ay u siman yihiin oo ayagoo xor ah ay wax kala dooranayaan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya, ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington, DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote unaposikiliza VOA Swahili, ninayekukaribisha ni mimi Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, Novemba 26 mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile vile tunasikika katika mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika matangazo yetu hivi sasa kwenye live talk tunaangazia manyanyaso dhidi ya wanawake na wasichana, ikiwa wiki hii ni kampeni ya siku 16 kupinga ukatili wa kijinsia. Baadhi ya waathirika wanasemaje? na katika taarifa nyingine, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema hii leo kwamba watawazika maadui, akitoa ujumbe wake wa kwanza tangu kuwasili kwenye mstari wa mbele wa vita kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa kundi la ukombozi wa Tigrei, TPLF. Lakini kwanza sikiliza habari za dunia. Msomaji wako ni mimi, Mkamiti Kibayasi. Nchi za Asia na Ulaya zimeweka hii leo Ijumaa masharti makali ya usafiri baada ya aina mpya ya virusi vya korona kugunduliwa huko Afrika Kusini, huku Umoja wa Ulaya na India zikitangaza masharti makali ya kudhibiti usafiri kwenye mipaka. Uingereza imepiga marufuku safari za ndege kutoka Afrika Kusini na kuomba wasafiri raia wa Uingereza kukaa karantini wakirudi nyumbani kutoka huko. Naye mkuu wa halmashauri ya umoja wa ulaya Ursula von der Leyen amesema Umoja wa Ulaya pia una lengo la kusitisha safari za ndege katika eneo lake. Idara ya usalama wa afya ya Uingereza imesema aina hiyo mpya ya virusi ina protini kali ambayo ni tofauti kabisa na ile ambayo ilitumiwa kutengeneza chanjo ya COVID 19. Shirika la afya duniani WHO katika mkutano wake wa leo limeonya nchi dhidi ya kuweka masharti ya kusafiri kwa haraka yanayohusiana na aina hiyo mpya ya virusi vya COVID-19 inayojulikana kama B11529, likisema nchi zinapaswa kuchukua mbinu za kisayansi kukabiliana na aina hiyo mpya ya virusi. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema leo kwamba watawazika maadui, akitoa ujumbe wake wa kwanza tangu kuwasili kwenye mstari wa mbele wa vita kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa kundi la ukombozi wa Tigray TPLF. Video iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Twitter wa Abi hii leo inamwonyesha kiongozi huyo akiwa pamoja na viongozi wa jeshi katika eneo la mstari wa mbele wa vita akizungumza na kituo cha matangazo cha serikali cha Oromia. Abi anasema wanajeshi wamefanikiwa kuwarudisha nyuma wapiganaji katika eneo la mlimani la Kasagita na wanatazamia kuteka miji ya Chiraf na Burga. Jumuiya ya kimataifa imeshtushwa na uamuzi wa Abiy siku ya Jumatano kuelekea kwenye mstari wa mbele wa mapigano ikitoa wito wa kusitisha mara moja mapigano na kutafuta suluhisho kwa njia ya mazungumzo. Ethiopia imetangaza sheria mpya dhidi ya kusambaza taarifa kuhusu matokeo kwenye uwanja wa mapambano katika vita vyake dhidi ya kundi la Tigrei hatua ambayo inaweza kupelekea waandishi wa habari kuadhibiwa. Waziri mkuu Abi Ahmed alitangaza hatua ya dharura kote nchini humo mapema mwezi huu wakati wa wapiganaji wa chama cha tigrei People's Liberation Front TPLF waliposonga mbele kuelekea mji mkuu Addis Ababa. Amri hiyo mpya ambayo ilitolewa Alhamis jioni imesema ni marufuku kusambaza katika mifumo yeyote ya mawasiliano harakati zozote za kijeshi, matokeo kwenye uwanja wa mapambano ambayo hayakutangazwa rasmi na serikali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, leo limesema idadi ya watu wanaohitaji msaada wa chakula kaskazini mwa Ethiopia imeongezeka kufikia zaidi ya watu milioni tisa. Vita vya mwaka mmoja huko Ethiopia vimewaacha maelfu ya watu katika hatari ya njaa, huku wafanyakazi wa misaada wakisumbuka kupeleka misaada inayohitajika haraka kwa raia waliokata tamaa katika majimbo ya Tigrei, Amhara na Afar. Ijumaa, WFP imesema hali imezorota sana miezi ya hivi karibuni huku takriban watu milioni 9 na laki 4 wakikabiliwa na njaa kama athari za moja kwa moja za mzozo unaoendelea, ikilinganishwa na karibu watu milioni saba mwezi Septemba. Wiki hii wafanyakazi wa misaada walifanikiwa kugawa chakula katika miji ya Amhara ya Desi na Kombolcha kwa mara ya kwanza tangu miji hiyo kutekwa na wapiganaji wa TPLF karibu mwezi mmoja uliopita, WFP imesema. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Libya leo imelaani shambulizi dhidi ya mahakama ya mji wa Sebha ambayo ilipinga Saif al Islam Gadafi asikate rufaa dhidi ya uamuzi wa kumkatalia kugombea urais kwenye uchaguzi unaopangwa kufanyika tarehe 24 Disemba mwaka huu. alhamis jioni, watu wenye silaha wasiojulikana waliingia ndani ya mahakama ya Sebha iliyopo ambayo inapokea rufaa za wagombea urais na kuilazimisha kusitisha shughuli zake wakati mawakili wa mtoto huyo wa rais wa zamani Muammar Gaddafi wakijiandaa kuwasilisha rufaa dhidi ya uamuzi wa kupinga kugombea kwa Saif al-Islam. Ofisi hiyo ya Umoja wa Mataifa, ambayo imesema kushtushwa na shambulizi hilo, imelaani vurugu za aina yeyote zinazohusiana na uchaguzi na kutoa wito mwingine wa kulinda mchakato wa uchaguzi. Taarifa ya ofisi hiyo ime geza kuwa mashambulizi dhidi ya vifaa vya mahakama na uchaguzi sio tu vitendo vya uhalifu ambavyo vinaadhibiwa na sheria ya Libya, lakini pia vinahujumu haki ya wa Libya ya kushiriki kwenye mchakato wa uchaguzi. Serikali ya mpito ya Libya jana Alhamis ililaani kitendo hicho kibaya na kutangaza kwamba uchunguzi umeanzishwa. Ndege mbili leo zimesafirisha mamia ya wahamiaji raia wa Iraq ambao walijaribu kuingia Umoja wa Ulaya kuomba hifadhi na kuwarejesha nchini mwao kutoka Belarus. Hii inatokea wakati wahamiaji zaidi wakianza kukata tamaa ya kuingia kiusalama ndani ya umoja wa Ulaya. Serikali ya Kurdistan na maafisa kwenye uwanja wa ndege wa Erbil wamesema ndege hizo zimewasili mapema Ijumaa katika mji wa jimbo la Erbil lenye utawala wa ndani wa Wakurdi zikibeba wa Iraq 600 wengi wao wakiwa wakurdi wa wa Abiria wengi wamesema wamepata afueni kurudi nyumbani. Malak Hassan mwenye umri wa miaka kumi na mmoja ambaye familia yake ilijaribu kuvuka mpaka wa Belarus na kuingia ndani ya umoja wa Ulaya amesema sitaki kurudi kwenye njia hiyo, ilikuwa mbaya kulingana na kwamba kulikuwa na mvua nyingi pamoja na theluji. Naye Awad Kader kutoka Kurdistan amesema aliona wahamiaji wakipigwa wakati wakipiga kambi karibu na mpaka Belarus na Lithuania na kwamba hatajaribu kufanya safari hiyo tena. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na hivi sasa ninakukaribisha katika Live Talk, kipindi ambacho huzungumzia masuala mbalimbali mbali ya kijamii na kisiasa yanayoendelea duniani. Leo ninazungumzia manyanyaso ya kijinsia dhidi ya wanawake na watoto, ambapo kampeni ya siku 16 kuhamasisha jamii dhidi ya manyanyaso ya kijinsia imeanza Novemba 25 hadi Disemba 10 ambayo hufanyika kila mwaka na kauli mbiu ya kimataifa huu iliyowekwa na kampeni ya Unite ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Orange the World, tokomeza manyanyaso dhidi ya wanawake. Sasa maadhimisho haya yanajiri huku visa vya manyanyaso ya kijinsia vikiripotiwa kuongezeka wakati dunia inakabiliana na janga la COVID-19 ili kufahamu haya na mengineyo ninaowashiriki kwa njia ya simu ambao ni Abigail Cidi, yeye ni project officer wa International Center for Reproductive Health ICRH huko Kenya. Justa Mwaituka, mkurugenzi mtendaji wa Kiota Women Health and Development Organization Kiwohede huko nchini Tanzania. Zuleha Yusuf ni mwathirika wa manyanyaso ya kijinsia vilevile, tutakuwa naye so Lwashiga kiongozi wa jopo la wanawake wa Kongo kutafuta amani pamoja na Julia. Basi msikilizaji, pia wewe una fursa ya kutoa mchango wako au kuuliza swali kupitia laini yetu ya simu ukianza na plus 1 202 619 3151. Narudia, kwa msikilizaji ambaye upo nje ya Marekani, unapenda kutoa mchango wa maoni yako, basi unaweza ukatupigia ukianza na plus 12026193151, na kwa wewe ambaye uko ndani ya Marekani, unaanza na 2026193151. Karibuni nyote washiriki pamoja na wewe msikilizaji washiriki hivi sasa, tayari laini zenu zipo live ili kuweza kujumuika nami na jamii nzima kuendesha mjadala huu unaohusiana na manyanyaso ya kijinsia dhidi ya wanawake na watoto. Nianze na Justa, tunaposema manyanyaso au ghasia za ngono dhidi ya wanawake na wasichana tunamaanisha nini katika jamii? Asante. Tunaposema manyanyaso ya ngono dhidi ya wanawake na na, na, na wasichana au na watoto, tuna maana kwamba ni vitendo ambavyo wanafanyiwa kingono, kwa maana ya kwamba kuingiliwa kimwili bila ridhaa ya kwao au kuingiliwa kwa kulazimishwa au kuingiliwa kwa kuumizwa kwa njia ya kawaida ya maumbile au njia ambayo sio ya kawaida ya maumbile ya mwanamke. Kwa hiyo, kutokana na kadhia hiyo kwamba vitendo vinafanywa kwa mtu ambaye wakati mwingine hajaridhia, yanaelekea pia kumletea matatizo ya kiafya, kisaikolojia kiuchumi, kiutu, lakini vile vile anasababisha matatizo kwenye jamii, kwa sababu anapewa majina ambayo angependa asiitwe kutokana na kitendo cha aina hiyo. Lakini vile vile katika masuala ya kuingiliwa kingono, ukiachia yale ya kuingiliwa uh, kimwili, wakati mwingine pia yanafanyika yale ambayo yanakuwa ni kwa njia ya, ya picha mtu anafanyiwa kitendo hicho kwa lazima, bila ya ridhaa yake, anachukuliwa utupu wake na unasambazwa kwenye maeneo ambayo yeye hajaridhia, na kwa maana hiyo yanamletea dhariri, lakini vilevile vile anamletea manyanyaso na mateso ya kisaikolojia, kimwili na kiafya, lakini vilevile vile, kuna kuingiliwa uh, kingono kwa kupitia uh, mitandao uh, ya, ya ya kijamii, ambayo eh, inaweza kusambazwa utupu wa mtu kwenye mitandao ya kijamii ikasambazwa kwa watu ambao hawosikani na huyo mtu ambaye ameathirika, na kwa maana hiyo ikamletea madhara ya kiafya kisaikolojia kimtu, kimwili hata na, na kibini kwa hiyo kuna aina mbalimbali mbali za kunyanyaswa kingono ikiwemo kutumia ku, kuingiliwa kwa ulazima wa kimwili bila ridhaa kutumia mitandao kutumia picha za utupu kuzisambaza na kuleta fadhaa katika mwili wa mwanamke akili yake na Shukran kwa kufu, shukrani sana uh, Justa. Uh, nielekee kwako Abigail kupitia uh, shirika hili la ICRH. Uh, hali ya manyanyaso uh, ya kijinsia Abigail, tafadhali, nadhani upo karibu sana na redio yako, unaweza ukazima maanake kuna mwangwi mkubwa sana hapo. Unanisikia vyema? Abigail unanisikia? Kwangu. Abigail unanisikia hapo? E, nakusikia. Haya, nashukuru sana tafadhali. Hakikisha zima kabisa redio yako mpaka um, mwisho sauti, ili tusipate mwangwi, kwa sababu upo karibu na redio hapo sasa mm. Uh, kupitia shirika okay. unalofanya kazi la ICRH yeah. uh, tueleze hali mm. ya manyanyaso ya kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana ipo vipi kwa wakati huo? Um, asante sana asante sana kwa fursa hii. Jina langu ni kutoka uh, tunafanya utafiti na pia miradi ambayo inaangazia afya ya kizazi na pia tunahusika sana sana na mambo ya dhuluma za kijinsia. Kwa hivyo takwimu za hivi sasa humu Kenya zinaonyesha kuwa kama asilimia kumi na nane ya wavulana na asilimia thelathini ya wasichana huwa wameshadhulumiwa kijinsia uh, kabla hata wanapofika uh, umri wa miaka kumi na nane na pia katika uh, shirika letu tuko na kituo ambacho waathiriwa wa dhuluma wa, uh, za kijinsia uh, hususan wale ambao wamebakwa ikiwa ni watoto wadogo, wakisichana, wakivulana huwa wanapata usaidizi. Sasa katika huu mwaka ambao umepita, 2020 na huu ambao tuko sahii 2021, tumeona kesi hizi za dhuluma za kijinsia zikiongezeka na hata huu mwaka huu tumepata wasichana wengi wadogo wadogo sana ambao hawajafikisha miaka kumi na nane ambao wanakuja kama wamedhulumiwa, na wengine wakiwa tayari wajawazito. Na pia tunazo kesi za wamama ambao pia wamedhulumiwa, inaweza kuwa singono, lakini sana sana kwa wanawake ambao tayari wameshafika umri wa miaka kumi na nane. Jina hii huwa inatokea ya so, wanakuja tuseme kama ametandika na mpenzi wake na, na mambo kama hayo na katika laini ya simu uh, kuna msikilizaji ambaye anataka kutoa mchango wake kuhusiana na mada tunayozungumza. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako, mahali unapopiga simu na endelea kutoa mchango wako. Halo, msikilizaji, na kusikia, tafadhali taja jina lako mahala unapopiga simu, na karibu utoe mchango wako. Asante sana eh. Mimi kwa majina naitwa David Olelesere, niko maeneo ya Sikawa Transmara. Yale mambo ambayo ningependa kuchangia ni kwamba kutokana na hii hali ya dhuluma kati ya wamama na watoto eh, kuna baadhi ya mambo ambayo inaweza fanya hayo mambo inaweza ku, ku, kuendelea, maana sheria pia ikiwa inaamulika upande mmoja naenda ikawa hayo mambo haitaisha wa, uh, katika wakati ambayo inafaa, maana inatakikana pia wakati wanapoamulika upande wa akina mama na wakati upande wa kina baba pia wajaribu waamulike, maana pia wasee wanadhulumiwa. Asante. Shukrani sana kwa maoni na mchango wako uliotupatia. Kwa msikilizaji ambaye ndio kwanza unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Na leo katika Live Talk tunazungumzia manyanyaso dhidi ya wanawake na wasichana ambapo hivi sasa dunia inaadhimisha siku kumi na sita za kupinga ukatili huu wa kijinsia na kama nilivyosema hapo awali, tunaye mwathirika wa manyanyaso ya kijinsia Zulekha upo hivi sasa katika laini ya simu. Uh, tufahamishe nini kilichosababisha kupata manyanyaso ya kijinsia katika maisha yako? E, e, shukran sana kwa kunipatia hii fursa. Kwa majina yanajulikana kama Zulekha Yusuf Kasala. e, nilikuwa nimeolewa miaka kumi na mbili zilizopita na katika ndoa yangu ilikuwa na um, tunasema ups and downs, manake mume wangu alikuwa yule ambaye hakuwa natenda kutuma, halafu pia alikuwa yule ambaye mhaki, akitoka hata rudi, so vitu kama hivyo. So, so na, kisa ambacho naweza kumbuka vizuri sana ni kuna siku ambaye alinipiga. Alikuwa ametoka kule, kwa sababu kuna base zenye wanakaa huku mtaani, kuna pau So, alikuwa ametoka palieukaa. So, sasa vile nilimuitisha pesa za chakula, maanake tuko na watoto. nilipomuitisha pesa za chakula hapo, alichukua kifuli ile ya kufunga mlango akaivusha, akanipasua mdomo so, hata ukiniona kwa sasa hivi niko na alama kubwa sana ya mdomo so, ikawa hizo vitendo vyake vina escalate day in day out so, anytime ungemuuliza ile majukumu yake maanake sisi hapa tunalipa nyumba saa zile, so, unamuuliza majukumu yake, yaani majibu yake ingekuwa tu kukupiga. So akawa ni ule mtu ananipiga like every now and then. Maanake nikizungumza siku hizi niwaambia marafiki zangu yakuwa alikuwa ananipiga ni kama amepatiwa dozi na daktari anipige kwa masaa zile anataka so akawa ananipiga, na hata ilifika wakati ikifika usiku atatoka pali, ataenda akirudi ataanza so, ata, ata mbe na mimi atanipiga. Mpaka kuna time alikuwa akiniambia hiyo mdomo wako nimeipiga haijakatika vizuri, natamani kuipiga tena. Na pia alikuwa ananipatia zile vitisho zile za e, ukijaribu kutoka nje nakwenda kusema ati mi nakupiga, I will make sure that one day I kill you. Imeendelea nami nilichukulia ni kitu ya kawaida tu, manake sikuwa najua ati ya kwamba hii kuipiga yenye ananipiga kisheria ni ni hatia anafanya. Na pia nilikuwa naenda kwa wazazi, nawaambia, naambia mamangu sana sana, maanake mamangu alikuwa rafiki yangu wa karibu sana, pia namwambia mama eh, kitu na hivi na hivi na hivi, nanitelekea na, lakini jibu ya mama ilikuwa nikua, ni kuwa ile ni ndoa yako, niima uilinde. Naona simu ya Zulekha imekatika lakini, uh, uh, bila shaka tutaweza kumpata tena, arudi tuendelee uh, kusikiliza hadithi yake, hali kadhalika changamoto na maswala mengine. Lakini kabla ya kusonga mbele uh, ni rudi kwako Abigail, katika shirika hilo la ICRH, mnakumbana na visa kama hivi vya dhuluma za kijinsia? Kwa hadithi ambayo ameeleza Zulekha, nini uh, maoni yako kuhusiana na kile ambacho amepitia? Um, kwanza jambo la kwanza ningependa kusema ni pole sana kwa viea kwa yote ambayo amepitia, na ningependa pia kumpongeza kwa sababu ameweza kupata ujasiri na kuongea kuhusu hicho ambacho alichokipitia. Uh, tunaona kwanza kuna stigma nyingi sana ambayo iko katika jamii yetu, uh, especially dhuluma ya kijinsia. Ukiangalia sana sana, inaathiri akinamama na wasichana wadogo ambao hawajafikisha umri wa miaka kumi na nane lakini unapata pia wanapopitia mambo kama hayo, ni kama jamii imefanya kuwa iwe ni kama kitu ni cha kawaida hivi sasa. Kwa hivyo kijugumiwa, tuseme kama uh, ndani ya nyumba yako mume wako anakutandika ama unanyanyasa kingono ama mtoto mdogo akisia na nanyanyasa kingono, unapata inakuwa ngumu sana kwa watu kama hao kuongea. Uh, jambo la kwanza ni kuwa hakuna mahali ambapo mtu ana anaona ana anaweza akaenda kama hifadhi tunaita akaenda akajielezea na kusema kuwa anapitia changamoto kama hii. So inakuwa changamoto sana kwa watu kama haya. Jambo la pili katika hizi dhuluma za um, kijinsia, tunakaa tujue mara nyingi wale ambao huwa wanatekeleza mambo hayo tunaita papa, ni watu ambao huwa wako karibu sana na sisi. Kwa hivyo pia inakuwa ngumu sana kwa yule mdhulumiwa kuweza kuripoti mambo kama haya, nitapata itaendelea kwa muda mrefu kitambo, uh, mtu amepata ujasiri na kutoka Uh, pengine ameumizwa sana, ama kuna kitu kingine kimetokezea, kuna maradhi yamesambazwa, ama amepata uja uzito, kwa hivyo tena haiwezi kufichika. Lakini um, katika shirika letu tunajua hii bado ni changamoto kwetu, uh, sisi, kwa hivyo tunaendelea ku, kueneza ujumbe uh, uh, kukomesha dhuluma za kijinsia. Pia tunazo namba ambazo zinatumika ni kama taii, ambao mtu anaweza piga na akaripoti pia vile vile tunajaribu kuwasaidia hawa waliodhulumiwa katika, tuko na center kama nilivyosema awali, inaitwa Gender Based Violence Recovery Center ambapo wadhulumiwa kama hawa wanaweza kuja na wakafil waka ni kama wako salama, hakuna mtu pale ambaye atawaangalia na watarfhishi, wanaangaliwa vizuri uh, um, na madaktari na pia wanapewa ushauri, maanake unajua uh, pia dhuluma inaathiri sana saikolojia sa ya mtu. Uh, inakufanya unaanza kujihisi wewe ni duni, hauwezi kutangamana nindi, na wenzako. Inaleta stress nyingi, unaweza kupatia pia mawazo mabaya ambao haukuwa naopikanga. Kwa hivyo pia tunawapatia uh, hawa waathiriwa uh, uh, usaidizi wa kisaikolojia uh, tuna, tunasonga nao na pia uh, tuna, tuna link na uh, police station ili waweze kufuatilia jambo kama hili kisheria tukimwona uh, kwa muda kuwa jambo hili likichukuliwa na uzito, hususan uh, na washikadau ma, uh, wetu kama mfano mapolisi, wanasheria, wakiona kuwa watu ambao wanatekeleza dhulma kama hizi wanafungwa na kusema wanafungwa kwa miaka kama kumi ama kumi na tano ama maisha, inaleta ina, ina picha kuwa hili ni jambo ambalo halifai kuwa linaendelea katika jamii. Kwa hivyo inatusaidia sana sisi, lakini nikisema kuwa bado ni kitu ambayo tunaendelea kuhutilia mkazo na hata hizi ni kuendelea kupaza sauti zaidi ili wale ambao tayari wanapitia hili waweze kuongea kusaidia wale wengine ambao bado wako nyuma. Asante Justa. Uh, uh, kwa upande wako katika kituo chenu hiki cha Kiwohede uh, umeeleza kina kina ofisi zake katika mikoa kumi hapo nchini Tanzania. Je, Ye, hali yeah. za uh, kesi katika manyanyaso dhidi ya kijinsia kwa wanawake na watoto zinalingana mm-hmm. au ziko tofauti uh, hali? in, in, in, in, uh, tunaweza tukasema kwamba sisi tunafanya kazi kwenye hivyo vituo kumi kwa hiyo ni kwenye nyanja za uh, kanda ya Ziwa, katikati, magharibi, mashariki uh, na kusini mwa, mwa, mwa Tanzania. Kwa hiyo tunafahamu kwamba haya matatizo, kuna maeneo mengine ni mengi kidogo, kuna ma, maeneo mengine ni ni kidogo, lakini kwa takwimu zilizofanyika kwenye utafiti ambao ulifanywa nchi nzima ilionyesha kwamba angalau kila mwanamke mmoja kati ya watatu amewahi kupata manyanyaso na dhuluma ya kingono, kwa maana ya kwamba wengine wamewahi kurawitiwa, wengine wameshikwa makalio, wengine wameingiliwa kwa kubakwa, wengine wameingiliwa kwa kwa kukosa ridhaa yao. Kwa hiyo ina maana ni wanawake wale ambao wako chini ya miaka kumi na nane wa umri mdogo na wale ambao wako zaidi ya umri wa miaka kumi na nane, kwa maana hiyo ni kwamba tatizo ni kubwa, na ni kubwa kwa kwa zinaenda kwa sekta zote za wanawake walio katika umri mdogo na wanawake ambao wako katika umri mkubwa. Na tatizo lingine ni kwamba katika makundi yote haya mawili, wote wanakuwa hawatoi siri ya manyanyaso kwa uwazi, na ndio maana shirika letu linafanya kazi kubwa ya kuwasaidia wapate ujasiri wa kutoa siri ya manyanyaso ya kingono kwa uwazi. Mm -hmm. taarifa, Justa, kwao Justa, na na uh, taarifa kwa kwa kwa kwa wao Justa, tafadhali naomba hivi hivi sasa sasa, lakini usikate simu yako, kadhalika kadhalika. Abigail, endelea kuwa nami nami na sehemu ya ya ya ya kwanza ya live talk, ambayo inasikika kwa njia njia njia redio, mtandao mtandao wetu wa VOA Swahili.com, na sekunde chache hii itaendelea pekee. Upo Mkamiti Kibayasi, washiriki ni Abigail Sidi, hali kadhalika ni Justa Mwaituka na alikuwa naye mwathirika wa manyanyaso ya ngono Zuleha Yusuf. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa tunaendelea na Live Talk ambayo inaangazia manyanyaso dhidi ya wanawake na wasichana, ikiwa wiki hii ni wiki ya kampeni ya siku 16 kupinga ukatili wa kijinsia, kampeni ambazo zimeanza Novemba 25 mpaka Disemba kumi. Basi msikilizaji, endelea kuwa nami ili tuweze kufaidika sote na kujifunza kile ambacho uh, baadhi ya watu katika jamii wanapitia. Washiriki niliyokuwa nao katika mjadala huu ni Abigail CD, yeye ni project officer wa International Center for Reproductive Health ICRH huko nchini Kenya. Justa Mwaituka, mkurugenzi mtendaji wa Kiota Women Health and Development Organization KIWOHEDE huko Tanzania, vilevile vile naezuleha Yusuf ni mwathirika wa manyanyaso ya kijinsia. Tumejaribu kumtafuta Solange Loshiga, yeye ni kiongozi wa jopo la wanawake huko Congo, aweze kushiriki lakini hatujaweza kumpata mpaka hivi sasa. Nasisitiza na, na kuhamasisha msikilizaji, pia unaweza kushiriki kutupigia simu hapa studio, ukianza na plus 1 2026193151 kwa wewe ambaye upo nje ya Marekani. Kwa msikilizaji ambaye upo ndani ya Marekani unapiga moja kwa moja 2026193151 basi endelea kuwa na mimi, na kabla ya kusonga mbele, kwanza mwenzangu Patrick Ndwimana anayo maoni kutoka kwako, kwa wewe msikilizaji ambaye umetuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook kuhusiana na mada hii tunayezungumza hivi sasa. Mkamiti, ninayo maoni mengi sana kabisa, uh, kuhusu mada yetu ya leo, lakini nitasoma machache nikianza na huyu Boniface Stephen Baba Sarapia kutoka Katoro Geita Tanzania. Yeye yeah, anasema binafsi kwa eneo lake vitendo vya kikatili vipo kwa kiwango kidogo sana, lakini tunazidi kutoa elimu kwa jamii juu ya madhara yatokanayo na ukatili. Simon Shauri Baba Ombeni kutoka Mbulu Manyara Tanzania. Yeye yeah, anasema mahali alipo hawanyanyasiwi hata kidogo. Fuso, fuso kutoka Ilimela Mwanza Tanzania. Yeye yeah, anasema mimi naona tutaongea sana, tutachunguza sana turudi kwenye maandiko ya Mungu na tuelewe dunia iko ukingoni. Sami Masebu kutoka Kenya Kakamega yanasema kunyanyaswa kwa wasichana ni kama ifuatavyo: kupachikwa mimba ya mapema, hivyo kukatikiza ndoto zao kuendelea na masomo, dhuluma za kingono, kupewa kazi za sulubu sizoambatana na umri wao, tena kwa malipo duni, mwangalio wa jamii kuelekea mtoto wa kuwa ni chombo tu cha kuleta mahari, elimu ya mtoto wa kike haitiliwi maanani ndoa za lazima haswa katika jamii nyingi za ufugaji. Hospitali nyingi huavya mimba za watoto wa kike kwa njia ambazo si salama, ili mradi wao wavune hela. Kazi za ndani ambazo huwa ni ngumu zinawalenga wasichana zaidi kuliko wavulana. Haki za kimsingi za wasichana hazizingatiwi katika maeneo haya ya kazi. Biashara za ngono kwa asilimia kubwa zinamlenga mtoto wa kike na kadhalika. Shukrani sana Patrick Ndwimana kwa kutusomea comment za msikilizaji kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Haya, nirudi kwenu washiriki. Kama mlivyosikia dakika chache zilizopita, Justa alieleza kwamba mwanamke mmoja kati ya watatu huko Tanzania wamepata manyanyaso ya kingono kulingana na ripoti iliyotolewa Tanzania. Hali kadhalika ameeleza kwamba uh, wengi wa waathirika hawafunguki, hawa wajielezi nini hasa kilichopelekea uh, kilicho mpaka kufika hapo. Je, hali kama hii inatokea huko nchini Kenya kwako Abigail? Hebu uweze kutufahamisha. Um, asante sana na um, ningependa pia kusema kwa tathmini zetu ni kama zimeenda karibu kufanana na hizo zilizoko Tanzania kwa sababu pia huku ni moja kati ya watatu, uh, kati ya wanawake ambao wame, wamepitia dhuluma za kijinsia na kuwa, uh, hawa, hawa, hawa, hawa ni kweli kabisa kuwa waathiriwa wengi huwa hawafunguki kwa sababu kama vile ambavyo nimesema, kuna uh, discrimination nyingi sana katika community. na pia kuna stigma nyingi sana uh, tukifikiria mambo ya dhuluma ya kijinsia, tunaona kuwa mambo ya kunajisiwa ni jambo la aibu sana. Hakuna mtu ambaye angependa kufunguka nauona kuwa kweli nilinajisiwa. Na pia uh, mbali na kuwa kuna hiyo, kuna ubaguzi, kuna hiyo stigma utaangalia na watu vibaya, watu watakuangalia kitofauti. Pia kuna ile uoga wa kutoka, manake wengi ambao huwa wamedhulumiwa kijinsia, tuseme kama ni msichana mdogo hajafikisha umri wa miaka kumi na nane, ama hata tuseme ni mama mtu mzima juu ya miaka kumi na nane, lakini mume wake pale ndani ya nyumba kuna vitu ambavyo wanapitia kingono ambavyo havifai kuwa. Uh, unapata kuwa wengi huwa wako na uoga sana wa kufunguka, kwa sababu kama ni mtoto mdogo anadhulumiwa na nadisiwa, ataambiwa ukisemi ukisema nini nitafanya nini, pengine nitakuwa ama nitafanya kitu fulani kwa familia yako, utadirika kwa njia moja ama mwingine. Kwa hivyo tunaona kuna hizi changamoto zote ambazo zinazunguka, alafu uoga pia inachangia na ile uh, ya kuwa pia ujumbe huu haujafika kule chini na mashinani kabisa. Tukiona tukifanya outreach zetu na aweanefuku uu uh, mijini mijineu kidogo, watu ni kama wameshapata ujumbe huu na wanajua hata jambo kama hili likimfanyikia mimi, naweza kuripoti mahali. Lakini unaona, tukifika kule chini na shinani, kuna mambo mengine, mtu msichana wa kike anaweza kufanyiwa, kwa mfano, mtu amshike mahali ambapo hastahili kushika, lakini yeye hataona kama hilo ni jambo baya ama ni jambo ambalo anafaa kufanya nini, kuripoti kwa sababu hakuna ile awareness, hakuna ule uhamasishaji ambao umefanya katika jamii, kwa hivyo kurudia tu yale ambayo mwenzangu amesema huko Tanzania. Aa, Kenya pia changamoto pia ni hizo hizo, kuna uoga sana wa kufunguka. Wanawake bado tuko, sauti yetu bado uh, ni kama bado tumeingiwa na uoga, hatuna ule ujasiri. Wengi ambao wanafunguka ni wale ambao wameshikiliwa mkono kisawasawa, tuseme amefanyiwa ushauri wa kutosha kisaikolojia, alipata matibabu unajua ile uh, ushauri kisaikolojia, umeshikilia mkono, pengine umewekwa mahali ambapo ni mahali pa usalama, sema mtu ambaye alikufanya amba jambo kama hili alifungwa, unajua kabisa niko salama, watu ambao wako karibu na mimi pia wananikubali na wanakubali historia yangu, na ningependa nisonge mbele. Lakini unaona wengine hawana ile support, hawapati ile support. Unaona, ukifunguka mtoto mdogo akisema, uh, mtu fulani alimfanya hivi na hivi, pengine ile mtu hata ni jirani yenu ama pengine mtu fulani ni mtu mkubwa katika hiyo jamii ambao watu wanaweza sema, sidhani kama mtu fulani anaweza kufanya kama hivo. Naona ni mtu ambaye hatamasiana kabisa na yule mtoto, seme ni mjomba. Tumeona mpaka visa vya baba wa kambo, baba mzazi, ndugu na mambo kama haya. Kwa hivyo changamoto kama hizi, mila na desturi zetu zile za zamani zinatuzuia pia kufanya kutoka na kuwa wawazi na pia ile ile ari ya kutaka kusuluhisha mambo kama haya nyumbani, kinyumbani. Mtoto amedhulumika kijinsia, amepata ujauzito, mnasema tusipeleke mbele, wacha tusuluhishe hapa. Mambo hayakaisha. Hiyo ni changamoto tunazopitia. Asante sana. Bila shaka uh, Zuleha, umesikia washiriki wengine wakieleza changamoto ambazo waathirika wa, wa manyanyaso ya kijinsia wanayopitia, unyanyapaa katika jamii. Hebu tusikie kutoka kwako wewe, ambaye ni mdau mkuu hapa, umepitia manyanyaso haya. Changamoto zipi ambazo unazipata kama mwanamke aliyepata manyanyaso ya kijinsia na changamoto ni nyingi sana, maanake ile umeweza kutoka kama mimi sa vile niliweza kutoka kwa ile ndoa yangu, nikapata kuwa watu wanasema huyu hangeweza kushikilia ndoa yake unapata pia kuna wanawake wengine wanaume wanaumewao wanaambia mabibi um, um, um, zao um, kuwa usitembee na huyu um, maanake huyu alishindwa na ndoa yake. Unapata ukirudi nyumbani hakuna mtu anakutaka nyumbani, maanake wanaamini kuwa ungeweza kupigana zaidi ili uweze kufanya nini, kupigania ile ndoa yako. Na changamoto nyingine ni kuwa unapata sasa, kama stigmatization, hakuna mtu ana kazi na wewe, yani unakuwa ni kama kitu ambaye haina thamani mbele ya watu, changamoto ziko nyingi sana, na ambazo zingine zinafanya mpaka mtu wewe mwenyewe unapika mali unasema i think hata eh, ile. Unapata pia kuna mtu anaamua ku commit suicide, maanake kila mtu amemtenga. Na unajua mimi natoka eneo ya Kibra, mimi ni Mwislamu, na pia unapata si sisi tunaamini kuwa kutoa ile aibu ya kwako si kitu mzuri, unapata unanyamaza, lakini watu wanakuongelelea, huyu ameshindwa na kwake, huyu amefanya hivi, hawajui ni nini ulikuwa unapitia ndani ya ile nyumba. Naam. uh, uh, washiriki wengine wamesema kwamba uh, manyanyaso haya ya kijinsia hupelekea pia watu kupata msongo wa mawazo uh, Je, hilo ulishuhudia na nini ambacho uliweza kufanya ili kukusaidia kufika mpaka hivi leo hapa tunazungumza ukiwa una wasiwasi? E, na nilipata msongo wa mawazo, ambaye nimeweza nikakwambia, nilipata, nilipata depression for one year. Nilirudi nyumbani na nilipata depression, singeweza kukula, singeweza kuoga, nilikuwa najichukia nafsi yangu kwelikweli, lakini after one year nilikuwa na rafiki mmoja ambaye alikuwa anapenda sana kwenye kucheko nii na pia wazazi wangu nashukuru. So hapa ndo wakawa sasa, wenyewe wanaanza kunizungumzia, watanizungumza, wananiambia hivi ni vitu vyoitendeka mtu kutoka kwake siatia vitu kama hizo, lakini nakumbuka kuna mmoja rafiki yangu mmoja ambaye aliniambia you need counseling, unahitaji counseling, ambaye hiyo counseling mimi nitakutuma kwa mtu ambaye atakupatia hiyo counseling so hapo ndo pia akaniconnect na, na one of the, the best counselors huku Nairobi. So akaniconnect kwa hiyo counselors. So by the time mimi niende, ni open up kwake, nimwambie ile ambaye nilikuwa na na, napitia, na hapo penye nilikuwa nimefikia ilitake a lot of time but yeye akatembea na mimi hiyo barabara, akawa ananipatia anani ile skills, ananiambia zile, ukitaka kulia wewe lia, ukifeel like unataka kuongea wewe zungumza tu, so akanipatia akanipatia that courage, na akaniambia you have to go on, lazima lazima maisha isonge, hatuwezi ishi hivyo. Na hapo ndo nili, nilianza kujihisi kuwa narudi kwa ile zile ha ambaye mimi najua, na kilichukua a period of like another aia kunirudisha mimi kukua mimi ambaye niko sahizi kwa sababu haikukuwa rahisi. Maanake kuna saa zingine ndiyo nilikuwa naweza kusonga, lakini na nafika mahali narudi tena nyuma, najiambia hizi muda zote kwa nini nimeishi kwa hiyo yeah, ndoa, kwa nini why is this happening to me? Leo ukiniona uso yangu iliko na maalama kila mahali, mpaka nikijiona kwa kiona juliza why is this happening to me? So hapo ndo akawa ananiambia mi vile, so tukawa tunavifana na mpaka wa leo niko chini yake, chochote ambacho nataka kufanya mimi muuliza kwanza. Na kitu moja ambayo pia nashukuru leo ni kuwa mimi nimekuwa mwathiriwa, but siku hizi sijiiti mwathiriwa tena, najiita champion, manake niliweza pia kufungua shirika ambayo tunaweza pia kutetea wanawake ambayo wanapitia changamoto ambayo nilipitia mimi. Naam. Shukrani Zulekha kwa, uh, kwa hadithi yako hiyo unayoelezea, uh, ambayo imekugusa moja kwa moja na vilevile vile, uh, kuna ujumbe ambao ulitoka kwa mkurugenzi mtendaji wa UN Women Sima Bahos anasema kwamba unyanyasaji dhidi ya wanawake ni mgogoro uliopo wa kimataifa ambao hustawi katika majanga mengine, migogoro, majanga ya asili yanayohusiana na hali ya hewa, ukosefu wa usalama wa chakula na ukiukaji wa haki za binadamu; hivi vyote huchangia wanawake wake na wasichana wanaishi katika hali ya hatari hata katika nyumba zao, vitongoji au jumuia. Baada ya kusomea ujumbe huu mfupi kutoka kwa mkurugenzi mtendaji wa UN Women, basi sasa uh, tupate uh, maoni uh, msikili zahajia, ya msikilizaji ambaye anachangia katika mada yetu hii tunayozungumza hivi sasa uh, kwa majina anaitwa Emmanuel Chaze au MC Masai. Nipo hapa Wasakatonge Salam Club Babai, Dodoma nchini Tanzania. Aa, ni kweli haya masuala ya ukatili haswa ya ukatili wa kijinsia kwa upande wa wanawake ni vitu ambavyo vimekuwa vikitokea kwa namna na moja ama nyingine, na ni mara nyingi sana, haswa ukiangalia hapa Tanzania upande wa vijijini, ama katika jamii za wafugaji, ni vitu ambavyo vimekuwa vikijitokeza kwa asilimia kubwa sana. Lakini ukiangalia nadhani chanzo ni jamii zenyewe husika, kwamba huenda hazina elimu kujua kwamba ni haki zipi za wanawake za, za, za, za, za, za, ambazo zinawahusu ama ukifanya namna gani unakuwa umefanya ukatili wa kijinsia, lakini jambo jingine unakuta ni kwamba moja kwa moja unakuta jamii ya inaficha yale maovu ambao unakuta uh, wanawake ama watoto wamekuwa wakifanyiwa katika katika mazingira ya namna moja ama nyingine. Kwa hiyo ni kitu kizuri sana kwamba tuhakikishe, jamii kama jamii, tunafichua yale maovu ambayo yanafanyika ili kupunguza hili swala la, la ukatili wa kijinsia katika jamii yetu. Justa, uh, katika siku hizi kumi na sita za kampeni dhidi ya manyanyaso ya kijinsia kwa wasichana na watoto wa kike na wanawake ni, ni elimu gani mnayoitoa kwa jamii kuhakikisha kwamba uh, mtoto wa kike msichana, au mwanamke anafahamu haki zake pale inapofika masuala ya manyanyaso? Jana um, sisi kiohede tuliungana na wenzetu wana mtandao wa hukuki uh, uh, kwa, kwa uongozi wa shirika la wanasheria la, wana la wa Afrika u, u, WiLDAF, pamoja na serikali na balozi mbalimbali na Umoja wa Mataifa tulizindua mpango uh, wa kuhakikisha kwamba tunaadhimisha siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia kwa sauti kubwa na kwa sauti moja, na kwa kila mmoja wetu kuungana na kuhakikisha kila eneo la nchi linajishughulisha uh, na, na na kampeni kubwa hii, kwa kukubaliana na kauli mbiu ya Umoja wa, wa, wa Mataifa ya kusema kwamba ambayo sisi tumeiweka kinchi ki kwamba sasa ni wakati wa kuzungumza na kupinga ukatili wa kijinsia, na kila mtu achukue wajibu wake, hata wananchi. Na kauli mbiu hii ilikuwa sasa imetanuliwa kumshirikisha kila mwananchi, kwa sababu katika kupambana na ukatili wa kijinsia tumekuwa tukifikiria kwamba ni eneo la mtu fulani, mtu fulani, mtu fulani, mtu fulani hataai. Na kwa sababu hatuingizi nguvu ya pamoja kwa, kwa umoja wetu, unakuta kwamba tum, tatizo limeendelea kukua na kukua na kukua. Moja, swala la usiri. Pili, swala la kutowajibika. Tatu, suala la kutokuchukua sheria. Nne, swala la kuto kutekeleza mikataba ya kimataifa na kitaifa. Tano, yani na sera za nchi. Tano, swala la kugawanyika, yani kutokuwa na utaratibu wa kuungana, makundi kwa makundi. Kwa mfano, sekta za za, za kiwizara, sisi ambao tuko kwenye mashirika yasiyokuwa kiserikali, lakini wenzetu ambao ni viongozi wa dini, wenzetu viongozi wa kimira na wazazi, kamati za shule, kila mtu anafanya kitu chake kwao. Unakuta jambo linaonekana ni dogo, wakati takwimu zinaonyesha kwamba imefikia hatua ya kwamba tatizo ni kubwa sana, na wote tunatakiwa kukabiliana nayo. Kwa hiyo uzinduzi wa jana ambao ulimshirikisha Waziri Mkuu na mashirika mbalimbali ya Umoja wa Mataifa na, na na na pamoja na mabalozi na mashirika asiokuwa ya kiserikali, mashirika ya dini na wananchi kwa ujumla, imeleta muunganiko wa sisi pamoja kuhakikisha kwamba hizi siku kumi na sita tunaendelea kushinikiza. Kwa mfano sisi tusiokuwa ndani ya serikali kuishinikiza serikali, kwa mfano itengeneze sera nzuri kwa, tuna sera ambayo ilitengenezwa mwaka elfu mbili kumi na saba inaishia ishirini na mbili inayohusisha kila mwananchi, na kamati ziundwe kuhakikisha kuanzia ngazi ngazi ya familia ngazi ya jamii na kwenye miundombinu yote ya kijamii tunamkinga mtoto wa kike, mwanamke, na hata mtoto wa kiume, kwa sababu vile vile takwimu zimeonekana kwamba watoto wa kiume hatuupazi sauti kwa ajili yao, na wao wamekuwa ni wahanga wakuu ambao sasa na wenyewe wanaathirika kwa uwiano sawa na watoto wa kike. Takwimu Mna... zimeonyesha uraibu umepanda sana na unafanyika ndani ya kaya, unafanyika kwenye maeneo ya mashule, unafanyika kwenye maeneo ya sehemu za, za kijamii. Hakuna mtu anayezungumza kwa sauti kubwa pia kuangalia mtoto wa kiume. Kwa hiyo hii kauli mbiu ya ajali ni kwamba kila mwananchi pale alipo apaze sauti na kuchukua hatua mara moja, kama ulivyosema kwamba uh, uh, ujumbe kutoka kwa mkuu wa UN Women ulikuwa unasema kwamba hili ni janga la kitaifa, ni janga la mataifa, ni janga ambalo lazima tulichukulie kipaumbele. Ni vivyo hivyo na sisi hapa Tanzania tumeamua kupambana nayo, kwa sababu matokeo ya unyanyaswaji wa kijinsia yanaleta majanga, yanasababisha majanga ya, ya kiakili, kisaikolojia, kiuchumi na na na, na, na kimaadili kwao. Unakuta kila mtu anahusika na linakuwa janga ambalo linatandaa maana ya kutandaa ni mm -hmm, kwamba kila mtu anaguswa kwa sehemu yake alipo na sehemu yake anayofanyia kazi na sehemu yake anayoishi. Kwa hiyo tumekubaliana, mm, kwamba tutaendelea na kampeni, tutatumia vyombo vya habari, tutatumia redio, tutatayarisha vipeperushi, tutatayarisha maeneo salama, mahala ambapo ni kijijini, watu wanaweza kukaa, wasichana wa umri mdogo wakajadili mada hizi kwa uwazi ili kuweza kuondoa usiri na kuweza kutambua nafasi yao wao kupinga na kueneza elimu kwa wasichana wenzao. Ndiyo, salama, ambayo, kusema, safe space. Kwa hiyo maeneo salama ambayo unaweza kwa Kiingereza, lakini maeneo ambayo yatatoa ujasiri sasa kwa wanawake kuweza kuwa na uwezo wa kuzungumzia hayo mambo na kutafuta mbinu za kukabiliana nayo. Lakini vile vile, sasa, tawanae, okay. E, Justa na, tafadhali naomba ishia kwanza hapo, tuelekee kwa Abigail. Kwa upande wako Abigail, uh, kupitia ICRH siku hizi kumi na sita mnaielimisha vipi jamii ili kuweza kufahamu uh, haki za mwanamke uh, katika kukabiliana na manyanyaso uh, ya kijinsia um, asante sana uh... Tunajaribu kufanya miradi mbalimbali kufanya uhamasishaji katika jamii. Tulianza uh, shughuli hizi jana jana. Tumefanya tunaita CSR. Tulitembelea kituo cha polisi ambacho kiko karibu na sisi, cha Anyali polisi, na tukaweza pia kufanya uhamasishaji pale na usafi, na pia kuwapongeza, maanake Anyali polisi inaweza kutusaidia sana katika kufuata kesi zetu ambazo tunawapelekea za wanawake na pia watoto wa kike na kiume ambao wamedhulumiza kijinsia. Mbali um, na hiyo leo pia tumefanya um, tulikuwa na peaceful walk, tumetembea kutoka ofisini kwetu mpaka um, kwa shule moja ambayo inaitwa Hadija Primary na Hadija Secondary. Katika tika tika tuhaye, na katikati, katika matembezi yetu hayo tulikuwa tunaenda na caravan na pia hizi newsletters tukihamasisha watu kuhusu dhuluma ya jinsia na hususan ni wapi wanaweza kuripoti wakiwa wamepata, uh, majanga kama haya, na ni njia zipi ambazo wanafaa kufanya. Maanake pia tunaona wengine wanapo uh, dhulumiwa kijinsia, kuna vitu ambavyo vinafanya wanafanya ambavyo havistahili kufanyiwa uh, ambapo tunasema wanapoteza hata ile evidence ambayo inatumiwa katika uh, mahakama Uh, wengine huoga, wengine wakabadilisha nguo na vitu kama hivyo. Kwa hivyo leo tumekuwa tukifanya uhamasishaji huo, na tukaumaliza katika shule hizi mbili, mmoja ikiwa ya msingi na mmoja ikiwa uh, shule ya upili Apio, pale, ya nafundi. Na pia tukafanya uhamasishaji pale kwa wale wanafunzi na kuwafundisha ni vipi wanaweza ripoti uh, na ni vipi ambavyo wanaweza kujilinda. Tukiendelea katika siku hizi kumi na sita tuko na competition ambayo tulifanya katika mashule ambapo watoto walichora na pia kuandika kuhusu haki zao kama watoto na katika michoro hiyo pia wameangazia sana sana mambo ya sexual abuse ambayo ni dhuluma ya kijinsia. Aa, kwa hivyo tutakuwa na hiyo prize giving ceremony ambayo pia itakuwa ni kama uhamasishaji pia katika jamii, ambao ni watoto ambao watakuwa wanaji, wanaji wanajieleza ni vitu gani ambao wanapitia katika jamii na ni vitu ambao wangependa kushika mkono ili wasiwaathiriwa wa mambo kama hayo, na pia tutakuwa tunafungua chumba cha watoto hapo katika gender based violence center tumetengeneza chumba maalum cha watoto maanake, tumeona pia waathiriwa wengi waduma wa kijinsia ni watoto wadogo, wale ambao hawajafika umri wa miaka kumi na nane, na asilimia themanini ikiwa ni watoto wa kike, napokuwa pia watoto wa kijana pia siku hizi wameanza kujitokeza kidogo, uh, si kidogo. Kwa hivyo tutakuwa tumezindua chumba hicho maalum ambacho tumekitengeneza ili watoto wakiletwa pale wanajihisi kuwa wako sawa. Kutakuwa na pia kutakuwa na kama mahali ambapo wanaweza kupata vitabu wakasoma, watu wanaweza kuja na wakaangalia ni jambo gani linaendelea, na pia wakapata msaada kimatibabu na pia wa kisaikolojia. Kwa hivyo tutakuwa tunafanya hii tarehe mbili na tarehe nne respectively mwezi wa Disemba, na tutaendelea tuna juhudi zetu za uhamasishaji kama kawaida. Asante sana. Na sasa hebu, kuna msikilizaji katika laini ya simu ambaye anapenda kutoa mchango wake kuhusiana na mada hii tunayozungumza. Karibu msikilizaji, ujitambulishe jina lako uweze kutupatia mchango wako katika mada yetu hii. E, kwa majina anaitwa Machenji Upemba, nipo Inyonga, Mlele, Katavi, Tanzania. E, unyanyasaji kwa, kwa wasichana hususani tena hususani kwenye kifamilia za kiufugaji ni mkubwa sana, yani msichana labda anaposoma anapomaliza tu shule ya msingi mzazi hataki kumwendeleza kumfanyi kumpeleka mbele ili asome anamrudisha kuendelea labda kuchunga mifugo au ao endapo aolewe mzazi apate mali na maana unyanyasaji kwa watoto ni mkubwa sana watoto wa kike wa, kwa wasichana nilikuwa naomba serikali kazie sana kwanza kwa upande wa wafugaji watoto huwa wanawanyanyasa sana na maana hawataki kuwasomesha ili waendelee kufanyaje kuchunga mifugo au kuolewa wajipatiepo mali. Mimi nilikuwa ni, ni na hilo tu ndugu mtangazaji. Hili linanikera sana baadhi ya kuona familia. Eh, watoto wasichana wananyanyasa kama kitu kama hicho hapo. Shukrani sana msikilizaji kwa mchango wako. Kwa, ye, kwa yeyote msikilizaji ambaye unajiunga hivi sasa, unasikiliza live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Naona Patrick Ndimana yupo tayari tena kutusomea mawili matatu comments kutoka kwako wewe msikilizaji. Karibu Patrick. Nam, sehemu ya pili ya maoni ya wasikilizaji. Inausoma ujumbe wa Benard Samike kutoka Geita, Tanzania. Anasema kitu pekee ambacho anaweza kusema hapa ni kwamba sisi wanajamii, ama wazazi walezi tumekuwa hatuna ufuatiliaji mkubwa sana juu ya malezi ya usichana wetu, hususan wazazi wa kiume. Yaani mtoto anakuwa na lake jambo la kumwelezea mzazi wake juu ya wa ukatili aliofanyiwa, lakini anaogopa mzazi, saa zingine mkali, hasikilizi ujumbe kutoka kwa mwanaye, napo ni tatizo. Yeye anaona ili kupunguza unyanyasaji huu, jamii tushikamane na tuwe wamoja, mtoto wa mwenzio nawe ni wako pia. Richard Kambale kutoka Beni DRC ye anasema maeneo aliko anaona pengine kuna baadhi ya wasichana na wanawake ambao hujidhalilisha na inasukuma mwisho wa mambo wahisi kama wamenyanyasika. Bora pia elimu itolewe sana kwa wasichana. Utamkuta mmoja akisema nina mtu ambaye ananilipia hela za kusuka nywele, nina pia wa kunipa pesa za vipodozi, kuna pia wa kunipeleka ba Davidi Sechenga kutoka Wagumu Tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania. Yeye anasema ni kweli kuna baadhi ya wasichana wananyanyaswa katika jamii tunayoishi kutokana tu na hali zao, aidha hawana wazazi au hawakubahatika kupata elimu au ni wafanyakazi wa ndani. Shukuru Nsekerabanja kutoka Wasakatonge, Kaibanja, Bukoba, Tanzania, yeye anasema binafsi anaona hapo Tanzania hakuna manyanyaso yoyote yanayowakabili wasichana, maana anaona tayari wameruhusiwa hata kurudi mashuleni baada ya kujifungua. Shukrani sana Patrick Nduima. Na sasa nirejee kwako Zuleha, ukiwa ni mwathirika wa manyanyaso ya kijinsia, nikupe nafasi hii ya dakika moja na nusu. Uh, unadhani mzazi au mlezi ana jukumu gani katika kutokomeza manyanyaso ya kijinsia? Naam, um, eh, mzazi ama mlezi, kitu ya kwanza ni mtoto wako ama msichana wako akija kukueleza kitu imemtembekea Tafadhali kaa chini na msikize, usimrushe tu na umwambia hivi haiwezekani ama vile haiwezekani. Tukae chini na tuweze kusikiza watoto wetu, maanake hiyo kutokusikiza watoto wetu ndo saa zingine inaleta shida inakuwa kubwa zaidi, maanake wengine tuna assume that all is well. Na kumbe huyo mtu anaumia ndani. Na mtoto wako akija kukuambia labda amenajisiwa ama kuna kitu chochote ametanyia ame, ame, tafadhali msikize, maanake wazazi wengi sana wao wasio hakuna kitu inaweza fanyikia mtoto wangu, ama mtoto wangu pahali, yuko yuko salama. Na dunia ya saa hizi tukiona hatuko in safe hands, hakuna mtu mwenye yuko salama na mwingine. Naam. Shukrani sana Zuleha Yusuf, uh, mwathirika manyanyaso ya kijinsia hali kadhalika na kushukuru sana Justa Mwaituka, mkurugenzi mtendaji wa Kiota Women Health and Development Organization, KIHOWEDA, huko nchini Tanzania. Na vilevile ninamshukuru Abigail Sidi ni project officer wa International Center for Reproductive Health ICRC ya nchini Kenya. Hao ndio walikuwa washiriki kwa siku ya leo uh, katika mjadala huu ambao tulikuwa tunazungumzia manyanyaso dhidi ya wanawake na wasichana ikiwa ni wiki ya kampeni ya siku kumi na sita kupinga ukatili wa kijinsia ulimwenguni kampeni ambazo zimeanza novemba ishirini na tano mpaka disemba kumi kukuendeshea live talk hii ya leo ulikuwa nami mkamiti kibayasi kwa niaba ya mwongozaji wa matangazo aida isa hali kadhalika, msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abod. Nasema shukrani sana na kutakia wikendi njema na usikilizaji mzuri mahala popote pale unaposikiliza VOA Swahili, iwe kwa njia ya mtandao wetu wa VOA Swahili.com, hali kadhalika kwa njia ya redio. Tukutane tena panapo majaliwa katika vipindi vingine vya VOA Swahili.