ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Patrick Nduimana na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, Disemba 6 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi vilevile, vile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Katika ripoti zetu leo nchini DRC, watu ishirini wafariki katika eneo la Masisi, wilaya ya Fizi, kutokana na ugonjwa wa kipindupindu. Na katika taarifa nyingine, asilimia 30 ya wakazi wa Sudan watahitaji msaada wa kibinadamu mwaka ujao, Umoja wa Mataifa uliripoti katika ripoti ya leo, ikisema kiwango hicho ni cha juu zaidi katika muongo mmoja. Hizo ni baadhi ya habari utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza tupate habari za dunia na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Polisi wa Sudan walifyatua mabomu ya gesi ya kutoa machozi leo Jumatatu wakati maelfu ya watu walipoandamana karibu na makazi ya rais mjini Khartoum dhidi ya serikali inayoongozwa na jeshi. Walioshuhudia waliliambia shirika la habari la AFP waandamanaji hao waliandamana kutoka wilaya mbalimbali za mji mkuu, wengi wakiwa wamebeba bendera za taifa na wakiimba hapana kwa utawala wa kijeshi na jeshi linaweza kukusaliti lakini mitaa haita kusaliti kamwe. Jenerali wa cheo cha juu wa Sudan, Abdel Fatah al Burhan, alinyakua mamlaka na kumuweka kizuizini waziri mkuu wa Sudan, Abdullah Hamdok, hapo Oktoba 25. Baada ya tukio hilo kulaaniwa kimataifa na kuwepo maandamano makubwa, jenerali huyo alimrejesha madarakani Hamdok katika makubaliano yaliyotiwa saini Novemba 21. Wakosoaji waliyakosoa makubaliano hayo na kumshutumu Hamdok kwa usaliti, huku wanaharakati wanaounga mkono demokrasia wakiapa kudumisha shinikizo kwa mamlaka ya kijeshi na kiraia. Jenerali huyo mkuu amesisitiza kwa muda mrefu hatua ya jeshi kwamba siyo mapinduzi bali ni hatua ya kurejesha mpito kuelekea demokrasia kamili ambayo ilianza kwa kuondolewa kwa rais wa kiimla Omar al Bashir hapo mwaka elfu mbili kumi na tisa. Umoja wa Mataifa ulionya katika ripoti ya Jumatatu kwamba asilimia thelathini ya wakazi wa Sudan watahitaji msaada wa kibinadamu mwaka ujao, ikisema kiwango hicho ni cha juu zaidi katika muongo mmoja. Umoja huo unaeleza kwamba hali hiyo inatokana na hali mbaya ya kiuchumi ya Sudan, janga la COVID-19, mafuriko na magonjwa, pamoja na ukweli kwamba Sudan ni mojawapo ya nchi maskini sana duniani. Pia inahifadhi mamilioni ya wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi zao au IDP. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu huduma za dharura, Ocha ilisema watu milioni kumi na nne nukta tatu kati ya wakazi milioni arobaini na saba nukta tisa wa Sudan, wakiwemo wote raia na wakimbizi watahitaji msaada wa kibinadamu mwaka ujao. Hii ni takriban watu laki nane zaidi ya mwaka huu, ripoti ilisema, ikiongeza kuwa idadi ya watu wanaohitaji msaada nchini Sudan mwaka elfu mbili ishirini na mbili ni kubwa zaidi kuliko muongo mmoja uliopita. Zaidi ya nusu ya watu wanaoishi katika mazingira magumu ni wanawake na watoto. Sudan ina karibu watu milioni tatu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi IDPs, baada ya miongo kadhaa ya mzozo ikiwemo katika eneo la magharibi la Darfur ambako mapigano ya mwaka elfu mbili na tatu yalisababisha vifo vya watu laki tatu kulingana na Umoja wa Mataifa. Marekani na washirika wake wametoa onyo leo Jumatatu kutokana na ripoti kwamba serikali ya Ethiopia imewashikilia kinyume cha sheria idadi kubwa ya raia kwa misingi ya kikabila. Taarifa inaeleza kwamba wanasikitishwa sana na ripoti za hivi karibuni za serikali ya Ethiopia washikilia raia wengi wa Ethiopia kwa misingi ya makabila yao na bila kufunguliwa mashtaka. Taarifa hiyo ya pamoja iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje Marekani ilisema Australia, Canada, Denmark, Uholanzi na Uingereza waliungana na Marekani katika kuitaka serikali ya Ethiopia ikomeshe mara moja kukamatwa kwa watu hao, wakisema vitendo hivyo vinaongeza ukiukaji wa sheria za kimataifa. Taarifa hiyo ilinukuu ripoti ya tume ya haki za binadamu ya Ethiopia, EHCR na Amnesty International ambazo zinaelezea kukamatwa kwa watu wa kabila la Tigrayan ikijumuisha wazee na watoto wadogo. Vita kaskazini mwa Ethiopia vilianza Novemba mwaka elfu mbili na ishirini wakati Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alipotuma wanajeshi kuliangusha kundi la Tigray People's Liberation Front, TPLF, hatua aliyosema ilikuja katika kujibu mashambulizi ya TPLF kwenye makambi ya jeshi la serikali kuu. Jumuiya ya kimataifa inalaani vikali hukumu iliyotolewa ya miaka minne jela kwa kiongozi aliyepinduliwa nchini Myanmar, Aung San Suu Kyi, hii leo. Hukumu hiyo ni ya kwanza miongoni mwa mashtaka kadhaa yanayomkabili kiongozi huyo aliyepinduliwa Februari mosi na wanajeshi. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Michelle Bachelet amelaani hukumu hiyo akisema imetolewa katika kesi ya bandia yenye kufuata misingi ya kisiasa na kutoa wito wa kuachiliwa huru mara moja Ang Sang Suchi. Umoja wa Ulaya na Marekani pia zimelaani hukumu hiyo, na waziri wa mambo za nje wa Marekani Antony Blinken amesema hukumu hiyo si ya haki na kutaka viongozi wa kijeshi kumwachilia huru mara moja Suchi na watu wote wanaoshikiliwa kinyume cha sheria. Mahakama moja huko Myanmar imempata na hatia Su Chi hii leo kutokana na mashtaka ya kuchochea wananchi na kukiuka masharti ya kupambana na virusi vya korona. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 76 angali anakabiliwa na, na mashtaka mengine ya ulaji rushwa na ubadhirifu wa uchaguzi. China, ambayo ni mojawapo wa washirika wachache wa Myanmar, haikulaani uamuzi wa, wa mahakama, lakini msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje Zhao Lijian ametoa wito kwa pande zote kutafakari nchini humo juu ya mustakbal wa nchi hiyo na kutanzua tofauti kati yao kwa misingi ya katiba. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Afrika Kusini inatayarisha hospitali zake kwa ajili ya kulaza wagonjwa zaidi, wakati aina mpya ya kirusi cha korona cha Omicron kinaisukuma nchi hiyo katika wimbi la nne la kesi za Covid 19. Rais Siril Ramafosa alisema leo Jumatatu kirusi cha Omicron kiligunduliwa kwa mara ya kwanza kusini mwa Afrika mwezi uliopita na kimezua taharuki ulimwenguni huku serikali zikihofia ongezeko jingine la maambukizi. Maambukizi ya kila siku Afrika Kusini yaliyoongezeka wiki iliyopita hadi zaidi ya kesi elfu kumi na sita siku ya Ijumaa. Ramafosa alisema katika gazeti la kila wiki kwamba kirusi cha omicron kinaonekana kutawala katika kesi mpya kwenye majimbo mengi nchini humo ambayo jumla ni tisa, na kuwasihi watu wengi kupata chanjo dhidi ya COVID-19. Vyombo vya habari vya Marekani vinasema kwamba utawala wa Biden ulitarajia kutangaza kususia michezo ijayo ya Olimpiki ya majira ya baridi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wiki hii. Kususia kwa kidiplomasia kunamaanisha kuwa hakuna maafisa wa Marekani ambao watahudhuria matukio yeyote ya michezo ya Beijing elfu mbili ishirini na mbili huku wakiwaruhusu wanariadha wa, wa timu ya Marekani kushiriki. Hatua hiyo itaepusha kurudiwa kwa mwaka elfu moja mia tisa na themanini wakati rais wa wakati huo Jimmy Carter alipowazuia wanariadha wa Marekani kuhudhuria michezo ya majira ya joto kali huko Moscow kufuatia uvamizi wa Umoja wa Kisovieti wa Afghanistan mwishoni mwa mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari kuu inatupeleka mpaka Gambia, ambapo rais wa Gambia Adama Barrow ameshinda muhula wa pili katika uchaguzi wa rais uliofanyika Jumamosi, huku maelfu ya wafuasi wake wakisherehekea ushindi huo katika barabara za mji mkuu Banjul, lakini wapinzani wake wamepinga matokeo ya uchaguzi huo yaliyotangazwa Jumapili jioni. Baro, ambaye kufika kwake madarakani miaka mitano iliyopita kulimaliza utawala wa kimabavu wa Yahya Jammeh wa zaidi ya miaka ishirini, alipata zaidi ya asilimia hamsini na tatu za kura, kulingana na matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi nchini humo. Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Ali ya Momar alimtangaza Baro kama mshindi, akiwatangazia waandishi wa habari matokeo kamili saa chache baada ya wapinzani wake kupinga matokeo ya awali yaliyoonyesha Baro anaongoza. Umati wa wafuasi wa Baro waliandamana katika mitaa ya mji mkuu Banjul usiku mzima jana Jumapili hadi leo asubuhi, wakipiga mayowe na kucheza kwenye barabara kuu. Baro alipokelewa kwa shangwe na wafuasi wake, wakati akiwahutubia kwa hali ya furaha kubwa na unyenyekevu jana usiku, na kuwataka wafuasi wake kuwaheshimu waliowapigia kura wapinzani wake katika uchaguzi huru wa haki na wawazi <tabu> Natoa wito kwa wananchi wote wa Gambia, bila kujali mgawanyiko wetu wa kisiasa, tuweke kando mambo yetu ya kisiasa na mengine, na tujumuike pamoja kama watu wamoja kufanya kazi kwa ajili ya maendeleo ya nchi yetu. na washukuru nyote, na Mungu awabariki. Tayari matokeo yamepingwa wa na wagombea wanne wa upinzani ikiwemo dabo na Kande, kwa mujibu wa taarifa kutoka vyama vyao. Walitiwa wasiwasi juu wasi ya kucheleweshwa kupita kiasi kwa utangazaji wa matokeo. Kwa ujumla, Wagambia waliomchagua rais na wale ambao hakumchagua wanaridhika na matokeo kwa sababu kuna amani na uhuru wa kujieleza nchini, kama anavyosema Rose Fatou Koka, mjasiriamali katika sekta ya kilimo. I can't say much about that because he wasn't the one I voted for anyway. But, um, as far as I'm concerned, sina mengi ya kusema kuhusu hilo kwa sababu sikumpigia kura lakini kwa yale yanayonihusu, ili mradi amani ipo, uthabiti upo, tutampa miaka mingine minne na tuone atafanya nini. Kwa hiyo tunatarajia mwaka huu utakuwa tofauti kwa sababu ni muhula wake wa pili madarakani. Wafuasi wa Baro wanaamini uchaguzi ulikuwa wa haki na wanatarajia pia kuona mabadiliko, kama anavyosema mfuasi wake Ibrahim Adama Baro ni mtu anafaa kuiongoza nchi kwa sababu ni mtu wa amani. Kwa hiyo ndiyo maana tulimpigia kura sote, kwa sababu tulimwamini na tunajua anaweza. Hata tuangusha atatekeleza. Takriban Wagambia laki nane na elfu sitini walipiga kura Jumamosi. Idadi hiyo kubwa inaonyesha dhamira ya wengi kutekeleza haki zao za kidemokrasia, huku maombi ya haki kutendeka yakiongezeka kutokana na ukatili na unyanyasaji uliofanywa chini ya enzi ya rais wa zamani Yahya Jammeh. Hii unaendelea kusikiliza ni VOA huko Bukavu. Matangazo haya yanasikika kupitia redio Vision Shala na katika wilaya ya Fizi mnatupata vyema kupitia redio Baraka. Zaidi ya watu ishirini walifariki tangu Jumamosi katika eneo la Misisi, wilaya ya Fizi, kutokana na maradhi ya kipindupindu. Wakazi wa eneo hilo wanakabiliwa na ukosefu wa huduma muhimu za kiafya. Idara ya afya katika mkoa wa Kivu kusini inasema inashughulikia tatizo hilo. Mitimale la Chance ameandaa taarifa ifuatayo kutoka mjini Bukavu. Mashirika kadhaa ya kiraia yanayotoa malalamiko hayo yanaeleza kwamba ni mtaa wa afya wa Kimbi Lulenge unaoasirika zaidi, idadi ya wagonjwa ikiwa imefikia takriban 40 mkiwemo 29 kule Lulimba. Lulimba na Fizi yakiwa maeneo ambamo mnafanyika uchimbaji wa dhahabu pia Kashindi Daudi ya Sumani ni kiongozi wa shirika mpya la raia NDC kule Misisi. Watu kuharisha na palepale pale wanakufa. Tangu Jumamosi hadi Jumapili tumekwisha kuwapoteza watu ishirini na tano. Leo hivi Jumatatu kumekwenda kutokeka watu watano, tumekwisha kuandika wagonjwa makumi tatu na sita ku hospitali ya Lulimba pale kujatokea mafwa, ila hapa kwetu ndo kumetokea hayo mafwa. Baadhi ya wakazi wa Misisi wanashotea kidole cha lawama hali mbovu ya maisha, ikiwemo ukosefu wa mabomba ya maji, watu wakiwa wanatumia maji ya mitoni. Josefat Chidimo ni miongoni mwa wakazi hawa wa misisi. Hapa misisi hakuna vituo vya afya vyenye madawa kamili, watu kuanza jitunza na madawa za kienyeji na maji vijito vya maji ni vichafu. Maji hakuna maji ya kutiririka katika robine hakuna. Sasa jumatatu wasoda na mapolisi ndio wamejiandaa kwenda, wanasaka katika manyumba za kuuzishia chakula kuangalia usafi wa vyombo e, njiani tumewaona wako wanafunga wamama wenye kuwa wakushota maji wangawa wako na vyombo vya kushota maji vya uchafu. Mchana wa leo, wataalamu wa afya wamekutana hapa mjini Bukavu kwenye idara ya afya na kuchukua hatua za kupambana dhidi ya kipindupindu kule Fizi, ikiwa ni pamoja na kuwapeleka madaktari katika eneo hilo la Misisi kwa ajili ya kubaini hali hiyo, kutoa dawa kwa wagonjwa, pamoja na kuhamasisha wakaazi wa Misisi kuhusu mbinu za usafi katika nia ya kukabiliana na ugonjwa wa kipindupindu kulingana na afisa wa mawasiliano kwenye idara ya afya hapa Kivu Kusini, Daktari Claude Bahizire, kuna juhudi nyingi zinazofanyika ili kukomesha kuenea kwa ugonjwa huo. Kwa sasa tunasikia inaweza kuwa kumi na mbili kumi na tano lakini tunaogopa kuanza kuhakikisha misisi, wajikazi waanze kuchunguza zile makanuni zote za afya, zaidi maji ya kunywa, wajikazi waanze kuchamsha maji, kutokosha maji, na wale wanakuwa na dawa wanaweza anza kuitia. Kuna wale wako wanatosha wale wenyewe kupoteza maisha kuwaweka kwenye pikipiki na kuwaleta Fizi, wengine wanawaleta Uvira, wengine wanawaleta hata Bukavu. Ile ni makosa kwa sababu itaanza kuleta kusambaza sasa magonjwa yale fasi zingine. Hata yule mwenyewe kumleta kwenye pikipiki anakuwa katika hatari. Waasiriwa wa kipindupindu wanapewa matibabu katika vituo kadhaa vya afya vya kiserikali na vya kipekee kule Misisi, ila baadhi ya viongozi wa vituo hivyo wanatoa malalamiko kutokana na ukosefu wa vifaa muhimu. Mashirika ya kimataifa yaliyoambatana na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kutoa huduma za afya kama vile MSF Holland yamejiondoa katika wilaya ya Fizi tangu mwaka mmoja kutokana na shida za kiusalama, ijapokuwa yalichangia pia katika kuboresha afya ya wakaazi. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Takriban nchi 38 zimeripoti kesi za virusi vipya vya korona vya Omicron. Rais wa Marekani Joe Biden ameviita virusi hivyo si sababu ya kuleta taharuki, huku wanasayansi wakifanya kazi kuangalia iwapo ni hatari zaidi kuliko virusi vingine. Hatua za tahadhari zinatishia hali ya kufufuka uchumi wa dunia kutokana na janga hilo, huku Afrika Kusini ikilalamikia masharti ya kusafiri yaliyowekwa. Hadija Riami anaisoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Arasha Arabasadi. Kuwa katika karantini wakati wa Krismas huenda ukawa ni msimu wa sikukuu kwa wale ambao watasafiri kutoka mataifa ya kusini mwa Afrika kwenda uwanja wa ndege wa London Heathrow. Ripoti kuhusu uhaba wa vyumba vya karantini kwenye mahoteli wakati Uingereza hivi sasa ikitaka kujitenga kwa lazima kwa wasafiri wanaowasili kutoka kusini mwa Afrika kutokana na virusi vya korona Omicron. Misukosuko ya kupanga safari na kubadili ndege na halafu kupanga tena, ukitafuta wapi utaweza kupima kama una Covid inachukua muda wako, unafahamu, unawalazimisha watu kufanya kitu ambacho unataka lazima wakifanye. Uingereza hivi karibuni iliweka masharti ya karantini ya siku kumi na nne kwa wasafiri wanaowasili katika kile ambacho kinajulikana kama orodha nyekundu au nchi zenye hatari zaidi kama yale ambayo yako kusini mwa Afrika. Marekani imeweka masharti ya kusafiri kutoka mataifa kadhaa ya kusini mwa Afrika were... masharti hayo yalipowekwa, kesi ambazo tulizifahamu zilikuwa ni kutoka kusini mwa Afrika. Masharti hayo yaliwekwa kuzuia virusi vipya kuingia nchini Marekani na kuwalinda Wamarekani Marekani kutokana na virusi vipya. Katika mkutano wa karibuni na waandishi wa habari nchini Ivory Coast, Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa aliyeita marufuku ya kusafiri si ya kisayansi, na kusema walikuwa wanawabeza wanasayansi wa Kiafrika ambao kwa mara ya kwanza wamegundua virusi vya Omicron. we respect the right... wakati tunaheshimu haki ya kila nchi kuchukua hatua kuwalinda watu wake, ushirikiano endelevu wa kiulimwengu unahitajika kukabiliana mahitaji ya janga, ambapo tunaongozwa na sayansi na siyo hisia wala utashi wa kisiasa. Wakati Afrika Kusini inapambana na wimbi la nne la COVID-19 kwa kiasi kikubwa limesukumwa na kirusi Omicron, mkurugenzi wa CDC Rochelle Walensky alihalalisha mwelekeo wa tahadhari uliochukuliwa na idara yake. Tunafahamu kuwa kuna virusi vinazaliana, vitazaliana zaidi kuliko vile vya kwanza. Vingi ya hivyo ambavyo vitazaliana zimehusishwa na virusi ambavyo vinaambukiza huku vikikwepa baadhi ya tiba zetu na pia katika kinga iliyopo, na hilo tunaliangalia kwa makini sana. Mpaka Jumamosi, kiasi cha majimbo kumi na sita ya Marekani yameripoti kesi za virusi vya Omicron. Huku wanasayansi wakiendelea na utafiti kuhusu Omicron, maafisa wa afya wanajitahidi kufuatilia kusambaa kwa kile ambacho wamekiita kinabadilika kwa hali ya juu. Nam, karibu katika kona ya michezo. Ni mwanaspoti wako Sunday Shomari, na moja kwa moja basi welekee hadi huko nchini Kenya ambapo shirikisho la soka nchini humo FKF pamoja na, na ukosefu wa tajiriba vimetajwa kama chanzo cha uwakilishi wa Kenya kuondolewa kwenye michuano ya CAF. Mwanamichezo wetu Denis Wanyonyi ana taarifa kamili kutoka Nairobi. Sasa ni wazi baana kuwa Kenya haitakuwa na mawakilishi yote kwenye michuano ya mashirikisho barani Afrika, kaf zitakazoendelea msimu huu. Hii ni baada ya vilabu vya Gor Mahia pamoja na Taska kusajili matokeo dini kwenye mechi za mkondo wa pili, awamu ya muondoano ya kipute hicho. Kutokana na hilo sasa, baadhi ya wadau wa soka nchini Kenya wanataka vilabu vya wa humu nchini kuimarisha mchezo wao. Aidha, swala la mgogoro katika shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya, FKF, pamoja na ukosefu wa uzoefu imetajwa kama kizingiti kwenye vilabu hivi kufanya vyema kwenye mashindano hayo. Felix Asoha ni mwandishi mhakiki na mchambuzi wa soka nchini Kenya. Kwa mtazamo wangu, nahisi ni kwa sababu ya ukosefu wa uzoefu wa kutosha, na labda kile ambacho kinaendelea katika soka humo nchini Kenya. Kwa hivyo nahisi kwamba Gor Mahia kwa, kwa upande mwingine, labda ni faini na hali ilivyo ya kandanda hapa nchini, msukosuko ambao unashuhudiwa kwenye usimamizi wa soka na Taska ya uzoefu ambao hawakuwa nao. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi nero Dennis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka nchini Kenya. Basi moja kwa moja tuelekee hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo timu ya taifa nchi hiyo Leopards imefanikiwa kwenye kesi yake dhidi ya timu ya taifa ya Benin Desperos katika mechi ya kusaka tiketi ya kombe la dunia nchini Qatar mwaka 2022. Wakati huo huo, kombe la shirikisho, timu mbili ambazo zinawakilisha Kongo zimejikuta mahali pabaya na kung'olewa kaozikosha Anayo taarifa kamili kutoka Lubumbashi. Nam, tuanze na kandanda, kombe la shirikisho la bara la Afrika, timu ya piramidi ya huku Misri ndiye imeondoa timu ya manyema union ya hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ingawa kwenda mabwa hijana ya goli moja kwa moja kwenye mechi ya ma, ma, maingilio, manyema union ilipoteza mechi nyumbani goli moja kwa sifuri. Nayo pia timu ya Motema pembe nayo pia imefunga virago kubaki nyumbani kawa ushindi wao wa jana dhidi ya timu ya gendarmeri ya nije goli moja kwa sifuri kwenye mechi ya maingilio. Motema pembe ilipigwa goli mbili bila jibu peke yake timu ya TP Mazembe imepata barua ya njia ya kuingia katika raundi ya makundi ya kombe la shirikisho la bara la Afrika kisha kwenda mabwa hijana na timu ya marumu spoti ya huko Afrika ya kusini sifuri kwa sifuri. Mechi ya maingilio mjini Lubumbashi, TP Mazembe ilipata ushindi wa jasho wa goli moja kwa sifuri. Shirikisho la kandanda duniani FIFA imepatia timu ya taifa ya Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sheria na kutupilia mbali madai ya timu ya taifa ya Benin kwenye mechi ya kusaka tiketi ya kombe ya dunia Katar 2022. Leopar imesalia na mechi moja kabla ya kupata tiketi ya kushiriki kwenye fainali ya kombe ya dunia Qatar 2022, na mara ya kwanza na ya mwisho DRC ilishiriki kwenye fainali ya kombe ya dunia ni mnamo mwaka 1974. Kona ya michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha kutoka kule DRC Lubumbashi. Na moja kwa moja tuelekee hadi huko nchini Tanzania ambapo wakali wa nchi hiyo Simba Sports Club wametamba kwenye michuano ya kimataifa baada ya kufanya vizuri kwenye kombe la shirikisho na vilevile vile kutuma salamu kwa wataniwa wa jadi Young Africans au vijana wa mjini ambao wanajiandaa kutana wikendi hii. Taarifa kamili anayo, Jo, huku ikiwa na furaha ya kuitinga katika hatua ya makundi ya michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika, Simba inaonekana kuanza kutupa vijembe kwa watani wao Yanga wakati timu hizo zinapokutana wikendi hii. Katika mchezo wake hapo jana dhidi ya aru kutoka Zambia, Simba ililala kwa bao mbili kwa moja, lakini inasonga mbele katika michuano ya kafu kutokana na ushindi wake iliopatwa katika mchezo wake wa kwanza, wakiondoka na ushindi wa bao tatu kwa sifuri lakini wakati huu mashabiki wake wameanza kutuma vijembe vya kijeli kwa watani wa Yanga wakati timu hizo zinapokutana mwishoni mwa wiki hii. Na siku nyingi, kwa uzoefu wangu wa dabi ya Tanzania, timu inaonekana mbovu, zikikutana mbili, ile timu nzuri ndo inafungwa. Sasa wao wanaona Simba mbovu, tutawapiga kipigo cha mbamwizi. Alafu hata shangaa hadi sasa Yanga ndio inaongoza katika msimamo wa ligi kuu soka Tanzania bara mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni choo chinchokopa Shukrani sana George Njogopa kwa taarifa hiyo. Tunakamilisha kona ya michezo kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Nduimana hewani, nimeshirikiana Mkamili Kibayasi na usikosi kujiunga na matangazo yetu ya alfajiri kupata ripoti mbalimbali. Sina la ziada, mimi na wenzangu tunawageni tukiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Katika hotuba iliyotolewa kwenye taasisi ya amani ya Marekani, mwakilishi maalum wa Marekani kwa pembe ya Afrika Jeffrey Feltman ameonya kwamba mgogoro wa kijeshi nchini Ethiopia utakuwa na athari mbaya kwa umoja wa Ethiopia, uthabiti wa kidola, uthabiti na pia uhusiano wa Ethiopia na Marekani pamoja na jumuiya ya kimataifa kama utaendelea. Marekani inaamini kwamba pande katika mgogoro zimefanya ukiukwaji mbaya wa haki za binadamu na ukatili, amesema Balozi Feltman. Kumekuwa na taarifa za kuaminika zilizoandikishwa pamoja na ripoti zinazokubaliana kutoka vyanzo mbalimbali mbali, zikithibitisha ukiukwaji huo wa ukatili, wizi, watu kukoseshwa makazi, mauaji, ripoti za ubakaji na manyanyaso ya ngono vilitumika kama nyenzo ya vita na kutumiwa na vikosi vya jeshi la taifa la Ethiopia ENDF, vikosi vya jeshi la ulinzi la Eritrea, vikosi maalum vya Amhara, na TPLF pia vinahusishwa kwa kiwango fulani. Toka mwezi Julai, jeshi la ukombozi la watu wa Tigray TPLF limeongeza mgogoro huo mpaka kwenye majimbo jirani. Marekani inaendelea kutoa mwito kwa TPLF kuondoka katika mikoa ya Afar na Amhara. Wakati huo huo, serikali ya Ethiopia imeanza kuzuia misaada ya kibinadamu na fursa ya kibiashara kwenda Tigrei na kufanya mkoa huo kuwa katika hatari ya kutumbukia katika ukame, amesema balozi Feldman. Kukidhi mahitaji ya msingi ya umma wa Tigrei unaofikia watu milioni saba Umoja wa Mataifa umeweka wazi kwamba takriban malori elfu mbili ya kusambaza mahitaji yanatakiwa kufanya hivyo kila mwezi. Toka mwanzoni mwa mwezi Julai, ni malori elfu moja na mia moja kwa jumla yameingia ya eneo la Tigrei. Hakuna serikali, amesema balozi Feldman, inapaswa kuchukua hatua za kuhamasisha matendo yanayopelekea hali ya njaa kwa wananchi wake wenyewe. Marekani inaendelea kuweka kipaumbele kufikishwa kwa misaada ya kuokoa maisha kwa watu wa Ethiopia wote na kuzisihi pande zote katika mgogoro kuruhusu usambazaji wa misaada ya kibinadamu kwa wote wanaohitaji, ikijumuisha upatikanaji wa mafuta, fedha na usambazaji. Marekani pia inajiandaa kuweka vikwazo zaidi chini ya amri ya kiutendaji ya rais Joe Biden iliyotiwa saini Septemba dhidi ya wote wanaochochea mgogoro na kuzuia operesheni za misaada ya kibinadam. Hatua ya kwanza ya vikwazo chini ya amri ya kiutendaji ilitangazwa Novemba kumi na mbili dhidi ya raia sita wa Eritrea na biashara zao, na tutalenga pande zote ambazo zitaonekana kuhusika, alionya balozi Feltman. Marekani inataka kuona uthabiti na usawi umerejeshwa kote nchini na kwa Ethiopia kurejesha nafasi yake kama kiongozi wa kikanda na kidunia hatua hiyo inahitaji utawala wa Ethiopia kuweka chini silaha zake na kutafuta kanuni za kuendeleza ustawi wa amani yake. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.