Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, pote pale ulipo. Jina langu ni Sandy Shumari. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatano, tarehe 8 Disemba mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Na katika matangazeti ya leo huko nchini Tanzania, wanaharakati wanatawishwa mabadiliko ya kimsingi na katiba ili kupata uhuru wa kweli wakati nchi hiyo inapoadhimisha miaka 60 ya uhuru wake hapo kesho. Na katika taarifa nyingine leo, Umoja wa Mataifa umewaonya viongozi wa Sudani Kusini kwamba mchakato wa amani dhaifu wa taifa hilo changa uko chini ya tishio kubwa kwa kushindwa kupiga hatua ya kuridhisha ukitoa wito wa haraka wa kufufua mazungumzo. Ni baadhi ya taarifa utakayosikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza kabisa ni habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Patrick Nduimana. Umoja wa Mataifa Jumatano wamewaonya viongozi wa Sudani Kusini kwamba mchakato wa amani dhaifu wa taifa hilo changa uko chini ya tishio kubwa kwa kushindwa kupiga hatua ya kuridhisha, ukitoa wito haraka wa kufufua mazungumzo. Taifa hilo lilikumbwa na usalama mdogo wa kila mara tangu lijipatia uhuru mwaka elfu mbili kumi na moja ikiwemo vita vibaya vya miaka mitano vya wenyewe kwa wenyewe kati ya wanajeshi watiifu kwa Rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar, vita ambavyo ilisababisha vifo vya watu laki nne makubaliano ya mwaka 2018 ambayo yalimaliza vita yalikwamishwa na mivutano kati ya pande hasimu na vipengele muhimu vya vi makubaliano hayo havijatekelezwa. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Sudan Kusini Nicholas Hayson amesema mchakato huo unaweza kuwa hatarini iwapo utashindwa kushika kasi. Ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba pande zote lazima zichukue ari mpya kwenye mchakato huo na kuonyesha nia thabiti ya kisiasa ili kukamilisha masuala nyeti ya makubaliano hayo. Ametoa pia tahadhari juu ya mzozo mkubwa wa mafuriko nchini humo ambao uliathiri watu laki nane kufuatia miezi sita ya mvua kubwa. Watu wenye silaha huko Nigeria walishambulia basi moja katika jimbo la kaskazini magharibi la Sokoto na kuua watu ishirini na watatu. Polisi na maafisa wa jimbo hilo wamesema Jumatano. Haijafahamika kwa nini basi hilo lilishambuliwa. Lakini kwa miaka kadhaa wahalifu wenye silaha kali wanaojulikana kama majambazi wamekuwa wakishambulia majimbo ya kaskazini magharibi na kati katika taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika. Basi hilo lilikuwa linasafiri kutoka kijiji kidogo cha Gidan Bawa katika jimbo la Sokoto, karibu na mpaka wa Niger. Msemaji wa jimbo hilo Muhammad Bello amesema tangu mwaka jana majambazi hao wamekuwa wakitenda maovu. Mwaka huu pekee zaidi ya wanafunzi elfu moja na mia nne walitekwa nyara na majambazi, kwa mujibu wa shirika la Umoja Mataifa linalohudumia watoto UNICEF. Tangu Januari mwaka elfu mbili na ishirini, zaidi ya watu elfu hamsini na saba walikimbia makazi yao kaskazini magharibi na kati mwa Nigeria kutokana na usalama mdogo, limesema shirika la Umoja Mataifa la wahamiaji. Polisi wa Malawi wanasema kwamba waziri wa zamani wa fedha na mkuu wa zamani wa benki kuu ya taifa wamekamatwa leo Jumatano kwa kulipatia shirika la kimataifa la fedha IMF ripoti zilizokuwa na takwimu zisizo sahihi. Joseph Mwanamveka mwenye umri wa miaka 57 na kiongozi wa zamani wa benki kuu Daliso Kabambe mwenye umri wa miaka 48 wanashutumiwa kwa kugushi hesabu ili kupata mkopo wa IMF. Wawili hao walitoa taarifa za kupotosha kuhusu deni na akiba ya nchi kwa lengo la kufanya IMF iamini kuwa serikali ya Malawi inatimiza masharti ya kuweza kupata mkopo, polisi wamesema katika taarifa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa baada ya MF kugundua ulahai huo ilisitisha msaada wake na hivyo Wamalawi wa kawaida wakapata madhara. Washtakiwa hao wawili walihudumu kati ya mwaka 2014 na 2021 chini ya serikali ya Rais wa zamani Peter Mudharika. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema Jumatano kwamba anarejea Addis Ababa kutoka uwanja wa vita baada ya vikosi vinavyoiunga mkono serikali kudai kupata mafanikio makubwa katika vita vyao dhidi wa wapiganaji wa Tigray. Serikali Jumatatu imesema vikosi vinavyomuunga mkono Abiy vimeteka tena miji muhimu ya Desie na Komlocha ikiwa ni hatua ya hivi punde zaidi katika vita vilivyodumu kwa miezi kumi na mitatu. Sunday Shomari anaisoma taarifa kamili. Siku ya Jumatano, mshindi huyu wa tuzo ya amani ya Nobeli kwa mwaka 2019 alisema anarudi ofisini akiwa amekamilisha awamu ya kwanza ya mzozo. Mapambano bado hayajakwisha, tuna maeneo mengi ambayo hayajawahuru. Tunapaswa kupata suluhu ya muda mrefu ili kuhakikisha adui aliyetujaribu hawezi kuwa hatari tena kwa Ethiopia, alionya katika taarifa iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii. Olusegun Obasanjo, rais wa zamani wa Nigeria, ambaye hivi sasa ni mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika katika pembe ya Afrika, anaongoza msukumo wa kutafuta sitishi la mapigano. Mzozo huo unaozidi kuongezeka unachochea hofu ya uwezekano wa kusambaa katika eneo hilo la Afrika Mashariki, huku rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuweka silaha chini. Obasanjo. Alitembelea Kenya siku ya Jumatano, ofisi ya Kenyatta ilitangaza ikisema watu hao wawili walijadili masuala kadhaa muhimu kwa Kenya, kanda hiyo na bara la Afrika kwa jumla, bila kutoa maelezo zaidi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika yakikujia moja moja kwa moja, kutoka studio za sauti ya Amerika Washington DC. Bunge la Ujerumani limemchagua Olaf Scholz, kama kansela wa tisa wa baada ya vita vya pili vya dunia na hivyo wanafungua ukurasa mpya wa utawala baada ya uongozi wa miaka 16 wa Angela Merkel. Serikali ya Scholz inachukua hatamu za uongozi kwa matumaini makubwa ya kuifanya Ujerumani kuwa ya kijani na ya haki zaidi, ikiongoza katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Hata hivyo, serikali mpya inakabiliwa na changamoto ya hivi sasa ya kushughulikia kipindi kigumu zaidi cha janga la virusi vya korona nchini. Jumatano, Scholz amepata uungwaji mkono wa wabunge 395. Muungano wake wa vyama vitatu una viti 416 katika bunge lenye viti 736. Scholz mwenye umri wa miaka 63 anayeiga mwenendo wa aliyemtangulia Merkel ameleta pamoja serikali ya mseto ya vyama vitatu na ya kwanza ya usawa wa jinsia. Rais Frank Walter amemteua rasmi Scholz kuwa kansela wa Ujerumani. Mawaziri wapya wa serikali yake wameidhinishwa pia na rais. Makampuni ya BioNTech na Pfizer Jumatano yamesema chanjo yao ya, ya covid-19 ilifanikiwa kudhibiti kirusi kipya cha Omicron baada ya dozi ya tatu katika majaribio kwenye maabara na yataweza kutoa chanjo dhidi ya Omicron ifikapo Machi mwaka 2022 iwapo itahitajika, katika taarifa ya kwanza rasmi ya makampuni hayo ya kutengeneza dawa kuhusu ufanisi wa chanjo yao dhidi ya Omicron. BioNTech na Pfizer zimesema dozi mbili hazikuonyesha ufanisi wa kutosha wa kudhibiti kirusi hicho, lakini dozi ya tatu imeongeza ufanisi wa kukabiliana na kirusi cha Omicron kwa asilimia 25. Lakini kituo cha utafiti chenye makao yake huko Durban, Afrika Kusini, African Health Institute, kinasema matokeo ya utafiti wake yameonyesha kwamba chanjo zilizopo dhidi ya korona zina ufanisi mdogo wa kudhibiti kirusi cha Omicron. Vyanzo viwili vimeliambia shirika la habari la Reuters kwamba hadi chanjo milioni moja za COVID-19 zinakadiriwa kuisha muda wake bila kutumika mwezi uliopita nchini Nigeria, moja ya hasara kubwa zaidi ya chanjo ambayo inayodhihirisha kuwepo na changamoto kubwa kwa mataifa ya Afrika kuchanja wananchi wao. Serikali za bara hilo lenye zaidi ya watu bilioni moja zimekuwa zikishinikiza chanjo zaidi zitolewe wakati viwango vya wanaohitaji chanjo vikipungua katika mataifa tajiri. Shirika la Afya Duniani WHO linasema chini ya asilimia nne ya watu wazima wamekwisha pata chanjo kamili nchini Nigeria, taifa lenye watu zaidi ya milioni 200. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutangaza kutoka Washington DC. na habayo chukuzi cha juu ni huko nchini Tanzania. Wanaharakati nchini humo wanatoa wito wa mabadiliko ya kimsingi na kikatiba ili kupata uhuru wa kweli, wakati nchi in hiyo inapoadhimisha miaka 60 ya uhuru wake hapo kesho. Kwa mara ya kwanza sheria za kitaifa zitafanyika Zanzibar, ambapo mada kuu ni demokrasia, uchumi na uwekezaji. Ana Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu anaeleza mabadiliko ya hali ya haki za binadamu nchini humo katika miaka sitini ya uhuru wake. Miaka mingi, kwa hiyo huwezi kuwa na jibu moja kwamba ni hali fulani, kwa sababu so, haki za binadamu zilikuwa zikibadilika badilika kila kila baada ya miaka kadhaa. Kwa mfano, kwa Tanzania, kwa tunapata uhuru tulikuwa hatuna haki za binadamu kwenye, kat, kwenye katiba yetu. Kwa hiyo ilikuwa tu ni sheria zinaongozwa na mambo mengine, lakini mwaka themanini na nne mabadiliko ya tano ya katiba ndio yaliingiza haki za binadamu kwenye katiba yetu na ikaanza kutekelezwa miaka baadaye, ambapo sheria iliundwa inaitwa Basic Rights and Duties Enforcement Act ikaanza kutekelezwa sasa. Kwa hapo ndo tukaanza kuona mashirika ya haki za binadamu yanaundwa tukaanza kuona kesi mbalimbali za kushtaki serikali. Kwa, kwa sasa hivi, tukiongelea leo, e, haki za binadamu, itabidi niziseme kwa makundi yake matatu. Kwa kuanza na haki za kisiasa na kiraia, kwa miaka mitano iliyopita tulikuwa tuna changamoto kubwa, kwa sababu sheria nyingi ziliundwa ambazo zilikuwa zinavunja za wanahabari, haki za asasi za kiraia, haki za watu kukusanyika nakadhalika, haki za watu kutoa tafiti mbalimbali. Sasa kwa mwaka huu chini ya awamu ya sita, hizo sheria zipo lakini hazitekelezwi, kwamba sasa sheria wamesema kama hizo zipo lakini hazitekelezwi. Sasa pengine kuendelea mbele, ili kudumisha haki za binadamu, kuna namna yoyote ambayo wadau na wanasheria na wananchi wanaweza kufanya kuhakikisha kwamba haki zao zinaendelea kulindwa? Tanzania mwaka huu, bahati nzuri, ilikuwa inapitiwa na Umoja wa Mataifa kwenye ule mchakato wa Universal Periodic Review au maarufu kwa UPR, na Tanzania ilielekezwa kuzibadilisha hizi sheria, na sisi wadau pia tuliandika ripoti yetu utiara, na tume ya haki za binadamu pia iliandika ripoti yake kwenye UPR na uh, mapendekezo yalitolewa, Tanzania irekebishe hizi sheria. Kwa hiyo tunategemea sasa kwenda mbele, kuendelea kuchagiza, kuendelea kufanya uchechemuzi, hizi sheria zibadilishwe. Uzuri tu ni kwamba serikali iliyoko madarakani ina, ina, ina hiyo utashi wa kisiasa kwa sababu wamesha kuambia leteni mabadiliko mnayotaka. Kwao tuna hiyo nafasi tayari ya kufanya haya mabadiliko, kwa hiyo tuna hiyo kazi ya kuhakikisha kwamba tunapeleka mapendekezo yoo haki za wanawake na watoto na watu wenye ulemavu. Changamoto ni kubwa sana, ukatili wa kijinsia unaongezeka dhidi ya wanawake na watoto, ndoa za utotoni, ndoa za lazima. Mwanamke mmoja kati ya watatu ameolewa bila idhini yake, watakuzi zinazoonyesha e, watoto wengi wanafanyiwa ulawiti, ukatili wa kingono huko mkubwa sana na pengine ungependa kuiona serikali inafikia wapi baada hii ya hii miaka sitini? Mimi kwa kweli nitaomba mambo kadhaa. Yani natamani ndo tamani kwamba kwanza e, tuwe na katiba ambayo inaheshimu e, haki za binadamu kwa upambana yake ambayo inasema jamani, haki za binadamu hazitavunjwa kwa namna yoyote, na haki ya binadamu ikivunjwa au ikibadilishwa iki iki basi, kuwe na kura ya maoni kukubaliana na hiyo kukataa. Pili, natamani sheria zote kandamizi ambazo moja wa mataifa chini ya UPR imetuelekeza ime, zote zibadilishwe hizo, sheria zinazohusu vyombo vya habari, inazohusu asasi ya kiraia, inazohusu vyama vya kisiasa, inavyohusu wananchi kukusanyika, kutoa takwimu zote zirekebishwe, zifuate mtizamo wa haki za binadamu. Ni Anna Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, akizungumza na sauti Amerika. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia washirika wetu, Step Radio ya Mbale Uganda, Radio Citizen na Redio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro, DRC. Pia sahau mtandao wetu www voaswahili com na mamlaka nchini Kenya zimesema mshukiwa wa kujitoa muhanga aliyejiua na watu wengine wawili siku ya Jumatano katika kaunti ya Kisumu kwenye mpaka wa Kenya na Uganda. Polisi wa Kenya wanasema mshukiwa huyo alikuwa mwanachama wa kundi la kigaidi la Al-Shabab lenye makao yake nchini Somalia. Huba Abdi anayo ripoti zaidi watu wawili wameuawa baada ya mtu anayekisiwa kuwa mfuasi wa kundi haramu la Al-Shabab kwa jina John Odhiambo Ndieki kwa utani Pop kujilipua kwenye kijiji cha Kamloma, lokesheni ya Awach, kaunti ya Kisumu. Akizungumza na Sauti ya Amerika, kamanda mkuu wa polisi jimbo la Kisumu Richard Ngeno ameelezea aliyojiri. Huyu mshukiwa ni mtu ambaye alifika jana jioni karibu mwendo wa saa tatu na nusu hivi akaweza kwenda kwa jirani yake, akawa anaongea na jirani yake, anauliza maswali wa jira. Hiyo jirani yake alipata jirani yake akiwa, na, akiwa yeye bibi yake na msichana mmoja wa miaka kumi na nne then akiwa anaendelea kuongea nao, hiyo kulitokea mlipuko. Hiyo mlipuko iliua yeye hapo mwenye huyo msukiwa, na ikaumiza ikaweza ikaua pia bibi ya huyo jirani yake na ikaweza kuumiza huyo jirani yake ambaye anaitwa Petro na msichana yake. Naibu chifu wa eneo hilo James Okoth ameiambia VOA kwamba mshukiwa John Ondieki alionekana katika eneo hilo Jumanne baada ya kuwa nje kwa miezi kadhaa. Sio Desemba, kama Agosti ya Oktoba hivi, alikuja nyumbani ukuja nyumbani alikuwa anasema amechoka kukaa inje, anataka kujenga nyumba yake hapo nyumbani. Wakati kidogo hivi alijenga nyumba kadogo, alafu akatoroka akaenda kukaa kwa senta ya Katito. Tangu wakati huyo alitoroka tena, hakuna mtu alikuwa anajua mahali hapo, mpaka jana ndio alionekana hapo jioni, alafu baadaye kidogo tu tukasikia hiyo kitu ilifanyika. Kufikia sasa polisi hawajabaini sababu za shambulio hilo. Hapo awali mshukiwa alikuwa ametoweka katika kijiji chake kwa miaka kumi na mitano na kuhamia mji wa pwani wa Mombasa. Vyombo vya habari vya Kenya vinaripoti mshambuliaji huyo alikuwa na itikadi kali na baadaye akajiunga na kundi la wanamgambo wa Somalia la Al-Shabab. Mwishoni mwa mwaka jana, mshukiwa alidaiwa kujaribu kumuua mpenzi wake katika eneo la Katito. Polisi wanasema bomu alilokusanya ndani ya nyumba hilo lilimjeruhi mwanamke huyo. Maeneo ya magharibi mwa Kenya hayajawahi kushuhudia visa vya kigaidi tofauti na jiji la Nairobi, maeneo ya pwani na kaskazini mashariki. Mtaalamu wa maswala ya usalama George Msamali anaeleza kuwa ugaidi unaweza kutekelezwa sehemu yoyote. Hili ni jambo ambalo tumekuwa tukilitarajia kwa kipindi kirefu, mwanake habari ah, tunazo ni kwamba hiki kikundi cha Alshabab kimeweza kuweka mitandao yao katika sehemu mbalimbali, eh, katika taifa la Kenya, hasa mkoa wa magharibi na mkoa wa Nyanza, na kwamba huyu jamaa alikuwa mtuhumiwa na aliweza kupotea kwa kipindi kirefu na kupatikana hapo jana na kutekeleza shambulizi. Inaonyesha wazi ya kwamba kuna pengo fulani katika usalama wa taifa, haswa mashinani, maanake eh, jiji la Nairobi hivi sasa lisalama, mikakati ne imewekwa lakini tumesahau ya kwamba mitandao ya hiki kikundi cha Alshabab kiko sehemu mbalimbali uh, nchini na huko ndipo tunafaa kuangazia. Kwa zaidi ya mwongo mmoja kundi la Alshabab limewajiri vijana wa Kenya ili kuimarisha safu yake na kufanya mashambulizi dhidi ya Kenya ambayo ilituma kikosi cha wanajeshi nchini Somalia kusaidia serikali ya Mogadishu kudumisha usalama. Huba Abdi, VOA, Nairobi. na utafiti wa hivi karibuni wa umoja wa mataifa kuhusu usalama wa chakula katika nchi za kanda ya sahel afrika ya magharibi umebaini kwamba watu wapatao milioni 38 watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula mwaka ujao inaonya kwamba watu wengi hawawezi kuishi bila ya msaada wa dharura kutoka jumuia ya kimataifa mwandishi wa sauti amerika alicia shlein anaripoti kutoka geneva na mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili Njia kali itawakumba watu walio hatarini zaidi wakati wa msimu wa baridi wa mwaka ujao. Hiki ndicho kipindi ambacho akiba ya chakula iko chini kabisa, na mamilioni ya watu hawatakuwa na chakula cha kutosha. Msimu wa kilimo kwa kawaida hutokea katika eneo la Afrika magharibi na kati kwenye katikati ya mwezi Juni na Agosti, lakini afisa mwandamizi wa utafiti wa mpango wa chakula duniani katika eneo hilo Olosib anasema dalili zinaonyesha kuwa msimu wa kilimo mwaka ujao utaanza mapema mwezi Machi, ikizingatiwa kwamba akiba ya chakula ni kidogo sana, na kwa upande wa mifugo hakuna hata mahali pa kuwapatia chakula. Hivyo kwa upande wa mifugo tunatarajia msimu wa mapema wa mavuno, hasa kwa wafugaji katika kanda hiyo, na hii itasukuma watu kuchukua mikakati fulani kuhusu mavuno. Sin, anasema kwamba watu wengi tayari wanahisi kuwepo njia kali na wanatumia mikakati madhubuti kukabiliana na hali hiyo. Hiyo ni pamoja na kuuza mifugo na mali nyingine ili kuwa na fedha za kutosha kuweza kuweka chakula mezani. Afisa huyo wa WFP anasema hali ya hewa pamoja na migogoro inasalia kuwa vichocheo viwili vikuu vya mavuno duni na uzalishaji duni katika Sahel. Anaeleza kuwa miaka michache iliyopita Kumekuwa na ukame wa kipekee katika Sahel na ukame mkubwa umeathiri mamilioni ya watu kutoka Afrika magharibi. Anaongeza kusema kwamba migogoro iliyoenea katika kanda hiyo imewakatisha tamaa wakulima kupanda mazao yao na wafugaji kuhamisha mifugo yao kwa uhuru ili kutafuta maeneo yenye malisho bora. Anasema picha za satelaiti zinaonyesha asilimia thelathini na tano ya vijiji vimepata hasara kubwa ya mazao kutokana na migogoro pamoja na watu wengi kuyahama makazi yao We are Tano hadi saba waliokimbia makazi. Kwa ujumla, tunazungumzia kiasi cha watu milioni kumi na tatu waliokumbwa na migogoro katika ukanda huu, na wengi wao ni wakulima wengi wao ni wafugaji, na kwamba migogoro hii inawaweka mbali na mfumo wao wa maisha na uwezo wao uzalishaji vyakula. Umoja wa Mataifa unasema hatua za mapema zinahitajika ili kuzuia hali mbaya zaidi kutokea. Inatoa wito kwa jumuia ya kimataifa kuchukua hatua hivi sasa kabla ya msimu wa mavuno kuanza. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema uwekezaji wa mapema na wa kutosha unahitajika ili kujiandaa kwa msimu wa kilimo kwa mwaka ujao. Wanasema utoaji wa msaada wa chakula unahitajika kwa haraka katika juhudi za kuzuia kuongezeka utapiamlo. Leo katika makala ya afya, tunaangazia kuwa wakati idadi ya watu wanaoambukizwa aina mpya ya kirusi cha korona kilichopewa jina la Kigiriki la Omicron ikizidi e kuongezeka nchini Afrika Kusini na kuzua taharuki miongoni mwa wakazi walio wengi nchini humo, jitihada za kupambana na kuenewa kwa kirusi hicho nazo zinazidi kusonga mbele. Makamu wa rais wa Afrika Kusini David Mabuza amesema kampeni ya chanjo hasa kwa vijana ambao ndio wengi wanaoripotiwa kuambukizwa aina hii mpya ya kirusi imepamba moto na wagonjwa waliolazwa katika hospitali hali yao inaendelea vizuri hawapumui kwa msaada wa mashine kutoka Pretoria Breson Bichwa anaangazia jitihada zinazofanywa na serikali ya Afrika Kusini katika kupambana na kirusi cha Omicron tangu aina mpya ya kirusi cha COVID-19 igunduliwe nchini humo mwishoni mwa mwezi uliopita, idadi ya maambukizi ya uviko 19 inazidi kuongezeka kila kukicha, huku kirusi cha Omicron kikionekana kutawala katika kesi mpya. Taasisi ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukiza NICD imesema watu 6381 wameripotiwa kuambukizwa virusi vya korona mara baada ya sampuli 24159 vipimo kuchukuliwa ndani ya saa 24 zilizopita kwa maana hiyo, rekodi ya wagonjwa wa korona nchini humu imepanda hadi milioni tatu thelathini na nane elfu na sabini na tano huku vifo visababishwavyo na ugonjwa huo vikipanda hadi tisini na nne elfu mia saba arobaini na tatu. Kadri idadi ya wagonjwa na vifo visababishwavyo na ugonjwa huo inavyozidi kupanda, ndivyo jitihada za kukabiliana na uviko 19 zinavyozidi kuongezwa nchini humo. Akifungua mkutano wa kimataifa wa ukimwi na magonjwa ya zinaa barani Afrika, huko Deben mwanzoni mwa juma hili, makamu rais wa afrika kusini David Mabuza, licha ya kukiri kwamba idadi ya wanaoambukizwa Omicron inazidi kuongezeka nchini humu, wagonjwa waliolazwa hospitalini hawajazidiwa na hawahitaji kupumua kwa kutumia mashine kama ilivyoshuhudiwa miaka ya nyuma, covid-19 ilipokuwa imeripotiwa kwa miaka ya kwanza. The variant is highly transmissible. Um, very few people are really getting very, very sick to, to require serious hospitalization. Even majority of those don't even need oxygen. Baada ya kushuhudiwa kasi ya maambukizi mapya ya kirusi kipya cha Omicron ikiongezeka, taasisi ya kitaifa ya kupambana na magonjwa ya kuambukizwa imesema Afrika Kusini imeingia katika wimbi lake la nne la COVID-19. Idadi kubwa ya wanaoambukizwa ni vijana walio na umri kati ya miaka 25 hadi 39 na mkoa wa Gauteng unaongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya maambukizi. Na hapa waziri anayewakilisha mkoa huo David Makura anaeleza the kampeni ya kuelimisha jamii ili vijana wanaopuuzia chanjo waweze kujitoa na kwenda kuchanja imepanuliwa na inaendeshwa kupitia njia mbalimbali ikiwemo mitandao ya kijamii na mapambano dhidi ya korona yametajwa ni ya watu wote, si vita inayohusu watumishi wa afya pekee. so, the healthcare workers will do the best they can, but this battle will not be won by the healthcare workers alone. huku kampeni ya utoaji chanjo ikipewa kipaumbele cha kwanza hasa kwa wanafunzi wa shule za msingi, sekondari na vyuo mbalimbali Profesa Francis Hiera ambaye ni daktari bingwa na mkuu wa kitengo cha kinga katika chuo kikuu cha udaktari cha Walter Sisulu huko Eastern Cape nchini humu, amewasihi watu wanaosambaza uvumi kuwa chanjo ya korona ina madhara, kutoa taarifa zinazohamasisha watu kwenda kupima, maana wakati mwingine unaweza kukuta labda mgonjwa mmoja tu au mtu mmoja aliyechanjwa akapatwa na matatizo au complications But kwa vile huyo mgonjwa amepata complications basi itakuwa ndo kama tangazo la ulimwengu mzima kwamba chanjo actually ina athari nyingi sana kuliko kinga ambayo yenyewe inatakiwa itoe kwa, ito. Kwa hivyo tujiangalie, hata sisi tunaotoa taarifa, je, tunatoa taarifa njema, taarifa nzuri au taarifa inayopotosha? Wakati mwitikio wa chanjo kwa vijana ukionekana kuwa hafifu Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amependekeza sehemu zote za umma na maeneo ya kazi vitengwe kwa watu ambao wamechanjwa, na kauli yake ni kama angalizo kwa watu ambao hawajapata chanjo. Lakini je, njia hiyo ni mwafaka? Fortunatus Kasomfi ni mwandishi habari mkongwe katika kituo cha taifa cha utangazaji SABC. Kwa sababu unaposema kwamba asiyechanjwa asiingie, labda katika maeneo, majumba ya masoko makubwa, yani malls pamoja na maeneo mengine, inaonyesha kabisa kwamba imetikisa katika anga za haki kwa sasa. Hapa kwa ujumla, naweza nikasema raia wapate elimu, sababu mtu lazima aelewe kwamba anapojikinga yeye anakuwa ameikinga jamii. Aidha, ili kushinda vita hii ya uviko 19, Profesa Francis Hiera amewatolea wito watu ikiwemo vyombo vya habari, watumishi wa umma na kadhalika, kutoa uhamasisho kwa umma ili jamii ione umuhimu wa chanjo. Tangu ugonjwa wa korona ugunduliwe huko Wuhan nchini China, wamesababisha jumla ya vifo milioni tano laki mbili sabini na saba elfu mia nane thelathini na tano na njia pekee ya kuepuka vifo visababishwavyo na ugonjwa huo ni chanjo. Bryson Bichwa, Sauti ya Amerika, Pretoria. Na hadi hapo tunafika mwisho matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba woti waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud ameshirikiana na mwenzangu Patrick Nduibana. Jina langu ni Sandey Shomari na kutekea usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Wakati wa ziara ya hivi karibuni barani Afrika, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema kwamba Marekani inafahamu kwamba miongoni mwa changamoto tunazokabiliana nazo ulimwenguni kwa sasa zitaleta tofauti barani Afrika. Amesema kwamba anaamini Afrika ya, itabadilika katika siku za usoni, na sio kwa watu wa Afrika pekee bali wa ulimwengu kwa ujumla. Takwimu zinathibitisha hayo, amesema Blinken akiongeza kwamba hilo ni bara lenye vijana wenye nguvu, ubunifu na wenye ari ya kufanya kazi kufikia mwaka wa 2025 zaidi ya nusu ya watu barani Afrika watakuwa chini ya umri wa miaka 25, na kufikia mwaka wa 2050 mmoja kati ya kila watu wanne duniani atakuwa ni Mwafrika. Afrika, Afrika inaelekea kuwa mojawapo ya maeneo muhimu zaidi ulimwenguni. Baada ya muungano wa biashara huru kati ya mataifa 54 ya Afrika kuanza kufanya kazi, utakuwa watano kwa ukubwa wa kiuchumi kote ulimwenguni. Ikiwa ziara yake ya kwanza barani ya Afrika, Antony Blinken alizuru mataifa matatu ya Kenya, Nigeria na Senegal, wakati akiyataja mataifa hayo kama yenye demokrasia, viongozi wa kiuchumi na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na ubunifu. Wakati wa ziara hiyo Blinken alitangaza mikataba mipya na kila taifa. Tumerejea kutoka Kenya ambako tulitangaza programu mpya ya kuwasaidia watu kupata chanjo ya COVID-19, kujiunga kwa mara ya kwanza kwenye mashauriano ya pamoja ya kukabiliana na tatizo la plastiki kwenye bahari, kuzindua mradi mpya wa National Geographic ili kuwezesha vijana kote barani Afrika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Nchini Nigeria, Marekani ilisherekea mpango wa maendeleo wa dola bilioni 2.1 kwenye sekta ya afya, elimu, kilimo na utawala bora. Wakati wa ziara hiyo, Blinken pia alizuru ofisi ya Inov8 ambako wabunifu na wajasiriamali wa Nigeria hupatikana. Nchini Senegal, makampuni manne ya Marekani yalitia saini mikataba ya mikata kushirikiana na serikali ya Senegal kwenye mradi wa miundombinu. Blinken pia alizuru taasisi ya Pasteur mjini Dakar ambapo alilenga kutengeneza chanjo ya COVID 19 kwa ushirikiano na Marekani, wakati pia akikutana na viongozi na wanawake kwenye biashara na teknolojia. Ziara zangu zinaangazia upana na urefu wa ushirikiano wetu na Afrika na namna tunavyofanya kazi pamoja ili kupata suluhisho la changamoto jipya zinazotukabili, ameongeza Blinken, pamoja na namna ya kuwekeza kwenye miradi ya muda mrefu, kinyume na ile ya muda mfupi. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. <coughs>