Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Waziri mkuu wa Ethiopia abi Ahmed amesema Jumatano kwamba anarejea Addis Ababa kutoka uwanja wa vita baada ya vikosi vinavyoiunga mkono serikali yake kudai kupata mafanikio makubwa katika vita vyao dhidi ya wa wapiganaji wa Tigrei. Serikali imesema vikosi vinavyomuunga mkono abi vimeteka tena miji muhimu ya Desie na Kombolcha ikiwa ni hatua ya hivi punde zaidi katika vita vilivyodumu kwa miezi kumi na mitatu. Mapambano bado hayajakwisha. Tuna maeneo ambayo hayajawa huru Tunapaswa kupata suluhu ya muda mrefu ili kuhakikisha adui aliyetujaribu hawezi kuwa hatari tena kwa Ethiopia, alionya katika taarifa iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii. Olusegun Obasanjo, rais wa zamani wa Nigeria ambaye hivi sasa ni mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika katika Pembe ya Afrika, anaongoza msukumo wa kutafuta sitisho la mapigano, lakini maendeleo kidogo yameripotiwa kufikia sasa. Mzozo huo unaozidi kuongezeka umechochea hofu ya uwezekano wa kusambaa katika eneo hilo la Afrika Mashariki, huku rais wa Kenya Uhuru Kenyatta mwezi uliopita akizitaka pande zote mbili kuweka silaha chini. Polisi wa Malawi wanasema kwamba waziri wa zamani wa fedha na mkuu wa zamani wa benki kuu ya taifa wamekamatwa leo Jumatano kwa kulipatia shirika la kimataifa la fedha IMF ripoti zilizokuwa na takwimu zisizo sahihi. Joseph Mwanamveka mwenye umri wa miaka 57 na kiongozi wa zamani wa benki kuu Dalisto Kabambe mwenye umri wa miaka 48, wanashutumiwa kwa kugushi hesabu ili kupata mkopo wa IMF. Wawili hawa walitoa taarifa za kupotosha kuhusu deni na akiba ya nchi kwa lengo la kufanya IMF iamini kuwa serikali ya Malawi inatimiza masharti ya kuweza kupata mkopo, polisi wamesema katika taarifa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa baada ya IMF kugundua ulaghai huo, ilisitisha msaada wake na hivyo wa Malawi wa kawaida wakapata madhara. Washtakiwa hao wawili walihudumu kati ya mwaka 2014 na 2021 chini ya serikali ya rais wa zamani Peter Mudharika. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Bunge la Ujerumani limemchagua Olaf Scholz kama kansela wa tisa wa baada ya vita vya pili vya dunia, na hivyo wanafungua ukurasa mpya wa utawala baada ya uongozi wa miaka 16 wa Angela Merkel. Serikali ya Scholz inachukua hatamu za uongozi kwa matumaini makubwa ya kuifanya Ujerumani kuwa ya kijani na ya haki zaidi ikiongoza katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Hata hivyo, serikali mpya inakabiliwa na changamoto ya hivi sasa ya kushughulikia kipindi kigumu zaidi cha janga la virusi vya korona nchini. Jumatano, Scholz amepata uungwaji mkono wa wabunge 395. Muungano wake wa vyama vitatu una viti 416 katika bunge lenye viti 736. Scholz mwenye umri wa miaka sitini na mitatu anayeiga mwenendo wa aliyemtangulia Merkel ameleta pamoja serikali ya mseto ya vyama vitatu na ya kwanza ya usawa wa jinsia. Rais Frank Walter amemtaua rasmi Scholz kuwa kansela wa Ujerumani. Mawaziri wapya wa serikali yake wameidhinishwa pia na rais. Makampuni ya BioNTech na Pfizer Jumatano yamesema chanjo yao ya COVID-19 ilifanikiwa kudhibiti kirusi kipya cha Omicron baada ya dozi tatu katika majaribio kwenye maabara. Na yataweza kutoa chanjo dhidi ya Omicron ifikapo Machi mwaka elfu mbili ishirini na mbili iwapo itahitajika. Katika taarifa ya kwanza rasmi ya makampuni hayo ya kutengeneza dawa kuhusu ufanisi wa chanjo yao dhidi ya Omicron, BioNTech na Pfizer zimesema dozi mbili hazikuonyesha ufanisi wa kutosha wa kudhibiti kirusi hicho, lakini dozi ya tatu imeongeza ufanisi wa kukabiliana na kirusi cha Omicron kwa asilimia 25 lakini kituo cha utafiti chenye makao yake Durban, Afrika Kusini, The African Health Institute kinasema matokeo ya utafiti wake yameonyesha kwamba chanjo zilizopo dhidi ya korona zina ufanisi mdogo wa kudhibiti kirusi cha Omicron. E, vyanzo viwili vimeliambia shirika la habari la Reuters kwamba hadi chanjo milioni moja za COVID-19 zinakadiriwa kuisha muda wake bila kutumika mwezi uliopita nchini Nigeria, moja ya hasara kubwa zaidi ya chanjo ambayo inayodhihirisha kuwepo na changamoto kubwa kwa mataifa ya Afrika kuchanja wananchi wao. Serikali za bara hilo lenye zaidi ya watu bilioni moja zimekuwa zikishinikiza chanjo zaidi zitolewe wakati viwango vya wanaohitaji chanjo vikipungua katika mataifa tajiri. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Kenneth Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni ikiwatakia usiku mwema. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa moja kwa moja kutoka washington dc marekani sehemu ya kwanza tunaangazia hatua ya serikali ya marekani kuwekea vikwazo maafisa wa ngazi ya juu wa serikali ya uganda kutokana na shutuma za ukandamizaji wa haki za kibinadamu sehemu ya pili tutaungana na wenzetu wa mombasa ambao wameandaa makala kuhusiana na ajali za barabarani nchini humo ni kwa undani mimi ni kenneth bwire Orodha ya maafisa katika serikali ya Uganda wanaowekewa vikwazo vya usafiri na kwenye mali zao inaendelea kuongezeka kutokana na shutuma za ukandamizaji wa haki za kibiniadamu. Marekani imewawekea vikwazo majaji Moses Mchivi, Wilson Msalu Msene, wakili Dora Mirembe na mke wake Patrick Ekobu, aliyekuwa mkuu wa polisi jenerali Kale Kaihura miongoni mwa wengine, na kulingana na wanaharakati wa haki za kibiniadamu nchini humo Orodha hiyo inatarajiwa kuongezeka katika siku za hivi karibuni. Wa hivi punde kuwekewa vikwazo hivyo ni mkuu wa ujasusi wa kijeshi meja jenerali Abel Kandiho. Vikwazo hivyo vimetangazwa na ofisi inayoshughulikia udhibiti wa mali nje ya nchi katika wizara ya fedha ya Marekani. Taarifa kutoka kwa msemaji wa jeshi la Uganda Brigedia Flavia Vyekwaso imesema kwamba jeshi la Uganda limekasirishwa na hatua ya Marekani kumwekea Kandiho vikwazo ikitilia maanani kwamba Uganda inaichukulia Marekani kuwa nchi rafiki na kwamba mchakato unaostahili haukufuatwa kabla ya hatua hiyo kuchukuliwa, wala Meja Jenerali Kandiho hakupewa fursa ya kujitetea. Marekani imesema kwamba Kandiho, akiwa kamanda ujasusi katika jeshi la Uganda na usalama wa nchi hiyo kwa jumla, amesimamia kukamatwa, kuzuiliwa, kuteswa na dhuluma zingine dhidi ya washukiwa katika magereza ya Uganda. Marekani inasema kwamba Kandiho na maafisa walio chini yake waliwalenga washukiwa kwa kuzingatia misimamo yao ya kisiasa, uraia na wanaokosoa serikali ya Rais Yoweri Museveni. Wanasiasa wa upinzani wakiongoza na Robert Chagulanyi maarufu Bobby Wine na Kizza Besigye wamekuwa wakitaka jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua kali dhidi ya maafisa katika serikali ya Mseveni, hasa maafisa wa jeshi wakiongozwa na Kandiho, kwa ukandamizaji wa haki za kibinadamu. Kutuchambulia hili zaidi, naungana na mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama nchini Uganda, navende wa moto akiwa mashariki mwa nchi hiyo mji wa Mbale. Navende, jenerali Kandiho anachukuliwa kuwa mtu wa aina gani nchini Uganda? Jemadari Abel Kandiho ni mwanajeshi wa kiwango cha juu sana. Alijulikana sana wakati Bwana Chagulanyi na wenzake wale wapya, lakini hasa Bwana Chagulanyi, Bobi Wine, alipoeleweka kwamba anaweza kukombea kiti cha urais, akawa anashughulikia sana kutafuta watu ambaye wana, wanamshabikia huyo mwimbaji kwa wakati huo. Na ukandamizaji wa haki za binadamu zilianza hasa kuongelewa zaidi wakati wa kampeni zilipoanza mwaka uliopita, na Kandio ndiye aliyekuwa mpelelezi mkuu kwenye upelelezi wa kijeshi yeye kuwekewa vikwazo na serikali ya Marekani inatokana zaidi na watu waliokamatwa na kutoroshwa kwenye magari isiyokuwa na nambari zilizoitwa kwa umaarufu kama drone, gari za drone, kamata watu wengi zaidi, ambao wanaosemekana wengine bado wako korokoroni na wengine inasemekana wanaweza kuwa kama wamepotezwa kabisa. Ni jemadari anayetaka ah, sana afanyie serikali ya rais Yoweri Museveni. Hawakagui ni wanafanya kazi ya mutu ama kazi ya wananchi wote wa Uganda. Hilo ndilo linalomletea hasa shida hii. Sio wa kwanza huyu, na nafikiri hata kuwa wa mwisho kuna wengine nafikiri, nafikiri brigedia jamedari Flavia Vyekwaso anavyosema kwamba anavyo anajiona ama wanajiona kama ni marafiki wa nchi ya Amerika. Amerika haina urafiki. Amerika, <laughs> Amerika nduku mutangazaji, Amerika ni ni nini wanaopendelea kama nchi, sio urafiki na unakandamiza haki za kibinadamu Amerika inakukiukia hawa watu wote. Nchi hizi zote ambazo zimefikia wakati wa kuwa na ukomvi na Amerika, hapo baadaye nyuma zimekuwa sana marafiki za Amerika, lakini Amerika inafikia wakati inaona kama masilahi yake itaweza kuporomoka hapo siku zinazokuja, inaweza kuchukua hatua ya kuweza kutoshirikiana na nchi fulani kwa matendo yao hasa matendo ya uvunjaji wa haki za binadamu. Kandiho amepewa sifa ya kupambana hasa kufichua handaki ama maficho ya waasi wa ADF ndani ya Uganda na vilevile amesifika sana wakati ambapo Uganda ilikuwa inawakamata kamata raia wa Rwanda wakidaiwa kwamba walikuwa na njama za kupindua utawala wa rais Yoweri Museveni. Tunajua pa hadi wa sasa mpaka kati ya Rwanda na Uganda umefungwa, Rwanda ikisema kwamba kuna raia wake ambao wanaendelea kuzuiliwa nchini Uganda bila kufikishwa mahakamani na bila kufunguliwa mashtaka. Marekani inadai kwamba wanaokamatwa wawe ni ndani ya Uganda, ama raia wa nje, wanawekwa katika kizuizi, wanateswa, wanapigwa, wanadhulumiwa kingono, wanafanyiwa mateso mbalimbali mbali, na vilevile vile hawapati kuwakilishwa kisheria, ama wanapofikishwa mahakamani maamuzi ya mahakama haitiliwi maanani. Kandiho wanamtaja kwamba anakuwa mmoja wa wale ambao wana wahoji washukiwa katika hivi vizuizi vya magereza. Je, inakuwa ni amri ya Kandiho anatekeleza ama anatekeleza kikazi kulingana na amri zilizopo? Kunao majemadari wengi ambao wanaonekana kama nidhamu imeporomoka, yaani kunayo mmonyoko wa maadili iliyokuwepo miaka ya mwanzo. yanrnr Majemedari hawa sio kwamba wanafata sheria peke yake. Majemedari hawa sasa wamevaa ubabe, wengi wao nafikiri mu, hawamsikii tena amiri jeshi ah, mkuu, wanafanya wanavyopenda. Lakini la mwanzo, la kwanza kabisa ni kwamba inaonekana wakiwa wanafanya mabaya ikiwa hayo mabaya yatamsaidia amri jeshi mkuu jeshi mkuu ajali sana. Kwa hivyo wanaposema kwamba wanapeleleza na wakuwakamata na kuwadiririsha watu kwenye korokoroni ambazo zingine haziko kwenye sheria, ni kweli, hayo yanaonekana wazi kwamba watu wanaopotea wakati mwingine wengine walitua arani wakiwa wamepeleleza na wakakosa kupata ushahidi, na wengine wakatupwa waka sehemu za huko kwao nyumbani, wanatupa wakati wa usiku na magari yale yale ambayo haina hamba. Marekani wanachukua muda wao, hawafanyi vitu kwa kupurupuka, hawafanyi vitu kwa haraka haraka, walichukua muda wao, hata labda walikutana na Museveni, walikutana na maafisa serikalini walikutana na hao wanasiasa wa upinzani, kufanya uchunguzi kubaini, ndipo watangaze kitu. Kama wamemtangazia jenerali meja jenerali Kandiho kwamba mali zake zinawekewa vikwazo, wanajua hizo mali na mahala zilipo za thamani gani, pesa ngapi, dola ngapi, tuseme kila mahali, ndipo watangaze vikwazo hivi. Abel Kandiho amenukuliwa na gazeti la Daily Monitor la Uganda akisema kwamba vikwazo vilivyotangaza hata havimuhusu kwa namna yoyote, na haviwezi kutatiza utendakazi wake, na kwa sasa anaendelea na kazi yake ya kupambana na magaidi wa ADF. Je, unahisi kwamba hii inakuwa ni kama ukorofi, kudarau ama kujihisi kwamba haya wanayofanya, ili mradi nipo Uganda na utawala unaniunga mkono, nitaendelea kuyafanya tu, yaani wanayoyataja hayabadiliki kulingana na manununiko kutoka kwa maafisa ambao wanaongelea jeshi na yeye mwenyewe, kuna doa, amewekewa doa. Doa hilo ndilo linamfanya linaomfanya ueleweke kwamba imi jemeda jeshi na hawezi kuteremka tu bila kusema chochote, lakini doa lipo, doa hilo uyeleweke kwamba, lakini miaka inao kuja, tunafuatilia sana historia ya kota ya kiulimwengu wakati mwingine hawa ndiyo inayowaita kuenda kwenye koti ya uko, uko hei, na doa hilo, hata ingawa amesema hivyo, siwezi kusema ni madharau. Hapana, naweza kusema ni hasira, ikiwa pamoja na kuto fai, imechanganyika na hana njia ingine yoyote isipokuwa kuroboka, kama vile sio yeye peke yake, wengine wote, lakini doa hilo iahaiwezi kuondoka. Kwa miaka ya hivi karibuni, jeshi la Uganda UPDF limekuwa likituma maafisa wake katika nchi kama China na Russia kwa mafunzo. Uhusiano ule wa kutuma wanajeshi Marekani umekuwa ukipungua. Je, kuwekewa hivi vikwazo na yale ambao wanaendelea kwamba wanajeshi wa Uganda wamepata marafiki wengine, huenda isimsumbue isi jenerali kwa, kwa namna yoyote ile, ama maafisa serikalini watasema ili mradi tuna marafiki wengine tunaweza kosa kuzingatia haya ya Marekani na maisha ya Kasonga. Hapana, nilifanya kwenye chuo uh, majeshi kazi. Majemadari wanatutembelea kwenye chuo hiki cha jeshi kutoka nchi zote marafiki, nchi ya Afrika Kusini, nchi ya China, nchi za huko Europa nchi America nchi zozote zile. Kwa hivyo nchi ikiwa inajiuza vizuri inajianika ulimwenguni, lazima uwe na marafiki sehemu zote zile, na ieleweke pia majemedari wetu na maafisa wa serikali wakiwa wameenda kufanya masomo Amerika, huwa wanachukuliwa kama watu shupavu zaidi kuliko wale ambao wanaenda Uchina. Uchina imeanza hivi juzi tu, kwa hivyo Amerika, Amerika na Uingereza wanaokwenda huko masomoni huwa na ile sifa inayomiminiwa hao kuliko nchi zingine zile. Hii haimaanishi kwamba ikiwa ikiwapendekeza ama ikiwa umependekezwa kwenda kusomea Amerika na Amerika inakuweka doa kama hili, na uchukuliwe uende ufanye masomo huko Uchina ama sehemu nyingine ile Lazima hilo Doha litabaki, kwa sababu nchi wananchi, na watu wote ambao wanaoelewa kwamba jemadari fulani aliyokuwa anatakitano kwenda Amerika, lakini akazuiliwa akakataliwa mpaka akaenda Doha, hilo linabaki hata kwenye kitengo cha jeshi chenyewe. Na sisi tumefanya kazi nao, maafisa ambao wamesomea Amerika ndio wanachukua vyeo zaidi jeshini. ni Navende wa Moto, mchambuzi wa siasa na masuala ya usalama ya Uganda. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, narejea na, na sehemu ya pili muda si mrefu. Unasikiliza kwa undani. Hii ni sehemu ya pili. Inaungana na wenzetu wa Mombasa ambao wametayarisha makala kuhusu ajali za barabarani na namna wewe, msikilizaji, ambaye unakuwa msafiri, unaweza ukasafiri kwa njia iliyo salama na ukafika uendako. Shukran sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia hivi leo katika kwa Undani, tunaangazia tukio hili la kuzama kwa basi ambalo lilisababisha vifo vya watu thelathini, na ni tukio ambalo limetikisa nchi na kuacha gumzo kubwa ya ni vipi tukio hili liliweza kufanyika na kukwenda na maisha ya watu wengi sana. Ni tukio ambalo limetokea siku ya Jumamosi, tarehe nne mwezi huu wa Desemba, ambapo watu waliokuwa wakisafiri kuelekea kati katika sherehe eneo la Mwingi jimbo la Kitui, walihusika katika ajali ambapo basi ulilokuwa walisafiria lilisombwa na maji na kutumbukiwa katika mto ambao ulikuwa umejaa kutokana na mvua ambayo inaendelea kushuhudiwa katika eneo mbalimbali mbali nchini Kenya. Ni tukio ambalo limesababisha li huzuni mkubwa na majonzi miongoni mwa Wakenya na ni swala ambalo linaibua hisia kali: ni vipi tukio hili limetokea na Wakenya wanaweza kujikomboa katika mat majanga kama haya, kivipi? Mto huu wa Enziu umekuwa katika vitabu vya kumbukumbu kumbu ama katika historia za taifa hili la Kenya, maana kila mwaka pamekuwa pakitokea majanga kama haya, mfano mwaka jana watu watano tu walipotea pale, walifariki baada ya lori aliokuwa wanasafirisha makaa kuzama katika eneo hilo, na baada ya kutafutwa kama wiki mbili hivi wakapatikana, wakazikwa. Miaka mitatu iliyopita vile vile watu wanne waliweza kuangamia pale e, wakiwa katika hali ya kuvuka na ilikuwa nyakati za mvua kama hivi. Si daraja kubwa, ni daraja dogo ambalo wakati mwingi mvua zikinyesha, basi maji hupita kwa juu. Kulingana na maelezo ambayo ya yamechipuka, ni kwamba basi hilo lilikuwa eh, linasafirisha watu watu kuelekea eh, harusini, watu ishirini na moja. Lakini walipofika pale wakapata mto umefurika, walingoja kwa masaa kama mawili kabla ya kuamua sasa kupita, na waliamua kuvuka baada ya magari mengine matatu kuvuka, na kwa sababu basi basi inasemekana ilikuwa na watu wachache. Watu zaidi ambao walikuwepo hapo karibu waliruhusiwa kuingia ndani, kulifanya gari ziwe zito zaidi, ili zisombwe na maji. Na hayo ni kulingana na wale ambao walishuhudia tukio hilo, tuwasikize. tukuta maji imenja kwa hiyo mto, tukaweka ngari kando, tukashukashuka, tukakaa hapo kama tuka masaa mawili hivi, tukaona maji kama imapungua. Maroli mawili ikapita, alafu ngari ingine ikiwa imetoka zaidi za huko nu nayo ikapita. Sasa tukaona maji imekuwa imekuwa imefungua, hapo ndipo ndereva akaambiwa ingiza ngari tuone, kama tutafuka. Akazima ngari haina wet, watu waongezeke, ndio tuone kama itapata wet iweze kuingia kwa maji. Watu wengine wakajaza jaza ngari, si vile tulikuwa kutoka hapo, ile tukitoka mwingi, lakini hapo ile ndio iliingia. Ni wangapi? Mimi nilikuwa nimekaa kiti ya nyuma kabisa, huku kwa nyuma. Sasa tukiingia tukaenda tu ndatika kichaje hivi, mimi nika, nikaona gari ni kama imeenda hivi ina slide, nikasikia watu wamepiga. Ndio mimi nilikuwa naona hapo, nikaona maji imeanza kuingia kwa gari, nikashindwa. Kwani gari imeingia kwa maji, hapo nikaanza kuuliza ita, itafika kwa kiti. Nikapanda juu ya kiti, nikaona itafika. Mara nikaona ile maji imefunika kile kiti, hapo ndipo nikachukua hatua. Ni siku ya mwisho ya gari ni maelezo ya manusura waliohusika katika ajali hii ambayo, e, mpaka sasa kuna watu kadhaa bado wanaendelea kutafutwa e, katika maji yale, huku e, jeshi la wanamaji nchini Kenya likiongoza shughuli hiyo. E, VOA pia imepata fursa ya kuzungumza na kiongozi wa kanisa Katoliki ambalo limechangia idadi kubwa ya waliohusika katika ajali hiyo. Fadha Benard Kimulu, iaa, nilikuwa nilikuwa na, na mazishi mahali. Sasa baada ya mazishi, ndio nilipokea ripoti ya kwamba kuna gari imeingia kwa mtu anzii pale. Nikaambiwa gari ilikuwa gani, kwa sababu wenye walikuwa kwa hiyo gari alikuwa ameniambia watakuja huku ile ngari walikuwa wanatumia walifikia, hiyo ngari imeingia iia kwa maji aa, nikanjia, nilikuja moja moja nikachukua ngari nikaenda, akuenda pale, ndio nikapata watu wako watu wengi wako pale, walikuwa nao kwa watu pale, kuta wale ambao wengine wali wali wali walikuwa wametolewa, walikuwa mimili imetapakaa pale tu, wale walikuwa wametolewa, wengine walikuwa washia kufa, lakini wale ambao waliweza kunusurika sana pia walikuwa pale, nikawaona lakini miili watu ilikuwa imetolewa, ikaendelea ndio kwa usiku zikaweza kazi ya wawezi ikaendelea tena, ndio watu wakava paka kesho, ndiyo kazi ya kuka miili ambayo zuapa a maji. Sasa hivi jamii imepokeaje habari hizi na tukio hili? Ni okay, nja, jambo ilikuwa nzito sana kwa familia, lakini kwa sababu ni Wakristo waliweza kujipa moyo, waliweza kujipa moyo, na kwa sasa wamekubali na wanaendelea tu, gawa ni nzito kwao, lakini wamejipa moyo tu. Ni um, kushukuru sana uh, Father Bernard kwa muda wako kuzungumza na VOA. Ni wakati mgumu sana lakini, tunawaombea Mungu awape nguvu. Asante sana. Naam uh, ni Father Bernard Kimulu akitoweka pale akituelezea mengi kuhusiana na tukio hilo. Familia moja walipoteza watu wao zaidi ya kumi, mmoja akiwa ni binti ambaye alifariki pamoja na watoto wake watatu. Ni tukio ambalo wengi limewacha vinywa wazi, na mara tu baada ya tukio hili kutokea kumekuwa na matangazo katika vyombo vya habari na vilevile mitandao ya kijamii, watu wakielezewa ni namna gani wanaweza kujiepusha wakati kukitokea mafuriko kama haya. Rais Uhuru Kenyatta vile pamoja na naibu wa rais nchini Kenya walizungumzia tukio hili wakitoa eh, rambirambi zao na pia kutoa tahadhari kwa wale wote ambao wako katika maeneo kuliko na mafuriko kuliko na mito dhidi ya kuvuka wakati kuna mafuriko. Lakini kama alivyotaja eh, Collins, bado kuna watu wanaonekana wakijaribu kuvuka eh, mito hii. Na hivi basi tumepata fursa ya kuzungumza na mtaalamu wa masuala ya majanga ambaye anafanya kazi katika shirika la msalaba mwekundu, Mohamed Rajab. Kwanza kabisa, tulimuuliza ni vipi mtu anafaa kufanya wakati akijipata katikati ama kwenye sehemu kuliko na mafuriko. Kwanza kabisa, wakati mtu anapatana na sehemu ambayo imejaa maji, inapendekezwa sana asiweze ku, kuingia katika yale maji, kwa sababu hajui e, yale maji yako deep, ama yako na yameenda chini kiasi gani. Wakati umeona maji, utaona tu maji yako kwa juu. Lakini huwezi jua kama kuna shimo ama kuna jambo lolote huko chini ambayo ikasababisha aa, hiyo gari kuweza kuzama ama pengine ikasababisha maafa mengi, ikiwa e, maji yamejaa kwa barabara aa, ni vizuri utafute njia nyingine ya kupita ambao utakuwa unaona ile barabara yenyewe ama utakuwa unajua kipimo ya ile maji ambayo katika hiyo barabara. Ikiwa hiyo maji mafuriko kwenye nyumba, ni vizuri wakati umepata alert ama fununu kuwa kuna mvua kubwa inakuja na wewe unaishi katika sehemu ya mabonde ambao um, mara nyingi kuna matukio ya mafuriko, ni vizuri uhame hiyo sehemu, uende katika sehemu za juu, ambapo utakuwa unajua huwezi kuathirika na mafuriko ya aina yoyote. Na sasa kwa sababu yanaonekana ni matukio ambayo yanajirudia, hasa katika uh, kivuko hiki cha Nziu, ni kati ama mfano tu ya yale maeneo mengine nchini Kenya, kwamba utapata kwamba daraja ni bovu, lakini bado Uh, wananchi wakawa wanaachiliwa kuwa wazi. Je, jukumu la serikali nalo ni lipi kuhakikisha kwamba haya hayatokei? Uh, mimi kama mwakilishi wa shirika la Msalaba Mwekundu mimi ningetoa mapendekezo tu kwa wale wenye kutumia barabara kama hizo, wanaweza kutafuta njia mbadala Uh, hadi sehemu matatizo kama haya yawezi kutatuliwa, uh, na ida serikali ya kaunti ama serikali kuu, lakini watu watafute tu njia mbadala ili kuweza kuepukana na kupoteza kwa maisha. Bado tunaona video zinatokea katika mitandao zikionyesha kuna watu bado wana pikipiki na magari madogo wanapita. Sasa sehemu kama hizi unatoa ushauri gani? Ninatoa uh, ushauri kuwa watafute tu njia mbadala, kwa sababu wakati kuna maji mengi, huwa kuna zile currents ambazo pia zinapita kwa maji. Mtu anaweza, kuna utelezi, unaweza ukateleza ukaingia katika sehemu ambao ukutarajia kuingia. Kwa hivyo ni vizuri mtu asiweze kuhatarisha maisha yake kupitia katika njia ambayo hawezi kujua kama kuna mashimo ama haiwezi kujua ni iko na urefu kiasi gani katika hayo maji. nam ni sauti yake Muhamed Rajab, afisa kutoka shirika la Msalaba Mwekundu anayehusika na maswala ya uokoaji kwa matukio kama hayo. Lakini Amina, jambo la kushangaza ni kwamba katika mitandao ya kijamii vid, video zinaendelea kutokea vya watu wakijaribu kuvuka ima pikipiki ama magari wakivuka katika sehemu ambayo kuna maji mengi bila kujali hatari ambayo inawakodolea macho na inasikitisha sana. Ni vipi wanaendelea kufanya hivyo licha ya kuwa wanatambua kwamba kuna hatari ya janga kama, kama ilivyotokea katika janga la hivi majuzi. Labda watu ni wasahulivu na pia vilevile wengine vile wanapenda kujaribu, lakini kama alivyozungumzia mtaalamu huyo wa masuala ya uokoaji, ni bora kujiepusha na ajali hizi wakati ambapo zinaweza kuepukika. Na kufikia hapo, tunahitimisha kwa undani kutoka Mombasa, ambapo hivi leo tumeangazia tukio la kusombwa kwa basi e, katika eneo la Kenya lilosababisha vifo vya zaidi ya watu thelathini. Mimi ni Colin Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo Makala hayo kutoka Mombasa yanakamilisha kwa undani hii leo. Hadi kesho, panapo majaaliwa. Kipindi kimeelekezwa na Saida Hamdun. Naitwa Kenes Bwire, uwe na usiku mwema.