Saa 7 mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia zinazoletwa kwenu, nami Patrick Nduimana. Afrika Kusini leo imesema ni jambo la kusikitisha na kuhuzunisha kuona mataifa ya Afrika yameungana kwa haraka na nchi tajiri na kuiwekea marufuku ya usafiri kufuatia aina mpya ya virusi vya korona. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Clayson Monyela amesema inasikitisha sana ni bahati mbaya, nitasema hata ni jambo la kuhuzunisha kuzungumzia juu ya vikwazo vya usafiri vilivyowekwa na nchi za Afrika. Angola, Mauritius, Rwanda na Ushelisheli zimepiga marufuku safari za ndege kutoka Afrika Kusini, katika hali ya kujikinga dhidi ya aina mpya ya kirusi cha Omicron. Monyela amesema, nisichokielewa ni kwamba baadhi ya nchi hizi za Afrika zinazofanya hivyo zinatambua changamoto tulizonazo kama bara, ambapo nchi za Ulaya zimechukua uamuzi huo na kuweka marufuku ya usafiri. Amesema Afrika Kusini siku za hivi karibuni ilitoa msaada wa chanjo ya korona kwa baadhi ya nchi hizo ambazo leo zimeweka marufuku ya usafiri. Darzeni ya mataifa ya Ulaya hadi Asia yaliyowekea Afrika Kusini na majirani zake marufuku ya usafiri tangu wanasayansi kutangaza kirusi cha Omicron Alhamisi iliyopita. Shirika la Afya Duniani WHO leo limesema aina mpya ya virusi vya korona inaweza kusambaa kote duniani na kusababisha ongezeko la maambukizi ya korona ambayo yatasababisha athari mbaya katika baadhi ya maeneo. WHO imezitaka nchi 194 wanachama wake kuharakisha utoaji wa chanjo kwa makundi yaliyopewa kipaumbele katika hali ya kutarajia kuongezeka kwa idadi ya maambukizi, kuhakikisha mipango ya kukabiliana na maambukizi hayo inachukuliwa ili kudumisha huduma muhimu za afya. WHO imesema Omicron ina kiwango cha juu kisicho cha kawaida cha virusi vinavyobadilika. Baadhi ya virusi hivyo vinatia wasiwasi juu ya athari zake kwenye mwelekeo wa janga la corona. WHO imeongeza kuwa hatari ya jumla kwenye ngazi ya kimataifa inayohusiana na aina mpya ya virusi inatathminiwa kuwa ya juu sana. Kufikia sasa hakuna vifo vilivyokwisha ripotiwa kutokana na kirusi hicho cha Omicron licha ya kuwa utafiti zaidi unahitajika ili kutathmini iwapo kirusi hicho kinaweza kupunguza kinga ya mwili iliyoboreshwa na chanjo pamoja na maambukizi ya awali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika ambayo yanakujia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa China Xi Jinping akihutubia mkutano wa nane wa mawaziri kati ya Afrika na China hii leo amesema kituo cha sarafu ya yuan kati ya China na Afrika kitaanzishwa ili kuzipa taasisi za kifedha za Afrika mkopo wa dola bilioni kumi. Amesema pia kwamba China itazipa nchi za Afrika dozi nyingine bilioni moja za chanjo ya COVID na atahamasisha makampuni ya China kuwekeza dola bilioni kumi barani Afrika katika miaka mitatu ijayo. Ahadi ya dozi hizo za ziada kati ya nyingine milioni mia mbili ambazo China amekwisha toa kwa bara la Afrika inajiri wakati wasiwasi unazidi kuongezeka juu ya aina mpya ya virusi vya korona inayojulikana kama Omicron. Vyanzo vya usalama leo vimesema wanajeshi wanne wa Burkina Faso waliuawa Jumapili katika shambulio dhidi ya kambi yao katika jimbo la kaskazini la Sole karibu na Mali. Chanzo cha usalama kimeliambia shirika la habari la AFP kwamba kambi ya kijeshi ya Sole ilishambuliwa na watu wenye silaha . Wanajeshi wanne waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa. Chanzo hicho kimeongeza kuwa upande wa washambuliaji magaidi kumi waliuawa shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na ukimwi UNAIDS leo limesema viwango vya maambukizi ya virusi vya HIV havipungui kwa haraka ili kufikia lengo la kutokomeza ukimwi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. UNAIDS imesema katika ripoti iliyotolewa siku mbili kabla ya kuadhimisha siku ya ukimwi duniani kwamba mapungufu yanayoonekana katika kupambana na janga la covid 19 yatashuhudiwa pia katika vita dhidi ya ugonjwa huo wa muda mrefu. Mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS Winnie Byanyima amesema hitilafu katika kupambana dhidi ya ukimwi zinapelekea janga la covid 19 saa, kuendelea kukithiri na kutuweka katika hatari ya kushindwa kujiandaa dhidi ya majanga mengine yatakayojitokeza baadaye. Mwezi Juni, UNAIDS iliweka malengo mapya ya kufika mwaka elfu mbili ishirini na tano yenye dhamira ya kufikisha huduma za kupambana na HIV kwa asilimia 95 ya, ya watu wanazozihitaji na kupunguza maambukizi ya ukimwi ya kila mwaka chini ya laki tatu na elfu sabini na kupunguza vifo vinavyohusiana na ukimwi chini ya laki mbili na nusu ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Kennes Bwire katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. katika kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa mimi naitwa kenneth bwire katika sehemu ya kwanza tutaangazia habari kwamba jeshi la uganda updf hatimaye limeruhusiwa na serikali ya drc kuingia mashariki mwa nchi hiyo kupambana na waasi wa adf katika sehemu ya pili tutaangazia ziara ya rais wa uganda yoweri museveni nchini tanzania kuimarisha biashara na maelewano kati ya nchi ni kwa undani kutoka sauti amerika karibu. Jeshi la Uganda UPDF linajitayarisha kwa mara nyingine tena kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC, mara hii kupambana na waasi wa Allied Democratic Forces ADF wanaoaminika wa kujificha mashariki mwa nchi hiyo na kutekeleza mauaji, mashambulizi, ubakaji na maovu mengine. Kando na kutekeleza mashambulizi na mauaji ya watu kadhaa nchini DRC, kundi la ADF pia limetuhumiwa kwa mauaji ya watu mashuhuri na mashambulizi mawili ya mabomu hivi karibuni ndani ya Uganda. Wabunge kutoka mashariki mwa DRC wamekutana na rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi na kuzungumzia haja ya haraka ya kuruhusu jeshi la Uganda kuingia nchini humo na kusaidia Kongo kukabiliana na waasi wa ADF. Wabunge hao wameripoti kwamba rais Felix Chisekedi amekubali pendekezo hilo na kinachosubiriwa sasa ni mchakato rasmi kupitia bungeni kuruhusu jeshi la Uganda kuingia DRC. Nimezungumza na Kiro Gregire Songo, mbunge wa Beni, ambaye ni mmoja wa bunge waliokutana na rais Felix Chisekedi katika mazungumzo yaliyopelekea rais huyo kukubali jeshi la Uganda kuingia nchini mwake. Songo yupo Kinshasa. Msikilizaji, ubora wa sauti ya mazungumzo yetu sio mzuri kwa sababu ya mawasiliano ya simu nchini DRC. Nimeanza kwa kumuuliza iwapo hatua ya kutaka Rais Tshisekedi na kumtaka aruhusu wanajeshi wa Uganda kuingia nchini DRC kupambana na ADF ndiyo suluhu la matatizo ya usalama nchini Congo. Ndiyo, sisi tunafikiri kama inaweza kuwa hatua mzuri ya kuweza kupiganisha ADF sababu unajua kama ADF kumwanzo walikuwa wajambazi wa kutoka Uganda, walikuwa wanapiganisha serikali ya Uganda kisha Uganda ikawakimbiza huko Congo. Sasa Congo sie tunashindwa kuwa nani kuwafukuza na ndio maana tunaona kama tusikizae na Uganda wawe wakuje watusaidie wa kuwafukuza, sio mbaya sababu sababu wale wa ADF ni wa wanawaita wa, wanafanya terorism na hiyo kufanya terorisme sio, haiko kazi ya nchi moja peke yake. Watu wanatosha kuikaa pamoja, wanafanya wanapanga pamoja, jua kuweza kupegazisha wale washambazi. Ukiangalia mzuri, raia ya huko raia inateseka huko Beni huko huko Ituri, hawakatane hiyo hiyo hiyo hiyo jambo ya kusema wa, wa, UPDF iingie kwa Kongo, hawakatane. Imekuwa muda mrefu hadi wakati wa Kabila, Museveni alikuwa anataka waingie, lakini Congo ilikuwa haiko tayari. Kwa nini? walikuwa wakiwaza kama jeshi letu la Kongo itaweza kupiganisha wajambazi, lakini kwa siku ya leo tunaona kama inashindikana, sababu jeshi yetu napima namuna yote, lakini hakuna hakuna mabadiliko. Kuna jeshi la MONUSCO huko halijawasaidia. Jeshi la MONUSCO naoka jeshi moya, na sijue niseme namuna gani, kila, kila, kila jeshi inakuaka na wakubwa yao mbele ya kufanya kitu fulani wanaanza kuuliza kama ni wa Pakistan, wanaanza kuuliza kule, kama ni njama ni wapi kwa wakubwa yao, kama ni jeshi ya kutoka Malawi, mbele ya kufanya kila kitu wanaanza kuuliza kuuliza serikali yao kule, ndio maana Monisco inakuwa kugumu sana kusema wakoe kabisa, uh, wafanye kazi mzuri. Wakati mmekutana na Tshisekedi mmemwambia nini yenye kimefanya akakubali? Tulimwambia kama jeshi letu la Kongo wanapima namuna yote, lakini jeshi iko na magumu mingi sana hatuwezi weza kwa siku ya leo kusema tuweze hiyo vita na hii jeshi ya FRDC. FRDC itaomba inaomba kabisa mabadiliko mingi, inaomba koya, kuitengeneza sana na inaitakamata muda mrefu, na ndio maana akisema naendelea tuna hiyo ile ile jeshi, hakuna kitu kia mzuri kenye ki kitaonekana. Na tena tulisema kama itaomba uh, wakubwa wote wajeshi wenyewe wanakamatwa na mambo ya na, rushwa na, na wengine wa civilian na wenyewe ambayo wanahusiana wana na wajambazi na wengine wa majeshi ya Kongo wenyewe wanahusiana na wajambazi wenyewe wanafungwa pamoja na wale wa ADF, wenyewe wanafungwa. Kuna hata wazungu kati yao, tulisema wale wote naomba wakimaliza Kinshasa wanawasambisha kusudi tuweze kujua ni nani wanasaidiana nao, sababu wanazoea kuwaita wana kuwafunga Kinshasa hapa lakini hakuta kwa siku hata moja wanawasambisha. Kuna jeshi yenyewe hawakufanya kazi mzuri, lakini kuna wengine wenye wenyewe walihusiana wali, wali na wajambazi na wengine walikula wali, wali, wali, wali, wali, wali pesa ya jeshi. Sio siri sio walifunga wengine walifunga, walifunga, walifunga wengine wana wa, wa, ma, majeshi majeshi huko Beni inapita miezi sita waliwafunga waliwafunga waliwafunga na vikoba banapana na, na masasi pamoja na, na, na, na, na, na, na vyombo jimbe ya Bigo napatia ADF w wanafungwa wanafungwa hapa Kinshasa. Sasa sisi tunasema, wakati wanawafunga kwa nini hawawasambishe? Hilo ni tatulomba vile Rais Tshisekedi Manake, kuna wanajeshi wa Kongo ambao wanashirikiana wa na waasi wa ADF, ndio maana vita vimekuwa vigumu na vya muda mrefu. Sio ile pekee yake, kuna vile wa civilian, kuna mambo mingi mingi, ile vitu vya shirikana na juu jibu jeshi unakuwa watu wenyewe wanashirikiana wana na na na, na wajambazi na na, na, na, na mule, mule mujeshi unakuwa wengine wakubwa wenyewe wanakula pesa, wanakula pesa ya ya ya, ya askari. Kuna mambo mingi mingi. Tutarajie viongozi wa DRC, bunge la DRC kuruhusu jeshi la Uganda kuingia DRC. Siku gani? Bado hatujua, lakini unajua kama hiyo kuingia jeshi ya Uganda kwa kwa, kwa, kwa, kwa DRC, serikali ya Kongo haiyasema kabisa waziwazi, lakini itakuwa na siku itakuwa lazima lazima ataenda peleka hiyo mambo kwa chumba la, ya, ya, ya bunge. Lakini wakati mmekutana naye amewaahidi kwamba atafanya hivyo. Sasa unataka kuniuliza mambo mingi mingi hiyo, hapo ni radio si, na, ni, ni radio i si, lazima niseme mambo yote yote, yote ambayo ninajua, okay. Sasa wakati jeshi la Uganda litapokoingia nchini humu, nyinyi kama viongozi wa sehemu hiyo, kuna msaada wowote ambao mnaona unastahili ili kufanikisha kupambana na hawa waasi? Msaada kwa kutoka wapi? Kwa kwetu sie, ndio msaada yetu ni kuenda ku, ku, kuelewesha raia, kuelewesha wananchi kama waweze kusapoti wale ile wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, majeshi ya UPDF ambao watakuwa kuhusiana na na jeshi letu la Kongo, wasi wakatale wa, wa, wa, wa, wasaidiane nao, ndio ndio tutaweza kusema ito. Ni Kiro Giroige Nsongo mbunge wa Beni akiwa Kinshasa. Naungana sasa na profesa Lawrence Mugiraneza mchambuzi wa siasa na usalama wa DRC. Profesa, lipo jeshi la DRC, wapo wanajeshi wa umoja wa mataifa MONUSCO kwa muda mrefu tu, wamekuwa nchini Congo lakini hali haijabadilika, mauaji yameripotiwa, ubakaji, mashambulizi kila mara. Je, jeshi la Uganda ndiyo njia pekee ya kumaliza matatizo ya usalama DRC? Asante sana kwa ulizo lako. Ni kweli kama tutatanguliza na kuwapatia pole ndugu na marafiki wale wenye kupatwa na maafa makubwa huko Beni na uh, Ituri ambapo ADF inaendelea kufanya mlio wake na kuendelea kuangamiza raia, lakini utakumbuka kama Kongo uh, inakuwa mara nyingine nyingine RDF uh, nikisema jeshi la Uganda kuingia Kongo mara nyingine sio kwa sababu itu inakia kuwasaidia Wakongomani. Ni kweli kama Wakongomani tumekitika siku za kutosha inatia wakati na kila mara ni vifo vilio uko huko Ituri, Ituri na Beni lakini ulizo ni kwamba, ulizo ambao unaliuliza ni kweli, ni mshangao kuona kama tunavyo vikosi vya Monisco ambayo vimetoka katika mataifa mbalimbali, Tanzania e, hata bara la Ulaya, Amerika na vinginevyo, Uruguay na wengineo wamekwisha kuzidi miaka hata kumi na mbili wakibaki katika Kongo eti wanapenda watengeneze vile vikundi vyenye kunuki silaha lakini bila mafanikio itaenda kumbuka, kama hata uh, Afdel ambaye ilikuwa ikiongozwa na bwana Laurent Kabila iliweza kufika pamoja na Wauganda wandf wa wa, wa Uganda na hata wa Rwanda na masalui, ikaonekana kuwa sababu ya kugombania mali na asilimali ya Congo wakapigania hapo Kisangani, na bado kwanza vidonda vyote viapona hata mpaka sasa. Utakumbuka kama sisi wakongomani ni kweli, mateso yanakuwa mengi, na unajua, katika kwetu wanasema mtu akiungulia nyumbani hata ukuna ukuna. Mana, haisi, kisekedi, eh, na bomoa kibambazi cha mawe sababu akiwaza etatapona, ndipo anakimbia huku na huku, na ndiyo maana tuweze kumpongeza rais Antoine Felix Tshisekedi ile usujaa wake na kutamani kutupatia amani na ndiyo maana ameweza kufanya eta de siege nani, serikali ya dharura katika North Kivu na Ituri. Lakini bado mambo yana, mambo yanabaki yale yale. Monisco yupo, wanajeshi wa Kongo wapo, na wana uwezo wa kutokomeza hiyo ADF. Lakini ni nini inaacha ADF hawezi kumalizika huku? Kuna agenda, kuna agenda nyingine ya mataifa makubwa makubwa, kama vile navyozoea kusema ya wa miliki nasionali sababu utakumbuka, kama ADF kwa kweli, kulingana na vyombo vya usalama, vyombo silaha ambao MONUSCO anazo, haingeweza kuweza kuangamiza watu tangu mwaka elfu mbili kumi na nne elfu mbili kumi na nne eh, mpaka sasa waendelee kuwaua watu kiolela. Umoja wa Mataifa ukwe umeshindwa kwa kweli, tunaweza kusema kama kufika RDF ama wasikari wa Uganda kufika Kongo haina manufaa fulani kwa ajili ya Wakongomani, sababu tunajua kama sio mara ya kwanza wanaingia Kongo. Zamani waliingia etini amani leo Rwanda iliingia kuwatafuta FDLR. Nakumbusha mataifa na wenye kutusikiliza kwamba FDLR ingariki bado Kongo, wa kongo mani, na ina wanyanyasha wakongomani na ni vita ambayo ni fayi siku ya mrefu sana sababu e, kitu ya yai e, ine neno FDLR bado kumalizika katika Kongo na labda itamvutia yule rais wa Rwanda baraporo Kagame kesho kesho yake naye kusema eti naye anavuka mipaka kwenda kutafuta FDLR Congo, lakini tunajua kama FDLR bado solution huko ni kusema kama kuna ingine mambo wanayoyatafuta wale wa kina Uganda ni kwa kweli, kwa, kwa kwa watu kusikia, wata tutasikia kama wanatuhurumia, sababu ADF zimeweza kupiga Uganda na wakati zinapiga Uganda eti mashambulizi katika ka, na hapo ndiko wanaamua kusema eti wanawafuatilia Congo yote e sisi wakongomani kwa sababu tumechoka siku zote za tumechoka na mauaji siku za kutosha, tutaweza kuwapokea na mikono miwili, lakini sio suluhisho, kwa sababu sio mara kwanza wanakanyanga Kongo. Unamaanisha wasiwasi kuibi wa kuibiwa mali ni mkubwa kuliko wasiwasi ya kusaidiwa kupambana na waasi wa ADF na maimai na makundi mengine, kwa sababu sio mara ya kwanza. Hatuna imani. Unajua hatuwasikia namna gani wa ADF ambao wangelipaswa kutafuta mamlaka ya Uganda na kwenda kufanya maataki au mashambulizi au Uganda kwa uwazi, katika province ya Uganda za Uganda zilizo kando kando na Beni. Waache mipaka ya Uganda iwa- ibaki salama na ile mawilaya kando kando, Kasindi, Rubiria e, na Toni kando kando ya Uganda. Siku zote wanachinja watu, ndiyo Ituri wanawachinja watu Kongo lakini bado mashambulizi hayajakuwa kama hayo katika ile wilaya zenyekuwa kando kando kama Rukungiri na na mali penginepo, unambiwa tunajuliza ni nini waade wanakatika Kongo profesa, katika sehemu hiyo ya Uganda, mpaka wa Uganda. Kuna wanajeshi wengi sana wa Uganda pale wamejaa kuhakikisha kwamba hawa waasi wa ADF hawavuki mpaka wakaingia wa Uganda. Labda ndio sababu waasi wa ADF hawawezi kutekeleza mashambulizi ndani ya Uganda, lakini wamejificha ndani ya Kongo ni wengi. Huoni kwamba sasa ni wakati wa ushirikiano mkubwa kukabiliana na hawa waasi ndani ya Kongo? Sisi tuna, tunaweza kukubali na kusema kama sababu ya mateso mengi ambao wakongomani wamepitia, ndiyo wakati ambao wanapenda kushirikiana. Lakini nakwambia kama sio mara ya kwanza eh, kushirikiana, kushirikishwa jeshi ya Uganda. Hata utakumbuka Mamadu amefariki, ah, lakini alikuwa eh, Bauma, General Bauma alifariki akiwa Uganda, waende kufanya sahihi sahi, kusainisha mapatano ili intelligence ya Uganda ya Kongo iweze kusaidiana ili kutokomeza ADF wakaaji wa Kongo. Tunaweza kujiuliza ni nini wa ADF wanatafuta Kongo? Je, wanatafuta wakamate nchi ya Kongo? sababu kwa kweli kama shida yao ni wa ADF ni wale wenye kupiganisha, wangelipasha kupiganisha utawala wa Uganda. Sababu gani mamlaka yao waifanyizie Kongo hata wauweze kuua Monisko, waue jeshi ya Kongo, waue raia ya Kongo, mateso unayozungumzia. Museveni amekuwa na historia ya kupambana na waasi kama Lord's Resistance Army, akawashinda amepambana na ADF walikuwa ndani ya Uganda, kutoka mashariki mwa Uganda. Ni kundi ambalo liliasisiwa mashariki mwa Uganda, limefurushwa hadi limejificha Kongo. Mseveni amekwenda hadi Sudani Kusini, Mseveni amekwenda hadi Somalia. Kuna mafanikio, hata kama si asilimia mia moja. Labda unaona ndiyo sababu anaona ni wakati umefika ashirikiane na Kongo kupambana na ADF ambalo aliweza kulifurusha Uganda likajificha Kongo, ashirikiane na Shisekedi kupambana nalo na, na wala sio madai ya wizi wa mali na mengine. Mimi sitaweza kusema kama eti mtampinga rais wetu ambaye amekubali uamuzi huo, ni kukuonyesha kwa maoni ya wakongomani kama mara nyingine hatuna imani, sababu sio mara ya kwanza Uganda kuingia Kongo eti kwa tafuta ADF. Tunasubiri tuone, lakini tunayoomba tujue ni wa Uganda wangapi wanaingia Kongo kwa muda gani, watafanya lini, ambapo Umoja wa Mataifa imeshinda. Nam ni Profesa Laurent Mugiraneza akikamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Msikilizaji utakumbuka kwamba DRC na Uganda zilifikishana hadi mahakama ya kusuluhisha mizozo ya kimataifa kuhusiana na madai ya wizi wa mbao na madini wakati jeshi la Uganda lilipoingia DRC. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani na rejea baada ya mapumziko mafupi. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kwa undani, kutoka sauti ya amerika VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire. Katika sehemu hii tunaangazia ziara ya rais wa Uganda Yoweri Museveni nchini Tanzania, ambayo si kawaida Museveni katika ziara nchi ya Afrika Mashariki kuchukua zaidi ya siku mbili. Ziara hii ni ya siku tatu, ambapo anaangazia masuala mengi, yakiwemo ujenzi wa bomba la mafuta pamoja na kibiashara na diplomasia. Kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam naungana na Innocent Show. Huyu ni mhadhiri wa masuala ya diplomasia na uhusiano wa kimataifa. Innocent, katika ziara ya Museveni, inachukuliwa kuwa ziara ya kawaida tu, ama ni ziara ambayo undani wake ni masuala mengi zaidi ya inavyoelezewa, ikikumbuka kwamba wakati wa utawala Magufuli ilikuwa ni ziara ya siku moja, ama Magufuli anaenda mpakani na mambo yanakamilika, anamwachia mawaziri wake ama wakilishi wa nchi kuzungumzia masuala baina ya hizi nchi mbili. Ni ziara ambayo ni ya kimkakati zaidi katika sera ya Tanzania, ambayo tunasema sera ya mambo ya nje au foreign uh, policy ya Tanzania, ambayo tunasema economic diplomacy, economic diplomacy au diplomacy au diplomasia ya, ya uchumi lakini vile vile unaweza ukaona kwamba um, Kenya na Uganda wamekuwa uh, wana kidogo kitu kinaitwa friction kwenye biashara, kulikuwa kuna kidogo kama mekuwa ruzano katika biashara. Sasa Uganda mara nyingi imekuwa ikitumia zaidi kupeleka mizigo yake uh, Uganda kwa kupitia bandari ya Mombasa lakini hivi majuzi Rwanda na Burundi pamoja na Uganda sasa imeongeza zaidi mizigo yake mingi kupitia bandari ya Dar es Salaam, kwa sababu bandari ya Dar es Salaam pamoja na barabara zake zote za Tanzania pamoja na vile vikwazo tunasema non-tariff barriers, vikwazo vya biashara ambayo si vya kodi vimepunguzwa umeona. Kwamba Museveni ameitembelea bandari ya Dar es Salaam na amepewa special area kwamba hii itakuwa tu ni ya Uganda. Kwa hiyo mizigo ya Uganda itakuwa inafikia pale, na hata sisi Tanzania tumefungua ofisi ya TRA ambayo TRA ni Tanzania Revenue Authority, mamlaka ya mapato Tanzania. Tumefungua ofisi au tuna mkakati wa kufungua ofisi kule Kampala, Uganda na sehemu nyingine za Uganda ili kuweza kufanya uh, biashara iweze kuwa uh, ni ya rahisi zaidi kwao. Vitu vingi vya Uganda sasa vitaanza vitapitia zaidi Dar es Salaam kuliko viliokuwa mwanzo, kwamba vilikuwa vinapitia uh, Mombasa. Hii mikakati imekuwepo hata wakati wa marehemu ama hayati Magufuli, mkakati ulionekana kuimarika zaidi kwa sababu eh, Magufuli sera yake ilikuwa kidogo ya kuharakisha mambo kwamba ile non-tariff barriers, vizuizi vya kibiashara viondolewe kwa haraka na mambo mengine kama hayo, lakini kulikuwepo bado na ule msuguano wa kibiashara ambao ulikuwepo katika mkakati unaosema huu. Lolote litabadilika, ama ni mkakati unaosema wa kuzungumza, ah, si wa kuzungumza, kwa sababu aa, unakumbuka kwamba hapo nyuma walikuwa wakikaa viongozi hao wa nchi mbili kati ya Kenya na Tanzania wanakubali kwamba zile um, non-tariff barrier, au zile friction katika boda na manga na boda nyingine zote uh, zisiendelee. Ukianzia, ukianzia kipindi cha Covid kwamba sisi upande huku tukaa, hatutoi statistics au takwimu, lakini na Kenya nakasema kama nyie hamna takwimu, watu wenu hawataingia uh, kwetu. Kwa hiyo ikawa Ma, ma- malori mengi ya Tanzania yako stranded pale Namanga na boda nyingine, lakini uh, Mama Samia alivyochukua uh, madaraka aliweza uh, kutoa statistics zaidi na kusema kwamba uh, kama labda tuna wagonjwa ngapi, na akaendeleza zile jitihada za WHO au shirika la afya duniani kuelezea kwamba tunachukua necessary measure au kukabili vipi pamoja na kwamba yeye alivyoingia madarakani aliweza vilevile kwenda kule Nairobi na akaenda na business delegation ya Tanzania na kule wakakutana vilevile vile na delegation ya wafanyabiashara wa Kenya, wakakaa waka na Kenyatta, wakaongea na walivyoongea, imeonyesha kabisa matunda, kwa sababu ile sasa friction au msuguano wa Kenya na Tanzania kwenye biashara umepungua sana. Museveni na nchi yake ni wazalishaji wakubwa sana wa sukari, na kumekuwepo msuguano, neno ambalo umelitumia sana na mimi inabidi nilitumie kwa kuelewana, msuguano wa kibiashara kuhusu uuzaji huo wa sukari. Kenya imekuwa ikifunga sukari ya ingia na vilevile vile Tanzania. Anapokuja Museveni, bidhaa yake kubwa anayozalisha zaidi ni sukari. Hili atafanikiwa kwamba sukari yake ingie Tanzania kwa kiwango kikubwa ikilinganishwa na ilivyokuwa katika utawala uliopita. Yeah, inawezekana kabisa. Um, sukari ya Uganda ikaja nyingi Tanzania kama sehemu ya kimkakati ya Uganda kuweza kuexport nje, kuuza nje um, bidhaa zake, lakini hii ni mojawapo ya pila zile mbili, sababu ziko pila nne au nguzo nne za East Africa Integration uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki, kwamba ile ya kwanza inaitwa Common Market, na ile ya pili inaitwa um, Custom Union au ushuru wa forodha mmoja. Sasa hizi nchi mbili zinakuwa zinatekeleza sasa yale ambayo kwenye uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki yamesemwa kwamba kuwe kuna free movement of goods, kwamba kuna bidhaa ziweze kusambazwa katika hizi nchi zote tano, halafu vile vile uh, watu waweze kumove kutoka nchi moja mpaka nyingine bila kuwa na hiyo msuguano, na vile vile settlement, na vile vile uh, hata katika mambo ya exchange of knowledge, na, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo ni mojawapo kabisa ya utekelezaji wa zile pila au nguzo za Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo uh, hapo nyuma unaona kuwa kuna nchi uh, katika hizi nchi hizo hizo uh, Burundi, Rwanda, Kenya, Uganda, Tanzania kulikuwa bado ulikuwa kuna kama ile unasema mimi ni yangu na unasema mimi ni yangu, kwa osi kupi na kupa, kulikuwa kuna hali kama hiyo mpaka wakaanzisha kama ka umoja kengine ndani ya huu umoja kanaitwa Coalition of Willing, kwamba watakaotaka kuenda na sisi waende, wasiotaka basi wasiende. Mpaka wakakubaliana nafikiri ni Uganda, ni Kenya na Rwanda na Uganda kwamba tuwe tuna single tourism or touristic visa, kwamba mtu akitoka nje akija East Africa basi atumie visa moja tu, na isiwe kwamba ni ni viza mbalimbali katika nchi tofauti tofauti katika East Africa. Kwa hiyo ni ma, ni mahitimisho au ni ni, ni mojawapo ya kufanikisha uh, jumuiya ya Afrika Mashariki isonge mbele. Ni Innocent Show, mchambuzi na mhadhiri wa masuala ya diplomasia nchini Tanzania. Asante sana, asante, Innocent na msikilizaji. Nakamilisha kwa undani kwa leo, kipindi hiki kimeelekezwa na Aida. Naitwa Kenneth Mwire. Uwe na usiku mwema.