Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kutoka Washington DC. Msikilizaji langu jina Sunday Shomari, tayari imekusha jaa tele kama pishi la mchele. Leo ikiwa ni Ijumaa, wengi wanaita furahi dai, Disemba 10 mwaka 2021 na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu pamoja na mtandao wetu ni voaswahili.com. Tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali, ambapo utapata yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, burudani ya muziki na masuala yote ya muziki kuelekea wikiendi na mengineyo na no. Vilevile huko nchini Kenya, habari ya mjini ni umoja Convention ya ambapo Raila Odinga ametangaza kwa mara ya tano azma yake ya kuwania urais wa nchi hiyo, wakati Rais Kenyatta akiwa ziarani nchini Tanzania. Yatambulika yale yanayojiri katika michezo, jicho letu, na mengine mengi. Usiondoke kando ya redio yako moja kwa moja. Basi tuelekee kule nchini Kenya, ambapo kama tulivyosikia kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga ametangaza rasmi nia ya yake ya kugombea urais katika uchaguzi mkuu ujao nchini humo, katika kile kinachoitwa Azimio la Umoja Convention. Tuungane naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ambaye amefanya mazungumzo na Sande Shomari kuhusiana na tukio hili na kuna halaiki ya watu ambao wamefika katika uwanja wa wa michezo wa Kasarani hapa jijini Nairobi, kutoka maeneo mbalimbali ambao wanatajwa kuwa wajumbe wanaowakilisha maeneo mbalimbali ya Kenya. Na hivyo uh, kufurika huku kwa wananchi katika uwanja huu wa Kasarani kunatajwa kwamba uh, uh, mwanzo mpya wa hatima ya Odinga kuwania urais kwa awamu ya tatu na kuwa rais wa tano wa, wa jamhuri ya Kenya. Na pengine, pamoja na hayo yote yanayozungumzwa, umejionea hali ilivyo pale uwanjani na yale yaliyosemwa hivi sasa, pengine wachambuzi wanasemaje juu ya tofauti iliyopo mwaka huu ya azma ya Raila Odinga tofauti na miaka mingine aliyogombea urais? Wachambuzi wa maswala ya kisiasa nchini Kenya wanaeleza kwamba Odinga kwa sasa ana nafasi nzuri ya ku chukua ah, wadhifa huo wa kuwa rais wa Kenya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili iwapo raia wa Kenya watampa ridhaa hiyo, lakini viashiria vyote vinaonyesha kwamba anaungwa mkono na asasi zote za serikali. Maanake katika mkutano huo ah, mkutano huo na ah, waziri zaidi ya tano wamewasili, wa, wa katika mkutano huo, na makatibu wa kudumu wa wizara mbalimbali na asasi nyingine za serikali wamefika katika mkutano huu na ukiangalia hafla yenyewe ni hafla ambayo imeundwa kwa mtindo wa kiserikali, usimamizi wa mashirika mbalimbali vilevile, taasisi za serikali, walinda usalama kutoka vitengo vikuu vya serikali katika uwanja huu. Kwa hivyo nikiashiria kwamba hii ni hafla ambayo ni ya kiserikali na japo rais Right, Kenyatta hajawasili na hajakuwa ha katika mkutano huu, inaashiriwa kwamba atuweka Uh, ameweka wazi wazi nani anataka kumuunga mkono katika tigu, katika kinyang'anyiro cha urais wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kwa hivyo wafuatiliaji wa siasa ambao tumezungumza nao katika uwanja huu anaeleza kwamba Odinga ana nafasi nzuri ya kutua nafasi hiyo. Uh, lakini sasa kitakachosalia ni kwanza kuwarai wale ambao labda hawajafanya maamuzi, yani nani wanaweza kumpigia kura mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na wale wanaompinga Raila Odinga, kwa upande wao wakizungumza je, nini ambacho wanakizungumza kutokana na azima yake hii ya leo? Wanaomkosoa Odinga wanasema kwamba Odinga amesonga kwa umri sana, kwa hivyo hawezi kutambua shida za Kenya na hamna chochote tofauti ambacho wanaweza kuweka kwenye, kwenye serikali. Baada ya kuwa waziri mkuu wa Kenya, mambo mengi hayakufanikiwa wanavyoeleza, na vilevile wanaeleza kwamba Uh, atakuwa anaendeleza sera za chama cha Jubilia ambacho tumekuwa na mazoea ya kuwafungia nchi wa bunge ambao hawajakuwa na msimamo wa chama hicho. Lakini wao wenyewe wanaeleza hasa, wanaomuunga mkono naibu rais William Ruto, wanaeleza kwamba Odinga ni, ni, ni, ni, ni mtu ambaye amepitwa na, na wakati. Asante sana Kennedy Wandera. Na moja kwa moja tuelekea huko DRC ambapo tunaarifiwa kwamba mashirika ya kutetea haki za binadamu yameomba viongozi wote waliohusika kwa namna yeyote katika mauaji ya mwanaharakati wa haki za binadamu Floribet Chebea na dereva wake Fidel Bazana kukamatwa na kufikishwa mahakamani haraka. Huyo hapa mwandishi wetu Austeri Marivika anaye ripoti kamili. Kesi kuhusu mauaji ya Floribert Chebea aliyekuwa mtetezi wa haki za binadamu katika shirika la watu wasiokuwa na sauti VSV hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanzishwa upya mwezi Juni. Washuhuda wapya waliokimbia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku hizopita wakianja kurudi na kujieleza mahakamani. Meja Paul Mwilambya, mmoja wa makamanda wa polisi aliyeshiriki katika mauaji hayo, anasema kwa alipewa amri kutoka rais mstaafu Este Muilambu, eko pale unipatie naye kusimu eka ilimapase o telefone le presidameti usimwambiye ponde ile mambo uliona bakia kama jeshi mimi na generale nombi tutaku tosha, utaenda Lubumbashi George Kapiamba wa shirika la kutetea haki za binadamu la akaj, akiomba rais mstaafu Joseph Kabila kufikishwa mahakamani kuhusu shutuma dhidi yake. Bwana Kabila na, na benzake bale venge alikuwa anatumika nabo apakwanza kuheshimia hata kidogo haki za binadamu kuna inafaa ba baangalie ba, ba, namna ya kumwitisha ende na yeye asambe asambe nana ile namna njo italeta omwe mu nchi yetu e, ile batu baz wanaharakati wakiomba watu wote waliohusika kwa mbali ama kwa karibu katika mauaji hayo ya Chebea na dereva wake Fidel Bazana kukamatwa na kufikishwa mahakamani. Sermi Senga ni kiongozi wa shirika la Rahiya mkoani Tanganyika, akiwa Kalemi mpakani na Tanzania. Wa, wawa mwananchi Chebea wakijulikana wanawekwa mahakamani, watu wengine watasikia woga. Ile tunapenda ni kitu waweze kufanya, jusema ya mzuri, watu wote wajue, kila mtu wote anapashwa kuheshimia binadamu. Swala linalochukuliwa shingo upande na upande wa rais wa zamani Joseph Kabila Kambere Kalumbi Ferdina, yuko mjini Kinshasa, kutoka chama cha PPRD. Unaona, utawala wa sasa ni tangia zamani walienda, wakakusanya hawa mabandia walikuwa najiita nao ni wajamaa ya mzee Lorade Viro Kabila, wanajikusanya pembeni yao wanafanya hii mambo ya kusema oda ya Kongo wanajitilia. Sasa leo inakuwa kuita huyu Milambwe, sasa Milambwe yenyewe ambaye rais kabisa kwa eh, ngazi ambazo zilizo zake zilikuwa juu, amuite umbafu kama ule njo kusema alipanga kitu hii, itatokana na nini hii? Ni mambo tu ya kuungaunga tu na kuangalia kama watamzuru rais wa zamani au mstaafu namna gani. Hadi sasa rais mstaafu Joseph Kabila akiwa hajasema lolote kuhusu shutuma zinazomwandama mahakamani. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Asante sana, sh, Austere Malivika kutoka kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, kupitia radio zetu shirika nchini Kenya, Sauti ya Mwananchi, radio eneo la Nakuru, Mwenedu radio kule Voi, Sasa radio ya Bungoma. Kule Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM, Geita Hits FM, katika visiwa vya Zanzibar, kule Tanga, wajalewa wa radio leo, TKFM na kwa JRC utatupata Radio Racom kule Bunagana, Radio Manyema namba uh, Kindu, Radio Malaika, Radio Dinamik kule Lubumbashi, miongoni mwa nyingine nyingi, na pia kwenye mtandao wetu VOA Swahili.com. Sasa basi tupate habari za dunia zikisoma kwako na mkamiti Kibayasi. Kiongozi mkongwe wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga leo Ijumaa ametangaza kwa mara ya tano azma yake ya kuwania urais, safari hii akiungwa mkono na aliyekuwa adui yake rais Uhuru Kenyatta. Wapiga kura katika nchi hiyo yenye uchumi mkubwa zaidi ya Afrika Mashariki wanatarajiwa kupiga kura Agosti mwakani, lakini jina la Kenyatta halitakuwa kwenye sanduku la kura kutokana na kikomo cha mihula kwenye katiba cha kuhudumu mihula miwili ya miaka mitano kila moja. Mara tatu za mwisho za Odinga kuwania nafasi hiyo ni mwaka elfu mbili na saba, mwaka elfu mbili kumi na tatu na mwaka elfu mbili kumi na saba zilizokumbwa na mvutano, pamoja na ghasia zilizosababishwa na wafuasi wake kwa kuandamana kupinga matokeo au kuipa changamoto mahakama wakisema aliibiwa ushindi. Mapigano yaliyosababisha vifo yalitokea katika kura za mwaka elfu mbili na saba na mwaka elfu mbili kumi na saba lakini Odinga alikutana na Kenyatta na kuleta amani hapo mwanzoni mwa mwaka elfu mbili kumi na nane na kumweka kando naibu wa Kenyatta William Ruto ambaye amekuwa akiongea kuhusu azma yake ya kuwania urais. Mkurugenzi mkuu wa afya wa Afrika Kusini Nicholas Crisp amesema leo Ijumaa kwamba nchi yake inajiandaa kutoa dozi ya nyongeza au busta ya chanjo ya COVID-19 ya Pfizer na Johnson n Johnson. Tangazo hilo limetolewa siku moja baada ya nchi hiyo kuripoti ongezeko kubwa kabisa la watu walioambukizwa kwa siku moja kutokana na virusi vya korona. Crisp amesema watu wa kwanza watakaopewa chanjo hiyo ya busta ni watu wenye umri wa zaidi ya miaka 60. Aliongeza kusema kwamba chanjo hizo zitatolewa miezi sita baada ya kupata dozi ya pili kwa wale waliopata chanjo ya Pfizer, ambapo kwa Johnson and Johnson inatolewa dozi moja pekee. Na awali Johnson and Johnson zilipewa wafanyakazi wa afya pekee, na kwamba hivi karibuni zitapatikana kwa kila mtu. Rais wa Marekani Joe Biden anatazamia kufunga mkutano wake wa kilele wa demokrasia wa siku mbili leo Ijumaa, kwa kuangazia umuhimu wa uadilifu wa uchaguzi, kukabiliana na utawala wa kimabavu na kuimarisha vyombo vya habari huru. Katika siku ya kwanza ya mkutano huo hapo jana, Biden alitangaza mipango ya Marekani kutumia hadi dola milioni 424 duniani kote kusaidia vyombo vya habari huru kazi ya kupambana na rushwa na mengineyo. Mpango ulitangazwa alipokuwa anatoa wito kwa viongozi wa dunia kushirikiana naye kubadili kile alichokiita kuwa ni kushuka kwa kiwango cha kutisha cha hali ya demokrasia duniani kote. Biden alihoji hapo jana alipokuwa anahutubia viongozi ikiwa wataruhusu kurudi nyuma kwa haki na demokrasia bila kuzuiwa au watakuwa pamoja kuwa na malengo na ujasiri wa kuongoza tena maandamano ya maendeleo ya binadamu na uhuru wa binadamu kusonga mbele. Rais Biden amepangiwa kutoa hotuba ya mwisho kwa viongozi pamoja na mashirika ya kiraia leo mchana kwa saa za Washington. Asante sana mkamiti Kibayasi. Baada ya habari za dunia, unaendelea kusikiliza VOA Express. Matangazo yanakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Pia usisahau mtandao wetu VOA swahilicom. Na leo kama kawaida, siku ya Ijumaa ni jicho letu. Tutaungana na mwanahabari wetu Rahab Fredi akiangazia tabia hatarishi katika jamii. Kwako Rahabu. Karibu kwenye jicho letu. Mwenyeji wako ni mimi Rahabu Fredi, na jicho leo linaangaza tabia hatarishi na madhara yake. Ukivuta bangi unajiona jasiri, unajiona mwanaume, unajiona ni mtu wa kufanya lolote lile ambalo nakutokea mbele yako, lakini nahisi, tunapotea vijana wenzangu, lakini situmii vitu hivyo, lakini napenda kusema tu kwa wenzangu ambao nawaona kila siku wanatumia na rafiki zangu kabisa, lakini nasema kwamba hivyo vitu ni si, si vizuri kwa afya yetu, kwa maendeleo na vilevile kwa wazazi wetu awapendelei vitu kama hivyo, wanatusisitizia sana kutuambia, jaribuni kukaa navyo mbali, hivyo vitu na si vizuri. Kiufupi, mpaka naona mpaka leo wanatumia vitu kama hivyo, sijiona maendeleo yoyote kiujamii, kiufupi zaidi tu ya kuwa vile vile wabadiki chochote. Wengine wanaacha shule kwa ajili ya vitu kama hivyo. Kuna wengine, kuna vitu vinawatatiza vya kimaisha, aiza labda mzazi wake amwelewi, au nyumbani anagombana na mama baba ndo anaamua kujishawishi na vitu hivyo, lakini naona hata si ujanja mi. Kwa mfano, shashuhudia kijana alikuwa anavuta bangi, anakunywa pombe, anapoteza mwelekeo kabisa, yani hadi anakuwa sa nyingine anakuwa chizi, anakuwa aeleweki huko nyumbani, anakuwa yani chizi, chizi tu huko nyumbani, mpaka jamii namtenga anakuwa kama sio wapale, wapale kwenye ile familia, kumbe ni mtoto amezaliwa kwenye ile ile jamii. Kutokana na zile bangi zake yale madaa ya kulevya nini, anakuwa anajipotezea malengo pale nyumbani. Kwa hiyo naomba tu serikali ijaribu kufuatilia hii hii tabia hii ikomeshe sasa. Mpaka serikali au kiongozi gani aje nyumbani amwambie huyu kijana acha, anayetakiwa kufuatilia, kwa mfano kama sisi kama wazazi wetu waliotuweka duniani, wanatakiwa pia wawe makini kufuatilia na serikali pia inatakuwa iwe pia inafuatilia fuatilia huko mtaani kwenye vibaba huko, kuangalia hawa watu wane, wako kwenye mwelekeo gani kwenye hivi vijiwe vijiwe hivi vinavyokaa huko mitaani. Pia serikali inatuma watu wake wa huko serikalini, yani kama maskari nini, kufuatilia kukimbiza, kukomesha hii tabia hii, kwa sababu jamii inaharibika sana, na watoto wadogo pia wanaweza akaiga nafuatilia mkumbo ule ule. Na tukizungumzia bonozembe kwa kijana na hata watu wazima pia sio nzuri, kwa sababu kama wengine kama mi rafiki yangu waishae kuwasirika na vitu kama hivo, mwisho wa siku wakuona maendeo yote zaidi ya asara tu. Mwingine tukawazika na vitu vingine kama hivo, wakapata UKIMWI. Mi napenda kuambia watu wengine kama wana, wanapata vitu kama hivo, wasijishawishi wasi wasi, na vitu kama hivo. Mtu unauwezo kama msichana unauwezo wa kutafuta fani mbalimbali mbali. Nikitolea mfano mimi mwenyewe, baada ya kumaliza form four nikawa sijui nifanyaje, nikiangalia mzazi wangu hana kipato, siwezi nikajiuza, siwezi nikafanyaje. Nikaamua kujiunga na haya mambo, naenda kwa mtu najifunza kusuka, anakuja mtu namsuka, napata 1000 2000 na nisaidie kimaisha. Lakini watu wengi saizi tunakata tamaa, nikiuza mboga nitachekwa, nitafanyaje? Ukiangalia kuchoka kama hivi, mtu anaweza kujiuza, starehe za muda mfupi unajiuza, inafikia mwisho wa siku mtu unaumwa, huwezi, umelala kitandani, unashindwa ufanyaje, inakuwa madhara kwa na wazazi lakini mtu kijishughulisha na shughuli mbalimbali, unaweza ukajitoa kimaisha. Unaweza ukajifunza kusuka ukapata ila yako kidogo, mwisho wa siku unakuja unafungua saluni yako. Mtu anaweza akachukua matunda, mfano anachukua ma, machungwa anaweka kwenye mkokoteni anatembeza, ili tuwasaidie wazazi. Baadaye mtu inabidi utambue kama mzazi amekulea kwa shida, amefanya jao mwenyewe. Inabidi kama kijana ifikie muda mzazi wako apumzike umsaidie. Ni hayo kwa leo, mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahab Fredi, VOA Express. Asante sana Rahabu Fredi kwa makala hiyo ya jicho letu. Msikilizaji, hivi sasa unaendelea kusikiliza VOA Express na umewadia wakati wa kupata burudani ya muziki. Kama tunavyosema, VOA Express bila muziki, bado hujasukuma gurudumu lake. Ni kibao chake mwanamuziki machachari Ali Kiba akishirikiana na Pato Ranking, wanakuja na kitu bwana mdogo nam nam nam, msikilizaji, kitu hicho kitoweka taratibu kabisa. na aikiba pat ranking vitu vizito kweli kweli, msikilizaji, vinakujia kutoka hapa VOA Express Washington DC. Tuelekea basi katika maswala ya burudani na michezo, na mwana Collins Liberty Adede akiangazia michezo na burudani wikendi hii, anasema Mombasa raha kweli kweli. Anafahamisha kwamba msanii Zuchu wa Tanzania atarejea kufanya show yake ya kwanza nchini Kenya wikendi hii. Kazi kwa shukran sana wenzangu, haya ndio tuliokuendalia kwenye meza ya michezo na burudani. Shamra shamra ya kuandaa awamu ya tisa ya mashindano ya tongil modo mjini Mombasa yamefikia ya kileleni. Tayari washiriki kutoka mataifa ya 25 wamefika kwa ajili ya mashindano hayo ya wiki nzima kufanyika Mombasa: mataifa ya Ethiopia, DRC Congo, Nigeria, Ivory Coast, Burkina Burkinafaso, Angola Central Africa, Republic, Zambia, Marekani, Paraguay, Iran, Nepal, Ufilipino, Uturuki, Cambodia, Korea Kusini na Brazil, miongoni mwa mataifa mengine yametuma wachezaji. Kutakuwepo na mafunzo kwa washiriki wote wikendi hii kabla ya michuano. Kwanza, bingwa mtetezi wa mashindano hayo, Kenya, imetuma vijana 50 kushiriki katika fani mbalimbali mbali za mchezo huo, wakiwemo wasichana 14. Rais wa shirikisho la mchezo huo Kenya, Clarence Mwakio, anasema ni fursa Kenya kutetea taji lake huku mchezo huo ukiendelea kukua katika mataifa mbalimbali mbali. Baada ya hii wikendi, kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa takuwa na training ya kimataifa ya tongilmudo kutoka kwa masters tofauti tofauti, alafu hapo Jumamosi tarehe kumi na nane na Jumapili tarehe kumi na tisa ndo kutakuwa na mashindano yenyewe. Tongilmudo ni tofauti na hizi zingine kwa vile kwanza na sheria ni tofauti, alafu pia tongilmudo inajumulisha hizi mashorat zingine zote kwa kwa pamoja. Uh, so ni awamu ya tisa ya mashindano hayo. Na imekuwaje? Kwa sababu ni mchezo ambao huku unafahamika sana, na sasa umevutia mataifa zaidi ya ishirini na tano sasa yanashiriki mashindano haya, yanaendelea yatakuwa ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya vizuri sana. Atarajia nchi nyingi sana uh, vile wachezaji wamejipanga hapa locally na internationally. Mashindano ya mwaka huu yatakuwa tofauti sana na itakuwa very competitive. Na katika burudani, tuanze na habari hii kubwa kwa mashabiki wa mziki wa bongo flavor: ni kwamba msanii wa bongo flavor, Zuchu anatarajiwa kupiga show yake ya kwanza kabisa nchini Kenya wikendi hii. Katika ukurasa wake wa mitandao ya kijamii, Zuchu ametangaza kuwa atakuwa anapiga show katika mji wa kipwani Malindi Jumamosi hii. Msanii huyu ambaye ametesa sana na kibao chake Sukari chini ya lebo ya WCB amewaidi mashabiki wake burudani kamili. Msanii wa Tanzania Mbwana Yusuf Kilungi maarufu Mboso anatarajiwa kupiga show Mombasa msimu wa sherehe unapoingia kileleni pamoja na wenzake kutoka Kenya kama vile Susumila, Masauti na Nadia Mkami watawaburudisha mashabiki wao katika bustani ya Butterfly Pavilion mkesha wa tarehe 18. Mwanahabari wa Radio Citizen Willy Tuva, DJ Delf na ma heavyweight wengine katika tasnia ya DJ watasababisha katika show hiyo. Hata hivyo, Jumamosi hii inakuletea awamu nyingine ya This Is Africa. Hapa madj na mamc wakubwa Mombasa na Nairobi watawaburudisha Wakenya katika bustani ya Butterfly Pavilion kwa mziki ulio Waliobuniwa na wasanii wa Afrika MC Jalango, Kamene Goro, Gets Mgenge, waimbaji Bensol wa Sol Generation watakuwepo pamoja na ma DJ mbalimbali. Gets Mgenge anasema hapa burudani la mapiano ambalo ni maarufu sana barani Afrika pamoja na muziki wa Bongo utawaongoza mashabiki. Na tumalize na haya ambapo jamii mbalimbali zinazowakilisha majimbo 47 nchini Kenya zimekusanyika Mombasa kwa ajili ya mashindano ya muziki. Jamii hizi zinashindana katika nyimbo mbalimbali za kitamaduni na mashairi kukuza utamaduni wa makabila yanayopatikana nchini Kenya. Kwa wapendao nyimbo hizi za kitamaduni, wanakutana katika ukumbi wa Little Theatre Mombasa kuna kufanyika mashindano hayo. Haya ndiyo tuliyokuandalia kwenye meza yetu ya michezo na habari. Mimi ni Collins Liberty Adede nikiwa Mombasa. Nambasi shukrani sana Collins Adede kwa taarifa hizo za burudani pamoja na michezo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, usikose kuungana nasi pia katika matangazo yetu ya jioni ambayo yanakujia kuanzia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati ambapo tutakuwa na live talk hii leo Ijumaa tuki kumulika maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa Tanzania, wakati pia Kenya ikijiandaa kusherekea uhuru wa miaka hamsini na nane hapo siku ya Jumapili. Basi usikose kuwa naye Patrick Nduyimana, lakini sasa tunaendelea kusukuma gurudumu la VOA Express. Haya basi, sasa basi, umeodia, wakati wa kuchambua na uvuma kwenye mitandao ya kijamii naona mkamiti yuko standby Unasema leo na vitu vizito kwelikweli. Kweli, kazi kwako, nam sande Shomari. Basi, kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ya Instagram, Twitter, Facebook na mingineyo mingi ni pamoja na tukio la kiongozi mkongwe katika upinzani huko nchini Kenya Raila Odinga, ambaye anaangazia azma yake ya kuwania urais nchini Kenya katika uchaguzi mkuu utakaofanyika mwakani, yani mwaka 2022. Kingine pia kinachotamba kwenye mitandao ya kijamii ni polisi katika kaunti ya Laikipia, huko huko Kenya, wanachunguza kisa ambapo mwakilishi wa wanawake wa Laikipia, Kate Waruguru, anadaiwa kumpiga mkazi mmoja wakati wa maandamano ya naibu rais William Ruto kwenye eneo hilo hapo Jumanne. Ni masuala yanayohusiana na siasa zinazoendelea huko Kenya wakati huu kuelekea hapo mwakani. Vilevile, kinachotamba kingine ni kwamba rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amewahakikishia raia nchini mwake hapo jana kuwepo uhuru wa raia na kuwapa kukomesha ufisadi uliokithiri serikalini. Ni katika hotuba yake ya kuadhimisha miaka sitini ya uhuru wa Tanzania, Samia pia aliahidi kupigania taswira ya nchi yake nje ya nchi ikiwa ni pamoja na kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na kiuchumi katika ukanda huo na kwingineko. Habari inayotanda kwenye mitandao ya Twitter na mingine na kingine pia kinachotamba ni kwamba Josie Smollett mwigizaji nchini Marekani katika tamthilia maarufu ya Empire amepatikana na hatia kwa makosa matano kati ya sita ya kuwasilisha ripoti ya uongo ya polisi kuhusiana na shambulizi la kibaguzi alilofanyiwa na wanaume wawili wa Januari mwaka elfu mbili kumi na tisa. Ni hayo tu niliyokupekulia kwa muda mchache huu kutoka yavumayo mitandaoni na VOA Express, na kurudisha kwake Sande Shomari. Sadakt, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Vitu vizito hivyo kwa mkamiti vya Express. Basi sasa tuelekee kwenye Facebook, tuangalie swali ambalo tumeweka kule kwenye Facebook. Linasema kwamba ripoti ya CPJ imebaini kuwa waandishi wa habari wanaendelea kukumbwa na manyanyaso na vifo kote duniani. Je, katika eneo lako unadhani waandishi wa habari wako huru kufanya kazi zao bila hofu Unasemaje? Naanza na Jais Bahati Lusambo, yeye anapatikana Iunga Mbea ya Tanzania. Ameandika, vyombo vya habari vitakuwa huru endapo watawala na waandishi wa habari watakapojua kutumia uhuru na kujua haki wajibu, pamoja na mipaka. Kanoba Obadias kutoka Rushuru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ameandika, waandishi wa habari hawana uhuru, hususan huku ambapo twapitia hali ya dharura, ni vigumu kuwepo uhuru wa kupasha habari huko DRC. Haya basi, narudisha tena karatasi kwako Sandei Shomari, uendelee kusoma maoni mawili matatu. Haya basi, kwa upande wangu ninaye Mange Njile mwanakijiji anajiita, akiwa kule Lalago Tanzania, anasema kwa kweli hawana uhuru hata wa kusema ukweli. Utakuta kila kitu kinatakiwa kusemwa na kuongelewa, lakini wao wanashindwa Naye baba Dunstan akiwa Ruhuwiti, Kigoma, Kibondo, Tanzania anasema katika eneo langu waandishi wa habari hawako huru, bado wananyanyaswa, na hivyo naomba serikali iwawekee ulinzi wa kutosha, lakini pia anaionya hata serikali yenyewe isiwakandamize, wawe huru. I am sawa kabisa, sande Shomari, lakini naona muda nao pia unatutupa mkono. Hivyo basi, safari ya VOA Express ndio inatia nanga na inakamilisha muda wake kwa hivi sasa. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Saida Hamdun, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abod. Hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari, mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninawatakia jioni njema Ijumaa tulivu na mwanzo wa maandalizi ya wikiendi, popote pale unaposikiliza VOA Express. Tukutane tena wakati mwingine.