idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale ulipo jina langu ni sandey shomari tunawakaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni leo ikiwa ni jumaa desemba tatu mwaka elfu mbili na ishirini na moja tunasikia pia kupitia shirika ikiwemo redio free africa ambayo inasikia kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikia kote nchini Kenya. Pia unapatikana kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com namba ikiwa leo ni Ijumaa, katika matangazo yetu kama kawaida, ni siku ya yeah, mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, ambapo tunamulika miaka 40 baada ya HIV kugundulika. Je, kuna mafanikio gani na changamoto HIV, na na katika kutokomeza HIV kwa mwaka 2030 na pia, katika ripoti nyingine, wananchi wa Gambia watapiga kura siku wa Jumamosi, ya Jumamosi hapo kesho katika uchaguzi wa kwanza wa nchi hiyo tangu alikuwa dikteta Yahya Jammeh kukimbilia uhamishoni takriban miaka mitano iliyopita. Na muda mfupi ujao, kabla ya kuanza matangazo yetu, tutapata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Botswana Mokwetsi Masisi alisema baadhi ya wanadiplomasia wanne ambao walipimwa na kupatikana na virusi vya Omicron nchini humo walitoka Ulaya na hivyo anasema inabidi kufutwa kwa marufuku ya kusafiri iliyowekwa dhidi ya nchi za kusini mwa Afrika. Shirika la Afya Duniani lilipatia virusi hivyo jina la Omicron na kuzusha wasiwasi duniani kote, hata kusababisha serikali nyingi kusitisha safari kutoka kusini mwa Afrika na kuchukua hatua nyingine za kujaribu kuzuia maambukizi, ingawa bado haijafahamika kilichochochea Omicron kuibuka mara ya kwanza. Novemba 25, Afrika Kusini ilitangaza kugundua virusi hivyo vipya siku moja baada ya kupatikana Botswana na kueleza kwamba vinaambukiza na kuzaliana tofauti na vile vya Delta vilivyoenea zaidi. Afrika Kusini pia imelalamika kwamba inaadhibiwa kwa kutangaza mapema aina hiyo mpya ya kirusi. Rais Masisi amekataa kutaja majina ya wanadiplomasia hao na mahala wanakotokea. Ndege zinatua katika uwanja mkuu wa kimataifa wa Zimbabwe bila mifumo ya rada ya kuongoza wadhibiti wa njia za anga, mbunge mmoja alisema kwenye video iliyotolewa leo Ijumaa. Oscar Gorerino, mkuu wa kamati ya bajeti ya bunge la Zimbabwe, alizungumza hayo wakati wa kikao cha bunge kilichorekodiwa jana alhamis. Amesema inasikitisha, hatuwezi kuendelea kufanya kazi bila mfumo sahihi wa rada. Ni hatari sana katika masuala ya usalama. Zimbabwe tayari imeingia mkataba na kampuni ya China Harbour Equipment kuboresha rada katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Robert Gabriel Mugabe mjini Harare. Benki ya export import China iliikopesha Zimbabwe dola milioni mia moja hamsini na tatu ili kuboresha uwanja huo wa ndege, ikiwa ni pamoja na mfumo wa rada, kamati hiyo ilisema. Lakini mamlaka ya usafiri wa anga ya Zimbabwe ilisema ina dola milioni moja nukta tano pekee katika hazina yake. Waziri wa afya wa Afrika Kusini Joe Pahla alisema leo Ijumaa kwamba Afrika Kusini inakabiliwa na wimbi la nne la maambukizi ya COVID-19 yanayotokana na aina mpya ya kirusi cha Omicron ambacho kimegundulika katika majimbo saba kati ya tisa ya nchi hiyo. Omicron ambayo imeibua hofu kimataifa ya kuongezeka kwa maambukizi, iligunduliwa kwa mara ya kwanza kusini mwa Afrika mwezi uliopita na kusababisha serikali nyingi katika mabara yote kusitisha safari na kuchukua hatua nyingine za kujaribu kuzuia maambukizi kuenea. Pahla aliwaambia waandishi wa habari kwamba anatumai kuwa aina hiyo mpya ya kirusi inaweza kudhibitiwa bila kusababisha vifo vingi. Alitoa wito kwa waafrika kusini kupata chanjo kamili na kuongeza kuwa nchi inaweza kudhibiti wimbi la nne bila kuwepo masharti ya kufunga huduma za jamii Wakati wa sikukuu ya Krismas. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Shirika la Afya Duniani, WHO, ilizitaka nchi kuongeza uwezo wa huduma ya afya na kutoa chanjo kwa watu wao ili kukabiliana na ongezeko la wagonjwa wa COVID-19 linalochochewa na aina mpya ya kirusi cha Omicron na kusema usitishaji safari utaweza kuchukua muda, lakini njia hiyo pekee siyo jawabu. Licha ya kufunga mipaka yake kwa ajili ya safari kutoka nchi zilizo kwenye hatari kubwa za kusini mwa Afrika, Australia imekuwa nchi ya hivi karibuni kuripoti maambukizi ya kirusi hicho kipya, siku moja baada ya Omicron kupatikana katika majimbo matano ya Marekani. Omicron imeongezeka katika bara la Asia, Afrika, Amerika mashariki ya kati na Ulaya na imefikia majimbo saba kati ya tisa ya Afrika kusini ambapo ilitambuliwa kwa mara ya kwanza. Papa Francis ametoa wito wa undugu kati ya waumini wa Kikatoliki na wa Kiorthodoks alipokuwa anaongoza misa ya hadhara katika uwanja mkubwa wa michezo wa GSP mjini Nikosia hii leo, akiwa katika siku ya pili ya ziara yake ya Cyprus. Papa aliwasili kwenye uwanja huo baada ya kukutana na kiongozi wa kanisa la Orthodox huko Cyprus na wajumbe wa baraza kuu la kanisa hilo. Na katika ishara ya umoja, maaskofu wawili wa kanisa la Orthodox walihudhuria misa iliyoongozwa na Papa Francis katika taifa hilo lililogawika. Papa Francis alitoa wito wa majadiliano na kuwataka waumini wa pande zote kuheshimiana na kuwa karibu. Pia alihimiza umoja wa Ulaya kuwa pamoja kukabiliana na ongezeko la wakimbizi pamoja na wahamiaji akisema inabidi kuwakaribisha na kuishi nao pamoja kama ndugu. Wananchi wa Gambia watapiga kura Jumamosi kumchagua rais katika uchaguzi wa kwanza wa nchi hiyo maskini ya Afrika Magharibi tangu aliyekuwa dikteta Yahya Jammeh kukimbilia uhamishoni takriban miaka mitano iliyopita wapiga kura katika taifa hilo dogo huko Afrika wana wasiwasi kuhusu kuboresha hali ya maisha lakini Jame, ambaye alinyakua mamlaka nchini Gambia mwaka 1994 na kutawala kimabavu kwa miaka ishirini na miwili, bado ana ushawishi mkubwa. Uwezekano wa kurudi kwake kutoka uhamishoni na jinsi ya nchi inavyopaswa kujibu mlolongo wa uhalifu unaodaiwa chini ya utawala wake, ikiwa ni pamoja na ubakaji mateso na kutumia makundi ya mauaji, mambo yaliyoidhinishwa na serikali, yamekuwa mada kuu katika kampeni inayomalizika leo Ijumaa. Baadhi ya wananchi wa Gambia wanasema masuala ya kiuchumi ndiyo yanawatia wasiwasi zaidi. Kwa rais Adama Barrow mwenye umri wa miaka hamsini na sita ambaye anawania kuchaguliwa tena Uchaguzi huu ni kama kura ya imani kupima uwezo wake wa kuleta maendeleo. Kuna wagombea wengine watano wanaoshiriki kwenye uchaguzi huo, ingawa mkongwe wa kisiasa Kuisano Darboe mwenye umri wa miaka sabini na mitatu anachukuliwa kuwa mgombea mkuu wa upinzani. Kundi la Taliban lilitoa agizo leo Ijumaa kwa niaba ya kiongozi wao mkuu wa kidini, ikiziagiza wizara za Afghanistan kuchukua hatua za dhati kuzingatia haki za wanawake, lakini walishindwa kutaja fursa ya wasichana kwenda shule. Hatua hiyo imetolewa baada ya wapiganaji hao wa Kiislamu kunyakua mamlaka katikati ya mwezi Agosti na wanapojaribu kurudisha tena hali ya mambo ili kuiwezesha Afghanistan kupata tena mabilioni ya dola ya mali pamoja na misaada iliyositishwa wakati wa utawala wa awali ulioungwa mkono na Magharibi ulipopinduliwa katika hatua za mwisho za kujiondoa kwa jeshi la Marekani. Ikimnukuu kiongozi mkuu asiyeonekana Hibatullah, amri hiyo inaeleza kwamba uongozi wa Kiislamu unaelekeza mashirika yote husika kuchukua hatua za dhati kutekeleza haki za wanawake. Amri hiyo inahusu ndoa na haki za wajane, ikisema hakuna mtu anayeweza kulazimisha wanawake kuolewa au kushinikizwa, na kwamba mjane ana haki ya kupata sehemu isiyotajwa maalum ya urithi wa mume wake. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi, Mkamiti Kibayasi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Msikilizaji, baada ya kupata habari za dunia kama kawaida siku ya Ijumaa ni siku ya mjadala wetu wa moja kwa moja uh, au kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na hii leo basi kwenye mjadala wetu tunaangalia na kumulika uh, miaka 40 baada ya kutangazwa kutofahamika kwa janga la ugonjwa wa HIV AIDS. Nini ambacho kimefanyika mpaka sasa, changamoto ni zipi na mafanikio ni yapi? Basi kuweza kuzungumza haya tutaungana uh, na wataalam wa afya na wachambuzi E, kumulika hayo ambayo yamefanyika mpaka sasa, na mafanikio ambayo tumeyapata, na changamoto ambazo bado tunakutana nazo, basi kuweza kuzungumza haya naomba niwakaribishe moja kwa moja kwenye live talk. E, kutoka nchini Tanzania e, tunaye Bwana Jumanne Isango, yeye ni mkurugenzi wa uhamasishaji na habari kutoka TACAIDS. Yeye e, pia ni kaimu, kaimu mkurugenzi wa taasisi hiyo ambayo ni Tanzania Commission for AIDS. Hali kadhalika tunaye Dr. Isaac Kiduma wa magonjwa ya kuambukiza PH Partners nchini Tanzania. Eh, wote karibuni sana live talk ya sauti ya America. Yeah, madaktari karibuni sana eh, na bwana Isango karibu sana live talk ya sauti Amerika. Basi eh, Disemba mosi dunia iliadhimisha siku ya Ukimwi, ambapo kama tunaofahamu, viongozi mbalimbali duniani eh, katika maadhimisho hayo walizungumza yale ambayo yanajiri, pia ya Baba Mtakatifu Francisco eh, siku hiyo alitoa wito kwa waumini eh, wenye mapenzi mema kuwakumbuka wale wanaoteseka na kuwasaidia wanaoathirika kutokana na, eh, kutoka na ugonjwa wa ukimwi kwenye sehemu mbalimbali za dunia akigusia kwamba kuna baadhi ya maeneo wagonjwa wengi hawawezi kupata dawa za kurefusha maisha yao au hata kupata tiba mwafaka kwa magonjwa nyemelezi. Hili pengine ni tatizo ambalo wataalam e, wa afya watalizungumzia e, hapa, lakini pia inazungumzwa kwamba virusi vya ukimwi au VVU sio adhabu au hukumu ya kifo tena kwa wale wanaoishi na virusi hivyo. Kuna watu ambao mpaka hivi sasa wanaishi vyema na virusi hivyo, wakiwa na afya na baadhi. Wanaharakati wanasema kwamba mitazamo pia kwa hivi sasa imebadilika kwa kiasi kikubwa, lakini pia e, takwimu mbalimbali zimeendelea kutolewa kila mwaka. Kunapokuwa na matatizo kama haya mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja imetajwa kwamba pia kwamba vijana e, kwa namna moja ama nyingine wanaathirika sana na tatizo hili. Kwa namna nyingine e, imetajwa pia wanawake E, wanaathirika na hasa walio katika umri wa kuzaa, kwa mujibu wa Christian Stegling wa shirika la misaada la Frontline AIDS. Sasa basi, haya yote yanapotokea, je, wahusika wa wenyewe wanafahamu haya na nini taarifa ambazo zilizopo na kile ambacho kinafanyika? Basi e, moja kwa moja, e, nielekee huko, e, nchini Tanzania, e, nikupe nafasi Dr. Isaac Kiduma labu tueleze kwa maswala haya ya magonjwa ya kuambukiza, tunapokuwa tunazungumzia swala la HIV na virusi vya ukimwi, kile ambacho kinafahamika kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja kuendelea mbele, mafanikio tuliyopata mpaka sasa ni yapi? Changamoto tunazofahamu ni zipi? Uh, asante sana, asante sana. Kwanza nianze kwa kukushukuru kunipatia nafasi ya kuweza kuhudhuria mm mjadala huu mzuri wenye malengo ya kuboresha. Naomba niende moja kwa moja kwenye mafanikio e, tuliyoyapata kutokana na mapambano dhidi ya virusi vya ukimwi na ukimwi wenyewe. Kwanza, ukiangalia safari tulio tulio, dunia imetoka, safari iliyotoka iliyotoka nayo dunia mpaka sasa tulipofikia, ni safari ndefu yenye milima na mabonde na- namaanisha nini kwamba tumetoka eh, kwenye kipindi ambacho hatukuwa kabisa na huduma hizi za kupata dawa za kupunguza aa, za, za, za kupunguza eh, makali ya virusi vya ukimwi, mpaka kufikia hatua kwamba sasa sehemu ambazo nchi zina maambukizi mengi, huduma hizi sasa zinapatikana karibia katika vituo vyote ambavyo vinazunguka wananchi wetu sasa. Eh, kwa upande wangu hayo ni mafanikio makubwa sana, mafanikio makubwa sana kwa sababu kama huduma zinapatikana, zinapatikana na dawa zinapatikana na wataalamu wanapatikana, kwa hiyo ni mafanikio makubwa sana katika mapambano. Lakini pia lakini pia eh, ugu ugunduzi unaoendelea kwamba dawa hii ina shida, inabadilishwa, dawa hii inakuja inaleta matokeo mazuri, inawekwa, inakuwa ni yeah. Upande wa teknolojia niseme, teknolojia pia imekuwa sana, ni mafanikio makubwa sana kwenye mapambano dhidi ya virusi vya Ukimwi okay. kama tunavyoona sasa hivi mm -hmm. kuna dawa mpya ambayo nafikiri iko kwenye majaribio eh, ile ile ile ile ya sindano, kwamba wanasema kila mwezi mtu ambaye anaishi na maambukizi ya Ukimwi okay, anaweza akaweza ka, kuchoma tu sindano moja kwa mwezi mmoja, lakini pia njia za kukinga maambukizi haya ya virusi vya ukimwi, tupo hatua kubwa sana sasa hivi. Kuna mipango mingi ya kukinga maambukizi ya ukimwi. Ukiangalia sasa hivi, Shirika la Afya Duniani wanakuja na huu mpango wa PrEP, wanaita PrEP, pre-exposure prophylaxis. Ni mpango mwema sana ambao umefocus sana especially, eh, katika kundi la vijana ambalo umeliongelea, ni mojawapo ya kundi ambalo linaathirika zaidi na magonjwa haya. Uh, huo ulikuwa ni upande wa mafanikio. Uh, upande wa changamoto. Changamoto sasa, changamoto kubwa iliyopo ni jamii kuhusishwa kwenye kupambana na haya uh, maambukizi ya virusi vya ukimwi, kwa sababu kama tumefanikiwa kufikisha huduma sehemu husika kwenye jamii, kwamba jamii wanaweza kuzipata hizi huduma shida sasa inayokuja ni jamii kuweza kuhusishwa kwenye mapambano dhidi ya virusi vya UKIMWI vipi? Naomba nitoe nam sasa daktar kwa sababu ya muda tunakimbizana sana muda na muda, naomba niwape nafasi na washiriki wengine, alafu utaendelea. Uh, labda moja kwa moja nielekee nchini Kenya. Sawa kabisa, asante sana. Nikutana naye Stanley Ngara. Huyu bwana Stanley Ngara, karibu sana sauti ya Amerika na kwa upande wako Stanley, umekuwa ukihamasisha sana na kupambana sana na juhudi mbalimbali kwa ajili ya changamoto ya magonjwa ya VVU na mpaka umepewa jina la king of condom pale Kenya kwa shughuli ambazo umekuwa ukizifanya. Stanley, tuambie changamoto ya kazi zako na jinsi umekuwa ukifanya kazi zako katika kupambana na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Karibu. Asante sana. Asante sana kwa nafasi hii kubwa sana ambapo nasikika Amerika, Tanzania, Afrika wa..., yote nasikia mzuri sana, sababu ujumbe ndio tunatakikana, kupatia watu ujumbe ili wajue vile tunaendelea, vile tutafanya na vile tutajikinga na kubambana na virusi okay. Karibu sana. Kwangu kwangu mimi nimefanya nimekuwa nikijihusisha kwa kazi ya virusi kwa miaka ishirini na tano sasa nikikumbuka, na ambapo hakuna kazi ingine nimefanya kwa maisha yangu. Na hapo awali tulikuwa na wa, u, u, kunyanyapaa ilikuwa juu sana, ambapo watu wengi waliweza ku, kuteseka sana, ambapo wakiwa na virusi wengine walikuwa na, wana, wana, kwa, kwa, kwa jehazi pale wakikufa waki wanafungwa na karatasi ya ya nairon, sababu hakuna mtu anatakiwa kuguza ama kuhudhuria mazishi ya mtu ambao amekufa na virusi. Lakini kwa sasa hivi ningesema kuna ma- maprogram nyingi sana ambayo zinasaidia mtu yoyote, kuna ambao ako na virusi, kuna ya watoto, kuna ya vijana, kuna ya wamama, kuna watu ambao wa wamefunga doa kama wako na virusi, kuna pahali wanaenda wana, wanasaidiwa wana kuna mama mwenye mja mzito anaweza kujisaidia na asiambukiza mtoto. Hiyo yote napigia debe, sababu madaktari wale ma, wanafanya hii kazi wote, wanaweka nguvu na pesa ili tuweze kuona tumepunguza makali ya virusi ya ukimwi na, na, na pengine uweze kazi... kusema kwenye kazi yako okay. Labda nikuulize kwa kazi yako hapo Kenya imekuwa ikifanyika na kufahamika, labda kwa wasikilizaji wengine wagusie kilichofanya upewe jina la King of Condom ni nini, na ulikuwa ukifanya nini hasa muda wote huu kupambana na virusi vya ukimwi? Asante sana. King of Condom kazi yake hatuwa ni kusambaza condom kwa wananchi na kuwafundisha matumizi bora ya condom na kuhakikisha kwamba condom zimewafikia wale hawajiwezi, wale hawajwezi zifikia wale hawezi pata pesa ya kununua zile ziko kwa maduka na kuongea kuhusu gono, gono safi bila uoga kwa pahali popote Kenya, na ambapo vijana wa university ya Kenyatta waliniita king na mii nikaongeza ya condom, na nimekuwa nikitembea, nime, nimebeba na nimevaa nguo uh, ambao ni za kama king za kwenda nikiweza kusambaza condom kwa wananchi. Bila shaka nikushukuru sana Stanley Ngara. subiri hapa hapo ulipo, kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Nikukaribishe Bwana Jumanne Isango, mkurugenzi wa uhamasishaji na habari TAC AIDS, Tanzania Commission for AIDS. Hali kadhalika ni kaimu mkurugenzi wa taasisi hiyo. Karibu sana tueleze, kwa upande wa taasisi yenu mnafanya mengi kupambana na VVU. Pe yale ambayo mnafanya eh, zile changamoto ambazo una, una, una, una kutana nazo na hali ilivyo kwa ujumla eh, kutokana na hapa tulipo sasa eh, kwenye mapambano na virusi vya ukimwi. Kwanza kabisa ni shukuru sana kwa fursa hii studio, na niseme kwamba katika muda wote huu ambako sasa hivi tunafikia miaka arobaini ya mapambano dhidi ya VVU na ukimwi uh, niseme tu kwamba jumuiya ya kimataifa imekuwa na mshikamano mkubwa sana tangu mwanzo na hadi sasa hivi bado tunaendelea kushikamana. Kuna mashirika mbalimbali ambayo yamefanya kazi yanafanya kazi nzuri sana hapa nchini, na sisi tume ya kudhibiti ukimwi ni waratibu wa shughuli zote za ukimwi kwa maana ya mwitikio wa kisekta. Kwa hiyo kwa ajili hiyo niseme tu kwamba uh, kwanza ni, ni, ni washukuru wenzangu ambao tumekuwa tukishirikiana nao tumeweza kufanya mambo mengi kama alivyosema Dokta Kiduma, hapo tumetoka mbali, lakini mpaka sasa hivi tunajivunia kwamba tumefika mahali ambapo tunaweza kujitathimini na kuona kwamba tuna mafanikio, lakini pia changamoto hazikosi. Tuna tulikuwa na na lengo la tisini tisini tisini, zile tisini tatu, na mpaka sasa hivi kama kwa muda huu ambao kunaongea ni kwamba baadhi ya malengo tisini tisini mbili zi tulishapita lengo kwa maana kwamba kwa mfano e, tulikusema kwamba asilimia tisini ya watu wanao ambao wanaishi na virusi vya ukimwi we wamefahamu hali zao. Sasa hivi mpaka kufikia muda huu tuna asilimia themanini na tatu e, ambayo ni, ni, ni kiwango bado asilimia saba tu na tunaendelea kufaa kuhamasisha watu waweze kujitokeza kufahamu afya zao, lakini vilevile vile katika swala la kufubaza virusi vya ukimwi ambapo asilimia tisini ya wale ambao wamesha jua hali zao wawe, wana, wawe wanatumia, wanatumia e, dawa za ARV na tunaona kwamba kufikia mpaka sasa hivi tulipo tumefikia asilimia tisini na nane ya kufubaza asilimia tisini na mbili ya kufubaza virusi vya ukimwi, kitu ambacho ni pia ni mafanikio makubwa tu, na, na wale wanaotumia dawa za ARV wale ambao wameshajua hali zao ni asilimia tisini na nane. Kwa hiyo haya yote ni mafanikio makubwa hata hivi tunavyoongea vifo vinavyotokana na ukimwi vimepungua kutoka, kutoka eh, elfu sitini na nne mwaka elfu mbili na kumi na hadi sasa hivi ni elfu thelathini na mbili kwa mwaka elfu mbili na ishirini na maambukizi mapya na yenyewe yameendelea kupungua. Kwa hiyo niseme tu kwamba, ndugu mtangazaji, kuna vitu ambavyo tunajivunia kwamba tumefanya mafanikio kipindi cha miaka arobaini, kipindi kirefu na uwekezaji mkubwa ume, umefanyika na mpaka sasa hivi tunaweza kusema kwamba tunaelekea sasa hii lengo kubwa la kidunia tunavyosema kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini tu tumetokomeza kabisa ukimwi. Lakini sasa changamoto hazikosi, kuna changamoto ya utegemezi ambao umekuwa ni, ni mkubwa. Kwa mfano nchini ya programu nyingi za ukimwi eh, na afua mbalimbali karibia asilimia tisini ni, ni kutoka kwa wafadhili eh, lakini zile rasilimali za ndani bado kidogo hatujaweza ku, ku, kufikia lile ambapo tunatamani iwe kwamba ifike mahali kwamba wafadhili wa, wa, wa wanapopunguza eh, ufadhili wao au wanapobadilisha vipaumbele vyao, sisi tuweze kuendeleza yale mazuri ambayo tumeshayafikia, kama hivyo unavyosema kwamba watu wanaishi na virusi vya ukimwi wakitumia dawa na ufubaz, ufubaza VVU na maambukizi mapya yanazidi yana, yana kupungua. Kwa hiyo hayo yanatakiwa kuwa endelevu. Sasa bila kuwa na chanzo cha uhakika cha rasilimali za ndani, rasilimali fedha na kadhalika, basi inaweza ikawa tukaweza kurudi nyuma. Hiyo ndio hofu yetu. Kwa hiyo ni changamoto kubwa ambayo tuna tuko nayo, lakini nashukuru kwamba tuna utashi mkubwa wa kisiasa na umeanza tangu tu tulipo ukimu ulipogunduliwa mwaka elfu moja mia tisa themanini na tatu hapa nchini. Tumekuwa na marais wetu wamekuwa mbele sana katika kuhimiza wananchi kuweza kujikinga, lakini vilevile kuweza kutumia huduma zilizopo. Tumeendelea na utashi huo wa kisiasa wa hali ya juu, wabunge wetu wameendelea kuwa na sisi, lakini pia viongozi wetu wa, wangazi wa, za juu, marais, mawaziri, waziri mkuu, tumekuwa naye kwenye kampeni mbalimbali. Hili ni jambo la kujivunia, lakini kitu ki changamoto mm, nyingine ni mabadiliko ya tabia, bado hayaendi kwenye kasi ile ambayo tunahitaji, hasa miongoni mwa vijana. Na tunakuta kwamba maambukizi mapya ijapokuwa yanapungua, lakini kwa vijana yanapanda, na hasa vijana wa kike. Kwa hiyo hili nalo tumeliona, hiyo ni changamoto kubwa, lakini tumewekeza katika kampeni mbalimbali kuhakikisha kwamba tunawa tunawahusisha vijana Alafu pia na badhi ni ku njumba kuona kwamba wanapata uelewa lakini wanakuwa na na ufahamu ambao unawasaidia kufanya maamuzi sahihi. Asante sana. Kuro e, nakushukuru sana Bwana Jumanne Isango umeeleza vitu vingi vizuri vya muhimu, lakini naomba usubiri hapa kwenye laini ya simu eh tunaongana naye Mwango Juma e, kutoka kule Mombasa, Kenya. Karibu sana Sauti ya Amerika. Wewe ni mmoja wa watu ambao wamejitokeza waziwazi kwamba kuna changamoto e, katika swala zima la kupambana na ukimwi na kwamba wewe mwenyewe ukiwa ni e, katika familia yako kuna mwathirika sasa. Hebu tueleze tu kwa kifupi, wewe nafasi yako na jinsi unavyoona mapambano na virusi vya ukimwi. Karibu, asante sana. Asante sana nashukuru, VOA. Na pia... nashukuru eh. Karibu, asante sana na pia nashukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu VOA ni stesheni inasikika ulimwengu mzima. Suala la virusi vya ukimwi hakika kabisa, nikiangalia kama mwana kirusi, kwa sababu mimi ninaishi katika ni ile discordant couple ambapo mmoja ana virusi mmoja hana. Uh, nitazungumzia mafanikio kidogo, halafu tutarudi kwa changamoto. Kumekuwa na mafanikio uh, kiasi cha kuwa katika miaka arobaini ya iliyopita Eh, tumeweza kupata mafanikio kwa upande hasa wa kumlinda mama asiweze kumwambukiza mwanawe, yaani PMTC, kumzuia mama asimwambukize mwanawe, na viwango vya maambukizi pia tunavyoona vimeshuka kwa asilimia kubwa, eh, kwa sababu tumeweza kuhamasisha kuhamasishwa na kushirikiana na wanajamii pamoja na serikali na mashirika yasiokuwa serikali ili kuweza kuona kuwa virusi vya ukimwi vinathibitiwa zi naenda kuwa kuvizuia kusambaa. <tikyakosanikasa> uh, <tikyakosanikasa> changamoto nyingine tumeiona ilikuwa ni ya unyanyapaa. Unyanyapaa nao pia tumeweza kupata ufanisi kwa sababu ya hamasa tunayoipeleka nyanjani kuhamasisha wanajamii kuhusu virusi vya ukimwi hasa kujipinga, mtu asijiambukize najiambukize, na mtu anapojijua kuwa ana virusi vya ukimwi basi aweze kufatilizia zile dawa ambazo anapata. Sawa kabisa, Mwango Juma. Nitapenda hey. Baadaye eh, tuongee zaidi kuhusu jinsi no. eh, unavyoishi kwenye maisha ya namna hiyo, lakini basi tukamilishe sehemu ya kwanza eh, kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nashukuru bwana eh, Jumanne Isango, Stanley Ngara, Dr Isaac Kiduma na Mwango Juma kushiriki sehemu hii ya kwanza ya Live Talk. Tafadhali usiondoe kwenye redio yako, tunaingia sehemu ya pili. Ungana nasi kwenye voaswahili.com. Jina langu ni Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha live talk ambapo hii leo ikiwa ni siku ya ijumaa kama kawaida tunamulika miaka 40 baada ya hiv kugundulika kuna mafanikio gani au kuna changamoto gani katika kutokomeza hiv kwa mwaka wa elfu mbili na thelathini Viongozi mbalimbali duniani walizungumza siku ya Desemba moja huku Baba Mtakatifu, kiongozi wa kanisa Katoliki, akitoa wito kwa wale wafuasi wenye mapenzi mema kuwasaidia watu ambao wameathirika kutokana na virusi vya ukimwi duniani akitaja kwamba kuna baadhi ya maeneo ya dunia wagonjwa wengi bado hawawezi kupata dawa za kupunguza makali au kurefusha maisha yao na au pia tiba mwafaka kutokana na uwepo wa magonjwa nyemelezi. Hali kadhalika VVU imejulikana kwamba si hukumu ya kifo tena. E, kuna maendeleo mengi ambayo mpaka sasa amekusha kupatikana ya kuwasaidia watu ambao wanaweza kuishi na ugonjwa huu. Pia kundi la vijana limetajwa hivi karibuni nchini Tanzania kwamba ni miongoni mwa wengi ambao wanaathirika hivi sasa, wakati mwingine pia ikitajwa kwamba wanawake wanaathirika zaidi walio katika umri wa kuzaa, kwa mujibu wa Christine Stegling wa shirika la misaada la Frontline AIDS. Basi kuendelea kujadili haya tunao kwenye laini ya simu e, kutoka nchini Kenya Bwana Misang, Bwana Othman nani, kumradhi naye, kutoka nchini Kenya Dr Isaac, nchini Tanzania Dr Isaac Kiduma, hali kadhalika King of Condoms Stanley Ngara ambaye naambiwa hatuko naye kwenye laini ya simu hivi sasa, na kushukuru kushiriki sehemu ya kwanza, hali kadhalika Bwana Jumanne Isango, mkurugenzi wa uhamasishaji na habari kutoka Tanzania Commission for AIDS, TAC AIDS. Basi niendelee kuwapa nafasi eh, kujadili haya, kwa sababu eh, kuna mengi ambayo anazungumza pamoja na mafanikio yaliyopo. Tulikuwa pia na Rashid Mwango kutoka nchini Kenya, yeye eh, ambaye amezungumza me, kwamba kuna mwathirika kwenye familia yake, lakini ningependa pia Bwana Rashid Mwange Juma utueleze zaidi E, hali ambayo imekukuta wewe ni kwa namna gani zaidi? Kwa wale ambao hawafahamu hadithi yako labda tu kwa kifupi, kwamba unasema kwenye familia yako kuna mwathirika. Sasa hali hiyo ikoje? ni wewe au nani au watoto au nani? Lakini unaweza kutueleza kwa kifupi, alafu tuambie jinsi umefanikiwa kupambana, kwamba kuna mmoja nao na mmoja hana, na hali e, ya madawa au hali ya kiutaalamu imewasaidiaje kufikia hapo mlipofikia. Karibu. Asante sana. Asante. Ah, jina ni Mwango Juma si Rashidi Juma. Ah, kumradhi Mwango Juma, kumradhi. Hamna shida, hamna shida. Sasa, ah, katika jamii yangu aliyeko naishi na hali ya kuathirika ni mke wangu, na wakati nikija nikijua tukijuana ilikuwa ni miaka kumi sasa iliyopita nyuma na nikupitia kwa hamasa kutoka kwa wataalam madaktari wetu katika hospitali na zahanati zetu, na kile hasa zaidi ambacho nita, nitaweza kuhamasisha wenzangu ni kuwa mtu aanze kujijua, na anapojijua iwapo atapatikana na virusi aweze kukubali ile hali na kufata maagizo kama vile atakavyoshauriwa na matabibu wataalam na madaktari. Na ukiwa pale pale katika nyumba yako, wakati wowote, ni ukumbuke kujikinga kwa kutumia kondom kila wakati mnapofanya tendo la ndoa, na vyombo kama nyembe, vijembe pili, kila mtu aweze kutumia yake, tusiweze kutumia kwa ujumla. Kama ni kichana, ana chake watoto wana vyao, tunagawanya na hilo na kila wakati tunahamasishana namna ya kula lishe bora, kuishi vizuri, kukubaliana na kukumbatiana. Sasa kitu e, ambacho hasa zaidi nimekuwa nikikimitia uh, moyo ni kuwa mara kwa mara tunatembelea zahanati au kituo cha afya wakati yeye anaenda kwa zile siku zake za kupokea dawa, ninaandamana naye, tunakwenda pamoja, kule anapata huduma na mimi ninaweza pia kuzidi kuelewa na kumsaidia kwa sababu japo tunakwenda hospitali, lakini hospitali ya kwanza ni pale nyumbani, na hospitali kubwa ni pale nyumbani, na matatizo yote anatokeza pale nyumbani. Sasa endapo wewe utakuwa una ile hamasa ya kuweza kujikinga usiambukize na ujikinge, usiambukize, basi yatakuwa ni mafanikio makubwa sana, hasa katika watu wawili ambao mmoja ameathirika na, na mmoja hajaathirika na, no. Na katika kuishi tunaji kama vile watu wengine pasipokuwa sasa kunakuwa na hali hii si, itakuwa tofauti kwa sababu anayeathirika hawezi kuwa na yale maisha yaliyokuwa nayo kabla hajaathirika, kwa sababu kasi yake ya kazi, nguvu zake za mwilini, kidogo kunakuwa na upungufu fulani. Kwa hivyo pale kuna kusaidiana kwingi, kushirikiana kingi na upendo ndani ya nyumba, bila shaka, bila shaka, upendo wa hali ya juu eh, kwa upande wako ambao sio wa kawaida. Uh, yeah. na uthabiti yeah. ambao umeuonyesha yeah. Bwana Mwango Juma yeah. nikushukuru sana kwa kutueleza hiyo okay. eh, habari okay. ya maisha yako ni jambo la pekee okay. kabisa. Sasa basi nirudi kwako, uh, Dr. Isaac Duma, hii ni habari ambayo wengi wanafikiri kwamba ikitokea ni ngumu katika familia. Unawezaji kufanya kitu kama alichofanya Mwango Juma? Lakini nafikiri pia kuna swala zima la kutumia madawa, kuna swala zima la lishe limetajwa hapa na kuna swala lingine la kuangalia jinsi ya kuto kuambukizwa. Lakini nakuwaje leo wakati haya yanazungumzwa, miaka arobaini baadaye tunaongelea elfu mbili na thelathini tu tumemaliza kupata kutokomeza, lakini leo tunaambiwa kwamba vijana bado wanaendelea kuathirika hasa nchini Tanzania. Sasa labda utuambie Dakta, kwa uzoefu wako, tunakwama wapi na pengine nini ambacho bado kinahitajika kueleweka hapa, yameshazungumzwa mengi na kutokomeza. Asante yeah, sana. Ni sawa <laughs> kwamba tunavyoelekea kusema kwamba tutokomeze kwa mikakati ambayo ipo na ari ambayo ipo, naamini kabisa kwamba tutafikia lengo. Na nasema hivyo kwa sababu tayari tuna afua za UKIMWI ambazo zinafanya kazi na zinaleta matokeo makubwa kama ambavyo mwanzo kuhusiana na na na, na, na mafanikio tuliyoyapata, lakini changamoto hizi, kwa mfano umeongelea suala la maambukizi mapya kupanda miongoni mwa vijana, na pengine ni kwa nini na kitu gani tunatakiwa kufanya yani. Nachosema hapa ni kwamba kwanza tutakiwa kuwa na elimu endelevu, elimu endelevu ambayo inawaangalia vijana wanapokuwa kwenye umri e, wakubalee wapite salama wapite salama kwenye kipindi ambacho kunakuwa na mabadiliko ya mwili kuelekea uzima. Hicho ni kipindi muhimu sana na kwa ajili, kwa hiyo kupitia Global Fund kama ilivyosema kwamba jumuiya ya kimataifa tumekuwa tumeshikamana sana, tumeweza kuwa na mradi ambao tunaoita AGYW kwenye baadhi ya mikoa hapa nchini ambayo imechaguliwa kutokana kipa na kipaumbele pamoja na hali hali ilivyo hapa kwa hiyo tumeweza kuwafikia vijana walioko shule na walioko nje ya shule, kwa afua zinazowalenga wao. Kwa mfano, katika swala zima la kuwawezesha wao wanahudhuria shule e, kwa sababu imesemekana pia unapomweka muda mrefu mwanafunzi e, kijana shuleni, ambayo yuko shule, basi uwezekano wa yeye kupata maambukizi ni mdogo, kwa sababu anakuwa uko kwenye mazingira salama. Kwa hiyo swala hiyo, kwa mfano hizi taulo za, za kike kwa, kwa, kwa, kwa wasichana waliokuwa shuleni, lakini vilevile hao waliokuwa nje, pamoja na hela ambayo inamwezesha kuunua vitu vya msingi au mahitaji ya msingi, hasa kwenye jamii au kwenye kaya zile maskini, ambayo tayari tulikuwa tunafanya kazi kwa kwa kushirikiana na taasisi nyingine ya TASAF. Kwa hiyo hilo tunafanyika, lakini vile vile kwa hao ambao wako nje ya shule, tuna miradi mbalimbali, tuna mradi unaoitwa Dreams ambao na wenye unashirikiana na vijana hawa wa kike na vile vile kuna miradi ya tini za malengo haya yote, tunamwezesha kijana aweze kujitegemea kwa a, kiuchumi kwa aina fulani, asiwe tegemezi, asiwe ni anayeweza kushawishika kirahisi na akaweza kuangukia kwenye mikono ya kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI virus kwa, kwa, kwa kushawishika kwamba hali yake ya kiuchumi inakuwa ni duni, na kwa hivyo ili aweze kutimiza malengo yake au aweze kupata mahitaji yake, anakuwa anashawishika kirahisi. Kwa hiyo wameanzishiwa, wanapewa hawa vijana, tunawapa mtaji ambao wanautumia wanakuwa na shughuli za ujasiriamali, wanakuwa na na, na, na pia wanaelimishwa namna gani ya kujikinga na vivi juu matumizi ya kondomu na hatari za kupata mimba za za zisizotarajiwa au za utotoni. Vitu kama hivi vyote kunakuwa viko ni na, ile ni package na inakuwa inakuja na kama package. Kwa hiyo miradi kama hiyo tunaiendeleza, lakini vile vile kama nilivyosema, kwamba tuna tuna tunahakikisha kwamba vijana uh, wanapata elimu kupitia majukwaa mbalimbali, majukwaa ya wasanii, lakini vile vile kupitia vyombo vyetu vya habari, kunakuwa na, na, na, na, na, na, na, na, na mazungumzo ambayo yameratibiwa vizuri, wanakuwa wanasikiliza na wanakuwa wanauliza maswali, wanaelewa, na uhamasishaji wa moja kwa moja ambao wanamfanya kijana kila wakati anakuwa anajua hatari ya UKIMWI na, na virusi vya UKIMWI na namna gani anaweza kujikinga nayo hayo tunayafanya. mm -hmm. Na kutokana na uwekezaji huo na kutokana na elimu hiyo ili inayotolewa, tunaimani kabisa tutaendana na na slogan ya dunia inayosema kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini tu tumetokomeza ukimwi duniani. Na hapa Tanzania tunasema ta, eh, Tanzania bila ukimwi inawezekana. Tumekuwa tukienda na slo, slogan hiyo, na mwaka huu tumeazimisha ma, ma, ma, ma, tumefanya ma, maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani ni mkubwa sana na tumeendelea kuelezana umuhimu wa kuendelea kuzingatia haya ma ma ma maudhui yanayotokana na kampeni mbalimbali, lakini vile vile na kuongeza utashi wa kisiasa. Asante sana bwana Jumanne Isango, umegusia mengi eh. Dr. Raymond, ulikatika ghafla hapa kwenye laini ya simu, lakini tulikuwa tunataka uh, tueleze hapa kwa namna yako binafsi ya utaalamu wako katika masuala ya huduma za matibabu kwamba pamoja na miaka arobaini sasa, ugonjwa umekushazungumzwa sana, elimu imetolewa sana, lakini leo bado tunaambiwa kwamba maambukizi yanaongezeka miongoni mwa vijana, na pengine kwa utaalamu wako, lishe bora, vifaa vya kujikinga, na vijana wenyewe kielimu, yote haya yanapatikana? Na kama yanapatikana, vipi, tunakwama wapi? Tunakutana na haya mambo tena ya kusema kwamba kuna ongezeko, na vilevile pengine unaweza kugusia na hivi sasa kuingia kwa COVID 19 kumedhoofisha juhudi za kupambana na HIV UKIMWI, hasa nyinyi ambao mko kwenye mstari wa mbele kwenye matibabu, mnakutana nayo kila siku. Dkt Isaac Kiduma, karibu. Ah, okay, asante sana. Ah, mimi kwa mtazamo wangu, eh, kutokana na na na hali halisi ya sasa ilivyo, bado narudi kwamba vijana wa sasa ni kweli wana elimu, lakini lazima tuangalie pakeji ya hiyo elimu walionayo. Mimi kwa mtazamo wangu naona kwenye pakeji walionayo e, vijana kwenye upande wa elimu hawana elimu ya e, afya ya uzazi, kwa sababu kama e, wangekuwa na elimu ya afya ya uzazi basi idadi eh, kubwa ya vijana tungeweza kuwakinga kutokana na maambukizi ya ugonjwa wa virusi vya UKIMWI. Kwa ambacho tunatakiwa kufanya eh, kutokana na, na, na, na, na uh, mtaalamu Jumanne pale alipoongea kwamba alivyoelezea yeye japo nilimisi, ni kwamba elimu ya uzazi lazima sasa nchi zetu zikubali kwamba sera zao zibadilike, elimu ya uzazi iingizwe kwenye hicho kipande, kwenye hiyo sehemu, lakini pia E, cha mwisho sasa hivi e, e, shirika la afya duniani wana wanataka wan, wan, wan, wan, wan, wan, wan, wan, kufikia elfu mbili ishirini na tano wawe na tisini na tano tisini na tano tisini na tano kwa maana kwamba, e, watu asilimia tisini na tano wenye maambukizi watambue watambue afya zao, lakini e, asilimia tisini na tano ya watu waliotambua afya zao kama wana maambukizi waanze dawa ya asilimia tisini na tano walioanza dawa wahakikisha wameshakubaza kabisa virusi, kwamba eh, haviwezi kuonekanika vikipimwa. Sasa hatuwezi kufikia hayo endapo kuna eh, kuna njia za kujikinga zingine bado hazijawa hazijaweza kufikia umma, mfano kama hiyo PrEP, baadhi ya nchi zetu bado haijaanza kutekelezwa, na hiyo PrEP, imewalenga sana vijana especia spe, eh, upande wa, wa vijana wa kike kwao, mi nafikiri sera zetu tu kwenye hizi nchi zibadilike pakeji ya elimu eh, ya afya eh, ya uzazi iongezeke, lakini pia wabadilishe sera zao, PrEP iingie. Na mifano ya nchi iliyotekeleza iliyotekeleza PrEP ipo, mfano Zimbabwe wametekeleza PrEP, nafikiri na nchi zingine za kusini mwa Afrika ikiwemo na Afrika Kusini, hapo wametekeleza PrEP kwao. Lazima tukubaliane kabisa hilo swala Sawa kabisa na pengine basi, kabla hujaendelea daktari, tuangalie upande wa pili kwenye wasikilizaji wetu, ni wape nafasi waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, kipindi Live Talk kutoka hapa eh, studio, moja kwa moja tayari. Naona kwenye Facebook kuna wasikilizaji wetu wengi wametuma maoni yao, basi nimkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi eh, kutupa hayo maoni ya wasikilizaji wetu. Shukrani sana Sande Shomari. Basi ujumbe kwenye Facebook kutoka kwa msikilizaji naanza kusoma, ni Gilbert Jonathan Kinshambi, yeye anapatikana Nshamba, Muleba, Kagera, Tanzania. Ameandika, maambukizi ya virusi vya ukimwi, bado zipo changamoto mbalimbali, hususan ngono zembe kuendekezwa katika jamii. Tuelimishwe jamani, ili maambukizi mapya yapungue, tutaishi kwa amani tukiwa na afya njema. Priskus Anaeli Sambaya yanapatikana Nzega, Tabora, Tanzania ameandika, ndani ya miaka arobaini wataalamu wa afya wameweza kupambana na HIV sababu watu hawadhoofiki kama zamani wakifuata ushauri wa wataalam, na wanadai mwaka elfu mbili na thelathini watautokomeza kabisa ugonjwa huu kama tukifuata masharti. Bernard Samike, yeye anapatikana Geita, Tanzania, ameandika kitu pekee ambacho nimejionea kwa haya mapambano ya HIV ni kwa wataalam kuweza kueneza na kujitahidi husaka kinga ya maambukizi ya magonjwa haya ya HIV. Ndiyo maana wagonjwa wanajisikia amani, maana wakitumia madawa, afya njema inakuwepo. Machenji Lupembe, yeye anapatikana Inyonga, Mlele, Katavi, Tanzania, ameandika utokomezaji wa HIV bado haujaonekana, kwani maambukizi mengi. Kwa mfano, waganga wa jadi wanatumia wembe mmoja kuchanja dawa za kienyeji, na wanatumia wembe huo kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine, anazalisha mja mzito bila ya kuvaa mipira, yani gloves. Kwa hiyo maambukizi mengi sana Usa ba kupitia njia hiyo kwa sasa sande, Shomari, naishia hapa nirudi kwako uweze kuendelea na live talk inahusiana na masuala haya ya changamoto zilizopo katika HIV na ukimwi kuelekea mwaka elfu mbili na thelathini. Asante sana Mkabiti um, kibasi kutoka studio. Nashukuru wasikilizaji wetu, wengi wametuma maoni yao wa hapo, asanteni sana, endeleni um, kuchangia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili Facebook um, pale maoni yako yatasikika, basi moja kwa moja nikirudi um, kwa wachambuzi wetu E, mwango Juma, e, kule nchini Kenya, nirudi kwako hivi sasa. E, ukiwa umeshiriki au uh, unashiriki moja kwa moja e, katika mstari wa mbele e, kupambana na kuzuia maambukizi ya ugonjwa huu kuanzia kwenye familia yako kuelekea mpaka mtaani huko nje, pengine dawa ambazo unaenda kuchukua kwa ajili ya familia yako kila siku, e, wewe binafsi uzitumii, lakini mtu anatumia. Sasa dawa kama hizi, upatikanaji uko vipi? Pengine wengi maeneo mengi, kama mlivyosikia kwenye ujumbe e, wa Baba Mtakatifu kule Italia, kwamba kuna watu wengi ambao hawapati. Sasa je, pengine kwako wewe ni rahisi kwa sababu uko mjini au, na taarifa yoyote ya hali ilivyo kwenye maeneo mengine juu ya upatikanaji au changamoto kwenye hizi dawa? Asante ndugu yangu, uh, hasa katika upatikanaji wa dawa huko na haya nitakayokueleza au nitakayoeleza, kuna wale wanapata urahisi wa kupata hizi dawa, kuna wale hawapati urahisi kufikia hizi dawa. Sasa tukiangalia kama hiki hasa hiki kipindi kimetoka cha COVID-19, e, hapa kwetu Kenya kuna dawa zimezuiliwa hapa Kilindili Port kwa sababu yule, lile shirika lilikuwa limetoa zile dawa, lilikuwa linaambiwa hizi dawa ni lazima zilipiwe ushuru. Na kusema kweli, hizi dawa zinakuja kusaidia mwathirika Mkenya asiyekuwa Mkenya, ili aweze kuimarisha ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, afya yake, na hawa ambao ni walengwa wako tofauti tofauti. Kuna wale wana uwezo, kuna wale uwezo wao ni mchache sasa changamoto ya kupata dawa ni kuwa hizi dawa, mfadhili akitoa hizi dawa, ombi langu, ningependa ushirikiano kati ya mfadhili na serikali ya Kenya, ili kusio na mvutano, yule mlengwa aweze kuzipata kwa urahisi, karibu na pale anapozipata, kihivi serikali iwe iko pale na yule mfadhili ambaye ametoa zile dawa na yeye aweze kushirikiana na serikali kuona kuwa yule mlengwa anafikiwa na zile dawa, kwa sababu urongo si kazi, tusidanganyane. Huwezi kuwa wewe umetoa kitu alafu usikifatilizie kuona kimefika wapi kule, na kuna umuhimu wa uhusiano, mahusiano, uaminifu na utekelezaji, kuona kuwa hizi dawa zinafikia yule mlengwa. Kwa hivyo suala la kuwa wengine wanapata dawa wengine hawapati dawa, nipo, hatuwezi kulikataa. Ikiwa mimi nashukuru Mwenyezi Mungu ninapata hizi dawa, kuna mwenzangu pale yeye hajapata, na tulikuwa tukiwasikia wakihojiwa katika vyombo vya habari eh. Kuna wengine wanakwambia sisi, basi zinakwisha na hatujui. Kuna wengine hata hufanya jambo lingine la kusikitisha, kwa sababu mwenzake anazo pengine za miezi mitatu, ye amepata za miezi miwili, inabidi wagawanyi. Sasa Hili ni jambo ambalo ni kinyume na maagizo na taratibu za afya, lakini linafanyika kwa sababu kuna idara fulani imezembea. Kuna watu fulani pale hawaoni ule umuhimu wa kuwa hizi dawa ziwafikie. Sasa pale ndipo panapoingia ule unyanyasaji eh, pale ndo panaingia ile hali ya kujisikia unatengwa, hata ukaona la. Sasa ikiwa serikali ndio imlete hizi dawa, na kuna mtu ndiye analeta hizi dawa, hataki zinifikie, kwa sababu kumewekwa kikwazo cha kodi, na mimi ninaugua, nifanyeje? Sasa kwa hivyo, so, hiyo ni changamoto, na hilo ni tatizo lingine, hasa kwa upande wa vijana. Maanake nimesikia wenzangu wengi wamechangia upande wa vijana. Ni kweli, vijana wanaathirika wengi sana, na mimi kama mhudumu wa afya nyanjani, mchango wangu ni kuwa anayeathirika na ugandamizo zaidi ni yule mtoto wa kike, kijana wa kike. Kwa hivyo endapo kutakuwa na hamasa endelezi, hamasa ya kufuatilizia, tuweze kuhamasisha vijana wa kike kwanza, kwa, kwa sababu wao ndio wepesi sana, kinga yao kidogo tukilinganisha na kijana wa kiume e. tunaona hasa wakati mtoto wa kike anapopata ujauzito, kinga yake hushuka kwa hivyo sisi tunawahimiza kabla hajafikia pale pakuwa aambukize, aweze kujikinga na maambukizi kwa kuwezeshwa kupawa zile condom za kike, tumezita sasa. Anapopata zile na hamasisho kuitumia vizuri, ndipo sasa tutaanza kikamilifu na tutaweza kusema ndani ya muda fulani hivi virusi tutakuwa tumeviweka chini. Kwa sababu gani? Ni rahisi kijana wa kike kukubali kujikinga na kufuatilizia ma, maagizo ma, kuliko kijana wa kiume tunayaona. Sisemi sio vijana wote wa kiume, ambao kidogo wanaweza tuweza kusema ni, ni wazito, lakini ukimhamasisha na kumwelimisha kiafya namna ya kujikinga mtoto wa kike, basi kama vile tunavyosema ukielimisha mwanamke umeelimisha jamii. Eh, mwana, basi inakuwa ni hivyo kupitia upande ule ndio tunakuwa sasa tunapigana navyo. mm -hmm. Tunapigana ile hali ya kutoweza kuambukizana na kuambukizwa, sawa so. Kisha kuna vitu tunaita youth friendly, unajua. mm -hmm. Kuna wakati ambapo wengine ile hamasa hupenda kupewa na marika, kwa hivyo tunataka tuketi juu ya meza kama washitadau. Aliathirika uh, hakuna aliathirika, kwa sababu tunasema if you are not infected, kwa sababu huwezi kukosa mtu mmoja au wawili karibu yako ewe ambao wana virusi hata kama ni katika kijiji wako. Kwa hivyo tuje pamoja tuweze ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuzungumziana ana kwa ana, tuangaliane kwa macho. Jamani, hii ni tatizo na kosa liko hapa, nini nalifanya, alifanya, tuliache tuende na mkondo huu. Nafikiri tuki- ile ile fahali tukilishika pembe basi tutaweza kulibwaga na itafika wakati tutakuwa hatuzungumzi kama vile tunavyozungumza kuwa tutafanyaje hivi virusi e, tuviondoe sawa. Upande ule mwingi, na e, Mwango juu amegusia jambo la msingi na la muhimu sana hapa, e, kuhusiana na hiyo changamoto e, ya kodi, itabidi tufuatilie mamlaka nchini Kenya kujua juu hilo. Lakini vile vile, Bwana Isango, nikuulize tu kuhusiana na swala hili la dawa kuwafikia walengwa changamoto yeah, zikoje? Halafu pili, najua wewe mara nyingi utakuwa una wasiana na wafadhili. Je, wafadhili hawa wanaendelea kutoa dawa bila kukoma au kutoa masharti yoyote? Asante uh, sana Bwana Shumari, kwa kweli hapa nchini kwetu kwa muda mrefu sasa, naweza kusema hakuna changamoto ya matumizi ya ARV ya moja kwa moja, huko labda ni kesi chache chache tu za kusema labda mtu amepotea kwenye dawa na hivyo wanafanyiwa utaratibu ambao tunaita lost follow up, wanatafutwa na wanapatikana. Tumekuwa na baraza la watu wanaoishi na visu vya ukimwi ambalo tunaliita na kofa. Uh, baraza limekuwa likifanya kazi nzuri sana ya kuwahusisha watu wanaoishi na visu vya ukimwi kuweza kutoa shuhuda mbalimbali, lakini na wao wenyewe kuelimika kuhusu uzuri wa matumizi endelevu ya dawa za ARV na vile vile wale wanaogundulika kuwa na virusi vya ukimwi, na wenyewe wanaingizwa moja kwa moja kwenye mfumo wa matumizi ya dawa za ARV bila kuchelewa. Kwa hiyo hatujakuwa na changamoto uh, hizo. Tumeendelea kuboresha zaidi. Kwa mfano, tunatoa dawa, tuna utaratibu ambao ane, mtu ane, ukimwi anapata dawa za miezi mitatu ili asiwe na usumbufu wa kufuata dawa mara kwa mara lakini vile vile tumekuwa tukihamasisha tuki, uh, wale watoa huduma na wenyewe wawe na watoe na, na, na, wa, huduma kwa ustadi na namna ambayo, na, na, na, na, na, na, na ina, inamjali mteja, kuepuka lugha za unyanyapaa. Yote hayo tunayafanya ili kuhakikisha kwamba mazingira yanakuwa wezeshi kwa watu wanaoshasukimu kupata huduma stahiki na hasa huduma za hii arabii, na ndo kama hivi ambavyo imesema kwamba kwa kweli malengo yetu ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi kutumia dawa za ARV yako juu, ya tumeshayafikia kwa kiwango kizuri tu eh, kulinganisha na jinsi ambavyo tulikuwa hapo siku za nyuma. Sasa hivi tunashukuru, lakini pia nitoe wito kwamba uh, kwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi kuendelea kuzingatia eh, maelekezo ya wataalamu wetu bila shaka, shukuru sana. Na hata za Kiduma, muda wetu ta... ni mdogo sana na, na, na, shukuru. Kawaida, sana sana. Na shukuru sana nikupe nafasi ya mwisho kukamilisha kabisa Dr. Kiduma, ushauri ni upi kwa matumizi ya wale walio na magonjwa nyemelezi na pengine kujizuia na magonjwa nyemelezi melezi kwa wale ambao wanaishi na virusi na wengine ambao wako hatarini? Ah, kwanza kwa ambao wanaishi na virusi vya UKIMWI ili kuondokana na ma, na uwezekano wa kupata magonjwa nyemelezi ni watumie dawa zao ipasavyo, na endapo wanapopata shida yoyote kama maudhi ya dawa wafike vituo vya afya ambavyo vinawapatia huduma hiyo. Lakini pia a, serikali lazima ipambane na unyanyapaa pasipokujali huyu, eh, huyu ni wa kabila hii, huyu ni wa kabila hii, huyu anafanya kazi hii lazima wote wakusanye wa, wa, wa wapate huduma zote, ili kwa sababu unyanyapaa huu ndo unatokana na, unasababisha mtu anaacha huduma eh, kwa sababu ya unyanyapaa anakuja ana, ana, ana, ana, ana, ana kupata magonjwa sana. Sante pia, sana nyemelezi sana Dr. so... muda wetu samahani umekwisha kabisa, ni kushukuru kushiriki live talk ya siku ya leo Dr. Isaac Kiduma eh, kutoka PH Partners, halikadhalika, Stanley Ngara, King of Condom Hali kadhalika Mwango Juma kutoka Mombasa, Kenya, na Bwana Jumanne Isango, mkurugenzi wa maseshaji kule Tark Aids Tanzania. Jina langu ni Sandey Shomari, a upande wa pili ya Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud na washukuru wote kushiriki na tekeni wote, usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.