Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapo Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sunday Shomari. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres Jumatatu <tune> alimteua mdiplomasia wa Marekani Stephanie Williams kuongoza juhudi za upatanishi nchini Libya baada ya mjumbe wake maalum kujiuzulu wiki chache kabla ya uchaguzi uliopangwa kufanyika katika nchi hiyo yenye vita. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu Libya Jan Kubis anatazamiwa kujiuzulu siku ya Ijumaa. Guterres alikuwa amependekeza kwa njia isiyo rasmi mwanadiplomasia mkongwe wa Uingereza Nicolas Kay kuchukua nafasi yake, lakini Russia ilisema haitamuunga mkono Kay, kulingana na wanadiplomasia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lenye wanachama 15 linalofanya kazi kwa makubaliano lazima liidhinishe uteuzi mpya. Guteres alimtaja Williams kama mshauri wake maalum, jambo ambalo halihitaji idhini ya baraza. Williams alikuwa kaimu mjumbe maalum kuhusu Libya baada ya Ghasan Salame kujiuzulu Machi 2020 kwa sababu ya msongo wa mawazo na kabla ya Kubis kuidhinishwa Januari 2021. Mashahidi katika mji mkuu wa kisiasa wa Burundi wanasema kwamba moto mkubwa umeteketeza gereza moja lililojaa watu wengi nchini Burundi kabla ya mapambazuko hii leo Jumanne, huku ukiwa na hofu ya hasara kubwa, kwani wafungwa wengi walikuwa bado wamelala wakati huo. Wanasema moto huo ulizuka takriban saa kumi alfajiri na kuharibu maeneo kadhaa ya gereza hilo. Mfungwa mmoja akizungumza na shirika la habari la AFP alisema kwamba wafungwa waliungua kutokana na moto huo. Huku walioshuhudia wakisema kuwa waliojeruhiwa walikuwa wakisafirishwa hadi hospitali kwa gari za polisi. Polisi na jeshi, polisi wa Kenya wanasema afisa mmoja wa polisi nchini humo leo Jumanne alifuatilia risasi na kuwa watu sita, ikiwemo pamoja na mke wake, na kujeruhi wengine wawili kabla ya kujipiga risasi mwenyewe. Vurugu zilizotokea katika mtaa wa masikini katika mji mkuu Nairobi zizusha ghasia zilizofanywa na wakazi waliokuwa na hasira ambao walifunga barabara kwa kutoa kwa kuchoma matairi. Polisi walisema afisa huyo aliyekuwa na bunduki aina AK47 alimpiga risasi mkewe shingoni kwanza kabla ya kuafitiwa risasi majirani kiholela. Tumepoteza watu sita ambao wote walipigwa risasi na afisa mmoja wa polisi kabla ya kujitoa hai, mkuu wa polisi wa eneo hilo Francis Wahome alisema. Serikali ya Ethiopia imesema vikosi vyake vimekamata tena miji ya Desi na Kombocha ikiwa na ushindi wa karibuni wa eneo katika vita dhidi ya wapiganaji wa, wa mkoa wa kaskazini wa Tigre. Vikosi vilivyokuwa pamoja na TPLF vilikuwa vimechukua udhibiti wa miji hiyo katika mkoa wa Mahara zaidi ya mwezi mmoja uliopita na kutishia kusonga mbele zaidi kuelekea mji mkuu Addis Ababa. Waziri mkuu wa Ethiopia alitokea katika vituo cheni, vya televisheni vya ndani ya nchi hiyo Jumatatu akitangaza kwamba vikosi vyake vilishinda vita dhidi ya vikosi Uko Tigri, Abi Ahmed alionekana katika mstari wa mbele akisema kuwa za za ya sauti ya Saudi Amerika VOA sauiaria kutoka Washington D. C. Jitihada za kuruhusu serikali ya Afrika ya Kusini kunyakwa ardhi bila kulipa fidia kama njia ya kurekebisha dhuluma za siku za nyuma zilivutika siku ya leo Jumanne baada ya bunge wa kuhataa muswada wa kubadilisha katiba. Sheria iliyopendekezwa ilishindwa kupata theluthi mbili ya kura zilizohitajika katika bunge lenye viti mia nne huku wabunge mia mbili na nne wakipiga kura ya ndio na mia moja arobaini na tano wakipinga. Waafrika kusini weusi walinyanganywa ardhi yao wakati wa karne tatu za utawala wa kikoloni na ubaguzi wa rangi ambao ulimalizika mwaka 1994, lakini hata leo wazungu ambao ni asilimia nane ya watu wote wanamiliki asilimia sabini na mbili ya mashamba Kulingana na takwimu za tajwa na rais Syril Ramafosa, chini ya asilimia kumi iko mikononi mwa watu weusi ambao ni nne kwa tano kwa idadi ya watu nchini humo. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilisema hii leo kwamba wanamgambo wa Kiislamu wanaofanya uasi wa kikatili kaskazini mwa Msumbiji wamewateka nyara zaidi ya wanawake na watoto mia sita katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Kenneth Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Karibu katika Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire. Sehemu ya kwanza, tunaangazia mgogoro wa kidiplomasia kati ya China na Marekani kuhusiana na matayarisho ya michezo ya olimpiki ya Beijing. Sehemu ya pili, tutaangazia mlipuko wa kipindupindu jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Ni Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Marekani imetangaza kwamba haitawatuma wanadiplomasia wake mjini Beijing kwa mkutano ambao unafuatia maandalizi ya michezo ya olimpiki majira ya joto mjini Beijing. Serikali ya Beijing imejibu kwa kusema kwamba Marekani italipia gharama ya hatua hiyo ya kutotuma wanadiplomasia katika maandalizi ya michezo hiyo. Marekani na nchi zingine ikiwemo Canada, Australia, Britain, Japan, New Zealand na orodha inaendelea kuongezeka zimesema kwamba hazitashiriki mikutano hiyo, lakini wanariadha wake wapo huru kushiriki mashindano hayo, ikiwa ni ishara ya mgogoro wa kidiplomasia hasa kuibana China kutokana na historia yake ya kile kinatajwa kama ukandamizaji wa haki za kibinadamu. Ni mgogoro ambao umekuwepo hata wakati utawala wa Trump, ulikuwa ni mgogoro ambao ulikuwa unajivuta sana ndani ya biashara, lakini kwa mara hii unaonekana ni mgogoro ambao unajivuta zaidi katika masuala ya diplomasia, hasa kuhusiana na haki za kibinadamu yanayosisitizwa zaidi chini ya utawala wa Joe Biden. Kulichambulia hili kwa undani zaidi, na vyanzo na athari ambazo zinaweza jitokeza ama afueni inayoweza kupatikana, nimemwalika mimi. Ni mwidau mchambuzi wa diplomasi na masuala ya uhusiano wa kimataifa, akiwa kima Toronto, Canada. Mwidau karibu. Je, unaona hatua ya Marekani kusema kwamba haitashiriki michezo michezo ambayo inastahili kuunganisha mataifa, kuleta uhusiano mwema, yani watu wanajiburudisha na kufurahia talanta zao, hatua hii unaona ni kama inaweza isukuma China kwa namna yoyote kuafikia kile Marekani inaona haki za kibinadamu ziheshimiwe. China ni nchi mojawapo ambayo sasa imekulia ki kwa kasi sana kwa nyanza za uchumi na nyanza za ki usalama, yani kwa security ama military. Kwa hiyo lengo lao ni kwamba wao wawe ni viongozi wao, viongozi katika mstari mmoja na nchi kama vile Marekani ambayo ni super power ya pekee kwa hiyo ku, ku, kutengwa kwao kisiasa kama hivi Marekani inavyojaribu kufanya, yaleta yaleta sura mbaya katika katika uongozi wake ulimwenguni. Kwa hiyo bila shaka kama wao wana nia ya ku- ya kuwa kiongozi wa uchumi, wa kiuchumi na ni viongozi wa wa usalama ama wake, wa kijeshi katika ulimwengu ni lazima wawe watakubalika na, na nchi zingine za ulimwengu zikiwemo za Europa zikiwemo za zile za Afrika za Asia. Kwa hiyo bila shaka hii imeangazia China kwa picha ambayo kwamba haipendelei. Kwa hiyo wana- wanabudi sasa edha wa- wajirekebishe ki kisiasa ki, na kutokakandamiza haki za binadamu haswa kwa wale wananchi wao wakiwigwa, ama waendelee na tabia zao walizonazo, na huku wakipambana na Marekani na nchi zingine za ulimwengu kiuchumi na ki, na, na kijeshi. China huwa inasema kwamba ina uhuru wa kufanya mambo yake ndani ya nchi, na kila nchi ina uhuru wa kufanya mambo yake bila kuingiliwa. Ni vitu gani hivi ambavyo China inafanya inaonekana kuikera Marekani, ulimwengu na hata umoja wa Ulaya? Kikubwa zaidi ni ukiukaji wa haki za wanadamu, kwa maana kuna kuna swala la Tibet, ni watu ambao kwamba wenye kutaka kujitenga na kuwa ni, ni, ni nchi tofauti kuna waigwas ambao ni Waislamu walioko kule China wa ambapo kwa wengi wao wamechukuliwa hasa wanaume wamewekwa kwenye kizuizini na wengine wamewekwa kwenye zile concentration camps, na vile vile kuto kuna mwanariadha ambaye huyu uh, Peng Shuao wa, wa ni wa mwanariadha wa michezo ya tennis ambaye kwa sasa hali yake haijulikani, ya usalama wake uko namna gani. Ijapokuwa amewahi kujitokeza mara mbili, lakini hali yake ya kiasilia haijulikani kwa namna gani. Kwa hiyo kuna mambo mengi ambayo wameyafanya ikiwemo pia ya ya ya, ya yule mtendaji mkuu wa shirika la Alibaba ambaye Jack Ma kwa wakati mmoja alikuwa naye na shida na serikali ya Uchina na hivi sasa haonekani katika jamii ama amewekwa nyuma katika jamii. Hasa kuna baadhi ya mambo ambayo kwamba yanawakera nchi za magharibi, haswa yenye kuhusiana na wafanyabiashara, wanamichezo na vile vile makundi mbalimbali kama vile ya Tibet na yale ya Uigwa ambayo yamekandamizwa na haki zao za kibinadamu ku- kupuuzwa. Mbali na na China, Umoja wa Ulaya ulikuwa umeiwekea China vikwazo vya kibiashara na kutosafiri kwa baadhi ya maafisa wa China ambao walihusika sana na msako dhidi ya Waigwa ambao umetaja na Waislamu wengine katika sehemu za Xinjiang. Mwaka mmoja baadaye, lililobadilika ni lipi? Ambalo Marekani inaona halitoshi, sasa ni mikutano, hatutahudhuria kutuma ujumbe mzito. Mengi yale waliowekewa ni ilikwazo vya kuisharia tu, lakini si vikwazo vya, vya, vya, vya kuwaumiza kwa hiyo haijatokea sababu ya kuwafanya wao wageuze tabia zao. Kwa hiyo ndo ukaona kwamba kuna mwendelezo wa mambo kama haya ya Marekani ya kusema tutasusia kuleta ubalozi wetu ambao kwamba utatambua uh, kwenu nyinyi kuandaa mashindano ya Winter Olympics. Kwa hiyo ma- masuala kama haya yatazidi kuendelea ikiwapo China haitabadilika na vile kwamba Marekani imeingia na nchi zingine zimeingia inadhihirisha ina ya kwamba vikwazo vilivyowekwa mbe mbeleni ama vitisho vilivyowekwa mbeleni havijawahi kufanya kazi mpaka leo. Tunafahamu, umezungumzia kwamba swala la tabia, bunge la Ulaya ambalo linajulikana sana kuzungumzia maswala ya tabia na watu kuheshimu sheria liliketi mwezi Julai na kupitisha kwa kauli moja kwamba lazima China ionyeshe kwamba imeboresha namna inavyoshughulikia haki za kibinadamu, hasa Hong Kong, Xinjiang na eneo la Ugra uh, Tibet ina Mongolia na kwingineko nchini China. Nchi kama Marekani, Canada, Australia, Uingereza, Japan, new Zealand zinapochukua hatua hii, ni kwamba zimesukumwa na bunge la Ulaya ama zimechukua msimamo wake kivyake bila kushinikizwa? Hizo hizo hizo nchi uliozitaja zile New Zealand, Australia, Japan uh, na huku uh, Canada na Marekani ni nchi ambazo zina ufua, kuna vikundi vikubwa sana za watu wenye asili za China wenye kuishi huko. Kwa mfano, katika Washington State kule kuna, kuna watu wenye asili ya Wachina wengi wanaoishi katika Marekani. Ukija upande wa Canada, sehemu za Vancouver kule Western Canada kuna Wachina wengi ambao wamekaa hapa mababu na mababu. Kwa hiyo wana ushawishi mwingi katika kujaribu kutaka kuwa na mabadiliko katika nchi yao. Vile vile sehemu kama za New Zealand na Australia kuna, kuna mambo mengi, kuna mambo, maswala ya ki, ya ki, ya kinchi ambao kuna ushawishi kutoka ndani ya nchi unaofanya wao kuchukua misimamo kama hiyo, na vile vile kuna, kuna mirengo ya mashirika ya kimataifa kama vile NATO, North American, North Atlantic Treaty Organization, ambayo yawashiriki baadhi ya hizi nchi uliozitaja ambao msimamo wao ama mrengo wao uko sawa na misimamo ya ya nchi za jumuiya ya ya nchi za za Europe ama EU. Kwa hiyo bila shaka haya ni mambo ambayo kwamba yanatendeka ya ya, ya uto kufuatilia ma, mawasiliano na kufuatilia consultation baina ya mashirika mbalimbali mbali, na baina ya nchi mbalimbali mbali, na vile vile viongozi ni hao kwa hao wenye kushiriki katika mashirika tofauti tofauti ama ya yale yale ya kimataifa. Kwa hiyo mvuto huu una dalili ya kwamba ume, umelinganishwa na na misimamo ya pamoja ya hizi nchi zote ambazo zenye kuhusika. Nchi nyingi za Ulaya zina uhusiano mpana wa kibiashara na Beijing, biashara ambayo imekuwepo kwa muda mrefu na ushirikiano huo umeendelea kukua kwa muda mrefu zinapochukua hatua hii vile vile, zinajua kwamba hatua inapochukuliwa kali dhidi ya China huenda uhusiano wa kibiashara ambao ni nguzo ya kila nchi kukuza uchumi unaweza kuingia hatarini. Hili inaweza kuwa ni mchezo wa pima ni pime hamsini hamsini na ufanywe bila kuikasirisha China na halitabadilisha lolote. Ukiangalia katika uhusiano wao hata katika vikwazo vyao ni vikwazo ambao kwamba wameruka katika mizani ya, ya uchumi. Kwa sababu uchumi baina ya China na Marekani ama China na Europa ni uchumi unaohusisha bidhaa ambazo kila mmoja wao anahitaji kuuza na kununua. Kwa hiyo leo Marekani ikisema hatutanunua vitu kutoka China, basi itakuwa na shida kubwa sana, kwa sababu ule uwezo wao wa kuzalisha vitu kama vile ulipotea kitambo sana, baada ya biashara zile kupelekwa China, na vile vile sababu ya kwamba bidhaa zilizoko Europa ni ziko katika bei nafuu ni kwamba uzalishaji wao wa bidhaa zile ulihamishwa uli kitambo sana, ukapelekwa China. Kwa hiyo haiwezekani kwa siku moja, mwaka mmoja ama miwili wakasema tutarekesha vile viwanda na tuweze kuzalisha bidhaa tunazozipata kutoka China. Vile vile China ni nchi ambayo kwamba kwa yategemea kwamba kwa, kwa upanuzi wake wa ile initiative yake ya ile ile Belt and Bridges Initiative kwamba wapate pesa za kutosha kutoka kwenye nchi kama hizi za Europe ili waendelee na miradi yao ya kimikakati katika nchi kama vile za Afrika. Wanategemea fedha kutoka nchi za za za, za Ulaya. Kwa hiyo bila shaka, vita vyao hii kuvuta ni kuvute itakuwa ni, ni ni ya kisiasa na zaidi ni ya kuisharia, ni kwamba kutoa kutoa dhana zao ama dhamira zao walizonazo ndani ya ndani ya roho zao kwamba jambo linalotendeka hatulipendi ama tuataka kitu fulani kibadilike, lakini wakitambua kwamba kuna mipaka ambayo kwamba hawawezi kuyavuka na moja ya mipaka hiyo iliyo namba moja ni uchumi, na swala lingine pengine ni la usalama, lakini kwa sasa uchumi utawazuia Wachina kuto kuvuka mipaka na uchumi utawazuia Europa na Marekani kuto kuvuka mipaka ambayo itaathiri nchi zao. Serikali ya China kupitia kwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje Zhao Lijian imesema hivi: Marekani italipia gharama. Gharama gani hizi unafikiria? Sasa ni, ni kama hivyo, Marekani kukataa wao kwenda kupeleka wajumbe wao wa kiserikali kwenye Winter Olympics, Wachina vile vile nao waweza wakaamua katika katika Olympics ambazo zitafanywa Marekani wasilete wajumbe na pengine wasilete hata wale wenye, wenye kushindana kwa sababu, kwa misingi gani? Kwa misingi ya kwa kwamba wao wana wana wana tit for tat waregesha yale ambayo Marekani wamewafanyia kwa sababu ni kama vile ukiangalia swala lile la Huawei, ili kampuni ya, ya simu ya ya ya China, baada ya nchi za magharibi, uh, nchi kama vile Canada, nchi ya Uingereza na Marekani kukataa kuwapatia leseni ya 4G na baada ya kiongozi wa Huawei kushikwa hapa nchini Canada, China nayo ilishika wa, wa Australia, wakashika wa canadians kule kule nchini kwao wakawapeleka kotini na wakawa wakawafunga waka, waka, waka, waka, waka, waka, lakini zoezi lile liliweza kutatuliwa baada ya Marekani kuzungumza na Kanada, wakaamua kwamba yule aliyekuwa kiongozi wa wawe awaachiliwe huru na asiletewe mashtaka ya kuregea China. Kwa hiyo akaregea China, badili ya kuletwa Kanada, badili ya kuletwa Marekani, nao wa China nao wa wakawaachia huru wa Canada, ambao walikuwa wameshikwa kule China. Kwa hiyo hizi hizi malipo ambayo wa kwamba wameahidi watayafanya, waweza wakafanya malipo ambayo yatakuwa kadiri ya, ya kiasi walichofanya Marekani katika Winter Olympics, ama waweza wakenda zaidi na kusema kwamba sisi hatutaleta uwakilishi wa kidiplomasia wala hatutaleta washiriki katika mashindano hayo. Ni Amini Mwidau, mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa, akikamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Anachukua mapumziko mafupi, narejea na, na, na sehemu ya pili. Hii ni Sauti Amerika. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire. Katika sehemu hii tunaangazia mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika sehemu za Misisi, wilaya ya Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, ambapo watu kadhaa wanaripotiwa wamefariki na wengine wengi wanaendelea kulazwa hospitalini wakiugua wa kipindupindu. Msikilizaji, kipindupindu kimelipuka mwishoni mwa wiki iliyopita na kufikia sasa, maafisa wanasema hali si nzuri katika sehemu hiyo, huku maafisa wa afya wakiwa wamelemewa kwa kukosa matibabu na usafiri katika sehemu kadhaa za Misisi. Kwenye laini ya simu naungana na Josphat Sidimo ambaye ni afisa wa asasi za kiraia katika eneo la Misisi, Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambaye anahusika na, na masuala ya kuwasaidia watu ambao wamelemewa na kipindupindu pamoja na kutoa elimu kwa jamii kwa jumla namna ya kukabiliana na kuepuka maambukizi. Hali ikoje kufikia sasa katika eneo hilo? katika eneo hili la Misisi, watu wanaendelea kusumbuka na ugonjwa huo wa kipindupindu. watu hapa, hakuna vituo vya afya vyenye kufaa, watu wako wanaenda kwa munganga. Katika kituo cha afya, watu watatu wanalala kitandari moja, wengine wanatiliwa serumu chini ya muti juu hakuna fasi ya kulala, hakuna dawa kamili za kutunza watu e, hospitali kuu ya Lulimba iko kutakriban kilometri kumi na tano. Ili watie mgonjwa kupikipiki kumfikisha kwa kilometri kumi na tano kuko wako wanapitia njiani, ndio wako wanawatungia hapa, ila hakuna madawa kamili, na hichi zingine ziko zinaenda kupikipiki Bukavu busiku juu yeye mhusika wa afya, alikataa kama maiti zisiendelee kutoka huku misiti kwenda Bukavu ili wasitambalize ugonjwa, ila watu wenye wafu wanakataa, wanasema hawatazika wafu wao huku hapa. Na Bukavu ni takriban kilometa mia tatu makumi nne na mbili, ndio wako waobeba usiku, wakifikisha kule uka, Bukavu, kuwaonyesha wandugu zao kama watu hao wanaendelea kukufa. kwa leo ilizunguka vituo vya afya tatu ilikuta uza wagonjwa ni mahususi, hakuna madawa, hakuna vitanda na, na wanganga ni ni wachache. Na nini hasa kimesababisha mlipuko huu? Mlipuko huo unatokea na maji chafu. Hapa ni sisi, hakuna kijito cha maji kwenye maji ya kutiririka, hakuna maji. Iko muulongo ni, ni maji ya kuzola na kipande na, chum, na na chupa au kipande cha gurudumu kuzola maji kuminimia mgurudumu ya mzima tunaalisha gurudumu ndio nanyanguka nayo unaenda nayo kunyumba hiyo, vyombo vyote vee wako wanatia ndani ya mai inaingiza mo mikrobe na tena. Na, ni wakati wa mavuno wa mahembe mahembe dodo, nazo ni wakati na hizo mahembe za kuoza mahindi zinazunguka zunguka, kwa zile maembe za kuoza zenye kusambazwa huku na huku, kutupwa huku na huku, nazo zile mahindi nazo zinaenda zika zitue kwenye maji, ile maji ya kuzola, na ndio ile mdudu yenyewe inajitokeza. Unasema kwamba ni msimu wa maembe, watu wanakula mahindi, hakuna maafisa wa kuhakikisha kwamba una usafi katika maeneo watu wanafanya biashara. Watu wako wengi hapa ila hapa hakuna wahusika wa afya wenye kupaa. Tuko tu na hospitali moja ya Rulinda ye iko kontrole, inachunguzwa na MSF. Hiyo hospitali moja iko kilometa kumi na tano, haiwezi kuzunguka watu wote, haifike huku kwenye kuchimba migodi. Ndiyo maana huku kuko so mahospitali madispanser prive za watu wengi, kukia hospitali yake kituo kiafya chake kidogo anahuzisha dawa, ndiyo maana wote wiko wanakimbilia pale ya kuhuzishia dawa. Hakuna hospitali ya serikali yenye kuwa hapa isipokuwa iye yenye kupatikana lulimba kukilometa kumi na tano karibuni. Na maafisa wa kuhakikisha kwamba kuna usafi sokoni na kwingineko hawapo. Kituo kiafya cha kia serikali hapa misisi sisi hakuna isipokuwa ile ya lulimba tu, hakuna nyingine Zingine zote ni mahopito prive za watu binafsi, ya mtu binafsi yake ya kuuzishia mo dawa na nzo mulemule, anaweza kuuzia mgonjwa mwanakamatika, ila hakuna ya serikali yenye kupatikana hapa Misisi kwa sasa, isipokuwa hiyo ya Lulimba tu, kukilometre kilometa takribani kumi na tano. Watu wangapi wamekufa tangia jana? Tulikuwa tulishafika ku watu makumi tatu na tano, wengi kufariki Mumuchana leo wanaanza wafushika juu ministre wa afya alisema wasiendelee tena na kusafirisha maiti, ndio watu wenye kufa, kufariki leo waliwafusika, watawatembeza usiku, watawatembeza usiku, kuwabeba Bukavu kusudi waende kisua Bukavu jamaa zao, juu watu wengi wanatoka Bukavu, Ngwece, Kaziba, Nyangezi, wengine wamii wengine wanatokea Katanga, basi za mingi mingi wenye kukuya mbiashara. Ndiyo maana wanakataa wao, walikufa hawatazikua hapa, yabidi kuwafikisha mjamaa zao ambao walitokea, kuwaonyesha kama kamili kamili, mtu fulani alikufa. Ndiyo maana wanaanza wasafirisha kupizikisha usiku, ila chakushangaza kuona watu wenye kubeba hao wagonjwa wako wanarudia kubeba wengine jia nini? hao hawakamatike na hiyo ugonjwa, watu wangapi kufikia sasa wamelazwa hospitalini? Eh, huku kwenye nilizunguka, leo nilizunguka, nilizunguka vituo vinne uh, vya afya nilikuta watu makumi nne na saba uh, ndio nilihesabia uh, weni kuwa tafadhali mzuri kidogo, ila makumi mbili na tano nilikuta iko mahututi. Serikali inasemaje? Serikali mpaka hivi ilisema itatumia vyombo itatuma wanganga e, wa kusaidia na madawa yenyewe, ila mpaka kwa sasa hatuyaona msaada yoyote. Nimezunguka mchana wa leo wowote, na nimekwama mapicha za mingi za watu wenye kutungiwa na wenye kulalamika ila msaada ya ya ya serikali mpaka hii kwa sasa kuna hakuna hakuyakuwa kitu chochote. Na wakati unazunguka na maafisa wenzako, mnatoa msaada wa aina gani? Mnafanya nini mnapozunguka? Tunapozunguka tunaendelea kusansibilize ku ju ya afya e, tulizunguka na wasoda wa askari na wapolisi kuenda kuna kusensibilize ku, ku, yaani kutayarisha watu kuwapatia mafundisho kama wasiendelee kutumikisha vyombo vichafu na kupiga maji na, na, na mbele ya kuyatumikisha na kusafisha vyombo vya nyumbani na kusafisha kiwanja cha nyumbani. Hiyo ndio tuliendelesha, leo mkutano ya leo kuzunguka, kuambia waraia kama wazilinde kwa namna hivyo. Maafisa wa Red Cross hawapo kusaidia maafisa kila mmoja ndio maafisa walinisaidia me, hawana pato, hawana pato, hawana vya kutumikisha. Uh, eh, ka kushangaza, unafika katika centre de sante inakuta mgonjwa madawa zinapunguka, wanaanza sema hii huyu eh, uh, angekula serumu makumi mbili au makumi tatu, lakini aliisha kula tu makumi mbili, zingine zinaisha, yaani wenye nao itabidi wa mnyangula wa mwere pasi ingine kwenye kungali madawa. Hiyo ni shida kabanbi tulio ya kuta kua mchana wa leo a MSF ndiyo wako lakini wako Lulimba ku kilometa kumi na tano kumi na sita hivi, na ni hao ndio wamesaidia watu wachache, wewalisha pona watu wachache, wewe wako na matunzo a mzuri. Ni hao ndio wa, walisaidia ila nao mpaka sasa E, juu ya wingi wa watu wanajiuliza sasa nao wafanye nini? Wanachunga msaada yingine ya kutokea ngambo, ila ugonjwa hayo haita mgonjwa hata chunga msaada ya kutokea Bukavu au ya kutokea Kinshasa ili apone, na ugonjwa haita mungoya ugonjwa hayo ni ya sasa hivi apate dawa yake ya kustahili ya apone. Hiyo ni Josephat Sidimo, afisa wa mashirika ya kiraia katika maeneo ya Misisi Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akizungumzia hali ya kipindupindu katika sehemu hizo ambayo inaendelea kuwa mbaya. Watu kadhaa wanaaga dunia na wengi wanalazwa hospitalini. Nimejaribu kuwatafuta maafisa wa idara ya afya katika maeneo ya Kivu Kusini, lakini sijafanikiwa. Nakamilisha kwa undani hii leo. Mwelekezi amekuwa Aida Isa. Jina langu ni Kenes Bwire, nikutakie usiku mwema.