Oh, kutoka studio 15 hii ni VOA Express, hii ni VOA Express <muchas> matangaza ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, msikilizaji, jina langu ni Sandey Shomari. Tayari imekusha jaa tele hapa studio kama pishi la mchele, leo ikiwa Jumatano Desemba 8 mwaka wa 2021 na mimi naitwa mkamiti kibayasi. Nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu wa shirika huko Afrika Mashariki na kati, vilevile vile kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com na miongoni mwa na hi leo ni tathmini ya hali ya haki za binadamu huko nchini Tanzania, ikiwapo kesho inaadhimisha miaka sitini ya uhuru wake, na vilevile Jumatano usisahau, tutaangazia masuala ya teknolojia swali la leo na mengineyo nam vilevile tutakuwa na mada barazani tukimulika mauaji yanayotokea Afrika Mashariki kwenye jamii pamoja na familia, yanachochewa na nini, ambapo wewe msikilizaji una nafasi yako ya kushiriki na kutoa maoni yako. Basi kaa chonjo upate vitu vizuri ndani ya VOA Express na moja kwa moja tuelekee huko Tanzania, ikiwa nchi hiyo inaadhimisha miaka sitini ya uhuru wake. Wadau na wachambuzi mbalimbali mbali wanatathmini hali ya haki za binadamu nchini humo, Sande Shomari amezungumza na Anna Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu huko Tanzania, na kwanza kutaka kujua hali ya haki za binadamu nchini humo ilivyo hivi sasa miaka mingi kwa hiyo, uh, iweko na jibu moja kwamba ni hali fulani, kwa sababu so, haki za binadamu zilikuwa zikibadilika badilika kila kila baada ya miaka kadhaa. Kwa mfano, kwa Tanzania, kwa tunapata uhuru tulikuwa hatuna haki za binadamu kwenye, katika, kwenye katiba yetu. Kwa hiyo ilikuwa tu ni sheria zinaongozwa na mambo mengine, lakini mwaka themanini na nne mabadiliko ya tano ya katiba ndio yaliingiza haki za binadamu kwenye katiba yetu na zikaanza kutekelezwa miaka baadaye baadayemashiriri inaitwa ikaanza kutekelezwa sasa. Ko hapo, tukaanza kuona mashirika ya haki za binadamu yanaundwa, tukaanza kuona kesi mbalimbali za kushitaki serikali. Kwa hiyo kwa sasa hivi tukiongelea leo e, haki za binadamu ama niziseme kwa makundi au yake matatu, Ukianza na haki za kisiasa na kiraia, kwa miaka mitano iliyopita tulikuwa tuna changamoto kubwa, kwa sababu sheria nyingi ziliundwa ambazo zilikuwa zinavunja haki za wanahabari a kiraia, haki za watu kukusanyika na kadhalika, haki za watu kutoa tafiti mbalimbali. Sasa kwa mwaka huu chini ya awamu ya sita, hizo sheria zipo, lakini hazitekelezwi, kwamba sasa sheria wamesema kama hizo zipo, lakini hazitekelezwi. Sasa pengine kuendelea mbele, ili kudumisha haki za binadamu, kuna namna yoyote ambayo wadau na wanasheria na wananchi kufanya kuhakikisha kwamba haki zao zinaendelea kulindwa. Tanzania mwaka huu bahati nzuri ilikuwa inapitiwa na Umoja wa Mataifa kwenye ule mchakato wa UF, so, kinyutu, au maarufu kwa UPR na Tanzania ilielekezwa kubadilisha hizi sheria na sisi wadau p pia tuliandika ripoti yetu UPR na tume ya haki za binadamu pia iliandika ripoti yake kwenye UPR na uh, mapendekezo alitolewa Tanzania irekebishe hizi sheria. Kwa hiyo tunategemea sasa kwenda mbele kuendelea, kuchagiza kuendelea, kufanya uchochemuzi hizi sheria zibadilishwe. Uzuri tu ni kwamba serikali iliyoko madarakani ina, ina, ina, hiyo utashi wa kisiasa, kwa sababu wamesha tuambia tu, leteni mabadiliko mnayotaka tuna na hiyo nafasi tayari ya kufanya haya. Kwa hiyo tuna hiyo kazi ya kuonyesha kwamba tunapeleka mafanikizo haki za wanawake na watoto na watu wenye ulemavu. Changamoto ni kubwa sana, ukatili wa kijinsia unaongezeka dhidi ya wanawake na watoto, ndoa za utotoni, ndoa za lazima. Mwanamke mmoja kati ya watatu ameolewa bila idhaa yake zinazoonyesha e, watoto wao wanafanya ulawiti huko kubwa sana na pengine, ungependa kuiona serikali inafikia wapi baada hii. Mimi ya hii miaka sitini, kwa kweli, nitaomba mambo kadhaa yaani, natamani kwamba kwanza e, tuwe na katiba ambayo inaheshimu e, haki za binadamu kwa pambana yake ambayo inasema jamani, haki za binadamu hazitavunjwa kwa namna yoyote, na haki ya binadamu ikivunjwa ikibadilishwa basi kuwe na kura ya maoni, kukubaliana na hiyo kukataa. Pili, natamani sheria zote kandamizi ambazo Umoja wa Mataifa chini ya UPR imetuelekeza zote zibadilishwe, hizo sheria zinazohusu vyombo vya habari, zinazohusu asasa za kiraia, zinazohusu vyama vya kisiasa, zinazohusu wananchi kukusanyika, kutoa takwimu zote zirekebishwe, zifuate mtizamo wa haki za binadamu. Shukran. Ana Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, akizungumza na VOA Express. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na katika ripoti nyingine, msikilizaji, wanafunzi katika shule za serikali nchini Moroko wanafeli na kuongeza ukosefu wa usawa. Bodi ya usimamizi imeonya kwamba mamlaka ikihangaika kuinua ubora wa kiwango cha ufundishaji baada ya kupuuzwa kwa miaka mingi. Baraza Kuu la Elimu CSE nchini humo limeonya kuhusu matatizo hayo ya elimu ya umma na kusema kwamba shule za serikali haziwafundishi wanafunzi wengi mbinu za msingi au elimu ya kimsingi. Mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili. Licha ya msururu wa mageuzi, shule za serikali zinakuwa ndiyo nyenzo ya kuendelea kusababisha ukosefu wa usawa katika jamii, ilisema CSE katika ripoti ya mwezi uliopita, ikitahadharisha kwamba hali hii inaleta tishio kubwa. Hali hiyo imewasukuma wengi, zikiwemo familia za daraja la kati kukazana zaidi ili waweze kulipa ada kwa watoto wao kwenda shule binafsi. Ninalipa karibu yuro 400 kwa mwezi, anasema Siham, mfanyakazi katika Sekta binafsi ni nyingi lakini ni muhimu kuhakikisha kwamba watoto wangu wawili wanapata elimu bora ya Kifaransa na Kiingereza ambayo shule za umma haiwezi kuwapatia. Asilimia tisa pekee ya wanafunzi katika shule za sekondari za umma wanafaulu mitihani ya Kifaransa, Kiarabu na hesabu dhidi ya asilimia 62, 39 na 49 katika shule binafsi. Abderazak Drisi, mkuu wa shirikisho la kitaifa la waalimu katika ufalme huo Anasema kwamba takwimu hizi zinasikitisha, zinaonyesha kuwa tunalea raia wasiojua kusoma na kuandika. Hali hiyo inatofautiana na malengo ya new development model ya Moroko yaliyowasilishwa na tume ya kifalme mwezi Mei na kuweka malengo kadhaa ambayo yatafikia ifikapo mwaka 2035. Onyo la baraza hilo ni la karibuni katika msururu wa ripoti rasmi za kuibua wasiwasi juu ya matatizo katika mfumo wa elimu na kusababisha kiwango cha juu cha ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana, kundi la umri lililoathiriwa sana na ukosefu wa usawa wa kijamii. Chaki Benmosa ambaye alichukua wadhifa wa waziri wa elimu mwezi Oktoba nchini humo alieleza mfumo huo unaleta maumivu. Aliliambia bunge mwezi huu kwamba kuboresha ubora wa elimu ya umma kwanza kunategemea ubora wa mafunzo ya ualimu. Ripoti ya CSE ilikubali na kuongeza kuwa wengine huchagua taaluma hiyo kwa ukosefu wa njia mbadala. Kulingana na takwimu za wizara, mwaka huu zaidi ya wa waombaji laki moja waliomba kazi za ualimu zisizozidi elfu kumi na saba chini ya Ben Musa, Wizara imeleta sheria mpya zinazohitaji waalimu watarajiwa kuwa na umri wa chini ya miaka thelathini na kuwa na shahada ya chuo kikuu chenye kiwango. Lakini ingawa kuna makubaliano juu ya matatizo hayo, maoni yanatofautiana juu ya suluhisho. Masharti hayo mapya yalizua taharuki kutoka chama cha waalimu na waalimu wanaopata mafunzo huku kukiibuka maandamano ya mitaani mwezi uliopita. Dris, mwanachama wa chama cha ualimu, alisema kuwa kinachohitajika ni mtihani mgumu zaidi wa kuingia, sio umri. Lakini afisa huyo wa wizara alisema kuwa kwa sasa ni muhimu kurekebisha mfumo wa elimu, tumechelewa sana. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa taarifa hiyo. Na msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya VOA Express kupitia redio zetu shirika huko nchini Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru Mwenendo Radio kule Voi, sasa redio ya Bungoma. Tanzania ni 255 Global Radio, Dodoma FM ya kule Dodoma, Nuru FM ya Iringa, KFM kule Songea, It's FM katika visiwa vya Zanzibar, bila kusahau Voice of Africa iliyopo kule Korogwe, Tanga, na kwa Jiarac Radio, RNA Baraka, Redio Manyema Nambar a ya Kindu, Redio Rakum ya Bunagana, Redio Malaika na Redio Dinamik kule Lubumbashi. Basi, miongoni mwa redio nyingine mbalimbali, na pia usahau mtandao wetu wa VOA swahili.com. Sasa basi, naona tayari tuko tayari kwa habari za dunia. Tuungane naye Patrick Ndwimana. Umoja wa Mataifa Jumatano umewaonya viongozi wa Sudan Kusini kwamba mchakato wa amani dhaifu wa taifa hilo changa uko chini ya tishio kubwa kwa kushindwa kupiga hatua ya kuridhisha, ukitoa wito wa haraka wa kufufua mazungumzo. Taifa hilo lilikumbwa na usalama mdogo wa kila mara tangu lijipatie uhuru mwaka 2011, ikiwemo vita vibaya vya miaka mitano vya wenyewe kwa wenyewe kati ya wanajeshi watiifu kwa rais Albakir na makamu wake Reyek Mashar, vita ambavyo vilisababisha vifo vya watu laki nne. Makubaliano ya mwaka 2018 ambayo yalimaliza vita yalikwamishwa na mivutano kati ya pande hasimu na vipengele muhimu vya makubaliano hayo havijatekelezwa. Mjumbe maalum wa Umoja Mataifa kwa ajili ya Sudani Kusini Nicholas Hayson amesema mchakato huu unaweza kuwa hatarini iwapo utashindwa kushika kasi. Ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba pande zote lazima zichukue ari mpya kwenye mchakato huo na kuonyesha nia thabiti ya kisiasa ili kukamilisha masuala nyeti ya makubaliano hayo ametoa pia tahadhari juu ya mzozo mkubwa wa mafuriko nchini humo ambao uliathiri watu laki nane kufuatia miezi sita ya mvua kubwa. Bunge la Ujerumani limemchagua Olaf Scholz kama kansela wa tisa wa baada ya vita vya pili vya dunia, na hivyo anafungua ukurasa mpya wa utawala baada ya uongozi wa miaka 16 wa Angela Merkel. Serikali ya Scholz inachukua hatamu za uongozi kwa matumaini makubwa ya kuifanya Ujerumani kuwa ya kijani na ya haki zaidi Ikiongoza katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Hata hivyo, serikali mpya inakabiliwa na changamoto ya hivi sasa ya kushughulikia kipindi kigumu zaidi cha janga la virusi vya korona nchini. Jumatano, Scholz amepata uungwaji mkono wa bunge 395 muungano wake wa vyama vitatu na viti 416, katika bunge lenye viti 736. Scholz mwenye umri wa miaka 63 anayeiga mwanendo wa aliyemtangulia Merkel ameleta pamoja serikali ya mseto ya vyama vitatu na ya kwanza ya usawa wa jinsia. Rais Frank Walter amemteua rasmi Scholz kuwa wa kansela wa Ujerumani. Australia inafuata msimamo wa Marekani wa kususia kidiplomasia michezo ya Olimpic ya majira ya baridi itakayofanyika Beijing mwaka ujao elfu mbili na ishirini na mbili. Waziri Mkuu Scott Morrison ametangaza hatua hiyo leo Jumatano mjini Canberra, akitaja masuala mengi yaliyochochea hatua hiyo, ikiwa ni pamoja na tuhuma za ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na China na China kupinga kufanya mazungumzo na Australia ili kumaliza mivutano ya kibiashara na kidiplomasia kati yao. Kususia kidiplomasia kunamaanisha kwamba hakuna maafisa wa Australia watakaohudhuria hafla yoyote ya michezo ya olimpiki ya Beijing, lakini wanariadha wake bado wataruhusiwa kushiriki. Uhusiano kati ya Australia na China umezidi kuzorota katika miaka hivi karibuni. Kuanzia wakati Canberra ilipopiga marufuku kampuni kubwa ya teknolojia ya China Huawei kujenga mtandao wake wa mawasiliano ya kasi ya internet 5G. Uhusiano ulikuwa mbaya zaidi kutokana na Australia kushinikiza ufanyike uchunguzi huru juu ya asili ya virusi vya COVID-19 ambavyo viligunduliwa kwa mara ya kwanza huko China mwishoni mwa mwaka 2019. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokuja kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika kupitia pia mtandao wetu wa voa Swahili.com kwenye kipengele cha barazani. Leo tunazungumzia je, haya mauaji yanayotokea Afrika Mashariki kwenye jamii pamoja na familia yanachochewa na nini? Tunaanza na maoni kwa njia ya simu, alafu tutakusomea yale majibu uliyoandika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tuanze na hawa wasikilizaji kwa njia ya simu hivi sasa. Kwa jina naitwa Msanii Rugema kutoka pande za Mayondwe Mreba Kagera, Tanzania. Mimi binafsi naona mauaji yanayofanyiwa ya sana ni ukosefu wa usalama katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki. Umakini wa vyombo vya usalama umekuwa umekuwa midogo sana, kiasi ya kwamba watu wanajichukulia wanaji sheria mikononi kiorera kiorera. Naitwa Ramadani na abdala Savange, niko nchini Kenya, kaunti ya Kitui ama kaskazini ya Kenya, ambako mwenyewe mwalimu tafatafaunga kule kumbu mada ambayo ilikuwa kwenye jukwaa kueleza mbona watu wanazidi kuana afrika mashariki. Mwanzo kabisa nikachangia <coughs> kwa matukio ambayo ni hivi karibuni ama ya hivi kunde, ambao napata jamii zinapigana zenyewe kwa zenyewe, kisa na mana na mifugo akukosa nafasi ya machunga au malisho kutokana na kiangazi kilichokuwepo. Kwa mtazamo wangu, hata kama ndio malisho ndio swala ambalo nasababisha watuna kwa sababu ya mifugo wao, kwa mtazamo wangu, naishi kwamba ni kule watu bado hawaja kurevuka na kujua thamani ya utu na kuishi na watu, kwa hivyo napata kwamba Eh, changamoto tu ambayo tunaita katika Kiingereza kuenyekizi indilosala ku ambazo tunafanya hawatunazidi kuangamizana wao kwa wao, sababu ni wao kwa wao tu mwingine, ila ni wao kwa sababu, ukiangalia makasa ya ujinga ni kama tumetawala sana katika mazingira yao, na pia tukiangalia mkopo na watu kuuana kwa sababu ya changamoto ee, za kimaisha, si basi naka kaa polisi ameenda kaua watu baba, watu wengi tu asina kwamba changamoto ya kimaisha inachangia pia watu kuweza kuuana kisa namana hali ngumu ya kiuchumi e, labda e, sasa mtu anapokosa chakula au anapokosa cha kuchuma ja kwa familia yake akuna nyumbani, basi inakuwa maka vurugu tunaijaleta chakula kwavo inapotokea vile unapata kama ni baba mama aeri aanbokee na watu ambao wanamletea makeke kila wakati, ametugania kwamba ataishi kwa mani, lakini kumbe uku mkono wa sheria. Vitu ambavyo vinachangia ni hali ya kimaisha, ule ujinga ambao unatawala jamii ambazo hazijaerevuka na kujua thamani ya utu. Barabara kabisa. Shukrani msikilizaji uliyetoa maoni yako kwa njia ya simu. Na kwa upande wa maoni kwa njia ya maandishi kwenye Facebook ninasoma Mabor Odong Anyam wa unasema, upo pale Kenya, umeandika shida ni kimawazo, yani stress imekumba watu wengi sana, wengi hawataki kufunguka na kushea na mwenzie ili wapate usaidizi. Paluku Benezeti kutoka huko DRC umeandika, mauaji haya yanachochewa zaidi na kuto kuaminiana na tena, watu kadhaa wametamani wawe matajiri pasipo kufanya kazi, hiyo ndiyo changamoto. Edmund Sinkonde, we unasema unapatikana kule Momba, Tanzania, umeandika mauaji haya hayachochewi na mtu yoyote. Kinachosababisha ni umasikini, wivu wa kimapenzi pamoja na siasa. Haya, sande na kuachia na wewe uweze kusoma mawili matatu kutoka kwa msikilizaji. Haya mkamiti, nami kwa upande wangu ninao Kapedo Sheamgra kule nchini Kenya, anasema kweli mauaji ya kifamilia yamekuwa mengi kwa kutoaminiana. Kwenye ndoa pia ni shida, na umasikini nao unachangia. Haya, Shukuru Nsekarabandia akiwa Bukoba Tanzania, anasema binafsi naona mauaji haya yanachagizwa sana ukosefu wa usalama katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki, lakini wa vyombo vya usalama umekuwa ni mdogo sana kiasi kwamba watu wanajichukulia sheria zao mkononi kiholelaholela tu. Aya, naye Steven Israel anasema tatizo ni mahusiano ya kindoa, na wanandoa wengi hawafuati misingi ya ndoa, na pia taasisi za kidini hazitilii mkazo kwenye swala la kuwafunza wanandoa misingi ya ndoa. Shukrani Stephen Israel, kwako. Mkamiti, naona wasikilizaji wetu Sande Shomari wamekuwa na maoni mseto kuhusiana na kipengele hicho cha barazani. Ni vizuri sana, tunakushukuru msikilizaji kwa kutoa maoni yako. Hii ni VOA Express, na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Ni ushirikiano wa wanamuziki machachari kabisa, wanamuziki matata. Hawa ni Niviri, the storyteller akija na kibao hicho tulia ni kupange tata kabisa, hicho msikilizaji, ni kibao hicho cha mm, the storyteller kiwa na matata uh, kinasema tulia nikupange. Sana sana basi, hayo ndio mambo ya VOA Express msikilizaji, na sasa tuelekee katika masuala ya teknolojia. Tunaangazia wanasayansi wawili wa kompyuta katika chuo kikuu cha Maryland hapa Marekani wametengeneza mfumo mpya wa kisasa wa kujitegemea unaotambua na kukwepa kufungwa kwa huduma ya internet katika mataifa yenye ukandamizaji. Mwandishi wa sauti ya Amerika, Julia Tabo, ameripoti na Idi Ligongo anayesoma ripoti kamili. Serikali zenye ukandamizaji duniani kote zinaangalia na kudhibiti yanayotumwa na kupokelewa na wananchi kwa njia ya mtandao. Majaribio ya kuepukana na hali hiyo ni ya taratibu na yenye kupitia mchakato mgumu. Mara nyingi watafiti lazima watafute njia za kuepuka hilo that. Sasa tunaelewa nchi nyingi zitatumia mbinu hii kwa kutumia vifaa tofauti, lakini wanasayansi wa chuo kikuu cha Maryland wamegundua mfumo wenye uelewa wa kujitegemea ukiwa unaitwa Geneva. unatambua teknolojia ya udhibiti wa internet unaotumika na kukwepa kwa muda huohuo huo. Nadhani Geneva... Geneva inabadilisha mchezo huu wa paka na panya kwa sababu mara ya kwanza hatimaye unaruhusu kukwepa kwa haraka mno mabadiliko ya udhibiti. Taarifa kwenye interneti zinagawanywa katika sehemu ya kompyuta ya mtumiaji na kuunganishwa na ile inayopokea. Tawala za ukaribizaji zinaangalia sehemu zinapohifadhiwa taarifa na kuzuia maombi ambayo yana maneno yanayolengwa kama vile Tiananmen Square nchini China ama tovuti zinazolengwa kama vile Wikipedia katika mataifa mengine. Njia moja inayoweza udhibiti kufikiri ni kwa kitu ambacho hakitakiwi kudhibitiwa, hii ni sawa na itaruhusu kutokea ama kudanganya udhibiti kufikiri kwamba haijapata kujiunganisha. Geneva, yenyewe bila kuamrishwa, inakwepa namna hii ya udhibiti katika njia kadhaa takribani mwaka mmoja uliopita China ilitoa mfumo mpya kabisa wa udhibiti wa internet kujaribu na kuzuia aina maalum za mawasiliano. Ilichukua software yetu takriban saa moja kupata njia za kuikwepa. Hiyo inasimamisha mawasiliano, lakini kiuhalisia haijasimamisha. Kwa mfano, hii ilikuwa muhimu sana kwetu kwa sababu inamaanisha watu wanaweza kukwepa udhibiti bila kukabiliwa na hatari ya kuweka software ya kukwepa udhibiti wa internet. Cha zaidi, watumiaji hawapaswi kuiweka Jeniva kwenye kompyuta zao. Inafanya kazi kwa kutumia ukurasa wa intaneti tu. Ni wakati sasa umewadia wa kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, Facebook, Instagram na kadhalika. Tunaye Patrick Nduimana, yupo tayari kutujuza zaidi. Haya, habari zinazogonga vichwa vya habari vya mitandao tofauti, tukianzia huko Tanzania. Rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan ametajwa kuwa miongoni mwa wanawake 100 wenye ushawishi mkubwa walioorodheshwa katika jarida la Forbes la wanawake wenye uwezo mkubwa duniani mwaka 2021 akishika nafasi ya 94. Rais Samia ambaye aliingia kwenye wadhifa huo Machi 2021 kutokana na kifo cha mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli ameingizwa kwenye orodha hiyo ambayo pia imemuweka aliyokuwa mke wa mtu tajiri zaidi duniani Jeff Bezos, Mackenzie Scott kuwa katika nafasi ya kwanza kama inavyoripoti Mwananchi. Scott ambaye alitalakiana na bilionia Jeff Bezos na kuolewa na mwalimu ndiye mwanamke wa tatu tajiri zaidi duniani kwa mujibu wa jarida hilo maarufu. Rais Samia ameingia kwenye orodha hiyo akiwa amejipatia sifa kwa kufuata maagizo ya COVID-19 na kuyaidhinisha nchini Tanzania. Tukisalia huko Tanzania, star wa muziki wa Tanzania na Afrika kwa ujumla Diamond Platinum ameweka wazi kiasi cha kodi anacholipa kwa mwaka Ambapo ni shilingi bilioni moja nukta saba. Diamond ameleza hilo kwenye mkutano wa Zoom ambao umekutanisha wadau wa siasa na viongozi mbalimbali -mbali kuelekea miaka sitini ya uhuru kama inavyoripoti Global Publishers. Diamond amesema, nilikuwa nafanya mahesabu hapa, namna ya kimapato mwaka huu kwa kodi ambazo tumezichangia, ni bilioni moja nukta saba na jivunia serikali imeniwekea mifumo sahihi, najiona jiona nimlipa kodi na nachangia kwa namna moja au nyingine Tukielekea huko India, polisi katika jimbo la Maharashtra katika wilaya ya Oragband huko Mumbai wamewakamata kijana mmoja na mama yake kwa madai ya kumkata kichwa dada yake aliyekuwa mja mzito, tukio ambalo amelitekeleza Disemba tano. Polisi wamesema binti huyo aliyefahamika kwa jina la Kirti Thor mwenye umri wa miaka 19 aliyoolewa kisiri na mwanaume bila idhini ya familia yake tangu mwezi Juni mwaka huu Hali iliyoibua chuki baina yao. Imeelezwa kuwa kabla ya kutekeleza mauaji hayo, mama alimpigia simu binti yake na kumweleza kuwa wangependa kumtembelea nyumbani kwake anapoishi na mmewe. Binti huyo aliwakaribisha na kuwaelekeza nyumbani kwake. Ni hayo tu kuhusu yale ambayo nimeyapekua pekua kwenye mitandao tofauti ya kijamii kwenu, Sunday na Mkamiti. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, gurudumu hili linakimbia kweli kweli, lakini tuna machache kwenda kukujuza. Tuangalie basi maoni iliotuma kwenye swali letu iliweka kwenye Facebook. Swali linasemaje? Nasema je, nini kifanyike kupunguza msongamano katika magereza? Kwako Mkamiti. Nam, basi moja kwa moja naanza kusoma maoni kutoka kwa Elvis Mahungu Kifuluka. Yeye anasema, anapatikana maeneo ya Fizi, Kivu Kusini, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Ameandika, kuna baadhi ya watu wanaofungwa ndani ya gereza bila hatia, hao wote wanapaswa wapunguzwe kwa kuepuka msongamano ndani ya gereza. Bernard Samike, yeye anapatikana Geita nchini Tanzania, ameandika hivi: muhimu ni kusikilizwa kwa kesi na hukumu toka haraka. Haya basi, nami na kwa upande wangu na majibu yake. Lukas Yeremia au Bahepi anajiita akiwa Kilimani, Rufiji, Tanzania kule pwani, anasema serikali ibuni mbinu mbadala, kuwe na utafiti juu ya hukumu. Wote walio wengi wanafungwa na kesi za kubambikiwa tu na umasikini wanaenda zao jela bila sababu. Voe Express muda wake kwa siku ya leo ndio umeifikia ukingoni, lakini mwisho wa kipindi hiki ni mwanzo wa maandalizi ya kipindi kijacho cha Voe Express hapo siku ya Alhamis. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha kipindi hiki, nimeshirikiana na Sande Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema mahala popote pale unaposikiliza VOA Express.