Washington. Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa usafiri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wanasema watu wasiopungua wanane walikufa maji na wengine hawajulikani walipo baada ya mtumbwi wao unaotumia injini kuvunjika vipande viwili kwenye ziwa Kivu nchini humo. Ziwa hilo linalounganisha mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, na Rwanda ni mojawapo ya njia nyingi za maji zinazotumika sana katika nchi hiyo kubwa, ambapo mara nyingi barabara zake sio nzuri. Gavana wa jimbo la Kivu Kusini alisema kulikuwa na vifo vinane, watu ishirini hawajulikani walipo na watu sitini waliokolewa katika ajali iliyotokea jana Alhamis. Delphine Birimbi, mwakilishi wa jumuiya ya kiraia katika jimbo hilo, aliliambia shirika la habari la AFP kwamba mtumbwi huo ambao ulikuwa umezeeka ulijaza kupita kiasi na kuvunjika vipande viwili. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa ajali za meli zilisababisha vifo takriban mia moja kwenye ziwa hilo na kupelekea rais wa DRC Felix Chisekedi kufanya ni lazima kwa abiria kuvaa kifaa maalum cha kujikinga na ajali zinazotokea kwenye maji, yani life jacket. Mpinzani wa Rwanda anayetumia ukurasa wake wa YouTube kuikosoa serikali Diodonien Senga amehukumiwa kifungo cha miaka saba jela na mahakama moja mjini Kigali. Nionsenga ndiye mkosoaji wa hivi karibuni wa serikali mwenye wafuasi wengi kwenye YouTube kufungwa katika taifa hilo la Afrika Mashariki linalodhibiti vikali mitandao linalotawaliwa na kiongozi mmoja kwa miongo mitatu. Wakili wake Gatera Gashabana amesema hii leo kwamba wanakata rufaa mara moja ya hukumu hii dhidi ya Nionsenga na hukumu hiyo siyo haki ni Niyonsenga ambaye kituo chake cha YouTube cha Ishema TV kina zaidi ya wa wafuasi milioni kumi na tano alipatikana na hatia hapo jana kwa mashtaka manne yakiwemo ya kugushi, kujifanya na kuwadhalilisha maafisa wa serikali bila ya yeye kuwepo mahakamani. Mahakama inaona kuwa makosa ambayo ni Niyonsenga anahukumiwa nayo yalifanywa kwa makusudi jaji alisema katika kutoa uamuzi huo, ikiwa ni pamoja na faini ya faranga za Rwanda milioni tano sawa na dola elfu nne na mia tisa. Kutokana na matokeo hayo mabaya ambayo uhalifu wake umewasababishia jamii ya Rwanda, mahakama inaamuru Diodonio Nsenga akamatwe mara moja na apelekwe kutumikia kifungo chake jela. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken atafanya ziara yake ya kwanza barani Afrika kwa kuzitembelea Kenya, Nigeria na Senegal wiki ijayo, kuanzia Novemba kumi na tano hadi ishirini. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetangaza hii leo kwamba akiwa jijini Nairobi atakutana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ili kujadili masuala mbalimbali ikiwemo ushirikiano katika kumaliza janga la COVID-19, masuala ya usalama wa kikanda kama vile Ethiopia, Somalia na Sudan. Baada ya hapo, Blinken atasafiri kuelekea Abuja ambako atakutana na rais Muhammadu Buhari kujadili ushirikiano kuhusu usalama wa afya duniani, kupanua upatikanaji wa nishati na kuimarisha demokrasia, taarifa ilisema. Na huko Dakar, Blinken atakutana na Rais Macky Sall kuthibitisha tena ushirikiano wa karibu kati ya nchi hizo mbili, iliongeza taarifa hiyo. Rasimu ya taarifa ya mwisho ya mkutano wa kilele cha COP26 leo Ijumaa inatoa wito kwa mataifa kupunguza utegemezi wao wa nishati ya mafuta huku mazungumzo yakiingia saa zake za mwisho bila dalili yoyote ya, ya kufikisha makubaliano juu ya kiwango kinachohitajika cha kupunguza gesi chafu ili kuepusha joto duniani kuongezeka kwa zaidi ya nyuzi 1.5 C. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sikiliza kwa undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia mzozo wa usimamizi wa kandanda nchini Kenya, shirikisho la soka duniani FIFA likitishia kupiga Kenya marufuku. Sehemu ya pili, tutaangazia usafirishaji wa fedha kwa njia haramu kuelekea Sudani Kusini, kwa mujibu wa ripoti ya wachunguzi. Karibu, mimi ni Kenneth Bwire. Shirikisho la soka duniani FIFA limetishia kuiadhibu Kenya kwa kuipiga marufuku kushiriki michezo ya kimataifa baada ya wizara ya michezo ya Kenya kupiga marufuku usimamizi wa soka Kenya na kuteua bodi kusimamia shughuli hizo kwa muda. Rais wa shirikisho la soka Kenya FKF ni Nick Mwendwa, naye amekamatwa la siri saa za Kenya kwa kile kimetajwa na polisi kama uchunguzi kuhusiana na matumizi mabaya ya pesa za FKF. Licha ya kutimuliwa na waziri wa michezo Amina Muhamad, Mwendwa amesisitiza kwamba hataondoka ofisini na ataendelea kusimamia shughuli za kandanda nchini humo. Kamati mpya watu 15 ambayo imeteuliwa na waziri Amina Muhamad kusimamia FKF imesitisha mechi zote nchini humo, lakini uongozi wa Mwendwa umetoa ratiba ya mechi za hii wikendi. FIFA imesema ipo tayari kusimamia maridhiano kati ya FKF na serikali, lakini serikali inaonekana kutosikiliza hilo na badala yake kuendelea na kile kimetajwa kama kusafisha uozo mkubwa ndani ya usimamizi wa soka Kenya. Timu ya Kenya Harambee Stars imeendelea kuandikisha matokeo mabaya katika mechi za kufuzu kombe la dunia, matokeo mabaya zaidi yakiwa kuchapwa na Mali goli tano mwezi Oktoba, jambo ambalo limeendelea kuwakasirisha wapenzi wa soka Kenya, wakisema ni fedheha kubwa, baadhi wakiandika kwenye mitandao ya kijamii kwamba Nick Mwendwa na wanachama wake wa FKF watimuliwe. Wakati nilikuwa naanza kuzungumza na rais wa FKF Nick Mwendwa kwa njia ya simu kutoka Nairobi, ndipo alikamatwa na polisi na hivyo mazungumzo yetu yalikatizwa ghafla. Nimezungumza na Hasan Ali, mwandishi wa habari za michezo na mtangazaji wa kandanda nchini Kenya. Anaanza kwa kueleza matatizo yanayoikumba kandanda Kenya na FKF. Nashukuru na, na, sana ndugu Bwire, na kama ulivyosema, ni mzozo ambao kwamba umechukua mwelekeo tofauti. Uh, wizara ya michezo, shirikisho la soka duniani FIFA, manake tayari wametuma barua yao, na sasa tutaishia mahakamani inavyoelekea, manake hivi muda mfupi kabla hujanipigia simu, habari tulikuwa tumezipata kwamba rais sijui utamhitaji, aliyekuwa ama rais anaondoka, ni Nick Mwendwa amekiwa nguvuni, na nimempigia afisa wa mawasiliano wa shirikisho la soka Ndimi Keno kaka, akathibitisha kwamba Nick Mwendwa alikuwa hotelini mojawapo wa hoteli hapa Nairobi walikokuwa na Harambee Stars baada ya kutoka Uganda walikokwenda sare ya goli moja mechi za kufuzu Kombe la Dunia. Sasa alikuwa anazungumza na wachezaji na akatiwa nguvuni na kupelekwa DCI na ujambo ni kwamba kamati shirini ya soka iliyoitishwa na waziri wa michezo Daktari Amina jana, miongoni mwa majukumu waliopewa ni kusimamia timu uh, hizo za taifa kama Harambee Stars. Kwa hiyo nafikiri wamesii ni kama yeye ni kumweza nasuka uh, sheria mpya ambazo wameziweka mama waziri wa michezo anakumbuka, na jana kunde tu baada ya mama waziri kutangaza kamati hii ya watu kumi na watano na sekretariati ya watu kumi na moja Nikimwendwa alisema kwamba kamwe hataondoka mamlakani na ataendelea kusimamia soka. Na, na leo hali imekuwa tofauti sana. Kamati shikilizi imejitokeza na ikasimamisha ligi zote kwa muda wiki mbili, lakini nusu saa baadaye daro shirikisho la soka likatuma ratiba kwamba mechi zitaendelea. Lakini tunajua sungura hawezi akapigana na ndovu, na mwisho wa siku nafikiri FKF itabidi salimu mbele ya serikali, maana jana hata rais wa shirikisho ni Kimwendo hakuruhusiwa kuingia katika afisi za shirikisho la soka House zilizoko Kasarani, maana maafisa wa polisi walikuwa wengi, wamepiga kambi na kumzuia kuingia pale. Kwa hiyo hizi sukuma sukuma zikaishia wapi? Naona labda FIFA imeomba awepo na kikao cha wizara FKF, na wao na barua waliotuma wanasema kwamba hakuna makubaliano, hayatokuwepo basi. Hakuna kingine ela ni kupiga Kenya marufuku kutojihusisha na, na malimwengu ya soka kwa muda na si hatua nzuri tu kwa Kenya, lakini itatupa kumbukizi za miaka ya nyuma. Ni hali ambayo kwamba imewahi pia kulifika taifa hili. Ndugu Bwile, matatizo ya soka Kenya ni matatizo ya aina gani? Ndugu Bwile, swali zuri sana lakini nitatanguliza kwa kusema mgada, muwe na haki, umpe ameingia. hmm. wa uongozini ni Kimwendwa, nikilinganisha na uongozi wa mtangulizi wake Nyamwea Sam ni kwamba hakijawa na matatizo. Timu zinapokuwa zikisafiri kuwakilisha nchi, marupurupu ya wachezaji kama ilivyokuwa kitambo, wanadai marupurupu E, nauli zao za tiketi za ndege wachezaji wanaocheza nje ya taifa na maswala kama hayo, kukaa katika viwanja vya ndege kukosa usafiri. Hali ilikuwa nzuri kuonyesha kwamba ushirikiano ulikuwa nzuri baina ya FKF na Wizara ya Michezo hadi nafikiri hizi fainali za AFCON, maanake wizara inadai kwamba kima cha zaidi ya shilingi milioni mia mbili arobaini na nne walipewa wao FKF, lakini kueleza namna pesa zilizotumiwa ndicho sasa kizungumkuti. Inadaiwa baadhi ya maafisa wa shirikisho la soka walijirushia eh, marupurupu manono tu kwenye mifuko yao. Na pia inadaiwa baadhi ya senti zilitumiwa, ndizo hizo. Unajua, kuna senti zilitoka FIFA na FIFA ina, inalipa like, karibu milioni mia moja pesa za Kenya kila mwaka. Kwa hiyo inasemekana kwamba baadhi ya hizo senti zilikuwa ni za kupambana na janga la korona na kukuza vipaji, lakini ziliishia eh, kulipa malimbikizi na madeni ya wakufunzi waliokuwepo. Kwa hiyo nafikiri amekuwepo na ubadhirifu wa pesa, na kilichomfanya waziri wa michezo uni kabati ni kwamba anasema, ripoti yake imethibitisha ubadhirifu mkubwa sana wa pesa. Ndio maana imebidi maafisa akeefu wasimamishwe, uchunguzi uendelee na hatua kali zichukuliwe dhidi yao. Kwa hiyo, naona huu mzigo mm, wote huu anaobeba ni kimwengo, kutokana na matumizi kutoka na mabovu sana ya fedha, na hii ni kwa mujibu wa ripoti ambayo kwamba Uh, registrar wa vyama vya michezo alichukua siku kumi na sita pamoja na wakaguzi wengineo. Usisahau kwamba alikwenda mahakamani mwanahabari Mito Nyakundi e, kutaka DCI imchunguze Nick Mwendwa. Nick Mwendwa akakimbia mahakamani kuzuia asichunguzwe, lakini mwisho wa siku mahakama ikaamua kwamba achunguzwe, na punde tu mahakama ilipoamua achunguzwe, naye waziri akawaruhusu maafisa kutoka registrar ya vyama vya michezo wamchunguze. Kwa hiyo nafikiri huu ndio mzizi wa fitna ambayo kwamba umemtupa nje ya uongozi ni kimwendwa. Viwango vya soka vimeshuka, vimepanda mm, kama usiku na mchana. Mtasema vimeshuka nini, kama yale maji wanasema maji ya kukufu e, unapanda, unashuka, baridi, moto. Wakati anachukua uongozi wa FKF ni kimwendwa, Kenya kama sijakosea, ilikuwa miongoni mwa mataifa themanini na tisa bora katika usakataji wa kabumbu. Aa, lakini viwango vimeshuka sana. Hivi tunavyozungumza Kenya inabidi ufungue hadi ukurasa wa mia mbili na tano, mia mbili na sita, mia mbili na saba ndio ipate timu ya Harambee Stars. Kwa hiyo vimeshuka na huenda vikashuka zaidi baada ya kile kichapo cha magoli matano kisha goli moja kutoka kwa Mali. FIFA inapoingilia kati, inapotishia kupiga Kenya marufuku kutohudhuria mechi za kimataifa, je hili kwa namna yoyote ni shinikizo kwa serikali isiingilie kutekeleza lile inaona kama kufagia FKF? Hilo linatokea sana Bwile na, na msikilizaji analijua sana, ili sheria zile wanasema, statu zile za FIFA haziruhusu serikali kwa namna yoyote ile kuingilia kati ya uongozi wa mashirikisho yao ya soka, lakini wewe na mimi tunajua hata na FIFA imekuwa na sakata mbalimbali za ufujaji wa pesa Eh, unajua anaofika tena kina Michel Platini kule UEFA kina Sepp Blatter ambaye alikuwepo pale FIFA. Sasa kikubwa nikoana waziri wa michezo, kuna barua tumeiona tarehe ishirini na nane mwezi jana kwa Oktoba, alitumia barua na kwamba ushindizi unafanywa kwenye shirikisho la soka lakini haikumjibu. FIFA imejibu wakati inazungumzia ya kubuniwa kwa kamati, na imemjibu kupitia shirikisho la soka nchini. Unajua, FIFA inawasiliana na shirikisho na asi serikali moja kwa moja, lakini kuna baadhi ya nchi ambazo sifa yenyewe imebuni kamati za muda kuongoza soka kama kamerun misri chad hayo yamefanyika Lakin, lakini kamati shikilizi wanaona sifa hawakubuni wao ni serikali ya kenya huo ndio mzizi wa fitna hilo la kwanza pili alivyozungumza uh, seneta sakaja ambaye anasimamia kamati maalum ambayo itafaa kumuhoji waziri siku ya jumanne kuhusiana na sakata hii na hata labda, lakini, serikali a ni kama wako tayari kenya isije marufuku ili iweze kusafisha zizi ambalo limeuza. Kwa hiyo nafkiri wameliona ilo lavya, na inamaanisha kwamba wachezaji kutoka Kenya hawataweza kucheza nje ya taifa hili, maanake hawatapata vyeti vya uhamisho. Harambee Stars, timu ya taifa, japo kampeni ya kuenda kombe la dunia inaishia kwa mechi ya Rwanda, hawataweza kucheza mechi za kimataifa. Na hata vilabu vya humu nchini kama Gor Mahia, Tusker ama sasa, wakishinda ligi hawatacheza nje ya nchi na haswa za kuimarisha makuzi ya soka kutoka FIFA pia zitasitishwa. Kwa hiyo litakuwa pigo, lakini nafikiri serikali imelivalia njuga, iko tayari sana e, kupigwa marufuku ili kusali. Kuna baadhi ya mashabiki wanamtazamo kwamba hata Kenya ikipigwa marufuku miaka mitano hivi hakuna la kupoteza. Na kauli kauni tutu, tutu, sisi kama shirika la habari Standard Radio Maisha tumewahoji wanahabari, watu mbalimbali, wadau, mameneja, makocha cha kushangaza ni kwamba hata na mashabiki wa soka asilimia themanini na tano wako tayari sana Kenya ipigwe marufuku ili wasafishe wasafishe wasafishe. Wanasema si mara ya kwanza tumeona haya, hatuwezi tukasema pana uozo wa soka alafu tunashikilia kwamba marufuku kutoka FIFA. Kwa hiyo wanahisi kwamba hata na ile kombe la dunia hatuendi kwa sasa, hii e, Katari safari imevunjika. Ni kama Wakenya wako tayari kubeba mzigo wa soka la FIFA Alimradi wasafishe na mlango wao ambao wanahisi pana fondogoo li, li, limeoza sana, ili zuzil kama wanavyosema wenye wadau. Kwa hiyo nafikiri imeshangaza sana kitabu, ilikuwa ikisikia shoka la FIFA nchi inatetema, serikali inatetema, wadau wanatetema, lakini imeshangaza sana kwamba sasa hivi wakenya wako radhi wapige marufuku na FIFA. Hassan ni kushukuru sana, kila la heri baba na salamu zangu huko zimefika. Ni Hassan Ali, mwandishi wa habari akiwa Nairobi, Kenya. Naungana sasa na mwandishi mwingine wa habari Milton Nyakundi, ambaye alianza kuandika kuhusu sakata hii ya FKF na kupelekea mahakamani katika kesi ambayo baadaye iliibuka kwamba kulikuwa na ubadhirifu wa pesa ndani ya FKF. Nyakundi, viashiria vyako kuanza kuandika kuhusu FKF na usimamizi ambao kwa sasa unatajwa kila mahali kwa usimamizi mbovu, vilikuwa ni vipi? ikia kwa kazi zangu nilikuwa na na ushahidi ya kwamba kulikuwa na fedha nyingi ambazo zinatoka katika akaunti za uh, shirikisho zikienda kwa akaunti ya kibinafsi ya Nik Mwendwa, ambapo kutoka pale fedha hizo zilikuwa zinakwenda pia kwa uh, nambari za simu za wale members. Kwa hivyo baada ya kufanya malalamishi yale, basi ikawa kile e, kitengo cha DFID wakaelekea mahakamani, wakaomba uh, oda ya kupatiwa akaunti zile za Federation pamoja na za Nick Mwendwa za Nick binafsi. Kisha baada ya hapo uh, ndo Nick alipoitwa ili kuelezea upande wake, akakimbia mahakamani kusimamisha uh, shughuli ile. Kwa hivyo akanitia ndani katika kesi hiyo na hivyo ndivyo tuli, tulikuwa mahakamani kwa mwaka mmoja uh, hususan uh, mwaka mmoja na siku kumi na nne tukiwa mahakamani. Hatimaye kesi hiyo ikakamilika, na yule jaji wa mahakama ya kikatiba uh, jaji James Makau akatupilia mbali kesi ile, akasema ya kwamba ni haki kwa Mkenya yoyote kutaka kujua fedha zinazoingia FKF zinatumika vipi, na kama kuna sababu basi ya kuchunguza, DCI pamoja na DPP na vitengo na na na asasi zingine ambazo zina zina jukumu la majukumu ya kisheria zina uhuru wa kuchunguza mtu yoyote kuhusiana na Uh, zile decisions ambazo anachukua katika FKF na hapo ndipo baada ya uamuzi huo, uh, waziri akachukua ile hatua ya kum, kum, kumwagiza msajili mkuu wa michezo aweze kufanya uh, jukumu linalo uh, kul, kulingana na kipengea cha hamsini na mbili cha sheria ya michezo ya mwaka elfu kumi na mbili na tatu kwa hivyo yote haya yalianza na kesi ambayo Nick Mwendwa mwenyewe ndiye alinipeleka mahakamani, na tutafikia hapa tulipofika. Aa, na imebainika ya kwamba baada ya ule uchunguzi uliofanywa ama inspection ile iliyofanywa na rejistra, imebainika wazi ya kwamba kumekuwa na uchafu mkubwa na ukiukaji wa sheria sheria za nchi na sheria za kimataifa za kifedha ama utumizi, matumizi ya fedha. Kwa hivyo hapo ndipo tulianzia na ndo tutafika hapa tulipo. Ni Milton Nyakundi, mwandishi wa spoti akiwa Nairobi, Kenya. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Narudi baada ya muda mfupi na sehemu ya pili. Naitwa Kenneth Bwire. Hii ni Sauti ya Amerika. Unasikiliza Kwa Undani. Hii ni sehemu ya pili. Jina langu ni Kennes Bwire. Tunaungana sasa na mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, ambapo anaangazia ripoti ya kundi la Sentry inayosema kwamba kuna hatari kubwa ya Kenya kutumiwa kama njia ya kusafirisha pesa haramu zinazoweza kufadhili ugaidi, kuchangia katika visa vya ufisadi, uharibifu wa mazingira, ukwepaji kulipa ushuru, miongoni mwa mengine, nchini Sudani Kusini. Ripoti hiyo kutoka kundi la Sentri inaeleza kuwa Kenya ndiyo kituo cha mwisho cha pesa haramu kutoka Sudani Kusini, na kwamba watu wenye ushawishi kwenye siasa nchini Sudani Kusini, wanaotajwa kuwa wahusika kwenye mzozo unaoikumba nchi hiyo, wamepenya kwenye sekta kadhaa nchini Kenya, zikiwemo ya benki, ya mali isiyohamishika, biashara, ulinzi na makampuni mengine ya kibiashara. Kwa mfano, ripoti hiyo inasema makampuni ya kibiashara nchini Kenya alinufaika kutoka sakata ya milioni 922 ya nchini Sudani Kusini ambapo mikopo ya mafuta ilitumika kufadhili ununuzi wa chakula na bidhaa kutoka nchi majirani. Inafichua kuwa Wakenya wakiwemo wanasiasa wanaomiliki biashara wameshirikiana kibiashara na raia wa kigeni walio na ushawishi wa kibiashara nchini mwao ili kurahisisha usafirishaji wa pesa haramu. George Musamali ni mtaalamu masuala ya usalama nchini Kenya. Kuna pesa nyingi sana ambazo hazieleweki wa zimetoka wapi, zimeingia katika uchumi wa Kenya. Kuna pesa ambazo zimetoka Uchina, kuna pesa ambazo zimetoka katika taifa la Somali ambazo zimeingia katika taifa la Kenya na zi, zina athari kubwa sana kwa uchumi wa taifa hili. Maanake kuna pesa ambazo zinaingia, ni ile tunasema kwa kimombo money laundering inafanyika. Maanake zile pesa zikija, sheria ambazo zimewekwa za money laundering katika taifa la Kenya, inakuwa ni vigumu hawa kuja na hizi pesa na kuziweka katika benki, kwa hivyo inakuwa ni kwamba wao wanunue mashamba, wajenge manyumba, kwamba wanaziosha zile pesa. Na hii ina athari kubwa sana katika uchumi wa taifa la Kenya, manake Wakenya wa kawaida hawana uwezo wa kuweza kununua yale manyumba, maana hawana zile hela. Na ukiangazia kwamba hizi ni pesa ambazo hazifuatiliwi pakubwa ama eh, benki kuu ya Kenya haina uwezo wa kujua kwamba hizi pesa zimeingia katika uchumi wa Kenya. Inakuwa ni kwamba inafanya uchumi kuzorora zaidi kuliko vile ilivyo hivi sasa, maanake hizi pesa ulipo kupitia mawakili na unapata kwamba hawa mawakili si wazalendo wa kutosha kwamba waweze kutoa taarifa kwa, kwa serikali. Na hali kadhalika pia, tatizo la ufisadi katika taifa la Kenya pia linachangia pakubwa, maanake kila mtu anajiangazia yeye mwenyewe, anajua nitapata kitu gani katika hapa lakini pale chini ya angalii athari gani itakuwako katika taifa kwa ujumla. Na ndio maanake unapata kwamba wengi wa wale mabwanyenye katika taifa la Kenya si wafanyabiashara, bali ni wafanyikazi wa serikali, na ni kwa sababu wao wanaruhusu mambo ambayo tunashuhudia hivi sasa kwa China kule- kuja na kuegeza katika taifa la Kenya bila kufuata kanuni za za benki kuu ya taifa ama kufuata kanuni za uwekezaji. Hela nyingi zinaingia kutoka taifa la Somali, ambazo zinatoka katika ile biashara ilikuwa ya piracy, zinaingia lakini hazifuatiliwi, hazifuatiliwi, na unapata kwamba hiyo ndio tatizo ambazo zanipata hivi sasa, na wakulaumiwa ni serikali, maanake hatua ambazo zimewekwa haziangaziwi, ila hali tunajua wazi ya kwamba mfanyikazi wa serikali eh, hana uwezo wa kuwa na, na, na, na mali kiasi hii ama rasilimali kiasi, lakini wanazo hivi sasa. Katika kisa kimoja mwanasiasa mwenye ushawishi nchini Kenya alitambuliwa kwa kumiliki hisa kwenye kampuni iliyosajiliwa nchini Sudani Kusini ambayo ilikuwa imeingia katika ushirika na kampuni inayomilikiwa na familia ya watu wenye ushawishi wa kisiasa nchini Sudani Kusini. Kampuni hiyo mpya inaripotiwa kuhusika katika utoaji huduma katika sekta ya mafuta, huduma za taka, uchimbaji visima usafiri na huduma wa safari za ndege. Kampuni hiyo inaaminiwa kutumika kuifaidi familia moja nchini Sudani Kusini. Kampuni nyingine inayoonekana kumilikiwa kwa ushirika wa raia wa Kenya na mtu mwenye ushawishi wa kisiasa nchini Sudani Kusini, kulingana na sahihi kwenye nyaraka za kampuni, ilitumika kuhamisha dola za Kimarekani kwenda akaunti ya binafsi ya raia wa Sudan Kusini iliyo kwenye benki moja nchini Kenya. Raia huyo wa Sudani Kusini mwenye ushawishi wa kisiasa alitambuliwa na Umoja wa Mataifa kama aliyehusika kwenye ghasia zilizochangia njaa nchini Sudani Kusini. Mfano wa mwisho ni wa kampuni inayohudumu katika sekta ya mafuta nchini Sudani Kusini, na ambayo inamilikiwa na mtoto wa kiume wa mwanasiasa mwenye ushawishi mkubwa nchini humo, huku hisa zilizosalia zikimilikiwa na wafanya biashara watatu kutoka nchini Kenya. Musamali anasema kuwa wajibu mkubwa huko upande wa serikali ya Kenya. Suluhu ni kwamba serikali ichukue hatua kali na kuweza kuwakamata wale ambao wanafanya biashara ya kuingiza pesa kinyume cha sheria na kuwafungulia mashtaka, na maanake hili ni jambo ambalo lina athari kubwa kwa usalama wa taifa. Maanake ikiwa mwananchi atazidi kupata tatizo la la hela, basi uhalifu utazidi kuongezeka, na uhalifu ukiongezeka, tunamwathiri moja kwa moja ule mwananchi wa kawaida. Hatuwezi laumu benki kuu, maanake benki kuu imetoa mwongozo na imetoa sheria lakini wale ambao wanatakana wakuhakikisha kwamba hizi sheria zinazingatiwa ndio wametepetea kazini, na suluhisho liko hapo, ni serikali itumie kiboko kuweza kuhakikisha biashara kama hii haifanyiki, eh. Utajiri ambao hauleweki umetoka hapo, na huu ndio utajiri ambao kule Marekani ulikuwa unafanyika, kule unapatikana na vikundi kama vile mafya, utajiri ambao ulikuwa unapatikana na mafya ndio ambao sisi hapa Kenya tunaita washwash na serikali ni lazima ichukue hatua kali kuweza kuhakikisha jambo kama hili limekomeshwa. Manake huu ni walipo ambao umekuwa una ushirikiano hasa katika ile jamii ya wanasiasa, naina na, kwamba wanasiasa wako juu ya sheria katika taifa la Kenya. Ni mara ngapi umesikia mwanasiasa amefunguliwa mashtaka akashtakiwa na kesi ikaendelea mahakamani na akap, akapatikana na hatia na akafungwa? Magavana, magavana wangapi katika taifa la Kenya ambao tumeona wamekamatwa na kesi zinajivuta kule kotini, na ningeweza kutoa mfano kwa yule msudanisi ambaye alikuwa anaitwa Malong, kwamba yeye hapa Kenya alikuwa celebrity. Alipovuka mpaka na kuingia kule Uganda, na serikali ya Uganda ya Rais Museveni ikajua kwamba huyu ni mhalifu, huyu ni mtu ambaye ni mtu anafanya biashara ambaye ya kimafia kama vile wash wash, walimkamata na wakamfungulia mashtaka, na hivi sasa akahukumiwa kifungo cha miaka sita. Hili ni jambo ambalo hatujawahi kulishuhudia hapa Kenya. Kwa hivyo mimi, kwangu, kwa mtazamo wangu ni kwamba hatuangazii maslahi ya mwananchi wa kawaida, na wakati tunakosa kuangazia maslahi ya mwananchi wa kawaida, basi hili jambo lina athari zake. Kundi la Sentry limetambua visa kadhaa ambapo watu wenye ushawishi nchini Sudani Kusini wamejinunulia nyumba za kifahari au kwa familia zao nchini Kenya. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir mwenyewe alikiri aliposema mwaka 2016 kuwa baadhi ya maafisa wa serikali wamenunua nyumba maridadi wanajificha nchini Kenya na hawataki kuzifichua. Kati watu ya watu hao ni jenerali aliye chini ya vikwazo vya Marekani kwa kuendesha ghasia dhidi ya raia. Kundi la Sentry linasema lilipata habari kuwa familia ya jenerali huyo ililipa dola milioni 1.5 pesa taslimu kununua nyumba ambayo imesajiliwa kwa mmoja wa wake zake. Sentry pia ilipata kufahamu kuwa familia za watu wenye ushawishi mkubwa katika siasa nchini Sudani Kusini zinaishi katika mtaa mmoja mjini Nairobi, huku watoto wao wakiwa wanasoma katika shule za kibinafsi. Kundi la Sentry lililochapisha ripoti hiyo hufuatilia pesa haramu zinazohusishwa na uhalifu wa kivita barani Afrika na wale wanaonufaika kutokana na vita kwa minajili ya kuwazima kutoka kwa mifumo ya fedha ya kimataifa. Kulingana na ripoti hii hey, Kenya inakabiliwa na hatari kadhaa zinazotokana na pesa hizo haramu, ukiwemo ufisadi, ufadhili wa ugaidi, uharibifu wa mazingira, ukwepaji ushuru na matumizi mabaya ya mifumo ya fedha kwa njia ya kidijitali. Ripoti hiyo inasema kuwa ikiwa Kenya ina nia, basi ina uwezo wa kukabiliana na hatari zilizopo, lakini kukabili uhalifu unaohusu teknolojia inahitaji mafunzo na mifumo bora kwa ripoti hiyo ya Jason Nyakundi, tunakamilisha kwa undani mwelekezi. Wa kipindi amekuwa Saida Hamdun, naitwa Kenneth Bwire. Uwe na usiku mwema.