Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi jina langu Harrison Kamau. Tunakaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika ikiwa ni Alhamisi Disemba tarehe 2 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Wakati jeshi la Uganda likiongeza nguvu katika mapambano ya kukabiliana na waasi wa ADF nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Wananchi wanaendelea kusisitiza kwamba bado wanahitaji ulinzi kwa kiwango kikubwa. Wangefaa juu chini watusaidie usalama irudi kwale, tumeteseka sana, gavment yetu ya Congo itusaidie zaidi. Na katika taarifa nyingine, wabunge wa bunge la Afrika Mashariki wataka wananchi wa jumuiya hiyo kuwa na uelewa zaidi wa jumuiya yao, kitaka kuhamasisha upendo kwa Afrika Mashariki, lakini raia wa Afrika Mashariki waweze kufata uh, mchakato wa uwiano wa Afrika Mashariki inakuwa nzuri ikianza kwa vijana. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harison Kamau. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatatu amekemea marufuku ya kusafiri aliyowekewa baadhi ya mataifa kutokana na aina mpya ya virusi vya corona, akisema kuwa ni hatua ambayo haifai na isiyosaidia chochote. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Guterres wakati akizungumza na wanahabari amesema kwamba virusi havina na mipaka, hivyo haviwezi kuwekewa masharti ya kulitenga taifa au eneo fulani, na badala yake akapendekeza ya kuongezwa kwa upimaji wa wasafiri. Darzel ya mataifa tayari yamezuia ndege kutoka kusini mwa Afrika, ambako virusi vipya vya Omicron viligundulika kwa mara ya kwanza wiki iliyopita. Ameongeza kusema kwamba mataifa yanayogundua na, na kuripoti taarifa kuhusu aina mpya ya virusi hayatakiwi kuadhibiwa kutokana na kutoa taarifa muhimu za kiafya na kisayansi kwa ulimwengu. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba ingawa hatari kutokana na Omicron ni kubwa, kufunga safari za ndege siyo suluhisho, kwa kuwa inaathiri utangamano wa watu pamoja na uchumi wa ulimwengu. Wakati huo huo, Guteres amesema Jumatano kwamba safari za ndege pamoja na malori ya misaada kati ya mji mkuu wa Ethiopia wa Addis Ababa na mji wa Mekele kwenye eneo lenye kasi ya Tigri zimerejea tena, akiongeza kwamba tayari malori 157 yamewasili mjini humo. Guteres amesema kwamba hatua hiyo inatoa matumaini madogo ya uwezekano wa kufanyika mazungumzo ya amani katika siku za mbele. Wakati akisema hayo, alikuwa pamoja na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahmat, ambaye pia alisisitiza umuhimu wa kuwa na sitisho la mapigano. Guteres ameziomba pande zinazozozana kuweka silaha chini na badala yake kuzingatia mazungumzo ya amani. Mapigano yalizuka kaskazini mwa Ethiopia kwenye eneo la Tigrei Novemba mwaka uliopita, baada ya vikosi vya serikali ya Waziri Mkuu Abi Ahmed kuanza mashambulizi dhidi ya vikosi vya TPLF kufuatia madai ya kushambuliwa kwa kambi za jeshi la serikali. TPLF walijibu mashambulizi hayo na kisha kuanza kukomboa baadhi ya miji iliyochukuliwa, wakati ghasia zikienea kwenye majimbo jirani ya Amhara na Afar. Vikosi vinavyounga mkono serikali ya Ethiopia vimeukamata tena mji wa kaskazini wa Lalibela ambao ni sehemu ya urithi wa dunia unaotambulika na Umoja wa Mataifa kutoka vikosi vya Tigri, kwa mujibu wa ofisi ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Idi Gongo anaisoma ripoti kamili. Vikosi vya TPLF na washirika wake viliushikilia mji huo wa kihistoria uliopo kaskazini mwa mkoa wa Amhara takribani mwezi mmoja uliopita. TPLF haikutoa taarifa kwa haraka kwamba serikali imeutoa mji wa Lalibela mji mkongwe wa miamba uliofanywa kuwa makanisa na sehemu takatifu kwa mamilioni ya Wakristu wa madhehebu ya Orthodox toka TPLF ilipotangaza kutoa maeneo mengi wiki iliyopita, ikiwa ni sehemu ya kusonga kwao mbele kuelekea mji mkuu wa Addis Ababa. Serikali imesema imefanikiwa kutoa tena miji kadhaa midogo katika mikoa ya Afar na Amhara ikijumuisha Lalibela. TPLF imetawala Ethiopia kwa miongo mitatu. Vita vilianza mwaka mmoja uliopita kwa waziri mkuu Abiy Ahmed kupeleka vikosi katika jimbo la kaskazini la Tigray ikiwa ni kujibu hatua ya TPLF kukamata kambi za kijeshi. Mgogoro huu unaoendelea umesababisha vifo vya maelfu ya watu, mamilioni kadhaa ya watu wakikimbia ya makazi yao, na kusababisha zaidi ya watu milioni tisa kutegemea msaada wa chakula ili kuendelea kuishi unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Feri ya kwanza kutoka bandari ya Libya ya Misrata Jumatano imeng'oa nanga kuelekea kwenye mji wa bandari wa Izmir Uturuki ikiwa ni miaka 40 tangu safari ya mwisho kama hiyo kufanyika. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Libya haijapata huduma za feri za kimataifa kwa takriban miaka 25. Safari za baharini pamoja na zile za ndani nchini humo zilitatizika kuanzia mwaka baada ya mapinduzi yaliyomwondoa kiongozi wa muda mrefu Muamar Gadafi pamoja na ghasia zilizofuata. Wakati wa utawala wa Gadafi kuanzia mwaka 1968 taifa hilo lilikuwa chini ya vikwazo ambavyo viliathiri pakubwa shughuli za kitalii. Safari za feri zitakazochukua saa 48 kufikia uturuki sasa zimefufuliwa tena na kampuni ya Libya ya Kavali, wakati feri iliyoanza safari ikitarajiwa kurejea Libya hapo Disemba 7. Taha Hadid, ambaye ni afisa kwenye bandari ya Misrata, amesema kwamba wanakusudia kuanza tena safari za meli kuelekea Misri na Tunisia. Mji huo ambao ni watatu kwa ukubwa nchini Libya huko takriban kilomita mia mbili mashariki mwa Tripoli, wakati ukisemekana kuwa na wafanyabiashara wengi kutoka Uturuki. Waziri wa ulinzi wa Marekani Loyd Austin Jumatano ameamuru kwamba ni lazima wanajeshi wote pamoja na wenzao wa ziada wapate chanjo dhidi ya covid-19 la sivyo wapoteze mishahara yao, miongoni mwa hatua nyingine. Amri hiyo imetolewa wakati kukiwa na mivutano kati ya Pentagon na jeshi la kitaifa kwenye jimbo la Oklahoma kufuatia amri ya chanjo kutoka wizara ya ulinzi. Kulingana na waraka wa Austin kwa wakuu wa kitaifa wa jeshi pamoja na wakuu wa idara nyingine husika, fedha za serikali kuu kamwe hazitatumika kulipia huduma zinazotolewa na watu ambao hawajapokea chanjo au kupata vibali maalum vya kutopewa kutokana na sababu zilizokubalika na wizara ya ulinzi. Jeshi la kitaifa huwa tiifu kwa magavana wa majimbo pamoja na rais, ingawa wanalipwa mafunzo, pamoja na shughuli nyingine muhimu, na serikali kuu ili kudumisha hadhi ya jeshi la kitaifa. Mapema mwaka huu, Austin alikuwa ametoa amri ya kila mwanajeshi kupata chanjo, lakini jimbo la Oklahoma mapema mwezi uliopita likatofautiana na amri yake kwa kusema kwamba haikuwa lazima kwa wanajeshi katika jimbo hilo kupewa chanjo. Hata hivyo Austin Jumatatu alipinga ombi la jimbo hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Wakazi wanaoishi kwenye vijiji mbalimbali wilayani yani Beni pamoja na wabunge wanaomba jeshi la Uganda UPDF kupelekwa hadi kwenye vijiji kuzima mashambulizi ya waasi wa ADF -u yanayoendelea kwa sasa, wakati huu wa operesheni za kijeshi. Wakazi hao wamesema hayo kufuatia mashambulizi ambayo yametokea usiku, e, UPDF ikipambana nao upande mwingine mpakani na Uganda. Ausere Malivika na ripoti kamili. Mkazi huyu wa Eringeti aomba jeshi la Uganda UPDF kupelekwa eneo lao kwa haraka, kwani mashambulizi yamekita mizizi eneo lao, njia ndio adui alijipenyeza kotea luna hali ikoje kwa sasa? Oh, watu wote wametoka Luna, wamekimbilia Eringeti. Yani hali, hali ni mbovu sana. Kitu gani mungeomba kwa serikali, kwa serikali kwa haraka wangefaa juni, juu chini watusaidie usalama irudi, kwani tumeteseka sana, na government yetu ya Congo itusaidie kabisa. Yani mnaomba hata hivyo wanajeshi wa Uganda waje mpaka huko, ndiyo ingekuja kabisa. Tuko tayari, ikuje isafishe usiku huu waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF, ameshambulia mji mdogo wa Luna wilayani Irumu mkoa wa Ituri mpakani mwa Kivu Kaskazini kilomita tatu na mji wa Eringeti. Raia huyu akihifadhi jina lake amekubali kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu. Hapa hali kabisa ni mbovu sana, tunaendelea kujiogopa, tunakimbia uh, masasi melia huku ngambo za Luna ni kijiji kipatikanacho pembezoni na hapa mjini Eringeti. Ndiko sisi wakaaji tuliposikia miripuko ya risasi huko ngambo za Luna, tukatafuta namna gani tunakimbia. Na wale ambao wanakaa Luna wamekimbia hapa Eringeti kwa muda kama na huu. Hali ikoje kwa sasa? Ni usiku Bwana mpashaji habari, ni matata sana sababu kuna wale ambao watalala kwenye vibambazi vya nyumba, sijui wengine wanakosa wafanyeje. Ni matata kabisa huko. Huu kwa muda kama na huu, watu wamejikosakosa hapa mjini Eringeti wakikimbia mlio wa risasi. Wakati miripuko ilipiga, tuliona wanajeshi wanajielekeza huko damu za mripuko. Oh, watu wote wametoka Luna wamekimbilia Eringeti. Yani hali ya hali ni mbovu sana, wabunge wakiomba UPDF, yani jeshi la Uganda kuweka askari wake kila sehemu kwenye vijiji wakishirikiana na jeshi la Kongo. Saidi Balikwisha ni mbunge wa Beni kutoka Isale Vulambo: kama wamekuja kwa kutusaidia, wafuatilie waasi kwenye vijiji mahali pote, wahakikishie ya kuwa wametusaidia kwa kurudisha usalama katika mahali pote katika vijiji na katika mashamba ya wakulima, kwani mahali pote kule ambako watu wanaendesha kazi za mlimo ni huko ndio kunakosa usalama na watu wameacha shamba zao, na tunapendelea sana waingie huko ndani katika vijiji, katika mabonde na hata kwenye bahari, mahali ambapo hawa watu wanafichama, ili wa waone namna gani watamaliza ubishi yao na wananchi waishi katika amani. Wanawake na watoto wameonekana wakibeba godoro na wengine kukimbia na mbuzi kwa nyakati za usiku, na wengine kukimbilia porini kuogopa mashambulizi haya yanayoendeshwa na wa ambao serikali imesema ni ADF. Useremalivika kume Kumekucha Afrika, Goma. Unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kwa kusomea habari zaidi za dunia. Viongozi wa Umoja wa Ulaya Jumatano wamesema kwamba wanatathmini hatua kadhaa kuhusiana na afya ya umma, zikiwemo zile za upatikanaji wa chanjo ili kushughulikia hatari inayotolewa na virusi vipya vya korona aina ya Omicron. Wakati akizungumza na wanahabari mjini Brussels, mkuu wa tume ya EU Ursula von der Leyen amesema kufikia sasa hakuna taarifa za kutosha kuhusiana na virusi hivyo vipya, lakini kuna kila sababu ya kuchukua tahadhari. Ameongeza kusema kwamba wanatumai kwamba wanasayansi wataweza kutoa ripoti ya kina katika muda wa wiki kadhaa, lakini ni vyema kujilinda dhidi ya maambukizi kabla ya wakati huo. Von der Leyen amesema ni bora kutumia nafasi hiyo kupata chanjo kwa wale ambao bado hawajapewa na pia wakuchukua chanjo ya ziada maarufu kama busta kwa wale ambao tayari wamepokea chanjo kamili. Ameongeza kusema kwamba thuluthi mmoja ya watu wa Ulaya ambao ni takriban milioni mia moja hamsini bado hawajapokea chanjo hiyo kufikia sasa. Amesema pia kwamba kampuni ya Pfizer BioNTech imeashiria kuongeza utengenezaji wa chanjo za covid za watoto ambazo zitaanza kutolewa Disemba kumi na tatu kwenye mataifa ya EU. Na mkuu wa haki za binadam kwenye umoja wa Mataifa Michel Bachelet Jumatano wakati akifanya ya ziara yake ya kwanza nchini Bukina Faso amesema kwamba iwapo ukosefu wa usalama utaendelea kama ulivyo sasa, basi huenda ukapelekea janga kubwa la kibinadamu pamoja na ukiukuaji wa haki za binadamu, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Burkina Faso katika miaka ya karibuni imeshuhudia ukiukuaji wa haki za binadamu kutoka na vikosi vyake vya usalama wakati ikiendelea kukabiliana na makundi ya wa wanamgambo kama vile Alqaida na Islamic State. Ziara yake hiyo ya siku nne imempelekea kwenye eneo lililoathiriwa zaidi la Sahel, wakati akizungumza na baadhi ya viongozi akiwemo Rais Roch Marc Christian Kabore, viongozi wa kidini, asasi za kiraia pamoja na baadhi ya waathirika. Ziara ya Bachelet imefanyika wakati kukiwa na ongezeko la visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu kutoka kwa maafisa wa usalama pamoja na wanamgambo katika wiki za karibuni. Wiki iliyopita takriban watu 15 wamesemekana kuuawa na jeshi la serikali kwenye eneo la kusini magharibi mwa taifa kulingana na asasi za kiraia. Baadhi ya wabunge wa Bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki wametaka nchi wanachama kutumia nembo zilizopo kuelimisha vijana umuhimu wa jumuiya hiyo hatua itakayosaidia kuimarisha umoja miongoni mwao. Wakizungumza katika vikao vyao vinavyoendelea katika makao makuu ya jumuiya hiyo jijini Arusha kaskazini mwa Tanzania, mmoja wa wabunge hao Dkta Makame Abdullah kutoka Tanzania amesema pia kuna haja ya baadhi ya sheria zinazosimamia matumizi ya baadhi ya alama ikiwemo bendera kufanyiwa marekebisho. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi ana taarifa zaidi. Fatma Ndagiza ni mbunge wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki kutoka Rwanda. Anasema kuna umuhimu mkubwa wa vijana kujua wimbo wa jumuiya ambayo ni miongoni mwa alama muhimu za jumuiya hiyo, ikitaka kuhamasisha upendo kwa Afrika Mashariki lakini raia wa Afrika Mashariki waweze kufata uh, mchakato wa uwiano wa Afrika Mashariki inakuwa nzuri ikianza kwa vijana. Aidha, anasisitiza umuhimu wa alama hizo kufundishwa katika shule kwenye kila nchi wanachama. Uh, ningefurahi labda siku moja tupitishe mswada ili hii wimbo wa Afrika Mashariki na, na bendera ya Afrika Mashariki kwa kila shule kuanzia kwa shule la msingi wawe na wewe utaratibu ili kuanzia kwa vijana wadogo waweze kujua maendeleo ya Afrika Mashariki, isiji kawa Afrika Mashariki inayofuatiliwa sana na viongozi, kwa kuwa hiyo tunasema ni people driven. Hata hivyo, baadhi ya nchi za jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki ikiwemo Kenya, tayari baadhi ya alama hizo zimeanza kufundishwa katika mashule tayari hiyo, hilo, hilo limepokelewa vizuri shuleni eh, sana sana kule Kenya naona hata watoto wachanga wale wa nursery school, hata wachanga kabisa wanaiba huu wimbo wa jumuiya. Kwa hiyo naweza tu kusema watilie mkazo kuhusu marekebisho ya baadhi ya sheria. Dr. Makame Abdullah kutoka Tanzania anafafanua kuwa kuna haja ya kuwepo kwa utaratibu utakaotumiwa na nchi zote wanachama kuhusu matumizi ya alama ya bendera pindi nchi moja inapopata tatizo. Lakini tunachotaka ni kwamba tumeona katika sheria haikuzingatia kwamba kutakutokea matukio ambayo shir... ile bendera itabidi ipepe nusu mlingoti. Tuweke sheria ya kuzungumza bendera ya Jumuiya ya Afrika Mashariki itapepea nusu mlingoti kwa muda gani. Kwa sasa katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, maamuzi ya nchi moja kushusha bendera nusu mlingoti pindi kunapokuwa na matatizo yapo katika maamuzi ya nchi husika, swala ambalo wabunge sasa wanasema kuna haja ya kwamba suala hilo liwe katika nchi zote wanachama. Nikiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. Mambo mapya, mambo hip-hop, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki jiunge nasi. Uwepo wa janga la COVID-19 inaelezwa kuendelea kutishia ufadhili wa dawa za kufubaza virusi vya ukimwi kwa mataifa mengi yanayoendelea hasa ya Afrika ambayo yanategemea wafadhili. Mwenzangu Kennesi Bwire amezungumza na Daktari Samueli Kinyanjui, mkurugenzi wa shirika la kiserikali linalotoa huduma kwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi Tukana... Madhara ya virusi hivi vya korona ambazo vimechipuka majuzi, inaonekana vita dhidi ya virusi vya ukimwi imepigwa kumbo, na kwa sababu kumepunguka sana hela za, za kuendeleza vita dhidi ya ukimwi, taifa haya ya nchi za Afrika haswa eh, yanayotegemea sana wafadhili wa, wa kutoka ng'ambo wamepata mpigo mkubwa kwa sababu hela zinazotolewa kutoka ng'ambo zimepunguka kwa kiwango kikubwa. Hapa Kenya zikipunguka kwa zaidi ya, ya asilimia sitini. Idadi ya wagonjwa katika nchi nyingi eh, imesalia eh, pale pale, haijapunguka kwa sababu wagonjwa wanao eh, watu wanaoishi na, na, na virusi hivi wapo, wanaishi na kila mwaka kuna wengine wanaoongezeka ambukizo wa virusi hivi. Kwa hivyo wahitaji wa, wa wanaendelea kuongezeka, na wasiwasi wetu ni kwamba hela nazo zinaendelea kupunguka, na ilikidhiwa kwamba eh, serikali za nchi hizi za Afrika zitaendelea kuongeza kiwango chao cha ufadhili kupambana na ukimwi eh, kadiri wafadhili wa kutoka nje wanavyoendelea kupunguza eh, hela zao ile walikuwa wanaita akisema hizi tunapunguza na nchi za, za, za, za Afrika ziendelee kuongeza ufadhili wao, lakini tunaona nchi nyingi e, zimeshindwa kuongeza ufadhili wao kwa, kwa pambano, mapambano haya ya HIV. Uh, kila nchi imetenga bajeti za kupambana na virusi vya ukimwi Unaposema kwamba hamna ufadhili, unakuwa ni wimbo, kwa sababu ukimwi upo, kila mtu anataka kusikia, lakini utekelezaji wake hautekelezwi, ama ni kwa vile tumekubali tuishi na virusi. Niseme kwamba uh, jambo hili la ufadhili linaweza kuichukua kwa sehemu mbili. Sehemu ya kwanza ni kwamba hela zenyewe ambazo nchi huwa zinatangaza kwenye bajeti, uh, kila mwaka huwa kiasi kidogo, ni kama asilimia uh, kumi kwa mia E, na kwa hivyo hela hizi hazitoshi. Niseme, nafasi ya pili ni kwamba huenda zikawekwa kwenye bajeti, lakini hela zenyewe baadaye inawezekana kwamba only five percent ama asilimia tano tu ndiyo itakayofikia kwenye wale wenye kutekeleza. E, na jambo la tatu ni kwamba e, majukumu yanapoongezeka kama alivyoongezeka ya COVID, hela hizi unaweza kuwapata katika nchi fulani hela zenyewe zile zilikuwa zimetengwa za HIV zimechukuliwa zote na kuelekezwa kwenye mapambano haya mengine. Ni Daktari Samuel Kinyanjui, mkurugenzi wa shirika la kiserikali linalotoa huduma kwa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI, akizungumza na kumi kuu cha Afrika. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na Redio Progress Bunia, Redio Sango Malamu Bunia, Redio Muungano Oicha, uh, Redio Rulale Kanyabayonga, Redio Mitume Kitale Kenya, Lulu FM Malindi na Sayare Redio Eldoret Kenya, miongoni mwa nyingine, pamoja na mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika, na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na harrison Kamau. Katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres Jumatatu amekemea marufuku ya kusafiri yaliyowekwa baadhi ya mataifa kutokana na aina mpya ya virusi vya korona, akisema kuwa ni hatua ambayo haifai na isiyosaidia chochote kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Guteres wakati akizungumza na wanahabari amesema kwamba virusi havina mipaka, hivyo haviwezi kuwekewa masharti ya kulitenga taifa au eneo fulani, na badala yake akapendekeza kuongezwa kwa upimaji wa wasafiri. Wakati huo huo, Guteres amesema Jumatano kwamba safari za ndege pamoja na malori ya misaada kati ya mji mkuu wa Ethiopia wa Adis Ababa na mji wa Mekele kwenye eneo lenye ghasia la Tigri zimerejea tena, akiongeza kwamba tayari malori 157 yamewasili mjini humo. Guteres amesema kwamba hatua hiyo inatoa matumaini madogo ya uwezekano wa kufanyika mazungumzo ya amani katika siku za mbele. Wakati akisema hayo, alikuwa pamoja na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Moussa Faki Mahamat, ambaye pia alisisitiza umuhimu wa kuwa na sitisho la mapigano. Vikosi vinavyoiunga mkono serikali ya Ethiopia vimeukamata tena mji wa kaskazini wa Lalibela ambayo ni sehemu ya urithi wa dunia inayotambulika na Umoja wa Mataifa kutoka vikosi vya Tigray kwa mujibu wa ofisi ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed. Feri ya kwanza kutoka bandari ya Libya ya Misrata Jumatano imeng'oa nanga kuelekea mji wa bandari wa Izmir Turuki, ikiwa ni miaka 40 tangu safari ya mwisho kama hiyo kufanyika kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Libya haijapata huduma za feri za kimataifa kwa takriban miaka 25 safari za baharini pamoja na zile za ndani nchini humo zilitatizika kuanzia mwaka 2011 baada ya mapinduzi yaliyomwondoa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi pamoja na ghasia zilizofuata. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin Jumatano wameamuru kwamba ni lazima wanajeshi wote pamoja na wenzao wa ziada wapate chanjo dhidi ya COVID 19 la sivyo wapoteze mishahara yao miongoni mwa hatua nyingine. Amri hiyo imetolewa wakati kukiwa na mivutano kati ya Pentagon na jeshi la kitaifa kwenye jimbo la Oklahoma kufuatia amri ya chanjo kutoka kwa wizara ya ulinzi. Kulingana na waraka wa Austin kwa wakuu wa kitaifa wa jeshi pamoja na wakuu wa idara nyingine husika, fedha za serikali kuu kamwe hazitatumika kulipia huduma zinazotolewa na watu ambao hawajapokea chanjo. Viongozi wa Umoja wa Ulaya Jumatano wamesema kwamba wanatathmini hatua wa kadhaa kuhusiana na afya za umma zikiwemo zile za upatikanaji wa chanjo ili kushughulikia hatari inayoletwa na virusi vipya vya korona aina ya Omicron. Wakati akizungumza na wanahabari mjini Brussels, mkuu wa tume hiyo EU, Ursula von der Leyen amesema kufikia sasa hakuna taarifa za kutosha kuhusiana na virusi hivyo vipya, lakini kuna kila sababu ya kuchukua tahadhari. Mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet Jumatano wakati akifanya ya ziara yake ya kwanza nchini Bukina Faso, amesema kwamba iwapo ukosefu wa usalama utaendelea kama ulivyo sasa, basi huenda ukapelekea janga kubwa la kibinadamu pamoja na ukiukuaji wa haki za binadamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Bukina Faso katika miaka ya karibuni imeshuhudia ukiukuaji wa haki za binadamu kutoka kwenye vikosi vyake vya usalama wakati ikiendelea kukabiliana na makundi ya wanamgambo kama vile Alqaida na Islamic State. Ziara yake hiyo ya siku nne imepelekea kwenye eneo lililoathiriwa zaidi la Sahel. Wakati akizungumza na baadhi ya viongozi wakiwemo Rais Roch Marc Christian Kabore. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani inachukua hatua kuhamasisha uwajibikaji kwa maafisa wa Nikaragua kufuatia uchaguzi wenye utata wa mwezi Novemba nchini Nikaragua. Novemba 15, Wizara ya fedha ya Marekani, ofisi ya udhibiti wa mali za nje OFAC, iliweka vikwazo dhidi ya Wizara ya umma ya Nikaragua na maafisa wa serikali ya Nikaragua. Novemba 7, utawala wa Otega na Murilo uliitisha uchaguzi ambao uliwanyima wananchi wa Nikaragua kuhusu uwezo wao wa kupiga kura katika uchaguzi huru na wa haki, kufuatia miezi kadhaa ya kuenea kwa ukandamizaji, sheria kali sana, na kufungwa kwa watu binafsi 39 wakiwemo wagombea saba watarajiwa wa urais, wanachama upinzani, waandishi wa habari, wanafunzi na wanachama kwenye jamii za kiraia. Kwa miaka kadhaa, utawala wa Ortega na Murilo umeziingilia kati taasisi za kidemokrasia za Nikaragua na kuruhusu rushwa na utawala kutohofia kushtakiwa. Matokeo yake, wizara ya fedha ilitangaza vikwazo dhidi ya wizara wa umma ya Nikaragua na maafisa tisa wa Nikaragua. Wizara ya umma imekuwa na jukumu kuu la kuwakamata wagombea watarajiwa wa urais, viongozi wa jamii za kiraia sekta binafsi na waandishi wa habari kabla ya uchaguzi. OFSC imewataja maafisa 9 wa Nikaragua kulingana na amri ya kiutendaji 13851 kuwa maafisa wa serikali ya Nikaragua au wale ambao walihudumu kama maafisa wa serikali ya Nikaragua wakati wowote wa au baada ya Januari 10 mwaka 2007. Watu hawa 9 walifanikisha ukandamizaji katika utawala wa Ortega na murillo ukiwemo pamoja na ukiukwaji wa haki za kibiniadamu au kushughulikia taasisi ambazo zilifadhili utawala usio wa kidemokrasia wa Ortega na Murillo au kujihimili wakati wakiwapuuza watu wa Nikaragua. Kwa vikwazo hivi vipya, Marekani inaungana na washirika wake wa wa kimataifa kuendelea kuchukua hatua za msingi kujibu mashambulizi yanayofanywa na utawala wa Ortega na Murillo kwa haki za kiraia na uchaguzi huru na wa haki. Tumefurahishwa kwamba Canada na Uingereza pia wameweka hatua maalum amesema, waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken katika taarifa yake ya Novemba 15. Kama mkutano mkuu wa OAS ulivyoeleza bayana hapo Novemba 12 chini ya Rais Ortega na makao raia Murilo, Serikali ya Nikaragua inaelekea kutengwa zaidi kimataifa kama itaendelea kudumaza demokrasia na kuwanyima raia wa Nikaragua haki zao. Tunasimama na viongozi wa Amerika Kusini katika kutaka kurejeshwa kwa demokrasia huko Nikaragua. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.