Hii ni idhaa ya Kiswahili so ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC na kukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harizon Kama na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Jumaa Novemba 26 mwaka 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile RTGL Radio Butembo, RTGL Radio Kirumba DRC, Radio Rakove Kiwanja DRC, Radio Progressi Bunia, bila kusahau UBC Uganda, miongoni mwa nyingine. Kwenye taarifa zetu alfajiri ya leo, matumaini mapya kwa mtoto wa kike yajitokeza Tanzania baada ya kulegezwa baadhi ya kanuni kama zile zilizowazuia wasichana wanaopata ujauzito kuendelea na masomo. Je, baadhi ya maafisa husika wanasemaje kufuatia hatua hiyo mpya? kusimamia kwamba mtoto anapopata mimba asiendelee, tunaona tuna sasa zinatakiwa kurekebishwa zaidi, ili pia isije ikawa leo tunatoa waraka huu, kesho tena mambo yanabadilika na leo ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo kawaida, tutakuwa na VOA mitani ambapo mwenzetu Mitima De La Chance amezungumza na wakazi wa Bukavu, DRC, wakati wakitoa maoni yao kuhusiana na iwapo kuna matumaini ya kumalizika kwa dhuluma mbalimbali dhidi ya wanawake. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Idi Ligongo. Maelfu ya raia wa sudani wameandamana katika mitaa ya Khatum na miji mingine Alhamisi kuendelea kutoa msukumo kwa viongozi wa kijeshi baada ya kuingia katika makubaliano ambayo yamemrejesha waziri mkuu raia baada ya mapinduzi ya mwezi uliopita. Vyama maarufu vya siasa na vuguvugu vugu lenye maandamano na lenye nguvu pamoja, wamepinga uamuzi wa Jumapili wa waziri mkuu Abdalla Hamdok kusaini makubaliano na jeshi, wengine wakiita ni usaliti ama wakisema unatoa kinga ya kisiasa kwa mapinduzi. Waandamanaji katika mji wa Al Daim waliimba kwamba mapinduzi yanatoka kwa watu nasi na si wanajeshi, na hivyo warudi kambini, na wanataka kutendewa haki wale wote waliopoteza maisha katika maandamano ya awali. Waandamanaji pia walifunga barabara kuu kwenye kitongoji cha Sahafa katika mji mkuu wakiwa na bendera za Sudan na kuimba "Burhan hutotawala, uondolewe utawala wa kijeshi". Wanajeshi watatu wa bukina Faso wamefariki dunia na wanamgambo kumi na moja wameuawa wakati wa shambulizi dhidi ya vikosi Jumatano, limesema jeshi, ikiwa ni katikati ya kudorora kwa hali ya usalama ambayo imesababisha maandamano kuipinga serikali. Shambulizi limefanyika dhidi ya kikosi cha jeshi huko thiou katika mkoa wa Yatenga kwa mujibu wa taarifa ya jeshi ya Alhamisi. Taarifa hiyo imesema magaidi kumi na moja waliuawa huku wanajeshi watatu walifariki dunia wakati wa mapambano huku dazeni wakijeruhiwa. Shambulizi hilo la wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wenye msimamo mkali ni la karibuni zaidi katika mashambulizi matatu toka Novemba 14 ambapo liliua zaidi ya wanajeshi wa vikosi vya usalama 60 na dazeni ya raia na kusababisha ghadhabu kwa raia na kuamua kuandamana ambapo wanataka Rais Rotmak Kabore kujiuzulu. Mashirika mbalimbali yanayotetea haki za raia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na baadhi ya wabunge wameomba serikali kuanzisha miradi ya kuwapa maji safi wananchi katika miji na hata mikoa mbalimbali, kwani raia wa Kongo wamelalamikia maji safi kwa muda mrefu bila ya mafanikio. Mwanahabari wetu wa usteri malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Mama Veronika, mkazi wa Goma, Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema ukosefu wa maji kwa sasa unasababisha marazi mengi kwa wanawake pamoja na watoto katika muji wa Goma. Maji njo uzima, ukakosa maji ni sherti magonjwa ingie savile, diareta ingia, buchafu itakuwa mingi sana. Jo, ukosefu wa maji, maji inatumika inafanya kazi mingi sana Suala la ukosefu wa maji ikionekana kote Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo katika miji mbalimbali mikoa pamoja na wilaya nyingi, wananchi wakilalamikia ukosefu wa maji safi tangu Kongo ipate uhuru wake. Shabola Bindu, mbunge wa chama tawala cha UDPS kutoka mkoa wa Kasai Central, akiwa mjini Kinshasa. problema ya maji ni problemu kubwa sana ndani ya Kongo mzima, depuis endependance mpaka leo ukongo mzima, apre mbele UDPS ikuwa kupuvoir. yes, mwende jie mwende ishi kuna shida, kuna shida ya maji. Ukishaenda huko Uvira eh, nafasi ambapo tulichaguliwa watu wanalia maji. Serikali yetu inapashwa kuweka eh, pesa nyingi katika mradi wa kuboresha eh, ama wa kuweka maji katika mitaa mingi ya nchi ya Kongo ya kwa sababu eh, watu wanalia, na ukishaangalia hapa Kinshasa, maji ambayo watu wanakunywa ni maji sio sio sio safi kabisa. Mashirika ya kiraia katika baadhi ya mikoa na miji ikiomba serikali yake Felix Tshisekedi kuwajibika. Ombeni Katabazi Dive ni kutoka shirika la kiraia mjini Goma. Kutoka mashirika raia tusema kwamba e, wakuu viongozi ni, ni, ni, ni kama gisi wame, wameachilia raia na wakati wanaima raia maji, nisema kwamba wanaima uzima na katika dunia yote ni Kongo ambayo ingana maji, maji mingi. Lakini kwa nini wakaaji wanakosa maji? Nisema kwamba kuna kuwa ile kutokutaka ya wale ambao wana Kavira Leya kwa upande wake amesema kwa sasa ana wasiwasi ya kuambukizwa na marazi kutokana na ukosefu wa maji mjini Goma. Ukosefu wa maji na kufungua sana, tunajiuliza juu ya nini shefu wa mai ananyamaza? Anaona kisi tuko naangaika angaika juu ya mai lakini ananyamaza hadi sasa kuna vijiji ambavyo wananchi wake wategemea maji ya mvua kwa kupata maji. Husen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Aina mpya ya virusi vya korona vimegunduliwa nchini Afrika Kusini, ambavyo wanasayansi wanasema vinaleta wasiwasi kwa kuwa vinabadilika kwa kasi na kusambaa kwa vijana wa Gauteng, jimbo la watu wengi zaidi, kwa mujibu wa taarifa ya waziri wa afya wa Afrika Kusini Joe Flahla jana Alhamisi. Virusi vya korona vinajibadilisha kila vinaposambaa na vingi vilivyobadilika ikijumuisha vile vyenye kuleta wasiwasi mara nyingi hufa. Wanasayansi wanafuatilia kwa makini kuona uwezekano wa mabadiliko ambayo yanaweza kuvifanya virusi kuwa vya kuambukiza ama kusababisha vifo zaidi lakini pia wanaendelea kuangazia kama virusi hivyo vilivyobadilika vitakuwa na athari kubwa kwa afya ya jamii na kama vitachukua muda. Afrika Kusini imeshuhudia kuongezeka kwa maambukizi mapya, alisema waziri wa afya Fahla katika mkutano na wanahabari kwa njia ya mtandao na rais wa Ufaransa anatoa mwito kwa majirani wake wa Ulaya kuwajibika zaidi kuzuia wahamiaji haramu kuingia Ufaransa baada ya watu 27 kufariki dunia baada ya kuzama katika mkondo wa bahari wa Uingereza. Rais Emmanuel Macron amesema Alhamisi kwamba wahamiaji wanapowasili katika mwambao wa Ufaransa wanakuwa na matumaini ya kwenda Uingereza. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa amesema watoto na wanawake wajawazito walikuwa miongoni mwa watu 27 waliofariki dunia katika tukio baya kwa wahamiaji katika bahari hatari inayoitenganisha Ufaransa na Uingereza. Macron amesema Ufaransa inapeleka ndege za kijeshi zisizo na rubani ikiwa ni juhudi za kufanya doria katika mwambao wa kaskazini wa Ufaransa kusaidia kuwaokoa wahamiaji katika bahari. Hata hivyo, amesema zinahitajika juhudi zaidi za pamoja. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Katika taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba huko nchini Tanzania matumaini mapya yameendelea kuonekana kwa mtoto wa kike baada ya kutolewa miongozo mbalimbali mbali katika jitihada za kuhakikisha anapata fursa sawa katika jamii, ikiwemo haki ya kupata elimu hata baada ya kupata ujauzito, kama anavyotufahamisha zaidi Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Katika kuendeleza jitihada hizo za ukombozi wa mtoto wa kike, serikali imefuta vikwazo vya upatikanaji wa fursa za elimu kwa wanafunzi waliokatisha masomo kwa sababu mbalimbali, wakiwemo wasichana waliopata ujauzito katika elimu ya msingi na sekondari ambapo sasa wataruhusiwa kuendelea na masomo yao katika mfumo rasmi baada ya kujifungua. Uamuzi wa serikali ulitangazwa jijini Dodoma na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Profesa Joyce Ndalichako wakati akieleza mafanikio ya wizara hiyo kwa kipindi cha miaka 60 ya uhuru wa Tanzania Bara. VOA imezungumza na wakili wa Chama cha Wanasheria Wanawake Tanzania taula Happiness Materego ambaye anasema hatua hiyo ni mageuzi makubwa katika harakati za ukombozi wa mtoto wa kike, kwa sababu ni hatua nzuri ya kuona kwamba tunapambana kwamba watoto wote wapate elimu bila kujali vikwazo ambavyo vinajitokeza hasa kwa watoto wa kike. Pia inaleta mwamko kwamba sasa hizi kwa kanuni ambazo zilikuwa zinasema zina, zimewekwa kwa ajili ya kusimamia kwamba mtoto anapopata mimba asiendelee. Tunaona sasa zinatakiwa kurekebishwa zaidi, ili pia ii ikawa leo tunatoa au kesho tena mambo yanabadilika. Hata hivyo, Taula inatoa angalizo juu ya fursa hiyo ya masomo kwa mtoto wa kike. Kwanza nawatoa wito kwa watoto wasichukulie hii kama fursa sasa kwamba tunaweza tuka cheza tu na shule baadaye tutarudi darasani. Hapa, nakumbuka pia katika huo muda ambao unarudi katika ulezi kuna muda ambao unaupoteza ambao ungeweza kufika mbali zaidi na pia unajikuta umeshaingia katika majukumu mengine ambayo ni, ni makubwa zaidi kulingana na, na, na umri wako. Baadhi ya wanafunzi waliohojiwa na voi jijini Dar es Salaam nao walikuwa na maoni juu ya waraka huo rasmi wa serikali kuhusiana na wanafunzi wanaokatisha masomo kurudi kwenye mfumo rasmi wa elimu kwa mfano akiwa amesha katishwa vile masomo kwa ajili ya ujauzito, alafu yule mtoto atakuwa na direction gani baada ya hapo? Kwa sababu mzazi wake atakuwa ameshakatisha amesha ndoto zake za mbele. Kwa hiyo ukimsaidia akaendelea na masomo, anaweza kutimiza ndoto zake na akamsaidia mtoto wake. Kwa hiyo wito wangu mkubwa labda ni kwa watoto wa kike waendelee kujitambua. Sio kwamba kwa sababu tumeruhusiwa au wameruhusiwa kubeba hata kubeba mimba kuendelea na shule, wao wanabeba mimba kwa makusudi ili waendelee na shule. Lakini waendelee kujikinga na wapiganie ndoto zao, naamini tutafika vizuri. Waziri wa Elimu Profesa Ndalichako alibainisha kuondolewa pia kwa vikwazo vingine ikiwemo, wale waliofutiwa matokeo kwa sababu mbalimbali, ambao nao sasa wataruhusiwa kurejea katika mfumo rasmi wa elimu. Dina Chahali, Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile redio Racombo na Ghana Radio, Malaika Alubumbashi, Radio Solel Butembo na Sayari Redio Eldoret nchini Kenya. Mwenzangu Idi Ligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Watetezi wa kundi maarufu zaidi la haki za binadamu nchini Rusia, Memorial, wametoa wa mwito kwa mahakama kuu ya nchini humo Alhamisi kufuta kesi inayotaka kufutwa kwa kundi hilo, wakisema hatua wa hiyo itabainisha hali mbaya kwa taifa. Kundi hilo linaishutumiwa kwa kukiuka kanuni za kuwa na maafisa wa kigeni. Memorial inakabiliwa na tishio kubwa zaidi toka kuanzishwa kwake na wanaharakati wakati wa enzi za soviet ikijumuisha mshindi wa tuzo ya amani ya nobel andrei sakharov mwaka 1989 memorial ni nguzo ya asasi za kiraia za rusia na limeunda hifadhi kubwa ya kumbukumbu za uhalifu uliofanywa kipindi cha soviet na bila kuchoka limekuwa likitetea haki za binadamu nchini rusia waendesha mashitaka wanaitaka mahakama kuu kuifuta Memorial International kwa shutuma za kutumia maafisa wa nje na kufuata sheria yenye utata inayoshughulikia makundi kama hayo ambayo yanapokea ufadhili kutoka nje ya nchi. Na kuvuja kwa gesi katika machimbo ya makaa ya mawe ya sebia kumeua takribani watu hamsini na wawili Alhamisi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Watu hao ni pamoja na waokozi sita ambao walipelekwa chini kujaribu kuwatoa dazeni ya watu katika kile kinachoelezwa kuwa janga baya katika machimbo ya Russia toka kipindi cha Soviet. Kamati ya kikanda ya uchunguzi imesema watu watatu yakijumuisha mkurugenzi wa machimbo na naibu wake wamekamatwa kwa kushukiwa kukiuka kanuni za usalama za viwandani. Imeeleza wachimbaji walishindwa kupata hewa baada ya bomba la kupeleka hewa kujawa na gesi. Televisheni ya serikali imesema waendesha mashitaka wanaamini kulikuwa na mlipuko wa gesi ya methan. Watu waliofariki dunia wanajumuisha wachimbaji 11 ambao wameshathibitishwa wamefariki dunia, thelathini na watano ambao wamepotea na wafanyakazi sita wa uokozi. Dazeni ya watu walitibiwa hospitalini, baadhi yao wakitibiwa kutokana na kuvuta moshi. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc tume ya huduma za mahakama nchini kenya jsc imemwagiza aliyekuwa gavana wa nairobi mike sonko kufika mbele yake ili kueleza anachokijua kuhusu madai ya ufisadi dhidi ya jaji wa mahakama kuu said juma chitembwe sonko alirekodi na kusambaza video zinazomuonyesha jaji huyo akihusika katika vitendo vinavyotajwa kuwa vya ufisadi kuhusu utatuzi wa kesi inayomuhusu baada ya kuondolewa ofisini Kennedy Wandera anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. Katika barua iliyotiwa saini na msajili mkuu wa idara ya mahakama Anne Amadi, JSC imemwagiza Sonko afike mbele ya tume hiyo baada ya siku saba, ili kurekodi taarifa yake kuhusu video alizosambaza zinazodai kuwa jaji Saidi Juma Chitembwe aliyehusika katika vitendo vya ufisadi vinavyotilia doa uadilifu wake. Tume hiyo inayoongozwa na jaji mkuu Martha Koome imesema kuwa imevutiwa na rekodi za video zilizonaswa zikionyesha mazungumzo ya simu alizosambaza bwana Sonko kupitia mitandao yake ya kijamii zikionyesha kutilia doa la kimaadili jaji wa mahakama kuu Saidi Juma Chitembwe na japo Sonko ni miongoni mwa waliowasilisha maombi ya kutaka jaji huyo aondolewe katika idara ya mahakama, JC imeeleza kuwa imeamua kubuni jopo la kumchunguza jaji Chitembwe kwa mswada wake wenyewe kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 168 cha katiba ya Kenya. Hata hivyo, JC imetoa onyo kali kwa Sonko kwamba hawezi kukaidi kufika mbele yake na kijaribu, afahamu ni kosa kukiuka maagizo ya tume hiyo, kwani ni kukiuka masharti ya kifungu cha 46 sehemu ya 8 ya sheria ya utumishi wa mahakama nambari moja ya mwaka elfu mbili na kumi na moja. Jaji Saidi Juma Chitembwe anajikuta chini ya shinikizo kuelezea anachokijua kutokana na video hizo zilizosambazwa mtandaoni na Bwana Sonko zinazomnasa akijadili na mwanasiasa huyo jinsi ya kuafikiana kuhusu utatuzi wa kesi inayomhusu. Tume ya huduma za mahakama imempa jaji huyo siku kumi na nne kujieleza kikamilifu. Chitembwe, ambaye amehudumu kwa zaidi ya miaka kumi na moja katika mahakama za Kenya, na mwenzake wa mahakama kuu Agre Mchelule, walikamatwa mwezi Julai mwaka huu na idara ya upelelezi wa makosa ya jinai kwa madai kuwa walikuwa wanapokea mlongula katika ofisi zao kwenye mahakama za Kenya jijini Nairobi kuhusu kesi walizokuwa wanasikiliza wawili hao walihojiwa zaidi wa ya saa mbili na kuachiliwa baadaye. Jaji Chitembwe amepuuzilia mbali madai hayo dhidi yake na kueleza kuwa video hizo zinasambazwa kumchafulia jina na kamwe hataondoka ofisini kutokana na madai hayo, alieleza televisheni ya KTN News wakili wa mahakama kuu Danstan Omari ameeleza vyowe kuwa jopo hilo la huduma za mahakama likikamilisha uchunguzi wake litamkabidhi rais Uhuru Kenyatta mapendekezo, na iwapo yanayethibati ya kuhusika kwake kwenye vitendo vya ufisadi, rais ataunda jopo kazi la kumchunguza kwa nia ya kumwondoa afisini. Makosa ambayo jaji anaweza fanya ya ili yaweze kumwondoa ni kosa la kuwa yeye amefilisika, ni pili, amevunja sheria za taifa la Kenya, tu utendakazi wake huwezi kufanyika kwa sababu ni mgunjwa. Na mwisho, iwapo utendakazi wake umeonekana kwamba umetepetea ama kukashifu, ile abuse of office. Saidi Juma Chitembwe, mwenye umri wa miaka hamsini na minne, ni jaji aliyehudumu katika mahakama za Nairobi, Meru, Kakamega, Migori na Malindi. Alikuwa mojawapo wa wawaniaji wa nafasi ya jaji mkuu kumrithi David Maraga aliyestaafu Januari tarehe kumi na tatu, baada ya kutimiza umri wa miaka sabini ambao ni ukomo wa kuhudumu kuwa jaji mkuu katika sheria za Kenya, lakini alibwagwa kwenye uwaniaji huo na Martha Koome ambaye aliteuliwa kuwa jaji mkuu wa kumi na tano na mwanamke wa kwanza kuwahi kuishika nafasi hiyo. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja moja kwa moja kutoka Washington DC. Wataalamu wa afya nchini Rwanda wamewaasa wananchi dhidi ya kubweteka na kushindwa kupima afya zao, wakiongeza kwamba magonjwa sugu na yasiyoambukiza yamechangia katika vifo vya wagonjwa wa korona bila watu kujua. Kutoka Kigali, mwandishi wetu, Silvana Scaramera, ana ripoti zaidi. Hadi sasa watu zaidi ya 1300 nchini Rwanda ndio wanaoripotiwa kupoteza maisha yao kutokana na maambukizi ya COVID-19. Magonjwa sugu yasiyoambukiza lakini yaliyo na hatari kwa afya ya mwanadamu kama vile kifua kikuu, ukimwi, homa ya ini, saratani na aina nyingine ya magonjwa sugu yamekuwa chanzo cha idadi ya waathirika wa korona wa. Madaktari na wataalamu wengine wa afya nchini Rwanda wamesema wananchi wanapaswa kutambua kwamba wao ndiyo wana jukumu la awali kabisa la kupima na kujua afya zao kabla ya kuugua. Profesa Joseph Mutumbitsi ni mkuu wa kitengo cha magonjwa sugu yasiyoambukiza. Jambo la kwanza daima ni lazima kujua afya yako iko vipi. Ni lazima uchukue vipimo kila mara, ujue kipimo cha sukari yako mwilini. Lazima ujue uzito wako na ujue kama uzito huo uko sawa na kimo chako, lakini pia ukaye ukijua msukumo wako wa damu. Yaani, hapa ninamaanisha kuwa watu daima wanapaswa kwenda kupima bila kusubiri kufanya hivyo wanapougua. Mmoja wa wananchi ambaye ametaka jina lake lisitajwe anasema alikuwa na ugonjwa sugu lakini kupima mapema ni moja ya sababu zilizomsaidia kunusulika. Mi nilikuwa na ugonjwa mmoja sugu lakini kilichonisaidia ni kwamba nilienda li, hospitali mapema, nikapima, nikaonekana kwamba nina huo ugonjwa, nikapata ushauri na nikajitahidi kuufuata ushauri wa daktari na baadaye nilikuja kupima nikawa nimepona. Tatizo linakuja pale mtu anapochelewa kwenda hospitali kupima, alafu baadaye unavyokwenda kupima, unavo, unavo kupima una, unaonekana kwamba ugonjwa umesha, umeshazidi. Wakati Rwanda ikiendana na zoezi la kutoa chanjo ya corona kwa watoto kuanzia miaka kumi na mbili hadi kumi na saba serikali na wataalamu wa afya wanasema vifo vingi vya corona vimechangiwa kiasi kubwa na watu wenye magonjwa sugu na yasiyopona. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Kwenye VOA Mitaani hivi leo, tunaelekea moja kwa moja hadi kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mwenzetu Mitima Darashans amezungumza na wananchi katika mji wa Bukavu na kuwauliza iwapo kuna matumaini ya kumalizika kwa dhuluma dhidi ya wanawake. Tangu zamani wa mambo tukuishi, ni vigumu mafikiri, washaweka sana mafikiri yao kwa mwanamke, wanalitaka ile chanzo, kwa mfano mavalio mabaya, au wengine wanaenda kuchumbia mwanaume. Kuna wanawake ambao wanasababisha vitendo vibaya kwa wanaume kwa kuvaa vibaya, kwa kuwatongoza wenyewe na mengine kadhalika. Kuna mavalio ingine ambayo inamtamanisha, ambayo awezi kuvaa mbele ya wanaume. Mavazi, mavazi ya mfupi, suruali za kubana mm, na matrening. Kuna wake ambao nakutanaka, anavala matrening za kuwabana mpaka viungo vya uzazi vinaonekana, hiyo nayo inaweza kutamanisha, na hiyo inasababisha, ina hiyo, uh, ubakaji, vitendo vya ngono vinaongezeka. Sizani kama, kama mavazi inazituma vinakuwa vile. Zamani nilikuwa naona wanavala lubindo, nguo ya yulu banacha hapa mbele hapa, ukitofu inabakia na wanafunikia sekse zabo, na akukuwa ubakaji kama vile vinaendeka kwa sasa. Ni tabia mubaya na ukosefu bulasi wanavala mubaya, me ubakaji haikuwake gisi nakwaka huko kwetu. Sio chanzo jamani, mimi sikubali. Hata hiyo ni mbinu ambayo wanaume wanatumia sasa sisi kwa kutulalisha, kusema eti ampendani, nyinyi wenyewe. Si unaona nyinyi wenyewe mnajiachilia. Sisi tunazania kwamba kijana binti namna alivyoadibishwa ndio chanzo ambayo inaleta shida, na kama tunapenda tubadili hiyo mambo, ni kusema tunarudia umo umo alimwadibishwa, yani katika jamaa lake, wabadili maadibisho ya kijana binti, ya kijana mwanaume. Si unakuta tena katika jamaa zingine wanakuambia eti wewe binti usubiri kwanza kaka yako asome, alafu baada kusaidia kwa kusoma sisi tunakatala hiyo, tunasema kama mnampa bahati kijana mwanaume asome, mumpe bahati mwanamke pia asome, kusudi wawe na bahati hiyo hiyo moja ya kuweza kushiriki katika maendeleo ya jamii lao. Wakati ya zamani mwanaume ilikuwa vigumu apige mke wake, kwani mke alikuwa amekuya kwanza na maadili ya nyumbani na walikuwa wanaishika vyema, ila ile wakati walikuwa wajaona awaanzaishi vitu venye tunaanzaishi leo. Sa walikuwa wanafarakana, walikuwa wamegabulana, eh, mume kulikuwa kam, ka, kanyumba bali bapigane. Mume anatoka anaenda, mwa, ako kanyumba kake, tunaita sisi kunivoa kamsongi, ama ka kitu ka kiasili, anakuwa analala mule, haji mke wake aje, ashuke ashuke, eguse roho ya mwanaume na ili mwanaume anapokea msamaha. Uh, nadhani ni kosa yani kwa leo, wanafundisha wanawake vibaya, ili wanawafundisha haki zao, sio watawafundisha mapashwa ambao wanapashwa tumiza ndani ya mbele ya mume wake na mbele ya jamaa. Hiyo inamupa kiburi, inamupa mabega juu, anajisahabu pembeni ya haki, kuna mapashwa. Kuna wanaume fulani fulani wanaona kupiga wake zao kwa mambo yasiyojulikana wanawasingizia, hata iwe ya uongo, hata iwe ya ukweli, wanapi, wanapiga tu wanawake zao pale pale. Wanawake wanakosa hata amani mu, mu nyumba zao. Haiko kwa wanawake tu sababu parmi ba victime kupia wana wanaume nao iva victime. Tuambia wanawake de la meme maniere que tuna sensibiliser kusudi wanawake wakwe protege, sisi wanawake nasi, wanawa na nasii tunapasha ku investir kusudi wanaume nao kwa protege, sababu ile ujeuri haiko tu mambo ya mwanamke, ni mambo ya watu wote. Mimi nadhani kama vita vilivyokuwa mashariki ya Kongo vilisababisha mambo fulani fulani ambayo hayakukwaka zamani wakati hamuvutu. Kwa mfano hatukusiaka mzairwa na uwa mwengine mzairwa aue mwengine kwa kisu ama kwa mpanga au gisi. Ubakaji naanza kavuma mwaizi, wakati hatujue kama shetani ndiye ameingia katika wanadamu, hatujue kabisa. Lakini ningeonya wenzetu wa Kongomani, wapate kuepuka zile njia za ubakaji, waepuke ujeuri zidi ya wanawake, sababu mwanamke anatakika aheshimiwe. Inawezekana kumaliza ujeuri kama tunataka, na kama ulimwengu unataka. Tunaalika wakuu viongozi kuchukua jukumu ya kwao, kuchukua hatua ambayo itamweka mwanamke katika hali ya usalama, sababu wanawake wanakua wakuwa wahanga wa usalama mdogo. Wakati ambapo wanaenda kushota maji, wanabakwa. Wakati ambapo wanaenda shambani, wanabakwa na hiyo ubakaji na hiyo ujeuri mbele tulikuwa na waza ya kwamba inatendewa tu na watu wenye kumiliki silaha, lakini inaonekana kwamba kwa siku ya leo na hata maraia pia wanakuwa nabaka mabinti wadogo wa wadogo. Ndio kwa maana tunasema haya kabisa, yanapashwa aisha wakuu viongozi wachukue hatua ya kukomesha kabisa hivyo vitendo ambavyo wanawake wanakuwa wanga. Sasa basi, karibu tusikilize muktasari wa habari ukisomwa naye Id Ligongo. Maelfu ya raia wa Sudan wameandamana katika mitaa ya Khatum na miji mingine Alhamisi, kuendelea kutoa msukumo kwa viongozi wa kijeshi baada ya kuingia katika makubaliano ambayo yamemrejesha waziri mkuu raia baada ya mapinduzi ya mwezi uliopita. Vyama maarufu vya siasa na vuguvugu lenye nguvu la maandamano kwa pamoja wamepinga uamuzi wa Jumapili wa waziri mkuu Abdallah Hamdok kusaini makubaliano na jeshi, wengine wakiita ni usaliti ama wakisema unatoa kinga ya kisiasa kwa mapinduzi. Wanajeshi watatu wa Bukinafaso wamefariki dunia na wanamgambo kumi na mmoja wameuawa wakati wa shambulizi dhidi ya vikosi Jumatano, limesema jeshi, ikiwa ni katikati ya kudorora kwa hali ya usalama ambayo imesababisha maandamano kuipinga serikali. Shambulizi limefanyika dhidi ya kikosi cha jeshi huko Thiu katika mkoa wa Yatenga, kwa mujibu wa taarifa ya jeshi ya Alhamisi. Aina mpya ya virusi vya korona vimegunduliwa nchini Afrika Kusini, ambavyo wanasayansi wanasema vinaleta wasiwasi kwa kuwa vinabadilika kwa kasi na kusambaa kwa vijana, kundi ambalo linahatarisha kwa mujibu wa taarifa ya waziri wa afya wa Afrika Kusini Joe Faghla jana Alhamisi. Virusi vya korona vimejibadilisha kila vinaposambaa na vingi vilivyobadilika, ikijumuisha vile vyenye kuleta wasiwasi mara nyingi hufa. Rais wa Ufaransa anatoa mwito kwa majirani wake wa Ulaya kuwajibika zaidi kuzuia wahamiaji haramu kuingia wa Ufaransa baada ya watu 27 kufariki dunia baada ya kuzama katika mkondo wa bahari ya Uingereza. Rais Emmanuel Macron amesema Alhamisi kwamba wahamiaji wanapowasili katika mwambao wa ufaransa wa wanakuwa na matumaini ya kwenda Uingereza. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Usisokose kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Dija Riami, producer Jumbe Hamza, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana naye Idi Ligongo nikikutakia asubuhi njema popote ulipo.