Hali gani? Asante kwa kutegemea VOA, sauti ya Amerika. Karibu sana katika mpango mzima, safari ya Express ikiwa ndo inangwananga hivi sasa. Naitwa Salma Muhamed, karibu andamani nasi Disemba tarehe saba 7. Kuna mengi tumekuandalia katika safari yote ya nusu saa. Mimi ni Josephat Kioko, utasikia mengi kuhusiana na athari za kirusi cha COVID-19 nchi za Afrika zinasemaji? Matayarisho ya sikukuu, vilevile utasikia mengi na hata kisiasa, na vilevile vile katika kitengo chetu kumbuka. Tunakushauri leo ni kuhusiana na maswala ya mambo gani ya kuzingatia wakati wa uchaguzi, ikiwa ni kuwa na amani. Mshauri atatueleza mengi. Mikasa ya moto inatamausha watu kutokana na ajali kubwa, lakini inakuwa mbaya zaidi kama ipo gerezani. Utasikia gereza moja ambapo watu wengi wameangamia usiku wa kuamkia leo Jumanne. Tutakuwa tunapitapita kule mitandaoni katika vmao mitandaoni na mwenzetu shomari pale atatujuza yapi anayojiri kumbuka kutegea pale akiwa uh, ni katika dakika za lala salama upo mziki vilevile vile na mengi ya kuburudisha katika safari yote ya dakika 30 lakini kwanza ni kuletee taarifa kuu wafungwa zaidi ya mia moja wameripotiwa kufariki jumanne alfajiri katika gereza kuu la mji wa gitega nchini burundi kutokana na mkasa wa moto Mashirika ya kutoa huduma za kibinadamu yametoa ripoti hiyo. Lakini wakati mashirika hayo ya kijamii yakitoa ripoti kuhusu idadi ya wafungwa waliofariki, habari za hivi punde zinasema upande wa serikali ya Burundi imetoa takwimu tofauti kwamba waliofariki ni wafungwa 38 na, na wengine 69 kujeruhiwa, katika mkasa huo wa moto. Muda mfupi uliopita, makamu wa rais wa Burundi amekuwa akizungumza kuhusu idadi hiyo kwamba waliofariki ni 38. Jean Vianne Isho Burundi ameandaa ripoti zaidi kutoka mjini Kigali. Moto huo mkubwa ulianza kulipuka mapema alfajiri wakati wafungwa walikuwa bado wanalala katika gereza kuu inayopatikana katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega katikati mwa nchi ya Burundi. Mkazi wa mjini Gitega aliyeshuhudia tukio hilo amesema kwamba moto huo umesababisha hasara nyingi. Ivohero ya Gitega iiye ose liitanye vanyororo venshi chane. Hakika jela kuu ya mjini Gitega imeangamia na moto mkubwa. Wafungwa wengi wameathiriwa sana, majengo karibu ya yote yameharibika. Kuna ufungwa waliungulia ndani ya vyumba vyao, ni matatizo makubwa guye Wakati mashirika ya huduma za kibinadamu yanahisi kwamba huenda janga hilo la moto limewaathiri wafungwa zaidi ya mia moja ambao wamewapoteza maisha yao. Serikali ya Burundi imeahidi kutoa maelezo zaidi baada ya kufanya ziara katika jela hiyo. Hadi sasa haijajulikana ikiwa moto huo ulisababishwa na ajali ya umeme au ulitokana na kisa cha uhalifu. Maafisa wa polisi na jeshi wa idara ya kuepusha majanga pamoja na waganga hospitali ya mjini Gitega kwa ushirikiano na wafanyakazi wa shirika la Msalaba Mwekundu wamewasili mahala hapo na kuanzisha shughuli za kuzima moto huo na kujaribu kwa ukoa waathiriwa. Habari zaidi zinaarifu kwamba ujumbe wa mawaziri wane wa serikali ya Burundi unaoongozwa na makamu wa rais wa jamhuri Prosper Bazombanza umejielekeza kwenye gereza hiyo kuu iliyokumbwa na janga la moto ili kukadiria hali halisi ya mambo. Siyo mara ya kwanza gereza hiyo ya mjini Gitega kukumbwa na janga la moto na hata mwezi wa Agosti mwaka huu moto uliwaka katika jela hiyo bila kusababisha madhara yoyote. Itafahamika kwamba jela hiyo kuu ya mji mkuu wa kisiasa wa Gitega ambayo imekumbwa na janga la moto ina uwezo wa kuwapokea wafungwa 400 lakini wakati huu inawahifadhi wafungwa zaidi ya 1500 pakiwemo wa wafungwa walihukumiwa kifungo cha maisha jela kwa shutuma za kujaribu kuupinduu wa kimabavu utawala wa rais wa zamani hayati Pierre Nkurunziza mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Sauti ya America taarifa hiyo kutoka Kigali basi, inatupa fursa kutizama kule nchini DRC, ambapo mahakama nchini humo imemwachilia kwa dhamana aliyekuwa mshauri wa zamani wa Rais Felix Tshisekedi na mkuu wa utawala kwenye ofisi ya Rais, Vital Kamerhe Kamerhe, aliyekuwa amehukumiwa miaka ishirini jela kwa tuhuma za ufisadi. Licha ya kuachiliwa huko kwa dhamana, amepewa masharti mbalimbali ikiwemo kuripoti mahakamani anapohitajika. Austeri Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Hey, kamere, bimita, kamere, Rachel Bibiche wasi wa UNC chama cha Vital Kamerhe mjini Kinshasa amekuwa na furaha kuona kiongozi wake wa chama kuachiliwa na mahakama ya Kongo kwa zamana Hizi ndio tuko na furahi leo, tuko kabisa na furahi sana. Furaha hiyo ikionekana katika mji wa Bukavu, Kivu Kusini, pamoja na vijiji vya Walungu, sehemu alipozaliwa Vital Kamerhe aliyekuwa kiongozi wa ofisi ya Rais Felix Tshisekedi. Desire Kubuya wa UNC ikiwa ni chama tawala chake Vital Kamerhe: Mzee hana shida yoyote katika hiyo kesi, mahakama iendelesha na kumalizia yote, arudie mweupe kama vile zamani. Mnajua ametumikia nchi yake tangu ujana, na haiko leo njo ataweza akaharibisha kazi ambayo ametumika miaka mingi zaidi. Kamere alikuwa kiongozi wa ofisi ya utawala wa Rais Felix Chisekedi, lakini kashutumiwa kwa matumizi mabaya ya pesa za serikali. Swala lilompelekea kufikishwa mahakamani na kuhukumiwa kifungo cha miaka ishirini, baadaye kukata rufaa na kuhukumiwa tena miaka kumi na tatu na kubaki gerezani, lakini kwa sasa akiwa ameachiliwa kwa dhamana. Ale Chuma ni msemaji wa UNC chama chake Vital Kameri, Kivu Kaskazini hapa kabisa, tunakuwa katika raha sana, kwa sababu Bwana Vital Kameri leo tumesikiwa amepatiwa uhuru kwa muda kwanza, lakini ni kitu ya lazima kwa sababu huyo bwana bwana Kameri ni mtu ambao watu wengi wanakuwa na lazima yake na anastahili kutumika kazi na kufanya kitu ambayo inchi ya Kongo inakuwa nayo lazima. Ndio maana tunashukuru sana sisi wote, na tunamwambia wananchi wote waweze kumuunga mkono kwa sababu kutoka kwake mkononi jela itasaidia Kongo, angalia namna gani tuta kukanyoroka, na anastahili kufanya tena kazi yake kama vile bwana president alisema wakati alikuwa Bukavu. Ndio lazima kweli kabisa. Sisi kama Wakongomani wote kwa wanachama cha ENC kwa upekee tunashukuru sana kwa hiyo kitu ya mupya ambayo imekufatikana. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wakiwa na hisia mseto kufuatia hatua ya mahakama ya Kongo kumwachilia kwa dhamana Vital Kamerhe. Papi Mbeki, tunasikitika sana ndani ya moyo, tunajiuliza ni vitu gani watu waliobeba franka ya serikali wanabakia nje huru, lakini watu waliofanya kitu kidogo sawa kuiba kuku wanabaki ndani ya kasho, hatufurahi, inatupatia huzuni sana hatujue wapi tutaenda na mambo ya hivyo. pamoja naye Cedric Safari ni wakaazi mjini Kinjasa, inakuwa haya kabambi kwa sheria yetu na kwa justisa yetu ya Kongo. Mawakili wa Vital Kamerhe walisema kwamba waliomba achiliwe kwa zamana kwa ajili ya hali yake ya kiafya. Oser Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Shukran Malivika kwa taarifa hiyo ambayo imechipuka tangu jana Jumatatu na inazidi kuelezewa katika vyombo vya habari DRC Kongo. Nao wanaonekana wanaendelea kuvutana kisiasa. Wananchi wanasema wanachotaka zaidi ni amani. Mkasa wa moto nao ndio huo katika mji wa Gitega huko Burundi. Najaribu kufikiria vile hali ilivyo, umefungwa huku kifungoni, mm -hmm. Lakini ajali ndio hii nayo inakuja kuangamiza na kwingineko ni kwamba swala la korona likiendelea kushamiri katika maeneo ya Afrika, nchi jirani pia. Tumepata vidokezo ya kwamba visa vimethibitishwa kupatikana kule, tegea taarifa zetu kwa habari kamili kuhusiana na kupatikana kwa virusi nchini Uganda. Na yote haya unayotegea katika safari hii ya VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na utapata mengi zaidi katika mitandao katika VOA swahili.com na pia redio wa shirika wanakuletea taarifa tofauti katika bara la Afrika na zaidi. Basi tuungane na Sandey Shomari atuletee habari za dunia. Shirika la haki za binadam la Human Rights Watch ilisema hii leo kwamba wanamgambo wa kiislamu wanafanya wasa katili kaskazini mwa Msumbiji. Umewateka nyara zaidi ya wanawake na watoto mia sita katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Ripoti ya Human Rights Watch iliyotolewa hii leo hileo, inasema kwamba kundi hilo lilihusiana na Islamic State tangu mwaka 2018 imeteka nyara na kuwafanya watumwa zaidi ya wanawake na wasichana mia sita katika jimbo la kaskazini mwa Msumbiji la Cabo Delgado. Ripoti hiyo inasema kwamba baadhi wameokolewa na wanajeshi wa Msumbiji na waliwa kutoka nchi za nje waliopelekwa mwaka huu kusaidia kutuliza ghasia ambazo zimesababisha maafa katika jimbo hilo tangu Oktoba 2017. Hata hivyo, shirika hilo linasema kuna baadhi bado hawajulikani walipo. Ripoti ya shirika la Human Rights Watch inatokana na uchunguzi, ikiwa pamoja na mahojiano na waliotekwa kwa zamani au jamaa zao na vyanzo vya usalama na maafisa wa serikali. Mahakama maalumu nchini Berlin hii leo Jumanne ili mhukumu mmoja wa vigogo wa upinzani nchini humo Joel Aivo kifungo cha miaka kumi jela baada ya kesi ya uhaini ambayo wakosoaji wanasema ni utapeli wa kisiasa. Viongozi kadhaa wa upinzani walikamatwa kabla au baada tu ya uchaguzi wa Aprili ambao ulishuhudia rais Patrice Talon akishinda muhula wa pili kwa zaidi ya asilimia 86 ya kura. Aivo ambaye ni msomi aliyoko kizuizini kwa miezi minane anakaa na mashtaka ya kupanga njama dhidi ya serikali na biashara haramu ya mzunguko wa fedha. Wakati wa mwezi huo ulipotolewa mwendo wa saa 9 alfajiri hii leo baada ya kusikilizwa kwa kesi iliyodumu kwa saa 16. Wafuasi wa chache wa Aivo walikuwa bado mahakamani wakiwa wamevalia fulana zilizosomeka Profesa Aivo, watu wa Benin wako pamoja nawe ilikuwa ni kesi ya udanganyifu ili kumtenga na siasa, Sostene Arbel Gitachau mwanafunzi wa zamani wa upinzani huyo aliyehukumiwa aliyeambia AFP. Polisi wa Kenya wanasema, afisa mmoja wa polisi nchini humo hii leo Jumanne aliofatiria risasi na kuwaua watu sita ikiwa pamoja na mke wake na kuwajeruhi wengine wawili kabla ya kujipiga risasi mwenyewe. Vurugu zilizotokea katika mtaa wa masikini katika mji mkuu wa Nairobi zilizoisha ghasia zilizofanywa na wakazi waliokuwa na ghasira ambao walifunga barabara kwa kuchoma moto matairi. Polisi walisema afisa huyo alikuwa na bunduki aina AK47, alimpiga risasi mkewe shingoni kwanza kabla ya kufitiwa risasi majirani kiholela. tuapoteza watu sita ambao wote walipigwa risasi na afisa wa polisi kabla ya kujitoa hai. Mkuu wa polisi wa eneo hilo Francis Wahome alisema watu wengine wawili wamelazwa hospitalini wakiwa na majeraha. Wahome alisema chanzo cha kujiji risasi huo bado hakijulikana na kuongeza kwamba, tunaambiwa kwamba wanandoa wa hao walikuwa na matatizo na walikuwa wakigombana hapo awali. Chini kwa chini hapo ni burudani fupi, mziki ambao tumeweka hapo katika safari ya VOA Express, ili kuandamana nawe. Basi umetufikisha ule wakati wa kusikiza swali la leo, liko mtandaoni pale, ili kujumuisha katika safari nzima ya VOA Express. Katika barazani hii leo tumekuuliza janga hili limekuathiri vipi katika kujiandaa kwa sherehe za mwisho wa mwaka. Tunazungumzia janga la korona ambalo linashuhudiwa kote ulimwenguni. Maoni tumeendelea kupata na wengine wanaendelea kutuma kupitia kurasa yetu ya FB VOA Swahili, na vilevile vile tunaenda kwa simu kuwapata wachache. Tuanze na kule nchini Tanzania. Zango Kisando yuko tayari kabisa akisema tumshirikishe, ametuma namba yake hapa akisema tumpigie. hey, hello. Zendo, karibu sana asante. mimi E, binafsi mwangu imeniasili sana, kwa maana sitakuwa na uhuru sana siku ya kusherehekea hii siku, kwa maana kiangalia hali ya uchumi imekuwa ni ndogo. Ah, namna ya kutafuta vipato imekuwa shida, tunaenda na uoga watu, na hili wimbi lenyewe inazidi kuongezeka kwa kweli. Mimi kwa kweli limeniathiri sana. Sawa. Kwa hivyo umejipanga vipi? Hata hivyo maanake, sherehe itakuwepo. Sasa utaenda vipi nayo? Ah, mimi kujipanga kwangu ntanunua tu bidhaa, ntasherekea nyumbani, sitatoka kwenda sehemu yoyote. Basi japokuwa nitakuwa nimeshiriki kwa namna moja au nyingine. Asante ah, sana. Asante ah, pia nayo. Sasa tunavuka boda hadi nchini Kenya tumpate Rosi Liala. Hello. Lady Hello. Tosha mwenyewe mwenyewe mwenyewe cha Rozi wa Tarbo, unajua, tangu jangwa alikuwe mambo imebadilika. Ukiangalia hata kalenda ya mashule imebadilika, saa hii watu hawaangalii hata mambo ya kusherekea. Lakini Rozi, sitabidi utafuteka kitu ujibambe. Na wewe siku hizi imekuwa ngumu sana, hata vile tulikuwa tunanunulia watoto nguo pengine za Krismasi imekuwa ngumu kabisa, uwezi kujibamba, pesa hakuna. Asante, salimia watu wako hapo Tarbo. Nimefurahi kabisa, asanteni pia. Tunakwenda basi sasa kule nchini DRC, tumpate uh, Mahembe Leonard kutoka Fizi ni sisi. Anasemaje Mahembe asema yopenda kuchangia, tumpatie fursa naye kizama kipekee. Kwanza unajua tulipambana na matatizo mengi ya kiuchumi, pesa watu kujiandaa kwa ajili ya sherehe hiyo. Kwafahamu kwanza, mimi sikoja najiandaa, sikoja najishughulisha sana na hilo. Nipate uh, nifurahie, nikose nisifurahie, mimi sijali sana kulingana na, na maisha ya watu wengine, kwa kuwa tutaona wengi wanajiingiza hata katika gharama nyingi, wengi wanajiingiza katika madeni, alafu kisha mwezi mmoja miezi miwili uh, wanaanza kulia, wanaanza kudaiwa pesa, alafu wengine wanaanza kukimbia manyumba. Anapoulizwa manyumbani, baba yuko wapi, anasema baba ametembea, baba ameamkia, ameenda asubuhi asubuhi, sijui ameelekea wapi. Anajihusisha na maisha ya hali ya chini. Ipate narizika familia kwangu inarizika koe tunaridhika na kidogo ambacho tunapata, na tukutakie sherehe njema. Asante sana Mahembe. Kauli yake Mahembe Leonard anasema muhimu atoe karo ya watoto lakini asisherekee na kujisahau. Nisalie huko huko DRC, katika eneo la Ituri, nimpate Esaje Baguma. Katika ujumbe wake anasema, kwa kweli janga hili ni pigo kubwa sana, sherehe za mwisho wa mwaka zitakuwa tofauti. Haya, kutoka Uganda, Andreo Mbeni ye yeah, anasema nafikiri, mapato ni madogo kuliko awali. Katika nchi ya Kenya yupo Ramadhan Abdallah Savonge, anasema janga limeleta madhara mengi sana. Mmoja mwingine hapa anasema korona imeniathiri mimi upande wa masomo, sababu ya chuo kufungwa kwa kukosa fedha. Ni Kevin, yeye upande wa masomo ndio ameona limempiga sana. Naona kuna ujumbe hapa ambao unafungamana na yale aliyokuwa akisema marehemu JP Pombe Magufuli, anasema yeye kwamba hakika yote tumkabidhi Mungu wetu. Anajiita Eligius Katombo, akiwa kule Kagera, Tanzania. Ukiondoa ndo ujumbe wetu mfupi katika sms tuwashukuru sana wote waliochangia, na sasa tupige breki kidogo, katika safari ya VOA Express tuingie katika burudani, maanake safari bila mziki utalala sana safarini. Kweli kabisa, ndio maana tunampisha huyu kijana maarufu sana kutoka nchini Tanzania, anajiita Kusa na wimbo I wish Na huu wimbo nao unakupeleka mbali. Kwanza mimi nimekumbusha miaka yangu nikiwa mwanafunzi, kukesha katika harusi, kando na biriani, kuna huo usiku wa kuburudika, wengi wakimpenda sana kijana huyo Kusa na vibao vyake vingi ambavyo vimegonga sana katika Afrika Mashariki, kibao kama nakupenda akiwa natoweka. Basi na wimbo huo I wish. Tuangalie masuala mengine ambapo ni ya ushauri. Ikiwa Kenya imewahi kushuhudia ghasia za kisiasa baada ya uchaguzi mkuu miaka ya nyuma, na ili kuzuia hayo kuelekea uchaguzi mkuu mwakani, wanawake kutoka dini tofauti wamebuni muungano wa viongozi mbalimbali kutoa hamasa. Sabina Ng'ang'a ni katibu wa muungano huo. Tunajua ya kwamba wakati kuna furugu we mara nyingi, wamama na vijana ndio tunaathirika zaidi, na ndio tumesema ya kwamba mara nyingi, kwa sababu wanayuthi wetu ndio wanatumiwa na politicians. In the Inter-Religious Council of Kenya vile tu ilivyo na network ya wamama, iko na network ya youth na kupitia kwa hiyo Kenya Interfaith Youth Network vijana wako katika programs hizi ambazo nimesema, wako kwa governance, wako kwa peace, wako kwa environment na wako kwa, kwa, kwa health. Kwa hivyo basi tunajaribu kuambia hawa youth wetu kwamba wametreiniwa jinsi ya kuhakikisha ya kwamba They are empowered enough. Tunajaribu kusema ya kwamba sisi tu, kama religious leaders tutumie nyadhifa zetu to preach peace, amani. Tunatakikana kuona ya kwamba Islam inaongea habari ya amani Mtume Muhammad nia yake kubwa ni amani. Kristu, ambaye tunafuata sisi kama Wakristu, ni Prince of Peace, na sisi tunaitwa kupeana hiyo amani. Tunaomba politicians wetu wasifuruge watoto wetu kwa kuwapatia pesa ili wafuruge amani, na tunaomba wamama, hata wale ambao watasimama katika hizi viti MCA, the MPs, the MPs, the senators, the governors, wasikuwe subjected kwa mambo ya dhuruma vile tunaona, tumeona wakiteseka tunaona, wakati mwingine wanafanywa mambo machafu, na ndio maana wamama wengi wanaogopa hata kuvai for these positions. So tunataka kusema, wamama, tunataka amani. Wamama wa imani wanataka amani. Ushauri mwafaka huo, unaleta tija katika jamii, wakati watu wakijiandaa kwa uchaguzi mwakani nchini Kenya na sasa tumlike vume wa mitandaoni katika vyombo mbalimbali vya habari na pia mitandao ya kijamii naona Sandei Shomari yuko tayari kabisa kudondolea. Basi moja kwa moja nikiangalia na ujiri kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, Twitter, Facebook, Instagram na kuineko huko, na nijeri ni habari iliyosambaa kwenye mitandao hasa Instagram ya mtoto aliyofariki dunia baada ya kuumizwa bila kujulikana nini kilimsibu. Kutokana na hilo, zaidi ya watu laki moja wametia saini maombi ya kudai haki mtoto huyo mwenye umri wa miaka kumi na mbili, familia yake anawashutumu wanafunzi wenzake watano kwenye chuo cha Dowen huko Legos kwa kumtesa, kwa sababu alikataa kujiunga na kikundi cha madhehebu. Lakini kifo chake kimewakasirisha wengi huko Nigeria, na shule hii imefungwa kwa muda usiojulikana. Lakini taarifa yake chuo hicho inasema kwamba kijana huyo aitwaye Dowen alifariki kutokana na majeraha aliyopata wakati akicheza soka lakini mwanafamilia mwingine anadai kwenye mtandao wa Twitter kwamba wavulana watano walimkamata kijana huyo Silvester wakamfungia kwenye hosteli yake na kumpa kemikali ya kunywa, ambapo hakuna hata mmoja imethibitishwa na polisi ambao wamesema bado wanachunguza. Lakini zilisambaa habari kwamba kijana huyo alipewa kitu baada ya kuonekana akitokwa kwa damu mdomoni akiwa kwenye picha ya video zilizosambaa kwenye mitandao mbalimbali lakini malalamiko mengi yameenea kwenye mitandao, wakidai kwamba mamlaka wa iwafungulia mashtaka walihusika na kifo cha huyo Silvesta Romoni na kutoa haki kwa familia yake. Na kuingeneko huko nchini Tanzania, serikali imesema kwamba ipo mbioni kuvifungulia vyombo vya habari. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi, kauli hiyo imetolewa na naibu katibu mkuu wa wizara ya katiba na sheria, Amon Mpanju wakati apo akizindua kikao cha mtandao watetezi wa haki za binadamu THRDC Akisema lengo la Rais Samia Suluhu ni kuhakikisha kwamba Tanzania inarejea kwenye uhuru wa vyombo vya habari. Hiyo inazungumzwa huko nchini Tanzania. Kwingineko, Umoja wa Falme za Kiarabu unapunguza wiki yake ya kazi hadi siku nne na nusu na kuhamisha wikendi yake kutoka Ijumaa na Jumamosi kuelekea Jumamosi na Jumapili, maafisa walisema. Na kwa mujibu wa AP, wiki ya kazi ya kitaifa itakuwa ya lazima kwa mashirika ya serikali kwanzia Januari mwakani ikilenga kuboresha usawa wa maisha ya kazi na ushindani wa kiuchumi. Naona, kwa hiyo moja wa Falme za Kiarabu hii inaonekana hivi sasa kwamba ni taifa la kwanza duniani kuanzisha wiki ya kazi ya kitaifa iliyo fupi kuliko wiki ya siku tano duniani. Shirika rasmi la habari la WAM pia limeripoti habari hii. Kwingineko, mwanamuziki Drake amejitoa kwenye uteuzi wa tuzo za Grami wa albamu yake Certified Lover Boy. Kisa na maana, Drake anasema ni kutokana na kuwashutumu waandaaji kutompendekeza msanii mwingine The Weeknd kwa tuzo zozote zile katika albumu yake ya after hours. Asante sana, basi hayo ni madhi yanayojiri. Nirudi kwenu Mombasa studios, Salma Muhammed na Josephat Kioko. Usikose kusikiliza kipindi cha Kwa Undani itakapotimia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Tunaangazia mgogoro wa kidiplomasia kati ya Marekani na China kuhusiana na michezo ya Olimpiki. Vilevile tutaangazia mlipuko wa kipindupindu nchini DRC. Ni Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika. Tuangalie swali la leo. Leo tunakuuliza hivi, je, nini kifanyike kwa madereva kuwa anaohatarisha maisha ya abiria barabarani? Kaspal Shikuku anasema hapa nchini Kenya, hongo imeharibu kila kitu. Mtu akijifunza gari la rafiki yake siku tatu tu, siku ya nne basi anaenda kununua leseni aonyeshe eti amehitimu. Kuwa utajua dereva utajuaje dereva ambaye ameamua kutoa wenzake kafara ili aende peponi? Swali anatuuliza pia Amos Mwanga, akiwa ndio ujumbe wake kupitia swali la leo. David Sechenga naye kutoka Muheza, Tanga, Tanzania, anasema elimu pekee ndiyo itawakomboa wa madereva hawa kuacha uzembe barabarani. Paluku Benezeti kutoka DRC, Kisangani, asema uchunguzi ufanyike na vipimo viwekwe kubaini kama dereva anatumia mvinyo mkali. Msikilizaji mwingine hapa anasema serikali ifuatilie kwa makini na kwa karibu, ili kuchukua hatua kali za kufuta leseni. Huyu ni William Isongalimo, hajaandika kwao. Abua Ali Kosta wa Dodoma, Tanzania anasema kama yule dereva wa Kenya aliyetumbukiza gari kwenye mto akipona anafaa kwenda jela. ni kamilisha na ujumbe wake. Sami wa Masebu anasema sheria legevu zikazwe eh. anasema mwingine hapa akiwa ndo anamalizia, kwa upande wangu ni Bilnod Anko anasema na abiria asipande gari la dereva anayehatarisha maisha. Maanake kuna huo mtindo sana, nimeushuhudia hata mimi barabarani, kwa hivyo lazima tuwe macho. Tunakomea hapo basi katika kipindi hichi, ama safari yetu ya Express hadi wakati mwingine. Naitwa Salma Muhamed, mimi ni Josephat Kioko. Ni kwage rasmi, maanake safari hii ya VOA Express imefika tamati. Kwa heri.