na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu, vilevile kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com, kwamba tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na yanayovuma mitandaoni, barazani, miongoni mwa mengine Nam, vilevile tutakuwa na swali la leo, burudani ya muziki na mengine moto moto. Lakini vilevile idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika imepokea kwa masikitiko makubwa kifo cha Profesa Pete Mhunzi wa kule California, ambaye amekuwa mchambuzi kwa miaka mingi akimulika zaidi siasa za hapa Marekani. Daima tutamkumbuka mchango wake ambao umekuwa na matokeo chanya kwa wasikilizaji wetu kote barani Afrika. Tunatoa salamu za pole kwa familia yake pamoja na marafiki. Mungu ailaze roho yake mahali pema peponi. Amin. Nam, basi moja kwa moja tuanzie huko, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC ambapo watu zaidi ya ishirini wameuawa katika shambulizi la waasi kusini mwa mji wa Bunia, mkoa wa Ituri mwishoni mwa wiki na leo asubuhi, huku wengine zaidi ya thelathini wakiuawa Kisunga wilayani Beni, Kivu Kaskazini, na kuongeza hali ya sintofahamu miongoni mwa wananchi. Kwa taarifa zaidi, huyu hapa mwandishi wetu Austeri Malivika anatueleza ndani ya VOA. Gedone Losa, kiongozi wa mashirika ya kiraia mkoani Ituri akiwa na makao yake mjini Bunia, asema watu wenye silaha wameshambulia kijiji cha Chabusiku wilayani Irumu usiku wa kuamkia leo hii asubuhi. kwa teritoria ya Irumu kando kando ya Bunia, wanamgambo wa FPC ama chini ya kilima waliweza kushambulia kijiji kinachoitwa Chabusiku, pale wameua zaidi ya watu kumi na ng'ombe waliporwa, hata manyumba nyingi zimerunguza. Na miongoni mwao waliouawa kuna watoto, kuna wamama, wengine walichomwa hata nyumbani. Wakaazi wa Ituri wakishikwa na sintofahamu kwa sasa, kufuatia mashambulizi ya hapa na pale ambayo yameshika kasi kati ya baadhi ya wilaya na vijiji na hata mikoa. John Kabwe yuko Chomya, mkoa wa Ituri, mpakani mwa Uganda na Kongo. Unajua waasi waliwapo ndani ya pori wanakuja tu kuwa wananchi na wanashambulia jeshi la taifa. Sasa cha kushangaza kubwa ni kuona hali ya dharura tangu ikuwepo itangazwa na mheshimiwa Rais Tshisekedi, hali bado inaendelea kuwa mbaya. Ni eneo ambayo watu wanashambulia karibu na hata na, na, na barracks za jeshi. Tunajiuliza kwamba hali ya dharura imekuja kusaidia kuhudhuria mauaji ama kudhibiti mauaji. Hii ndio swali kubwa wananchi wanajiuliza. Eneo la Kisunga wilani Beni Kivu Kaskazini mashariki Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakazi wakiendelea kutafuta mili ya watu waliouliwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF, serikali ikisema walioshambulia vijiji tofauti kuanzia Ijumaa hadi Jumamosi na kuwateka watu wengine. Moise Kaputuru ni kiongozi wa mashirika ya kiraia Pabashu maeneo tuko huko Bashu, hali haiyakuwa tulivu kufuatana na mashambulizi ya ADF huko Kisunga, Kamwanga, Kiviro, Kivasi ya Mwaga tumefikia Watu kumi makumi tatu na munani wenyewe yani, wameweza kugunduliwa huko huku, wabunge wa eneo wa hilo wakiomba jeshi kuwajibika, kwani kwa sasa wakaazi wameonekana wamechoshwa na mauaji yanayoendelea kila siku kwa zaidi ya miaka minane. Asel Mekitakya ni mbunge Kivu Kaskazini kutoka Isare Vulambo. hakuna kitu ingine isipokuwa jeshi ilitahidi kufanya juu chini, kusudi iweze kukomesha mauaji hayo ambayo yame dumu na yakisababisha maafa ya watu wengi, mali ya watu kupora na uchumi kuzorota kabisa. Wakazi kwa upande wao, wakishutumu wa serikali kushindwa kulinda wananchi dhidi ya mashambulizi na mauaji. Fabrisi Mluhali ni kutoka kundi la Lucha Luchasil. Asante sana ustari malivike kwa taarifa hiyo. Na tukielekea huko Uganda, chuo kikuu cha Makerere kimetangaza kuanzia mwaka ujao kitatoa stashahada ya kwanza ya mafunzo juu ya elimu ya awali ya watoto au chekechea katika mwaka huo wa masomo. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi na mwandishi wa kubari wa kujitegemea nchini Uganda, John Kibego, na kwanza kutaka kujua ni kwa nini chuo hicho kilifikia hatua hiyo. Hivi sasa hatua hiyo imechukuliwa kutokana na kweli kwamba kulikuwepo pengo la elimu hiyo ya chekechea. Anakuta kwamba upatikanaji wa walimu ambao wenye sifa zinazohitajika wenye utaalamu wa kutosha kutoa elimu hiyo ya msingi hawakuwepo wa kutosha kote nchini, na ndio maana aa, kulingana na mkuu wa masomo kwenye chuo kikuu hicho, bwana Mathiasi Mulumba amesema kwamba wanataka kuhakikisha kwamba mtindo wa elimu ya chekechea umeimarishwa kote nchini, na hii inaweza kufanyika kupitia kwa kutoa mwanya huo na kutekeleza ile sera ya elimu hiyo ya ya watoto yaani, iweze kusaidia ili sera hiyo mpya iweze kusaidia kuimarisha elimu hiyo, kutokana na kwamba ukweli kwamba elimu ya msingi ni muhimu sana katika uelewa wa mtoto na ukomavu, na pia kueneza elimu kote nchini na bila shaka kuna lengo limewekwa, pengine lengo lao hasa eh, kufundisha walimu wangapi kila mwaka. Na bila shaka taarifa ilitolewa na nao viongozi wanaohusika wa, wa, wa na elimu hiyo hapo kwenye chuo kikuu cha Makere, kama vile nilivyomnukuu yule Bwana Mulumba, wanasema kwamba kila mwaka angalau wanataka wawe wanahitimisha walimu mia mbili kwa shahada hiyo, kwa, kwa, kwa kiwango cha digrii na lengo nilo, nilo hilo la kuona kwamba walimu wengi wamekuwa na kiwango hicho cha degree, kwa sababu kuna walimu wengi ambao wamekuwa wakifundisha katika hizo hiyo elimu ya chekechea, lakini wakiwa na diploma wengi wao. Sasa fursa hii itatolewa kwa wao wao ambao walikuwa na diploma, ndio waende wao wakipata hiyo shahada kila mwaka mia mbili. Bila shaka, bila shaka ataisaidia wengi, lakini je, vipi kuhusu wanafunzi E, unaonaje kuhusu upatikanaji na mwamko uliopo kwenye shule mbalimbali, pengine unafikiri hili e, wazazi, wanafunzi watalipokea vipi kwa upande wao wa na hasa walimu um, bila shaka walimu tayari kumekwepo mpango kuamba, wa kuhakikisha wa, kwamba wanaongeza elimu yao wale waliokuwa wali, wali na grade 3 teachers, wenye certificate ya elevo na kadhalika. Mchakato umekuwepo wa kuona kwamba wameimarisha kutokana na ushindani ambao unaendelea kuwepo, lakini kwa baadhi ya walimu wanaona hii ni hatu ambayo itazidisha ushindani dhidi yao, hasa wale ambao wamekuwa wakielimisha, wanaona kwamba walimu chipukizi wanatoka kwenye vyuo vikuu vya karibuni, ndio wanaweza kuchukua fursa hiyo, na wao wakaachwa wa nyuma, kwani mara nyingine huwa ni vigumu kwao kuenda kupata elimu zaidi, wakati ambapo tayari wana majukumu mengi, kwa mfano kusimamia watoto na kadhalika. Asante sana John Kibego. Unasikiliza matangazo ya VOA Express kupitia redio zetu shirika huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi, redio eneo la Nakuru, mwenedu redio ya Voi, sasa redio ya Bungoma, Kenya. Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM Geita, Hits FM ya Zanzibar, TKFM kule Tanga, na kwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, tunasikika redio Racom huko Bunagana, Redio Manyema namba 1 ya Kindu, Redio Malaika na Redio Dynamic zinapatikana Lubumbashi, Life HD redio ya Kolwezi na Radio Community yenyewe inapatikana huko Kanyabayonga, na pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Na sasa tupate habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduyimana. Umoja Mataifa leo umesema umetoa fedha za dharura kusaidia kugawa msaada wa kibinadamu na kulinda raia wanaoathiriwa na mzozo wa Ethiopia. Mkuu wa idara ya huduma za dharura ya Umoja Mataifa Martin Griffiths amesema ameruhusu utoaji wa dola milioni 40 ambazo itasaidia kuanzisha shughuli za dharura katika jimbo la Tigrei na maeneo mengine ya kaskazini yanayokumbwa na mzozo huo, pia kama hatua za mapema kushughulikia swala la ukame kusini mwa nchi. Grips amesema mamilioni ya watu wanaishi katika hali ya hatari, huku mzozo wa kibinadamu ukizidi kuongezeka, akiongeza kuwa katika nchi nzima mahitaji yanazidi kuongezeka. Grips amesema dola milioni 25 zimetolewa na fuko la Umoja Mataifa la na kukabiliana na dharura, nazo dola milioni 15 ni kutoka fuko la misaada ya kibinadamu kwa ajili ya Ethiopia lenye makao yake makuu nchini humo. Taarifa ya Umoja Mataifa amesema huko Tigrei, Amhara na Afa, pesa hizo zitasaidia mashirika ya misaada yanayotoa ulinzi na huduma nyingine za kuokoa maisha ya wale wanaoathiriwa na mzozo katika maeneo ya kusini ya Somali na Oromia yanayokumbwa na ukame. Pesa za ziada zitasaidia mashirika ya misaada kugawa maji ya kunywa pamoja na kuzuia magonjwa yanayosababishwa na matumizi ya maji machafu kama vile kipindupindu na kusaidia kuhifadhi mifugo wanaharakati wa upinzani nchini Kuba leo wameitisha maandamano kwa ajili ya mabadiliko nchini humo. Hata hivyo, serikali imeonya kwamba haitavumilia wapinga mapinduzi na vitendo vya ugaidi wakati wa maandamano hayo ambayo serikali inaamini ni sehemu ya mpango wa Marekani kuingilia kati masuala ya Kuba. Waziri wa mambo ya nje wa Kuba, Bruno Rodriguez, ametaja maandamano ya leo Jumatatu kama operesheni ya kudhoofisha usalama iliyoundwa Washington. Wafuasi wa upinzani wa Kuba wanapanga pia kufanya maandamano katika maeneo mbalimbali ya dunia ikiwemo mjini Miami hapa Marekani, ambayo ni makazi ya raia wengi wa Kuba. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Jumapili ametoa wito kwa serikali ya Kuba kuheshimu haki za Wakuba kwa kuwaruhusu kukusanyika kwa amani na kutumia sauti zao bila hofu ya ulipizaji kisasi wa kimabavu wa serikali na kuacha wazi mtandao wa intanet na mawasiliano ya simu ili habari zisambaye kiurahisi. Rais wa Belarus Alexander Lukashenko leo amesema nchi yake inafanya kazi kuwarejesha makwao wahamiaji ambao wamekusanyika kwenye mpaka wa nchi yake na Poland, akionekana kubadili msimamo wake ili kupunguza mvutano kabla ya mkutano wa Umoja wa Ulaya ambao unatarajiwa kuiwekea Minsk vikwazo vipya. Maelfu ya wa wahamiaji wamekuwa wakijaribu kwa miezi kadhaa kuvuka mpaka kutoka Belarus na kuingia ndani ya Poland. Lakini mivutano iliongezeka wiki iliyopita wakati juhudi za kutaka kuvuka mpaka zilizimwa na walinzi wa mpaka wa Poland. Brussels inaishtumu Belarus kuhimiza uhamiaji na kuwapeleka ndani ya umoja wa Ulaya kama hatua ya ulipizaji kisasi kutokana na vikwazo dhidi yake. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi ishirini na saba wanachama wa Umoja wa Ulaya wanakutana leo kujadili juu ya vikwazo vipya dhidi ya Belarus kufuatia mzozo huo wa uhamiaji. Lukashenko amesema kabla ya mkutano huo kwamba Belarus haitaki hali ya mpakani kuzorota na kugeuka kuwa mzozo, na kwamba inafanya kazi kuwarudisha nyumbani maelfu ya wahamiaji, wengi wao wakiwa wanatokea Mashariki ya Kati. Uendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC, msikilizaji. Na kama unavyosikia kitu hicho, siku ya jana Jumapili, mwanamuziki mashuhuri wa bongo flava kutoka Tanzania Raymond Shabani Mwakyusa almaarufu kama Rayvanny aliweka historia na kuwa msanii wa kwanza wa afrika kuwahi kutumbuiza kwenye hafla kuu ya MTV EMAs. Alionekana moja kwa moja kwenye televisheni ya wasafi akiwa huko Budapest, Hungary zili kufanyika tuzo hizo mwaka huu, na kuacha hoi mashabiki wa muziki waliofurika kwenye ukumbi. Akiwa na msanii Juan Maluma wa Colombia, walifanya vitu vikali kweli kweli. Hongera sana Reivani. Basi, moja kwa moja tuelekea kwenye kipengele cha barazani. Mada yetu, vitendo vya ukatili dhidi ya watoto vinaongezeka. Je, nini kifanyike? Kwa upande wa jamii wa nusuru watoto, tunaanza na maoni kwa njia ya simu, alafu tutasoma yale majibu yaliyopo kwenye Facebook. mimi ni Kambale malikusa le, nitoka kirunga usuru. Kuhusu jambo la watoto kwanza, mimi ni msimamizi na mtetezi wa watoto ambao ni mayatima na wakiwa wa vita. Kuhusu jambo la watoto ambao wanatendewa vibaya, mimi naona kwanza watu hawajua sheria kuhusu watoto, na watu walio wengi hawajua mtoto ana thamani gani, na wengi hawajua nafasi ya mtoto ni gani, na wakati wanawatendea majeuri hawapewe azaku lolote. Ndio maana mimi, kwa maoni yangu, wale ambao wanaotenda vitendo vibaya dhidi ya mtoto wachukuliwe hatua, wapewe mizamu na watozwe jambo fulani, kusudi waweze ku kuvita yale ambayo waliotendea watoto, sababu mtoto kushamtendea, ile umetia ndani ya moyo wake vidonda vya ndani ambavyo havitaisha. E, sasa kitu ya kufanya katika mitaa yetu hii, sababu watoto wanaathiriwa sana, wengine wa wanabakwa, wengine wa wanabebwa porini, na wengine hata kutumikisha vibaya, sheria ichukuliwe na ile sheria ikuwe na hatua fulani, mwenyewe anavunja ile sheria, waweze kumchukulia hatua, hata waweze kufungwa. Wakafungwa watu karibu mbili tatu nne tano hivi, wengine wataona kuwa kabisa mtoto ni mwenye thamani na anathaminiwa sana na serikali yetu. Asante basi. Mimi kwa majina ninaitwa Hosea Kangimba, niko Bukoba, Kagera, Tanzania. Uh, kimsingi kama mada ilivyokuwa ina- ina ina- ina- inajieleza ina, ina, ina, ina pale kuhusu uh, vitendo vya kikatili dhidi ya watoto na jamii. Uh, inatakiwa kae nini, uh, kikubwa zaidi mimi, jamii ninavyoona, jamii inatakiwa yenyewe, jamii kama jamii, nitoe ushirikiano wa kuripoti vile vitendo vya kikatili dhidi ya watoto kwa wahusika, mfano uh, kama jeshi la polisi yapo madawati ya kijinsia a, na serikali za mitaa kwa ujumla. Nadhani ukifikisha ripoti yako ya vitendo vya ukatili dhidi ya watoto kwa wahusika kama wale ambao nimewataja, anadhani hata wao watakuwa mstari wa mbele kulichukulia hatua hilo swala la vitendo vya ukatili dhidi ya watoto na kwa upande wa maoni kwa njia ya maandishi ninasoma kutoka kwa Mama Maige wa Chanika, Tanzania. Ameandika, nikiwakilisha Umoja wa Watu Masalamu Makini Tanzania, kiukweli changamoto ya watoto kufanyiwa vitendo visivyofaa vimekithiri mno. Kwa hiyo tunataka tuwe waangalifu sana, tunatakiwa tufanye hivyo na kuwa karibu zaidi na watoto wetu. Amadi William yataka moyo wa timu jikubali, Mbeya Kiela, huko Tanzania, ameandika cha kufanyika ni kuongeza elimu zaidi kwa jamii na kuweka sheria kali, na vilevile watendaji wawe wanapita mitaani kupata taarifa za ukatili hii ni njia iliyo bora ya kubaini vitendo hivyo. Nam basi, kwa upande wangu naye maoni yake Amadi William yataka moyo wa timu jikubali Mbea anasema cha kufanya ni kuongeza elimu zaidi kwa jamii na kuweka sheria kali, na vilevile vile watendaji wawe wanapita mitaani kupata taarifa za ukatili. Hii ndiyo njia iliyo bora kuweza kubaini. Naye Victor Kingu wa Misigiri Singida anasema elimu itolewe na kuwepo na adhabu kali kwa wale wanaohusika na no ukatili wa watoto. Naona wasikilizaji wetu wamekuwa na maoni mseto. Haya ni maoni mazuri haswa. Sande Shomari, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express na sasa umewadia wakati wa kupata burudani ya muziki. Kama tusemavyo kila wakati, VOA Express bila muziki, hujasukuma bado gurudumu hilo. Na sasa ni kibao chake mwanamuziki machachari, kijana wa Kongo Hiro akishirikiana na mkongwe Kofi ni kibao chake mwanamuziki huyo hio akishirikiana na Kofi Ulomide, wakitoweka na kitu Afro Romance. Kitu hichi kimetoka miezi miwili tu iliyopita, tayari na views zaidi ya milioni moja kule kwenye YouTube. Kama ulivyosema Mkamiti, ni kijana na mkongwe wamekutana, mambo yanakuwa <gayalikana> ni mazito kweli kweli, sio mchezo. Safi kabisa. Na sasa tuelekee katika masuala ya kama huna kazi, ambapo inaripotiwa maelfu ya vijana wanaohitimu masomo katika vyuo vikuu nchini Kenya wamesalia bila ajira licha ya kupokea shahada za digrii, wengi wakisubiri kuajiriwa na serikali. Lakini hivi sasa kijana Martin Bolo ni mfano bora wa jinsi ya kuungana katika taaluma mbalimbali na kubuni ajira. Hebu basi tumsikilize katika kama huna kazi. Kusema kweli, mimi ni mtaalum katika masuala ya fedha na pia y biashara. Mimi ni mhadhiri wa part time, lakini pia nilichukua hatua na mwenzangu ambaye ni director wa Silver Paradigm Consultancy. Tuliweza kushikana naye pamoja, tukasema ni vyema tufungue Kampuni yetu ambayo tunaendelea nayo ambayo hadi sasa ina chini ya miaka minne. Tumeweza kufundisha sehemu nyingi katika masuala ya fedha, katika masuala ya kubo, jinsi ya kuboresha kazi wafanyakazi wako kazini na hata kuwapatia mafunzo wale ambao wako karibu na kuacha kuajiriwa, wale wanaenda kwa retirement. Kwa hivyo naona ni swala nzuri na ni jambo ambalo ni vyema, ningetaka kutoa changamoto kwa vijana, tusingoje kuajiriwa, tusiwe tukingoja tu kuajiriwa. Maana yake tukiangalia katika Afrika Mashariki na Kati idadi ya kazi ambazo zinatengenezwa na serikali zetu ni chini mno. Kwa hivyo kuna haja ya sisi kuweza kushikana na kuangalia ni jinsi gani tunaweza kutumia akili zetu ama, ama ujuzi wetu kwa kujitengenezea kazi. Tulianza mimi na direkta wangu ambaye ni Biwot, tukawa tuko na kijana ambao tuliandika kama kwa front office na tukakuwa na wale ambao wanafanya research hac katika ile kazi ambayo tunafanya. Maanake mara nyingi tuko na powerpoint presentations ambazo lazima tuwe na watu ambao tunasaidiana nao, lakini ujuzi wote unatokana na kwetu. Sisi ndio tunaelekeza jinsi ya kufanya kazi. Hadi kufikia sasa tumeweza kuajiri vijana watano ndani ya kampuni yetu ambayo inaendelea ikikua na ikishamiri, na tumepata ujuzi mwingi sana katika hali ya mafunzo na consultancy. Ujuzi mwingi tulikuwa tuko nao, hivyo tulihitaji ofisi, tulihitaji ofisi nzuri ambayo iko na wifi, iko na kompyuta, iko na desktop, ipo na nafasi nzuri ya wateja wetu wakija, wanaweza kukaa Mashariki na Kati kwa kwamba ni vyema waweze kujitoa ujuzi walioko nazo. Kama pengine uko na ujuzi wa biashara, basi ufundisha watu biashara. Kama una ujuzi wa pengine masuala ya electronics, ingia katika nyanja hiyo. Kama katika ujuzi wa mambo za mechanics, uhandisi, basi ujitupe katika ko kwa kiwanja na uweze kufundisha wengine na wewe mwenyewe pia kujiajiri itakuwa ni jambo zuri katika kwa kuongeza ajira katika serikali na pia italeta kuongeza revenue na kuboresha uchumi wa nchi. Shukran sana Martin Bolo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Vo Express kutoka Washington DC. Msikilizaji, usikose kujunga nasi pia katika matangazo yetu ya jioni ya leo, ambayo yanakujia kuanzia saa moja ya nusu jioni, saa za Afrika Mashariki, 12 nusu Afrika ya Kati, kwa habari moto moto -moto. Sasa basi, umeadia wakati wa kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Naona mkamiti uko standby kuangusha vitu. Nam Sande Shomari, yale yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo vipeperushi vya WhatsApp ni pamoja na picha ya watu wanne waliovaa barakoa akiwemo rais wa shirikisho la soka Kenya FKF Eric Mwendwa ambaye aliwasili katika mahakama ya Mlimani akitokea katika kizuizi cha polisi cha Gigiri mahala ambako alikuwa ameshikiliwa tangu Ijumaa. Wafuasi wa FKF walirushiwa gesi ya machozi katika eneo la mahakama leo. Basi kingine ni siasa zinazoendelea huko huko nchini Kenya kuelekea uchaguzi wa mwakani mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambapo inaelezwa kuwa mpango wa chama cha ODM na Jubilii kutumia maafikiano kumchagua mgombea wa muungano huo katika uchaguzi wa ugavano wa Nairobi mwaka ujao umezua tafurani ndani ya kambi ya Hendshek. Kipeperushi kingine kinachosambaa kinaeleza makampuni yapatayo ishirini nchini Kenya yameorodheshwa na benki ya dunia na benki ya maendeleo ya Afrika, AFDB, katika muda wa chini ya miaka miwili kutokana na udanganyifu pamoja na masuala ya ubora katika miradi inayofadhiliwa na wakopeshaji wa kimataifa. Kwingineko ni picha ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akiwa na mavazi ya jeshi na maelezo yanayosomeka kwamba Rais Samia anasema kwa sasa hali ya utulivu imerejea katika maeneo ya mkoa wa Mtwara nchini humo baada ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi Tanzania JWTZ kuimarisha ulinzi na kukabiliana na tishio la ugaidi. Maelezo yake yanafuatia hofu ya hivi karibuni kwa wananchi wanaoishi maeneo ya mpaka wa Tanzania na Msumbiji kwamba kumekuwa na tishio la ugaidi kwenye eneo lao na serikali ya Kanada imesaidia dozi milioni moja nukta tisa za chanjo ya COVID 19 kwa nchi ya Uganda, chanjo ambazo zimewasili huko Uganda wikendi, ikielezwa na Uganda kwamba ni jambo muhimu katika kulinda watoto na watu wote ili kuwa salama na kujenga jamii salama. Ni hayo tu niliyofanikiwa kukusanyia hivi sasa katika ivumayo mitandaoni ndani ya kipindi unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Muda unakimbia kweli kweli, lakini usiondoke msezaji, tua swali letu la kwenye Facebook ambalo linasema, Je, nini maoni yako kuhusu baadhi ya serikali za Afrika ya Mashariki na nchi za Maziwa Makuu kutishia watu wanaotoa maoni yao katika mitandao ya kijamii? Kwako kwa Mkamiti kwa upande wangu mimi naanza kusoma maoni ya Simon Shauri Baba Ombeni, yeye anasema anatokea Mbulu Manyara huko Tanzania. Ameandika, wajirekebishe kwani wanatunyima uhuru na haki za binadamu. Keisi Ahura Soroti ameandika, kujieleza ni haki ya kimsingi, hata hivyo, ingawa wakiwanyoshia vidole, nitaelezea tu Haya basi, Sande, naona ndiyo maoni iliyokuwa nayo. Ni kurudishe nawe, kwa upande wako una yapi ya kusoma? Naye Kambale Mwilungo anasema serikali za Afrika ni za wababe, ndiyo maana Afrika haiwezi kuendelea. Haya ndiyo mambo ambayo tunakutana nayo. Sawa kabisa, Sande Shomari, lakini kama ulivyosema, muda unakimbia kweli kweli. Hivyo basi VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Aida Issa, msimamizi alikuwa Khadija Riami, hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari, mimi ni Mkamiti Kibayasi.