Kutoka studio 15 hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC msikilizaji. Jina langu ni Sandey Shomari, tayari nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, ikiwa ni Ijumaa Novemba 26 mwaka 2021 hapa Marekani. Wanaita black Friday, wakienda madukani watu kujinunulia vitu vya bei rahisi, au vikipunguza bei kwelikweli. Na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi, ninawakaribisha wasikilizaji wangu mnaotusikiliza mna hivi sasa katika VOA Express kupitia redio zetu shirika huko Afrika mashariki na Kati pamoja na eneo zima la maziwa makuu, bila kusahau mtandao wetu wa VOA swahilicom. Basi tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali ndani mbali ya dakika hizi 30 za VOA Express, ikiwa ni pamoja na yale yanayovuma mitandaoni. Tutakuwa naye Patrick Nduimana vilevile vile tutakuwa na ripoti zinazoelezea kuhusu manyanyaso ya kupambana na ukatili dhidi ya wanawake, vilevile vile tutakuwa na masuala mengi, bila kusahau burudani ya muziki nam vilevile, tutakuwa na swali la leo, tukimulika huko kuadhimisha siku kumi na sita za manyanyaso ya kijinsia, na likiuliza kwamba je, jamii imeelimishwa haki zao kuepusha manyanyaso. Vilevile usahau burudani ya muziki, na jicho letu tuelekee basi huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, ambapo rais wa taifa hilo lenye utajiri wa madini Felix Chisekedi ametangaza kupambana na watu pamoja na makundi yenye silaha yanayohusika katika udhalilishaji pamoja na ubakaji wa wanawake. Moja kwa moja tunajiunga na mwandishi wetu Esther Malivika kwa taarifa zaidi, akizungumza wakati wa mkutano kabambi ambao umefanyika katika mji wa Kinjasa ulioshirikisha viongozi wa mataifa jirani kama Rais wa Rwanda Kagame, Rais Denis Sassou Nguesso wa Kongo Brazzaville pamoja na wengine wengi waliokutana mjini Kinshasa hapo jana. Rais wa Kongo Felix Tshisekedi amesema idadi ya watu wanaobakwa na kuzalilishwa njini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeongezeka hasa katika eneo zinazoshuhudia ghasia, yaani machafuko moon, idadi ya ujihuri zidi ya wanawake yazidi kupanda kila siku kupanda sana na ubakaji huo zidi ya wanawake unaotumiwa kama silaha za kivita. comme de Chisekedi amesema kwamba serikali yake itahakikisha inapambana na watu wanaokiuka misingi za wanawake Cette situation... hali hiyo inahitaji nguvu zaidi na haraka. Nimezungumza naye Dufina Tabu kutoka shirika la kutetea haki za binadamu asivoko. Ubakaji inaendelea kufuatana na hali ya vita vita katika nchi yetu, inatuma mambo ya ubakaji imeendelea, na unajua, wengine wanakamata ubakaji kama vile silaha, wakamate watoto wanawake, kuwakamata, kuwabaka na kuwatafuta, am, hata informasion kutafuta ndani mambo. Na ile mambo ya vita katika sirtu este ngambo ya este ya Kongo imetuletea shida sana. M mashirika inayotetea haki za akina mama ikiomba serikali ya Kongo kuhudumisha usalama kama njia moja ya kupunguza ubakaji na uzalilishwaji wa wanawake Neli Lumbulu ni kutoka shirika la Sauti ya Mama Mkongomani, Kivu Kaskazini, ile ambayo alisema ni wa, tuna wazia ya kuwa sisi kwanja kama vile wa, wa, tunapigania haki za binadamu, tunajua ya kuwa eh, hii hali ya nchi ambayo tunakuwa ndani vita mbalimbali mbali, zinakuwa kama vile zimepandisha tena idadi ya ya ya ujeuri na ubakaji kwa wanawake, na ile inaomba ya kuwa mbele ya yote kuenda kwanja kuleta amani amani kwanja kwa Congo ili tupate kwanja kuona kama tunaweza weza. Sasa wengine wakipongeza hatua ya Rais Felik Chisekedi kama Josephine Mari mkono kutoka shirika la Kafede: kweli matamshi ya rais yametufurahisha sana, sababu tumeona amekamata msimamo na ile tunamwomba tunaomwomba da kwanza waheshimishe mkataba wa Declaration de Kampala, baadaye atie usalama katika e, inchi nzima. Wanawake kwa jumla wakiomba amani kote jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kama njia moja ya kupunguza manyanyaso zidi ya wanawake. Hussein Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Shukran sana ustere Malivika, kutoka kule DRC. Msikilizaji, endelea kusikiliza voa express, ikitangaza kutoka washington DC. Na moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo kampeni hiyo ya siku 16 kuhamasisha jamii dhidi ya dhuluma za kijinsia imekwisha anza jijini Nairobi, na kampeni hiyo ambayo huanza Novemba 25 hadi Desemba 10 kila mwaka inalenga kutoa hamasisho dhidi ya dhuluma tofauti za kijinsia. Maadhimisho haya yanajiri wakati ambapo visa vya dhuma za kijinsia vimeripotiwa kuongezeka baada ya janga la korona kuingia nchini humo mwandishi wetu Huba Abdi anayo taarifa kamili. Ripoti ya Human Rights Watch ya mwezi Septemba inaeleza kuwa wanawake walishindwa kupata msaada baada ya kudhulumiwa wakati ulimwengu ulipokuwa unakabiliana na janga la COVID-19. Rose, ambaye si jina lake kamili, mwathiriwa wa dhuluma ya kijinsia alipigwa na kunyanyaswa na mume wake na kulazimika kukimbilia sehemu salama. Venye niliona ananichapa vibaya na nikitu alikuwa amezoea kunichapa ovyo ovyo. Hiyo siku nikaona ataniumiza, anajua ananichapa, ngakisema siku sikueja hatanio Kenya na kisiwa kupoteza shilingi bilioni 46 kila mwaka ambazo ni sawa na asilimia moja nukta moja ya jumla ya pato ya taifa hilo kutokana na visa vya unyanyasaji wa kijinsia, kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na wakfu wa wanawake wa umoja na tume ya taifa ya jinsia na usawa nchini Kenya. Familia nyingi waathiriwa na wakosaji wa visa vya unyanyasaji hugharamia hasara kubwa za matibabu, ada za wanasheria na wakati mwingine kupoteza maisha. Benazir Muhamed ni mwanaharakati wa kupigania haki za wanawake katika jimbo la Garissa, na hii ndio kauli yake kuhusu siku kumi na sita za kampeni dhidi ya dhuluma za kijinsia. Kwa hizi siku tunahamasisha jamii, tunawafunza vile ambavyo wanaweza report um, ama ku uh, in case kuna ile dhuluma ya kijinsia, ni vipi wanaweza kujisaidia ama ni nani anaweza kumweleza na anaweza pata aje haki itendeke kuna shirika mbalimbali mbali ambazo huwa zinakuja pamoja ikiwemo UNICEF, uh, county government, um, organizations zingine ambazo ziko eh, grassroot organizations, community based organizations zenye ziko Garissa na different development partners wanakuja pamoja, ili kustrengthen ile voice yao na kuweza kufika kwenye zile communities ambazo kwa kawaida huwa, because of different reasons, individual organizations labda hawawezi fika. Idadi kubwa ya wanawake wanaodhulumiwa hushindwa kuwaripoti wanaowadhulumu kwa kwa hofu ya kunyanyapaliwa na jamii, sababu ambazo zimetajwa kuchangia ukosefu wa deta kuhusu wanawake wanaodhulumiwa Kenya. Wale ambao hufanikiwa kuripoti visa hivyo hukumbwa na mzigo wa kusaka fedha za kuwalipa mawakili pamoja na kujitibu, jambo ambalo huafisha moyo. Licha ya sera, sheria na mipango ya kukabiliana na visa vya unyanyasaji wa kijinsia nchini Kenya, hakuna tafiti za kutosha katika mataifa mengi ya bara la Afrika juu ya kadhia hii. Ripoti nyingi zinaeleza kuwa asilimia 49 ya wanawake nchini Kenya wamewahi kunyanyaswa maishani mwao, huko mmoja akinyanyaswa kinyanyaswa katika kipindi cha miezi kumi na miwili. Shirika linaloendesha huduma za simu kwa waathiriwa wa dhuluma za kijinsia linasema visa hivyo vimeongezeka kwa asilimia 300. unaendelea kusikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika. Huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, Mwenedu redio ya Voi, sasa redio ya Bungoma Kenya. Nchini Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM iliyopo Geita, Hits FM ya Zanzibar, TKFM kule Tanga, na kwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC tunapatikana kupitia redio Racom huko Bunagana, redio Manyema namba 1 ya Kindu, Redio Malaika na Redio Dynamic zinapatikana Lubumbashi DRC, vilevile vile life hd redio ya Kolwezi na redio community yenyewe inapatikana kule Kanyabayonga, na bila kusahau mtandao wetu wa VOA swahilicom Namkaribisha Patrick Ndwimana aweze kutusomea habari za dunia ndani ya VOA Express. za Asia na Ulaya zimeweka hii leo Ijumaa, masharti makali ya usafiri baada ya aina mpya ya virusi vya korona kugunduliwa huko Afrika Kusini, huku Umoja wa Ulaya na India zikitangaza masharti makali ya kudhibiti usafiri kwenye mipaka. Uingereza amepiga marufuku safari za ndege kutoka Afrika Kusini na kuomba wasafiri raia wa Uingereza kukaa karantini wakirudi nyumbani kutoka huko. Naye mkuu wa halmashauri ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesema Umoja wa Ulaya kuna lengo la kusitisha safari za ndege katika eneo lake. Idara ya usalama wa afya ya Uingereza imesema aina hiyo mpya ya virusi ina protini kali ambayo ni tofauti kabisa na ile ambayo ilitumiwa kutengeneza chanjo ya COVID-19. Shirika la Afya Duniani, WHO, linafanya mkutano wa wataalamu wa afya leo kujadili aina hiyo mpya ya virusi vya korona na athari zake. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Libya, UNSMIL, leo imelaani shambulio dhidi ya mahakama ya mji wa Seba ambayo ilipinga Saif al-Islam Kadhafi asikate rufaa dhidi ya uamuzi wa kumkatalia kugombea urais ni uchaguzi unaopangwa kufanyika tarehe 24 Disemba mwaka huu, Alhamisi jioni. Watu wenye silaha wasiojulikana waliingia ndani ya mahakama ya Seba ambayo inapokea rufaa za wagombea urais na kuilazimisha kusitisha shughuli zake, wakati mawakili wa mtoto huyu wa rais wa zamani Muammar Gaddafi wakijiandaa kuwasilisha rufaa dhidi ya uamuzi wa, wa kupinga kugombea kwa Saif al Islam. Ujumbe huo ambao umesema kushtushwa na shambulio hilo umelani vurugu za aina yoyote zinazohusiana na uchaguzi na kutoa wito mwingine wa kulinda mchakato wa uchaguzi. Taarifa ya UNSMIL imeongeza kuwa mashambulizi dhidi ya vifaa vya mahakama na uchaguzi sio tu vitendo vya uhalifu ambavyo vinaadhibiwa na sheria ya Libya, lakini pia vinahujumu haki ya Walibya ya kushiriki kwenye mchakato wa uchaguzi. Serikali ya mpito ya Libya jana ililani kitendo hicho kibaya na kutangaza kwamba uchunguzi umeanzishwa. Ndege mbili leo zimesafirisha mamia ya wahamiaji raia wa Iraq ambao walijaribu kuingia Umoja wa Ulaya kuomba hifadhi na kuwarejesha nchini mwao kutoka Belarus. Hii inatokea wakati wahamiaji zaidi wakianza kukata tamaa ya kuingia kiusalama ndani ya umoja wa Ulaya. Serikali ya Kurdistan na maafisa kwenye uwanja wa ndege wa Erbil wamesema ndege hizo zimewasili mapema Ijumaa katika mji wa jimbo la Erbil lenye utawala wa ndani wa Wakurdi zikibeba Wairaki mia sita, wengi wao wakiwa Wakurdi wa abiria wengi wamesema wamepata afueni kurudi nyumbani. Malak Hassan mwenye umri wa miaka 11 ambaye familia yake ilijaribu kuvuka mpaka wa Belarus na kuingia ndani ya Umoja wa Ulaya amesema, sitaki kurudi kwenye njia hiyo, ilikuwa mbaya, kulikuwa mvua nyingi na theluji. Naye Awad Kader kutoka Kurdistani amesema aliona wahamiaji wakipigwa wakati wa kipiga kambi karibu ya mpaka wa Belarus na Lithuania, na kwamba hatajaribu kufanya safari hiyo tena. Wairaki ambao walikimbia nchi yao ili kutafuta fursa za kiuchumi na wengine wakitafuta hifadhi ya kisiasa walianza kurejea nchini mwao wiki moja iliyopita, baada ya kushindwa kuingia umoja wa Ulaya kupitia njia ambayo wasafirishaji haramu waliahidi itawasaidia kufika wanapokwenda. Unaendelea kusikiliza mitandao ya yanaokoja ikila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa 1 juoni kwa Afrika Mashariki, 9 Afrika ya kati asiia, pia kupitia mtandao wetu waaswahili na kwenye kipengele cha jicho letu hivi sasa. Basi tunaungana na mwandishiwetu Rahabu Fredi ambaye apata maoni ya wanafunzi na walimu nchini Tanzania baada ya serikali ya nchi hiyo kutangaza kwamba wanafunzi wanaopata uja uzito. Sasa watapata fursa ya kurejea kwenye mfumo rasmi wa elimu. Karibu kwenye jicho letu, mwenyeji wako ni mimi Rahabu Fredi, na leo hapa jicho limeangaza tamko la serikali kwamba kwa Tanzania wale mabinti ambao watapata ujauzito kwa sasa ruksa kurejea shuleni kwenye mfumo rasmi wa elimu. Awali ilikuwa mwanafunzi wa shule ya msingi na sekondari kwa Tanzania anapobainika na ujauzito anafukuzwa shule. Hili limepokelewaje? Walimu utawasikia hapa maoni yao, lakini kwanza tuanze na wanafunzi wenyewe. Kwa mimi navyoona, waziri alichofanya ni vizuri sana, kwa sababu kama msichana amepata mimba akiwa shule, zamani alikuwa anafukuza na sasa hivi anaruhusiwa kuendelea na shule akijifungua. Kila mtu anatakiwa kupata ile opportunity ya kusoma, anaweza kupata kazi ili aweze kunufaika na ku kuendesha maisha yake, naweza kutimiza mahitaji yake. Msichana anaweza kupata mimba alafu akakatisha masomo yake, lakini waziri alivyoleta hiyo chansi ya kurudi tena shuleni, msichana anaweza kuendelea na masomo yake Uta, unaweza kukuta msichana alikuwa na na akili sana akiwa shuleni so alivyopata hiyo nafasi ya kurudi tena shuleni, anaweza kuendelea na masomo yake, elimu yake inaweza kuwa advanced na anaweza hata kujiajiri mwenyewe. Naitwa Mwalimu Modesta Mboya. Mimi kimsingi ninaunga mkono uh, hoja ya kurudisha mabinti ambao wamepata ujauzito shuleni, kwa sababu kwanza wanaopata ujauzito wanapata katika mazingira tofauti tofauti, wengine ni kesi za kubakwa au wengine ni kesi tu za zinazohusishwa na ukandamizaji wa watoto wa kike kijinsia. Kwa hiyo, wanapopata fursa ya kurudi shuleni hata kama alifanya makosa, ni kama umempa the second chance. Kwa hiyo, ana- atafanya bidii kwa kuwa tayari ametambua alifanya makosa na vilevile uh, uh, inampa fursa ya ya kuelimika kama mtu me, binadamu mwingine yoyote kwa sababu elimu ni kwa kila mtu na kila mtu ana haki ya kuelimika. Umesema kwamba huyu binti atakuwa ametambua amekosa yeah, lakini sasa ni ruhusa, kwa hiyo kosa ataliona wapi? Anajua mimi nikijifungua narudi shuleni kwenye mfumo rasmi. Kila mtu ana malengo katika maisha yake, na huyu ambaye ameingia shuleni ina, akapata ujauzito tayari atatambua kwamba kuna mahali yamekwama malengo yake. Kama alikuwa ahitimu masomo yake labda mwaka huu, ina maana atasogea mbele malengo, ataona kabisa hapa sikutimiza malengo kwa wakati ambao nilijipangia. Kwa hiyo atakapopata tena fursa ya kurudi, nafikiri atafanyia kazi yale malengo vizuri, kwa kutambua kwamba kuna mahali nilikwama, kwa hiyo ataongeza bidii zaidi na hawa wengine wanaomtazama, mbona yule alipata ujauzito akarudi? Kwa hiyo nami naweza nikarukaruka kidogo, nitarudi tu. Hilo nalo nililiona, nilitazama kwa jicho lingine, nikasema pengine, sasa kwa kuwa huyo anayempa ujauzito, sheria inafanya kazi huyu mwanafunzi ambaye tayari anajua kwamba kwa umri huu napaswa labda niwe masomoni, anapata ujauzito, nafikiri tufikiri tufikirie labda kitu kingine kama kaadhabu mbadala kwa huyu binti ambaye pengine na yeye sasa amekubali kupewa ujauzito, kufanya jambo ili atambue kwamba pengine na yeye anapaswa kuwa makini zaidi anapotetea malengo yake kimasomo. Itakuwa pia ni funzo. Kwa majina naitwa Janet Tweve. Ni mwalimu wa Alpha High School. Mimi naweza kusema kwamba kila jambo lina uzuri na ubaya wake. Kuna wanafunzi ambao anaweza kama amepata hio tatizo, inawezekana ni kwa bahati mbaya pasipo kusudia, lakini akawa bado ana moyo wa kuendelea na, na masomo. Lakini kwa upande wa pili tukiruhusu hivyo, ni kwamba kuna baadhi ya wanafunzi watona ni kitu cha kawaida kwamba inaweza ikatokea, ndio nikaendelea na masomo, nafasi imekwisha tolewa na, na serikali, watarejea shuleni huu um mstari tuna uchora wapi, kwamba huyu ilikuwa ni makusudi, huyu ilikuwa ni bahati mbaya? Kwa wanafunzi wa shule ya msingi naweza kusema kwamba ni bahati mbaya, inawezekana pia hata kwa sekondari. Sasa hivi wengine wanaenda wanajiunga sekondari pia bado na umri mdogo, lakini kwa kidato cha tano sita, mimi naona anakuwa amefanya makusudi, ni mtu mzima na uelewa. Siwezi kuikataa moja kwa moja huo mkakati, lakini lakini moja kwa moja kwa moja huo mkakati, lakini siwezi kukubali moja kwa moja pia kwangu mimi, kwamba waangalie mwanafunzi yuko tayari ama inawezekana aendelee. Shukrani nyote mlioshiriki kwenye jicho letu, nami sina la kuongeza hapo. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana, Rahabu Fredi. Unaendelea kusikiliza VOA Express, na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Kama tunavyosema, VOA Express bila muziki, bado hujasukuma gurudumu lake. Leo hii basi tuna kibao chake Mboso anakuambia "Nadekezwa pata vitu mtoto kanikabiri hadi na kamka umenambia alfajiri, na kishambesha nyota chocha chake kikubwa cha mapenzi kanjaza kancho kanshika pabaya na kutadhalisha msimu za usiku. Punguza una unahatarisha penzi langu moto, punguza, nishakusahau ni kibao chake boso, vitu vyake vya taratibu, pressure mambo yake mzuri kweli kweli, akipeperuka huko kwenye express. Sasa basi, tunaingia kwenye burudani na michezo, ambapo Collins Liberty Adede anaangazia mchezo wa ndundi vita mawe mawe, umeandaliwa kule Dubai, huku Afrika wanaishi kwenye mataifa yayo za Kiarabu wakipambana pia katika mechi za kandanda ligi ya kipekee kabisa hii. Kazi kwako, Liberty Dede. Asanteni sana wenzangu, Washington DC. Katika michezo na burudani, tuanze na ngumi, ambapo bondia wa Kenya Nick Mwangi anashiriki mashindano ya ngumi za WBA adhuhuri ya leo huko Dubai dhidi ya mwingereza Ohara Davis. Mwangi ameangukia nafasi hiyo baada ya Ismail Baraso raia wa Venezuela kushindwa kupata stakabadhi za kusafiri kushiriki katika pigano hilo dhidi ya mwingereza Ohara. Pigano hili la raundi kumi katika uzani wa lightweight litafanyika huku Mwangi akijiandaa kutetea taji lake la WBA Asia aliloshinda mwezi Septemba katika pigano dhidi ya Sachin Dekwal raia wa India. Katika habari zingine za michezo ni kwamba Waafrika waishio katika mataifa ya Kiarabu, hasa katika Muungano wa Imarati wamepata fursa ya kutazama wacheza kandanda kutoka nchi za Afrika ambao wameandaliwa mashindano maalum yaliyopewa jina la ligi ya wahamiaji huko UAE. Mwenzangu Josephat Kioko amefuatilia ligi hiyo ya kipekee na hapa anatupasha. Wachezaji wahamiaji wa asili ya kiafrika wanajiandaa kushiriki katika soka ya African Champions League, United Arab Emirates hizi ni fainali zitakazochezwa kuanzia Desemba mosi. Klabu sita za wanasoka hao wa kiafrika kutoka majimbo tofauti ya UAE zimethibitisha kuonyeshana ubabe huko Om Al Quen. Majina ya klabu hizo ametajwa kama Gods On Time FC, African Stars, Al Hamdan FC, Ajuman UAE, The Blacks, Afcon 22 FC, Jebel All Stars na Sharp Strikers of Africa. Wachezaji wengi katika ligi hiyo ya Afrika huko Dubai wanatoka nchi za Afrika Magharibi kama vile Nigeria, Cameroon na Senegal na pia kuna wengine kutoka Uganda. Lea Wangari Gitonga, mwandishi wa habari raia wa Kenya aliye huko Dubai, anasema mashindano hayo yana umuhimu mkubwa kwa wanasoka wa Kiafrika waliokwenda Mashariki ya Kati kujitafutia kipato kupitia mpira wa miguu kini muhimu ya maandalizi ya hii michezo ni kuwaleta Waafrika pamoja, hususan wale wengi wahamiaji wa Afrika ambao wamekuja katika nchi za UAE ambao wengi wao wamekuja kujitafutia riziki. Pia umuhimu pia wa hii mechi ni kuonyesha utamaduni wao wa Kiafrika na kuungana pamoja. Aidha pia mechi hii na umuhimu wake, maanake wale wote watakuwa wanacheza katika hii mechi, wengi wao wataingia katika virabu kubwa kubwa uh, nchini za huku nchini UAE zenye ziko huku UAE na zinginezo za ughaibuni kama Oman, Jordan, uh, England Saudi Arabia na nyinginezo. Hii ni makala ya tano kwenye African Champions League katika muungano wa Emarati, na washindi wa mwaka jana wakati wa corona walikuwa ni Gods On Time FC. Ripoti yake Josephat Kioko. Tunazidi kufuatilia michuano hiyo itakayokamilika katikati ya mwezi wa Disemba. Na tukamilishe na burudani, ni kwamba idara ya muziki Kenya, yaani Kenya Music Cultural Festival imeandaa awamu ya 94 ya mashindano ya muziki katika jimbo la Mombasa. Wasanii wa ngoma za kitamaduni, kwaya, sanaa ya michezo ya kuigiza, spoken word ile ya uchekeshaji, na pia watangazaji mipira wanamenyana katika ukumbi wa Little Theatre Mombasa. Wale watakaoibuka washindi katika mashindano haya ya siku tatu yaliyoanza hapo jana Alhamisi, watawakilisha majimbo yao katika mashindano ya kitaifa yatakayo majimbo yote 47 nam kufikia hapo, sina la ziada kutoka meza ya michezo na burudani. Mimi ni Collins Liberty Adede kwenu Washington DC na msikilizaji. Sasa basi modia, wakati wa ya kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, na mwana mzee wa kazi Patrick Ndwimana yupo tayari kabisa, standby kutushushia vitu vizito kutoka kwenye mitandao mbalimbali. Kazi kwako Patrick. Barabara kabisa. Yanayovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii: mwenyekiti wa shirikisho la soka nchini Kenya akamatwa tena baada ya mahakama kuamua awe huru. Taarifa za vyombo vya habari vya Kenya zinasema rais wa FKF Niki Mwenda amekamatwa leo kwenye barabara ya kia Kiambu na kupelekwa makao makuu ya idara ya upelelezi wa makosa ya jinai. Mkurugenzi mtendaji wa shirikisho la soka Bari Otieno amesema sababu za kukamatwa kwake bado hazijajulikana. Haya yanajiri siku moja baada ya mahakama kumwachia huru Niki Mwenda baada ya kuendesha mashtaka kushindwa kutoa ushahidi wa makosa ya ufisadi dhidi yake. Tukisalia huko Kenya, mahakama ya Shanzu mjini Mombasa imemfunga jela miaka 30 mfanyabiashara Asif Amirali Albai Jeta baada ya kumkuta na hatia ya kusafirisha kwa njia haramu wanawake kumi na wawili wa Nepal. Hakimu mkazi wa mahakama ya Shanzu David Odhiambo amemhukumu pia mfanyabiashara huyo kifungo cha miaka 20 jela kwa kuendeleza usafirishaji haramu wa watu. Jeta ambaye ana paspoti za Canada na Uingereza anamiliki ba na mgahawa wa New Rangila alishtakiwa mwaka 2019 kwa makosa matatu ya usafirishaji haramu wa watu, kuendeleza biashara haramu ya watu na kutumia hati za usafiri bandia. Tukielekea huko Nigeria, vyombo vya usalama vya ulinzi wa raia nchini humo vimemkamata mwanamume mmoja kwa jina la Elisha Efiong kwa madai ya kupanga njama na mke wake ya kuwauza watoto wao wawili, Abisi Freke Edet na Rachel Edet, pesa za Nigeria naira laki saba sawa na dola elfu moja na mia saba katika jimbo la kusini mwa nchi hiyo la Akwa Ibom, Global Publishers imeripoti gazeti la Vanguard limechapisha taarifa ya msemaji wa kamishna wa polisi Umana Ukeme Jumatano akisema kuwa binti hao waliotaka kuuzwa na wazazi wao walikuwa na umri wa miaka sita na miaka minne. Efiong ambaye anaishi nchini Cameroon na mke wake walikamatwa katika eneo la Uyo Novemba 15 kufuatia taarifa iliyotolewa kwa siri huku wakijaribu kuwauza watoto wao Abisifreke na Rachel kwa sababu ya umaskini mkubwa walionao. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni. Haya basi, msikilizaji, kufikia hapo, V Express ndio hivyo inatua nanga yake na kukamilisha safari kwa niaba ya wenzangu wote wanafanikisha matangazo haya. Mwelekezi anaitwa Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud. Hapa studio nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi, jina langu ni Sunday Shomari na watikeni wote alasiri njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.