Dan uadimeino uadhegno aftea. Na hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7, Kisangani nchini DRC na 104.3, Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Kiongozi wa kijeshi wa Sudan, Jenerali Fatah Al Burhan, anakanusha ripoti kwamba wanajeshi na wanamgambo walioko kwenye serikali ya mpito wanaweza kugombania viti vya utawala katika uchaguzi wa Julai 2023. Taarifa iliyotolewa na ofisi yake hii leo Jumapili inaeleza kwamba rais wa baraza tawala anakanusha kile shirika la habari la AFP limeripoti kuhusu kushiriki kwa wanajeshi kwenye uchaguzi mkuu ujao. AFP ilimuuliza Burhan kwenye mahojiano siku ya Jumamosi ikiwa wanajeshi na wanamgambo kwenye baraza la mpito wataweza kushiriki kwenye uchaguzi uliopangwa mwaka 2023. Burhan alijibu kwa kusema kwamba makubaliano ya Agosti 2019 yali kuwa na kifungu cha wazi kabisa: wote wanaoshiriki kwenye kipindi cha mpito hawataruhusiwa kushiriki katika kipindi cha utawala kinachofuata. Katika taarifa iliyotolewa Jumapili inasema Burhan alimaanisha kwamba ni makundi ya zamani ya waasi yaliyotia saini mkataba wa 2020 ndio anaweza kuwa wagombea kwenye uchaguzi uliopangwa. Rais Adama Barrow wa Gambia anaelekea kupata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi wa rais uliofanyika Jumamosi, kufuatana na matokeo ya awali yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi leo Jumapili. Barrow mwenye umri wa miaka 56 amepata ushindi wa majimbo ya uchaguzi 36 kati ya 41 yaliyotangazwa hadi hivi sasa Jumapili. Majimbo 12 ya ngali yanaendelea kuhisabu kura. Kiongozi huyo alikabiliwa na upinzani kutoka wagombea watano akiwemo makamu rais wake wa zamani. Maafisa wa uchaguzi wanasema zoezi la kuhesabu kura limecheleweshwa kutokana na matatizo kadhaa, ikiwa ni pamoja na kukosekana fedha za kutosha kugharimia utaratibu kamili, kujitokeza kwa wapiga kura wengi na mfumo wa kipekee wa upigaji kura nchini humo, ambapo watu wanatumia gololi kuwachagua wagombea. Waafrika Kusini wameshuka kwenye ufukwe wa bahari hii leo kulalamika dhidi ya mipango ya kampuni ya Uholanzi ya Royal Dutch Shell kuanza uchunguzi wa chini ya bahari kutafuta mafuta, hatua ambayo wanasema itatishia na kuhatarisha viumbe na maisha baharini kwenye ufukwe wao uliosafi kabisa. Mahakama moja ya Afrika Kusini ilipinga siku ya Jumamosi malalamiko yaliyowasilishwa na tetezi wa mazingira kutaka kusitishwa kwa kazi za kutafuta mafuta na kampuni hiyo kubwa ya Shell kwenye ufukwa wa mashariki ya nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa viumbe na wanyama wa baharini. Mahakama imekataa hoja inayosema haijathibitishwa kwamba utaratibu huo utasababisha madhara yasiyoweza kurekebishwa tena kwa mazingira ya baharini, hasa nyangumi. Karibu watu elfu moja walikusanyika pwani, karibu na mji wa pwani wa Port Edward wakisema haikubaliki kudharau mazingira namna hii. Maafisa wa kampuni ya Shell hawajapatikana moja kwa moja kutoa maoni yao, lakini kampuni hiyo ilieleza siku ya Ijumaa kwamba mpango wake wa kutafuta mafuta umepata idhini na itachangia sana katika usalama wa nishati wa Afrika Kusini ikiwa mafuta yatagundulikana. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Angola anayetarajiwa kuwa mpinzani mkuu wa Rais Huao Lorenso kwenye uchaguzi wa rais hapo mwakani amechaguliwa tena na chama chake kuwa kiongozi baada ya kuondolewa na mahakama. Adalberto Costa Junior alikuwa rais wa chama cha UNITA hadi Oktoba mwaka huu, wakati mahakama ya katiba ilifutilia mbali uchaguzi wake kama mkuu wa chama mwaka 2019 katika uamuzi huo Costa Junior aliituhumu mahakama kwa kushambulia demokrasia kwa kumwondoa bila sababu za kisheria. Uamuzi wa mahakama ulitolewa siku moja na siku UNITA ilipotangaza kuunda muungano na vyama viwili vya upinzani ili kuongeza nafasi yao kukishinda chama tawala cha, cha muda mrefu cha MPLA. Hata hivyo, baada ya mkutano wa siku tatu wa chama cha UNITA hii leo, wajumbe wamemchagua tena Junior kukiongoza chama hadi uchaguzi mkuu mwakani. Kesi ya watu 21 wanaotuhumiwa kupanga njama ya mapinduzi nchini Madagaskar inatazamiwa kuanza kesho Jumatatu, mjini Antananarivo. Watuhumiwa waliokamatwa Julai 20 wakiwemo Wafaransa wa wawili na wake zao, wanashtakiwa kwa kuhatarisha usalama wa taifa, njama ya uhalifu, na njama ya kumuua Rais Andry Rajoelina. Mwendesha mashtaka wa serikali anawatuhumu kwa kupanga njama ya kuwaua na kuwakamata baadhi ya maafisa wa serikali wa Madagaskar ikiwa ni pamoja na mkuu wa taifa. Watuhumiwa wote wanakanusha madai hayo. Haijafahamika wazi ikiwa waandishi wa habari wataruhusiwa kuhudhuria kesi hiyo, ambayo mawakili washtakiwa wanasema huenda yakachukua siku tatu hadi nne. Paul Rafanahorana, mmoja kati ya wanaoshtakiwa, alikuwa mshauri wa zamani wa rais. Mwisho wa taarifa habari. Msomaji Abdu Shakur Abud. Kunyingine chena ya jumapili linavyokualika katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, inayokualika ni mimi mwenyeji wako hii leo Idi Ligongo, na nakuambia uwenami mpaka mwisho wa salamu na muziki, ili upate kusikiliza zile salamu ambazo umetutumia. anayeanza kutufungulia salamu na muziki hii leo si mwingine ni Juma o Kazuri wa Moshi. Anasema zake salamu e zimfikie Elipemba Mwanyika, Ali Mrangi, Gigiri Mbresa, Chinga Mwaminifu, Machenji Lupemba, Juma Dunga, Manungu Kazuri, Emanuel Kazuri, Nyelobi Kazuri pole Kazuri Kazuri Jilala Kazuri, eh, babu yake vile vile Ramadhani Moshi akiwa Mbwendi na Manyere uh, Blugu Lembo Mayunga Lembo uh, Magreti Lembo Salome Lembo Nkamba Lembo eh, Kundi Lembo na baba yake mzazi Mede Kazuri. Na kamata ujumbe wake si mwingine ni James Mzalendo, anasema ye salamu zake zimfikie na Mala Joasi Mkuyi Shilinde Gazungu Juma O Kazuri Moshi, Letisia Shilogile Kipama, Abubakari Kaniki wa Mwatugole Geita, Dogo Azam Kaliango, Doto Mohoha Datusi, Deusi Taingisa Fikiri Dalio Gakala, Emmanuel Charles Masai, Mariam Lute Magula, Ntemi Magembe, Abubakar Ngresi, Patrick Kakuji Magembe, Mzalendo Masunga Kashasha Mduhu, Mzalendo Filibeti Jonathan Kinshambi, bila kumsahau vilevile Rutahiwa Salum Busisi, Daudi Nkuba Shagembe, Simon Shauri, Baba Ombeni Kasore Ruhindukira, Jafeti Maembe wa Ugala. Hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni kinyozi mstaafu Sidi ya Fuguru, zake salamu zimfikie Dorika Tadeo na Neema Kendo, wengine ni Victor B Mselabuye, Victor Patensi Ayenda, Fadhili Hamdani, Mashaka Juma Kayungilo, Jonas Saidi Mwaya, Majaliwa Bususu, Rutahiwa Busisi Fojei Uh, Mwamloka, bila kumsahau mzee Joseph Sindano, uh, tunza Godfrey Mwakapemba, Mark Mihayo. Moja kwa moja anakamata ujumbe wake si mwingine eh, ni Ngalama Maluta, zake salamu zimfikie Elisi Mlima msanii Lugema, Doto Mahoma, Juma Okazuri, Moshi Shilinde, Chinga Mwaminifu, Simon Shauri, uh, Baba Ombeni aliyependa Mwenyika, King Majuto Masanja Kanone, Simon Mashimba Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Charles Masai. Na vilevile anamsahau vile eh, amesema hato msahau Emmanuel John Machungwa na Mala Jonasi Anozui, Benjamin Edward Mayenga Shashi ujumbe tukumbukane kupitia uh, VOA salam na muziki. Huyu hapa si mwingine ni Leticia Shirugile zake ke salam. Eh, zimfikie Abubakari Ingeresi, Antony John, Tumaini Mwakalinga, Fitina Paul Ngusa, Mleba Masanja, Ngasa Nazareti Ei, Mwakipembe Wilfri Tando, Fikiri Dario Filbert, Kenshambi Ruta, Hio Busisi, Tina Matalula Magembise, bila kumsahau Dorika Tadeo na Devota eh, Daniel. Basi moja kwa moja tuelekee katika burudani ya muziki hapa ndani ya Salam eh, na Muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hivi sasa tunasikiliza ngoma yake, si mwingine ni Platini pi shumuleta e, ngoma hiyo, sikiliza kupitia hapa uh, ndani ya salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika sana putinipii uh, shuguleta na kibao kizuri kabisa na kama unajiunga nasi hivi sasa unasikiliza salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Nakamata ujumbe wake sasa hivi, ni mchelewa alama Mhulo anasema zake salamu e, zimfikie Jona Mhipa bila kumsahau Musa Mjenji Juvumi Lalata, Emmanuel Charles Mc Masai, Jared Machea Yohana Soiti, Jackson Balabala, Bala, Amadi William Yatako Moyo. Ujumbe wake mwingine si wa kumsahau huyu hapa ni Simon Shauri baba Ombeni. Ee, baba Ombeni salamu zake angesema zimfikie Ngalama Maluta ee, bila shaka kabisa e, angemsahau, asingependa kumsahau Simon Mashamba Juma Kazuri e, Benjamin Puka Mkuu Ishilinde Mawazo Malemi Miwani Kenneth Majaliwa Bususu Emmanuel Charles Kasore Ruhindukira Padri Kakuji Namala Joas Anawizi Benjamin Jafari Koppo Padri Moshi Kalemba Emmanuel pamoja, anasema anawapenda wote na ujumbe, tukumbukane kupitia salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja tunaelekea mpaka e, kule nchini Afrika Kusini. Kwake Nasr Prince J anasema zake salam e, ziwafikie mama yake mzazi e, ambaye mp, anampenda kwelikweli akiwa nchini Burundi, e, za tatu zimfikie baba yake na ziwafikie ndugu zake wote, kaka na dada na wajomba, bila kuwa sahau zifuakie vilevile pacha wake kipenzi Abdul Kiza pamoja na mkewe akiwa Chanika jijini Dar es Salaam, zimfikia vilevile rafiki yake kipenzi Emanuel Mpemba akiwa kijijini Sumbu. Aa, ujumbe wake ni kwamba tubuni, kwa maana ya ufalme wa Mungu unakaribia hivi sasa. Ee, anakamata ujumbe wake sehemu mwingine. Eh, huyu ni Moses Edward Mandela. Hapana, ni Moses Edward Mndelwa. E, anasema zake salamu zimfikie Galigota Magabe Mkono, Dikson Waitu Waitu, Joseph Asenga, Filipo Membe, Padri Moshi, Jonas Saidi Mwaya, Babu Alhaji e, bila kumsahau uh, Muharami Mabula, Emanuel Charles, Mc Masai Gama, Joseph K Wuyo e, bila si kumsahau vilevile Basila Binti Kimario, Emanuel Habiedulla Muhamedi Mako na Suleimani Mpenda Amani. Salamu nazokamata si za mwingine, basi ni uh, machenji Lupemba. Machenji Lupemba anasema jumapili ya leo angependa kupeleka salamu zake kwa mkuu Ishirinde. E, mtupe pesa Mwanambuke, Garigota Magabe Chiga Mwaminifu Maganga Pite Emmanuel John Machungwa Jafeti Maembe Solomoni Njiku Isaya Sambo Abubakar Ngeresi Vicent JJ Kaji Victor B Mserebuye Sadiki John Mwanaharakati Mpiga Jacobo Elia Penda Mwanyika Filbert Jonathan Kinshambi Ngusa Mreba Mwinkanwa Mahudi Bundala Tabu Budore Ndoto na vilevile Kashanga Ndoto eh, Mahona Emmanuel na Charles mc Masai. Ni salamu ndefu kwelikweli eh, si za mwingine, za msikilizaji wetu huyu ah, Machenji Lupembe ameandika salamu ndefu kwelikweli, utafikii treni sijui ya kwenda wapi Unakamata ujumbe wake si mwingine ni Fuso. Fuso anasema zake salam e, ziende moja kwa moja kwake Frank Shayo e, Jafar Kopo, Padri Moshi, Kashinje mjomba wa watu. Ujumbe mvua imeenda wape, mbona hainyeshi? E, wa Tanzania tuliombe taifa. Naamini kabisa wanaliomba na kwa taarifa ambazo tumezipata ni kwamba mvua imeanza kuonyesha katika maeneo mbalimbali nchini a, Tanzania e, tunaamini kabisa hali hiyo itaweza kulegeza ule e, yale makali ya kukosekana kwa umeme kwenye baadhi ya sehemu na huduma ya maji anza katika jiji la Dar es Salaam na kamata ujumbe wake, si mwingine ni Joseph Jija e, Joseph Jila huyu kutoka Kirumba Mwanza Tanzania, anasema zake salamu zimfikie upendo kwa Protasi ya Tarimo akiwa Kifaru Same Tanzania, Kazore Ruhundikira akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, a, Benjamin Puka akiwa Himo Tanzania, Gevasi Doto akiwa Nkuhungu Dodoma Tanzania, a, Gapiki Puka akiwa Olasiti Arusha Tanzania, Atus Kajura, bila kumsahau vilevile e, rafiki zake wote wanaomsikiliza e, na Atusi Kajura akiwa Kira Tanzania, Kierwa Tanzania. Eh, hii ni kierwa ama Kiela? <laughs> Nami ni Joseph, utakuwa unaelewa vizuri kabisa, lakini hapo umeandika kierwa Tanzania kubwa kwelikweli. Hii sehemu ndo kwanza leo naisikia. Huyu hapa si mwingine ni Elisha Mazoya. Eh, zake salamu zimfikie upendo. Eh, hawa na Ali Mrangi Gigiri Mreta Juventus Joas Mtaliwafilbe, Jonsfat, Kenshambi, Agapi Puka, Benjamin Puka, Josephin, Emmanuel Filbert, Juma Bonifa, Stephen, Baba Sarie Kasore Ruhindika na eh, Matikiti Muhamedi. Ujumbe kilichobora kama VOA huthaminiwa siku zote. Shukran kabisa kwa ujumbe mzuri, na hivi sasa moja kwa moja tuelekee kupata burudani ya muziki na tusikilize kimaawiki kutoka kwakeboo an Asante sana eh, mboso na ngoma hiyo kismi. Eh, tunasonga mbele kama unasikiliza uh, salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hivi. Eh, sasa anakamata ujumbe wake si mwingine eh, huyu amejitambulisha kwa jina la Juventus Joasi mtalima zake salamu. Kwanza kabisa ziende eh, kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kisha eh, ziende kwa Celestin Kajuna, Clifford Hezron, Mwana Nyanda, Simoni Mashimba Malimi, Vincent JJ Kaji, Philbert Jonathan Kinshambi, Devota Daniel wa mageuzi Shinyanga, Mbaga Karimu, Maria Bula, Kinyozi Sidia, Figulu Majaliwa, Bususu Mashaka, Juma Kajugilo, Sayenda Mabula Magesa. E, bila kumsahau Ismaili Togolani Magembise na watu wote wanaosikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Huyu hapa si mwingine ni Yuga Jiwe kutoka e, Kawe kapina zake salam. Anasema ziwafikie wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na kamata ujumbe wake. Huyu ni Ngalama Maluta. Ngalama Maluta anasema zake salamu ziende kwa Kasore uh, Luhindukila Mwikanwa Mahudi eh, Daudi Nkuba Shagembe za moyoni uh, Haonga Doto Mahona uh, Denis Nganyizi Anawizi Benjamin uh, Juliani Mwalembe Chinga Mwaminifu, bila kusahau familia ya Maluta wakiwa kule Isolo. Huyu hapa ni Sadik John mwana harakati, anasema zake salamu e, ziwafikie e, wafuatao ambapo ametaja kwa majina mengi kwelikweli, lakini mi nitayataja tu baadhi yao. Ni Leticia Shilugili, Abubakari Ngeresi Rutahiwa, Salum Busisi Namala, Joasi Ngusa Mleba, Kashinde Mjoma wa watu baadhi Tina a, Matelula, Philbert Jonathani Kinshambi, Matekiti Muhamed, Emanuel Charles Msi Masai, Emmanuel John Machungwa Machenji Lupembe Chinga Mwaminifu Njilie Oswago Ngalama Mbaluta Sijali Shomari Daudi Nkuba Shagembe Charles Jumanne Fundi Simu Lenga Chapati Antony Mazengo. Huyo hapa anakamata ujumbe wake ni Enok Soita e, kutoka kule e, Bungoma kaunti ya Kenya. Salamu zake ziende kwa wakazi wote e, wa eneo hilo, bila kumsahau mama yake Skolastika Soita bibi yake Suzi E, na Simiyu na mabinti zake e, Praise na Melissa Isabella Soita Anthony Soita na familia yote ya Juma David Waswa Henry Murutu na Humphrey Kusese wote wakiwa Bungoma. Ujumbe waziri kusikiliza VOA mtambo wa nguvu Edmund Sinkonde zake salamu anasema zimfikie mawazo malemi Mama Maige na mke wake e, Dafroza Simwege ujumbe ni wasaa mzuri kabisa wa kukumbukana kupitia salamu hivi sasa. E, nakamata ujumbe wake si mwingine ni e, amejitambulisha kwa jina la Buhu Mugembia Mwenda e, walegeza mwendo ujui, Tabora. Salamu zake ziende kwa Mtalo Mayenja, Abubakari Ngeresi, Ngusa Mleba, Kulwa Mahona, Doto Mahona, Frank Shayo, bila kusahau kaka zake Kashinje Magembya, Alfonsi Magembya ya Luhija Magembia na Tosi Magembia, ujumbe kutaka kujua njia ya mkato ishiwa na nauli <laughs> kweli kabisa, ndugu yangu, nakubaliana na wewe. Nakumbuka enzi hizo, si tunaita kutembea kwa mguu, kutembea kwa ngondi, au wanakwambia TZ 11 ukiwa kule Tanzania, ni TZ 11, yani miguu yako miwili, moja moja inakuwa kumi na moja, ndo inaitwa TZ 11. Rosi Liyala anasema zake salamu zimfikie la Josha Rosi wa Turbo. Salamu kwa mama yako Sara Mutende, Ochieng George. E, hata vilevile mi namsalimia sana huyu e, ndugu yangu Ochieng George, tukumbukani basi. Mbona umekuwa kimya sana Ochieng George? E, Wakakamega mana Skofu wanaivasha, Bernard Wanjala wanaivasha, Clil Mugambi eh, Ken Katua, mama Karo, mama Nyara, Okofundi na mama Njeri wa shosho awana, na kama nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Amosi Madirisha. Yeye e, anasema salamu zake zimfikie za Michael Nonga Kasore Luhindukila Eliud Nandi, John Charles Joshua Mtango na Maria uh, Bura. Basi kwa salamu hizi za ndugu yangu Amos, mimi nakwambia shukrani sana kwa kusikiliza salamu na muziki kwa siku hii ya leo kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kuacha basi na kibao chake Hamonaiza anakuambia outside, kibao kitamu kulikweli. Hiki mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami, alamsik. Nam, na baada ya salamu hizo murwa ifuatayo ni muhtasar wa habari kabla ya kuondoka kutoka studio za Sauti ya Amerika. Kiongozi wa majeshi ya Sudan Jeneral Fatah al-Burhan anakanusha ripoti kwamba wanajeshi na wanamgambo walioko kwenye utawala wa mpito wanaweza kugombania viti vya utawala katika uchaguzi wa Julai 2023. Anasema ni wanamgambo waliotia saini mkataba wa 2020 ambao wanaweza kugombania viti vya bunge. Rais Adama Barrow wa Gambia anaelekea kupata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi wa rais uliofanyika Jumamosi, kufuatia matokeo ya awali yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi leo Jumapili. Kiongozi huyo anaongoza katika majimbo ya uchaguzi 36 kati ya 41. Waafrika Kusini wameshuka kwenye ufukwe wa bahari hii leo kulalamika dhidi ya mpango wa kampuni ya Uholanzi ya Royal Dutch Shell kuanza uchunguzi wa chini ya bahari kutafuta mafuta, hatua ambayo wanasema itahatarisha viumbe na maisha baharini kwenye ufukwe wao uliosafi kabisa kiongozi wa chama kikuu cha upinzani anayetarajiwa kuwa mpinzani mkuu wa rais wa Angola Huawa Lorenso kwenye uchaguzi wa rais hapo mwakani amechaguliwa tena na chama chake baada ya kuondolewa na mahakama. Na kesi ya watu 21 wanaotumiwa kupanga njama ya mpinduzi nchini Madagaskar inatazamiwa kuanza kesho Jumatatu mjini Antananarivo. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.