Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kutoka jiji la Washington DC. Langu jina nikiwa nimekushajaa tele kama pishi la mchele ni Sandey Shomari na leo ni Jumatatu Novemba 29 mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Naitwa Mkamiti Kibayasi na, na wakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu washirika huko Afrika mashariki na kati pamoja na mtandao wetu wa internet wa voaswahili.com. Nam basi, moja kwa moja kwenye Vio Express tuna mengi ya kujuza msikilizaji, ambako huko Rwanda inaarifiwa wake wa marais wa Rwanda na Namibia wamesema malezi na ushauri kwa vijana inaweza kuleta mustakabali mwema wa bara la Afrika kwa sababu vijana Nam, bila kusahau tutakuwa na yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii, tutakuwa na swali la leo lililouliza, kufuatia taarifa kuhusu njaa na ukame, ni tahadhari gani unachukua katika eneo lako, na mengineyo mengi. Tufuatane nasi katika VOA Express. Kweli kabisa Mkamiti, mambo ni mengi kweli kweli, Jumatatu hii basi moja reporti, kwa moja kama tunavyosema msikilizaji, tuanza. Ripoti inaeleza kwamba wake wa marais wa Rwanda na Namibia wamesema malezi na ushauri kwa vijana yanaweza kuleta mustakabali mwema wa bara la Afrika, kwa sababu vijana ndiyo msingi wa mataifa ya Afrika. Matamshi hayo yamesema mjini Kigali, katika hafla ya kuadhimisha miaka ishirini tangu kuanzishwa kwa wakfu wa mke wa rais wa Rwanda, ambao amewainua maelfu ya vijana baada ya mauaji ya kimbari nchini humo yaliyofanyika miaka ishirini na saba iliyopita. Kutoka Kigali tuungane na mwanahabari wetu Silvanus Karemera kwa ripoti zaidi. Baada ya kufanyika kwa mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Watutsi wa Rwanda, maelfu kwa maelfu ya watoto na vijana walisalia ya yatima, na hii ikawa sababu ya mke wa rais wa Rwanda Bi Jeannette Kagame kuanzisha wakfu maarufu kama Imbuto au mbegu katika lugha ya Kinyarwanda, kwa ajili ya si kuwasaidia tu vijana yatima na wajane kujikimu, lakini pia kuwapa malezi bora watoto na vijana ambao sasa walibaki bila wazazi wala walezi. Sasa wakifuo baada ya miaka ishirini umeadhimisha hatua iliyopigwa. Akizungumza mjini Kigali, Bijaneta Kagame amesema sasa maone ya wakifuu ni kama imepanuka. Imbuto inanuia kujumuisha, kuwezesha na kuelimisha jamii yetu. Miaka ishirini ni mafanikio kwa baadhi yetu. Tumeadhimisha siku kama hii hapo kabla, lakini hii ya leo ni maarufu kidogo maana wale waliokuwa wadogo sasa ni watu wazima wanaochangia maendeleo ya nchi yao, maana maendeleo ya nchi ni jukumu la maisha lakini, kwetu kama wakfu, imekuwa ni safari ya jumla na ya manufaa makubwa. Maelfu kwa maelfu ya vijana walipewa ufadhili wa elimu kuanzia shule ya msingi mpaka vyuo vikuu. Kwa miaka sasa, vijana wa kike, hata wale kutoka familia ya maskini mayatima wote kwa pamoja wamepata ufadhili wa elimu na mahitaji mengine ya maisha. Wake wa marais wa Namibia na Rwanda wamesema kwamba kuwasaidia vijana, hasa wale kutoka nchi zilizopitia migogoro, ni kuweka hazina katika mustakabali mwema wa mataifa haya na bara zima la Afrika. Kwa upande mwingine, mke wa rais wa Namibia Bi Monica Gingos amesema kazi inayoendelea kufanywa na wakfu wa Bijanes Kagame ni kubwa na ambayo inapaswa kupelekwa katika mataifa mengine ya kiafrika ili kuwapa elimu na ushauri na saa vijana wa kiafrika. Bi Monica amesema kwamba ameanza kuwa na wasiwasi wa mienendo na haiba inayoonekana kwa baadhi ya vijana wa kiafrika. Wengi wa vijana language wetu wameanza kuzungumza of... lugha ambayo kidogo ni kama haieleweki, lugha ambayo inatia wasiwasi lugha ambayo inaonyesha kutojali, lugha ambayo wanasema ha, hata tukirudi kwenye machafuko hatujali. Na kwa Bi Jeannette Kagame ni kama alilijua hili mapema na kuanza kuwapa nafasi vijana, kwa sababu amani haina kiwango. Yani ni kubwa na ina thamani kubwa, ni lazima uilinde na uitunze. Viongozi hao wamesema migogoro mingi inayozikabili nchi kadhaa za Kiafrika kwa kiasi kikubwa inachangiwa na kusia kwa vijana ambao kwa namna fulani wamepoteza maadili au hata serikali husika hazijalipa kipaumbele swala la malezi bora kwa vijana. Silvanos Karimera, Sauti ya Amerika, Kigali. Shukran Silvanos Karimera kwa ripoti hiyo. Na sasa tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Inaripotiwa zaidi ya watu ishirini wameuawa wa jana jioni, katika kambi ya wakimbizi ya Ajala iliyopo mkoani Ituri, na pia zaidi ya watu kumi na tisa wamejeruhiwa wakiwemo wanawake na watoto. Mwandishi wetu Osteri Malivika anayo ripoti kamili kutoka DRC. Watu watu watu waliweza kuuliwa hapo karibu watu thalathini na watu wengi sana wamejeruhiwa. Mashambulizi mabaya yametokea katika kambi ya Jala mkoani Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Diedone Losa, kiongozi wa mashirika ya kiraia mkoani Ituri, asema kwa sasa wakimbizi na wahami zaidi ya elfu sabini wanaokimbia vijiji vyao karibu na Drodro wilayani Jugu mkoani Ituri wapitia hali ngumu ya kimaisha vile vile, wakiwa hawana usalama wowote. Hakuna usalama wa wakimbizi wa, hakuna msaada hata ya ya wahumaniteri yenye inaweza kuwapatia saa hii vitu vya lazima, kwa sababu na tunajua kati yao ni wanawake, wanawake wana shida nyingi, hakuna kuwasaidia wa, wa wengine wanahitaji kuzaa, hakuna mahali pazuri wanaweza enda kuzaa, na wakizaa watoto wamekufa, wanashindwa kuwalinda hii, kweli inaleta ina shida kwa, kwa Ituri. Hapo jana zaidi ya watu 24 wameuliwa na wengine kujeruhiwa, wakati wa kambi zao ziliposhambuliwa na waasi wale wanamgambo wa Kodeco. Waliweza ingia tena kwa kambi za wakimbizi ya njala hivo. Hii kambi imepatikana karibu na Drodo, kilometa ta, ta, ka tatu, na waliweza kuua zaidi ya watu ishirini na nne. Watu kumi na sita waliumizwa na wale waliuawa katika kembi na wakachoma zingine manyumba eneo hilo kukiwa kikosi cha Umoja wa Mataifa pamoja na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akisema John Kabwe anayekuwa eneo hilo la Mahagi. Aa, na jambo kubwa ambalo tunashangazwa ni kuona watu hawa wanauliwa kwa macho ya Umoja wa Mataifa. Yani, Monisco haifanyi kitu chochote jimboni tuli. Kazi yao ni kuona tu na kuangalia watu kwa macho, watu wanaendelea kuisha. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wakijiuliza kwa nini mauaji kila siku. Mgombero wa Claude ni mbunge wa Uvira akiwa mbungeni mjini Kinchasa, sisi tunawaza kwamba nchi ya Kongo, est ya Kongo ni kama vile ilishakuwa ya watu fulani, ni kama vile ilishapewa kwa watu fulani. Sasa wanaona ijapokuwa kutu chinja ijapokuwa kutuua, hatutoki. Sasa njo wana, wana change plan yao waanze kufata hata wakimbizi kwenye kwenye kambi zao waangalie kwamba wakongomani wanaweza kutoka na kuwaachia nafasi ambayo sijui wamepewa na nani. Haya yanatekelezwa wakati ambapo mikoa ya Ituri pamoja na Kivu Kaskazini iko chini ya uongozi wa magavana wa kijeshi miezi sita hadi sasa, vifo pamoja na maafa yakiongezeka kila siku. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Asante sana Austeri Malivika, kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi, kwa msikilizaji wetu unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya VOA Express kupitia redio zetu shirika huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru na huko Voi vilevile vile, sasa redio kule Bungoma, Kenya. Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Nuru fm ya Iringa, KFM ya Songea, East fm ya kule Zanzibar, Voice of Africa ya Korogwe, bila kusahau 255 Global Radio Dar es Salaam. Kwa na kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tutatupata kupitia radio RNA huko Baraka Radio, Manyema nomber 1 ya Kindu, Radio Rakumi ya Bunagana, Radio Malaika na Radio Dynamic kote kule Lubumbashi. Hali kadhalika Live HD Radio ya Kalowezi na Radio Baraka iliyopo eneo la Baraka huko DRC na pia Sande tunasikika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahilicom. Ukishaingia pale, kisha unabonyeza VOA Express, basi msikilizaji, unatupata vyema kabisa. Hivi sasa tupate habari za dunia ambazo zinasomwa na Patrick Nduimana. Shirika la afya duniani WHO leo limesema aina mpya ya virusi vya korona inaweza kusambaa kote duniani na kusababisha ongezeko la maambukizi ya korona ambayo yatasababisha athari mbaya katika baadhi ya maeneo. WHO imezitaka nchi 194 wanachama wake kuharakisha utoaji wa chanjo kwa makundi yaliyopewa kipaumbele katika hali ya kutarajia kuongezeka kwa idadi ya maambukizi, kuhakikisha mipango ya kukabiliana na maambukizi hayo inachukuliwa ili kudumisha huduma muhimu za afya. WHO imesema Omicron ina kiwango cha juu kisicho cha kawaida cha virusi vinavyobadilika. Baadhi ya virusi hivyo vinatia wasiwasi juu ya athari zake kwenye mwelekeo wa janga la korona. WHO imeongeza kuwa hatari ya jumla kwenye ngazi ya kimataifa inayohusiana na aina mpya ya virusi inatathminiwa kuwa ya juu sana. Kufikia sasa, hakuna vifo vilivyokwisha ripotiwa kutoka kwa kirusi hicho cha Omicron Licha ya kuwa utafiti zaidi unahitajika ili kutathmini iwapo kirusi hicho kinaweza kupunguza kinga ya mwili iliyoboreshwa na chanjo pamoja na maambukizi ya awali. Aina hiyo mpya ya virusi vya korona iliripotiwa kwa mara ya kwanza kwa WHO Novemba 24 kutoka Afrika Kusini ambako maambukizi yameongezeka kwa kasi. Ethiopia imekanusha kuwa ilifanya shambulio mwishoni mwa juma kwenye mpaka wake na Sudan, ikiwashtumu waasi wa Tigrei kuchochea mzozo huo. Jumamosi, jeshi la Sudani lilisema wanajeshi kadhaa waliuawa katika shambulio lililofanywa na makundi yenye silaha na wanamgambo wenye uhusiano na jeshi la Ethiopia katika jimbo la Arfashaka. Jimbo hilo limekuwa tangu zamani chanzo cha mvutano kati ya Addis Ababa na Khartoum na kusababisha mapambano makali mwaka uliopita. Lakini katika maelezo yaliyopeperushwa kwenye chombo cha habari cha serikali jana Jumapili Msemaji wa serikali ya Ethiopia Legese Tulu amekanusha madai kwamba jeshi la Ethiopia lilishambulia Sudan akisema madai hayo hayana msingi. Badala yake amewashutumu wapiganaji wa chama cha Tigray People Liberation Front TPLF kuchochea ghasia hizo. TPLF iko katika vita na serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed tangu Novemba mwaka jana. TPLF imedai kwamba iko karibu na mji mkuu wa Adisababa. Legese alisema kundi kubwa la waasi na majambazi na magaidi iliingia kutoka Sudan bila kutoa ushahidi. Aliongeza kuwa jeshi la Ethiopia na kwa ushirikiano na wanamgambo walitokomeza waasi hao. Honduras huenda ikapata rais wa kwanza mwanamke baada ya mke wa zamani wa rais wa nchi hiyo Xiomara Castro kupata ushindi mkubwa kwenye matokeo ya awali kwenye uchaguzi uliofanyika jana Jumapili. Castro alitangaza ushindi huo alipowahutubia wa wafasi wake waliokuwa na furaha na kusherekea uwezekano wa kurudi madarakani kwa chama cha mrengo wa kushoto miaka kumi na mbili baada ya mume wake kuondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi. Uchaguzi huo na ripoti huo umefanyika kwa utulivu, tofauti na miaka minne iliyopita, ambapo matokeo yake yalipingwa na kusababisha maandamano yaliyokuwa na ghasia baada ya madai mengi ya wizi wa kura. Baada ya nusu ya kura kuhesabiwa, Castro, mke wa rais wa zamani Manuel Zelaya anaongoza kwa karibu asilimia 20 dhidi ya Nasri Asfura, meya wa mji mkuu na mgombea wa chama tawala ambaye amepata asilimia 34 kulingana na matokeo ya awali yaliyotangazwa leo Jumatatu. Castro alipata uungwaji mkubwa wa wananchi wa Honduras ambao wamechoshwa na ufisadi ambao uliongezeka chini ya utawala wa chama hicho cha kihafidhina. Unaendelea kusikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com kwenye kipengele cha barazani. Leo tumekuuliza, je, ni tahadhari gani nchi za Afrika Mashariki zinapaswa kuchukua ili kukabiliana na aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa Afrika Kusini? Maoni yapo lukuki kwenye Facebook na tutasoma kadri tuwezavyo. Tunaanza na maoni kwa njia ya simu. Mimi ni Kambale Malikusha liki mpaa. Kuhusu virusi vii ambayo inayetakia kule feiside vya virusi vya korona, mambo ya kuchukua ya ni yale yale ambayo tu yalichukuliwa ku virusi ya mbele ni kujikinga na kujiepusha na kuwa na msongamano. Lakini jambo lingine ambalo na mimi sikukuwa nalo hakika ni sababu gani virusi hivyo zilitokea, na chanjo ambayo ilitokezwa? Kusudi watu wa chanjo ni kusema haina faida yoyote kuhusu hivyo virusi, kusudi kwenda kukuwa hatua hizi za kuchukuliwa. Ndio maana tunaweza kutii zile sheria tu za kwanza, kwanza ambazo tulipewa na serikali za kuachiana mita moja na kuvaa barakoa na kunawa mikono kila wakati na kujiepusha kukuwa mahali ambapo wanapatikana watu wengi. Miea mambo ambayo tunaweza kuchukua, ijapokuwa hizo virusi vipo, zinaweza kutokea, lakini ile mipango au zile sheria zinaweza kusaidia, na vilevile tutapitikana na vile virusi na havitafaulu jambo lolote sababu tunakuwa na sheria ambazo zinatulinda. Sadakta! So, kabisa. Baada ya kupata hayo maoni kwa njia ya simu mkamiti, nianze basi kuangalia pale kwenye mtandao wetu wa Facebook yaliyoandikwa upande huo. Unaanza naye William Isongalimo e, akiwa kule Ushirombo, Bukombe, Tanzania, anasema kwanza kabisa, watu wote tuchanjwe na wataalam waendelee kutoa elimu kwa jamii kuhusu hii aina mpya ya virusi vya korona, na tufuate maelekezo hayo. Safi kabisa. Basi nami kwa upande wangu ninasoma maoni kutoka kwa John Donald Nyagalu, yeye anapatikana Tabora nchini Tanzania. Ameandika, tahadhari ni ndogo sana na zinakuwa zinazingatiwa kwa kiasi fulani pale serikali inapotilia mkazo. Tofauti na hapo ni maeneo maalum ndio wanachukua tahadhari kama vile hospitali, mahakama, lakini nje na hapo wanamwachia Mungu. Mpelwa Sekela Nyanda, yeye anapatikana Walulembi Bela, Tanzania, ameandika kinachopaswa ni kinga zaidi. Tuwe na chanjo itakayotolewa na serikali na kutekelezwa vilevile na ujumbe kutoka kwa Baraka Baraka, yeye anapatikana Babati, Manyara, Tanzania, ameandika, kwanza serikali ifunge mipaka kati ya nchi moja na nyingine ili kuepuka mwingiliano, lakini pia tutumie dawa za asili, mfano kujifukiza na kusimama na Mungu, maana kwa Mungu hakuna linaloshindikana. Ndio maoni hayo, ndiokuwa nayo Sande Shomari kwa hivi sasa. Sawa kabisa, Mkamiti, basi maoni kama ulivyosema niliokuki kwelikweli, lakini basi tumesoma yale ambayo tunayaweza, basi tujaribu kuangalia wakati tuwezavyo, lakini muda nao Mkamiti eh, unakimbia. Tuangalie basi katika masuala mengine ambayo yanaendelea hapa, na hatuwezi kusoma kila kilichoandikwa, lakini kubwa zaidi ni kwamba tunatathmini changamoto ya kila wakati katika VOA Express. Basi sasa mwadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Mkamiti, kama tunavyosema Espresi mm-hmm. bila muziki hujasukuma <laughs> Mm -hmm. Haswa na leo tuna kibao gani basi? Aa, leo ni ushirikiano wa bibie maarufu kule nchini Tanzania Bizuchu akishirikiana na kijana mwenye sauti nyururu nzito nzuri wanaoitwa Mboso kibao chao for your love. Mkamiti, kibao hichi kimetamba sana kwenye mm -hmm. YouTube zaidi ya views kama milioni mbili tangu ilipotoka Novemba kumi. Sasa ukiangalia basi hata watu wengi kwenye YouTube maoni maoni yao, lakini mmoja wapo amenivutia hapa. Okay, rashi, rasij anasema kwenye ujumbe kwamba huyu ni mwanamuziki mahiri. Anasema Mboso anapaswa kuimba kwa mada na mdundo, na anasema Mboso ni mmoja wa hao watu wanaoimba kwa mada na mdundo, na anasema wivu kando, sio je, shabiki wa WCB, lakini anasema kwa hakika jambo kubwa lizungumzwe. Basi niseme mengi, Mkabiti, tupate kitu hicho chake. yeah. Zuchu Namboso for you now, smile for me when you wake up in the morning, mpenzi wangu. You touch me slowly, acha cheka, cheka mwenzio. You keep me falling, mpenzi wangu na kwenye giza, giza totoro when no mwanga zangu Ma hasidi, tumewashinda ma hayawani. Oh, hala, hala. Kitanda kiwe sahani mpenzi ni kule ni kufaidi ni choshe niwe tabani. Oh, mtoto wa udongo Mungu wasiziweli na magongo na chechemea, chechemea. Chechemea. Hivyo mambo yanavyokwenda hivi sasa, ambapo kinatoweka kibao hicho kikali cha ushirikiano wa Zuchu na Mboso, for your love, unakipata kupitia VOA Express. Tukizidi kusonga mbele kwenye kipengele cha kama huna kazi, kilichoandaliwa na Josephat Kioko wa Mombasa, huko nchini Kenya, inaelezwa kuwa kutokana na idadi kubwa ya wazazi au walezi ambao wana matatizo ya kifedha, Joyce Mwangi wa huko Mombasa amefungua kituo maalum cha kulelea watoto hao wakati wa mchana, kwa malipo ya kuridhisha ya kuwatunza watoto hao. Tusikilize basi, kama huna kazi. Nina watoto ninawalea, panaitwa Mama Dixon Homecare. Ninalea watoto kuanzia miezi miwili, mwezi mmoja na nusu mpaka wakati wanapohitimu kwenda shule, ninaachana nao. Na nilijitolea kulea, kufanya hii kazi kwa sababu sina kazi nyingine niko nayo. Awa watoto wanafanywa kuletwa kulingana na wale niliowalea, kila mmoja ambaye nilishamlelea mtoto wake anaambia mwenzake kuendelea kulea hawa watoto, na kila mmoja ana changamoto yake, na inabidi nikubali tu kwa sababu sina adhawaisi, nitafanya nini? Yale mazuri niko nayo nashukuru Mungu kwa sababu nawalea, ninapata kulipa nyumba ya wenyewe, na na watoto nasomesha kishavukisha, kisha kiasi kidogo tu. Kuna baadhi wanadai kuwa wafanyikazi hawaangalii watoto vizuri, kuna wale hawawezi kulipa wafanyikazi, mtu ameleta jamaa yake. Wateja wangu ni majirani tu, si watu wa kutoka mbali. Kwa kweli, wale wateja niko nao, kila mmoja ana shughuli, kwa sababu saa hii hakuna mama anaweza kukaa ndani ya nyumba ama baba. Kila mmoja anang'ang'ana, na wanaona kuliko waandike mfanyikazi, ni afadhali walete mtoto hapa, ni walelee. Ikifika jioni, kila mtu anakuja, anachukua mtoto wake wao pia wana changamoto zao. Mtu anaweza kukuambia ataandika mfanyikazi, mfanyikazi naye akafanya mambo ambayo hayaeleweki, ikabidi sasa, kuliko afanye aandike mfanyikazi, wacha alete mtoto kwangu. Hmm, nilipoanza nilianza mwaka elfu mbili na kumi na tano na nilikuwa nikilea watoto watatu. Kuna baadhi alikuwa ananipa shilingi elfu mbili na mia tano, kuna wawili walikuwa wananipa shilingi elfu tatu nikaendelea mpaka sasa hivi, ninaweza kupanua biashara <laughs> ningependelea kama ninaweza pata mahali pana nafasi kubwa kama korido hivi nipate, na kama rumu mbili hivi, ningeona kazi yangu ingeendelea vizuri. Huwa nasikia ni kuzuri. Hata kuna familia moja iliniambia nitafute nafasi niende Nairobi. Nairobi pia nasikia kuna pesa nzuri, lakini vile sijazoea maisha ya Nairobi nikaona haina haja, wacha tu nika, nipambane na hapa pangu padogo. Inanisaidia, nashukuru, japo ni kidogo kidogo inanisaidia, nalipa nyumba, niko na kijana yuko college, niko mm, okay. na mwingine yuko form 4. Nashukuru, nimeipenda na najua hata wazazi ambao naangalia watoto pia wao wana uaminifu na mimi. Safi kabisa nam. Baada ya kusikiza hiyo, kama huna kazi, msikilizaji, hebu tupie macho yalinavuma kwenye mitandao ya kijamii, na bwana mzee wa kazi Patrick Ndwimana yupo tayari kutujuza mengi kutoka kwenye mitandao hiyo kuanzia Facebook, Twitter, Instagram na kwingineko. Kazi kwako Patrick Ndwimana yanayojiri kwenye mitandao tofauti ya kijamii tukianzia hapa Marekani, kampeni ya kukusanya msaada wa kumsaidia mmarekani mweusi wa jimbo la Mizuri ambaye alifungwa jela miaka 42 kwa kosa la mauaji ambayo hakufanya imekwisha kusanya dola milioni moja na nusu. Kevin Strickland aliachiliwa huru Jumanne wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka 62 Tangu akamatwe akiwa na umri wa miaka kumi na minane, aliendelea kukanusha shutuma dhidi yake. Ni mtu wa kwanza ambaye amekaa jela miaka mingi kwa kuzushiwa uongo katika historia ya sheria ya Marekani. Pamoja na hivyo, kulingana na sheria za jimbo la Missouri, Strickland hatopewa fidia. Ni kwa sababu hiyo, mawakili wa Strickland walianzisha kampeni ya kukusanya msaada kwenye mitandao ya kijamii ili apate uwezo wa kifedha wa kusaidia kukidhi mahitaji yake. Kufikia jana Jumapili, mawakili wa Strickland walikuwa wamekwisha kusanya zaidi ya dola milioni moja na laki tano. Katika habari za michezo, timu ya Manchester United leo imetangaza kwamba imemteua Ralf Rangnick kama kocha wa muda hadi mwishoni mwa msimu wa ligi kufuatia kufutwa kazi kwa Ole Gunnar Rangnick. Mjerumani mwenye umri wa miaka sitini na mitatu alikuwa mkufunzi wa timu ya Russia Lokomotiv Moscow. Mwishoni mwa msimu, Rangnick atachukua jukumu la ushauri kwenye uwanja wa Old Trafford kwa miaka miwili zaidi. Amechukua nafasi ya Michael Carrick ambaye amekuwa kocha wa muda kwa mechi mbili tangu Ole afukuzwe kazi wiki moja iliyopita, kutokana na timu ya Man United kushindwa vibaya katika mechi kadhaa. Rangnick amesema anafurahishwa na kujiunga na Manchester United na kusema kuwa lengo lake kuu itakuwa kuhakikisha Man United inafanya vizuri katika siku zijazo. Manchester United wako nafasi ya nane katika ligi ya Uingereza baada ya kwenda sare ya bao moja kwa moja na Chelsea ambayo inaongoza ligi katika mechi yao ya jana Jumapili. Na huko Kenya, mwenyekiti wa shirikisho la soka Niki Mwendwa leo amepinga kujibu mashtaka ya ulahai dhidi yake akisema haki zake zimekiukwa na polisi na mkurugenzi wa mashtaka ya umma DPP. Mwendwa alifikishwa leo mbele ya mahakama ya kupambana na ufisadi baada ya kuwekwa kizuizini tangu mwishoni mwa juma. Anakabiliwa na mashtaka manne ya kujipatia mali ya umma kwa njia ya udanganyifu. Mahakama itachukua uamuzi wake kesho Jumanne na kuamua iwapo Mwendwa ataendelea kuwekwa rumande katika jela la polisi. Ni hayo tu kwa leo kuhusu Yavumayo Mitandaoni. Shukran Patrick Ndwimana, katika yavumayo mitandaoni. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington. Tuangalie maoni uliotutumia wewe kufuatia swali letu tuliloweka kwenye mtandao wa Facebook linalosomeka: kufuatia taarifa kuhusu njaa na ukame, ni tahadhari gani unachukua katika eneo lako? Sande Shomari, naona mm, umekaa tayari kabisa kuanza kusoma hayo maoni ya msikilizaji. Haya, nakuachia uhuru. E, bila shaka mkamiti, bila shaka, moja kwa moja, basi naanza naye Mahembe Bienfait Leonard, huyu anajiita mzee wa kazi kutoka kule Misisi, sekta ya Ngaja, tarafani Fizi, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema mimi binafsi nalima mashamba naweka mimea kama vile mihogo, mahindi, lengalenga lenga, yani mchicha, ili kupambana na njaa isiyotarajiwa kila leo. Express haina budi kukamilisha matangazo yake kwa wakati huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida bin Isa, msimamizi Hadiariami. Hapa studio niko na mwenzangu mkamiti Kibayasi, basi langu jina ni Sunday Shomari. Tunawatakia wote siku njema na alasiri njema kutoka jikuu la Marekani,