Karibu mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Citizen na Kaya FM Mombasa, Kenya, Redio TKFM Tanga na RFA Mwanza, Tanzania, pamoja na Redio Malaika Lubumbashi na Mishapi huko Goma, DRC, kati ya nyingine. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. Leo ikiwa Ijumaa, tarehe 12 Novemba 2021, kama kawaida, tunakuwa na mjadala wa live talk. Live talk leo, live leo tunamulika mkutano wa kimataifa kuhusu hali ya hewa ambao umefunga kikao chake cha wiki mbili huko Glasgow, Scotland hii leo. Baadhi ya ahadi zimetolewa tena na wadau mbalimbali kukabiliana na ongezeko la joto ambalo linasababisha mabadiliko ya hali ya hewa. Katika taarifa nyingine, watu wanane walikufa maji baada ya mtumbwi wao kuvunjika kwenye ziwa Kivu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hivyo ni baadhi ya vidokezo hewani, mko nami Patrik Nduimana. Lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu wa leo, kwanza namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomeye habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa usafiri wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC wanasema watu wasiopungua wanane walikufa maji na wengine hawajulikani walipo baada ya mtumbwi wao unaotumia injini kuvunjika vipande viwili kwenye Ziwa Kivu nchini humo. Ziwa hilo linalounganisha mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na Rwanda ni mojawapo ya njia nyingi za maji zinazotumika sana katika nchi hiyo kubwa ambapo mara nyingi barabara zake siyo nzuri. Gavana wa jimbo la Kivu Kusini alisema kulikuwa na vifo vinane, watu ishirini hawajulikani walipo na watu sitini waliokolewa katika ajali iliyotokea jana alhamis Delphin Birimbi, mwakilishi wa jumuiya ya kiraia katika jimbo hilo aliliambia shirika la habari la AFP kwamba mtumbwi huo ambao ulikuwa umezeeka, ulijaza kupita kiasi na kuvunjika vipande viwili. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa, ajali za meli zilisababisha vifo takriban mia moja kwenye ziwa hilo na kupelekea rais wa DRC Felix Chisekedi kufanya ni lazima kuabiria kuvaa kifaa maalum cha kujikinga na ajali za majini, yani life jacket. Mpinzani wa Rwanda anayetumia ukurasa wake wa YouTube kuikosoa serikali Dio Don Nionsenga amehukumiwa kifungo cha miaka saba jela na mahakama moja mjini Kigali. Nionsenga ndiye mkosoaji wa hivi karibuni wa serikali mwenye wafuasi wengi kwenye YouTube kufungwa katika taifa hilo la Afrika Mashariki linalodhibiti vikali mtandao linalotawaliwa na kiongozi mmoja kwa miongo mitatu Wakili wake Gatera Gashabana alisema hii leo kwamba wanakata rufaa mara moja ya hukumu hii dhidi ya Nionsenga na hukumu hiyo siyo haki. Nionsenga ambaye kituo chake cha YouTube cha Ishema TV kina zaidi ya wafuasi milioni kumi na tano alipatikana na hatia jana Alhamis kwa mashtaka manne yakiwemo ya kugushi, kujifanya na kuwadhalilisha maafisa wa serikali bila ya yeye kuwepo mahakamani. Mahakama inaona kuwa makosa hayo ambayo Niyonsenga anahukumiwa yalifanywa kwa makusudi, jaji alisema katika kutoa uamuzi huo, ikiwa ni pamoja na faini ya faranga za Rwanda milioni tano, sawa na dola elfu nne na mia tisa, kutokana na matokeo mabaya ambayo uhalifu wake umesababishia jamii ya Rwanda. Mahakama inaamuru Diodon Niyonsenga akamatwe mara moja na apelekwe kutumikia kifungo chake jela. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken atafanya ziara yake ya kwanza barani Afrika kwa kuzitembelea Kenya, Nigeria na Senegal wiki ijayo, kuanzia Novemba kumi na tano hadi ishirini. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetangaza hii leo kwamba akiwa jijini Nairobi atakutana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ili kujadili masuala mbalimbali ikiwemo ushirikiano katika kumaliza janga la COVID 19, masuala ya usalama wa kikanda kama vile Ethiopia, Somalia na Sudan. Baada ya hapo, Blinken atasafiri kuelekea Abuja ambako atakutana na Rais Muhammadu Buhari kujadili ushirikiano kuhusu usalama wa afya duniani kupanua upatikanaji wa nishati na kuimarisha demokrasia, taarifa ilisema. Na huko Dakar, Blinken atakutana na Rais Mak Sali kuthibitisha tena ushirikiano wa karibu kati ya nchi hizo mbili, iliyoongeza taarifa hiyo. Rasimu ya taarifa ya mwisho ya mkutano wa kilele cha COP 26 leo Ijumaa inatoa wito kwa mataifa kupunguza utegemezi wao wa nishati ya mafuta huku mazungumzo yakiingia saa zake za mwisho bila dalili yoyote ya kufikisha makubaliano juu ya kiwango kinachohitajika cha kupunguza gesi chafu ili kuepusha joto duniani kuongezeka kwa zaidi ya nyuzi moja nukta tano selsiasi baada ya majuma mawili ya mazungumzo ya kila saa. Wajumbe walitoa muktasar wa maendeleo yao ambayo yalizitaka serikali kuharakisha hatua za kutotumia tena nishati ya makaa ya mawe na ruzuku isiyofaa kwa nishati ya mafuta. Wajumbe mjini Glasgow kutoka takriban mataifa mia mbili wanabidi kuhifadhi utekelezaji wa malengo ya hali ya joto ya mkataba wa Paris. Mkutano huo ulianza kwa kishindo wakati viongozi wa dunia walipowasili Glasgow. Wakiwa na msururu wa mabango yaliyolenga vichwa vya habari kuanzia ahadi ya kupunguza utoaji wa hewa ya methane hadi mpango wa kuokoa misitu ya mvua, lakini sasa mazungumzo yamekwama katika kiwango cha wataalam pamoja na mawaziri. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Rais Xi Jinping wa China na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame leo walitumiana ujumbe wa pongezi kwa kuadhimisha miaka hamsini ya uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi zao mbili. Xi alisema tangu kuanzishwa kwa uhusiano wa kidiplomasia nusu karne iliyopita China na Rwanda zimeshuhudia maendeleo mazuri na thabiti ya uhusiano wa pande hizo mbili pamoja na kuimarika kwa urafiki. Shi alisema ushirikiano wa kirafiki kati ya China na Rwanda umekuwa ukiimarika kwa kasi kubwa katika miaka hivi karibuni, na maingiliano ya nchi hizo mbili katika sekta mbalimbali yameongeza kasi na kuboresha ustawi wa watu wa nchi hizo mbili. Shi alisema tangu kuzuka kwa janga la COVID-19 China na Rwanda zimesaidiana katika kupambana na janga hilo na kuonyesha urafiki wa kindugu wa kushirikiana kwa hali na mali. Rais wa Marekani Joe Biden na kiongozi wa China Xi Jinping wanatarajiwa kuhutubia viongozi wa kanda ya bahari ya Pacific leo Ijumaa, huku kukiwa na mvutano mkubwa wa kibiashara wa kikanda na kijiografia. China ilitoa mwelekeo kwa mkutano wa nchi wanachama ishirini na moja wa ushirikiano wa kiuchumi wa Asia na Pacific APEC wiki hii, pale Shi akionya kwenye video iliyorekodiwa jana kwamba eneo hilo halipaswi kurejea kwenye mvutano wa enzi ya vita baridi. Maoni hayo yalionekana kama kutaja juhudi za Marekani na washirika wake wa kikanda kupotelezea kile wanachoona kama ushawishi wa nguvu wa kiuchumi na kijeshi wa China. Biden atahutubia mkutano huo, ilithibitisha White House katika taarifa yake na kuongeza kwamba rais atajadili juhudi zinazoendelea za kushughulikia janga la COVID-19 na kusaidia kufufua uchumi wa dunia. Ushiriki wa rais unaonyesha kujitolea kwa Marekani wa kanda ya bahari za Hindi na Pacific na ushirikiano wa kimataifa, ilisema taarifa wizara ya mambo ya nje ya China. Pia imethibitisha kwamba Shi atazungumza kwenye mkutano huo kupitia njia ya video. Mkutano wa APEC unafanyika kabla ya mkutano wa kilele unaotarajiwa kati ya Biden na Shi siku ya Jumatatu, huku mataifa yenye nguvu zaidi yakitarajia kuzuia mvutano unaokuwa kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani kutokana na kuongezeka kwa migogoro. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Nam, karibu tena msikilizaji wetu katika mjadala wa Live Talk. Leo kama nilivyodokeza kwenye mjadala huu tunamulika mkutano wa kimataifa kuhusu hali ya, hali ya hewa ambao umefunga kikao chake cha wiki mbili leo huko Glasgow, Scotland. Baada ya wiki mbili za majadiliano, bila kusita, wajumbe kutoka karibu mataifa mia mbili wameweza kutoa rasimu ya taarifa ya mwisho juu ya maendeleo yao hii leo. Taarifa hiyo ya mkutano wa COP26 inatoa wito kwa serikali za dunia kuharakisha juhudi za kufunga vinu vya umeme vinavyotumia mkaa na kuzuia kutoa ruzuku kwa ajili ya mafuta hafi yanayotoka chini ya ardhi. Na licha ya ahadi kubwa za kulinda misitu na kupunguza uzalishaji wa gesi chafu, lakini hakuna maendeleo yaliyoweza kupatikana katika majadiliano ya kiwango cha wataalamu na kile cha mawaziri kwa hivi sasa. Mjumbe maalum wa hali ya hewa wa Marekani John Kerry aliwatia moyo wajumbe alipotangaza kwamba Marekani na China zitashirikiana katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, na makubaliano yao ni tangazo la wazi kuhusu juhudi za lazima za kushirikiana pamoja. Na hivyo mkutano wa Glasgow unamalizika bila ya kuaridhisha wanaharakati wanaosema mambo ni yale yale, na wataalamu wakionya kwamba ahadi ya kutoa dola bilioni mia moja kila mwaka kwa nchi maskini haitotosha tena na gharama zitapanda ikiwa wataruhusu joto kuendelea kuongezeka duniani. Ili kujadili kwa kina kuhusu mada yetu ya leo, tunao washiriki kwenye laini ya simu. Tunaye Dan, Dr. Dan Naburi kutoka huko Kenya. Dr. Dan Naburi ni mtaalamu wa masuala ya hali ya hewa na majanga. Dr. Dan, karibu katika live talk. Asante ah, mwenzangu uh, sijui kama nimepatia vizuri katika kukueleza uh, uh, uh, nimeambiwa kwamba vilevile kuna utafiti ambao unafanya. Sijui unaweza kutueleza ni utafiti gani ambao unafanya kwenye chuo kikuu kimoja? yeah, okay, okay. Kiku cha huko Uingereza. Asante, mimi pia ni mtafiti wa postdoc katika chuo kikuu cha Southampton kwenye mradi ya Brasa ambao tunaangazia masuala ya usalama wa vyakula na maji kwenye nchi kame ya Afrika ya Kusini. Haya, shukran na asante kwa kuweza kushiriki nasi katika live talk. Vilevile kwenye laini ya simu tunaye Abdul Nzeimana kutoka huko Belgiji, Brussels. Abdul Nzeimana, wewe ni injinia au muhandisi katika sayansi za kilimo, nimepatia? Ndiyo, mimi ni mu, kama umevyozungumza ni mhandisi katika sayansi za kilimo na pia ni mwana mazingira, sababu e, katika maisha yangu ya kikazi sana nimefanya kwenye sekta ya mazingira e, na nimeshiriki hasa upande wa kule kwetu East African kama national focal point wa, wa, wa wizara ya uh, wizara ya mazingira ya Burundi katika East African Community na nimefanya kule Lake Victoria Basin Commission na mpaka leo naendelea kuwa mmoja kati ya watu ambao uh, wanafuatilia kwa karibu masuala ya mazingira. Haya, kabisa, na wewe ni kushukuru kuweza kujiunga nasi, vile vile tunasubiri muda wote kuungana na Dr. Ellen Otaru kutoka huko Tanzania yeye ni mwenyekiti wa chama cha waandishi wa habari ambayo unafuatilia maswala ya mazingira JET kwa kifupi. Basi moja kwa moja, uh, mm, naende kwa mtaalam uh, d dan, uh, Dan Naburi, uh, nafikiri ulifuatilia kwa karibu sana mkutano huo wa Glasgow. Uh, umefuatilia ni nini uh, wadau wameweza kukubali kutekeleza? Uh, tunapozungumza swala hili la mabadiliko ya hali ya hewa uh, mambo ambayo yanajirudia mara nyingi ni gesi chafu uh, joto uh, gesi chafu ambayo inasababisha ongezeko la joto, nyuzi joto uh, moja nukta tano ndio lengo kuu la mataifa kuweza kufikia kupunguza kiwango cha joto. Sijui, ili uh, msikilizaji wa kawaida aweze kuelewa, uh, gesi chafu inatoka wapi na nini inasababisha ongezeko la joto? Um, asante sana mwenzangu. E, kwa kawaida ni kwamba katika harakati za uzalishaji wa mali na pia harakati za matumizi ya mali, kwa mara nyingi sana binadamu huwa ana- anafanya zile anafanya zile shughuli ambazo anatoa ana zile gesi kama, kama zile za kaboni, gesi kama zile za meten, kama kwa mfano kama matumizi ya kwa uh, tia, ya kwa mwenye mashamba, pia matumizi ya ma, mafuta gafi kama haya uh, ya petroli, matumizi ya nguvu za umeme kutokana na na coal ya madini ya coal, yani mka, hizi zote zinachangia ku kulete coal, ni mkaa eh, ndio mm ya yeah, maka maka makaa ya mawe mm -hmm. Ukiona katika katika harakati hizo za binadamu kutumia yale ambayo nimetaja yote, kama uh, haya makaa ya mawe yanatoa hii kaboni, hii gesi ya kaboni. Matumizi ya, fataliza ama mbolea kwa mashamba inaleta ina, ina ile ile ile methane gas, ya? gesi ya methane ndiyo, yeah. na hii tunavyotumia tunavyo tunavyozalisha mali tukitumia hizi uh, mm hizi -hmm. sijui niseme nini kwa Kiswahili. Kiswahili kinatatiza kidogo, likwaza napata, kwamba hiyo gesi ambayo inatokana na uzalishaji wa mali inaongeza kiwango cha joto duniani. Hamna wasiwasi. Haya, nimeambiwa kwamba Dr. Ellen Otaru kutoka huko Tanzania, mwenyekiti wa chama cha waandishi wa habari wanafuatilia masuala ya mazingira, tayari ameungana nasi. Dr. Ellen, karibu katika live talk. Asante nashukuru. Ellen, uh, uh, bila shaka nimeambiwa kwamba chama chenu JET kiliwakilishwa huko Glasgow na mkurugenzi Uh, wa chama chenu labda amekupa ripoti na ulifuatilia uh, matokeo yenyewe ya mkutano huo wa Glasgow. Upande wenu kama waandishi wa habari ambao mnafuatilia masuala ya uh, mazingira, mmeridhika na maazimio au ahadi ambazo zimechukuliwa kwenye mkutano huo? Ha, asante sana kwa kutupa hii fursa, na hivi navyoongea na wewe nilijaribu sana kumpata mkurugenzi wetu, alikuwa njiani akitafuta jinsi ya kurejea kutoka Glasgow, mkutano umeisha leo. Lakini kwa kifupi naweza kusema tuna, tuna wazungu wanasema mixed feelings, yani tuna furaha lakini pia hatuna furaha sana, kutokana na kwamba uh, mwaka huu huu mkutano ulikuwa wa kipekee, waandishi tukiona kabisa kwamba katika mkakati ambao sisi Tanzania tulikuwa tunategemea kuona kwamba washiriki wakubwa kabisa wa ulimwengu watakwepo pale wote, tunaona kwamba baadhi yao hawakushiriki. Tunaona Uchina hawakwepo, Urusi hawakwepo, na hawa ni wadau wakubwa sana katika kuhakikisha kwamba wanatoa ahadi ambazo zinatekelezeka na zinatakiwa kutekelezeka katika kuzuia Uh, kupata joto kwa dunia. Tunaona kwamba ulimwengu mzima tuliweka ahadi miaka mitano iliyopita ya kupunguza nyuzi joto ukuzuia nyuzi joto isivuke angalau moja na nusu sentigredi na tunaona kwamba hiyo imesikitisha kidogo, kutokuwepo kwao <coughs> kitu kingine uh, tunaona kwamba wadau wakubwa wa kuharibu mazingira ni nchi ambazo zimeendelea, lakini nchi ambazo zinazoendelea ndo zinazoumia tukiwemo na sisi, uh, Tanzania. Sasa tunaona kwamba hata mkutano wenyewe ulivyokwenda ulivyoanza, tunaona kwamba wale ambao walikuwa wangekuwa mstari wa kwanza kusaidia na kuhakikisha kwa kwamba uh, tunaona matabia nchi inakuwa ina imewekwa ina inazuiwa kuharibika au kubadilika wamepanda ndege zao kwenda kwenye mkutano. Kwa hiyo hiyo ilikuwa nayo kidogo, waandishi wa habari waliinote wali wakasema, sasa nde, kila mtu akipanda ndege yake tayari mazingira yanakuwa affected, na katika mazungumzo na makubaliano tunaona kwamba kuna ukakasi uh, zile ahadi ambazo tunaona kwamba zingetekelezeka ndani ya miaka mitano kumi inasogezwa hadi miaka thelathini, na tunaelewa kwamba kuna changamoto nyingi zimetokea hapa duniani hususan hizi zinazokwenda na uviko kumi na tisa ambazo zimepelekea nchi nyingi kushuka katika uh, na, uh, kuzalisha kwao, lakini pia kushuka katika kupata faida ya, ya, ya nchi yao kifedha, na hivyo hata kuangalia masuala ya mazingira kwa namna nyingine. Haya nimetoa kwa kifupi, ambayo nimepata kutoka huko. Asante sana, uh, Abdul Zeimana, bila shaka ukiwa huko Ubelgiji umefuatilia kwa karibu mkutano huu wa Sijui uh, wewe upande wako kile ambacho unaona kwamba wadau uh, wameweza kuafikiana uh, kimekuridhisha upande wako ni kipi au bado unaona kwamba uh, uh, ahadi au uh, kuweza kuonesha nia ya kutekeleza ahadi uh, bado kuna matatizo ama? Asante ndugu mtangazaji, kwanza nitoe salamu kwa wadau wengine ambao wanachangia kwenye kipindi hiki iwe yue... E, profesa kule e, Kenya na, na mwanamazingira ambaye iko kwenye shirika hilo la wa wanahabari e, wa Tanzania e, alafu pili nitoe salamu kwa wasikilizaji wote wa redio hii ya kimataifa ambayo ni redio ya Amerika, na tatu ni kushukuruni nyinyi e, redio Amerika kutoa fursa hii ili tuweze kuchangia moja kwa moja, naenda kwenye kwenye uh, swala ambalo umeliuliza, na ninataka kusema hivi kwanza. uh, kitu kikubwa ambacho kimefanyika kule Glasgow ni kwamba uh, wadau walioshiriki wameafikiana kwa malengo, wameafikiana kwa malengo, lakini bado hawajaafikiana kwa vitendo vya kutekeleza malengo yenyewe, na hili ndiyo swala Kete. Yaani naweza kusema kuwa kama amevyozungumza dada yangu hapo wa Tanzania e, nami pia niko katika, naweza kusema kidogo moto kidogo baridi, sababu yale ma, ma, matukio hayo yaliyofikiwa kule e, sidhani, si kama yatakamilika. Uh, hata kama sijazungumza kuhusu wale vigogo ambao hawakushiriki, mimi nimezungumzia malengo ambayo wameafikiana kwayo, lakini hawajazungumzia vipi watakaotekeleza malengo, sababu katika kuzungumzia vipi malengo yatakavyotekelezwa uh, kuna nyuma yake kuna kuja kitu cha pesa ambazo zitatekeleza yale malengo malengo wameafiki ni vizuri ya, lakini lazima vitendo vya kutekeleza malengo navyo pia wangekuwa wameafiki. Halafu tungetizama suala hili la vigogo na pesa ambazo zinapaswa kutumika ili kuweza kubadili hali ambayo ni hatari sana tuko ndani yake. Kama haitofanyiwa kazi, basi tunaweza kuenda katika eh, kuna mambo ambayo nakosa neno la Kiswahili extension E, e, watu wengi hawajui kama katika dunia maisha yaliwahi kusimama kama mara tano. Mi nimesoma hivyo shuleni, maisha ya viumbe yaliwahi kusimama kama mara tano, na hivyo kama hatukuwa ma, ma, ma, hatukuwa makini, tunaweza kufikia maisha yanaweza kusimama mara ya sita. E, siyo ajabu Mungu akingi <laughs> Sawa. So, uh, uh, Dkt. Dani umezungumzia kidogo kwamba, uh, vitu ambavyo vinachangia kuharibu mazingira uh, kuleta kuzalisha gesi chafu ni tabia ya mwanadamu mwana vilevile uh, vile, lakini tunaambiwa kwamba viwanda vya hasa nchi zilizoendelea, nchi tajiri vinachangia zaidi kuchafua mazingira, lakini vilevile vile katika nchi zetu, mwaka huu tumeshuhudia mafuriko uko Kenya bila shaka, uh, unaelewa vizuri kuliko sisi. Tumeambiwa kwamba kuna ukame katika baadhi ya maeneo ya nchi. Sasa nchi zetu, uh, ukame, uh, mafuriko na nini ni, ni, ni, ni kutokana na nini hasa? Tunalaumu nchi tajiri zenye viwanda, upande uh, wetu, kwa nini na sisi tunapata tuna hizi haya matatizo? Um, uh, asante mwenzangu. Kwanza kabisa ningependa kukubaliana na mwenzangu kwamba hili suala ni suala la dharura kabisa, na ni suala ambalo limekuwa kwa miaka mingi, limeongelewa kwa miaka mingi, lakini hata tunaposhuhudia hatari zake kama zile ambazo unataja ambazo tumeshuhudia upande huo wa Kenya, bado suala hili la mabadiliko ya hali ya anga halitiliwi maanani kabisa na hatari hizi. Limekuwa kwa miaka mingi ukame sio tu ukame peke yake tumeona hata upande wa, wa agriculture yeah. mazao yanajidimia mashambani ndio ndio mazao yanajidimia mashambani mm-hmm. kuna yale magonjwa ambayo yameanza yana, kujitokeza ambayo pia wataalamu wana wanatuambia wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana kwamba yanachangiwa haya mabadiliko ya hali ya anga. Kwa hivyo tumeanza tume kushuhudia kwamba maisha ya binadamu wa kawaida katika nchi zote ulimwenguni, hata sio tu afrika peke yake, maisha yameanza kubadilika, na nikitazama hivi na pia najaribu kutazama yale ambayo yamejiri kule, kule Glasgow ya katika mkutano huu, nashangaa kwa nini swala hili la suala hili la la la mabadiliko ya hali ya anga haliwezi ongelewa pamoja na masuala mengine ya maendeleo. Maanake hatuwezi tofautisha sisi kama wataalam, kati ya yale ambayo yanayojiri katika maendeleo ya nchi haswa zinazoendelea na yale ambayo yanayojiri upande ya, upande wa ya ya mabadiliko uh. Dkt. Dan, samahani kidogo Dkt. Dan, uh, kidogo kukatikiza lakini, tutarudi kwako tena uh, kuna msikilizaji ambaye yuko kwenye laini ya simu anataka uh -huh, kuchangia eh. Karibu msikilizaji wetu katika Live Talk, asante sana kwa majina, ni Uchieng George nikiwa hapa Kakamega, Kenya Kile ambacho mimi ningependa kusema ni kwamba hizi mataifa haya mataifa yaliyoendelea haya mataifa kama Uchina, Urusi pamoja na Marekani yanastahili kujitolea zaidi kuhakikisha ya kwamba wanalinda mazingira. Ni kwa nini nasema haya? Nasema haya kwa sababu utakuta Mchina ambaye ni nchi ni, ambaye ni mchafuzi zaidi wa mazingira anaposema ya kwamba labda ataweza kutoa fedha kwa mataifa maskini kupigana na haya mimi naona hayataweza kusaidia sana. Kile ambacho wangefanya ni wao wenyewe kutumia vitendo kupunguza gesi chafu wanazotupa hewani na kupunguza vitendo ambavyo wanafanya yale ambayo yanaweza kuchafua mazingira. Na ikiwa watafanya hivyo wote, basi mazingira itaweza kuwa nzuri kabisa, Hasipokuwepo na shida yeyote ile. Asante sana, ni Uchieng George nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Shukrani sana, Uchieng George, wewe ni mchangiaji mkubwa katika uh, LiveTalk. Uh, Dr Dan, unaweza kuendelea na uh, maelezo ambayo alikuwa anatoa, uh, kwa kifupi. Okay, asante kwa mwenzangu Uchieng. Kwa hivyo tunapojadili suala hili la mabadiliko ya hali ya anga lazima tuangalie pia ni vipengele vipi kwenye jamii ni shida zipi kwenye jamii ambazo zinaletwa na na mabadiliko haya, na eh, suluhisho pia zinaweza enda sambamba. Kwa mfano nimeshataja taja eh, hapo, hapo nyuma kwamba hatuwezi tofautisha mikakati ya maendeleo, mikakati ya kupunguza umaskini kwenye bara la Afrika na yale ambayo inajadili katika eh, yanayotendeka ya, ya, ya, ya kutokana na, eh, na, na mabadiliko ya hali ya anga. Suala hili halijagusiwa haswa kabisa wakati wa majadiliano ambayo yameisha tu hivi punde kule, kule, kule. Asante okay, uh, labda kwa haraka, haraka tu nirudi kwako uh, Dr. Ellen Ellen, uh, umesema kwamba kuna mambo ambayo yakukuridhisha, uh, sababu kuna wale wadau wakubwa wa machafuzi ya mazingira ambao wame, hawa, wame- kama vile wamesusia lakini upande upande wa nchi ambazo zimewakilisha uh, uh, Afrika Mashariki kuna kitu ambacho unaona kama vile wameweza kutoa mchango kimekuridhisha? Uh, nashukuru sana na napenda pia kwa kuchangia kwa kama walivyoongea wenzangu wadau wengine wenzangu hapa leo, ni kwamba tunaona kwamba washiriki wa nchi nyingi wameweza kueleza ishu matatizo yao. Tunaona kwamba wanajali nchi zao na wanajali masuala yote ya mazingira ambayo yanawazunguka. Kwa upande wa Afrika Mashariki, tunaona kwamba kwa kiasi kikubwa kulikuwa na mjadala wa nini, kutumia nishati mbadala katika matumizi ya kila siku katika majumbani kwa wananchi ambao wanaishi kwenye masuala ya wanaishi katika mazingira duni ya kiuchumi. Tunaona kwamba kuna la Ellen, Ellen tutaendelea kwenye sehemu ya pili na, uh, samani kidogo. Uh, tunafunga sehemu ya kwanza Live Talk, lakini wasikilizaji, msiondoki, tukutane tena kwenye sehemu ya pili. Mtatufuata moja kwa moja kwenye facebook ya voiceweb.com. Tukutane tena muda mfupi tu. Tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk leo, kama nilivyozungumza au kama mlivyosikia, tunagusia zaidi mkutano kuhusu hali ya hewa ambao umefunga kikao chake cha wiki mbili huko Glasgow, Scotland. Uh, kuna baadhi ya mambo ambayo wadau wamekubali kutekeleza lakini bado inaonekana kuna mivutano, na kabla ya kufunga sehemu ya kwanza eh, Dr. Ellen uh, uh, wow, uh, kutoka chama cha wanahabari wa mazingira huko Tanzania alikuwa akieleza kuhusu kipi ambacho na kwamba vile kimemridhisha kuhusu ee, mchango wa nchi za Afrika Mashariki au nchi za Afrika kwenye mkutano huu wa Glasgow. Ele, unaweza kuendelea. Nashukuru, na nilikuwa nasema kwamba kwenye mchango, kwenye mkutano huu, nchi hizo zimeweza kuwasilisha masuala yote ya kiuchumi ambayo yanawakabili, ambayo yanaingiliana na uharibifu wa mazingira na hatimaye kupelekea mabadiliko ya tabia nchi. Tumeona kwa mfano nchi ya Kenya imeweza kuwasilisha na kuelezea kabisa kuhusu matumizi ya nishati na nishati mbadala, na jinsi hela inayotolewa ambayo inatakiwa kupelekwa kwenye mazingira inapelekwa kwa upungufu wake, na hali kadhalika kuona kwamba kazi kubwa haitekelezeki kutokana na ishu hiyo. Lakini pia kwa Tanzania tuliona kwamba tulikuwa tumeenda tumewasilisha masuala ya jinsi ya kuweza kushirikiana kwa kutumia teknolojia kwa kiasi kikubwa, ili kudhibiti uharibifu wa tabia nchi wa, wa mazingira pamoja na kupelekea uharibifu wa tabia nchi kwenye masuala ya ukulima uzalishaji kwa, kwa ujumla pamoja na kudhibiti au kupunguza umaskini kupitia nguvu kazi na nishati mbadala. Lakini pia nchi uh, uh, nyingi zimeongelea masuala yote ya kuhakikisha kwamba uh, suala la jinsia linafanyiwa kazi upande wa wanaume na wanawake wote wawajibike. Lakini pia kushirikisha, kufundisha, kufundisha na kuelimisha jamii umuhimu wa kutunza mazingira, umuhimu wa kupanda miti na umuhimu wa kuhakikisha kwamba uh, wana, wanapojenga na kupanua miji na kutafuta kipato basi waweze kuzingatia kwamba kuna miaka inayokuja baadaye. tumeona kuna watu wengine wamekuja na picha za familia wakisema kwamba huyu ni mjukuu wangu, ningependa kuona kwamba dunia hii anaiona na yeye kama anavyoiona mimi. Kwa hiyo mkutano huu umevutia hisia kwa wingi sana kwa washiriki, na kwa kikubwa zaidi tunategemea kwamba watarudi nyumbani na watatekeleza. Ni kweli kabisa kwamba mpango kazi haujawekewa nguvu mahususi lakini, zaidi kabisa, tunaona kwamba elimu, elimu na elimu inaendelea kuhitajika kwa wananchi wa nchi zote duniani waweze kuelewa kwamba kila mtu anawajibika kuhakikisha kwamba mazingira yanahifadhiwa ili mabadiliko ya tabia nchi yasiendelee kuwepo. kinacho, kinachosikitisha kidogo ambayo nimeona kwamba mapungufu ni kwamba uwepo um, wa wadau waliokuwa wengi walikuwa ni wale wanahusika na mazingira moja kwa moja katika ningazi za serikali, lakini uh, watekelezaji wa mashirika ya umma pia isipokuwa tungependa kuona wizara nyingine na sekta nyingine zingekuwepo kwa sababu sekta zote zinahusika kwenye masuala ya matumizi ya mazingira. Uh, uchafuzi, lakini pia kwenye uhifadhi na kuwekeza, tunaona kwamba nchi nyingi za Afrika zinategemea baadhi tu ya wizara ziweke kutafuta hela katika kuhakikisha kwamba zinadhibiti uharibifu wa mazingira katika nchi zao, na hiyo ni pungufu ambayo tumeikuta, kwa sababu ni kitu uh, hiyo ni jukumu la wizara zote, wizara zinazohusika kwenye ujenzi, kwenye uh, afya, lakini pia kwenye miundo mbinu maji na, na kadhalika na hao wote wanatakiwa kuwekeza pesa na sio kutegemea pesa za nje. mm -hmm. Kitu kikubwa ambacho tunakiona katika nchi nyingi zinazoendelea na hususan nchi za Afrika ni utegemezi mkubwa wa pesa kutoka nchi za nje katika kudhibiti uh, masuala ya mazingira nchini mwao mm -hmm. na so... hiyo inatokana labda na kutokana na historia kwamba mm -hmm. wanaumia kwamba nchi za zinazoendelea zina yani tunaita Industrial Revolution, ama mapinduzi ya nini, nasema ya viwanda uwekezaji ya, uh, uwekezaji eh, kwenye viwanda e, we, mapinduzi ya viwanda asante. uh -huh. Mapinduzi ya uwekezaji kwenye viwanda unatokea katika nchi za magharibi au nchi zinazoendelea, nchi tajiri na, u, nchi tajiri ama tunasikuzi tunasema, nchi kaskazini na kusini. ya kwa nchi za kaskazini, zile ndo zinazoendelea na pia unakuta sasa, vile ambavyo vinakuwa chini ya kiwango zinashuka kwenye nchi za kusini. Lakini pia uchafuzi ambao unatokea kutokana na vile viwanda ambavyo vinaendelea vina kukua, basi zile taka zinarushwa, zinatupwa kwenye maji ambazo za bahari ambayo haina mipaka, lakini mara nyingi zinakuja kuleta athari kwa nchi ambazo ziko kusini, na hiyo ndio ilizungumzwa sana, na tunaona kwamba hata visiwa vilivyokuwa baharini, visiwa vidogo vidogo vinalia kwa sauti kubwa sana kusema kwamba hawana mahali pa kukimbilia pale ambapo maji yatapanda juu, yatapanda juu kuliko kiwango kinachohitajika. Kwa hiyo tunaona kwamba ni jukumu la kila mtu na jukumu la nchi zote kushiriki kwa kuhakikisha kwamba anapotoa uchafu kwake, au anapotoa anapofanya kazi yoyote katika maeneo yake, eneo jirani nalo linaathirika, hata kama liko mbali kiasi gani, bado linaathirika kwa sababu anga ni ya kwetu sote. Asante sana, na hiyo tumeiona. Asante sana Elen Otaru. Uh, Abdul Zeimana, uh, mara nyingi uh, tunanyooshea kidole nchi tajiri sababu zina viwanda uh, wanasema nchi hizo ndizo zinaharibu uh, mazingira gesi chafu na nini kusababisha ongezeko uh, la joto. Je, upande wa nchi zilizoendelea kama anavyosema Ellen, nchi za Afrika uh, hususan wao hawachangii katika uharibifu wa mazingira au wow, kusababisha uh, hali ya hatari kama vile mafuriko na, na, na matatizo mengine <coughs> na, ndugu mtangazaji, swala so, lako limechanganya nchi zinazoendelea au nchi zilizoendelea wanasema inchi kuna inchi kuna nchi zilizoendelea kiviwanda na zingine ambazo zinaendelea, ndivyo wanavyosema wawe, yani nchi za mara zamani wanasema nchi za ulimwengu watatu, ndio mara nyingi ni nchi ambazo <inaudible> hazi, haziendelei <kivi. inaudible> na zinapanga pangwa kimalengo, na ni jambo la kawaida hivyo. Ni vizuri tuelewe. Sasa nirudi kwenye swala lako, niseme hivi. Mazingira kama kuzungumza dada yangu Elena hapo, mazingira ni jambo ambalo nataka lishughulikiwe na kila mtu, asisubiri mtu kusema. Yule ambaye ana viwanda basi aweke nguvu nyingi kuliko asiyekuwa na viwanda. Leo tuna matatizo. Tazama, kwa mfano nikupe, ni kwamba nchi ambazo zina zinaharibu sana e, mazingira, niseme hivyo kwa kauli ambayo itaeleweka kwa kirahisi ni nchi ambazo hizi zina uh, viwanda vya mkaa wa moto. Mkaa wa moto ni kusema zinatumia mkaa wa moto ili kuweza kupata gesi au kupata umeme na, na kadhalika. Hizi nchi eh, kama ulivyo, kama una wengi wanavyojua Uh, ni ni katika nchi zilizoendelea China inafanya hivyo, Australia inafanya hivyo, uh, Urusi inafanya hivyo, Wamarekani uh, wanafanya hivyo na nchi zingine za Ulaya, na hawataki kuachilia upande huyu. Hilo ni moja, alafu la pili ni kwamba, upande wa pili, upande wa nchi zile ambazo ni nchi zetu kule, mara nyingi eh, leo bado misitu ingali kwenye hali ambayo ina kidogo inaeleweka ukilinganisha na huku na nchi hizi za magharibi na wao bado hawajaanza kufanyia kazi kama makaa ya moto na nini, vile vitu ambavyo vinaleta kuharibu e, mazingira. Lakini kitu kimoja nizungumze ni kwamba mazingira siyo ya nchi moja, mazingira ni ya ulimwengu. Ma, mazingira ni ya ulimwengu mzima. Wanaharibu huku wazungu, lazima kule mtu wa nani, Mswahili kule e, Bukoba au makini sababu ule mswahili wa Bukoba, wa Kigoma au wapale wapale wa, wa e, naweza kusema Nairobi kama hatakuwa makini, basi atafikiwa, sababu inatakiwa yeye mwenyewe waao na mwenendo au uh, ndo zile siasa tunasema siasa za hizi zina- zinazoelekezana zi, zi, zina, na mambo masuala yote haya mazingira ndio ni siasa ambazo zina thabiti uh. Alafu na wananchi wawe makini sababu mazingira ki, yakiharibika ni maisha ya wananchi ambayo yatakuwa ameharibika. Hili ni muhimu sana, ndio sababu mi nazungumza hivi, tusitazame sana hawa watu wa, wa, wa magharibi. mm -hmm. Hawa watu wa magharibi wameisha kuwa katika hii teknolojia na hawatoiacha, na sisi tunataka kuchukua hii teknolojia ili tuende mbele, sababu kama unavyojua wao wamejiendeleza kupitia hii teknolojia na hii teknolojia ndio inaleta matatizo katika maswala mazima haya ya, ya ya ya ya kuharibu mazingira na kufanya ulimwengu kesho unaweza kupotea au kusambaratika, sababu hii, sababu hiyo sasa inataka sisi wenyewe watu ambao tunasema ndiwa, zamani tuliitwa watu wa ulimwengu wa tatu au watu wale ma, ma, mataifa yale ambayo hayaharibu sana mazingira tusimame kidete usimame kidete, tuambie hawa watu ambao wanaajibu kuharibu mazingira kama hawapashi kuendelea kuharibu mazingira, na tuwaombe wajete uwezo, pesa wanazozichukua katika kuharibu mazingira wapunguze, walete pesa ili tuweze sisi kuyalingania mazingira. Na kitu kingine, tutizame mwenendo wetu wa kila siku. Tunafanya nini sisi? tunaendelea kutumia mkaa, kwenda kuikata miti ili tuweze kuchukua mkaa wa kutumia katika mahitaji yetu ya siku zote, ili tuweze kubadili. Naweza kusema ameyazungumza ele kule, tubadili haya yote ili tufikie kesho. Kama tutaweza kutumia gesi, tutumie gesi. Gesi ambayo si nzuri, hapana ile ambayo itakwenda kuharibu mm -hmm. E, ili kufikia e, kulingania, naweza kusema uwepo wetu, uwepo wetu wa kesho, uwepo wetu wa kesho ni vizazi vyetu. Eh, ndio nilitaka kuzungumza hivi. Nawaza kama ni muhimu sana kila mtu kusimama kidete, na mtu kujifanya, kila mtu kulifanya swala hili la mazingira kuwa ni swala lake, asilimwachii mzungu au silimwachii Marekani, au sijui mtu wa aina gani, Mchina au mwingineo, afahamu kuwa lazima asimame ili aweze kupambana kwa ajili ya uwepo wa vizazi vyetu, uwepo wa karne ambazo zitafata nyuma hii. Shukrani sana Abdul. Naona wee una spidi kabisa mpaka umeshatoa mapendekezo haya <laughs> Basi kuna msikilizaji eh, eh, kuna msikilizaji kwenye <laughs> lani asimu, ya simu, tusikie naye anasema nini. Kwa majina anaitwa Emmanuel Chazi au MC Masai, nipo Wasakatonge Salam Club babae, Dodoma nchini Tanzania. Uh, mimi kwenye mjadala mimi nizungumzie kwamba ni kweli hii ni athari kubwa sana ambayo inajitokeza ulimwenguni kutokana na, na hali ya uharibifu wa mazingira. Lakini mimi nimeangalia kwamba katika mataifa makubwa ndio chanzo kikubwa haswa cha kuweza kuharibu mazingira hapa duniani kutokana na masuala mazima ya viwanda na uharibifu wa namna hiyo, lakini ukiangalia kwa namna moja ama nyingine, unaona mataifa mawili tu ndio yanaonekana kwamba labda ndio waharibifu wakubwa, ama wao ndio wanaonekana kwamba kuzungumza ku, ku, ku, ku, ku, katika ulimwengu kwamba ah, huenda wanaweza wakawa wanatoa fidia katika mataifa madogo madogo ama mataifa ambayo yanaathirika moja kwa moja. Nimeona kama taifa la China, nimeona kama taifa la Marekani ndio mataifa ambayo huenda yanazungumzia, lakini kuna mataifa mengine makubwa, naona ni kwa nini kwamba labda w hawataki kuzungumza ama hawataki kusema kwamba wanawajibika moja kwa moja kuhakikisha wanapunguza uh, zile gesi chafu ambazo zinasababisha uharibifu na kusababisha joto kali duniani. Ndugu mtangazaji, kwa sasa ninapozungumza na wewe hapa Dodoma Tanzania, hali ya joto ni hatari kweli kweli, watu tunalala nje. Hii ni sababu ya mataifa makubwa ambayo yameendelea ya, ya kiviwanda. Hii ni maslahi yao binafsi, lakini sisi kama kama kama kama wananchi ama mataifa mengine madogo madogo, kwa kweli tunaathirika moja kwa moja. Sasa nadhani ifikie wakati sasa waweze kutambua kwamba kile ambacho wanakifanya si sahihi na ambao unastahili wanatuumiza sana ulimwengu. Naam, msikilizaji wa huko Dodoma anaitwa Emmanuel Chez MC Masai. Eh, Dkt. Dan Naburi, eh, nchi za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu zilishiriki kwenye mkutano huo wa Glasgow. Sijui upande wako zinapokwenda kwenye mkutano huo sababu kila mwaka mkutano kama unafanyika nchi zetu za Afrika Mashariki au Afrika kwa ujumla zinakwenda na sauti moja, sauti ya juu kuwaeleza wale ambao wanachangia zaidi kuchafua mazingira na kuleta uh, matatizo katika nchi hizo, ili waweze kuchukua hatua madhubuti kukabiliana na suala hilo la ongezeko la joto. Unaona kwamba wana, wanajieleza, wanakwenda na nguvu zaidi na sauti moja na, na msimamo uh, ambao uko dhahiri. Asante mwenzangu. Uh, nikijibu swali hilo ni kwanza, ningeweza kuwashukuru wale waliotangulia kuongea na yale ambayo wameongea ni ukweli mtupu. Nikija kwenye swali hili ambalo umeuliza, hiyo ndio shida ambayo tuko nayo sisi wa Afrika. Hatujatambua nafasi yetu katika mazungumzo haya ya mikakati ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kupambana na mabadiliko ya hali ya anga. Kwa mfano sisi wa Afrika tuna utamaduni tofauti tofauti, wacha haswa upande wa Afrika ya Mashariki, basi bara lote la Afrika. Hizi tofauti zetu za kitamaduni ziko na nafasi ipi katika kuchangia yale ambayo tunaongea saa hizi kuhusu mabadiliko ya hali ya anga? Halo? Naona uh, d uh, Dan ameondoka uh, kidogo kwenye laini ya simu, lakini tutazidi kutafuta. Labda tusikie tena kidogo uh, mwenzetu Mkamiti amekusanya maoni ya wasikilizaji kwenye Facebook, tusikie wanasema nini. Shukrani sana Patrick Nduimana kunipa fursa hii ya kusoma ujumbe wa msikilizaji aliyotuandikia kupitia Facebook. Nasoma kutoka kwake Kapedo Shem, yeye anapatikana kaunti ya Kilifi huko Kenya. Ameandika, shida kubwa ni viwanda vinatoa gesi chafu kuleta shida kama hizi. Serikali ijiweke makini katika kukabiliana na ulindaji wa mazingira. David yeye anasema anapatikana wagumu tunadumo mwheza huko Tanga ameandika kwamba hizi ahadi za utekelezaji upunguzaji wa hewa mara nyingi zinakuwa ni ahadi hewa, ahadi zisizotekelezeka. Hivyo kwa mtazamo wake yeye, huyo David anasema safari hii anaona huenda zikatekelezeka kwa kuwa haya ni mabadiliko ya tabia nchi. Paluku Benezeti yeye anapatikana huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, ameandika kwamba hata tuseme nini bila kuto piga marufuku viwanda vinavyotoa gesi chafu hatuwezi, na serikali haitapata suluhisho, kwani inapenda sana rushwa. Ndiyo maoni ya Peluku Benezeti. Maoni ya Kariuki, yeye hajasema anapatikana kutoka wapi, lakini ameandika kwa kweli, hili ni jambo gumu zaidi kuliongea hasa kwa wakati huu, kwa sababu muda uko juu na hali ya hewa husababisha mabadiliko mengi. viwanda ambavyo havifuati taratibu ndiyo pia chanzo cha hewa chafu hashim mbega yeye anapatikana bagamoyo tanzania ameandika nchi tajiri zinategemea uchumi wa viwanda hii ahadi yao haiwezi kutimia katika mazingira hayo basi ni ujumbe tu ndiokuwa nao hivi sasa katika sehemu ya kwanza ya ujumbe wa facebook kutoka kwako wewe msikilizaji narudi kwako patrick ndwimana Shukran, Mkamiti Kibayasi. Uh, Dr. Naburi, ulikuwa, uh, naona kulikuwa matatizo kidogo ya mawasiliano, lakini umerudi kwenye laini ya simu. Unaweza kuendelea kutuelezea kile ambacho ulikuwa unazungumzia kuhusu uh, msimamo wa nchi za Afrika. Samahani kwa kwa hiyo kwa, kwa shida ya, ya mitandao okay. Ya, nil, nilikuwa nasema hivi sisi kama waafrika katika majadiliano haya yote ya ya, ya kupambana na hali ya mabadiliko ya hali ya anga. Hatujatambua nafasi yetu na pia kutambua ile nafasi ya Uafrika katika majadiliano haya yote. Kwa mfano, hatujaona ule ile tofauti kati katika katika, katika tamaduni zetu ikijitokeza katika majadiliano haya na hii inachangia haswa na kuwa na kile kiwango kidogo kabisa cha ufahamu wa ma, wa, wa, wa masuala haya ya mabadiliko ya, ya hali ya anga, na namna ambavyo Mafrika wa kawaida anafaa shughulikie masuala ya mabadiliko ya hali ya anga. Kwa hivyo mjadala wote unadhaminiwa una, una na unasimamiwa na zile nchi ambazo zimeendelezwa, lakini si Waafrika. Kwa mfano hata sisi Waafrika wenyewe tuko na hili azimio la mia tatu arobaini na mbili kuhusu, kuhusu Ma, masuala ya mabadiliko ya hali ya anga na human rights, lakini tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita, ni yapi yale ambayo sisi wa Afrika wenyewe imeweza kufaulu katika kupambana na hali ya mabadiliko ya hali ya anga na pia kupunguza nafasi yetu katika kuchangia mabadiliko ya hali ya anga? Ukitazama hayo ambayo inasema, utapata kwamba sisi hatujakuwa na msimamo dhabiti na tunaenda ule upande ambao zile nchi ambazo zimeendelea zinatupeleka, na tukiendelea hivi tunaenda kukosa mwelekeo kabisa katika kupambana na hali eh, mabadiliko ya hali ya anga. Kwa hivyo bara la Afrika halijaweka msimamo dhabiti katika uongozi na utawala wa masuala ya mabadiliko ya hali ya anga, na tuki- tukiweza kuweka nafasi hizi eh, uwezo katika nafasi hizi tuwe na msimamo dhabiti upande wa kusimamia masuala ya mabadiliko ya hali ya anga, tutaweza kuona kwamba hata taasisi zetu za kijamii zitaweza kuwajibika, taasisi zetu za, za kiuchumi zitaweza kuwajibika, hata zile taasisi za kisiasa zitaweza kuwajibika. Na tukifanya hivyo itakuwa mojawapo ya ule mchango mkubwa ambayo Afrika inaweza peana kwa ulimwengu katika kupambana na haya maswali ya, ya, ya, mabadiliko ya hali ya anga haya. Oh, shukran eh, kuna msikilizaji ambaye iko kwenye laini ya simu na yeye anataka kuchangia. Karibu katika live talk yes. Uh, mimi ni Josfat Ayora kutoka Saribo, Kenya ndio. Eh, eh, mimi hata wiki si, ambazo zimepita mbili tu mmeongea juu ya haya maneno ya mabadiliko ya hali ya anga, lakini mi masuali yangu matatu eh, ya kwanza eh, mara nyingi tunaposikia haya maneno ya kisema juu ya mabadiliko ya hali ya hanga, hata saa hizi vile imesemekana mkutano hii yenye watu wamekutana ili kujadili juu ya hili katika nchi za Afrika, sijawahi kuona msimamo kamili yenye imeweza kuwekwa ili kuweza kuokoa hawa wananchi wa chini ili waweze kuokolewa. Kwa mfano leo hii katika sehemu moja pande moja ya Kenya e, west of, part, e, of Kenya tumeshuhudia kiangazi karibu miezi miwili, na ni wakati tulikuwa tunataka e, tuone tumepanda vyakula vya kuweza kutuinua mgongo, na imetokea. E, watabiri wa hali ya anga walitangaza wakasema, tutakuwa na mvua tele, tele mvua nyingi kabisa. Sasa na sisi tukaingia shambani tukasema ni kuweka mimea, mvua ikakatika tupu sasa kwa hivyo imefikia katika hii hali mpaka hata watabiri wa hali hao wamechanganyikiwa. Je, mwelekeo ni upi huu? Neno langu la mwisho, mara nyingi sasa kama saa hii vile mkutano imeisha, utasikia leo hii kitu kinafuata ni pesa, utasikia tuta hiyo tuta tutasikia tuta, mpaka mwisho hatujawahi kuona yaani ya, yale matokeo. Utasikia pesa zilitoka zikati si zikaingia mifuko ya viongozi wachache katika hii Afrika. Je, tutaokoa huyu mwananchi mwenye anatarajia aponywe na, na nchi yake namna gani? <laughs> Sawa, shukrani <sana. laughs> Naam, uh, Dr. Ellen Otaru umesikia uh, maelezo ya Dr. Naburi akisema kwamba nchi za Afrika hazichukui msimamo thabiti wanakuwa ni kama vile uh, hawana nguvu ni kama vile wananyenyekea wana, wana nye wanakubali kila kitu, lakini wao hawatoi mapendekezo ambayo wanataka yafanyike ili nchi zao zisiendelee kukumbwa na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. sijui unasema nini? Ah, mi nakubaliana naye kwa kiasi kikubwa kabisa kwa sababu uh, majukumu yanaanza na sisi wenyewe. Tusitegemee jirani haja kusaidie, wakati wewe mwenyewe unatakiwa uanze kufanya msaada juu yako, alafu yeye atakuja kukusaidia kwa mfano uh, sisi wenyewe wa Afrika tuna, tuna vitu vya kwetu wenyewe, kama vile kutumia matumizi ya mkaa kwa ajili ya kupikia chakula, na labda huenda hata kupata joto au kuwasha mwanga usiku, kama vile kutumia kuni ambayo kutum, hatimaye na kwa mkaa sasa, na vitu vingine ambavyo tunaharibu, tunakata miti ili tupikie mkaa lakini twambiutamwambia wananchi tumia, uh, njia mbadala, tumia nishati mbadala, labda gesi, atumie uh, mtu uh, uh, ili uweze kupikia. Lakini gesi naye inapatikana wapi? Kwenye ardhi ile ile nayo tuna tunaharibu. Lakini mwananchi huyu ambaye unamwambia tumia gesi, hajapata hela ya kutosha ya kuweza kununua gesi. Bado mkaa kwake ndio ana nafuu, kwa sababu anaikuta pale kwenye shamba, anakata tu na anachoma wakati gesi inabidi aweze kununua na iletwe mali alipo. Uchumi wake ni mdogo. Kitu kingine ambacho tunaona hatuna nidhamu ya kukata na kupanda miti, tunapata joto. Nimesikia mwenzangu wa Dodoma anasema joto kali, mi niko Dar es Salaam hivi naongea na wewe, kwa kweli joto ni kali zaidi, nadhani kuliko tai ya Dodoma. Mvua imenyesha asubuhi kidogo sana, tukafikiria labda itanyesha zaidi, lakini ikasimama na Tanzania sasa hivi tuna ukame wa maeneo mengi, lakini hapa tulipo, nazoongea na wewe, matatizo ya maji ni wiki nadhani ya pili, kuna mapungufu ya maji maji kabisa kwenye ile reservoir ama maji ambapo yanapo yanapochotwa na kuhifadhiwa yamepungua. Kwa nini? Kwa sababu hakuna mvua, na hii ni kwa sababu sisi wenyewe binadamu tunakata miti na hatupandi miti, tunalima mashamba, hatuboreshi ardhi tunafuga mifugo ambao wanapelekea kuharibu ardhi mpaka ile ardhi inakosa rutuba na pia kuharibu mimea ambayo inaota kwenye ardhi, kwa hiyo inapelekea kuharibika. Na hiyo ajaletwa na dunia e, ambayo siku hizi tunasema dunia ya mi zamani, dunia ya kwanza, sasa tunasema magharibi ama kaskazini. Hapana, ni sisi wenyewe. Kwa hiyo tunatakiwa kuwa na nidhamu yetu wenyewe lakini pia tunakuwa tunaangalia upande mmoja tu wa mazingira ya uchafuzi: ni miti na mimea. Kuna kitu kingine kinaitwa noise pollution ama uchafuzi wa mazingira kwa sauti au kelele, nayo ni uchafuzi wa mazingira. Tunapofanya uh, kazi za kijamii au shughuli za kijamii, kwa kufanya kupata kelele kubwa, kama vile kupiga miziki mkubwa, ama kupiga kelele ama kuleta hata viwanda, mabadiliko ya viwanda katika ujenzi maeneo ambapo tunafanyia kazi, tunatakiwa kutambua kwamba tunafukuza vile uh, wale wanyama wadogo wadogo, tunafukuza nyuki, tunafukuza ndege ambao ndio wanasambaza na kuhakikisha kwamba miti na maua inata, ina, inakua, kwa sababu wao wanapo, kwa mfano, ndege wanakula matunda, alafu ile mbegu ya matunda makokwa kokwa waki, wakiruka angani wanaidondosha mahali, ukidondoka itaota mti. Sasa tunapofukuza wale ndege tunahakikisha kwamba tunajinyima sisi wenyewe kupata ile miti. Kwa hiyo tusiangalia upande mmoja tu, tuangalia na upande wetu wenyewe. mm -hmm, katika maisha yetu sisi ya kuhu, kuhu, tunapokuwa kijamii. Kitu kingine ambacho ningetaka kusema, ambayo nilikuwa nimesema awali, kwa nini sisi wote tunatakiwa kuajibika kwa pamoja, na ni wa kila mtu, na ni kila wizara, na ni kila eh, kila tunasema kila sekta ya uchumi inawajibika kwa sababu, wote tunahitaji kula, lakini chakula kinatoka ardhini. Tunahitaji kuishi, tunatumia ardhi kwa ajili ya kujenga nyumba zetu na kupanua miji yetu, lakini pia tunatumia vilivyokuwa ardhini katika kujenga barabara, kujenga uh, nyumba, kujenga zahanati, shule, na hata kutafuta dawa ili kuweza kujikimu kimaisha na kupona katika masuala ya sekta ya afya. Sasa vyote hivyo mm -hmm. tunatakiwa kuhakikisha kwamba sisi wenyewe mm -hmm. tunavitumia kwa njia endelevu bila shaka, ili tunapotoa tunarudisha mm -hmm. pale tulipopunguza ardhini, na kila mmoja wetu awajibike, hata kwenye kuondoa ule uchafu ambao tunasema disposal iwe safe, yaani uchafu wa mazingira wetu, tujue jinsi ya ku, kuweka na kuhifadhi mm -hmm ili kuendelea kuchafua ambayo sasa matokeo yake tunapungukiwa katika uh, masuala yote ya kupanda miti, kuota miti na kupata hata maji safi na salama ambayo tunahitaji maishani. Ni vitu vingi sana ambavyo vinapelekea, lakini inaanza mm -hmm. na sisi mwenyewe katika ngazi ya nyumbani, bila shaka kwenye familia, bila shaka. Dr. Ellen, right. Haya, uh, wakati tunaelekea uh, kwenye dakika za mwisho za kukamilisha kipindi chetu cha leo, nikupe fursa uh, Bwana Abdul Zeimana kwa uh, sekonda chache tu utuambie uh, ni nini, nini wewe unaona kinahitajika kufanyika ili hizi uh, ahadi au mikutano kila mara tunaahidi kufanyania, lakini uh, haitekelezeki unaona kufanyike nini uh, kwanza kinachofanyika kianzie kwako Bwana Patrick Nduimana Imana, kama uh, mfanya mwanahabari um, um, uendelee kuwahimiza watu kuhusu mazingira na wewe mwenyewe nyumbani kwako, utakachokifanya kila siku, uhakikishe kwa maisha yako ya kwa kila siku unafanya kama mtu ambaye anazi, anazingatia mazingira yaendelee kuwa bora. Cha pili, sisi wote wadau ambao tuli, tumeshiriki katika uh, mjadala huyu uh, wale wasikilizaji na sisi ambao tumeweza kupeleka sauti tuyafanye hayo yawe maisha yetu ya kila siku, sababu tutakapo, tutakaposahau hilo, basi tufahamu kama tunaweka matatani eh, vizazi vijavyo vijavyo. Haya na serikali zetu ambazo zinatusikia, nasema serikali zijaribu. wamezungumza mengi Dadangu kule Elena, uh, Abdul Zeiman asamani kidogo, Abdul Zeiman asama, asamahani, naona muda hauturuhusu uh, niwashukuru wote walioshiriki eh, kwenye mjadala huu. Niwashukuru pia wasikilizaji wetu. Tunakamilisha live talk leo. Upande mwingine nilikuwa na mwelekezi wetu Aida Isa, mlikuwa nami Patrick Ndwimana kwa pamoja na msimamizi Abdusha Kurabut. Tuna wageni, tukiwatakia usiku mwema.