Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Mimi ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sandey Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Jumanne Novemba 11 mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana so pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika matangazo yetu ya leo, mashambulizi ya kujitoa muhanga mjini Kampala ya uwa watu sita na kujeruhi wengine kadhaa. Wachambuzi wanasema nini kuhusu mashambulizi hayo ikiwa kuna makali ambayo imeongezwa, ikiwa wataongeza makali kama haya. Kwa hivyo inaonekana kwa kweli na nchi iko hatarini. Na katika taarifa nyingine, polisi nchini Kenya wahidi zawadi ya shilingi milioni 60 kwa yote itakaetoa habari zitakazosaidia kukamata kwa wafungwa watatu wa ugaidi nchini humo waliotoroka jela yenye ulinzi mkali nje ya jiji la Nairobi. Hii ni mtazamo wa wachambuzi kuhusu kutoroka kwa magaidi hao. Hizi jela zilizoko hivi sasa ienda ikawa kwamba hazina usalama wa hali ya juu wa kuweza kuwakabidhi uh, wale ambao wamehusika na visa vya kigaidi. Hivyo ni baadhi ya vidokezo vya taarifa utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza tupate habari za dunia na mwenzangu Sandey Shomari. Milipuko miwili imeutikisa mji mkuu wa Uganda, Kampala, siku ya hii leo Jumanne, na kusababisha vifo vya watu sita na karibu 30 kujeruhiwa katika kile polisi walichokitaja kuwa ni shambulizi la kigaidi katika mji huo, ikiwa ni mlipuko ya hivi karibuni zaidi katika mfululizo wa milipuko iliyolenga nchi hiyo. Mkuu wa polisi wa Uganda anasema milipuko hiyo ilitokea katika mtaa wa biashara katikati ya Kampala, karibu na kituo kikuu cha polisi na eneo la majengo ya Bunge. Wanajeshi sita wa Kongo wanaoshukiwa kuwapora wasafiri fedha kwenye vizuizi vya barabara wamekamatwa mashariki mwa DRC, ambapo wengine wawili wamepatikana na hatia ya kuwaua watoto wawili, duru zilisema Jumanne. Msimamizi wa utawala wa kijeshi wa eneo la Rushuru amekuwa akipokea malalamiko kutoka kwa watumiaji wa barabara ya Rushuru kwa Goma kwa muda, alisema luteni kanali Muhindo Luwanzo, mkuu wa utawala wa mkuu wa jeshi Wanajeshi sita walikamatwa siku ya Jumapili na uchunguzi unaendelea ili kubaini washukiwa walioshirikiana nao, alisema. Aidha, askari wawili walihukumiwa kifo mwishoni mwa wiki hii kwa mauaji na jaribio la ubakaji, alisema Aime Umba, mkaguzi wa kijeshi wa ngome ya Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Wanadaiwa kuwaua watoto wawili mbilikimo kutoka familia moja huko Sake, kaskazini magharibi mwa Goma, wakati wa mzozo na kaba mmoja Watoto hao wenye umri wa miaka minane na minne walipigwa risasi na kufa papo hapo, alisema baba yao, Profet Elisha. Mkuu wa jeshi la mashariki mwa Libya Khalifa Haftar alichukua fomu hii leo za kugombea urais katika uchaguzi wa Desemba 24 ambao pia unawaniwa na mtoto wa dikteta wa zamani Muammar Gaddafi. Ninatangaza kugombea kiti cha urais, sio kwa sababu ninasaka mamlaka lakini kwa sababu ninataka kuongoza watu wetu kuelekea kwenye mafanikio, maendeleo na ustawi, Haftar alisema katika hotuba iliyotangazwa moja kwa moja televisheni ya Libya. Tangazo la Haftar limekuja siku mbili baada ya Saif al Islam Gaddafi kutangaza nia yake muongo mmoja baada ya kifo cha baba yake katika uasi wa mwaka 2011 ulioungwa mkono na NATO. Gaddafi anasakwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kwa madai ya uhalifu wakivita, wa kivita, huku wengi wa magharibi mwa Libya wakimkataa Haftar baada ya vita vyake vya mwaka mzima dhidi ya Tripoli, wakimtuhumu kiongozi huyo wa juu wa kijeshi kwa kutaka kuanzisha udikteta wa kijeshi. Akitangaza kugombea urais siku hiyo ya Jumanne, Haftar aliapa kutetea umoja na uhuru wa Libya na kutoa wito maridhiano na amani, ujenzi na uthabiti na ripoti ya awali ya tume inayochunguza vifo vya waandamanaji wa Nigeria wa mwaka jana kwenye njia moja kuu ya mji wa Lagos imegundua kwamba jeshi iliyopiga risasi na kuwaua waandamanaji wasio na silaha katika unyenyesaji ambao unaweza kuchukuliwa kama mauaji ya umma. Matokeo ya ripoti hiyo yanatofautiana moja kwa moja na ripoti ya jeshi la Nigeria ambayo linakanusha kuwa wanajeshi walifyatua risasi za moto wakati wa maandamano ya Oktoba mwaka 2020 kutokomeza kikosi maalum cha polisi hashtag EndSARS huko Lagos ambapo shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International inasema takriban watu kumi waliuawa. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Tume huru ya mahakama iliundwa na serikali ya jimbo la Lagos kuchunguza ukandamizaji katika kituo cha kutoza ada cha Lekki kwenye barabara kuu ya Lagos, kitovu cha maandamano ya hashtag EndSARS. Tume hiyo ilisema katika moja matokeo yake muhimu, kulingana na nakala ya ripoti iliyoonekana na shirika la habari la AFP, kwamba katika kituo hicho cha Lekki toll maafisa wa jeshi la Nigeria walifyatua risasi, kuwajeruhi na kuwa waandamanaji wasio na silaha na wasio na ulinzi bila kuchokozwa au uhalali. Ripoti hiyo ambayo ilitakiwa kuwa ya siri hadi serikali ya jimbo itakapoitoa, ilitolewa kwa siri pia kwa vyombo vya habari vya Nigeria. Mwanachama mmoja wa tume na afisa wa serikali ya jimbo la Lagos alithibitisha ukweli wa ripoti hiyo. Maandamano hayo awali yalizuka kutokana na ukatili wa polisi lakini yaligeuka na kuwa maandamano makubwa zaidi dhidi ya serikali katika historia ya kisiasa ya taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika. Mwanasheria mkuu wa jimbo la Lagos na maafisa wengine wa serikali lazima sasa wawasilishe hatua watakazochukua kuhusu mapendekezo hayo ya tume. Kwa wakati huu, wanaharakati waliohusika katika maandamano hayo tayari wamepongeza matokeo hayo ya awali wakisema wanataka haki itendeke. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Afisa wa wilaya Diodon Yugiana wa Uhampende aliambia AFP hii leo kwamba raia 11 wameuawa kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati wakati wa mapigano kati ya waasi na wanajeshi licha ya kusitishwa mapigano nchini humo. Yugiana, lilaumu vipengele vya waasi wa 3R, Return, Reclamation, Rehabilitation. Kundi la 3R ambao linaundwa zaidi na wapiganaji kutoka kabila la fulani ni mojawapo ya makundi yenye nguvu zaidi nchini humo, alisema. Waasi walijipenyeza katika soko la karawiki mwendo wa saa kumi alfajiri siku ya Jumapili, karibu na man mji ulioko kilomita karibu mia sita kaskazini magharibi mwa Bangui, na kuongeza kuwa vikosi vya Afrika ya Kati viliingilia kati na mapigano ya bunduki ilisababisha vifo vya raia 11, wanaume 9 na wanawake wawili, pamoja na majeruhi wanane. Mwishoni mwa Desemba walijiunga na muungano wa waasi ambao ulitaka kumpindua Rais Faustina Shange Toidara na kuzuia kuchaguliwa tena. Ikulu ya Marekani ilisema leo mapema Jumanne kwamba Rais wa Marekani Joe Biden alikaribisha fursa ya kuzungumza kwa wazi na moja kwa moja na mwenzake wa China Xi Jinping kuhusu masuala ya haki za binadamu, ushindani wa kiuchumi na Taiwan. Na katika mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana kupitia mtandao tangu Biden achukua madaraka, rais Biden alisisitiza kwamba Marekani itaendelea kutetea masilahi na maadili yake, na pamoja na washirika kuhakikisha sheria za karne ya ishirini na moja kuendeleza mfumo wa kimataifa ambao ni uhuru, wazi na wa haki. Whitehouse alisema katika taarifa iliyotolewa baada ya usiku wa kuamkia Jumanne kufuatia kumalizika kwa mkutano wao wa mtandaoni wa zaidi ya saa tatu. Alisisitiza kipaumbele anachoweka katika uwekezaji wa juu nyumbani, wakati anaungana na washirika na washirika wa nje ya nchi ili kukabiliana na changamoto za wakati wetu, alisema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa muhimu wa juu leo ni kuhusu milipuko ya mabomu iliyotokea mjini Kampala leo asubuhi. Washambuliaji watatu wa kujitoa mhanga wameushambulia mji mkuu wa Uganda, Kampala, na kuua watu watatu na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini. Polisi wanasema washambuliaji hao watatu pia wamefariki. Kundi la Allied Democratic Forces ADF lenye ngome zake huko DRC limelaumiwa kuhusika na mashambulizi hayo. Nimeongea na Nabende wa Moto, mwanasiasa mkongwe na mchambuzi, ili kupata tathmini yake juu ya mashambulizi hayo. Na hiki ambacho kimefanyika leo asubuhi hapa mjini Kampala ambapo nipo kwa wakati huu, ni kwamba hawa watu ing, ikiwa ni ADF kweli, kwa wakati huu wameongeza mwendo, na mwendo huu inaonekana wameongeza kwa kweli, wameongeza ukali zaidi kwa sababu shambulizi la leo kwa kweli lilitarajiwa kutoa uadui mkubwa, hata karibu ya makao makuu ya polisi ya hapa jijini Kampala, yani CPS ya hapa Kampala. Ulipuo huo ulitokea karibu na makao makuu ya polisi ya hapa kwetu mjini Kampala, tokeo lingine likatokea karibu na bunge na hii inaonekana kwamba kwa kweli, ikiwa ni EDF ikiwa imefanyika na washambulizi wengine wale, kuna makali ambayo imeongezwa. Ikiwa wataongeza makali kama haya, kwa hivyo inaonekana kwa kweli nchi iko hatarini. Sijui kwa upande wako unavyoona namna vyombo vya usalama vinavyowajibika wanafanya kazi ya kutosha ujasusi ili kupata taarifa kuhusu mipango ya mashambulizi haya sababu inaonekana yamekuwa ya kama vile sugu Naweza kusema ndio na niseme la ndio kwa sababu vyombo vyetu vya madola kwa kweli vimekuwa makini kwa wakati mwingine vikiwa nchi za nje askari wetu wamefanya kazi zaidi hapo mjini Mogadishu huko Somalia. Lakini hapa nafikiri, wakiwa nyumbani, nafikiri wakiwa wameelewa kwamba wamepiga vita vya zamani, wameenda na kuviondoa kidogo, nafikiri makali yao inaweza kuwa inashindikana hapa nyumbani. Tuseme kwamba wamepata uzembe lakini naweza kusema kwamba ujasusi nafikiri hautoshi, kwa sababu ADF wako Congo. ADF rahisi na viombo vya madola wanasema waliwaongo waliwaondoa Uganda. Kwa hivyo sijui kwa nini walipenya na muda gani mpaka wakapita miji hiyo yote ya Uganda masha, ma, magharibi mpaka kufika kilomita mia tatu mpaka mji mkuu wa Kampala unatoa ushauri upi kwa serikali na vyombo vya usalama ili kuweza kuzuia mashambulizi haya yasitokee tena? Nafikiri ninaloweza kusema kwa wakati huo, ujuzi nilio nao na askari niliyofanya kazi nao hapo zamani, kunao mashujaa wanaopigana na watu wa kupiga bombo, wengine wamestaafu. Ikiwa kunao upungufu wowote rahisi na wale ambao wanaohusika wanaweza kuita makamanda wetu, hata ingawa wameenda kupumzika, warudi waweze kusaidia wananchi wa Uganda, wasaidie nchi yetu. Nina bende wa moto akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Kampala. Hii unasikiliza ni Sauti ya Amerika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio Sangu Malamu Bunia, redio Maniema namba 1 huko Kindu, Radio Vision Shala huko Bukavu, na huko Tanzania tunasikika vyema kupitia redio Dodoma FM huko Dodoma, KFM Songea na Voice of Africa Korogwe. Polisi nchini Kenya wametangaza zawadi ya shilingi milioni 60 kwa yeyote atakayetoa habari zitakazosaidia kukamatwa kwa wafungwa watatu wa ugaidi nchini humo waliotoroka gereza la Kamiti usiku wa kuamkia Jumatatu. Mmoja waliotoroka ni Mohamed Ali Abikar, aliyekamatwa mwaka elfu mbili kumi na tano na kuhukumiwa kwa kushiriki katika upangaji wa shambulio la kigaidi lililowaua zaidi ya wanafunzi 140 katika chuo kikuu cha Garisa, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, kama anavyotueleza mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera. Waziri wa usalama nchini Kenya, Fred Matiang'i, ametangaza Jumanne kupitia taarifa kwa vyombo vya habari kuwa wasimamizi saba wa gereza kuu la Kamiti viungani mwa jiji kuu la Kenya, Nairobi, wametiwa mbaroni kufuatia tukio hilo kwa kuonyesha utepetevu na uzembe wa hali ya juu. Bwana Matiang'i ameongeza kuwa kukamatwa na kufunguliwa mashtaka zaidi kwa maafisa wanaoaminika kusaidia kutoroka kwa wafungwa hao wa ugaidi kutafuata siku zijazo, huku akikariri kuwa tukio hilo halitawahi kushuhudiwa tena. Aidha, waziri huyo ameeleza kuwa msako mkubwa umeanzishwa na vitengo mbalimbali mbali vya usalama na kuahidi kulinda watakaojitolea kutoa taarifa za kweli za kukamatwa kwa wafungwa hao. Usiku wa kuamkia Jumatatu, raia wa Kenya walishtushwa na taarifa za kutoroka kifungo cha jela Muhamed Ali Abikar, Joseph Juma Odhiambo maarufu kama Yusuf na Msharaf Abdallah Hulunga maarufu kama Shukri, wafungwa waliokuwa wanatumikia kifungo cha makosa ya ugaidi katika gereza hilo. Na sasa maswali mengi yanaulizwa, ni kwa jinsi gani wafungwa hao walitoroka gereza hilo linalolindwa kwa ulinzi mkali, baada ya kuvunja sehemu ya ukuta wa miaka 35 likamatwa Aprili mbili mwaka 2015 na kuhukumiwa kifungo cha miaka 41 kwenye jela kwa kushiriki katika upangaji wa shambulio la kigaidi lililowaua zaidi ya wanafunzi 148 katika chuo kikuu cha Garisa, kaskazini mashariki mwa Kenya. Msharafu Abdala Hulunga maarufu kama Shukri mwenye umri wa miaka 34 alikamatwa Septemba 30 mwaka 2012 na kuhukumiwa kifungo cha miaka ishirini na miwili kwenye jela kwa kushiriki katika njama ya upangaji wa shambulio la kigaidi lililotibuliwa katika majengo ya bunge la Kenya jijini Nairobi. Wakati wa kukamatwa kwake alipatikana na vilipuzi, risasi kadhaa na bunduki. Naye Juma Odhiambo maarufu kama Yusuf mwenye umri wa miaka 30 alikamatwa Novemba 21 mwaka 2019 katika eneo la Bulahawa nchini Somalia na jeshi la nchi hiyo akijaribu kutoroka Kenya kujiunga na kundi la kigaidi la Alshabab. Taarifa za polisi nchini Kenya zinaeleza kuwa watatu hao ni hatari na hawastahili kupewa makao na kuutaka umma kujulisha polisi iwapo una habari za kweli zitakazovisaidia vyombo vya usalama kuwakamata baada ya kusambaza picha zao na maelezo kuwahusu. Richard Tuta, mtaalamu wa maswala ya usalama nchini Kenya anaeleza VOA kuwa serikali inahitajika kutafakari upya na kubuni mkakati mpya wa kuwazuiliwa wafungwa makosa ya kigaidi, la sivyo matukio kama hayo yataendelea kushuhudiwa. Changamoto inayoileta kwa hivi sasa ni kwamba ambazo mataifa yanastahili kujiuliza kwamba, je, wanaotuhumiwa kuwa wamehusika katika masuala ya kigaidi, je, wanastahili kufungwa katika jela za kawaida ama kuna stahili kutengwa jela ambazo itakuwa na uh, hali ya usalama wa hali ya juu Mba kama vile kwamba utakapoona kama Amerika ilipokuwa kule Guantanamo Bay. Katika matukio yanayohusiana vyombo vya usalama nchini Kenya Jumanne vimeeleza kuwa vimedumisha usalama jijini Nairobi na miji mingine ya Kenya pamoja na mipaka yake baada ya kuripotiwa mabomu mawili jijini Kampala nchini Uganda yaliyotekelezwa na washambuliaji watatu wa kujitolea mhanga yaliyoua wa watu sita na kujeruhi wengine thelathini na watatu na kuacha wengine watano katika hali mahututi, kwa mujibu wa taarifa za polisi nchini humo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na sasa tuelekee huko Burundi. Baadhi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu yameishinikiza serikali ya Burundi iwajibike ipasavyo kwa kuepusha janga la njaa kwa wafungwa wengi wanaoathiriwa na uhaba mkubwa wa chakula katika magereza mbalimbali mbali nchini humo. Maelezo zaidi na mwandishi wetu wa mjini Kigali, Jean Marie Vianehichu, Burundi. Kwa mujibu wa ripoti za asasi za kiraia nchini Burundi, wafungwa wanaopatikana katika magereza mbalimbali wanasumbuliwa na hali duni ya kimaisha kutokana na ukosefu wa chakula cha kutosha, na hususani unga wa mwogo na mahindi unaotumiwa zaidi na wafungwa wa Burundi. Akifafanua picha halisi ya mambo inayojiri katika jela zote za Burundi, Pierre Claver Mbonimba, mwanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu, akiwa pia mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za wafungwa nchini Burundi, APRODEH, amesema kwamba hali hiyo ya kusikitisha, ikiwa haitashughulikiwa haraka ipasavyo, bila shaka itazusha madhara mengi ya kiafya miongoni mwa wafungwa, na ameishinikiza serikali kuandaa mikakati bora ili kuepusha janga la njaa katika jela za Burundi. Mesi, paske, no atua, atua. Serikali inastahili kuchukua hatua maridhawa za kuwapatishia chakula wafungwa kila siku, kwa sababu ni haki yao, na ikiwa serikali haina uwezo wa kutosha wa kuhudumia wafungwa, basi iombe msaada kwa mashirika ya wafadhili, ili wafungwa wasifariki ajili ya njaa. Tatizo hilo la uhaba wa chakula limeibuka katika magereza ya Burundi miezi michache baada ya serikali ya Burundi kuwachia huru zaidi ya wafungwa elfu tano kufuatia msamaha wa rais wa jamhuri Evariste Ndaishimie kwa madhumuni ya kupunguza msongamano wa wafungwa katika magereza. Hata hivyo, licha msamaha huo, wadau wanaofuatilia kwa karibu masuala ya haki za kibinadamu wanahisi kwamba idadi ya wafungwa wengine iliongezeka baadaye kama anavyoashiria Pierre Claver Monimba, mtetezi wa haki za wafungwa nchini Burundi. Wakati rais wa jamhuri alichukua hatua ya kuachia huru kwa msamaha wafungwa elfu tano, kulikuwepo takribani wafungwa elfu kumi na mbili, lakini baadaye watu wengine walitiwa jela na hivi sasa kuna wafungwa elfu kumi na mbili na mia nne na sabini na tano gerezani. Idadi ya wafungwa iliongezeka bila hata hivyo kuongezea katika magereza. Wakati hayo yakiarifiwa, serikali ya Burundi imedhihirisha nia yake ya kuimarisha harakati za kuyapatia ufumbuzi matatizo hayo ya uhaba wa chakula katika jela za Burundi. Kwa hiyo viongozi wa Wizara ya Sheria wanatarajia kuzindua ziara rasmi katika magereza mbalimbali mbali, kukadiria changamoto zinazowaathiri wafungwa na hivyo wa kuboresha hali ya maisha ya wa wafungwa katika magereza. Itafahamika kwamba hali hiyo ya upungufu wa chakula kwa wafungwa imezoroteshwa pia na hatua ya serikali ya kupiga marufuku familia za wafungwa kuwapelekea chakula ndugu zao waliokorokoroni, katika lengo la kupiga vita maambukizi ya janga la covid-19 katika magereza ya Burundi. Jean Marie Vianey Icho, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya ambako tunaelezewa kwa idadi ya wanawake uongozini bado iko chini sana, na si nchini humo tu, lakini ulimwenguni kote, wanawake wanaotafuta nafasi za uongozi wanakumbana na vizingiti vingi, ikiwemo ushindani mkali kutoka kwa wanaume, bila kusahau kubaguliwa. Leo hii basi, tunaangazia uongozi wa wanafunzi wa kike na changamoto wanazopitia wanapowania nyadhifa tofauti za uongozi mwandishi wetu wa Nairobi, huba Abdi, anatupasha zaidi. Maureen Wanjiku, mwanafunzi wa chuo kikuu cha Daystar nchini Kenya, alikuwa na wakati mgumu kuwashawishi wenzake katika kampeni ya kuwania uongozi wa chuo hicho. Haikuwa rahisi kwa Maureen kuuza sera zake, wakati mwingi wenzake wa kiume wakimdhalilisha. nilipokuwa nagombea kiti cha naibu rais katika chuo kikuu hizo enzi nili, nakumbuka nilikuwa nimeoleka, kwa hivyo mpinzani wangu alikuwa anatumia hiyo kuwa sababu ya kuwa siwezi kukuwa kiongozi, alikuwa anasema huyu ako na watoto wawili ako na bwana, kwa hivyo kazi ya uongozi haezani nayo. Hiyo ilikuwa changamoto kubwa sana, kwa hivyo alikuwa anatumia hiyo fursa a, alipokuwa na campaign, alikuwa ananiharibia tu jina na hiyo anapotoa uongozi kuwa naibu wa rais wa chuo. Anasema wanawake wengi katika vyuo vikuu kumbana na changamoto sihaba wanapopigania nafasi hizi. Ni kuwa sikuwa naaminika na wanaume uh, nilikuwa naambia siwezi kuongoza shule, alafu ilikuwa saa hiyo nilikuwa mwanafunzi wa part-time kwa hivyo kama mpinzani wangu alikuwa mwanaume, alikuwa anasema mnapatia mnataka kupatia huyu mwanamke hicho kiti, na hata kwa kuwa na nafasi ya kuwaongoza vizuri. Yani tu shida ilikuwa hiyo, kuamini hiyo kutoamini that uh, tunaweza kuongoza wanafunzi wenzangu. Baadhi ya wanasiasa wa kike wanaovuma Kenya walipigania nafasi zao za kuongoza vyuo vikuu kwa nyadhifa tofauti, na hii ilitoa mwelekeo thabiti katika siasa zao za baadaye. Susan Watiri, mwanafunzi wa mwaka watatu katika Chuo cha Kenyatta, tayari anajiandaa kujitosa katika kampeni ya kugombea kiti katika chuo, akiwa na imani kuwa hatua hii itanoa makali yake ya uongozi siku zijazo. Kwanza kwa maoni yangu ni kugeuza fikra za wengi na kuwafanya waamini ya kwamba, wan, ya kwamba sisi kama wanawake tuna maendeleo na pia tunaweza aminiwa katika vyeo vinavyoonekana kama za waume pekee, na ningependa kukupa mfano hapa takriban asilimia tisini na nane ya raisi wa vyuo vikuu huku nchini Kenya ni wanaume na hapo sisi kama wanawake tunapewa kiti cha uongozi ya kuwa makamu wa rais. Licha ya kuwepo kwa nafasi hizi katika vyuo mbalimbali, ni wasichana wachache wanaozigombea, wakihofiwa kunyanyapaliwa pamoja na gharama ya juu ya kugombea nafasi hizo. Faith Benson, mwanafunzi wa somo la ualimu, chuo cha Kenyatta, anahisi kuwa nafasi za wanawake katika vyuo huenda zikashindwa iwapo wanawake hawataunga mkono azimio la wenzao. Ukosefu wa hela za kutosha wakati mtu anapiga kampeni zake, hiyo e, inakuwa changamoto sana, kwa sababu wazazi saa zingine hawatusaidii tunapowaeleza vitu ambazo tunaweza zipata. Um, wakati mwingine pia changamoto tunaweza zipata pia, wasichana hawataki kujitokeza ili kupiga kura wao wenyewe, inakuwa pia ni changamoto sana, kwa sababu hadi utembee kutoka kila mahali kwenda mahali pengine ili kushawishi watu ili waje wajisajili ili kupiga kura zao. Zahara Wairimu, kiongozi wa masuala ya wanawake katika chuo cha umma, anasema kabla ya wanawake kutafuta uongozi, kwanza ni vyema kujua kwa undani uongozi wake unalenga nini na matarajio ni gani, kwani yanampa mwanamke nguvu zaidi ya kukabili changamoto zinazojitokeza. Wanawake wote lazima wajue, hakuna kitu imewekwa hapa tuchukue, lazima tufanye kazi, lazima ujielewe, uwe wima na ufanye kazi. Uh, sana wanasema mf, uh, pahali pako na viongozi uh, wawili, mmoja mwanaume, mwanamke, mwanamke lazima afanye kazi kama mara mbili ya yeah, ile effort, ile uh, juhudi uh, mwanamme anafanya, so ni lazima tufanye hivyo ili kubadilisha uh, hili jambo katika mamashu, shule zetu. Licha ya vikwazo vinavyowakabili wanawake, wameonyesha nia na kutoa taswira kubwa katika uongozi wa vyuo ambapo wameshiriki kikamilifu. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Na kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Sandey Shomari ya kusomea muktasari wa habari za dunia. Milipuko miwili imeutikisa mji mkuu wa Uganda, Kampala, siku ya hii leo Jumanne, na kusababisha vifo vya watu sita na karibu thelathini kujeruhiwa katika kile polisi alichokitaja kuwa ni shambulizi la kigaidi katika mji huo, ikiwa ni mlipuko ya hivi karibuni zaidi katika mfululizo wa milipuko iliyolenga nchi hiyo. Mkuu wa polisi wa Uganda anasema milipuko hiyo ilitokea katika mtaa wa biashara katikati ya Kampala, karibu na kituo kikuu cha polisi na eneo la majengo ya Bunge. Wanajeshi sita wa Kongo wanaoshukiwa kuwapora wasafiri fedha kwenye vizuizi vya vi barabara wamekamatwa mashariki mwa DRC ambapo wengine wawili wamepatikana na hatia ya kuwaua watoto wawili, duru zilisema Jumanne. Msimamizi wa utawala wa kijeshi wa eneo la Rushuru amekuwa akipokea malalamiko kutoka kwa watumiaji wa barabara ya Rushuru kwa Goma kwa muda, alisema Luteni Kanali Muhindo Luwanzo, mkuu wa utawala wa mkuu wa jeshi mkuu wa jeshi la mashariki mwa Libya Khalifa Haftar alichukua fomu hii leo za kugombea urais katika uchaguzi wa Disemba 24 ambao pia unawaniwa na mtoto wa dikteta wa zamani Muammar Gaddafi. ninatangaza kugombea kiti cha urais, sio kwa sababu ninasaka mamlaka, lakini kwa sababu ninataka kuwaongoza watu wetu kuelekea kwenye mafanikio, maendeleo na ustawi, Haftar alisema katika hotuba iliyotangazwa moja kwa moja na televisheni ya Libya. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka hapa, Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana Sandey Shomari na usikosi kujiunga na matangazo yetu ya alfajiri kupata ripoti mbalimbali. Sina la ziada, mimi na wenzangu tuna wageni, tukiwatakia usiku mwema.