degeystayaalkaasina waxau ahaa Maxamed Cabdirasaq oo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken yupo Senegal, kituo cha mwisho katika safari yake barani Afrika kuthibitisha tena ushirikiano wa karibu kati ya nchi hizo mbili, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema mapema wiki hii. Blinken alisema leo Jumamosi kwamba nchi yake inawekeza barani Afrika bila kuweka viwango vya madeni visivyoendelevu huku akishuhudia kusainiwa kwa mikataba yenye thamani ya zaidi ya dola bilioni moja katika mji mkuu wa Senegal, Dakar. Makubaliano hayo kati ya makampuni manne ya Marekani na Senegal ni sehemu ya nchi yake kuisaidia Afrika kujenga miundombinu kwa mikataba ya uwazi na endelevu. Blinken alikutana na rais wa Senegal Macky Sall katika makazi ya rais mapema leo Jumamosi mjini Dakar, kuthibitisha tena ushirikiano wa karibu kati ya nchi zetu mbili, kulingana na wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Akiwa makini kutokosoa moja kwa moja miradi ya miundombinu ya China ambayo imeongezeka katika muongo mmoja uliopita, Blinken alisema wakati wa ziara yake nchini Nigeria hapo jana Ijumaa, alibaini kwamba mikataba ya kimataifa mara nyingi haieleweki na ni ya kulazimisha. Marekani inawekeza bila kuitwisha nchi deni ambalo haiwezi kuikabili, alisema wakati wa hafla ya utiaji saini na waziri wa uchumi wa Senegal, Amadou Hott. Mikataba hiyo itasaidia kuboresha miundombinu, kubuni nafasi za ajira, kuimarisha usalama wa umma na uthabiti wa hali ya hewa, aliongeza. Spika wa bunge la Libya lenye makao yake mashariki mwa Libya Agila Sale leo Jumamosi aliwasilisha nyaraka ili kuwania urais. Uchaguzi umepangwa kufanyika Disemba ishirini na nne, bado kuna mashaka huku kukiwa na mizozo kuhusu kanuni za uchaguzi. Nimekuja hapa hivi leo kwenye makao makuu ya tume kuu ya uchaguzi mjini Bengazi kuwasilisha nyaraka zinazohitajika za kuwania uteuzi kwa nafasi ya rais wa jamhuri ya Libya, alisema Sale kwenye televisheni ya Libya Votes. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Nia ya dhati ya Marekani kwa usalama katika Mashariki ya Kati ni yenye nguvu na ya uhakika, waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alisema leo Jumamosi kwenye majadiliano ya Manama huko Bahrain. Maafisa katika eneo hilo wana wasiwasi kuhusu ahadi ya Marekani katika eneo hilo, hasa kwa vile inatafuta kufikia makubaliano ya nyuklia na Iran na baada ya kujiondoa ghafla kwa Marekani kutoka Afghanistan. Lakini hatua za Iran katika miezi ya karibuni hazikuwa za kutia moyo, hasa kwa sababu ya upanuzi wa mpango wao wa nyuklia, Austin aliongeza. Hata hivyo, waziri huyo wa ulinzi wa Marekani pia alisema kwamba marafiki na maadui wote wanajua uwezo ambao Marekani inaweza kuutumia. Austin pia alisisitiza leo kwamba Marekani atatafuta suluhisho la kidiplomasia kwa sababu katika utawala wa Biden diplomasia ni nyenzo ya kwanza katika kupata suluhisho. Akimnukuu rais wa zamani wa Marekani Dwight Eisenhower, Austin alisema silaha pekee haiwezi kuupa ulimwengu amani ya kudumu. Polisi katika mji wa Portland kwenye jimbo la Oregon nchini Marekani jana usiku walitangaza vurugu katikati mwa jiji kupinga kuachiliwa kwa kijana aliyeua watu wawili na kumjeruhi mwingine wakati wa maandamano kwenye jimbo la Wisconsin, Marekani. Maandamano ya takriban watu mia mbili yalitangazwa kuwa ghasia baada ya wa waandamanaji kuanza kuvunja madirisha, kuwarushia polisi vitu na kuzungumzia kuhusu kuchoma jengo la mahakama, televisheni ya Coin iliripoti waandamanaji walikusanyika kufuatia kuachiliwa kwa, kwa Kyle Rittenhouse mwenye umri wa miaka kumi na minane katika mji wa Kenosha, jimbo la Wisconsin. Mkuu wa ofisi ya polisi ya Portland Chuck Lavelle alisema muda mfupi baada ya uamuzi kwamba maafisa walikuwa wakifanyia kazi mipango ya Ijumaa usiku pamoja na wikendi. Coin iliripoti. Kufikia saa mbili na dakika hamsini usiku wa Ijumaa waandamanaji wapatao mia mbili walikuwa wamekusanyika katikati mwa jiji la Portland na kufunga barabara. China na Marekani zitafanya mkutano wa nadra wa viongozi mapema wiki hii kushughulikia masuala ya hali ya hewa na kujibu maswali ya waandishi, lakini kuweka pembeni masuala muhimu kama vile kuongezeka kwa uwepo jeshi la Asia Pacific hadi uhusiano utakapoimarika, wachambuzi wanaamini. Rais wa Marekani Joe Biden alikutana na mwenzake wa China Shi Jinping siku ya Jumatatu kwa njia ya mtandao. Shi alitetea uhuru wa China na kupendekeza ushirikiano, huku Biden akimsihi kupunguza hatari ya migogoro na kutoa wito kwa Shi kuhusu haki za binadamu pamoja na hatima ya Taiwan. Nafikiri inafungua uwanja wa ushirikiano katika maeneo rahisi, lakini sio kwa mambo magumu ya usalama, alisema Carl Thayer, profesa aliyebobea katika masuala ya Asia kutoka chuo kikuu cha New South Wales huko Australia. Nchi hizo mbili zimekuwa wapinzani tangu Vita Baridi, na hatua zao zikiimarisha au kutoa changamoto kwa serikali nyingine kutoka Asia hadi Marekani. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hujambo mpendo msikilizaji popote pale ulipo, assalamu alaikum. Karibu katika kipindi kingine cha maswala na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni mimi Abdu Shakur Abud na hodha wako nishiriana leo na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu. Kenneth, ninaona kuna wasikilizaji wengi walioandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook wakati mwaka unakaribia kumalizika, siku zinakwenda kwa kasi sana. Sasa nani aliyebahatika kutufungulia uwanja? Asante sana Abdu Shakur Abud, na ninakwambia ni kweli siku zinakwenda mbio kweli kweli. Sasa aliyebahatika ni fuso Fuso wa Ilemela, Mwanza, Tanzania. Ana mfululizo wa maswali, lakini labda tutachagua moja kwa leo na kuwapatia wengine fursa, nao maswali yao yaweze kukufikia ukawajibu. Fuso anauliza swali la wakati kuhusu ugaidi. Anasema angelipenda kujua ugaidi unafadhiliwa na kundi gani na kwa nini Afrika umeshamiri na nani alianzisha ugaidi. Hili swali ni nadhani linatokana na matukio ya mabomu jiji la kampa la Uganda, na swali kama hilo linatoka kwa Juma o Kazuri moshi wa Ugembe, Tabora, Tanzania. Yeye yeah, anauliza kwa nini ugaidi umeenea sana duniani kote na ni kundi lipi la kigaidi la kwanza dunia kugundulika na liligundulika nchi gani? Hapona eh, kazi mwenzangu, twende Aa, kwa hakika inaweza kuwa ni kazi kubwa, lakini sidhani, kwani tumeshalizungumzia swala hili la historia ya ugaidi, lakini kwa kukumbusha ni kwamba wasomi na wahistoria wangali bado wanavutana na, na neno hilo la ugaidi kwa Kiingereza terrorism, lini limeanza na vipi linavyotumiwa. Kwa ujumla, kila karne linatumika kwa namna moja au nyingine tofauti. Hata hivyo, katika miaka ya karne ya ishirini imekuwa ni makundi ya kizalendo yanayopigania haki, uhuru au kitu kama hicho, au haki za kidini na kadhalika na imetokana na aina fulani ya ugomvi wa kutumia nguvu na silaha ndo inatumika kama ni ugaidi. Mwanzoni mwa karne ya 20 kuuliwa kwa wanasiasa ilichukuliwa ni ugaidi, na mtu wa kwanza aliyeuliwa ni Julai mwaka elfu tisamia mfalme wa Italia Umberto wa kwanza, ikafuatiwa na rais William Mckinley wa Marekani. Hapo wakaona ugaidi umejitokeza, na hapo tena mauaji ya wanasiasa katika pembe mbalimbali mbali za dunia kasababisha kwamba neno hilo likatumika zaidi. Lakini ukichukulia upande wa makundi ya kisiasa au kidini Uwasi wa Easter Rebellion ya Ireland ya Aprili 24 mwaka 1916 inachukuliwa kwama mwanzo wa ugaidi wa mambo leo. Halafu ugaidi mwingine unaotajwa na historia ni mauaji ya Hebron ya Mayahudi 67 mwaka 1929 huko Palestine wakati ilikuwa chini ya utawala wa Uingereza na hapo kila bara lilikuwa na vita vyake vya namna moja au nyingine kupigania uhuru. Makundi haya ya kupigania uhuru yalikuwa yakitajwa kama ni makundi ya kigaidi na wale wanaotawala wa koloni. Kama Kenya, vuguvugu vugu la maumau lilijulikana kama kundi la kigaidi na Uingereza. Nelson Mandela alichukuliwa kuwa ni gaidi. Hata Marekani ilichukua miaka mingi kabla ya kuondoa jina lake kuwa si gaidi tena. Hivyo basi, inategemea ni muktadha gani unachukulia ugaidi, ndipo unaweza kusema ilianza wapi na ilianza lini. Sasa swala la kufadhili makundi ya kigaidi inategemea tena malengo yao. Mfano mmoja, Maamar Gadafi alikuwa akifadhili makundi mengi yaliyopigania uhuru au haki zao za msingi, ambayo yalitajwa na wengine kuwa ni makundi ya kigaidi, hasa nchi za Magharibi. Kuna makundi ambayo yameegemea upande wa madini au utajiri wa rasilimali, katika maeneo yanapatikana rasilimali hizo nana uza ili kugharimia vita vyao na ananunua silaha. Na ugaidi umeongezeka Afrika, wataalamu wanasema kutokana na utawala mbaya hivi leo, umaskini, vijana kukosa ajira na kuchochewa na makundi au nchi za nje, hasa upande wa biashara za madini na zaidi, dini imeingia kati. Ukichukulia Al-Shabab, ukichukulia boko Haram, wanatumia dini ya Kiislamu kusema wanatetea, wanataka utawala. Ugaidi imechukua sura mpya, na hasa vilevile, kuongezeka kwa ugaidi Afrika wataalamu wanasema ni kutokana na kwamba makundi ya kigaidi yameshindwa kule Mashariki ya Kati au Afghanistan. Utakuta Alqaida, Islamic State Islamic State imejiunda kule Afrika Magharibi na kadhalika. Kwa hivyo, unakuta kwamba makundi yale ya Mashariki ya Kati yameingia Afrika na kuungana na makundi kama ya Al-Shabaab au mengine kule Msumbiji au hata kule Kongo, ADF tunasikia inashirikiana na Islamic State. Kwa hivyo ndio sababu, kwa sababu ni eneo ambalo kuna utajiri, wanauza madini, wananunua silaha, wanapambana, na hali yao inakuwa ni kisiasa au kidini. Tuendelee. Kenneth Chinga mwaminifu Yanga damu <laughs> Waiyonga Mlele Katavi anasema angelipenda kuuliza, je, nchi ya Rwanda hadi sasa imeongozwa na marais wangapi, na huyo aliyopo ana muda gani madarakani? Anamaanisha Paul Kagame bila shaka. Unasemaje Shakuru? nikianza na paul kagame amekuwa madarakani tangu baada ya mauaji halaiki au ya kimbari kama tunavyosema huko rwanda mwaka 1994 ingawa alichukua madaraka mwaka 2000 lakini alipokuwa makamu rais chini ya paster bizimungu alichukuliwa kama ndiye anayeongoza mambo nchini humo hivyo kagame amekuwa madarakani kwa miaka 21 kama rais kwa ujumla basi tangu uhuru wa rwanda au jamhuri ya rwanda imekuwa na marais wane. Wa kwanza mwana mapinduzi Gregoire Kayibanda, aliyefuatwa na Juvenal Habyarimana kuanzia Julai 5 mwaka 1973 hadi kuuliwa kwake Aprili 6 mwaka 1994. Rais wa tatu alikuwa Pasteur Bizimungu, na rais wa nne ni Paul Kagame. Kulikuwa na rais wa mpito katika kipindi cha 1994, wakati wa mauaji alipokuwa yanatokea baada ya kuuliwa kwa Habyarimana, lakini kwa muda mfupi, haisabiwi kama ni rais wa Rwanda, alikuwa ni rais wa mpito. Unaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Sasa zamu ni yako Landry Mizingi Tiger, unasema upo mashariki mwa DRC lakini hukutaja mji au jimbo gani ulipo. Hata hivyo, unasema ungelipenda kufahamu umeme wa DRC hutoka bwawa la Inga unatumiwa na nchi ngapi, na je umelipiwa au la. Kweli mradi mpya umefanyika, mnafahamu kuna vinu viwili vya umeme hapo. Unasemaje, Shakur? Kweli kabisa, kuna vinu viwili vya kuzalisha umeme kwenye maporomoko makubwa ya maji ya Inga kwenye mto Kongo, magharibi mwa DRC karibu maili 140 kusini magharibi mwa Kinshasa. Sasa kuna mradi wa kujenga kinu kikubwa zaidi kitachojulikana kama Grand Inga, yani Inga ya tatu. Vilevile vile, kinachosemekana kikimalizika kitakuwa kinu kikubwa zaidi duniani cha kuzalilisha umeme kutokana na maji na hivyo kitapita kile kinu kilichoko katika mto Yangtze huko China. Kwa hivyo, msikilizaji, nafikiri anazungumzia swala la Grand Inga ambayo bado haijajengwa, lakini sasa ukizungumzia Inga 1 na Inga 2 zinahitaji ukarabati mkubwa, kwani hivi sasa vinazalisha asilimia 40 tu ya uwezo wake, na nchi pekee hadi hivi sasa inayopata umeme kidogo kutokana na vinu hivyo ni Zambia, mbali na DRC, kwa ajili ya migodi yake ya shaba. Sasa kinu hicho cha tatu cha Grand Inga kinatarajiwa kukamilisha na kuzalisha megawat 1450 na kuhudumia DRC Namibia, Angola, Botswana na Afrika Kusini. Benki Kuu ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya Afrika na Benki ya Uwekezaji ya Ulaya zote zimeeleza nia ya kugharimia mradi huo na kutaka kushughulika katika mradi huo unaokadiriwa utagharimu dola bilioni 80 kulingana na Benki Kuu ya Dunia. Basi kinu hicho bado hakijajengwa msikilizaji, na nafikiri nimeweza kujibu swali lako, na sasa muda unayoyoma katika kipindi hiki cha maswali na majibu kweli na bahati yako. Juma O Kazuri Moshi wa huko Ugembe, Tabora, Tanzania, unauliza kuna madhara gani nchi kutawaliwa kijeshi? Kwa mfano kuna Sudani, raia wa nchi hiyo wanaandamana ili utawala urejee kidemokrasia. Kwa kweli, wataalamu wa siasa wanasema kwa vile jeshi limeundwa na kupangwa kwa njia ya kutumia ghasia au vita au kwenda mapigano, mara nyingi inachukuliwa utawala wa kijeshi unaoongozwa kwa kutumia nguvu na mabavu. Hata hivyo kuna utawala wa kijeshi unaoruhusu uchaguzi kufuata sheria na katiba za nchi kwa kiasi fulani. Watawala wengi wa kijeshi wamefuata mfumo wa mahakama na sheria za nchi kutawala pia, lakini upande wa madhara ni kwamba utumiaji nguvu, wataalamu wanasema, kunasababisha kupotea haki nyingi za msingi za wananchi, ikiwa ni uhuru wa kujieleza, uhuru wa kukutana au uhuru wa vyombo vya habari au mahakama. Pili, mara nyingi katika nchi kadhaa, wanajeshi huandikishwa kwa misingi ya kikabila, na unakuta jeshi lina watu wa kabila moja kwa wingi, na wanapochukua madaraka inaonekana kwamba wanapendelea kabila lililoko madarakani. Kwa hivyo inasababisha mvutano mwingine wa kikabila, na kwa vile pia wamefundishwa zaidi utumiaji nguvu katika mambo mengi, watakuwa wakitumia nguvu katika kutafuta suluhisho kwa matatizo mbalimbali mbali ya nchi. Ukichukulia mfano uliosema wa Sudan, baada ya mapinduzi ya pili ya hivi karibuni ya mwezi Oktoba, wanajeshi wanatumia nguvu zaidi kuzuia kuandamana kwa watu, ukilinganisha na maandamano yaliyofanyika kwa amani yaliyompindua rais Omar al-Bashir. Ingawa Omar al-Bashir alikuwa mwanajeshi, lakini kwa miaka mingi alikuwa mwanasiasa, kwa hivyo hakuwa ni mtawala wa kijeshi na yalikuwa ni mapinduzi ya wananchi tusisahau, na hivyo hawakubali kupokonywa tena utawala na nguvu zao na kuchukuliwa na wanajeshi. Kama tulivyoshuhudia kule Misri, walifanya maandamano na kwenda kuweka serikali ya kiraia, lakini mwanajeshi mkuu alibadilisha nafasi yake na kuingia katika siasa, na hivyo tuna rais al-Sisi, ni mwanajeshi, lakini ukiangalia baraza lake lina wanajeshi na wanasiasa, lakini haliendelei kama serikali ya kidemokrasia kama vile wananchi wengi walivyokuwa wanatarajia. Basi tukirudia suala la Sudan, ni kwamba utumiaji nguvu ndio imesababisha wananchi kusema hawataki tena kuwaona wanajeshi, na zaidi ya hayo, vyombo vya kimataifa kama Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa vimepiga marufuku kunyakua utawala kwa mabavu na hasa wanajeshi, ingawa hawana uwezo mkubwa, lakini unakuta kwamba Umoja wa Afrika unapokonya nchi wanachama wake kama imechukuliwa na wanajeshi. Utaona hivi sasa kuna Mali, Guini na Chad naongozwa na wanajeshi na kunaleta mvutano mkubwa sana na hivyo mazungumzo yanaendelea kujaribu kutanzua matatizo hayo na kurudisha utawala wa kidemokrasia. Ukizungumzia utawala wa kidemokrasia unawahusisha wote. Ukizungumzia utawala wa kijeshi, wataalamu wanakuambia unaweka upande mmoja wa wananchi kando, wanalazimika kufuata amri ya jeshi. Na sasa tunashuka huko Nairobi, Kenya, na kupiga hodi kwako Simon Lentaya. Unauliza, je, muigizaji wa filamu za Hollywood Bruce Willis anatoka nchi gani? alizaliwa mwaka gani na ana miaka mingapi hivi sasa? Bruce Willis ni mchezaji filamu mashuhuri sana wa Marekani aliyezaliwa Ujerumani, mjini Idara Oberstein tarehe 19 Machi 1955 hivyo anaaminika ana, ana umri wa miaka 66 hivi sasa. Maisha yake yote amekulia hapa Marekani, kwa hivyo yeye ni Mmarekani. Mamake Marlene ni Mjerumani kutoka mji wa Kassel na babake ni David Willis alikuwa mwanajeshi wa Kimarekani huko Ujerumani alipozaliwa Bruce. Babake alirudi nyumbani New Jersey baada ya kukamilisha kazi zake za wanajeshi mwaka 1957 pamoja na familia yake yote. Kwa hivyo Bruce ni mchezaji filamu wa Marekani namna na kama Kenes ulivyosema, muda unakwenda mbio, umeshamalizika tumefika mwisho wa maswali na majibu. Sina muda zaidi, BMJ Muridhi anasubiri na, na viji mambo. Basi kwa niaba yako, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, msikose kwa nasi tena katika jukwaa la maswali na majibu, kwaherini. ra kabisa msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, umewadia ule wakati ambapo mimi huingia hapa studio kukuletea yale yaliyojiri katika ulimwengu wa vioja, vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Safari yetu ya viji mambo hivi leo inaanzia hapa Marekani, katika jimbo la North Carolina. Kampuni moja ya kutengeneza mvinyo ya hapa Marekani inasherehekea baada ya kutumia mbinu zisizo za kawaida kupata gari lake ambalo lilikuwa limeibwa. Hayo yametokea wiki hii mjini Charlotte, North Carolina, baada ya ven, ambayo hutumika kusafirisha vileo, kuibwa na watu watatu ambao polisi wanasema walilitorosha kwa kasi kubwa kabla ya kutokomea. Na baada ya kupiga simu kwa polisi na kuripoti kwamba gari lao lenye dhamani ya pesa chungu nzima lilikuwa limepotea, polisi hawakuchukua hatua za haraka, na kuwabidi wakuu wa kampuni hiyo kutafakari kuhusu jinsi wangelipata gari hilo. Baada ya wakuu hao kufanya mikutano, kampuni hiyo ilitangaza kupitia redio, televisheni na mitandao ya intaneti kwamba yeyote ambaye alikuwa na habari zozote kuhusu gari hilo lenye rangi nyeusi na ya kijani kibichi angepewa kiasi kikubwa cha pombe aina ya keg iwapo atatoa ripoti hizo. Dakika chache tu baada ya tangazo hilo, msikilizaji, simu zilianza kulia si haba. Watu ambao bila shaka walikuwa na kiu kingi, katika maeneo mbalimbali waliripoti kwamba wameliona gari hilo na wengine kusema kwamba walikuwa na habari kuhusu watu walioiba gari hilo. Kampuni hiyo imesema kwamba zaidi ya watu kumi na watano walijitokeza kwa mara moja na kusema kwamba walijua gari hilo lilikuwa wapi. Na baada ya gari hilo kupatikana likiwa salama salimini, kampuni hiyo iliwaitia karamu ya pombe watu wote ambao walikuwa na habari kulihusu, na walipigwa video inayoonyesha kwamba ilikuwa ni furaha na vigelegele wakati wa karamu hiyo. Watu walioshuhudia kwa mbali wamevieleza vyombo vya habari kwamba wengi wao walilewa chakari, wasijue jinsi ya kurudi nyumbani kwao, na ikawabidi maafisa wale kuwapa pahali pa kulala. Na tukiachana na hayo ya watu wanaokunywa vileo kupindukia, baada ya kuripoti kuhusu gari lililoibiwa, twende moja kwa moja kwingineko. Mtu mmoja katika kaunti ya Pinellas jimbo la Florida hapa hapa Marekani, ambaye alikuwa uchi wa mnyama, aliingia kwa duka moja usiku wa manane siku ya Alhamisi na kuiba vifaa mbalimbali pamoja na pesa. Cha ajabu msikilizaji ni kwamba mwizi huyo ambaye picha zake zimeenea kwenye mitandao ya kijamii, baada ya kutolewa na polisi, alitekeleza wizi huo taratibu, bila haraka yoyote, na baadaye akajipiga selfie kadhaa akiwa kwenye eneo la tukio. Maajabu. Polisi wa jimbo hilo wanatoa wito kwa umma kutoa ripoti zozote walizonazo kuhusu mwizi huyo. Afisi ya sherifu imesema kwamba mshukiwa huyo aliiba kamera kadhaa pamoja na sanduku la kuhifadhi pesa lililokuwa na dola za Marekani 250, na, na hayakuishi hapo msikilizaji, manake picha za video za CCTV zinamwonyesha mtu huyo akila hotdog, baada ya kutekeleza wizi huo. Gazeti la Huffington Post limeripoti kwamba mtu huyo pia alisababisha hasara inayokisiwa kuwa ya dola elfu tano. Kufikia hapo msikilizaji, naona muda wangu hapa studio umenipa kisogo. Makala haya utayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kabla sijaondoka, kama ilivyo ada, na kuacha na kauli ya wiki hii kwamba kikulacho kinguoni mwako, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken yupo Senegal, kituo cha mwisho katika safari yake barani Afrika, kuthibitisha tena ushirikiano wa karibu kati ya nchi hizo mbili. Wizara ya mambo ya nje Marekani ilisema mapema wiki hii. Spika wa bunge la Libya lenye makao yake mashariki mwa Libya, Agila Sale, leo Jumamosi aliwasilisha nyaraka ili kuwania urais. Uchaguzi umepangwa kufanyika Disemba 24, bado kuna mashaka, huku kukiwa na mizozo kuhusu kanuni za uchaguzi. Nia ya dhati ya Marekani kwa usalama katika Mashariki ya Kati ni yenye nguvu na ya uhakika, waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alisema leo Jumamosi kwenye majadiliano ya Manama huko Bahrein. Maafisa katika eneo hilo wana wasiwasi kuhusu ahadi ya Marekani katika eneo hilo hasa kwa vile inatafuta kufikia makubaliano ya nyuklia na Iran na baada ya kujiondoa ghafla kwa Marekani kutoka Afghanistan. Polisi katika mji wa Portland kwenye jimbo la Oregon nchini Marekani jana usiku walitangaza vurugu katikati mwa jiji kupinga kuachiliwa kwa kijana aliyeua watu wawili na kumjeruhi mwingine wakati wa maandamano kwenye jimbo la Wisconsin, Marekani. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa Washington DC. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.