Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express ni wa saa mbili na nusu asubuhi Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Ujambo msikilizaji wetu popote ulipo, hewani ni matangazo ya VOA Express Leo ni Jumatatu, tarehe 6 Desemba mwaka 2021. Anayekaribisha leo, jina langu ni Patrick Ndwimana nam. Na mimi jina langu ni Sunday Shomari. Msikilizaji tayari nimekushajaa chele kama pishi la mchele, na leo tukiwa na mengi kabisa ya kujuza, ikiwa pamoja na janga la COVID-19 huko Zanzibar, tukiarifiwa kwamba idadi ya maambukizi ya korona inapungua, huku idadi yanayochanja ikiendelea kuongezeka katika visiwa hivyo wakati huko nchini DRC serikali yachukua hatua mpya za kukabiliana na janga hilo. Katika swali letu la leo, tumewauliza pia wasikilizaji wetu kipi kinasababisha wasichukue chanjo ya COVID-19. Utapata majibu yao baadaye, na kwenye kipengele cha lifestyle au mtindo wa maisha, utasikia namna utumiaji wa mitandao ya kijamii umekuwa maisha ya kisasa kwa vijana wengi, ambapo mfano huko Mombasa baadhi ya wanafunzi wa chuo kikuu wanabaini kwamba wanatumia muda mwingi mtandaoni kuliko muda wanaotumia kusoma vitabu. nam basi, moja kwa moja tuanzie huko kwenye visiwa vya Zanzibar, ambapo idadi ya watu wanaoambukizwa na virusi vya korona inatarajiwa kupungua chini ya watu kumi kwa wiki, huku idadi ya watu wanaopata chanjo ikiendelea kuongezeka. Na hii ni kulingana na mkurugenzi wa kinga ya magonjwa na elimu ya afya kwenye wizara ya afya katika visiwa vya Zanzibar, Dr Ali Nyanga ambaye amezungumza na mwenzetu Abdu Shakur Abud akisema kwamba wanaridhishwa hivi sasa kutokana na hali ya kupungua kwa maambukizo kwenye visiwa hivyo. Basi tumsikilize Abdu Shakur Abud alipozungumza naye. kwa so, upande wa COVID, upande kwa upande wa Zanzibar kama nchi zingine ambazo zimepata athari ya janga hili la COVID-19, nako Zanzibar bado tunaendelea kupata ku, ku, kesi pamoja na vifo na ambavyo kwa kweli kwa kipindi hichi tuseme uh, kwamba uh, zile kesi zimepungua kwa kiwango kikubwa pamoja na, na, na vifo kwa sababu kila wiki sasa hivi tuko chini ya digit mbili kwa maana hatufiki kesi kumi inye wiki na kupata hata vifo imekuwa ni vichache sana kwa sasa hivi, lakini hii haina maana kwamba watu sasa waanze kurelax kama ambavyo tunaona, bado ni kipindi ambacho tunatakiwa tuchukue hatua madhubuti zaidi na hizi hizi ambazo zimekuwa zikielezwa na wataalamu kutoka katika wizara ya afya pamoja na washirika wengine ambao kua akipambana bega kwa bega na serikali. Na kitu kikubwa sasa hivi, vaksini ipo, ina imethibitishwa na nchi yetu pia inajeridisha. Kwa hivyo upande wa hiyo chanjo, unasema ni kwamba ipo huko nchini, inaendelea vipi hivi sasa kampeni ya kuchangia? Sasa hivi kwa upande wa Zanzibar naweza nikasema tumekuwa na matokeo mazuri kwa kiasi fulani, although sio katika pesa ambayo tumekuwa tukitazamia, lakini tumekuwa na improvement nzuri, kwa sababu ukiangalia over the last three months, tulikuwa tumechanja si zaidi ya watu elfu kumi na mbili lakini as we speak today ni kwamba tumesha chanja zaidi ya watu laki moja elfu kumi na mbili na kwa upande wa Zanzibar, ili tuweze kufikia hadi unit, sisi tunataka tuwachanje angalau watu laki sita na themanini na nane pale, na lengo tulilojiekea mwishoni mwa mwaka huu, tunataka tufikie angalau 20% ya walengo. Kwa hivyo sasa hivi tunaweza tukasema kwamba tuko kwenye pesa angalau tofauti na mataifa mengine, kwa sababu ukiangalia percentage wise ni asilimia kama <laughs> badu, asili kumi na saba. Ukiangalia mataifa mengine bado hata asilimia kumi hawajafika, na kwa hivyo ukizungumzia swala la chanjo kuendelea, na mnafanya maendeleo mazuri. Kulikuwa awali watu wakisitasita kuchukua chanjo. Je, changamoto hiyo imeondoka au watu wanachukulia vipi sasa hivi? Tumekuwa na matokeo ambayo yameboreka zaidi japo kwamba si katika pace ile ambayo tunaitaka lakini kumekuwa na maboresho, kwa maana ya kwamba watu sasa tunawaona wanakuja kuchanja kwenye vituo vyetu, lakini pia kwa kutumia hizi enhanced campaign kwamba tunaenda kwenye campaign, lakini pia kuna mobile outreach services kwa kushirikiana na wadau wetu, tumekuwa tunawafata watu kule walipo. Huyo ni Dr Ali Nyanga, mkurugenzi wa kinga ya magonjwa na elimu ya afya kwenye wizara ya, ya afya kule Zanzibar Akizungumza ina Sauti ya Amerika. Haya, tukielekea huko jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo, serikali ya nchi hiyo imetangaza hatua mpya za kupambana na janga la COVID-19 baada ya kudhihirika kwamba maambukizi ya virusi hivyo yanazidi kuongezeka katika maeneo mengi ya nchi hiyo. Oster Malivika anaarifu kutoka mjini Goma. Katika tangazo lililosomwa kupitia redio na televisheni ya serikali RTNC hii Jumapili, msemaji wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Patrick Muyaya ametangaza kurejeshwa kwa masharti kadhaa iliyokuwa meondolewa kwa kupambana na korona Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Masharti haya ikiwemo vipimo kwenye watu wote wanaoingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka mataifa jirani wakipitia kwenye viwanja vya ndege pamoja na mipaka mbalimbali mbali, na kuamrisha watu kuendelea kuvaa barakoa kuepuka mkusanyiko wa watu wengi, vilio pamoja na sherehe mbalimbali mbali. Shule pamoja na kanisa na ibada mbalimbali mbali zitaendelea kama kawaida wakihakikisha wanaheshimu kanuni kutoka Wizara ya Afya huku serikali ikiendelea kuhamasisha watu kupata chanjo. Dakta Aloise Maria Bwana Ni kutoka hospitali ya Kaina wilayani Lubero, Kivu Kaskazini. magonjwa ya corona virusi inajitapanya duniani nzima na sisi inji yetu ya kidemokrasia de ya Kongo, kwa zone zetu ya Kaina, leo tumezindua kiserikali chanjo kuhusu piganisho magonjwa ya corona virusi. Kwa wale ambao wanahusika na chanjo hiyo ni watu ambao wana umri ya miaka kumi na mnane kupanda juu, na mtoto akiwa na miaka kumi na tano hadi miaka kumi na mnane yafaa au yamesindikizwa na mzazi wake, kwa kituo ambayo itahusika na kuchanja watu Kongo ikiendelea kuhamasisha wananchi wake kupata chanjo. Chanjo ni amri ya serikali. E, ninajua umuhimu wa chanjo ya kukinga COVID-19, sababu ninajua namna ugonjwa huu ni ugonjwa mkali, ugonjwa uh, wenye kuua watu wengi, ugonjwa ambao umesababisha nchi nyingi kuwa maskini na kupunguza idadi ya wakaaji katika nchi nyingi, kwa sasa kukiwa aina tatu ya chanjo: Moderna, Pfizer pamoja na Johnson Johnson. Apolinere Muhindo ni mkaazi wa Lubero, ameamua kupata chanjo cha Pfizer katika eneo la Kaina. Nimekubali kupokea chanjo hiyo, sababu niliona jinsi magonjwa yanavyotumaliza na ndiyo inayoendelea kutusumbua siku kwa siku, tunaona jinsi vifo vinavyozidi, na ndiyo maana iliacha mimi nakubali kupokea chanjo hiyo ili tuweze kukinga mimi mwenyewe na jamii langu. Wengine bado wakiwa na shaka niko naangalia vaganga vanakatala kukula kwa ile vaksi kisha menakosa sie vataksi mene na populasion kama ni chetu kama hachikoko vagonjwa menakosa kama ni ae. Kwa sasa idadi ya vifo kutokana na korona, ikiwa imepungua kilinganisha na siku zilizopita, wizara ya afya ikisema hatua ambazo zimechukuliwa zitasaidia kuzuia virusi mpya vya korona amikro ambavyo vimeonekana kuwa na nguvu zaidi. Hoser Malivika, VOA Express, Goma. Shukrani sana kwa Hoser Malivika kwa taarifa hiyo. Msikilizaji, unasikiliza matangazo ya VOA Express ambayo pia anasikika kupitia redio za shirika, ikiwa pamoja redio Sangu Malamu huko Bunya Mishapi, redio mjini Goma, redio Manyema namba kule Kindu, Hits FM na Chuchu FM kule Zanzibar, bila kusahau redio Kaya Mombasa na UBC redio kule Kampala, Uganda, kati ya nyinginezo nyingi. Hivi sasa basi tupate habari za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Afrika Kusini inatayarisha hospitali zake kwa ajili ya kulaza wagonjwa zaidi wakati aina mpya ya kirusi cha korona cha Omicron kinaisukuma nchi hiyo katika wimbi la nne la kesi za COVID-19. Rais Cyril Ramaphosa alisema leo Jumatatu. Omicron kiligunduliwa kwa mara ya kwanza kusini mwa Afrika mwezi uliopita na kimezua taharuki ulimwenguni, huku serikali zikihofia ongezeko jingine la maambukizi maambukizi ya kila siku Afrika Kusini yaliongezeka wiki iliyopita hadi zaidi ya kesi elfu kumi na sita siku ya Ijumaa. Ramafosa alisema katika gazeti la kila wiki kwamba kirusi cha Omicron kinaonekana kutawala katika kesi mpya kwenye majimbo mengi nchini humo ambayo jumla ni tisa, na kuwasihi watu wengi kupata chanjo dhidi ya COVID-19. Afrika Kusini sasa ina vifaa vya kutosha vya chanjo. Chanjo ni muhimu kwa ajili ya kufufua uchumi wetu, kwa sababu watu wengi zaidi wanavyochanjwa, maeneo mengi ya shughuli za kiuchumi yatafunguliwa, alisema Ramaphosa. Majanga ya siku zijazo yanaweza kuwa mabaya zaidi kuliko COVID-19. Kwa hiyo masomo ya kujifunza kutokana na mlipuko lazima yasiwe ya ovyo, na dunia lazima ihakikishe kuwa imejitayarisha kwa milipuko ijayo ya virusi. Mmoja wa watengenezaji wa chanjo ya Oxford AstraZeneca alisema virusi vya korona vimeua watu milioni 5.26, duniani kote, kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani, ambapo kirusi kilifuta matrilioni ya dola katika pato la kiuchumi na kubadilisha maisha ya mabilioni ya watu. Ukweli ni kwamba mlipuko ujao unaweza kuwa mbaya zaidi, unaweza kuwa na maambukizi makubwa zaidi au hatari zaidi au vyote viwili, Sarah Gilbert alisema wakati akitoa maelezo huko Richard Dimbleby lecture, shirika la BBC liliripoti. Hii haitakuwa mara ya mwisho kwa virusi kutishia maisha yetu pamoja na riski zetu. Gilbert, profesa wa masuala ya chanjo kwenye chuo kikuu cha Oxford huko London, alisema dunia inapaswa kuhakikisha kuwa imejitayarisha vyema kwa virusi vijavyo. maendeleo ambayo tumefanya na ujuzi ambao tumeupata lazima usipotee, alisema. Vyombo vya habari vya Marekani vinasema kwamba utawala wa Biden ulitarajiwa kutangaza kususia michezo ijayo ya Olympic ya majira ya baridi mwaka 2022 wiki hii. Kususia kwa kidiplomasia kunamaanisha kuwa hakuna maafisa wa Marekani ambao watahudhuria matukio yeyote ya michezo ya Beijing mwaka 2022 huku wakiruhusu wanariadha wa timu ya Marekani kushiriki. Hatua hiyo itaepusha kurudiwa kwa mwaka 1980 wakati rais wa wakati huo Jimmy Carter alipowazuia wanariadha wa Marekani kuhudhuria michezo ya majira ya joto kali huko Moscow. na baada ya kupata habari za dunia, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Basi ukisikia hivyo, ujua umefika wakati huu wa kusikiliza kipengele cha Barazani na kama kawaida, tunazungumza yale yanayojiri. Tarehe tano Disemba ilikuwa ni siku ya kujitolea duniani, kwa hiyo tumetaka kujua, je, wewe msikilizaji wetu unajitolea vipi kwa kusaidia wengine? Lakini kabla ya kusoma ujumbe wako, tusikie wale walizungumza kwa njia ya simu. Kwa majina, naitwa Victor bin Serabuye, napatikana Geita nchini in Tanzania ya. Mimi ni mkazi wa mkoa wa Geita na kata yangu inaitwa kata ya Nyakumbu. Mimi katika eneo langu nimejitolea kusaidia jamii. Jambo la kwanza ambalo nilijitolea, nilichimba kisima cha maji. Nilivyochimba kile kisima, nikawaruhusu wale wanajamii katika eneo lile wakapata huduma ya maji kutoka kwangu. Hilo ni jambo ambalo nilifanya, ni la kwanza, na jamii wakalikubali, wakapendezwa nalo. Lakini jambo la pili ambalo limekuwa nikilifanya katika jamii kulingana na uelewa niliojaliwa na Mwenyezi Mungu, katika mitandao ya kijamii, kusikiliza vyombo vya habari, huwa wengi tunapokutana katika vile vikao vya mtaa wetu, tunawaelimisha kuhusu magonjwa mbalimbali ikiwemo hili janga la COVID-19 ambalo limetikisa dunia kiukweli. E, wamekuwa wakipokea maoni yangu, kwa sababu unapokuwa unajitolea katika jamii, atakayepokea mwingine atafanyia kazi, mwingine ataona haifai, lakini katika jamii nimefanya vitu kama hivyo. Jambo la tatu ambalo nimelifanya ni suala la kuwaelimisha kuhusu mimba za utotoni. Serikali yetu ya Tanzania imeruhusu watoto walio pata mimba, kama alibakwa, kama alifanyeje, anaweza akarudi shule. Lakini ni jana tu tumefanya vikao katika mtaa wetu, lakini tumeelimisha watu kwamba waende waongee na watoto wao wa jinsia za kike na jinsia za kiume, kuwajuza kuwa hata kama tamko la serikali limeshatolewa lakini wanapaswa kujikinga na ngono zembe ambazo zinasababisha mimba zisizotarajiwa. Kwa majina, naitwa Suka John Joni mwana Angelina, niko pande za Elangasika, mkoani Geta, Tanzania. Kwangu mimi mwenyewe nawasaidia kwanza, moja kama nikiona labda, endapo au zahanati au kituo cha afya kuweza kutoa elimu, na hata kijijini ninapoishi haswa kuweza kutumia mfano kama zahanati hapa kijijini kwamba vile vitu ambavyo vinatolewa sana, sanitaza sabuni na kuweza kuwa- kuambia kitu labda, kuweza kutoa elimu kwa wanakijiji. Kuna baadhi ambao huwa wanaelewa, lakini uh, wengine wachache huwa wanaona kama vile ni upotoshaji, lakini kama korona kama korona yenyewe ipo. Asante sana sazaji wetu kwa njia ya simu. Basi moja kwa moja, Patrick tueleza anachosema usazaji wetu eh, hapo kwenye mtandao wa Facebook. Haya, naupokea ujumbe wa huyu Masanja Kanone kutoka Geita, Tanzania. Yeye anasema amejitolea kuwasaidia watu wenye mahitaji mbalimbali kama vile wenye upungufu wa viungo vya mwili. Mfano, yuko rafiki yake anaitwa Felix John, ana ulemavu wa mwili, huwa anamsaidia kumvusha barabara. Mambo mazuri kabisa. Vicent JJ Kaji, kijana mpole kutoka Kagongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, Tanzania, akiwakilisha Wasakatonge Salam Club, iye anasema anajitolea sana, mfano watoto yatima kuwapa mahitaji maalum. Vizuri kabisa. Jees Doto wa Mkuhungu, Dodoma, Tanzania, anasema anajitolea kwenda hospitali kutembelea wagonjwa na kutoa msaada chochote inachokuwa nacho mfukoni, pamoja na kuwaombea kwa Mwenyezi Mungu. Safi kabisa, Patrick. Basi maoni ni mengi kwelikweli. Kwa upande wangu mimi, nikiangalia nakutana naye Kapedo Shem kutoka kule nchini Kenya, anasema mi nimejitolea kusaidia wakongwe na walemavu kwa kile kidogo ambacho napata na, na kuwapatia fedha. Naye Richard E. Galila wa Lule Mbele, Tanzania, anasema kwangu mimi huwa sijitolei, sijaona maana ya kujitolea. Tukiachana na mambo ya barazani, sasa tupate muziki. Tunaungana na msanii Rotimi. Ni marekani mweusi mwenye asili ya huko Nigeria. Jina lake la asili ni Olorotimi Akinosho. Kando ya kuwa mwimbaji, ni pia mwigizaji wa filamu na model, yaani huwa anashiriki kwenye mashindano ya mavazi. Kwa leo, Rotimi anakuja na kibao chake Don't You Ever. Sikiliza basi. vitu vizito kabisa hivyo, msikilizaji, kitu chake huyo Rotini e, eh, vijana wa kule Tanzania wanamwita shemeji e, eh, kama mnavyojua akiwa na yule bibi mwanamuziki ambaye ameacha muziki amba ulikuwa Tanzania e, eh, bibde. Basi mambo ni mazito kwelikweli, mchezaji kwenye vyo express vitu hivyo vinateremka. don't you ever asante uh, sana Rotimi. Basi tuangalie maswala ya lifestyle au utandawazi, ikiwa pamoja na utumiaji wa mtandao, maisha ya kisasa kwa vijana wengi ambao kama hawawezi kuishi bila data bila simu za kisasa simu mpya, mara elewa, iphone ngapi kesho, iphone ngapi kesho, samsung ngapi? Basi mambo ni moto kwelikweli kwa vijana. Bi Farida Mali ni mwanafunzi kwenye chuo cha uandishi wa habari kule nchini Kenya, anasema anatumia muda mwingi kwenye mtandao kuliko anautumia kusoma vitabu. Tumsikilize. Kama sisi vijana unapata kila kitu ambacho kinaendelea katika hii dunia yote kupitia mitandao. Unaweza ongea na watu ambao wako mbali, unaweza jua chenye kinaendelea katika nji zingine kuwa katika nji yako. Siku hizi hadi mtu kusoma, hadi hadi kwa maktaba anasoma, kwa mitandao kila kitu anafanya kwa mtandao ndo maana sisi tunapenda hivyo. Unapata watu wengi siku hizi tunashikilia tu simu, kuangalia simu siku yote, inatumia bundles ama wifi. Ndo maana sisi huko shuleni tunafunzwa kutumia mitandao katika kufanya hii kazi yetu ya uandishi, na kama sisi vijana hivyo. Ndo maana sisi tunataka kusoma tukitumia hiyo mitandao, ndo tuweze kufanya kazi yetu, ndo kila mtu aweze kupata ambacho tunakifanya. Sababu unapata hadi wakati mwingine mtu ako kwa mtandao na mwalimu anafunza hivyo. Basi walimu wenyewe wanatufunza umuhimu wa kutumia mitandao vizuri, ndo tuweze kuitumia kujijenga kuliko kuitumia kufanya vitu mbovu. Kama katika uandishi tuweze kujua na kuandika chochote chenye kinatendeka, kufunza watu, kuelimisha, katika maisha, kwa sababu hivi karibuni kila kitu kitakuwa tu ni mitandao mitandao mitandao Simu siku hizi, ukitaka kununua simu hadi uangalie hiyo storage yake, unaangalianga kamera, kwa sababu sisi kama vijana, ukipita mahali, nataka tu kupiga picha ujulikane, ulikuwanga hapo. Hiyo ndio maisha yetu siku hizi, kila mtu kwa simu, uko hapo wewe na picha. Kama una kamera, simu inakusaidia hapo. Hiyo ndio maisha yetu, kama mimi mwanzo <laughs> kama una data wewe, uko dunia gani? Huko nyuma kabisa, utapita na vitu nyingi hadi masomo siku hizi unafanyia katika mitandao, utapita na hadi vitu zingine ambazo ni muhimu sana. Evo wazazi watatuzoa hapo, kisikia tukiitisha data usilalamike. Kama mimi mi, najiandaa kufanya kazi katika mitandao kwa sababu hapo ndipo ambapo utaweza kupata watu wengi wa kukusikiza, ku kuangalia kazi yako. Siku hizi watu wengi wanasoma habari a, kazi yako ni kuenda kutumia mitandao, unaandika unatengeneza kama vile hizi blogs unatengeneza YouTube channel unatengeneza website yako ya kuandika news. Mimi najiandaa sababu hiyo, hayo ndo maisha ya siku hizi. Kama uko na YouTube channel yako ukipata subscribers wa uko mbele. Kama uko na website yako ukipata watu wa kufollow chenye unafanya unalipwa blog. Sisi wanarika tunajua siku hizi, mimi nakuanga online hadi usiku, nikuwa nimelala niko online mimi kama bila wifi ama data lifestyle imeandaliwa na mwenzetu Josphart Kioko kutoka huko Mombasa. Ni kujulisha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Na sasa, msikilizaji wetu, huu ni wakati wa kupata mengi kuhusu yavumayo kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Nampa nafasi mwenzangu Mkamiti Kibayasi akuambie ni yapi yameyaona yakizungumzwa mitandaoni. Shukrani sana Sandey Shomari pamoja na Patrick Ndwima na kunipa fursa hii ya kuchambua yale ambayo yanatanda kwenye mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter na mingineyo. Mojawapo ni ajali ya basi huko Kenya, ambapo watu takriban 31 wamekufa maji kufuatia basi hilo lililokuwa likielekea harusini kusombwa na maji yaliyokuwa yakienda kwa kasi, wakati basi likijaribu kuvuka mto uliofurika huko nchini Kenya, gavana wa kaunti ya Kitui Chariti Ngilu alisema kwamba dereva wa basi hilo alijaribu kupita kwenye maji ya mto Enzu, takriban kilomita mia mbili mashariki mwa jiji kuu la Nairobi, ndipo gari hilo lilipozama wikendi. Hata hivyo, Ngilu alibainisha kuwa miili ya watu thelathini na moja imepatikana kufikia sasa, wakati juhudi za uokoaji zinaendelea. Vilevile kinacho tanda kwenye mitandao ni kwamba rais wa Tanzania Samia Suluh Hassan amevunja bodi ya mamlaka ya bandari Tanzania TPA na ile ya shirika la meli kwa kuwaondoa wenye viti wake baada ya kutoridhika na utendaji kazi wao. Pia ameagiza taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa Tanzania TAKUKURU kufanya uchunguzi baada ya kuhisi kuwepo na vitendo vya ufisadi, ikiwemo baadhi ya makampuni kulipwa fedha kwa ajili ya kutengeneza mifumo lakini kazi hiyo haikutendeka. Vilevile, kinachotanda katika mitandao ya kijamii ikiwemo sana mtandao wa Twitter ni kufutwa kazi kwa mtangazaji wa televisheni ya CNN ya Marekani, Chris Cuomo, aliyekuwa akihosti kipindi maarufu cha Cuomo Prime Time, baada ya kwanza kusimamishwa kazi kufuatia ufichuzi kwamba alitumia nafasi yake ya uandishi wa habari kujaribu kutetea za unyanyasaji wa ngono dhidi ya kaka yake ambaye wakati huo alikuwa gavana wa jiji la New York, Marekani, Andrew Cuomo. Basi ni hayo tu ambayo ndiyo naona yanatanda. Hali kadhalika ni kuenea kusambaa kwa kirusi cha Omicron cha COVID-19 ulimwenguni. Ndiyo hayo nayoona yanatamba hivi sasa katika mitandao ya kijamii. Nawarudisheni tena studio, kwako Sande Shomari na Patrick Ndwimana mweze kuendeleza gurudumu hili la VOA Express. Shukran kwa kunipa fursa hii. Barabara kabisa, asante sana Mkamiti Kibasi, kuangusha vitu vizito vizito kwelikweli kwenye trending pale. Basi, kabla ya kukamilisha Express, msikilizaji, tuangalie swali la leo ambalo tumeweka kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Swali linasema hivi: nini kinachosababisha usichukue chanjo ya COVID-19? Haya basi, maoni mengi kwelikweli ya majibu haya swali hii. Naanza naye Maxim Maliro kutoka Bolembo, Butembo, DRC. Anasema kuna watu wengi wenye kuambukizwa COVID-19 na japo walishapata chanjo, kwa hiyo mi naona sio rahisi kwangu kuchukua. Haya, naye Tungu anasema ukichanja bado unapata korona, sasa ukivaa barakoa wengine bado wanapata korona, tushike tahadhari na kuambukizwa, kwa hiyo naona chanjo kwangu mimi ya nini kama bado unachukua tahadhari. Alex Jagan Pawania yeye anasema sina uhakika kama dawa ni halali, sioni muhimu wa kuchukua chanjo. Celestin Vital Vital kutoka Goma, mashariki mwa DRC anasema kwa kweli, VOA, hata na mimi nashindwa ni wajibu nini. Haya basi, Express ndio hivyo tena. Muda unakimbia kweli kweli kweli, tunakamilisha muda kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote wanafanikisha matangazo haya, msimamizi Hadi Yariami, mwelekezi Aida Isa, upande wa pili langu jina Sunday Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu mzee wa kazi Patrick Dwimana. Kwa pamoja tunatikani wote alasiri njema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.