Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Lasiri njema popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa matangazo ya dakika 30 ya VOA Express. Mimi ni Colin Silibert Adede nami ni Amina Chombo. Alhamisi ya tarehe mbili mwezi ni wa 12 mwaka 2021, ndio tuko katika mwezi wa lala salama. Mwaka huu 2021, mengi yametokea katika mwaka huu, lakini leo tunaangalia yale yaliyojiri siku ya Alhamisi. Nam, kwa yale ambayo tumekuandalia kwenye kapu letu la VOA Express ni pamoja na kwamba Jeshi la kulinda amani MONUSCO linaomba kuhusishwa katika harakati za kukabiliana na waasi katika taifa la Kongo vilevile vile toka tunaangalia utabiri ambao umetolewa na umoja wa mataifa kuhusiana na mataifa ambayo huenda yakakabiliwa na mahitaji ya misaada ya dharura kutokana na vita nam katika kipindi hiki cha VOA Express kuna sehemu ambazo sisi kukuhusisha wewe msikilizaji na hivi leo katika barazani tumekuuliza hivi nini maoni yako kuhusu watu wazima wanao warubuni watoto kimapenzi tayarisha simu yako tukuhusishe katika majadiliano ya hivi leo kwenye barazani na vile kumbuka, tuko na swali la leo ambapo tunakuhusisha pia. Kwa hivyo ukiingia katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook, hapa hapa ndani ya VOA Express, tutakuwa tunasoma ujumbe wako ikiwa utatuwekea chini ya swali hilo, juhudi gani zifanyike kuwalinda watoto na magonjwa kuambukiza na mimba za utotoni. Lakini zaidi yake itakuwa ni burudani la TBT, lakini kwa sasa tuanzie na hapa. Jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONUSCO nchini Kongo limeomba muungano wa jeshi la Kongo FRDC, pamoja na Lela Uganda UPDF kuwahusisha uhusisha MONUSCO katika operesheni za kivita zinazoendelea dhidi ya waasi huko Beni, Kivu Kaskazini Mashariki mwa Kongo. Katibu wa Umoja wa Mataifa Mathias Gilman amesema hayo akiwa mjini Kinshasa, Kongo kama anavyoripoti Austere Malivika. Mathias Gilman, msemaji wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUSCO, asema Umoja wa Mataifa hautambui operesheni za pamoja za kijeshi kati ya Jeshi la Uganda UPDF pamoja na jeshi la Kongo FRDC, ila Kongo ina haki ya kushirikiana na majirani wake ama marafiki. Kinachohitajika kwa sasa ni kuweka mipangilio ya kijeshi pamoja na MONUSCO, na hii inaweza kusaidia, kwani kila vita ina vinyume vyake. Ndio sababu inahitajika ushirikiano wa pamoja kati ya vikosi hivi pamoja na MONUSCO kupeana taarifa, swala linalochukuliwa kwa hisia tofauti na wakaazi wa Beni pasia subiri ameshashambuliwa wa siku moja na waasi wa ADF. Hiyo ni mambo ya kusumbua tu. Operation inawezekana kama UN inakuwa na mpango moja hivi ambayo inataka ifanye, ili hiyo operation ya jeshi ya Kongo na Uganda isiweze kupitika vizuri kwa ajili ya kumaliza hao watu wa ADF. Mashirika ya akina mama mjini Beni ikishindwa kuelewa msimamo wa Umoja wa Mataifa, yaani Monosco kavira pasiase simamuri ni kutoka shirika la Kafed mjini Beni. Tunashangaa kwa sababu kila mara, wao pia wanasema, wao pia wanasema pia wanatetea haki za kama wao kutumika, inaomba coordination iundwe. Tunajiuliza maswali mengi. Mkoani Ituri nako wakaazi wakihitaji jeshi la Uganda kuungana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokomeza makundi ya waasi inayoendelea kushambulia makambi ya wakimbizi pamoja na wakaazi kwenye vijiji. John Kabwe yuko Chomya, pembeni ya ziwa Albert. the UPDF inahitajika ije kwa sababu kuna waasi wa ADF, kuna hawa waasi wa Kodeko wanashirikiana na ADF na last time walishambulia eneo la Uganda la West Nile na hao watu wa chini ya kilima FP. wanashambulia eneo za Komanda na ADF so kuhitajikwa kwa UPDF jimboni Ituri ni kwa maana zaidi. Wakazi wa Ituri wakishutumu Umoja wa Mataifa kushindwa kuwalinda dhidi ya mashambulizi kwa muda mrefu. MONUSCO ni moja ya shirika ambao inafanya uchocheaji wa hali ya usalama lama usipatikane katika kaskazini mashariki mwa Kongo kwa sababu wana miaka karibu ishirini na kitu na moja ama ishirini na mbili tangu wapo hapa eastern DRC hatuone amani sasa. Watashiriana nini? Sione kitu ambayo watasaidia. Umoja wa Mataifa umesema utakutana na viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kukutana na rais wa Uganda kuhusu namna ya kuweza kushirikiana kutokomeza waasi wa ADF wilayani Beni. Raisi wa Kongo pamoja na Rais Museveni wamechukua hatua wa hiyo ya ushirikiano wa kijeshi baada ya kuona kwamba MONUSCO yaani Umoja wa Mataifa imeshindwa kazi zake za kuhudumisha amani mashariki mwa Kongo, na watu zaidi ya elfu saba wakiuliwa katika uangalizi wa kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa. Osare Malvika, Sauti Amerika, Goma. Shukran sana, Asre Malvika, ukiwa kule Goma, DRC. Na kwengineko ni kwamba Umoja wa Mataifa unatabiri kwamba watu milioni 274 katika nchi kadhaa duniani watahitaji msaada wa dharura wa kibinadamu mwaka ujao. Shirika hilo linasema nchi zinazohitaji msaada ni pamoja na Ethiopia, Yemen, Afghanistan Myanmar na Siria, mataifa yanayokabiliwa na changamoto nyingi kama vile vita, njaa, mabadiliko ya hali ya hewa na janga la virusi vya corona. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA, katika tathmini yake ya kila mwaka ya mahitaji ya siku zijazo, inakadiria kuongezeka kwa asilimia 17 ya idadi ya watu ambao watahitaji misaada ya haraka katika mwaka 2022 na inawaomba wafadhili ili kutoa rekodi ya dola bilioni 41 ili kuwasaidia watu milioni 183 ambao wako kwenye mahitaji zaidi. Maombi hayo yanajumuisha pamoja mahitaji kutoka mashirika kadhaa ya Umoja wa Mataifa na washirika wao, na kuna uwezekano wa kushindwa kutimiza matarajio yake. Mkuu wa OCHA Martin Grivs aliwaambia waandishi wa habari mjini Geneva kwamba wanalenga kupitia mpango huu kuwasaidia watu milioni 183 w katika mazingira hatarishi zaidi kwa mara nyingine, ikiwa ni ongezeko kutoka mwaka jana. Kwa hali hii, tunatafuta rekodi ya dola bilioni 41 kwa ajili ya mahitaji ya kibinadamu duniani kwa watu wenye kuhitaji sana msaada mwaka 2022. Wenye kuhitaji msaada ni wale ambao wanajulikana kwetu sote. Inasikitisha, inajumuisha mizozo ya muda mrefu, ukosefu wa uthabiti wa kisiasa, kushindwa kwa uchumi, jambo ambalo limekuwa mstari wa mbele katika fikra zetu katika miezi iliyopita. Wow. Matatizo ya hali ya hewa sio matatizo mapya, lakini moja ya vitu ambavyo vinahitaji mtazamo zaidi, na bila shaka janga la covid-19 ambalo tumekumbushwa hivi karibuni kuwa mwaka huu wafadhili walitoa zaidi ya dola bilioni kumi na saba kwa ajili ya miradi katika tathmini ya mwaka jana ya hali ya kibinadamu ulimwenguni kutoka Ocha, lakini ufadhili umekuwa chini ya nusu ya ombi la Umoja wa Mataifa kwa mwaka elfu mbili ishirini na moja. Tathmini inaweka mipango mahususi ya nchi kwa nchi thelathini ambapo nusu ya hizo ziko Afrika na nyingine nyingi huko Mashariki ya Kati au Amerika Kusini. Mkuu wa Ocha alisema asilimia moja ya wanadamu wamekoseshwa makazi, hiyo ni idadi mpya. Na inaweza kufanyika hapa na wakati huu, hakuna suluhisho, na tunaona katika nchi nyingi. Afghanistan ni moja mfano. Hivi karibuni misaada ya kibinadamu siyo dawa kwa watu wa Afghanistan. Ni vyema, na tuna matumaini na tunaamini na tunategemea kuwa na uwezo wa kuwahudumia watu wa Afghanistan hivi sasa katika muhula wa kwanza wa dharura, lakini sio njia ya kuleta uthabiti katika jamii. Grieves alitoa makadirio ya shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa kwamba watu milioni 45 wako katika hatari ya njaa katika nchi kadhaa. OCHA inasema zaidi ya watu milioni 24, wanahitaji misaada ya kuokoa maisha nchini Afghanistan, wakichochewa na migogoro, misukosuko ya kisiasa, virusi vya korona, misukosuko ya kiuchumi na ukame mbaya sana katika kizazi zaidi ya kimoja. Asante sana mkamiti kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Matangazo haya unaweza kuyafuatilia live kwenye ukurasa wa facebook VOA Swahili, ama pia unaweza kufuatilia kwenye www VOA swahilicom. Na pia wasikilizaji, mnaweza kufuatilia matangazo haya kwenye redio washirika katika mataifa ya Afrika Mashariki, utayapata live sasa. Namwona upande wa pili, Sandey Shomari yuko tayari kutupasha na habari za dunia. Afrika Kusini nashuhudia inashuhudia ongezeko la maambukizi ya COVID-19 ambapo wagonjwa wengi hivi sasa ni wale wanaoambukizwa na virusi vipya vya Omicron. Mwanabiolojia wa taasisi ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukiza Profesa Anne von Gottberg amesema hii leo kwamba maambukizi yanafanyika kwa kasi kuliko ulivyowahi kushuhudiwa hapo awali. Akizungumza kwenye mkutano kwa njia ya mtandao unaoandaliwa na shirika la afya ulimwenguni WHO hii leo, Profesa Gottberg amesema hapo awali maambukizi yalikuwa yanaweza kulindwa dhidi ya delta lakini sasa anasema inaonekana hiyo haiwezekani kwa upande wa Omicron. Wakati huo huo, mkurugenzi wa kikanda wa masuala ya dharura wa WHO Salam Gweye anasema shirika lake linatuma timu ya kudhibiti magonjwa katika jimbo la Gauteng la Afrika Kusini, kwenye kitovu cha mlipuko wa aina mpya ya ugonjwa wa Omicron ili kusaidia uchunguzi na ufuatiliaji wa mawasiliano. Ilisema Alhamisi. Anasema WHO inayotoa pia msaada wa kiufundi kuimarisha uzalishaji na usambazaji wa gesi ya oksijeni nchini Botswana ambako Omicron imegundulika pia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amekutana mwenzake Russia Sergei Lavrov mjini Stockholm hii leo na kumwonya kwamba Rusia itakabiliwa na adhabu kali ikiwa itaivamia Ukraine na kuhimiza kutafuta njia ya kidiplomasia kutanzua mzozo uliopo. Blinken na Lavrov wapo katika mji mkuu wa Sweden kuhudhuria mkutano wa mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa jumuia ya usalama na ushirikiano barani Ulaya, OSCE. Mkutano huo utazingatia zaidi juu ya mvutano inaoongezeka kati ya nchi za magharibi na mashariki kuhusiana na Ukraine. Kabla ya kwanza kwa mazungumzo yao, Blinken aliwaambia waandishi wa habari kwamba inabidi kwa Rusia na Ukraine kutekeleza kikamilifu majukumu yao chini ya makubaliano ya amani ya Minsk ya mwaka 2014 ilikuwa na lengo la kumaliza vita kati ya wapiganaji wanataka kujitenga wanaungwa mkono na Rusia wanajeshi wa serikali ya Ukraine huko mashariki ya jamhuri hiyo ni ya zamani ya Rusia. Mauaji ya wa waandamanaji wasiopungwa 65 katika mji mkubwa zaidi wa Myanmar nchini Machi 14 mwaka huu ilipangwa na kuratibiwa, na wahusika lazima wafikishwa mahakamani, shirika kutetea haki za binadamu ilisema katika ripoti iliyotolewa leo Alhamisi lishutumu vikosi vya usalama kwa kuzingira na kutumia nguvu kuu wa kwa makusudi dhidi ya umati wa watu katika kitongoji cha wafanyakazi cha Yangon chaklanga tayar, ambao walikuwa wakiandamana kupinga hatua ya jeshi Februari mosi imekuwa mamlaka kutoka kwa serikali iliyochaguliwa kwa njia ya kidemokrasia ya Ang San Suchi. Na mwanadiplomasia mkuu wa Iran alisema hii leo kwamba makubaliano ya kufufua mapatano ya nyuklia ya nchi yake na mataifa yenye nguvu kubwa duniani yanawezekana, lakini hilo inategemea nia njema ya nchi za Magharibi. Waziri wa mbanje Husein Amir Abdulahin alisema kwenye Twita kwamba mazungumzo huko Viena yanaendelea kwa uzito na kwamba kuondolewa kwa vikosi ni kipaumbele. Na mambo mazuri kabisa unaendelea kusafiri na Vio Express kibao kifupi hicho kinashirikisha Kenya na Uganda, akiwa vivyo na Camilion kwa kitu hicho. Lakini sasa tuelekee kwa kitengo chetu cha barazani leo moja kwa moja. Basi kwenye barazani tunauliza, je, nini maoni yako kuhusu watu wazima wanaowarubuni watoto kimapenzi? Hapa nafikiria ni kitendo hiki cha watu wazima kuwahusisha watoto ama wasichana wachanga kimapenzi mambo ambayo yamezungumziwa sana na rais wa Kenya katika sherehe za kuangazia maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi duniani. Sio naam, bila shaka na ni hali za kuhatarisha maisha ya watoto hao, lakini tuwasikie wanazungumziaje waliochangia katika ukurasa wetu wa Facebook. Amina, safari yetu hivi leo ya Express inatuanzia eneo la Kenya, Mtwapa, ambapo tumpata Kapedo Shem. Ikiwa unatupata Shem, karibu tupatie mtizamo wako. Nini maoni yako kuhusiana na swala hili la watu wazima kuwarubuni wa watoto kimapenzi, nianzie Kenya. Watoto wadogo wanadhurumiwa kimapenzi sana, tumeona visa mingi hapa Kenya zinajitokeza hapa, na shida ni ile, yaani wakipata hii shida wamedhurumiwa, wale wasasi wenyewe hawachukui ma, majukumu yaani kuwabereka, kuwajukua kama ni koti, wafunguliwe wa mashtaka wanaitana do kijamii hapo sasa, wanashughulisha hiyo maneno inaisha. Sasa ile haki ya mtoto mdogo kudhurumiwa, sasa imekuwa unyanyapaa yani, hawajukui ile jukumu, waende mpaka kama nikodini, ule mwenye ame amemdhurumu huyu mtoto mdogo, achukuliwa hatua. Serikali ama nchi zote za Afrika ama nchi zote sichukue juku, jukumu kabisa, wale wana- wanadhurumu wana hawa watoto wafungwe. Tukushukuru sana kwa mchango wako. Naam, basi tukiachana na Ikapedo Shem kutoka Mtwapa, Kenya, kwa sasa tunaelekea pale Tanzania na tunaingia hadi Muleba, tunapatana naye Oson Romwadi, mwenzetu, unazungumziaje? umesema kwamba tukushirikishe katika njia ya simu. Kwangu mimi nadhani ni ni sababu labda ambazo zinapelekea watu kwa arubuni ni kuto kufahamu zile haki za kimsingi za hawa watoto ambazo kimsingi zinahusisha zina haki ya kuendelezwa, haki ya kuishi na haki ya kulindwa. Sasa labda naweza nikasema vile uh, kitu ambacho kinaweza kikafanyika ni kuzuia hivi vitendo vya namna hii, nafasi hipo kwa jamii. Kwa hiyo kitu ambacho kinatakiwa hapa kwa upande wangu, mimi nadhani ni jamii kuelewa kwa upana zaidi kuhusu haki za watoto. Jamii ipewe elimu kuhusu hili jambo. Nadhani pia naweza na nikasema kwamba na imani za kishirikina zinapelekea hali ya namna hii ya kuwarubuni wakufanya nao ma mapenzi, pia na utandawazi na mmonyeko wa maadili. Kuna wale labda pengine wengine nao utaona uh, uambiwa kwamba wanawatumia watoto hawa kushiriki katika maswala ya mapenzi, yani kama ni mfano mzazi akampeana uh, mwanaye kwa sababu ya maswala ya umaskini. Je, hilo unaliangaliaje? Nadhani familia sasa, umaskini unahitajika zaidi ndani ya familia hasa hasa, tuseme vile kuongeza kipato kwenye familia. Pia uwajibikaji ndio namna ya kukomesha haya mambo ya, ku, ya kuzuia watoto wasigeuzwe kama chanzo cha kipato ndani ya familia. Tukushukuru sana Alson Romward kwa mchango wako, asante sana. Haya, naam, mtizamo wao wana Afrika Mashariki kuhusiana na swala hili. Amina. Naam, bila shaka ni mchango wao, na kuna wale wengine ambao pia wametuma SMS. Wacha tuzione kabla ya kuchangia nasi M. Mimi naanza naye Haji Shemtoi, hajasema yuko wapi, lakini anasema mimi naona sio sahihi, ila utandawazi pia unaleta mafunzo kwa hawa watoto mpaka wametokwa na uoga. Christopher Balume kutoka Goma, DRC anasema hiyo ni uchawi mtupu. Makahaba wako wengi sana, kwa nini kutafuta watoto wadogo? Namaliza naye Daudi Siwale anasema yuko Dar es Salaam, Tanzania. Cha msingi ni mabinti pia wa JSM. Nami nimalizie na, na Jean D Mulwahali kutoka mashariki mwa DRC anasema kwangu, naona hayo mambo ni tabia mbaya, waache. Kuna mambo mengi sana yanachangia tabia hii. Nam, bila shaka na Oson Romadi amechambua vizuri tu kwamba ni sharti mtoto awe mtoto na apatiwe haki zake kama mtoto na sio kushirikishwa katika masuala kama haya. Bila shaka, Amina. Sasa ni wakati wa burudani, ni tukatike kidogo, sindio? Aya mbila. Tutabakia hapa Kenya, turudi miaka ya nyuma kidogo, tutampata kijana ambaye alitesa wakati huo sana akifahamika kama Jimwat akiangazia utovu katika jamii. Sitoi kitu kidogo. wa mbaroni inakuwa ni utoe kitu kidogo, unatoka haraka, lakini hiyo imekuwa ni kama kawaida. Kuna mtalii mmoja aliyezuru Kenya akaandika katika mtandao wa kijamii kwamba anawapenda sana polisi wa Kenya, maana alfajiri saa kumi na mbili wanasalimiana na madereva wa matatu, kumbe wanatoa <laughs> kitu kidogo. Tuachie hapo hapo, burudani lake Jim Wat na kitu hicho, japo ukija na huyu aliingilia katika unywaji pombe kupindukia na ikatatiza sana sanaa yake na kipaji chake. Naam, bado mihadarati ni changamoto kuu kwa vijana wetu ambao wanaingia katika sanaa. Lakini tukiachana na hayo, tunakwenda moja kwa moja katika ushauri, ambapo juhudi mbalimbali zinaendelezwa katika mataifa ambayo mimba za utotoni zinaripotiwa kwa kiwango cha juu mojawapo ya hatua zilizochukuliwa na serikali hasa ya kenya ni kuwahusisha jamii katika kuwafichua wahalifu wanaojihusisha kingono na watoto wa chini ya umri wa miaka kumi na minane tumpate zubeda faridi ambaye ni afisa wa nyanjani hapa kenya akitoa ushauri kwa jamii unapata wazazi wanajadiliana suala so -so kama hili nje ya mahakama, ambayo kwa hakika si sawa. Mtoto amedhulumiwa, kwa nini mzazi ukubali kupewa elfu mbili kupatiwa mbuzi kupatiwa kuku ama kondoo, kwa sababu yule mtu anakuomba radhi umsamehe. Leo namsamehea jambo kama lilo, utapewa elfu mbili utapatiwa elfu tatu. Je, kesho tutakuwa tunawapatia nguvu watu kama hawa? Maanake leo amemfanyia mtoto wako, kesho atakwenda kwa mtoto mwingine. Hili litakuwa ni jambo ambalo linajiendeleza amechenda kitendo kile, unaona hakika kwamba ni yeye. Wacha sheria ichukue mkondo wake, lazima ashtakiwe, aweze kufunguliwa mashtaka mahakamani. Msikubali kupatiwa hongo, na unapochukua hongo, jue anayedhalilika ni ule mtoto wa kike, unamharibia maisha yake, ule mtoto wa kike. Usichukue hatua mikononi mwako, lakini wacha serikali iweze kufanya kazi yake. Sasa tunataka tusitishe mambo kama haya, tunaomba jamii iweze kushirikiana na sisi ambao tuko humu mashinani, pindi tu mtu atakaposikia mtoto yote amepachikwa mimba na husu hususan mtoto ambaye bado anaenda shule, unaweza kwenda katika ofisi ya mzee wa mtaa ambaye iko karibu na wewe, lao huwezi kumfikia chifu moja kwa moja. Sasa basi iwapo utapeleka taarifa ile kwa mzee wa mtaa, bila shaka mzee wa mtaa atafikisha taarifa ile kwa chifu, na chifu atakuja katika eneo lile na kuweza kumchukulia aliyetekeleza unyama ule hatua za kisheria. Na iwapo chifu ataingililia swala hili ama afisa yeyote wa usalama Tafadhali wazazi, msikubali kupewa rushwa, na kwa yule ambaye ametekeleza unyama huo, lazima sheria ichukue mkondo wake, kwa sababu watu wanafanya kesi hizi, kesi zinafika hadi mahakamani, alafu nasikia kwamba watu wanazungumza nje ya koti, ambayo kwa hakika si sawa. Asante sana, Zubeida Faridi. Huyu alikuwa mwanahabari kabla ya kuingilia uafisa wa nyanjani, na sasa anafanya kazi nzuri katika shughuli zake hizo. Sasa tuangazie anayozungumzwa na kunong'ono kwenye mitandao ya kijamii kwa sababu Unajua express haikamiliki, lazima tuangalie hayo maanake, asiponong'onwa huko basi hayajafanyika. Sandey Shomari, karibu, chukua, bado ni lako. Naanza na kauli ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akinukuliwa akisema kwamba watu huchaguliwa kwa uwezo wao wa kiakili na sio nguvu za kimwili. uongozi ni ubongo, sio mechi ya mpira. Hii ni kwa mujibu wa gazeti la Star, na kauli hii ikichukuliwa kama ni kampeni kwa wagombea wa rais katika uchaguzi mkuu ujao ambao utakuwa ni moto kwelikweli. Uhuru alizungumza hayo huko mjini Nakuru wakati wakabidhi manispaa hiyo na kuifanya kuwa jiji la nne baada ya miji ya Nairobi, Mombasa na Kisumu. Inaonekana ama kwa hakika, e, mengi yanazungumza huko kwingineko. Superstar muziki wa Nigeria Wizkid amefichua uamuzi wa wake wa kuachia wimbo mpya na mwanamuziki mwenzake mashuhuri wa Nigeria, burna Boy. Wizkid alibanisha hayo katika ukombi wa Oxygen Arena kule London alipokitumbuiza na mwenzake ambapo ukumbi huo ulifurika kwelikweli kweli zaidi ya watu elfu ishirini. Habari hiyo ikiwa inatamba kwenye Instagram, wakiwa wamepefomu au kupiga wimbo wao jinja na kufanya vizuri kwelikweli kweli kwelikweli, eh, huku wakishangiliwa kweli kweli na mashabiki waliojaa ukumbini hapo. Wakati huo Wizkid ametangazwa kuwa msanii bora wa mwaka barani Afrika na Apple Music, haya basi, huku msanii The Weeknd kutoka Marekani akitangazwa kuwa msanii bora wa mwaka duniani kote. Kwingineko, ligi ya soka ya Uingereza ambayo imecharanga hapo jana imeendelea na washabiki kwenye mitandao wanajadili hali ya kocha wa Everton baada ya kipigo kizito cha kutokwa na Liverpool wa bao nne kwa moja ikiwa ni kipindi cha miaka 39 wakiwa hawajawahi kupigwa bao pale nyumbani kwao. Kwa hiyo Everton hivi sasa wanazungumza kwamba huenda meneja wao Rafael Benitez akakosa kibarua chake au mkurugenzi wa kandanda Marcel Brands ifikapo mwishoni mwa juma. Wakati huo mashabiki wa, wa Man City wakishangilia baada ya ushindi wa bao mbili kwa moja dhidi ya Aston Villa na kufikisha au kumpa kipigo cha kwanza kocha kwa mpya wa timu hiyo Steven Gerrard, huku Chelsea wakiendeleza moto kwenye ligi hiyo unaokaa pale juu baada ya ushindi wa bao mbili kwa moja dhidi ya Watford. Lakini ukiangalia basi, miamba hii mitatu ya soka inachuana kweli kwelikweli, Chelsea akiwa juu, Man City namba mbili, Liverpool namba tatu. Ukiangalia pointi zao wanapishana moja moja, kwa hiyo washabiki wanasema hawa miamba watatu ndio watachuana kwelikweli kuelekea kwenye kutafuta nani atakuwa bingwa katika ligi hiyo. Basi ni hayo inatamba tu kwenye mitandao mbali mbalimbali, ni Mombasa Studios. Asante sana Sande Shomari kwa hayo mengi katika mitandao ya kijamii. Swali la leo linakuja hivi: juhudi gani zifanyike kuwalinda watoto na magonjwa ya kuambukiza na mimba za utotoni? Bila shaka swali letu la leo linaambatana na ushauri uliotolewa hapo awali. Tuanze naye Bimaria Bura, hajatuambia yuko wapi, lakini usemi wake ni huu: waambiwa ubaya wa kuhangaika tamaa za dunia, wasome kwanza maisha wataya kuta mbele ila wachanga wakingwe na magonjwa. Kas Ahura kutoka Uganda anasema kwa maoni yake elimu na Injili ya toba itolewe kwa kizazi hiki kibaya. Mimi namaliza naye na, na huyu bwana ambaye anajiita kaka mjomba anasema hivi ni kuwafunza shule tu na warudi shule. Hiyo Nelson Nixon akitumalizia anasema kuzuia mimba ni kuacha zinaa, hakuna njia nyingine. Kwa hivyo wakati unamzungumzisha yule mtoto basi mwambie abstain. Eh, na point blank usifiche lolote, mm -hmm. Kufunulie, mpatie uwazi wa mambo, sio? Naam, haya, naona muda wetu umekamilika ndani ya Vio Express. Asante sana waliojumuika na kufanikisha ha, kipindi cha leo akiwemo Khadija Riami pamoja na Josephat Kioko. Mimi ni Collins Liberty Adede na kusanya vyangu mimi, huyo nashuka shuka, nami ni Amina Chombo, nawatakia msikilizaji mwema.