha, kuna changamoto nyingi sana. Changamoto moja ni kwamba katika hali yetu ya kuwa huru tulikuwa tunatarajia kwamba ukabila ungekuwa umepigwa vita kiasi cha kutosha kwamba watu hawangekuwa wanajiainisha mawazo yao na fikira na mitazamo kwa makabila yao, lakini jambo hilo bado linasumbua sana katika hii nchi ya Kenya, kwamba mpaka sasa pamoja na kujivunia hiyo miaka hamsini na nane ya uhuru bado watu wangali katika lindi la giza la ukabila, na hili ni jambo ambalo tunahitaji kulishughulikia. Lakini pia nafikiri ni muhimu sana tuzingatie kwamba maendeleo ambayo tunayataja ya Kenya kuhusu mambo ya siasa yanahitaji pia tusahau kwamba tunahitaji kuboresha uh, demokrasia, yaani mikakati ya kidemokrasia inahitaji kuboreshwa, si Kenya pekee, Tanzania pia na kwingineko, kwamba Waafrika wanahitaji kuelewa kwamba wakati ambapo wanapingana katika uh, vinyanganyiro vya kutafuta vyeo vya kisiasa sio ugomvi wa kuuana na ku, na, na kupigana vita, wala chama kimoja kikishashika madaraka sio haki yake kunyanyasa vyama vingine vile ambavyo havina madaraka. Hii ni changamoto kubwa sana ambayo tunaikabiliana nayo katika nchi ya Kenya, na nafikiri sasa hivi imeanza kukabiliwa kwa hali mbaya sana kule Tanzania pia. Naam, nirudi kwake uh, Samruhuza uh... Umegusia zaidi swala la uhuru, umezungumzia uhuru wa kujieleza, uhuru wa kisiasa, lakini uh, tanzania uh, hakika ni nchi ambayo imetulia, kuna usalama, kuna umoja. Uh, profesa Hadija amezungumzia kuhusu swala la umoja, ambapo japokuwa mna makabila zaidi ya mia moja na ishirini wa Tanzania mko wa moja. Uh, hata rais Samia suluhu ame, ameligusia hilo. Je, huwa na usalama na utulivu, si, si muhimu zaidi? Nashukuru. Usalama, utulivu, umoja, hapo hapo katika hali ya umoja, kama ni masuala ya makabila au nini, hilo kwa kweli Tanzania tumefanya hatua kubwa, naweza angazungumza hilo kwamba huwezi ukakuta mtu anakuuliza hivyo ni kabila gani, mm, au huyu ana <coughs> huyu mtu ni kabila gani, japo awamu ya, ya tano iliyopita ilitaka kuleta mambo kama hayo, watu wakaanza kuanza kujadili vitu vya ukabila kwamba eh, ukiona teuzi zinavyotoka, watu wakaanza kusema kwamba wananyosha kidole kwamba ah, mbona ukanda huu unapendelewa zaidi au mbona ukanda huu hatuuoni katika ma madaraka kwa hiyo hiyo kidogo katika awamu ya tano iliyopita ilileta ilianza ili kuleta kochoko za namna hiyo lakini katika hali ya ukabila na umoja namna hiyo kwa kweli Tanzania tumefanya hatua nzuri hiyo nakubaliana nao 100% hata katika masuala ya, ya udini nayo vile vile hatu ya hatuyapi hatu ya thamani hiyo yani ya, amini hatuyachukulii kwa uzito ambao unaonekana kwa hiyo katika hapo naweza kazungumza kwamba halina tatizo katika hilo mpaka sasa hivi, japo hiyo. Eh, tatizo linapokuja kubwa zaidi ni swala la utulivu. Sasa utulivu ni hali ya mtu binafsi, hali ya yani culture utamaduni wao wa, wa, wa jamii. Ni kwamba jamii ya wa Tanzania ni watu ambao ndio watu wa wapo, pole tuseme, naweza nikazungumza, sio watu ambao eh, ni yani, unaweza ukamchapa kibao akakubali tu kuchapwa kibao, hana, hana hana shida na, na, na, na, na kibao utakachapa, na hata hata kurudishia saa nyingine, wala atabaki tu kulia mwenyewe kwa sababu kila mtu anaishi katika maisha yake mwenyewe hakuna ile maisha ya kwamba umemchepa kibao alafu mwingine akiona anaweza akatetea, yaani -anaweza akagombana au akakaripia. Kwa hiyo yale ndio amefanya huo utulivu. Kwa hiyo kuna ule upole ambao ni upole wa, wa woga kwamba kwamba kwamba ukimwoga usiende kukule usi, usi, hata katika kuongea au katika makuzi unasikia kwamba we, ili kwani linakuhusu bwana, we kama unakula chakula chako we, kula tu, lakini kumbuka unapokula kesho. Unaweza uh, ukapata tatizo lile lile, unapata mwingine. Kwao utulivu wetu sisi ni wa aina hiyo ambayo unaweza nikazungumza, ambayo si, si, siwiti sana kama ni utulivu uh, bali inaita labda ni uoga wa, wa, wa, wa, wa aina fulani kwamba mtu anashindwa kutetea nafsi yake au kutetea uh, mtu mwingine anaponyasika. Kwa mfano leo unakuta eh, vyama vya upinzani mathalan, nachukulia mfano, viongozi na nani wanazuiliwa kufanya mikutano, wakati sheria inakubali kufanya mikutano. Wanazuiliwa kukaa katika vikao vyao vya ndani, wa, wanashindwa kukaa vikao. Polisi kila mara nawatolea ma, maelezo kwamba hamna kufanya hiki, hakuna kufanya hiki. Lakini ukiangalia chama ambacho kiko madarakani, sijui kinafanya mikutano, kina, kina, kiko, kiko huru, yani ni kama vile ha, hakuna vyama vya upinzani, naweza nikazungumza, kwa sababu kasabau wameminywa sana. Sasa watu ambao ni makini katika utulivu wangeweza kukaripia hilo jambo kwamba jamani, hivi mnavyomfanyia huyu sio jambo jema, lakini watu wamekaa kimya, wamekaa kimya, wanaona ah, mimi aliniusu bwana, mimi limadi, mimi nakula mkate wangu au mimi nafanya shughuli zangu, hayo ah, mimi hayanihusu hayo, lakini anasahau kwamba hawa wakishindwa kum, kumbana huyo ambaye wanambana leo, watakuja kumbana yeye ambaye ana, anasema leo kwamba hana, hana, hana hiyo hana, hana, hana haguswi. Hasa katika huo utulivu wa namna hiyo, huwezi ukaita kama ni utulivu ambao ni utulivu ambao umeandaliwa kwa utulivu, bali ni watu wakija kuamua baadaye. Unajua, mbwa koko ukimfukuza akifika sehemu akaona hana sehemu ya kupita, sio mbwa koko tena, yule ni simba. Kwa hiyo unapoendelea kumbana huyu sio, akifika akaona kama mwisho wangu ni hapa, hakuna sehemu ya kupita, akigeuka, inakuwa ni hatari zaidi na inakuwa ni balaa zaidi. Kwa hiyo tunachotaka tuna kukifanya ni kwamba katika hii kipindi cha uhuru katika hii miaka sitini ya uhuru tutathmini hayo kwamba kuna tatizo gani? Kuna changamoto gani ambazo zipo, ambazo zisitupeleke sisi kutuingiza katika matatizo, zitupeleke sisi katika neema, zitupeleke sisi katika upendo, katika ku-kuheshimiana, na katika haki ya ya watu ku, ku, kuona kwamba cha huyu mwenzangu ni sawa. Tatizo kubwa lililopo hapa ambalo linachangia lina zaidi, naweza lina nikazungumza, ni tatizo la katiba. Katiba ya nchi hii a, amepewa mamlaka mtu mmoja Yaani, huyo mtu ana mamlaka ya kimungu naweza nikazungumza, yeye yeye. Asubuhi ukiamka, msikilize yeye, atakachokizungumza ukakiunga mkono wewe, uko salama. Kwa hiyo ni ma maamuzi ambayo ni magumu ambapo unaweza ukapata rais ambaye eh, kama awamu iliyopita tuseme, awamu ya tano ambaye, ambaye ana, ana, ana, anachoamua yeye ndo anataka kiwe sasa. uki- okay, ukishakwenda okay. Katika hali ya namna hiyo kwamba mtu mmoja anabeba fikra za, wa, za wananchi wote ni ni hatari kubwa sana, na uhuru ule unakuwa haupo kwa sababu ninyi wote mnakaa sasa kumsikiliza yeye. Sasa so, kama hicho katika katiba inaweza kusaidia sana kuleta umoja, katiba inaweza kusaidia sana kuleta amani, na katiba inaweza kusaidia sana kujenga kizazi kijacho kwa <laughs> uh, uh, uh, uh, sababu tusijenge kizazi cha wanafiki, tujenge kizazi cha watu kujielewa na kupambanua mambo. Sam Ruhuza, ngoja nimsikilize, tumsikilize Profesa Hadija. sababu nayozungumza wewe ni kama vile, uh, sijui Profesa Hadija anayosema, uh, uh, Sam ni, ni, ni mambo yapo ya, au uh, ameweka chumvi zaidi Asante. Mimi kwa kweli uh, ninachosisitiza zaidi ni kwamba siwezi kusema kwamba haya mambo yapo ama haya mambo hayapo, kwa sababu kwanza kuna baadhi ya mambo ambayo anasema, uh, sina ushahidi nayo kwa hiyo siwezi kusema kwamba hayo mambo yapo, lakini mimi ninachokitazama katika nchi yangu nafahamu kabisa kwamba nchi yangu ina utulivu, nchi yangu ina amani, nchi yangu ina umoja, nchi yangu ina mshikamano. Ninachotazama nafahamu kabisa kwamba, uh, viongozi wetu wote kuanzia awamu ya kwanza mpaka awamu ya sita ni viongozi ambao wamefanya kazi kubwa sana kuijenga nchi hii na wamefanya kazi kubwa sana kuleta maendeleo ya nchi yetu uh, katika kila nyanja. Tukizungumzia kuhusu uh, utulivu, uh, tuna mtazama nani ambaye hana utulivu? Kwa mfano tunatazama je, uh, tusitazame kada fulani kwamba ni kada fulani haina utulivu, wakati je, tuna Watanzania, tuko wengi, kuna Watanzania walioko kijijini. Unaweza kuniambia kwamba Mtanzania aliyeko kijijini, ambao ndio umma mkubwa wa Tanzania, hawezi kufanya shughuli zake? Hawezi kufanya shughuli zake za kilimo, shughuli zake za uvuvi, shughuli zake za biashara, shughuli zake zozote zile, hawezi kuishi kwa pamoja na kushirikiana na kutangamana kama Watanzania? Kama hilo halipo basi hakuna amani. Lakini mimi ninachojua kwamba, uh, watanzania wako na amani, watanzania wako na utulivu, na hiki ndio kitu kikubwa cha pekee sana ambacho tumejengewa msingi imara na thabiti na viongozi wetu tangu tangu awamu ya kwanza mpaka awamu hii ya sita ambapo rais wetu anaendelea kuhubiri amani, utulivu na mshikamano. Kwa hiyo tunaposema kwamba hakuna amani, tuangalie hiyo amani haipo ha haipo wapi? Kwa mfano, tungeshuhudia basi watu wakiuawa waki, ovyo barabarani, mtu akashindwa kwenda kazini, mtu akashindwa kufanya kazi zake, hapo tungesema hakuna amani, hapo tungesema hakuna utulivu. Lakini nchi iko na utulivu, kwa sababu kila mmoja, bila kujali dini yake, bila kujali kabila lake, anaishi na na, na mtu mwingine, wanashirikiana, wanajenga nchi kwa pamoja. Kwa hiyo kwa upande huo, siwezi kuzunga kuzungumza siwezi kusema hata siku moja kwamba nchi yangu haina amani wala utulivu. Lakini so, nikizungumzia swala la katiba. Uh, samahani kidogo Profesa, samahani kidogo, tuna msikilizaji kwenye line ya simu uh, nimewaambia kuna msikilizaji msikilizaji. Uh, karibu. Ni Eric, Eric kutoka Kenya. Mimi ni Eric Mutweni nikiwa Kenya, Malindi, nasema hivi hii serikali ya Kenya imeleta uchumi mbaya kwa sababu ya kuwa na migogoro mikubwa katika serikali yake, kwa sababu haijulikani kama serikali yenyewe haijulikani kama, kama, kama imeingililiwa ime na upinzani, upinzani imeingia serikalini imeiharibu kabisa ama ni serikali yenyewe inajiongoza. Maanake haieleweshi kenye. Ningetaka kumwomba Rais wa Kenya ni kwamba kama anataka kuwa Kenya hiyo na amani aache mpira kwa uwanja ambaye ni kura za ni wana, wananchi awaachie waangiamulie wenyewe kama watamchagua nani, ache kushindikika ku, wananchi wachague raila odinga. eric ya, hakuna maendeleo yoyote umeyaona baada ya miaka miaka hamsini na nane ya uhuru. Tukiangalia ni sawa, kuna maendeleo ambayo tumejengewa, barabara barabara, zile zenyewe zimejengwa ni zile za kuchemsha, yaani ba, barabara inabambuka. Yenyewe serikali ya Kenya imefanya kazi, lakini ile pesa nyingi ni za kukopa. Sahizi sahizi tumeachiwa ndeni kubwa serikali okay, inaacha ndeni kubwa hati hiyo, zile pesa ambazo zilikuwa zimezalishwa kwa uchumi kama zimeenda wapi? Asante sana Eric Seramalo kutoka huko Kenya. Bila shaka Profesa namwamba na, na Nyaigoti mtakuwa na ya kusema kuhusu aliyosema huyo Mkenya um, kutoka huko Malindi, lakini nirudi kwake uh, Profesa Hadija ulikuwa ukizungumza kuhusu swala la katiba uh, uh, kwa, kwa machache tu, mm-hmm, ndio, kuhusu suala la katiba kama alivyozungumzia, sidhani kama Tanzania tumeishi bila katiba kwa miaka sitini Tumeishi tukiwa na katiba ambayo inatuongoza na katiba hiyo hiyo ndio iliyotufikisha hapa, na katiba hiyo hiyo ndio iliyotujengea misingi ya amani, utulivu. Katiba hiyo hiyo ndio iliyotufikisha na kukuza uchumi wetu. Kwa hiyo, sawa, yawezekana kuna uhitaji wa katiba, kama upo ni swala ambalo uh, linaweza kufikiriwa ama kujadiliwa, lakini je, yes. Hatuwezi kubeza katiba iliyopo kwa sasa na ambayo ndiyo iliyotufikisha hapa. Tumefika hapa kwa sababu tulikuwa tumeweka katiba, tumeweka misingi katika katiba, tumeweka uh, utaratibu katika katiba yetu. Ninaweza pia kuzungumzia swala lingine ambalo mzungumzaji amelizungumzia kuhusiana kwamba, uh, Tanzania tulikuwa tuna, tuna mahusiano lakini awamu ya tano imesababisha kulikuwa kuna masuala kwamba kuna ukabila na nini mimi uh, kwa upande wangu sidhani kama ni sahihi ama sidhani kama hilo jambo ni la kweli, kwa sababu unapozungumza jambo uwe na ushahidi ambao unaweza ukasema kwamba kweli huu ndio ushahidi kwamba, uh, awamu hii iliegemea ili katika ukanda fulani ama katika kabila fulani, na ushahidi huo unauangalia katika safu zima ya uongozi na ndipo useme kwamba awamu hii ilikuwa imeegemea ime katika swala hili. Mimi nadhani ni, ni accusation ambayo Uh, inahitaji mtu uwe na ushahidi wa ukweli ambao unaweza ukausimamia na kuutetea pale unapouzungumzia. Lakini kwa upande wangu mimi naweza nikasema kwamba nchi yetu haina ukabila, nchi yetu haina udini, nchi yetu ni kisiwa cha amani. Asante sana Profesa Namwamba, ulimsikia uh, msikilizaji kutoka huko Malindi. Eh, amegusia swala la uh, rais anasema wa, wananchi ndio wataamua uwanjani. uh, Kenya anaelekea kwenye uchaguzi. Amesema rais si, asimlazimishe Raila Odinga. Odinga tayari katangaza azma yake ya kugombea mwaka ujao. Amezungumzia pia suala muhimu sana kuhusu, anasema maendeleo yapo, lakini anasema uchumi wanasema upo, lakini pesa nyingi sana ni mikopo. Sijui hapo Unasema nini kuhusu maoni ya msikilizaji huyu, kwamba Kenya imechukua mikopo mingi sana? Ndimana ndugu yangu ulinisahau kabisa, sababu umeegemea Tanzania, turudi upande wa Kenya. Eh, ulinisahau sababu, nilisema tu vigezo na vipengele, nilikuwa sijakusahau ya kutathmini kabisa, nilichosema kidogo Kenya nilijibu nikasema kuwa Kenya ilipata demokrasia ya kisiasa, lakini ilikuja na kitu kinaitwa ukabila mwingi. Haya, sasa maendeleo yapo Kenya na Kenya kweli ina uhuru wa kunena, lakini katika uhuru wa kunena, Kenya inafikia mahali ambako wanasiasa hawana makubaliano. Kenya, siasa ya Kenya ni kuwa asiyekubali kushindwa. Kenya bado ni mshindani na hapo ni shida kubwa. Kuwa Tanzania wanasema wana utulivu, Kenya hatuwezi kusema tuna utulivu kama ulio Tanzania, lakini ukiuliza Mkenya yoyote atakuambia afadhali kutokuwa na huo utulivu na ni afadhali kuwa na kile wanachoita Kenya demokrasia ya mawe kuliko kuzibwa mdomo. Uhuru wa kunena upo Kenya. Tanzania, mimi nitakubaliana na yule profesa mwenzangu kuwa Tanzania hakuna uhuru wa kunena wa kutosha, lakini uhuru wa Kenya wa kunena ni hatari kwa Kenya. Haya, kwa hivyo uh, Rais Uhuru Kenyatta akis, kama ananena achaguliwe Raila. Uhuru Kenyatta ni mwananchi wa Kenya ambaye anaenda kustaafu ni, ni rais anayeenda kustaafu. Kwa hiyo yeye naye anaweza kusema anachosema. Kile Wakenya wanatarajia ni kuwa kura itakapopigwa na uchaguzi kufanywa, kutakuwa na haki katika kuhesabu hizo kura. Shida ya mkenya ni moja. Mkenya huwa na upinzani, ukihesabu kura, kuna yule mkenya atasema hukuhesabu vizuri, na kuna yule mkenya atasema nyinyi mmeshindwa, mmekataa kukubali. Hilo ni uh, hicho ni kizungumkuti kimoja Kenya ambacho ni kigumu Uh, kuangalia udadisi huko mkubwa, na katika kusema uhuru wa Kenya tulisahau kunena, mimi na Nyaigoti Chacha, kuwa Kenya imekuwa na kitu ati ugatuzi, na ugatuzi umekuwa kitu kizuri, ingawa katika ugatuzi fedha nyingi inaenda kwenye mishahara na fedha kidogo kwenye maendeleo. Kwa hivyo uhuru bila maendeleo ya kutosha, maendeleo yamekuwepo lakini ugatuzi umechukua pesa na zika, hizo fedha zikaenda kwa mishahara. Kwa hivyo Kenya kuna uhuru wa kunena na shida ya uhuru wa kunena ni kuwa uchaguzi utakapokuja, wengi wetu tunaogopa kuwa uh, yale mapigano na fujo yaliyokuwa mwaka wa elfu mbili na saba tunaogopa kuwa Agosti mwaka kesho ikiingia, kuna wale watakubali na kuna wale hawatakubali. Mimi siwezi wakati huu kusema kubashiri kuwa watakaokubali ni watu wa William Ruto au watakaokubali ni watu wa Raila. Siwezi pia wakati huu kunena kuwa watakaosema hawajali watakuwa watu wa William Ruto au watu wa Raila, sababu hakuna Mkenya yeyote kwa kusema kweli ajuae ni nani atashinda, na hakuna kielekezo kuwa hata kama serikali ya Uhuru wa Kenya, eh, Kenyatta ikisema kuwa ni Raila Odinga, hatuna njia ya kujua kama ni Raila Odinga ndiye atashinda, sababu sisi tunategemea demokrasia na hiyo demokrasia, na watakaopiga kura ndio watakaoamua. E, na mwisho, upande wa changamoto mm -hmm. Kuna kitu kinaitwa economic independence, ndiyo kabisa sababu Fadania wanasema wanasema uhuru uhuru wa kisiasa haufai mm -hmm. bila kuwa na uhuru wa kiuchumi. Hebu nieleze gile na, na bado nchi zetu zinaendelea kutegemea misaada kutoka nchi za magharibi. si misaada Kenya shida yake si misaada. Misaada Kenya ilipata miaka ya sabini na ikawa na uchumi wenye nguvu wa Afrika Mashariki. Shida ya Kenya wakati huu ni kuchukua madeni makubwa mikopo, kama alivyosema msikilizaji wa Malindi, ndio eleza, na mimi nataka nilieleze. Ndio serikali ya mwisho tumekuwa nayo imechukua mikopo mikubwa. Hii mikopo sisemi msaidizi, hii mikopo itahitaji ilipiwe. Je, ni nani atakaelipa mikopo hii? wananchi E yeah, shida kubwa ni kuwa waliochukua mikopo hawatachukua jukumu ya kulipia. Wananchi ndio watalipia. Kwa hivyo hiyo ndiyo naita volcano e, ile udhabiti tumeambiwa huko Tanzania na utulivu Tanzania na hata Rwanda naita volcano. Na Kenya volcano yake si uhuru wa kunena. Volcano ya Kenya ni kuchukua mikopo hii. Mikopo itakapofikiwa kulipwa, hii volcano itakuwa inachemuka polepole. Wakati wa kulipia haya madeni, Kenya ikishindwa, kuna hatari kuwa kutakuwa na shida za uchumi wa Kenya kuzorota, sababu fedha nyingi zitaendelea kulipia madeni haya, shida ya mikopo hiyo. mm -hmm. Je, nani atasimamia? Sababu twajua Rais Uhuru Kenyatta anastaafu. Kama ni Ruto atachukua hatamu za uongozi au Raila Odinga ndiye atachukua hatamu za uongozi, bado mikopo ya Uchina itabidi ilipwe na hiyo ni shida kubwa na hilo ni jambo ni lazima tutathmini, tunapoangalia hiyo miaka ya uhuru. Ndio, Kenya hatuna uoga wa kisiasa, Kenya hatuna uoga wa kuongea, lakini sasa katika kujieleza huko, tukijieleza kisiasa, Wakenya wana shida ya kwenda kufanya fujo wakiwa katikati ya kujieleza. Kwa hiyo ni lazima Wakenya wenzangu wajitime wanavyojieleza kisiasa, wajue jile ya kujieleza kisiasa bila kufanya fujo sababu fujo hazisaidii Kenya. So, Tanzania ndiyo ina utulivu, lakini tena tumesikizana na yule profesa mwingine kuwa utulivu wa Tanzania ni volcano na Kenya eh, uhuru wa kujinena Kenya ni volcano. Kwa hivyo katikati, eh, muundo mzuri ingekuwa mahali katikati ya pale Tanzania ilipo na pale Kenya ilipo. Kenya imezidisha kwa uhuru wa kunena na ku, kuenda kufanya kujo. Tanzania ina utulivu na huo utulivu ni volkeno ambao hatujui itabomoka lini, wa Kenya hautujui utabomoka lini. Sawa kabisa, changamoto zipo mm -hmm. Sawa kabisa yeah. Profesa uh, Namwamba uh, tumsikie, uh, profesa uh, uh, Chacha Nyaigoti anasema nini kuhusu hali hii, suala ambalo amezungumzia Fulbert Namwamba la kwamba mikopo hii iliyochukuliwa na Kenya ni hatari kubwa kwa nchi, kwa usalama wa nchi ah, Nafikiri mikopo mikopo itaendelea kuchukuliwa, nchi zote zinachukua mikopo, isipokuwa tunahitaji mikataba ambayo inafanywa kati ya Kenya na nchi hizo zinazotoa mikopo au mashirika yanayotoa mikopo, hayo mambo yawe yamewekwa wazi, na madhumuni ya kuchukua mkopo iwe inajulikana wazi, alafu faida zake zionekane kwamba tumechukua mkopo kuleta maendeleo ya miundombinu, na tunafahamu kwamba bila kuendeleza miundombinu uchumi hauwezi kuendelea. Kwa hivyo, nafikiri hili ni wazo ambalo unaweza kusema, kama hauna lakini kuna mwenzako anacho, anaweza kukupatia ukakitumia kwa muda kwa masharti sani. Umuhimu ni kwamba yale masharti yawe siyo ya unyanyasaji na yawe ni masharti ambayo yanaweza kukubalika kwa wananchi wote wa Kenya, Waibu. Kwa hivyo mimi ninahakika kwamba tukizingatia haya mambo ya mikopo kufuatana na mintarafu ya kiuchumi itaonekana bayana kwamba kila nchi inachukua mikopo ili iweze kuendeleza masilahi ya wananchi wake kwa miundo mbinu na uchumi na maendeleo ya kilimo na vinginevyo. Asante sana Profesa. Uh, tulisikia maoni ya msikilizaji kutoka Kenya, basi tuwape nafasi baadhi ya wasikilizaji kutoka wa Tanzania, wanasema nini kwa majina. Anaitwa Bonifas Steve, ni babasilati, anapatikana kataloge ite nchini Tanzania. Tanzania inapoazimisha miaka sitini ya uhuru, binafsi kwa mtizamu wangu ni kuna mambo amba kuwa imepiga hatua, na siku zote kwenye mafanikio, changamoto hawa zikosekanaje? Kwa mfano taifa lengu hili kwa, kwa mtizamu wangu a wa halaka haraka, kipindi cha nyuma sekta ya mawasiliano ilikuwa ni maeneo ya mjini, vijijini mawasiliano yalikuwa ni duni, lakini hailinganishwi na sasa hivi. Sasa hivi mawasiliano mpaka vijijini. Ukienda kwenye miundo mbinu ya barabara, barabara nyingi zilikuwa ni vumbi, lakini kwa sasa hivi barabara nyingi zimeunganishwa na lami mpaka vijijini. Naitwa Rukasinzingula, natokea Nyashimbi, Kahama. Sasa hivi niko safarini Zanziba. Maoni yangu kuhusu sherehe za miaka sitini ya uhuru wa Tanganyika, mimi naona bado kuna changamoto nyingi zinazomhusu mwananchi mmoja mmoja. Mfano, swala la miundo mbinu bado liko chini sana, bado kuna shida ya umeme, maji vijijini, na hata sehemu zingine za mjini bado upatikanaji wake ni wa shida sana. Cha kujivunia sana sana kwa sasa labda ni swala la amani na utulivu. Mimi jina langu ni Edi Mdisikonde wa Mkulwe, Momba, Tanzania. Sasa kuhusu mafanikio na changamoto katika miaka sitini ya uhuru katika nchi yetu, miaka sitini ya uhuru Tanzania imefanya mambo mengi sana ambayo yanaziirisha na. Ya kwanza Tanzania tumepata huru, hatukuwa na reli, lakini ile reli imejengwa kuna reli ya, ya ile reli ya uhuru ishajengwa, inatoka dar es Salaam mpaka Zambia. Afu pia kuna miundombinu mi mingi sana ambayo ishajengwa, shule nyingi za sekondari zimejengwa barabara zimejengwa nyingi, kwa hivyo naona hapa Tanzania kuna mafanikio mazuri tu. Haya, wasikilizaji kutoka huko Tanzania ambao wametoa maoni yao kuhusu kile wanachoona kiliweza uh, kufanikishwa au kutekelezwa na changamoto ambazo wameziona. Eh, tunabakia na dakika chache tu ili tukamilishe, eh, mjadala wetu wa litk. Nataka ni wape was, washiriki wetu kila mmoja sekunda chache aelezee, eh, kile ambacho anaona cha kufanya ili kabisa uhuru uliopiganiwa na mashujaa tuweze kuzingatia na maendeleo ya kudumu tuweze kuyafikia, kile chochote ambacho kinazungumziwa kuhusu uhuru kiweze kufikiwa. Nianze na wewe Profesa Hadija Jilala. Asante. Mimi nadhani katika uh, mafanikio yoyote kama ambavyo tunafahamu, lazima kuna changamoto, na changamoto bado zipo, kama nchi zetu ni nchi ambazo zinaendelea. Kwa hiyo bado tunahitaji kuhakikisha kwamba uhuru unaenda sambamba na, uh, na uwezeshaji wa kiuchumi, kujenga, kuhakikisha kwamba tunawafikisha huduma uh, yeah, za kijamii kwa wananchi kama ambavyo wamesema unakuta baadhi ya maeneo vijijini kule kuna hitaji maji kuna hitaji hospitali na na vitu ambavyo tayari uh, serikali nadhani zina, zinaweka mikakati ambayo inaweza ikafikia. Kwa hiyo pamoja na kuweka mikakati, ni kuhakikisha kwamba mikakati hiyo inatekelezeka na kuhakikisha kwamba jamii zetu zinafikia maendeleo endelevu, mm -hmm. Bila kuwa na vikwazo katika kipindi hiki tunachoelekea miaka mingine. Asante sana. Samahani, niruhusu uh, sekonda chache. Asante sana. Kwanza nilikuwa nataka niweke sawa, manake naona Profesa Arija kunielewa vizuri. E, cha kwanza sikusema kwamba Tanzania hakuna utulivu na amani. Hapana, nilisema amani ipo na utulivu upo, ila niliweka vigezo vya, vya, na viashiria a <laughs> namna hiyo sasa Uh, kitu gani ambacho tunatakiwa tukifanye, na pia nilizungumza swala la ukabila, sio kama ukabila ulikuwepo, isma viashiria vya ukabila. Kifanyike nini? Samruza, kitu gani? yeah. Kifanyike ni eh, kwamba cha kwanza nilikuwa nataka uhuru ule ambao tunauzungumza ambao ni uh, maana ya kupata uhuru. Kwa hiyo tukiwa na katiba bora uh, usikivu uh, samuruhuza uh, uh, samahani uh, uh, wakati hauturuhusu na niombe radhi kwa profesa Nyaigoti na profesa Namwamba, wakati auturuhusu, lakini washukuru nyote kabisa kwa mchango wenu. Niwashukuru pia wasikilizaji wetu ambao wamechangia. Nimshukuru pia producer na msimamizi Abdushakur Abud Patrick Nduimana. Na wenzangu kwa pamoja tunawaagia, tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.