Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujamba, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunakaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumatano Novemba 17 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. ndani ya dakika hizi thelathini utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Moja hayaa, ya ripoti utakayosikia leo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani awasili nchini Kenya kwa ziara ya kikazi. Nini kinatarajiwa nam? ziara hii inatazamiwa kuendeleza ushirikiano kati ya Marekani na Kenya na vilevile kutumiwa kama jukwaa la kuzungumzia bara zima la Afrika. Na katika habari nyingine, Halifa Haftar ambaye ni mmoja wa watu muhimu katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Libya ambaye anapambana kutokea upande wa mashariki mwa nchi ametangaza jumanne kwamba atagombea urais katika uchaguzi wa disemba 24 lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza habari za dunia na harison kamau Familia za wafanyakazi tisa wa Kisomali waliouawa kwa kupigwa risasi wakati wakifyeka majani kwenye mradi uliofadhiliwa na Umoja wa Mataifa wanaomba uchunguzi wa kina ufanyike kutokana na tukio hilo. Familia hizo zinasema kwamba waathirika hao walipewa majukumu yaliyohitaji utaalamu wa kijeshi bila kuwa na vifaa vya kujilinda. Inasemekana kwamba walinzi waliokuwa na jukumu la kuwalinda walikuwa kwenye mapumziko ya chakula wakati wa shambulizi hilo. VOA idhaa ya Kisomali imesema kwamba baadhi ya wanafamilia hao wamepokea vitisho kutoka kwa watu wanaodaiwa kutoka kundi la kigaidi la Al-Shabab. Tukio hilo lilitokea Februari 25 mwaka 2019 baada ya watu wenye bunduki wanaoaminika kutoka Al-Shabab kuwavamia wafanyakazi hao waliokuwa wakifyeka kando ya wa barabara ya Mwardishu kuelekea Afgoye. Kwa kawaida, Al-Shabab huweka vilipuzi vya kienyeji kwenye maeneo yenye majani ambayo yalikuwa yakifyekwa na wafanyakazi hao familia za waathirika zinasema kwamba tukio hilo lilifichwa hadi pale VOA ilipofichua kilio chao Julai mwaka uliopita. Umoja wa Mataifa umesema kwamba umeshauriana na mkandarasi pamoja na kufanya uchunguzi wa tukio hilo. Rais wa Marekani Joe Biden Jumatatu amewawekea vikwazo vya kutosafiri hapa Marekani maafisa wakuu wa serikali ya Nikaragua, wakati akichukua hatua wa nyingine kadhaa kufuatia uchaguzi wenye utata uliomrejesha rais wa taifa hilo Daniel Ortega madarakani kwa muhula watatu Marufuku hiyo inawaadhiri viongozi wote waliochaguliwa kisiasa akiwemo mke wa Ortega Rosalio Murillo, ambaye ni naibu wake, wakiwemo majaji, mameya, pamoja na viongozi wengine wanaoaminika kuhujumu demokrasia kwenye taifa hilo la Amerika ya Kati. Amri ya Biden imekuja siku moja tu baada ya Marekani, Uingereza na Kanada kuweka vikwazo kwa maafisa wa taifa hilo kufuatia uchaguzi huo wa Novemba 7 uliotaifa mengi kuwa ulijaa udanganyifu. Kabla ya zoezi hilo kufanyika, utawala wa Ortega unasemekana kuwakamata na kuwazuia baadhi ya wa wapinzani wake huku pia ukifanya msako dhidi ya vyombo vya habari. Ortega kwa upande wake ameikemea Marekani akisema kwamba inajaribu kuhujumu mifumo yake ya uchaguzi, wakati mataifa kama vile Cuba, Venezuela na Rusia yakiahidi kuunga mkono utawala wake. Vikwazo vya awali kutoka kwa Biden na mtangulizi wake Donald Trump havijaonekana kumdhibiti Ortega. Kwa hivyo wachambuzi wanahoji iwapo vikwazo vya sasa vitazalisha matunda. Na Khalifa Haftar, ambaye ni mmoja wa watu muhimu katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Libya na ambaye ametokea upande wa mashariki mwa nchi, ametangaza Jumanne kwamba atagombea urais katika uchaguzi wa Disemba 24 ambao unatarajiwa kumaliza mgogoro wa mwongo mzima. Idli Gongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Jenerali Khalifa Haftar, ambaye amejiandikisha kugombea urais katika uchaguzi wa Disemba, alichukua fomu yake katika tume ya uchaguzi mjini Benghazi na kuahidi kutoa fursa ya mwafaka, amani na kulijenga taifa endapo atashinda uchaguzi huo. Uamuzi wake wa kugombea urais unaelezwa kuwa utawakasirisha wengi mjini Tripoli na mikoa ya magharibi, ambapo wanasema kuwa katika maeneo ambayo anashikilia hazitakuwa kura huru na haki, hasa ikizingatiwa wao wanamshutumu kwa kushiriki katika uhalifu wa kivita wakati wa vita vya Libya, na jambo ambalo yeye anapinga. Uchaguzi unatazamiwa kuwa wa hatua kubwa katika mchakato unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa wa kuifanya Libya kurejea kuwa moja. Hata hivyo, kutokana na kutokuwepo na makubaliano yaliyo wazi kuhusiana na uchaguzi, pande kuu zinazopingana zinaweza kupinga matokeo ya uchaguzi. Siku ya Jumatatu, waziri mkuu wa kipindi cha mpito Abdul Hamidi El Dbeibe ambaye pia ni mgombea uraisi ametaka kuwekwa kwa sheria za uchaguzi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa Uturuki wamekamata mfanyabiashara Hamil Handal, mshukiwa ambaye anatakiwa sana kuhusiana na mauaji ya Julai ya rais wa Haiti. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje Claude Joseph, ukamataji wa Jumatatu ulikuwa karibuni kabisa katika juhudi za ulimwengu kuwasaka wauaji wa Jovenel Mois, wakati alipokuwa akikumbana na hali ya ukosefu wa uthabiti wa kisiasa, uhaba wa mafuta, ghasia za magenge na njaa, ambavyo vilifanya hali kuwa mbaya zaidi kutokana na tetemeko la ardhi la mwezi Agasti nchini humo vyombo vya habari vya serikali ya uturuki vimeripoti kwamba handal anashikiliwa mjini istanbul baada ya maafisa wa mahakama kutoa amri ya kuwekwa ndani kwa siku 40 kwa mujibu wa shirika la habari la associated press handal ambaye ametajwa kama raia wa haiti na vyombo kadhaa vya habari alikamatwa baada ya kutua kwenye ndege mjini istanbul wakati akibadili ndege akiwa anatokea marekani kuelekea jordan Joseph baadaye alitwiti kwamba alizungumza kwa simu na mwenzake wa Uturuki mevlut Kavuzoglu Jumatatu usiku baada ya hand alikokamatwa. Joseph hakutoa maelezo zaidi kuhusu iwapo Haiti itaomba arejeshwe nchini. wiki kadhaa baada ya mipaka kati ya Marekani na Canada kufunguliwa kutokana na kulegezwa kwa kanuni za COVID-19, sasa kiongozi wa Canada, waziri mkuu Justin Trudeau, anatarajiwa kuzuru hapa Marekani Alhamisi kwa mkutano kati ya taifa lake, Marekani na Mexico ukiwa kuanza kufanyika tangu mwaka 2016. Miongoni mwa masuala yanayotarajiwa kuzungumziwa kwenye kikao hicho ni pendekezo la rais wa Marekani Joe Biden la matumizi ya nishati safi, jambo ambalo limezua utata nchini Canada. Ingawa chama cha Liberal chake Trudeau kinaunga mkono azimio la Biden la kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa uchumi wa taifa hilo unaumia sana baada ya hatua ya Biden ya kufuta mradi wa bomba la mafuta la Keystone ambalo lingesafirisha mafuta ghafi yenye thamani ya mabilioni ya dola kutoka magharibi mwa Canada hadi kwenye viwanda vya kusafishia jimbo ni Texas hapa Marekani. Jeffrey Collins ambaye ni profesa kwenye chuo kikuu cha Prince Edward Island ameambia VIOE kwamba Canada ingali ina ushawishi mkubwa kwenye mazungumzo hayo kwa kuwa ina madini muhimu yanayohitajika kwenye utumizi wa nishati safi pamoja na kusaidia kuleta udhabiti nchini Haiti kutokana na ukaribu wake na taifa hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekuucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Kenya. Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani Antony Blinken amewasili jijini Nairobi, nchini Kenya, usiku wa kuamkia leo kwa ajili ya ziara yake ya kikazi ambapo atakutana na mwenyeji wake rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta, ambao wanatarajia kuzungumzia masuala ya usalama na hali ya kisiasa katika ukanda wa pembe ya Afrika, hasa katika mataifa ya Ethiopia, Somalia na Sudan. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa jijini Nairobi Huba Abdi, ambaye ameshuhudia kuwasili kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Huba, labda utueleze kwanza, moja kwa moja, mazingira ambayo, uh, waziri Blinken amewasili hapo yalikuwaje? Naam, asante sana mwenzangu Idi kwa Washington. Uh, tayari waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amewasili nchini Kenya na amepokelewa vyema na waziri wa masuala ya kigeni Rachel Omamo na vilevile balozi wa Marekani hapa nchini Kenya. Ni ziara ambayo imekuwa ikisuburiwa kwa muda mrefu, na kuna mengi ambayo Wakenya na vilevile serikali ya Kenya inatarajia kupata kutoka kwa serikali ya Marekani, kwani waziri wa mambo ya nje wa Marekani anapowasili katika taifa lolote anaashiria kwamba kuna ushirikiano kati ya Marekani na taifa ambalo analitembelea. Kile ambacho unaweza kutueleza kikubwa, sasa Wakenya wanatarajia nini hasa kutokana na ziara hii? Nam, ziara hii inatazamiwa kuendeleza ushirikiano kati ya Marekani na Kenya, na vilevile kutumiwa kama jukwaa la kuzungumzia bara zima la Afrika. Kumbuka kwamba Blinken pia anazuru wakati Afrika iko nyuma katika chanjo ya COVID kumi na tisa, huku kikiwa na mzozo mkali barani, hasa katika mataifa ambayo ni jirani na Kenya. Kwa hivyo so, ziara yake ambayo uh, inaanza kuanzia asubuhi saa za Afrika Mashariki. Blinken atakuwa anatarajiwa kukutana na Rais Uhuru Kenyatta na kujadili ushirikiano kati ya hizi nchi mbili, kushughulikia masuala ya kikanda kama vile kumaliza ghasia nchini Ethiopia, kupambana na ugaidi katika nchi jirani ya Somalia na vilevile kuzungumzia suala la Sudan. Kumbuka Kenya kama mwanachama wa Baraza la Usalama Umoja wa Mataifa ni mhusika muhimu katika nchi za Ethiopia, Sudan na Somalia. Kwa hivyo mataifa haya yanapokuwa na misukosuko inamaanisha kwamba nchi ya Kenya inaweza kuwa katika hatari. Kwa hivyo ujio wake katika taifa la Kenya ni ishara kwamba mazungumzo ambayo yatafanyika kati ya wakuu hao wawili wa huenda yakasaidia kupunguza mizozo ambayo yanashuhudiwa katika mataifa jirani. Wataalamu wa diplomasia wanahoji nini kuhusu ziara hii hapo Kenya? Nam, ingawa ratiba rasmi ya safari yake ya Kenya inazungumzia kuhusu uwekezaji katika nishati safi, mabadiliko ya hali ya hewa, janga la COVID kumi na tisa, usalama wa kikanda, kama nilivyosema, swala la demokrasia, hasa wakati ambapo Kenya imeingia katika msimu wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Wataalam wa masuala ya diplomasia wanahoji ujio wa Blinken inaweza kuashiria kurejea kwa sera halisi ya rais Jo Biden kwa mataifa ya Afrika, ikiwemo wito wa haki za kibinadamu na demokrasia. Na safari yake vilevile inalenga kwa kiasi fulani kuinua hadhi ya Amerika kama mhusika mkuu katika kanda hii inaposhindana na Uchina Kukubabu, kwa sababu tunaelewa kwamba Uchina umeingia katika mataifa ya Afrika katika masuala ya kibiashara. Ni Uba Abdi, mwandishi wetu wa jijini Nairobi, akizungumza nasi kutoka nchini Kenya kuhusiana na kuwasili kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Unasikiliza matangazo ya kimekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Shirika la afya duniani, WHO, limesema kwamba idadi ya wavutaji sigara imeshuka katika miaka ya karibuni, lakini juhudi za kudhibiti matumizi ya tumbako lazima ziendelee, hasa katika sekta ya uzalishaji tumbako. WHO inasihi nchi kuzidisha hatua za kudhibiti kutokomeza kabisa hamu ya kutaka kuvuta sigara. WHO imesema katika ripoti yake mpya kwamba mwaka wa 2020 kiasi cha watu bilioni 1.3 walikuwa wanatumia kote ulimwenguni, ikiwa imeshuka kutoka watu bilioni 1.32 miaka miwili iliyopita. Idadi hiyo inatarajiwa kushuka na kufikia watu bilioni 1.27 ifikapo mwaka wa 2025 na kuashiria upungufu wa kiasi cha watumiaji milioni hamsini katika kipindi cha zaidi ya miaka saba ingawaje idadi ya watu ulimwenguni imeongezeka. Mkurugenzi wa uhamasishaji afya katika WHO Rudiger Krech anaripoti kwamba mwenendo wa watumizi wa tumbaku ambao anaonyesha kwamba katika nchi mia moja hamsini kuwa viwango vya matumizi vimeshuka. Ripoti pia imeonyesha kuwa wakati karibu theluthi moja idadi ya watu duniani ni zaidi ya umri wa miaka kumi na mitano walikuwa wakitumia tumbaku mwaka mbili ni moja ya tano tu wanaotarajiwa kuwa watafanya hivyo ifikapo mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema katika taarifa yake kwamba inatia moyo sana kuona watu wachache wakitumia tumbaku kila mwaka na kuongeza kwamba bado kuna safari ndefu iliyoko mbele. Na tishio kutoka kwa kiongozi wa Wasarbia walio wengi nchini Bosnia Herzegovina Milorad Dodik la kujitenga kwa eneo lake kumezua wasiwasi kwenye taifa na kimataifa kuhusiana na mataifa ya Balkan. Bosnia na Herzegovina inakaliwa na, kaliwa, na wa, Wakroatia, wa Bosnia pamoja na wasab. Wakati hali ya kisiasa ikisemekana kuwa dhaifu, tishio la Dodik pamoja na hatua ya eneo jirani la Serbia la kuwapa watu wake silaha ni viashiria tosha kwamba maeneo hayo ya Balkan huenda yakatumbukia kwenye kasia ya. Mwezi uliopita Serbia ilianza kushauriana na Israel kuhusu ununuzi wa makombora, wakati baadhi ya maafisa wa Umoja wa Ulaya wakishuku kwamba Belgrad huenda inashauriana na Ankara kwenye ununuzi wa silaha za drone kutoka Uturuki, sawa na zilizotumiwa na Azerbaijan kwenye makabiliano ya hivi karibuni dhidi ya Armenia. Hata hivyo rais wa Serbia Aleksandar Vusik amesema kwamba hakuna haja ya majirani zake kuwa na wasiwasi kutokana na uagizaji wa silaha kwa kuwa anachofanya ni hatua ya kawaida ya kuhami jeshi na silaha za kisasa. Joto linapozidi kuwa kali duniani na matukio ya hali ya hewa kuwa mbaya zaidi, umoja wa Afrika umeanzisha kituo cha operesheni ya majanga huko Nairobi, ili kusaidia kufuatilia athari kubwa ya kutoa onyo la mapema katika kukabiliana na hali mbalimbali mbali kuhusu ukame, mafuriko, mvua kubwa na ukosefu wa chakula, pamoja na uvamizi wa wadudu kama vile nzige wa jangwani. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Matukio ya mafuriko barani Afrika yanaonyesha jinsi bara hili lilivyo hatarini kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, ingawa ndiyo kanda yenye kuzalisha kiwango kidogo kabisa cha gesi chafu duniani. Ili kukabiliana na majanga hayo, Umoja wa Afrika unaanzisha mfumo wa ufuatiliaji pamoja na tahadhari za mapema kwa bara hilo. Kituo cha operesheni ya majanga cha Nairobi kwa kanda ya Afrika mashariki ni kituo cha kwanza kinachofuatilia hali hii ya majanga barani humo. Julie Ouma ni mtafiti wa mfumo hatari za kijiografia katika IGAD. Baraza la mawaziri ndani ya nchi wanachama lilikana kusema, tunahitaji kuwa na kituo cha operesheni ya majanga jijini nairobi ambacho kitazingatia zaidi mifumo ya tahadhari za mapema. Kwa hiyo basi, hilo lilipelekea kuanzishwa kwa ofisi hii ili tuangalie kwa mapana zaidi majanga mbalimbali mbali ndani ya kanda hii. Kituo hicho kilichopo katika kituo cha utekelezaji na utabiri wa hali ya hewa cha IGAD kinatumia mfumo wa chombo cha kufuatilia matukio ya hatari Afrika Mashariki, ni mfumo uliotengenezwa na kituo cha kukusanya na kushirikisha takwimu za hatari na nchi wanachama husika. The system works, mfumo hufanya kazi kiotomatic ili kukusanya na kuchambua data inazopokea. Algorithm imewekwa ndani ya chombo. Tuna mfumo bora zaidi wa kompyuta ndani ya Spark. Kwa hiyo basi binadamu hahusiki sana na inavyofanyika. Pia inafuata kwa karibu wakati halisi wa tukio, kwa hivyo katika kila siku kumi inajisahihisha na kisha tunaona hali ya ukame. Kituo hicho ambacho kilifunguliwa mwezi Oktoba ni cha kutoa taarifa za hali ya hewa na onyo la mapema kwa nchi kumi na moja za Afrika Mashariki. Maafisa wanasema, maafisa wa miji ni lazima wawe tayari kujibu haraka ili kuokoa maisha na kupunguza uharibifu. So we must equip, uh, the, uh, kwa hivyo lazima tupatie miji vifaa vinavyostahili ili kuweza kukabiliana na majanga katika saa zake za kwanza na kwa hivyo nadhani tuna deni kwao kuanzisha mifumo hii ya tahadhari mapema na kuhakikisha kuwa inafanya kazi na kwamba watu ambao wako katika hatari ya majanga wanaweza kupata habari hizo kwa wakati unaofaa kuokoa maisha na mali. Afrika inaposhuhudia hali mbaya ya hewa, maafisa wanasema onyo la mapema na hatua za mapema zitasaidia kupunguza athari zake. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington DC. Wiki mbili tu, kuanguka kwa jengo ambapo zaidi ya watu 40 walipoteza maisha jijini Lagos, jiji hilo limeshuhudia tena maafa mengine ambapo takriban watu watano wamepoteza maisha na hasara ya mamilioni ya mali, kutokea mlipuko wa gesi katika soko la Ladipo ambalo ni sehemu maarufu kwa uuzaji wa vipuri vya magari katika mtaa wa Mohsin mjini Lagos umetokea na kusababisha maafa hayo. Mwandishi wetu wa Lagos Colin Naton hebe ana anaripoti kamili. Mlipuko huo ulitokea mapema asubuhi, wakati maduka yalikuwa yakifunguliwa kwa biashara katika eneo la uuzaji vipuri vya magari, ambapo pia kuna karakana na ukarabati wa magari na kuna mitungi ya gasi ya hapo kwa matumizi ya utengenezaji wa magari. Mkuu wa tume ya kusimamia hali ya dharura, ambayo aliongoza shughuli za uokoaji katika eneo la tukio, Ibrahim Farin Lui alisema miili mitano iliyopolewa kutoka kwenye mabaki ya maduka yaliyoteketea kwa moto. tukio hilo ilisababishwa na malipuko wa gesi katika duka la kuchoma vyuma na kwamba waliofariki ni takribani watu kumi. Linatokana na kutokuwepo kwa taratibu nzuri kwa serikali kufuatilia, kwa sababu duka hilo ambalo mlipuko huo ulitokea lilikuwa limefungwa hapo awali na kutangazwa kuwa sio salama kwa aina ya kazi iliyokuwa inafanywa hapo. Doing hili ni janga la tatu kulikumba soko la vipuri vya magari katika kipindi cha miezi tano. Pia ni janga la pili la gesi kutokea katika eneo la Lagos katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, na kutokea tena muda wa wiki mbili tu baada ya jengo la ghorofa ishirini na moja kuporomoka ambapo po zaidi ya watu 40 wa walipoteza maisha. Soko la vipuri vya magari la Ladipo katika mtaa wa Mushi mjini Lagos linasimamiwa na wafanya biashara mwengine kutoka magharibi na eneo la Afrika ya kati kununua bidhaa kutoka Lagos. Jina langu ni Collins Atohengwi, kwa Sauti ya Amerika, Washington. Jukwaa la Vijana. Michuano ya awali ya vilabu ya wanawake ya mpira wa kikapu barani Afrika inayofanyika nchini Tanzania kuanzia Novemba 18 mwaka huu. Leo katika Jukwaa la Vijana, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na rais wa shirikisho la mpira nchini Tanzania Faris Magesa, na kwanza kutaka kujua juu ya maandalizi ya nchi hiyo kuelekea michuano hiyo. Shirikisho tuko katika hatua za mwisho za maandalizi na mpaka hapa anapoongea na wewe tayari e, kuna baadhi ya timu zimekusha wasili ikiwepo timu ya KPA kutoka Kenya, na alfajili ya leo tunataraji timu kutoka Rwanda e, ziweze kuwasili e, timu ya Rage pamoja na timu ya Hoopers. E, na nyingine pia zitaendelea kuwasili kesho mpaka kesho kutwa na hatimaye tarehe kumi na nane e, tutaanza mashindano yetu kama ilivyopangwa, ili kutafuta wawakilishi kutoka kanda hii ya tano ya FIBA Afrika ambao ndio watakwenda katika hatua e, ya mwisho sasa ya mashindano ya bingwa ya kikapu ya Afrika kwa upande wa wanawake. Uh, kwa upande wa Tanzania tunawakilishwa na timu ya JK, uh, timu ya Don Bosco Lions ambao uh, ndio wawakilishi wa Tanzania. Timu ya Don Bosco Lions inatoka Dar es Salaam, itawakilisha Tanzania katika mashindano hayo. Kwa hivyo mimi kama rais wa shirikisho eh, niseme tu kwamba kila kitu mpaka sasa hivi kinakwenda vizuri kwa upande wa maandalizi. Kwa nitumie nafasi hii kwanza kuwashukuru wadau wote kwa ushirikiano mkubwa, lakini niombe mashabiki wa mpira wa kikapu tujitokeze kwa wingi katika ufunguzi wa mashindano haya siku ya tarehe kumi na nane mpaka siku ya mwisho tutakapofunga siku ya tarehe ishirini na tatu mwezi wa kumi na moja katika uwanja wa ndani wa Taifa ambao umeboreshwa sana na serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na pamoja na maandalizi yaliyopo mbele yenu, changamoto zilizopo hasa ni zipi kwa sasa? Changamoto kwa sasa hivi tu ni namna ya ku comply na COVID-19, so protocol, kama ambavyo shirikisho la mpira wa kikapu duniani FIBA linataka. Kwa hivyo eh, kuna baadhi ya hatua za kufatwa kwa kila wanaokuja wachezaji na viongozi na delegates wote na namna ya eh, kuratibu eh, misafara yao na kuingia viwanjani kuenda kwenye mazoezi na kadhalika. Kwa hiyo kuna restrictions kidogo au eh, taratibu kali kidogo ambazo tunajaribu kuzifuata kuhakikisha kwamba wanaokuja nchini kwanza wote wanakuwa salama, e, lakini pia watakapokuwa hapa nchini pia wasipate maambukizo ya aina yote. Kwa hiyo hilo tunajaribu kuhakikisha linafanyika na ndio kitu cha ziada pekee, e, lakini tuna timu nzuri ya madaktari e, kiongozwa na Daktari Omega ambaye ndio mkuu wa deski la tiba la, la kanda hii ya tano, lakini pia na Dokta Waziri ambaye ndio mkuu wa kamisheni ya kwa, eh, tiba kwa upande wa Tanzania Basketball Federation. Kwa hiyo tunafanya yote yao kwa ushirikiano na serikali na taasisi mbalimbali a kwa kuhakikisha kwamba tunaendesha mashindano haya kwa mujibu wa itifaki ya COVID 19 lakini pia tuweze kuhakikisha kwamba mashindano yanafanyika kwa, kwa, kwa mafanikio makubwa. Na vipi, kwa ujumla, kwa upande wa wanawake na vijana kwenye michuano hii ya basketball, mwamko upo aina gani mpaka sasa nchini Tanzania? Uh, mimi kama rais wa shirikisho kwa kipindi cha miaka minne, nimeona upande wa wanawake, mpira wa kikapu umekuwa sana eh, kwa upande wa Tanzania eh, na ushahidi ni mashindano juzi tulomaliza juzi, Bank Taifa Cup eh, ukiangalia hamasa Eh, ni kubwa sana, timu za wanawake zilikuwa takriban kumi na mbili eh, na zilizokuwa zinahitaji kushiriki. Ukiangalia na miaka ya nyuma eh, utakuta kwamba eh, hamasa ni kubwa zaidi kwa mpira wa kikapu, kwa upande wa wanawake imeongezeka na ubora pia umeongezeka, ukiangalia mchezo wa mwisho ambao eh, hazikuwa hazipishani sana. Na kwa hivyo maana yake ni kwamba kiwango cha mpira wa kikapu kwa upande wa wanawake pia kimekuwa, kwa hiyo kime e, wito wangu sasa Eh, wananchi wafike kwa wingi katika uwanja wa ndani wa taifa kushangilia timu ya Don Bosco Lions ambayo ndio itakuwa inawakilisha Tanzania, lakini pia waangalie pia na timu nyingine, watajifunza kutoka kwa eh, timu kama Rage kutoka kutoka eh, Rwanda, timu Gladiators kutoka Burundi, KPA kutoka Kenya, eh, watajifunza mengi kutoka kwao. Eh, kwa mimi ni waalike especially wanawake ni waalike kwa wingi zaidi, lakini pia na wanaume, kwa sababu mashindano ni mashindano makubwa haya ni ya kutafuta timu ambazo zitakwenda kwenye mashindano ya Afrika ya klabu bingwa ya Afrika. Kwa hivyo, eh, timu za juu mbili zitakwenda katika mashindano haya ya Afrika. Kwa haya mashindano ni nasema, ni Africa Club Championship for Women Preliminaries, yani mashindano ya awali ya kutafuta, ya kutafuta timu za kwenda katika klabu bingwa ya Afrika upande wa kikapu kwa wanawake. Kwa hiyo ni mashindano makubwa na muhimu sana, si tu ya kanda, maana wote na mashindano yetu ya kanda ambayo hayana qualifications za kwenda mbele, haya ni ya kanda lakini pia yana qualification za kwenda mbele zaidi. Kwa hiyo ni mashindano muhimu, na pia kupitia ma, e, mashindano haya naamini wachezaji wataonekana na watapata fursa mbalimbali. Ziko timu zitaweza zikapata wachezaji e, kutoka Tanzania au kutoka katika nchi nyingine, lakini pia Watanzania wanaweza kupata fursa kwenda katika nchi nyingine, kwa sababu ukiangalia kwa sasa hivi mpira wa kikapu tuna nafasi ya kupeleka wachezaji wengi zaidi nje. Tuna, vijana takriban kumi na sita wanacheza katika nchi mbalimbali duniani kutoka Tanzania na kadhalika. Wako vijana pia kutoka nchi nyingine wanacheza hapa Tanzania kwao. Niseme kwamba michezo hususan um, mchezo wa kikapu umekuwa sana na hamasa ni kubwa, na zaidi kwa wanawake pia inaongezeka. Kwa hiyo niwaalike mashabiki, niwaalike wadau, wafike kwa wingi uwanja wa ndani wa Taifa kuanzia tarehe kumi na nane mpaka tarehe ishirini na tatu kushuhudia mashindano haya makubwa ya kikapu kwa upande wa vilabu barani Afrika, yakifanyika hapa Tanzania. Ni Rais wa Shirikisho la Mpira wa Kikapu nchini Tanzania, Faris Magesa. Msikilizaji unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha cha Afrika, na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harrison Kamau. Familia za wafanyakazi tisa wa Kisomali waliouawa kwa kupigwa risasi wakati wakifyeka majani kwenye mradi unaofadhiliwa na Umoja wa Mataifa wanaomba uchunguzi wa kina ufanyike kutokana na tukio hilo. Familia hizo zinasema kwamba waathirika hao walipewa majukumu yaliyohitaji utaalamu wa, wa kijeshi bila kuwa na vifaa vya kujilinda. Inasemekana kwamba walinzi waliokuwa na jukumu la kuwalinda walikuwa kwenye mapumziko ya chakula wakati wa shambulizi hilo. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Hadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.