ee ay la yeelanayaan dalalka turkiga iyo iran iyo siyaasadda bariga dhexe ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji jijikuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Jina langu ni Patrick Ndwimana, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo Alhamis ni Disemba 9 mwaka elfu mbili ishirini na moja. Tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na vilevile Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Katika taarifa zetu leo, Tanzania imeadhimisha miaka 60 ya uhuru wake. Rais Samia Suluhu anajivunia kuona lugha ya Kiswahili imewaunganisha Watanzania wote licha ya kuwa nchi hiyo ina makabila zaidi ya 120. Pamoja na tofauti zote hizo, tumefanikiwa kujenga taifa moja lenye utambulisho mmoja na lugha moja ya Kiswahili. Na katika ripoti nyingine, demokrasia inakabiliwa na changamoto nyingi na za kutisha kote duniani, amesema rais wa Marekani Joe Biden hii leo wakati akifungua kwa njia ya mtandao mkutano kuhusu demokrasia ambao umewashirikisha viongozi na wajumbe kutoka karibu nchi mia moja. Ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza tupate habari za dunia na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Tanzania iliadhimisha miaka 60 ya uhuru leo alhamis huku rais Samia Suluhu Hassan akisifu maendeleo ya nchi hiyo, ingawa hofu inaongezeka kutokana na hali mbaya ya uhuru wa kisiasa katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Katika hotuba yake kwa taifa mkesha wa maadhimisho hayo, rais Samia alisema mafanikio waliyoyapata katika miaka 60 iliyopita ya uhuru yalichangiwa na utawala wa kidemokrasia na utawala wa sheria. Amesema kwamba nchi imo katika mfumo unaoruhusu raia kutumia uhuru wao wa kujieleza bila usumbufu wowote, na kuongeza kuwa hali kwa waandishi wa habari imeboreka, huku idadi ya mashirika ya habari yakiongezeka kutoka shirika moja mwaka 1961 hadi mamia hivi leo. Koloni hilo la zamani la Uingereza lililojulikana kwa jina la Tanganyika lilijipatia uhuru mwaka 1961 na, na kuwa Tanzania baada ya kuungana na Zanzibar miaka mitatu baadaye na kupitisha mfumo wa demokrasia ya vyama vingi mwaka 1992. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR lilisema leo kwamba wafanyakazi wake watatu walijeruhiwa katika shambulizi lililotokea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Washambuliaji wasiojulikana walifyatua risasi kwenye msafara wa Umoja wa Mataifa uliokuwa ukisafiri mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. UNHCR ilisema katika taarifa yake, risasi zilipiga gari na wafanyakazi watatu walijeruhiwa kwenye shambulizi la Jumatano. Shambulizi hilo lilitokea katika eneo la Mambasa, eneo la Lubero, jimbo la Kivu Kaskazini, ilisema taarifa hiyo. Wafanyakazi waliojeruhiwa walikuwa wakisafiri kwa gari lililokuwa na alama zinazoonekana vyema za UNHCR. Timu hiyo ilikuwa ikirejea katika mji wa Beni baada ya kusambaza misaada kwa watu ambao tayari wamekimbia makazi yao kutokana na ghasia na kwa familia zilizo hatarini kutoka kwa jamii inayowapokea shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema limeshtushwa na kukasirishwa na shambulizi hilo na linatoa wito kwa maneno makali zaidi kuheshimiwa kwa sheria ya kimataifa ya kibinadamu na haki za binadamu ili kuwalinda raia na wafanyakazi wanaotoa msaada wa kibinadamu dhidi ya ghasia. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesitisha msaada wa usambazaji wa chakula katika miji miwili ya Ethiopia. Baada ya watu waliokuwa na silaha kupora katika ghala zake. Waporaji kutoka vikosi vya Tigrei waliwashikilia wafanyakazi wa misaada wakiwa wamewaelekezea bunduki katika mji wa Kombolcha. Umoja wa Mataifa ulisema wameiba kiasi kikubwa cha chakula, ikiwa ni pamoja na kile cha watoto wenye utapia mlo. Kaskazini mwa Ethiopia kuna janga kubwa la njaa kufuatia vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea baina ya wapiganaji wa Tigrei na vikosi vya serikali. Baada ya mapigano ya zaidi ya mwaka mmoja, watu zaidi ya milioni tisa wako katika shida kubwa ya chakula, Umoja wa Mataifa ulisema. Msemaji wa UN ambayo inasimamia WFP amesema wafanyakazi wake wamekabiliwa na vitisho vikubwa wakati wa siku za uporaji. Amesema unyanyasaji huo kwa wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu unaofanywa na vikosi vyenye silaha haukubaliki, unadumaza uwezo wa Umoja wa Mataifa na washirika wake wa kibinadamu kusaidia kusambaza chakula wakati ambapo kinahitajika. Msemaji huyo pia amevishutumu vikosi vya serikali kuamuru kusitisha magari makubwa matatu ya WFP ya misaada ya kibinadamu na kutumia kwa manufaa yao wenyewe. Hali hiyo imesababisha kusitishwa usambazaji wa chakula huko Kombolcha na eneo jirani la Desi, miji miwili ya kimkakati katika mkoa wa kaskazini wa Amhara ulioko katika barabara inayoelekea mji mkuu Adis Ababa. Idadi ya waandishi wa habari walioko jela imefikia kiwango cha juu duniani mwaka elfu mbili ishirini na moja, kulingana na ripoti mpya kutoka shirika lisilo la faida la kamati ya kulinda waandishi CPJ, ambalo linasema kuwa waandishi wa habari mia mbili tisini na watatu walifungwa duniani kote kufikia Disemba mosi mwaka huu. Mery Mgawe anasoma ripoti kamili. Takriban waandishi ishirini na nne wameuawa kwa sababu ya kufanya kazi zao na wengine kumi na nane wamekufa kwa sababu ambazo ni vigumu kufahamu kama walilengwa kwa sababu za kazi zao, CPJ imesema leo katika utafiti wao wa mwaka kuhusu uhuru wa habari na mashambulizi katika vyombo vya habari wakati sababu za kuwafunga jela waandishi wa habari zinatofautiana katika kila nchi, idadi hiyo inaonyesha misukosuko ya kisiasa duniani kote na kuongezeka kukuto kuvumilia ripoti huru, kulingana na shirika hilo lenye makao yake Marekani. Kati ya Januari mosi na Desemba mosi mwaka 2021 takriban waandishi wa habari mia moja na nane walifungwa ikiongeza e, idadi kufikia waandishi wa habari 293 waliofungwa jela duniani kote, ikiwa e, ni idadi kubwa zaidi tangu shirika hilo kuanza kufuatilia kufungwa kwa waandishi wa habari mwaka 1992. Zaidi ya hapo, ripoti hiyo imesema tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili hadi Desemba mosi mwaka elfu mbili na ishirini na moja takriban waandishi wa habari elfu moja mia nne arobaini wameuawa kote duniani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Jopo la ushauri la chanjo la shirika la afya duniani, WHO, linapendekeza kwamba watu ambao hawana kinga ya kutosha au walipata chanjo ambayo haipo kamili wanapaswa kupata dozi ya nyongeza au busta ya COVID-19. Mkuu wa jopo hilo, Alejandro Cavirto Akizungumza kwenye mkutano wa jopo hilo la wataalam kuhusu chanjo sarge, alitoa pendekezo hilo baada ya kukutana Jumanne ili kutathmini umuhimu wa chanjo ya ziada ya COVID-19. Alisema takwimu zilizojitokeza zinaonyesha kwamba ufanisi wa chanjo dhidi ya COVID-19 unapungua, na kupungua kwa kiasi kikubwa kunaonekana haswa kwa wazee. Mwana mfalme wa Saudi Arabia anayechukuliwa kama kiongozi wa taifa hilo la kifalme kwa hivi sasa amejadili masuala ya usalama wa kikanda na Qatar wakati wa ziara yake ya kwanza tangu ufalme huo kuondoa vizuizi vilivyodumu kwa miaka minne. Mwana mfalme mrithi Mohamed bin Salman aliwasili Doha, Qatar, Jumatano jioni ikiwa ni sehemu ya ziara yake ya nchi za Ghuba. Karibu mwaka mmoja baada ya uhusiano wa kurejeshwa tena hapo Januari. Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Misri zilikata uhusiano na Doha kwa shutuma kwamba iliunga mkono watu wenye itikadi kali na ilikuwa karibu mno na hasimu mkuu Iran, shutuma ambazo Doha inakanusha. Shirika la habari la Qatar lilisema kwamba mfalme wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamid Althani na mgeni wake Salman walibadilishana mawazo kuhusu kila kitu ambacho kinalinda uthabiti na usalama wa kanda hiyo. Ripoti inaeleza kwamba mfalme Al Thani alisisitiza kuwa ziara hii muhimu itaongeza uhusiano mkubwa na wa kihistoria, haswa kwa kuzingatia mazingira ambayo kanda hiyo inapitia viongozi hao wawili pia walitembelea uwanja wa Lusail wa Qatar ambao utakuwa uwanja wa fainali za Kombe la Dunia mwaka ujao elfu mbili ishirini na mbili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Habari kuu ni hapa hapa nchini Marekani. Demokrasia inakabiliwa na changamoto nyingi na za kutisha kote duniani, amesema rais wa Marekani Joe Biden hii leo wakati akifungua kwa njia ya mtandao mkutano kuhusu demokrasia pamoja na viongozi na wajumbe kutoka karibu nchi mia moja. Biden amewataka wanaoshiriki mkutano huo wa kwanza kuhusu demokrasia ulioandaliwa na White House kubadili hali ya demokrasia inayozidi kudorora na ikishuhudia wakati kukiongezeka utawala wa kiimla duniani kote, na mizozo isiyokuwa ya kawaida dhidi ya taasisi za msingi hapa Marekani. Patrick Nduimana anaisoma taarifa kamili. Mkutano huu wa siku mbili ambao unafanyika kwa njia ya mtandao kwa sababu ya janga la korona unaangaziwa na White House kama uongozi wa Marekani upo kwenye mstari wa mbele wa mapambano kati ya demokrasia na tawala za kiimla au za kidikteta zenye nguvu. Rais Biden akifungua mkutano huo hii Hi, leo nina furaha ya kuzindua mpango wa rais kwa ajili ya kufufua upya demokrasia ambayo itazingatia juhudi zote kupitia diplomasia kupitia miradi yetu ya misaada ya kidiplomasia na ya kigeni ili kuimarisha demokrasia na haki za binadamu kote duniani. Tukifanya kazi pamoja na Bunge, tuna mpango wa kutoa hadi dola milioni mia mbili ishirini na nne mnamo mwaka mmoja unaokuja ili kuimarisha uwazi na uwajibikaji wa utawala. Mkutano huu unajiri wakati demokrasia Amerikani ya Marekani anakabiliwa pia na changamoto, ikiwemo shambulio la Januari 6 mwaka huu kwenye bunge la Marekani, ambalo lilionyesha kuwa Warepublikani wengi waliendelea kuunga mkono madai ya uongo ya rais wa zamani Donald Trump kwamba kufanya kazi pamoja, demokrasia inaweza na italeta mafanikio kwa wananchi wa dunia bila kujali makubaliano yasiyofaa ambayo viongozi wa kiimla na kimabavu wanajitahidi kuweka mbele. Mkutano huu umegubikwa na hotuba ya ufunguzi ya Biden na waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken, na wawakilishi kutoka serikali mia moja, mashirika yasiyokuwa ya serikali, biashara za kibinafsi, mashirika ya hisani na mabunge ambao walihudhuria. Mapambano kati ya tawala za kidemokrasia duniani na serikali za kimabavu imekuwa lengo kuu la sera ya kigeni ya utawala wa Biden na migogoro huko Myanmar, Haiti na Sudan kati ya maeneo mengine mengi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Matangazo haya yanasikika vyema kupitia Radio UFM Dar es Salaam na Dodoma FM huko Dodoma. Maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa Tanzania bara yamewakutanisha marais kadhaa wa nchi za Afrika katika sherehe zilizofanyika jijini Dar es Salaam huku Watanzania wakisifu mambo yaliowaunganisha ikiwemo lugha ya Kiswahili iliyowafanya kuwa taifa moja lenye amani na utulivu. Chahali, anaarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Marais wa nchi nne za Afrika ni miongoni mwa waliohudhuria maadhimisho hayo ya miaka 60 ya uhuru wa Tanzania bara na miaka 59 ya jamhuri yaliyofanyika leo jijini Dar es Salaam ambao ni Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ambaye ndiye alikuwa mgeni rasmi Paul Kagame wa Rwanda, Filipe Nyusi wa Msumbiji na Azori Asumani wa Komoro. Katika hotuba yake kwa taifa, rais Samia Suluhu Hassan alisema mbali na mafanikio ya kiuchumi na kijamii, amani na umoja wa kitaifa, lugha ya Kiswahili imekuwa mhimili mkubwa wa kuwaunganisha Watanzania katika kipindi chote tangu kupata uhuru Desemba 9, mwaka 1961. Kujenga umoja wa kitaifa na mshikamano ni mafanikio mengine makubwa ambayo yamechangia ujenzi wa amani na utulivu tulionao. Nchi yetu ina makabila zaidi ya 120 yenye tamaduni mbalimbali na waumini wa dini mbalimbali, wa bara na wapwani, ndani ya eneo kubwa la kilomita za mraba kiasi cha laki tisa na nusu. Pamoja na tofauti zote hizo, tumefanikiwa kujenga taifa moja lenye utambulisho mmoja na lugha moja ya Kiswahili. Kutokana na kuunganishwa huko yoyote, mtanzania yeyote anaweza kuishi ndani ya jamhuri ya muungano wa Tanzania na akafanya kazi yoyote halali kumwendeshea maisha yake. Baadhi wa ya watanzania wamezungumzia pia mafanikio ya miaka 60 ya uhuru wengi wakigusia zaidi suala la amani na utulivu pamoja na ujenzi wa miundombinu huku wengine wakitaka maboresho kwenye mikopo ya elimu. Mafanikio kwangu mimi, kwanza usafiri. Kama kwetu, mi natokea kusini, tulikuwa tunatembea na malori. Hata sasa hivi ukienda, wanapanda basi mpaka saa kumi huko kwetu Lindi. Kwani mpaka hapo kwanza, mabadiliko kwa hayo na furahi nikuwa naonea udongo one ni donge watu wa huko bara huko anakwambia, mi natoka moshi msafi kwetu mimi tope mpaka huu um. Kitu cha kufurahia zaidi kikubwa ni amani tuliyokuwa nayo hapa Tanzania kwa kweli, kwenye amani sisi Watanzania tunao haki ya kufurahia kwa sababu, kwa miaka yote viongozi wetu ambao walituongoza wamefanya mambo ma, ma, mazuri kabisa, kuanzia elimu, afya. Wanafunzi wanaosoma ngazi ya cheti na diploma bado hawapati mikopo. Ni jambo jema endapo kisera na kimkakati serikali ikawafikiria wakapata mikopo, kwa sababu ushahidi upo, kuna wanaoanza wanaishia katikati. Kweli ingekuwa ni jambo la muhimu, na mi naamini iko siku iko siku serikali ya Mama Samia inaweza kuwafikiria. Katika maadhimisho hayo ya miaka 60 ya uhuru wa Tanzania bara yenye kauli mbiu Tanzania imara, kazi iendelee, Rais Samia Suluhu Hassan pia ametunuku nishani ya miaka 60 ya uhuru kwa viongozi kadhaa wa vyombo vya ulinzi na usalama hapa nchini. Dina Chahali, Dar es Salaam. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amewarai vijana, hasa maafisa wa polisi nchini humo, kutafuta suluhu mbadala kwa matatizo yanayowakumba badala ya kutumia bunduki, kufuatia tukio la Jumanne ambapo afisa mmoja wa polisi alimpiga mkewe risasi risasi, kuwaua watu wengine watano na kujiua. Kenyatta anaitaka idara ya polisi kuipa kipaumbele afya ya kiakili kwa maafisa wa polisi na kuhakikishia mazingira bora ya kufanyia kazi Serikali inaeleza kuwa inatafuta uvumbuzi wa idadi ya juu ya visa ambapo maafisa wa polisi wanajiua kuwaua wenzao kutokana na matatizo ya hali yao ya afya ya kiakili. Ripoti kamili na Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Matamshi ya rais Kenyatta yanajiri siku mbili baada ya afisa huyo anayetambuliwa kuwa Benson Mbatumbasi usiku wa kuamkia Jumanne kuripotiwa kummiminia mkewe risasi kwenye shingo, kuwaua wa watu wengine watano waliowaona machoni pake, na kuwaacha wengine wawili na majeraha mabaya na kisha kujiua eneo la Kabete, viungani mwa jiji kuu la Kenya, Nairobi, maafisa wa polisi nchini Kenya walivyoeleza vyombo vya habari. Na japo idara ya polisi inaeleza kuwa inaendelea kuchunguza kisa hicho kilichowashtusha wengi, rais Kenyatta anaeleza kuwa vijana wanastahili kupokea ushauri dhii ya shida wanazokabiliwa nazo badala ya kujitoa uhai, hata ikiwa hali hiyo inasababishwa na mafadhaiko ya moyo. Ningependa kutaja tu kitu kimoja kwenu nyinyi, haswa nyinyi vijana, mambo ni mengi ya dunia, lakini hakuna shida ambaye haiwezi kutatuliwa watu wakiongea. Nasema hivyo kwa sababu kitu kinanisumbua. Bwana Haji na wenzako, ni vizuri kuongelesha hawa vijana, shida za dunia ni mingi. Bwana Kenyatta amewaeleza vijana kufahamu maisha yanapanda shuka nyingi lakini ipo suluhu mbadala dhidi matatizo ya matatizo yanayowazonga maishani, na hivyo ili kuyatatua wanastahili kupata ushauri kabla kufikia maamuzi yasiyostahili. Hakuna haja saa nyingine ya kufanya vitendo ambavyo tunaona. Bunduki yako ni ya kulinda maisha, siyo ya kuchukua maisha. Na mimi nataka niwahakikishie vijana tabu hii iko na sio kati yenu, hata Kenya mzima, na ni tabu ambaye tunataka kushughulikia kama serikali, lakini haswa kwenu nyinyi. Na waomba na wasii, ukiona uko na shida, iwe ni shida ya kinyumbani, iwe ni shida ya kikazi, tafuta mwenzako, tafuta ofisa mkubwa wako, tafuta family member wako, mwongee naye, na unaweza kuona kwa kuongea peke yake umepata suluhisho ya shida yako. Kenyatta, ambaye alikuwa akizungumza Jumatano jioni wakati wa sherehe ya kufuzu kwa makurutu wa shirika la vijana wa huduma kwa taifa NYS, amesisitiza kuwa kujieleza kwa ukina ni mojawapo wa njia mwafaka za kukabiliana na msongo wa mawazo. Tunaelewana, vijana? Yes, ya watu kutenda mambo ambayo wanatenda kwa sababu ya hasira. Halmashauri ya usimamizi wa huduma na utendakazi wa polisi nchini Kenya, IPOA, imeanzisha uchunguzi kufuatia tukio hilo linalomhusisha afisa huyo wa polisi ambaye ripoti za vyombo vya habari nchini Kenya zinaeleza alikuwa na ugomvi na mkewe. Nchini Kenya pamekuwapo na idadi ya juu ya maafisa wa polisi wanaohusika katika visa vya kuwaua wenzao kwa silaha kujiua kwa kujinyonga na kuua jamaa. Kwa muda sasa, pamekuwapo na ombi la kutaka mageuzi kufanywa katika taasisi ya polisi, kubuniwa vitengo mbalimbali, pamoja na vya kuwapa ushauri na saha, kuimarisha mazingira ya kazi, pamoja na kusikiliza vilio vyao vinavyohusu vya mishahara na kuheshimika kwa haki zao za kimsingi, pamoja na mahitaji yanayoendana na afya yao ya kiakili. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea nchini Tanzania, ambako taifa hilo la Afrika Mashariki linasherekea miaka 60 ya uhuru wake. Wachambuzi na wanasiasa wakiwemo wananchi wa kawaida, kwa takriban wiki nzima, wakiangazia umoja wa kitaifa, mshikamano na mstakabali wa taifa katika kuwa na maendeleo ya kiuchumi na kisiasa pamoja na kijamii. Mwandishi wetu George Njogopa ametuandalia makala hii kutoka Dar es Salaam. Maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru wa Tanganyika ambayo sasa ni Tanzania bara na tizama kama kio kinachotumika kumulika sura halisi ya taifa hili tangu lianza kujitawala na pia kuangalia upi mustakabala wake katika kuelekea miaka mingine baadaye. Jambo linaloonekana kupigia mfano na wengi hasa wakati huu wanapojadili miaka hii sitini ya huru ni kuendelea kuhifadhia kwa tunu ya taifa inayowaleta pamoja wananchi, ingawa kumekuwa na mawimbi hapa na pale yaliyotishia wakati fulani kuvuruga umoja wa kitaifa. Eneo mojawapo ambalo taifa hili linaendelea kujivunia wakati huu linapoadhimisha uhuru wake ni kuendelea kudumisha kwa umoja wa kitaifa ambao umefanywa Tanzania kujiona watu wamoja wakihubiri ujumbe wa amani na mshikamano. Profesa Bonaventura Rutinwa wa chuo kikuu cha Dar es Salaam anaona kwamba hali hii imetokana na mambo mengi, lakini jambo kubwa zaidi ni msingi uliosimikwa na kile kinachofahamika siasa za ujamaa mm. na siasa ya ujamaa ambayo watu wengi sasa hivi tunaibeza wakati mwingine mm. lakini ule usawa ulioletwa na siasa za kijamaa ambazo kila mtu alikuwa anaweza kuhudumiwa sahihi, zilichangia sana, na hiyo ni tunu mojawapo ambayo tunapaswa kuilinda sana sasa hivi mm hasa katika mazingira ya sasa hivi ambapo tunaonekana kama tunaelekea kila mtu na lwake, tunapaswa tuwe macho, tuhakikishe kwamba umoja tunaulinda ili taifa la Tanzania lizidi kuimarika. Ndani ya miaka sitini, Tanzania bado imeendelea kuwa mshirika muhimu katika siasa za kimataifa, ikitanzua mizozo katika eneo la Maziwa Makuu na kuhifadhi wakimbizi wake. Ushiriki wa ulinzi wa amani katika maeneo yaliyokumbwa na machafuko pia imepewa nafasi kubwa katika kipindi chote cha miaka 60. Ingawa katika utawala uliopita diplomasia Tanzania, ya Tanzania ilitajwa kutetereka kwa kiasi fulani, lakini wachunguzi wengi wa mambo wanaona kwamba taifa hili limeanza kuisuka tena diplomasia yake ya kiuchumi. Mathalan, Rais Samia Suluhu Hassan, tangu aingia madarakani kama kipindi cha miezi nane iliyopita, tayari amezuru katika mataifa kadhaa na makongamano ya kimataifa alikotoa hotuba na kualika wawekezaji wa kigeni. Balozi wa Tanzania nchini Uchina, Bubelwa Kairuki, anasema kwamba diplomasia ya Tanzania kuelekea mataifa ya kigeni itapewa kipaumbele tena msukumo mkubwa katika utawala wa awamu hii. ni wahakikishie tu kwamba serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na mheshimiwa Samia Suluhu Hassan itaendelea kuyaimarisha zaidi mahusiano ya nchi yetu na China hususan katika nyanja za uchumi, ili kuhakikisha kwamba watanzania wananufaika zaidi na fursa mbalimbali za uchumi zitokanazo na mahusiano baina ya nchi zetu mbili. Kuhusu masuala ya kijamii kama vile usawa wa kijinsia, miundombinu ya barabara, reli, usafiri wa anga, pamoja na huduma nyingine za kijamii kama vile afya na elimu, ni maeneo ambayo pia yanatajwa kuimarika zaidi katika kipindi cha miaka sitini ya uhuru wa Tanganyika ambayo sasa ni Tanzania Bara ingawa kumekuwa na mjadala mkubwa kuhusu ubora wa madarasa ya shule ya msingi pamoja na sekondari katika baadhi ya maeneo, lakini maoni ya wananchi wengi yanaonyesha kwamba sekta hizo zimeimarika ndani ya miaka sitini tangu kupata uhuru. Mwalimu wangu aliniuliza, ata akaniambia, uko tayari kusoma chini ya mti ukiwa na mwalimu au ukae majengoni ukiwa hauna mwalimu? Mimi kama nanyie kama watu wa kawaida sibora huu ukae chini ya mti kukiwa na mwalimu sindi ili usome vizuri upate kile ambacho mwalimu anakupa. Hata hivyo, bado kuna mjadala mkubwa unaoendelea kuhusu hali ya haki za kisiasa pamoja na uhuru wa maoni ambao unatajwa kuporomoka kwa kiwango kikubwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Wachambuzi wa mambo wanasema kwamba ingawa Tanzania ilipiga hatua kubwa tangu kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa mnamo mwaka 1992 kukishuhudia wapinzani wakiingia kwa wingi katika bunge, lakini kwa kuangalia uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili na ishirini, hali ya demokrasia imeanguka vibaya. Mwenyekiti wa chama cha upinzani cha NCCR Mageuzi James Mbatia anasema uhuru wa vyama vya siasa wa kufanya shughuli zao bila kuingiliwa na mamlaka nyingine za kidola uko mashakani kwa wakati huu, licha kwamba uhuru huo unamilikiwa kisheria anatolea mfano pia kesi na mkabili ya ugaidi inayomkabili mwenyekiti wa chama kingine cha upinzani chama cha Chadema Freeman Mboy kama kielelezo kingine ambacho taifa linapaswa kutafakari upya wakati huu linapoadhimisha miaka sitini ya uhuru. Sasa unaona kwamba tumerudi nyuma badala ya kwenda mbele na katika historia kwa takwimu za Tanganyika miaka sitini, kwa kweli sasa hivi sisi tuko gizani, na hii inatokana na nini? Ai mtaalamwa majanga aisomia production, janga kubwa tulionalo Tanzania, janga kubwa tulionalo leo hii, bara la Afrika inavyosambaratika ni janga la uongozi, janga la leadership. Sasa na hii leadership ya kisiasa hata hivyo, tangu aingia madarakani Rais Samia Suluhu Hassan ameanza kuonyesha mwelekeo mpya kwa kukaribisha uhuru wa vyombo vya vimba habari na mashirika keria kuendesha mambo yao kwa uhuru. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Mkamiti Kibayasi akusomea muhtasari wa habari za dunia. Tanzania iliadhimisha miaka 60 ya uhuru leo Alhamis, huku Rais samia Suluhu Hassan akisifu maendeleo ya nchi hiyo, ingawa hofu inaongezeka kutokana na hali mbaya ya uhuru wa kisiasa katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR lilisema leo kwamba wafanyakazi wake watatu walijeruhiwa katika shambulizi lililotokea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Washambuliaji wasiojulikana walifyatua risasi kwenye msafara wa Umoja wa Mataifa uliokuwa ukisafiri mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, UNHCR ilisema katika taarifa yake. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesitisha msaada wa usambazaji wa chakula katika miji miwili ya Ethiopia baada ya watu waliokuwa na silaha kupora katika ghala zake. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Jina langu ni Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Usikose kujiunga na matangazo ya alfajiri ili kupata taarifa mbalimbali. Sina la ziada, mimi na wenzangu tuna wageni tukiwatakia usiku mwema. Kwa heri ya kuonana.