She's dead. <gasps> Look what you... Kumekucha Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo. Mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni Alhamisi Novemba 18 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www swahili Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali mbali. Moja ya ripoti utakayosikia leo kuongezeka kwa kiwango cha joto nchini Tanzania kumesababisha mpaka huduma muhimu za maji kuwa na uhaba, hasa katika jiji la Dar es Salaam. Kwa upande wa wafanyabiashara ya maji, wao hali ikoje? Hali ya maji hata kwenye vituo hivi tunavyopakia haiko ile kama ilivyokuwa. Endapo maji yakiwa ni mengi, tunakaa foleni kubwa, kama unavyoona magari ni mengi, na tunashindwa kuwahudumia watu wengi ambao wana mahitaji makubwa ya maji. Na katika habari nyingine, watu wengine 15 no, wanauawa katika maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan kwa mujibu wa chama cha madaktari nchini humo. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. <coughs> Ya haki za binadamu iliyoteuliwa na serikali ya Ethiopia imesema Jumatano kwamba baadhi ya haki za binadamu zinakiukwa wakati kukiwa na hali ya dharura ya kitaifa huku ikielezea wasiwasi wake kutokana na hali kwenye vituo vinavyoshikilia washukiwa nchini humo na ambavyo haikuweza kufikia. Serikali ya Ethiopia ilitangaza hali ya dharura Novemba mbili, mwaka mmoja baada ya kasi ya kuzuka kati ya jeshi la serikali na vikosi vya TPLF kwenye eneo la kaskazini la Tigray, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Msemaji wa serikali Legistulu. Msemaji wa polisi Fasika Fanta pamoja na mwenzao kutoka ofisi ya Mkuu wa Sheria Awol Sultan hawajasema lolote kutokana na madai ya tume hiyo. Hali ya dharura ambayo itachukua miezi sita inaruhusu washukiwa kushikiliwa bila kupitia mahakamani, wakati pia maafisa wa usalama wakipewa idhini ya kufanya misako ya nyumba kwa nyumba bila kuwa na hati ya kufanya hivyo. Maelfu ya watu wanasemekana kushikiliwa kote mjini Addis Ababa tangu kutangazwa kwa hali ya dharura. Tume hiyo imeongeza kusema kwamba baadhi ya washukiwa wameshikiliwa kwenye vituo vya polisi vinavyosemekana kuwa na misongamano mikubwa. Serikali ya Burkina Faso imesema Jumatano kwamba idadi ya vifo kutokana na shambulizi linaloshukiwa kufanywa na wanamgambo kwenye kituo kimoja cha walinzi kaskazini mwa taifa imeongezeka hadi hamsini na watatu shambulizi hilo linasemekana kuwa baya zaidi kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi tangu mashambulizi ya kijihadi yalipoanza miaka sita iliyopita. Msemaji wa serikali Kuseni Tambora amesema kwamba jumla watu wa watatu wa ya watu 53 wamethibitishwa kufa wakiwemo walinzi 49 na raia wanne. Wakati huo huo, shirika la Msalaba Mwekundu limesema kwamba idadi ya watu waliotekwa nchini humo imeongezeka mara nne kutoka mia moja na nne hadi mia nne na saba kati ya mwaka wa elfu mbili kumi na tisa na elfu mbili na ishirini Shirika hilo limeongeza kusema kwamba watu wanaotoweka nchini humo katika siku za nyuma kutokana na mafuriko pamoja na ongezeko la mashambulizi kutoka kwa wanamgambo. Ingawa baadhi ya wanafamilia wanalaumu wanamgambo kutokana na kutoweka kwa watu wao, kuna wale wanaolaumu vikosi vya usalama. Ghasia zinazohusishwa na makundi ya Alqaida na Islamic State nchini Burkina Faso zimesababisha vifo vya maelfu ya watu wakati zaidi ya watu milioni moja wakilazimika kutoroka makwao. Na chama cha madaktari nchini Sudan kimesema vikosi vya serikali vimefyatulia risasi watu kumi na tano na kuwaua huku wengine kadhaa wakijeruhiwa baada ya maelfu ya waandamanaji kuingia mitaani Jumatano, ikisemekana kuwa siku mbaya zaidi tangu kuanza kwa harakati za kupinga utawala wa kijeshi. Idi Gongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Waandamanaji walikuwa wanapinga mapinduzi ya Oktoba 25 kote katika mji mkuu wa Khartoum na katika miji ya Bahri na Omdurman, wakitaka kuachiwa kwa madaraka yote kwa serikali ya kiraia na viongozi waliohusika katika mapinduzi ya Oktoba 25 kufunguliwa mashitaka. Vikosi vya usalama viliwafyatulia risasi za moto na gesi za kutoa machozi kuzuia mikusanyiko katika miji yote mitatu, na mawasiliano ya simu za mkononi yalikatwa, kwa mujibu wa mashuhuda. Televisheni ya taifa imesema kwamba miongoni mwa waliojeruhiwa ni polisi. Kamati kuu ya chama cha madaktari wa Sudan imeeleza kwamba vikosi vya mapinduzi vilitumia risasi za moto katika maeneo tofauti tofauti ya mji mkuu na kuna watu wamekutwa na majeraha ya risasi na baadhi yao wapo katika hali mbaya, na vifo vimetokea katika mji wa Bahari. Katika kujibu mapambano, waandamanaji waliweka vizuizi na kuzuia magari, kwa mujibu wa shuhuda wa Reuters. Mapema katika barabara kuu ya Khatumu, waandamanaji walichoma matairi na kuimba watu wapo madhubuti na kuwazuia haiwezekani. Baadhi yao walikuwa na picha za watu waliouawa katika maandamano yaliyopita na Abdallah Hamduk, waziri wa serikali ya mpito ya kiraia ambaye aliwekwa kizuizini wakati wa mapinduzi. Na waliimba pia ujumbe ukisema, uhalali unatoka mitaani na si kwingineko. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington D. C. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Wendy Sherman Jumatano amesema kwamba amekuwa na mazungumzo mazuri na maafisa wa Japan pamoja na Korea Kusini licha ya tofauti zilizopelekea wenzake kutoka mataifa hayo kujiondoa kwenye kikao kilichokuwa kimepangwa kati yao na wanahabari. Wakati akizungumza na wanahabari akiwa peke yake baada ya kikao cha saa tatu na naibu wa kwanza wa wizara ya mambo ya nje wa Korea Kusini Choi Jong Kung na mwenzake wa Japan Takeo Mori Shaman alisema kwamba mazungumzo hayo yalikwenda vizuri. Baadhi ya masuala waliyozungumzia ni pamoja na usafiri kwenye eneo la South China Sea pamoja na kuimarisha utawala wa kidemokrasia na haki za binadamu. Shami ameongeza kusema kwamba pia walizungumzia kuhusu kudumishwa kwa uhusiano huru dhabiti na wenye amani kwenye eneo la bahari Hindi na Pacific. Hata hivyo, kabla ya Shaman kuanza kuhutubia wanahabari, alisema kwamba kwa muda mrefu kumekuwa na tofauti kadhaa kati ya Japan na Korea Kusini ingawa zinaendelea kusuluhishwa. Hata hivyo hakusema hasa ni tofauti zipi zilizopelekea maafisa hao kutohudhuria kikao. Na nao habari, maafisa wa Niger wamesema Jumatano kwamba watu wenye bunduki wasiojulikana wameua takriban watu 25 kusini magharibi mwa Niger, likiwa shambulizi la hivi karibuni katika mpaka wake na Mali. Mea wa mji wa Tilia Atawane Abeitane amesema kwamba washambuliaji hao wanaosemekana kuwa kwenye pikipiki walishambulia walinzi karibu na kijiji cha Bokorat kwenye jimbo la Tahoa. Makabiliano ya bunduki kati ya wa washambulizi hao na walinzi yanasemekana kuchukua saa kadhaa kabla ya vikosi vya usalama vya Nigeria kufika hapo. Abaitane amesema kwamba washambuliaji hao ni wanamgambo waliotokea nje ya eneo hilo, wakati baadhi yao pia wakifa wakati wa shambulizi hilo. Kufikia sasa hakuna kundi lililodai kuhusika, ingawa kundi linalohusishwa na Islamic State limeua mamia ya watu kwenye vijiji vya Niger karibu na mpaka wa Mali. Shambulizi la Bakorat pamoja na vijiji vilivyoko karibu mwezi Machi liliua watu 187 likisemekana kuwa kubwa zaidi nchini humo katika siku za karibuni. Kutokana na ukosefu wa maafisa wa usalama wa serikali katika baadhi ya vijiji, wakazi wamegeukia kuchukua silaha ili kujilinda wenyewe. Ghasia zimekuwa zikiendelea kwenye eneo hilo kusini mwa jangwa la Sahara tangu mwaka wa 2017. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari zetu za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Tanzania ambapo maeneo mbalimbali ya taifa hilo yameathirika na mabadiliko ya hali ya hewa yaliyoleta athari mbalimbali ikiwemo upungufu mkubwa wa mvua zilizokuwa zinatarajia kunyesha katika msimu huu. Mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, na ripoti kamili. Upungufu huo wa mvua umesababisha ukame na kuathiri shughuli za kilimo, ufugaji, pamoja na upatikanaji wa maji na umeme wa uhakika. Jiji la Dar es Salaam ni miongoni mwa mikoa iliyoathirika na ukosefu wa mvua ulioleta upungufu mkubwa wa maji kutokana na chanzo kikuu cha maji katika mkoa huo pamoja na Pwani cha mto Ruvu kukauka na hivyo kusababisha mgao wa maji kwenye maeneo mengi jijini humu upungufu wa maji jijini Dar es Salaam umefanya biashara ya maji kushamiri kuashiria ule usemi wa kufa kufaana. Ingawa hata hivyo, wauzaji wenyewe wa maji pia wanakumbwa na changamoto ya kuyapata. Uh, biashara ni nzuri, ni nzuri kwa kweli, lakini pia tunasaidia, kwa sababu imagine kama ingekuwa sehemu ambazo hazina maji bomba yani imekatika kwamba singekuwa huduma hii gari, nafikiri, sijui, wangeishi kwa shida sana. Lakini hii ni changamoto ya muda, ni luvu maji ni machache. A watu wasija wakafikiria kwamba maji yamekatwa kule ili sisi tufanye biashara. Hapana, haiko hivyo. Hali ya maji hata kwenye vituo hivi tunavyopakia haiko ile kama ilivyokuwa. Endapo maji yakiwa ni mengi, tunakaa foleni kubwa, kama unavyoona magari ni mengi na tunashindwa kuwahudumia watu wengi ambao wana mahitaji makubwa ya maji. Ukija hapa unaweza ukakaa ndani ya masaa matatu ndo ukapakia foleni yako. Mi naoda chini ya kumi, lakini napoteza, kwa sababu maji ni shida na foleni ni kubwa. Leo toka asubuhi nimewapelekea, nimefanikiwa kuwahudumia watu wawili tu. Nina watu kama kumi na tano hivi, wote wana mahitaji ya maji, naenda nao kwa foleni. Kapata huyu hadi foleni yake mtu itakapomfikia mwingine, unakuta anakaa siku mbili. Jumatatu wiki hii Waziri Mkuu Kasim Majaliwa alitembelea vyanzo vya maji vya Ruvu juu na Ruvu chini na kutoa maagizo kwa wasimamizi wa bonde la mto Ruvu kufuatilia njia zote za kuingiza maji katika mto huo ambazo zimechepushwa, ili maji yaweze kuingia na kupunguza changamoto hii ya upungufu wa maji, huku mtendaji mkuu wa DAWASA injinia Cyprian Luhemeja akizungumzia matumaini ya upatikanaji wa maji katika siku chache zijazo kutokana na mvua kuanza kunyesha na kwa kimiaka mitano enanusu, ime, lakin, kwa mba, kunyesha, na nusu, changamoto hii haikuwepo. Ni hizi tu wiki mbili baada ya hii hali ya hewa kubadilika, lakini tunaamini kwamba mvua zimeanza kunyesha na tunaamini muda si mrefu itapiki. Kwa hiyo changamoto kubwa ya maji Dar es Salaam hatukuwa nayo lakini naamini itaondoka baada ya mvua kwanza kujitokeza. Kwingineko, maeneo mbalimbali nchini, hali hii ya upungufu wa mvua imesababisha mifugo kama ng'ombe na mbuzi kukosa malisho na maji na hivyo kufa, na athari zake pia kuonekana katika upatikanaji wa nyama, ambapo kwa sasa jijini Dar es Salaam kilo moja ya nyama ya ng'ombe imepanda kufikia shilingi elfu kumi badala ya elfu saba au elfu nane ya awali. Dina Chahali, Dar es Salaam. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kuhusomea habari zaidi za dunia. Baraza kuu la bunge la Algeria Jumatano limepitisha mswada ambao unalenga kuondoa ruzuku kwenye bidhaa muhimu na badala yake kutoa misaada kwa familia maskini. Taifa hilo la Afrika kaskazini linategemea sana fedha kutokana na uuzaji wa mafuta na gesi wakati likitoa ruzuku kwa bidhaa kama vile mikate, umeme na petroli tangu kujipatia uhuru kutoka kwa Ufaransa mwaka 1962 suala ambalo linasemekana kuwa mzigo mkubwa kwa uchumi wa taifa. Waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa fedha Ameine Bena Bredahem ameambia bunge kwamba licha ya hatua hiyo, serikali haina nia ya kuondoa msaada wake kwa wananchi. Kwa mujibu wa sheria hiyo mpya, serikali inalenga kutia msaada wa moja kwa moja kwa moja kwa familia maskini. Bunge hilo lenye wajumbe 47 limepitisha mswada huo wakati wa bunge 65 kutoka chama cha Islamic Party Movement of Society and Peace wa kipinga mswada huo. Sasa utapelekwa kwenye bunge kuu kabla ya kupelekwa kwa Rais Abdul Majid Tebun ili kuwa sheria. Wabunge waliopinga wanasema kwamba hatua wa hiyo itapunguza uwezo wa wananchi wa kununua bidhaa, wakati wakipendekeza kuwepo na mfumo wa kuwalipa ridhaa na wabunge wa Pakistan Jumatano wamepitisha sheria mpya ambazo zitaruhusu kuharakishwa kwa kesi pamoja na adhabu kali dhidi ya wa wabakaji ikiwemo mpango wa kutumia na kuwawekea kemikali kwenye sehemu zao za siri. Hatua hiyo ni kufuatia kilio cha umma kutokana na ongezeko kubwa la ubakaji wa wasichana na wanawake nchini humo. Serikali itahitaji kubuni mahakama maalum kote nchini ili kuharakisha kesi dhidi ya washukiwa wa ubakaji, ikiwezekana ndani ya miezi minne. Sheria hizo pia zimetoa idhini ya kuwepo kwa orodha ya kitaifa washukiwa wote wa dhuluma za kingono kwa msaada wa idara ya kitaifa ya kukusanya data. Taarifa kuhusu waathirika zitakuwa siri, wakati kukiwa na vyumba maalum vya kuwapatia ushauri pamoja na kuwapa huduma za kiafya muda mfupi baada ya ubakaji kutokea. Watakaopatikana na hatia ya ubakaji wa kundi watahukumiwa kifo au kifungo cha maisha. Wale watakaopatikana na hatia ya kurudia watahasiwa kwa kutumia kemikali. Wakosoaji wanasema kwamba ni chini ya asilimia nne ya kesi za ubakaji nchini Pakistan ambazo hutolewa hukumu. Hata hivyo, wanaharakati wa haki za binadamu wamekaribisha hatua hiyo, wakisema kwamba kunahitajika uimarishaji wa sera pamoja na idara ya kuongoza mashtaka ili kuhakikisha haki inapatikana. Na hivi sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua ya rais wa taifa hilo Felix Chisekedi kutangaza hali ya tahadhari kutokana na matatizo ya usalama katika upande wa mashariki mwa nchi hiyo umeelezwa kwamba hautoweza kumaliza tatizo la usalama endapo mipaka ya taifa hilo na majirani zake itaendelea kuwa wazi. Wanachama wa chama cha PEDIIC ambao wako uhamishoni hapa Marekani wameeleza kwamba rais Felix Tshisekedi inabidi afanye zaidi, si tu kuweka hali ya dharura. Nimezungumza na Mamona Thomas, ambaye yeye ni mwanachama wa chama cha PEDIIC na kutaka kujua kwa nini wao wanaona hili halitoweza kumaliza tatizo la usalama katika mashariki mwa Kongo. uh... Rais Felix Tshisekedi alichukua maamuzi ya kuweka hali ya dharura katika maeneo ya mashariki ya Kongo, hususani katika jimbo la Ituri na jimbo la Kivu ya Kaskazini, bila idhini ya bunge wala seneti na serikali, huku akiwataja viongozi kutoka katika makundi ya waasi wa zamani RCD na MLC ambao walikuwa wamezaminiwa na nchi za Uganda na Rwanda, na pia akiwa ameacha mipaka yote ya nchi hiyo kuwa wa, nchi hizo kuwa wazi. Kwa hiyo hatuoni mafanikio kabisa ya hali ya dharura ambayo ameileta au ameikusudia mwenyewe kuiweka. Hata hivyo, napelekea wananchi wengi kusema labda serikali ina mikataba ya ndani ya siri ambayo wamesaini na Rwanda ili waendelee kuharibisha hali ya usalama wa Kongo. Lakini mamona, hamuoni kwamba nyinyi hili suala mnaliona kama la kisiasa sana kuliko uh, usalama? Manake yeye, rais ndiye amiri jeshi mkuu, na anajua hali ya usalama, na anaona nini ambacho kinatakiwa kifanyike kwa mamlaka na katiba inavyomruhusu uh... Ingawaje kuwa amerijeshi na mamlaka ya katiba inavyomruhusu, asingeacha mipaka kuwa wazi. Hilo lingeonyesha kwamba kweli kuna nia ya kutaka kuleta usalama, lakini hilo amelifanya akiwa ameacha mipaka wazi ya nchi zile ambazo maadui wanatokea au wanapata njia kwa kuja kuharibu usalama wa Kongo. Hapo ndipo tunafokasi sana kujiuliza, hii ilikuwa ni zawadi ambayo imeipa Rwanda au ilikuwa ni kuwadanganya wananchi wa Kongo kwamba anawahudumia kwa kutaka kuleta usalama katika nchi hiyo. Lakini sasa ukiangalia kwa mfano, hivi sasa Uganda yenyewe imekuwa inapata mashambulizi ya kigaidi ya mara kwa mara, na bado hali haijawa ya Eh, wazi kamili, manake hata ADF ni kundi ambalo limekuwa likielezwa kumbwa ni la kigaidi. Vile vile, huoni kwamba Rais Chisekedi ameona hili swala ni muhimu kulishughulikia? Katika namna ambavyo amelishughulikia yeye, hatujaona kabisa kama amelishughulikia katika hali ipasavyo, kwa sababu ukizungumzia magaidi, hali ya magaidi wanavyoshambulia Uganda na hali ya mashambulizi ambayo inafanyika Kongo ni tofauti na Kwake yeye binafsi ametakatisha hali ya mashambulizi ya Kongo na kuiweka katika kundi la magaidi ambalo sisi tunaona sio kweli, kwa sababu Kongo imevamiwa na Rwanda na Uganda ikisaidiwa na pia na majeshi mengine ya Burundi, kwa lengo la kumenya mashariki ya Kongo, na hiyo ni tangu awali. Kwa hiyo ni lazima atafautishe mashambulizi ya magaidi na hao wavamizi ambao wanataka kuikalia Kongo kwa mabavu. Ni mamona Thomas akizungumza nami kutoka jimboni Iowa hapa Marekani. Wabunge wa Nigeria wameelezea wasiwasi wao kuhusu mipango ya wahadhiri wa vyo vikuu vya Nigeria kuanza mgomo kwa sababu ya serikali ya shirikisho kushindwa kuheshimu mapatano mapya ya kazi yaliyokubaliwa baada ya mazungumzo ya pamoja. Rais wa Umoja wa Waalimu wa Vyuo Vikuu nchini Nigeria alisema katika mkutano na wanahabari kwamba ingawa kulikuwa na makubaliano na serikali kuboresha hali yao ya kikazi na miundo mbinu katika vyuo vikuu vya serikali lakini ahadi hizo hazijatekelezwa. Mwandishi wetu wa Lagosi, Colin Satonhebe, anaripoti kamili. Wabunge hao katika baraza la wawakilishi waliingizwa na hofu kusikia kwamba wahadhiri wamegoma mara kumi huko nyuma kutokana na mambo yale yale ambayo serikali ilikubali na kuridhia kuyatekeleza katika jitihada za kuboresha mazingira ya kujifunza katika vyuo vikuu nchini, haswa miundo mbinu na hali zao katika maeneo ya kazi zamani wa chuo kikuu anasema, haikubaliki kwamba mashirika ya serikali ambayo yamepewa dhamana ya, ya kutekeleza makubaliano yameshindwa kufanya kile ambacho tayari kimekubaliwa na kutiwa saini. mufaka kuwa makubaliano yote ambayo yalikubaliwa yatatekelezwa ili mgomo usitishwe. Hapa ni maoni yaliyoelezwa na baadhi ya wabunge hao. Mwenyekiti wa tawi la umoja wa wahadhiri wa vyuo vikuu katika chuo kikuu cha Lagos, Dele Ashiru, anasema kwa masuala haya yote yamekuwepo katika migomo ya nyuma. Alisema ni kama serikali haijali kuhusu maendeleo ya watu wake na taifa, kuangalia jinsi inavyotenda masuala ya elimu When you have a Imekuwa ni kawaida ya serikali ya shirikisho kutoheshimu makubaliano hadi pale wafanyakazi wanapoamua kugoma. Na mwaka mmoja baada ya kusainiwa, wizara za ajira na elimu zilishindwa kutekeleza makubaliano haya na wahadhiri. Profesa Victor Sudeke, kufuatia serikali kushindwa kutekeleza makubaliano hayo baada ya mgomo ya awali mikutano kadhaa na ya mwisho ulifanyika mwezi uliopita Oktoba tarehe kumi na nne Mgomo wa mwisho ambayo ulisitishwa tarehe ishirini na tatu mwezi wa Novemba mwaka jana 2020 uliendelea kwa takribani miezi tisa. Labda kwa hiyo, wakati huu serikali itachukua hatua zinazofaa kabla ya muda wa wiki tatu kuisha. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohegwe kwa Sauti ya America, Washington. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harrison Kamau. Tume maalum ya haki za binadamu iliyoteuliwa na serikali ya Ethiopia imesema Jumatano kwamba baadhi ya haki za binadamu zinakiukwa wakati kukiwa na hali ya dharura katika taifa, huku ikielezea wasiwasi wake kutokana na hali kwenye vituo vinavyoshikilia washukiwa nchini humo na ambavyo haikuweza kufikia. Serikali ya Burkina Faso imesema Jumatano kwamba idadi ya vifo kutokana na shambulizi linaloshukiwa kufanywa na wanamgambo kwenye kituo kimoja cha walinzi kaskazini mwa taifa imeongezeka hadi 53. Shambulizi hilo linasemekana kuwa mbaya zaidi kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi tangu mashambulizi ya kijihadi yalipoanza miaka sita iliyopita. Msemaji wa serikali Kuiseni Tamboura amesema kwamba jumla ya watu hamsini na tatu wamethibitishwa kufa, wakiwemo walinzi arobaini na tisa na raia wanne. Chama cha madaktari nchini Sudan kimesema vikosi vya serikali vimewatulia risasi watu kumi na wanne na kuwaua, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa baada ya maelfu ya waandamanaji kuingia mitaani Jumatano, ikisemekana kuwa siku mbaya zaidi tangu kuanza kwa harakati za kupinga utawala wa kijeshi nchini humo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Wendy Sherman, Jumatano, amesema kwamba amekuwa na mazungumzo mazuri na maafisa wa Japan pamoja na Korea Kusini, licha ya tofauti zilizopelekea wenzake kutoka mataifa hayo kujiondoa kwenye kikao kilichokuwa kimepangwa kati yao na wanahabari. Wakati akizungumza na wanahabari akiwa peke yake baada ya kikao hicho cha saa tatu na naibu wa kwanza wa wizara ya mambo ya nje wa Korea Kusini na mwenzake wa Japan Shaman amesema kwamba mazungumzo hayo yalikwenda vizuri. Maafisa wa Niger wamesema Jumatano kwamba watu wenye bunduki wasiojulikana wamewaua takriban watu 25 kusini magharibi mwa taifa hilo, likiwa shambulizi la hivi karibuni zaidi kwenye mpaka karibu na Mali wa mji wa Tilia, Atawane, Abeitane, amesema kwamba washambuliaji hao anaosemekana kuwa kwenye pikipiki walishambulia walinzi karibu na kijiji cha Bakorat kwenye jimbo la Tahoua. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Hadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Kusambaa haraka kwa COVID-19 ni dhahiri kumeonyesha kwamba magonjwa kuambukiza, ya kuambukiza yanaweza kuwa tishio kila mahali katika dunia ya leo iliyoungana. Virusi vinaweza kusafiri kote duniani hadi kwenye miji mikubwa katika muda wa saa kadhaa tu. Hii ina maana kwamba wakati ugonjwa hatari unaibuka unaweza kuzunguka kote duniani kwa muda mfupi kama tulivyoona katika COVID-19. Katika muda wa miaka miwili iliyopita, dunia imejifunza kupitia wakati mgumu na majanga jinsi ilivyo hatari sana na usumbufu kwa tishio katika usalama wetu wa ulimwengu wa afya unavyoweza kuwa, amesema mshauri wa taifa wa usalama Jack Sullivan. Ndiyo maana utawala wa Biden na Harris umelirejesha suala la usalama wa afya ulimwenguni kwenye ajenda ya juu, uh, ajenda yetu ya usalama wa taifa, ili kulishinda janga hili na kuwekeza katika kuimarisha mifumo ya afya ulimwenguni. Kuzuia, kutambua na kujibu ni mambo ya kwanza kabisa katika ulinzi dhidi ya magonjwa ya kuambukiza ndiyo maana mwaka elfu mbili kumi na nne kundi la nchi 44 na taasisi za kimataifa ikiwemo Marekani walizindua Global Health Security Agenda au GHSA, juhudi za miaka mitano kuboresha uwezo wa nchi zinazoendelea kukabiliana na magonjwa kuambukiza. Mwaka wa fedha wa elfu mbili na ishirini serikali ya Marekani ilitoa zaidi ya dola milioni mia nne themanini ili kuisaidia GSA kufanya kazi na nchi wa shirika na takriban dola milioni mia sita na kumi kwa mwaka elfu mbili ishirini na moja kwa mujibu wa ripoti ya karibuni ya GHSA. Rasilimali hizi zimejengwa na uwezo wa mafanikio ya uwezo wa usalama wa afya katika nchi wa shirika kutokana na uwekezaji wa awali wa Marekani wa zaidi ya dola bilioni mbili tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. Ufadhili ulikwenda katika kusaidia juhudi za nchi wa shirika haraka kutambua na kwa ufanisi kujibu milipuko ya magonjwa ya kuambukiza ikiwemo COVID-19 na virusi vya Ebola na kuzuia milipuko inayoweza kuzuilika ili kuepukwa. Utawala una nia ya dhati kuunga mkono na kuimarisha GHSA katika miaka ya mbele, na tutaendelea kutumia uwekezaji wa nchi washirika wetu na utaalam wa kiufundi kusaidia kufanikisha lengo la GHSA, amesema bwana Sullivan. Kuboresha uwezo wa nchi binafsi na uwezo tunaoshirikiana katika kukabiliana na vitisho vya magonjwa ya kuambukiza halijawahi kuwa jambo muhimu sana. Tunaweza kuwekeza katika kuokoa maisha hivi sasa na kubuni hali njema na salama zaidi ya kiafya kwa siku za usoni. GHSA ni sehemu muhimu ya kazi hiyo. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na mtizamo wa serikali ya