Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni siku ya kimataifa ya kuanza kampeni ya siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana ni Novemba 25 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, vilevile Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, pia mtandao wetu wa VOA swahili.com Katika matangazo yetu ya leo, kukiwa ni maadhimisho hayo, basi rangi ya chungwa imechaguliwa kuwakilisha mustakabali mwema usio na unyenyesaji dhidi ya wanawake na wasichana. Na huko Tanzania inaelezwa kwamba ukatili dhidi ya watoto nchini humo umeongezeka, wakati watuhumiwa ukatili huo wengi wao hawachukuliwi hatua za kisheria na katika taarifa nyingine, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, muungano wa wanawake waandishi wa habari unatangaza kuwa umerekodi tangu mwanzo wa mwaka huu visa 879 vya ghasia zinazotokana na jinsia katika mkoa wa Kivu Kusini. Ni baadhi ya taarifa unayosikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Waandamanaji wa Sudan waliandamana leo kupinga unyakuzi wa madaraka uliofanywa na jeshi mwezi uliopita na kukataa makubaliano yaliyofikiwa kati ya jenerali mkuu ambaye alishuhudia waziri mkuu Abdallah Hamdok akirejeshwa tena madarakani. Mashahidi walisema mjini Khartum waandamanaji waliimba watu wanataka utawala uanguke, katika mji mkuu pacha wa Omdurman, wengine walipiga kelele mamlaka kwa watu serikali ya kiraia ni chaguo la watu jenerali abdel fatah al burhan alinyakua mamlaka na kumweka kizuizini waziri mkuu abdallah hamduk hapo oktoba 25 lakini baada ya mapinduzi hayo kulaaniwa kimataifa na kuwepo maandamano makubwa nchini humo alimrejesha madarakani hamduk siku ya jumapili lakini waandamanaji na waandaaji wa maandamano hayo katika eneo hilo la kaskazini mashariki mwa Afrika wamemshutumu Hamdok kwa usaliti na kuwapa kuendeleza shinikizo kwa mamlaka ya kijeshi na kiraia. Wanaharakati walijitokeza kwenye mitandao ya kijamii wiki hii kuitisha maandamano ya siku ya mashujaa leo Alhamis, kutoa heshima kwa waandamanaji arobaini na wawili waliouawa katika ukandamizaji wa baada ya mapinduzi kulingana na idadi iliyohakikiwa kutoka kwa madaktari, takriban watu wanane waliuawa katika mji mkuu wa Somalia leo Alhamis, wakati wanamgambo wa kiislamu walipofanya shambulizi la kujitoa mhanga dhidi ya msafara wa usalama wa Umoja wa Mataifa kwa kutumia gari lililojaa vilipuzi, maafisa na mashahidi walisema. Kundi la kiislamu la Al-Shababu lilidai kuhusika na mlipuko huo mkubwa ulioitikisa Mogadishu na kujeruhi takriban watu ishirini na watatu wakiwemo wanafunzi wa shule. Huku moshi mkubwa ukiwa umetanda angani mjini humo, milio ya risasi ilisikika karibu na eneo la tukio, mashahidi walisema. Haijabainika mara moja ikiwa wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa walikuwa miongoni mwa waliouawa au kujeruhiwa katika mlipuko huo mkubwa uliolenga msafara wa Umoja wa Mataifa ulipokuwa ukipita karibu na eneo hilo la shule. Maafisa wa Umoja wa Mataifa hawakujibu mara moja kutoa maoni yao. Tulihesabu watu wanane waliokufa na wengine kumi na saba wakiwemo wanafunzi kumi na watatu waliojeruhiwa. Msemaji wa polisi Abdi Fatah Aden Hassan aliwaambia waandishi wa habari. Alisema mashambulizi ya kujitoa mhanga katika gari aina la SUV iliyojaa vilipuzi ililenga msafara wa usalama wa Umoja wa Mataifa. Mahakama ya Kenya hii leo ilitupilia mbali mashtaka ya rushwa dhidi ya mkuu wa shirikisho la soka nchini humo aliyesimamishwa kazi na kutangaza kuwa kesi hiyo imefungwa baada ya serikali kukosa kutoa ushahidi wowote dhidi yake. Niki Mwendwa alikamatwa Novemba kumi na mbili, siku moja baada ya waziri wa michezo Kenya Amina Mohamed kuunda kamati ya muda kusimamia shirikisho la soka la Kenya FKF baada ya uchunguzi kufichua madai ya ukiukaji wa sheria wakati wa uongozi wake. Lakini hakimu wa mahakama ya Nairobi wa Ndia Nyamu alitupilia mbali kesi hiyo baada ya waendesha mashtaka ambao walikuwa wametuma maombi ya siku saba kuwawezesha kufanya uchunguzi kutaka kufunga faili dhidi ya mshukiwa huyo mwenye miaka arobaini na miwili. Kwa hivyo naamuru suala hili lifungwe, Nyamo alisema. Pia aliamuru kwamba mwendwa arejeshwe malipo yake dhidi ya dhamana ya shilingi milioni nne sawa na dola elfu thelathini na tano na mia tano. Upande wa mashtaka, hata hivyo, ulisema unapanga kuendelea na uchunguzi kuhusu fedha za FKF baada ya Mohamed kushutumu bodi hiyo kwa kushindwa kujibu pesa zilizopokelewa kutoka kwa serikali na wafadhili wengine. Serikali ya Rwanda na Jamhuri ya Congo Brazzaville zimetia saini mikataba mbalimbali mbali, ukiwemo wa ushirikiano wa masuala ya kijeshi. Mikataba hii imesainiwa baada ya kikao kilichofanyika kwa njia ya video baina ya mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi hizo mbili. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera ana ripoti zaidi. Mmoja ya mikataba iliyotiwa saini ni ule wa ushirikiano wa ulinzi na usalama ambapo waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Dr. Vincent Biruta ameafanua juu ya mkataba huo na mingine. kuna mikataba tuliyotia saini hasa kwenye sekta za ushirikiano wa kijeshi na elimu yake, lakini pia tumesaini mikataba mingine kuhusu elimu ya juu, ardhi, misitu na sera kuhusu maendeleo endelevu. Kikao hiki kimefanyika baada ya kikao kingine ambacho kiliwahusisha wataalamu na mafundi kutoka pande mbili kupitia tume ya pamoja kati ya Rwanda na jamhuri ya Kongo. Lakini pia nchi mbili zimeweka mazingira bora kuhusu kodi na mapato, kwa sababu sasa mwekezaji atakapotoa ushuru na kodi nchini Rwanda na baadaye kwenda Kongo, hatakiwa kulipa tena au makato mengine kwa mujibu wa ushirikiano huu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Dr. Vincent Biruta pia ametaja makubaliano mengine ni yale ya kuondoa viza miongoni mwa wananchi wa nchi zetu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kongo, Denis Cristel Sasu Ngeso, yeye amesema mikataba hii inanuia kurahisisha mafungamano ya kiusalama, kiuchumi na kidiplomasia wakati nchi zote mbili zikijizatiti kupiga hatua ya kimaendeleo. Pande mbili pia zimekubaliana kwamba ikao kama hiki kitafanyika nchini Rwanda mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wanajeshi watatu wa Burkina Faso walikufa na wanamgambo kumi na mmoja waliuawa wakati wa shambulizi dhidi ya wanajeshi kaskazini mwa taifa la Afrika Magharibi la Sahel. Jeshi lilisema katika taarifa yake, kikosi cha jeshi huko Thiou katika mkoa ya Tenga kilikuwa kinalengwa na watu wenye silaha. Magaidi kumi na mmoja waliangamizwa. Hata hivyo, wanajeshi watatu walikufa wakati wa mapigano na darzeni wengine walijeruhiwa. Taarifa ya jeshi ilisema, shambulizi la hivi karibuni kati ya mashambulizi matatu tangu Novemba kumi na nne limeua zaidi ya wanajeshi sitini wa kikosi cha usalama cha Burkina Faso na zaidi ya darzeni ya raia na kuchochea ghadhabu pamoja na maandamano nchini kote yakitoa wito wa kumtaka Rais Roch Mak Kabore ajiuzulu. Wapinzani walitoa wito wa maandamano mapya Jumamosi dhidi ya serikali kutokuwa na uwezo wa kuzuia uasi wa miaka minne wa wanamgambo wenye uhusiano na Alqaida na Islamic State ambao wameua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni moja. Wachunguzi walikabidhi leo ripoti iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu kuhusu uhalifu uliofanywa chini ya dikteta wa zamani, Rais wa Gambia Yahya Jammeh, katika hatua ambayo waathirika wanatumaini kuwa itafungua njia kufunguliwa mashtaka. Ripoti ya mwisho ya tume ya ukweli na maridhiano na fidia, TRRC, ilipangwa kutolewa Julai, lakini imecheleweshwa mara kadhaa. Kuchapisha ripoti hiyo ni nyeti kisiasa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi ambako Jame ana uungwaji mkono mkubwa. Taifa hilo la watu milioni mbili pia liko katikati ya kampeni za urais ambapo kurejea kwa dikteta huyo wa zamani kutoka uhamishoni kumekuwa mada kuu. Maafisa wa TRRC walimkabidhi Rais Adama Barrow matokeo yao katika hafla iliyofanyika katika mji mkuu Banjul ambapo mwandishi wa habari wa AFP alishuhudia. Maendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na wakati ulimwengu ukiadhimisha uzinduzi wa kampeni ya siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana, huko Tanzania wameungana mataifa mengine duniani katika uzinduzi huo, huku ikielezwa kwamba ukatili dhidi ya watoto nchini humo umeongezeka, wakati watuhumiwa ukatili huo wengi wao hawachukuliwi hatua za kisheria. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Katika uzinduzi huo ulioshuhudiwa na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Kassim Majaliwa, imeelezwa kwamba licha ya kuwepo na sheria za kupinga ukatili, bado vitendo hivyo vimeendelea kujitokeza, hususani kwa watoto. Mratibu wa kitaifa wa shirika la wanawake katika sheria na maendeleo barani Afrika WiLDAF ambao wanashiriki katika kampeni hizi, Ana Kulaya, amesema matukio ya ukatili kwa watoto yaliyoripotiwa na jeshi la polisi kuanzia Januari mpaka Septemba mwaka huu yanaonyesha kuwa watoto 6168 wamefanyiwa vitendo vya ukatili wa kijinsia ambapo kati yao 3524 walibakwa, 637 walilawitiwa, 1887 walipata ujauzito na 130 walichomwa moto kinachosikitisha zaidi ni kuwa kati ya visa zilivyoripotiwa, watuhumiwa waliofikishwa mahakamani ni 308 tu. Mheshimiwa mgeni rasmi, utaona changamoto kubwa kati ya ambao wanaripotiwa na ambao wameweza kufika mahakamani. Lakini kesi ambazo ziliweza kufanyia upelelezi ni kesi 2368 na kesi zilizotolewa hukumu kwa kipindi cha mwaka huu ni kesi 88 tu. Amesema matukio ya unyanyasaji wa watoto yanaongezeka lakini idadi ya watuhumiwa wanaochukuliwa hatua hairidhishi, hivyo ni wajibu sasa wa kufanya marekebisho katika mfumo wa utoaji haki. Kwa hiyo takwimu hizi zinatoa taswira kubwa ya ukubwa wa tatizo hasa katika mifumo yetu ya kushughulikia upatikanaji wa haki. Tatizo hapa sio tu tunaongelea jeshi la polisi au mahakama, hapana. Na ndio maana kauli mbiu tumesema ewe mwananchi, ushirikiano wa kila mtu unahitajika hapa. Akizindua kampeni hizi za siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia jijini Dar es Salaam, iliyoandaliwa na wanachama wote wa mtandao wa kupambana na ukatili wa kijinsia Mkuki, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa amesisitiza umuhimu wa jamii kushirikiana katika kupinga ukatili huo. Matukio haya ni mengi mengi mengi, harakati hizi za kutoa elimu na kuhamasisha jamii kuona umuhimu wa kushiriki kwenye kampeni hii. Jambo hili ni muhimu sana. Kampeni hiyo inayohitimishwa Desemba 10 mwaka huu itaangazia maeneo kadhaa ikiwemo ukatili majumbani, ukatili dhidi ya wenza au wapenzi, ukatili wa mitandaoni, hususan kwa wanawake, pamoja na rushwa ya ngono. Dina Chahali, Dar es Salam. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia ya washirika wetu Step Radio ya Mbale, Uganda, Radio Citizen na Redio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro, DRC. Pia sahau mtandao wetu www voa swahili com. Na kutoka Tanzania tunaelekea hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo muungano wa wanawake waandishi wa habari umetangaza kuwa umerekodi visa vipatavyo 879 vya ghasia za kijinsia katika mkoa wa Kivu Kusini. Na kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance ametumia taarifa ifuatayo. Mara mingi sana, bona nafaaka kila kukuya, na naanzia tukuburi, na naanzia nipiga mikokotano ya kila leo, usiku wala mchana, kwa na leo wala haleo, ni vile tu ni juu ya watoto njomana. Huyo ni wabiwa miongoni mwa wahanga wa uzalilishaji na ujeuri katika mji wa Bukavu hapa Kivu Kusini. Nadia pia ni miongoni aliyewahi kupitia mazira ya ubakaji alipokuwa bado mdogo na baada ya kuolewa anasema kuwa ameteswa na mumewe. Hiyo tabia ya kunipiga, kunitukana, natukana familia yangu akakuwa hata narudia, kwa hiyo mambo niliyomwambia kunikumbusha hiyo wakati kujisi, mimi nimebakwa, mimi nimepitia haya haya, ikanipatia shida sana, ikanipatia huzuni na uchungu sana. Joli Kamuntu ni msimamizi wa shirika linaloitwa Karibu Jenes Nouvelle kwa kifupi KJN linalotoa huduma huduma kadhaa kwa, kwa baadhi ya vijana mkiwemo wasichana. Unakuta kuwa wanazalilishwa kwa aina yote. Mnamo mashule, kunakuta wanazalilishwa kwa alama, kwa kuishi pamoja na walimu wao. Upande wa jamii pia wanazalilishwa, sababu unajua mila na asili zetu hazikumsaidia sana kijana binti kuendelea mbele, sababu kutokana hata na maadhibisho katika jamii, naonesha ubaguzi na unyanyasi wa kijana mwanamke. Wakati wa mkutano na wanahabari mjini Bukavu, muungano wa wanawake katika upashaji habari AFEM umehakikisha kuwa vitendo vya ujani jeuri vinafanyika katika wilaya zote za Kivu kusini na umetaka mamlaka yajihusishe zaidi. Neli Adija ni kiongozi wa mipango ya shirika la AFEM hapa Kivu Kusini. tumerikodi visa mia mnane makumi saba na kenda na ni vitendo ambavyo zaidi vinatendewa kwa mabinti wadogo na hata wanawake wenye umri. Tarafa la Shabunda limekuwa la kwanza na visa mia tatu makumi tano na saba ikifuatiwa na tarafa la Mwenga ambayo iliripoti visa mia tatu makumi tatu na nne siku hii ni fursa pia kwa baadhi ya wanaume kuchukua uamuzi wa kupambana na ukatili dhidi ya wanawake anavyohakikisha Fernando Nkana. Wakata amba kiongozi nchini Kongo wa shirika la utetezi wa haki za binadamu Fondation Solidarite Des Hommes, kwa kifupi FSH, mjini Bukavu, wanaume wanakuwa watendaji ya uzalishaji ubakaji na kadhalika. Tunachukua siku kumi na sita ya mapambano na ile mapambano sio kwa wanawake peke yao, lazima kuungana na wanaume. Kiongozi wa idara ya mwanamke, familia na mtoto hapa Kivu Kusini, Jacqueline Ngengele anahakikisha kuwa licha ya changamoto kuna juhudi zinazofanyika na serikali. Kwa wale ambao wanatusaidia kuleta sheria, wajue kama wakati viktimu anafika mbele yabo inafaa kumsaidia na kumsindikiza. Kujumbia kwa wanawake ni kusema tubaki imara, haiyo kwa wanawake tu sababu pari waviktimu kupia wana wanaume na naoivaviktimu. Na katika taarifa yake ajili ya siku hii mshindi wa tuzo ya Nobel mnamo mwaka elfu mbili kumi na mnane daktari denis Mukwege ameomba pia ukomesho uzalilishaji dhidi ya wanawake, akitaka kuwa juhudi za kuzuia ujeuri huo lazima ziambatane na huduma kwa waasiriwa na baadaye wahusika wafunguliwe mashtaka. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika. Na sasa tukielekea huko nchini Kenya, mamlaka ya ukusanyaji ushuru nchini humo KRA inaendelea kuchunguza jinsi kilo 4.8 za dhahabu na vito vilivyonaswa vya magendo wenye thamani ya shilingi milioni 31 za Kenya vilikuwa vinasafirishwa nje ya nchi kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta usiku wa kuamkia Jumatano. Mamlaka hiyo imeeleza kuwa inaamini kuwa kundi la wanawake wa patao 30 walikuwa wanasafiri kutoka Nairobi kuelekea Mumbai, India, kupitia Doha, wanahusishwa moja kwa moja na wasafiri wengine watatu walionaswa awali wakiingia Mumbai na dhahabu nyingine zilizonaswa za magendo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi mamlaka hiyo inaeleza kuwa maafisa wake wa forodha usiku wa kuamkia Jumatano waliwanasa wanawake kumi na watano kati ya wanawake hao thelathini iliyoakisia kuwa sehemu ya mtandao huo uliokuwa unasafirisha kilo 488 za dhahabu na vitu vilivyonaswa vya magendo vyenye thamani ya shilingi milioni 31 vikisafirishwa nje ya nchi kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi. Maafisa hao wa forodha wanaeleza kuwa walifanya upekuzi kwenye mili yao na nakug kuwa abiria 15 hao walikuwa wamebeba dhahabu hiyo inayotajwa kuwa ya magendo kutoka Nairobi kuelekea Mumbai, India, kupitia Doha, Qatar. Aidha, mamlaka hiyo kupitia taarifa kwa vyombo vya habari nchini Kenya imeeleza kuwa ilitibua usafirishaji huo na inaamini kuwa 15 hao wanahusishwa moja kwa moja na wasafiri wengine wa watatu walionaswa au wakiingia Mumbai na dhahabu nyingine iliyonaswa ya magendo yenye uzani wa kilo 1, Agosti 19 mwaka Hu. Vyombo vya usalama vimeeleza kuwa vinawashikilia baada ya kugairi safari yao ya ndege kuruhusu uchunguzi zaidi huku dhahabu na vito vya magendo vilivyonaswa vikiwekwa kwenye gala la forodha la mamlaka hiyo jijini Nairobi. Alvin Mosioma, mkurugenzi mtendaji wa shirika la Tax Justice Network Africa, mtaalamu wa uhamiaji na mifumo ya kodi, anaeleza kuwa wasafiri kisheria wanatakiwa kutangaza utokako na uendako mzigo au bidhaa kwenye kituo cha ndege kutoka au kuingia nchi moja chini ya masharti ya sheria ya usimamizi wa forodha ya jumuiya ya Afrika Mashariki ya mwaka elfu mbili na nne. Kunazo vikwazo mbalimbali ambazo zimewekwa na serikali za kuzuia smuggling na hizo vikwazo ambazo zinameshwa kwamba kama una safiri lazima unaonyesha kwamba hizo madini umezipata wapi, na ni eh, kwa nini unasafiri nazo dambana ya hizo madini ni bei bei gani? form unatarajiwa kufil kutoa hizo information kuzi hizo madini. Aidha Bwana Mosioma anaeleza kuwa mzigo au bidhaa zinapopatikana kuwa ni za magendo, serikali husika huizuilia kwa mujibu wa sheria zake, wakati imethibitika kwamba hizo mzigo zenye zilikuwa zinaingia sio mzigo za, za, za, za, za, za halali, kitu serikali inatakiwa inata kufanya ni kuzi inazichukua inaziharibu, kwa sababu ni, ni mali siyo halali, inaweka inaharibiwa kama ni inakuwa mali, ben, ben, mali ya serikali. Haya yanajiri wiki chache tu baada ya maafisa wa mamlaka hiyo ya mapato nchini Kenya mapema mwezi huu kutangaza kunasa dola elfu ishirini na nane za Kimarekani zilizokuwa zimefichwa kwenye koti lililosafirishwa hadi Kenya kama kifurushi kutoka jimbo la South Carolina, Marekani na raia mmoja wa Nigeria aliyekamatwa Nairobi na kuwekwa kizuizini baada ya kujiwasilisha kuchukua kifurushi hicho. Baadaye Peter Olufemi Laiwon alishtakiwa kwa makosa ya utakatishaji fedha kinyume cha kifungu cha saba cha sheria mapato ya uhalifu na kupambana na utakatishaji pesa na uwasilishaji wa hati za fedha kwa serikali ya Kenya. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Misri ambako tunazungumzia kuongezeka kwa, kwa idadi ya watalii nchini humo. Ni hali inayoletea matumaini mapya ya serikali ya huko juu ya kufufuka kwa shughuli za kitalii tangu janga la COVID-19 lilipoathiri sekta hiyo. Na katika kudhibiti maambukizi ya ugonjwa huo mamlaka nazo zimeendelea kuweka mikakati maalum ili kulinda afya za watalii na wafanyakazi kwa ujumla. Upande mwingine pia Misri inaendelea kushirikiana na nchi nyingine za Afrika katika kuvutia utalii barani humo. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafii Mbinda, anayo taarifa zaidi. Matukio mbalimbali yanayojumuisha mikutano na majukwaa ya kushajiisha utalii katika kipindi hiki nchini Misri yameanza kukithiri, na hii ni baada ya miezi 18 tangu kulipowekwa vikwazo vya safari na ingawa shughuli za utalii zilianza kurejea kidogo kidogo, lakini hivi sasa watalii wanaonekana kuwasili kwa wingi mno na kuweza kutembelea katika maeneo yale yenye vivutio kwao kama vile majumba yenye athari na mambo ya kale ya kifirauni. Na kwa mujibu wa mamlaka husika ni kwamba kabla ya janga la kirusi cha korona, utalii ulikuwa unaiingizia serikali asilimia 13, ya, ya pato la taifa na licha ya kushuka lakini matumaini yameanza kuonekana upya, kama anavyoelezea Tarik Sarhan, ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya utalii kwenye shirikisho la viongozi wa Kiarabu. Utalii hivi sasa umeanza kurejea na kufikia idadi ya watalii iliyokuwa kabla ya janga la COVID-19. Nambari zimeanza kuongezeka. Namshukuru Mungu zinaongezeka vizuri sana. Kwa hapa Misri tuna watalii wengi zaidi wanaotoka Ulaya kiasi cha milioni nane. Idadi nyingine kubwa ni ya watalii wa Urusi iliyofika milioni tatu wakifuatiwa na watalii wanaotoka katika mataifa ya Kiarabu. Wote wameanza kurejea, lakini watalii wanaotoka Urusi ndio wenye kurejea kwa wingi sana ili kwenda sambamba na mapokezi ya utalii huo unaorejea kwa kasi, mamlaka zimehakikisha kuwa kanuni na taratibu za kiafya zinafatwa ili pia kudhibiti maambukizi ya kirusi cha korona. Kadhalika wafanyakazi wa sekta hiyo kupatiwa chanjo, hasa kama vile kwenye mikoa ya Red Sea na Sinai. Fadhl Mansur ni msimamizi wa safari za kitalii zinazochukua sana raia wa Afrika Mashariki, na hivi karibuni waliandaa safari ya kutembelea na kuupanda mlima Sinai. Akielezea suala la kurudi kwa harakati za kitalii kwa wingi, pia anatupatia fikra kuhusu taratibu zinazofuatwa ili kutoruhusu mianya ya maambukizi ya COVID 19. Utalii unaanza kurudi kama zamani, na lakini ukiacha hiyo tu basi tulikuwa tumeiandaa lakini pia unakutana una, una, nao mabasi mengi njiani ambayo yamebeba watalii ambao walikuwa na wenyewe wameenda mlima Sinai, japokuwa eh, sasa hivi sharti ambalo wameliweka eh, kama ni gari basi wanasema kwamba ichukue hadi asilimia themanini eh, na tano ya uwezo wa gari. Kwa mfano kama gari inachukua watu hamsini wa maanaake wapande watu thelathini na tano kama gari inachukua watu sitini wapande arobaini na tano. Akielezea kwa upande wa watalii wenyewe namna walivyopokea, anasema watu wamefurahi, wame na ndo maana tulivyo, kwa mfano sisi ambao tulivyoitangaza mwitikio ulikuwa ni mkubwa sana. Ulikuwa na mabasi makubwa eh, matatu ambapo mabasi mawili yanachukua watu sitini na basi moja linachukua watu hamsini, lakini tulikuwa tuna kosta ambaye inachukua watu eh, takriban thelathini au thelathini na... unaona hii kama mwitikio ulikuwa ni mkubwa, maana yake ni kwamba eh, watu kama vile walikuwa wamefungiwa muda mrefu. Kwa hiyo waliposikia bana, kuna trip ya kwenda Santa Catherine, waliitia kwa wingi sana. Aidha, Fadhli anaotoa shaka wale wanaofikiria kufanya safari za kitalii kwa hali hivi sasa inaruhusu tunawakaribisha, na tunawaambia kwamba nchi iko salama katika pande zote, wala haina tatizo yote, wala wasihofu masuala ya COVID. Kuna wengine ndo washapata chanjo, unaona bwana, wengine pengine hawajapata, lakini watafuata utaratibu tu wa kufanya vile PCR kile kipimo cha kawaida. Basi anaweza tu akaja Kairo au akaja Misri kwa ujumla wake na akafanya utalii maeneo ambayo anakusudia, na yanaendelea kupokea wageni mbalimbali, wawe wa ndani au hata wale toka nje ya nchi kwa mujibu wa wizara ya utalii ya Misri ni kwamba ndani ya siku zijazo kunatazamiwa kufanyika kwa kongamano litakaloangazia duru ya wajasiriamali katika miradi ya kuendeleza utalii ikishamili mambo ya kitamaduni na turathi, ikihusishwa UNESCO pia. Aidha, kwa kuzishirikisha nchi nyingine za bonde la mto wa Naili, ambapo sekta ya utalii inaamini kuwa kubadilishana taaluma na uzoefu kati ya nchi na nchi ni nyenzo muhimu pia ya kuimarisha mahusiano yaliyopo katika nchi za bara la Afrika. Kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Mwaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi leo saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, na saa mbili ya Afrika ya Kati, katika kipindi cha Kwa Undani hivi sasa Kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Maelfu ya waandamanaji wa Sudan waliandamana leo Alhamis kupinga unyakuzi wa madaraka uliofanywa na jeshi mwezi uliopita na kukataa makubaliano yaliyofikiwa kati ya jenerali mkuu ambaye alishuhudia waziri mkuu Abdallah Hamdok akirejeshwa tena madarakani. Mashahidi walisema Takriban watu wanane waliuawa katika mji mkuu wa Somalia leo Alhamis wakati wa wanamgambo wa kiislamu walipofanya shambulizi la kujitoa mhanga dhidi ya msafara wa usalama wa Umoja wa Mataifa kwa kutumia gari lililojaa vilipuzi, maafisa pamoja na mashahidi walisema. Mahakama ya Kenya leo ilitupilia mbali mashtaka ya rushwa dhidi ya mkuu wa shirikisho la soka nchini humo aliyesimamishwa kazi na kutangaza kuwa kesi hiyo imefungwa baada ya serikali kukosa kutoa ushahidi wowote dhidi yake. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi Abdul Shakur Abud. Imeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi jina langu ni Sandey Shomari, nawatakieni wote usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.