Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Nakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Ijumaa Novemba kumi na mbili mwaka elfu mbili na ishirini na moja tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile 255 Global Radio Dar es Salaam, Storm FM Geita, Radio RNA Baraka Fizi DRC, Radio Maniema Kindu DRC, Radio Racom Bunagana, Radio Malaika Lubumbashi, vile vile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Kwenye taarifa zetu alfajiri ya leo, wakati mzozo wa Ethiopia ukiendelea, viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki waitisha kikao huku rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akiamuru kufungwa kwa mpaka wa Kenya na Ethiopia. Je, juhudi za kidiplomasia zitatatua mzozo huo? Kama unavyojua katika masuala ya kimataifa, kama taifa husika halijakupa ruhusa au idhini ya kuingilia masuala ya mambo ya kindani, huwa ni vigumu sana, lakini ningependa kusisitiza kuwa hakuna mwarobaini ya hali iliyoko nchini Ethiopia kwa sasa. Na kwenye taarifa nyingine, hali ya wasiwasi yatanda nchini Kenya kutokana na ukosefu wa vifaa vya kupima HIV pamoja na dawa muhimu kwa wale wanaoishi kwenye hali hiyo. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Idi Ligongo. Jenerali mkuu wa Sudani amejichagua mwenyewe kuwa kiongozi wa serikali ya kijeshi, ishara inayoonyesha kuwa anajikita zaidi kuongoza taifa hilo baada ya wiki mbili kupita toka alipofanya mapinduzi ya serikali ya kiraia. Hakuna maoni ya haraka yaliyotolewa na makundi yanayotetea demokrasia kuhusiana na hatua ya jenerali Abdul Fatah Burhan ambayo imetangazwa na televisheni ya taifa la Sudan. Hata hivyo imetokea ikiwa ni katikati ya ahadi zinazotolewa na jeshi kwamba wataachia madaraka kwa serikali ya kiraia toka Oktoba 25. Zaidi ya maafisa mia moja wa serikali na viongozi wa kisiasa wameshikiliwa pamoja na idadi kubwa ya waandamanaji sambamba na wanaharakati. Takribani waandamanaji kumi na wanne wanaopinga mapinduzi wameuawa kutokana na matumizi ya nguvu kupita kiasi yanayotumiwa na vikosi vya usalama vya nchi kwa mujibu wa chama cha madaktari cha Sudan na Umoja wa Mataifa. Vikosi vya Libya vilivyopo upande wa mashariki mwa nchi vimekubali kuwahamisha wapiganaji mia tatu kutoka mataifa ya nje na kutokuwa chini yao baada ya maombi kutoka Ufaransa, kwa mujibu wa afisa wa jeshi, hatua ambayo imefanyika siku moja kabla ya Paris haijawa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa utakaojadili mgogoro wa Libya. Hatua hiyo ililenga kuunga mkono makubaliano yanayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa yaliyofikiwa mwezi uliopita baina ya pande mbili zinazohasimiana katika mgogoro kupitia tume ya pamoja ya kijeshi iliyoweka kipindi cha kujitoa, kwa mujibu wa taarifa ya vikosi vya mashariki mkutano wa Parisi unalenga kuhakikisha maendeleo yanafikiwa na uchaguzi uliopangwa na kupunguza idadi ya wapiganaji wa kulipwa na vikosi vya nje. Makubaliano ya kusimamisha mapigano yalifikiwa Geneva hapo mwaka jana. Shirika la habari la AP limesema kwamba raia wa Marekani na Uingereza ni miongoni mwa watu waliozuiliwa pamoja na watu wa kabila la Tigrinya chini ya amri mpya ya hali mpya ya tahadhari iliyotangazwa na serikali ya Ethiopia ikiendelea. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Maelfu ya watu kutoka kabila la Tigrinya kwenye mji mkuu wa Adisababa pamoja na sehemu nyingine za taifa hilo la pili kwa wingi wa watu barani Afrika tayari wamezuiliwa huku kukiwa na hofu kwamba wengine wengi watakamatwa kwenye msako unaoendelea nchini humo. Alhamisi serikali imeamuru wamiliki wa wa nyumba za kupanga wapeleke orodha wa wapangaji wao kwa polisi. Wakati hayo yakijiri, kuna ripoti zinasema kwamba baadhi ya wanaume walionekana wakiwa wamejihami kwa fimbo huko mitaani, wakati baadhi yao wakiwataka watu wa Tigrinya wajitambulishe kwao. Serikali ya Ethiopia imesema kwamba inafanya msako kwa dhidi ya watu wanaoshukiwa kuunga mkono vikosi vya TPLF ambavyo vinasemekana kuelekea kwenye mji mkuu wa Adis Ababa kufuatia mapigano ya takriban mwaka mmoja dhidi ya jeshi la serikali kuu. Makundi ya haki za binadamu, mawakili, pamoja na wanafamilia wanadai kwamba ukamataji unaoendelea dhidi ya watoto na wakongwe unafanyika katika misingi ya kikabila. Binti wa raia wa Uingereza Meron Kiros ameambia shirika la habari la AP kwamba baba yake Kiros Amda Mariam Gebreb ambaye ameishi Uingereza kwa zaidi ya miaka 25 na aliyekuwa ametembelea Ethiopia kwa masomo ya shahada ya uzamivu pia ametiwa ndani baada ya kukamatwa wakati akiwa kwake nyumbani kwenye mji mkuu. Serikali ya Uingereza imeambia AP kwamba imefahamisha serikali ya Ethiopia kuhusiana na suala hilo. Ripoti zinaongeza kwamba huenda kuna raia wawili wa Marekani walioko miongoni mwa watu waliozuiliwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rais wa Marekani Joe Biden na kiongozi wa China Xi Jinping wanatarajia kufanya mazungumzo kwa njia ya mtandao wiki ijayo, kwa mujibu wa vyombo mbalimbali mbali vya habari, wakati huu ambapo uasi unaongezeka kutokana na mvutano wa mataifa hayo mawili yenye nguvu za nyuklia. Mkutano kwa njia ya mtandao ulikubaliwa mwezi Oktoba wakati wa mazungumzo ya Zurich baina ya mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani, Jake Sullivan, na mwanadiplomasia wa juu wa China, Yang Jiechi. Maafisa wa Marekani wamesema rasimu ya makubaliano ya kufanyika mazungumzo hayo ilikuwa ni sehemu ya juhudi za kuzuia mataifa hayo kwenda kwenye mfarakano wa masuala ya kibiashara, shughuli za kijeshi na masuala mengine. White House ilikataa kutoa maoni yoyote kuhusiana na mkutano huo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Na mahakama ya rufaa ya Marekani Alhamisi imezuia kwa muda kutolewa kwa taarifa za White House zilizoombwa na kamati ya baraza la wawakilishi la Marekani inayochunguza tukio la uvamizi katika bunge la Marekani la Januari 6 na kutoa haraka kwa maombi ya raisi wa zamani wa Marekani Donald Trump aliweka pingamizi hiyo iliyotolewa na mahakama ya rufaa ambayo imezuia rasmi mpaka mwisho wa mwezi huu kuachiliwa kwa taarifa ambazo zilipaswa kufikishwa mbele ya kamati hiyo hii leo. Hatua hiyo inatoa nafasi kwa mahakama kuangalia hoja kati ya rais wa zamani Donald Trump na wafuasi wake waliovamia bunge Januari 6 pamoja na rais Joe Biden na bunge ambao wanatoa msukumo wa uchunguzi zaidi wa maandamano hayo katika bunge yaliyosababisha vifo vya watu unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba wanawake wajawazito walio na virusi vya HIV wako katika hatari ya kuambukiza watoto wao iwapo upungufu wa vifaa vya kuwapima utaendelea kushuhudiwa huku dawa zikikosekana nchini Kenya. Waziri wa Afya Mutahi Kagwe amesema vifaa vya kupimia HIV kwa watoto vitapatikana ifikapo Januari mwaka ujao. Vifaa vya kupima HIV havijakuwa kwa muda wa miezi kumi sasa. Huba Abdi anatuarifu zaidi kutoka Nairobi kwa takriban miezi minane akina mama walio na hiv hawajaweza kujua hali ya watoto wao wachanga kwa sababu ya kutopatikana kwa vifaa vya kutambua ugonjwa huu kwa watoto wachanga mapema mora moracha wanefa shirika la watu wanaoishi na hiv nchini kenya anaeleza kuwa akina mama wajawazito wako katika hatari ya kuzaa watoto wenye virusi kwa sababu wengi wao wamekuwa wakikosa kinga wakati wa utunzaji wa ujauzito mama akizaa uh, huwa lazima mtoto apimwe ajulikane kama Uh, ako sawa ama ana virusi vya ukimwi ili aanziwe matibabu. Sasa kama mtoto hajapimwa, uh, utafiti unaonyesha kwamba uh, nusu yao ama 50% hawataona, hawatafika uh, hawata miaka miwili, uh, wataaga Virusi vya ukimwi vinaweza kuambukizwa kutoka kwa mama hadi kwa mtoto wakati wa ujauzito, kujifungua na anaponyonyesha. Maambukizi ya mama kwa mtoto, ambayo hujulikana kama maambukizi ya wima, huchangia idadi kubwa ya maambukizi kwa watoto hadi miaka kumi na minne. Licha ya hayo, wakenya ambao wangetaka kujua hali yao na kuhamia kwenye dawa bora zaidi za kupunguza makali ya virusi watalazimika kusubiri kwa muda mrefu zaidi. Morin, Morenga wa shirika la Linon mia anasema vituo vingi havina vifaa vya kupima virusi, hali inayoweka maisha mamilioni ya wakenya hatarini. Watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi wako katika hatari zaidi wakati hakuna madawa kwa sababu Nasema watu wote ambao wanaishi na virusi vya ukimwi kwa sababu, wote wanahitaji dawa uh, zile dawa za ARV ndizo ambazo zinatupatia ule uhai tulionao baada ya kila yani, kila siku so inakuwa vigumu kidogo wakati unapata kwamba hamna dawa, kwa sababu bila dawa inamaanisha kwamba maisha yako ile quality of life inashuka. Takwimu kutoka Baraza la Kitaifa la Kudhibiti Ukimwi siku ya Jumatatu zilionyesha kuwa nchi imerekodi maambukizi mapya elfu thelathini na mbili mwaka huu ikilinganishwa na mwaka jana ambapo taifa ilirekodi maambukizi elfu arobaini na mbili. Vijana wenye umri kati ya miaka kumi hadi kumi na tisa walirekodi takriban maambukizi mapya elfu tano mia nne tisini na mbili na vifo elfu moja mia nne sabini na tatu vinavyohusiana na HIV kati ya Januari na Oktoba mwaka huu. Mwezi Machi Kenya iliazima ARVs kutoka Uganda na Nigeria, walakini hakuna hata nchi moja iliyokuwa na vifaa hivyo. Watoto wanaozaliwa na mama walio na HIV lazima wapimwe kwa sababu, bila matibabu, vifo vya wale wanaoambukizwa HIV huongezeka katika miezi mitatu ya kwanza. Sasa ni kwa nini sahi serikali inaenda chini kuturudisha kule tulikotoka? Hiyo ndio malilio yetu. Eh, sababu kuna sasa watoto wale watapitia ile prophylaxis na wasipokunywa ile dawa kwa sababu maziwa ya mama iko na kiwango kidogo ya virusi huu mtoto anaenda kuambukizwa. Hii imesababisha ombi la watu wanaoishi na HIV na washirika wa mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali kupitia bunge la taifa kumtaka Rais Uhuru Kenyatta kuingilia kati na kusaidia kutatua tatizo hilo. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Voice of Africa Korogwe Tanzania, Chuchu Redio Zanzibar Plus 255 Globo Radio Dar es Salaam na Sayari Radio Eldoret Kenya. Mwenzangu Idi Ligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Unaendelea kusikiliza kwa mekuu cha afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ninaendelea kukusomea zaidi habari za dunia. Kampuni moja ya ulinzi wa uhalifu wa mitandao ya Marekani imesema kundi la udukuzi ambalo kuna uwezekano lina uhusiano na China limeingilia taasisi tisa za kidunia ikijumuisha moja iliyopo Marekani. Ripoti ya taasisi ya Palo Alto ya Santa Clara, California imesema limekuta wadukuzi wakiwa katika harakati za kuiba nywila ama namba za siri za makampuni iliyolenga wakiwa na nia ya kuwa na uwezo wa kuingilia taasisi hizo kwa muda mrefu. Ripoti inasema Septemba 22 mpaka mapema Oktoba, wadukuzi waliingilia takriban taasisi tisa katika sekta ya teknolojia, ulinzi, afya, nishati na elimu. Hata hivyo, hakuna hata mmoja iliyotajwa zaidi ya kuelezwa kwamba mojawapo ipo Marekani. Ripoti hiyo ilichapishwa Novemba saba na VOA ilijaribu kupata majibu kutoka wizara ya ulinzi ya China, lakini haikufanikiwa. Na waziri wa fedha wa Ujerumani na naibu kansela Olaf Scholz ambaye anachukuliwa kama kiongozi wa serikali ijayo aliwasilisha mwelekeo wa kiuchumi wa taifa hilo Alhamisi na kueleza kwamba kuna viashiria vya ongezeko la mapato kwa serikali ijayo. Katika mkutano na wanahabari mjini Berlin, kiongozi huyo amesema licha ya kuwepo kwa janga linaloendelea la COVID-19, wimbi la sasa la nne la maambukizi mapya, na kuendelea kwa matatizo ya kidunia, mapato ya Ujerumani yanayotokana na ushuru kwa miaka kadhaa ijayo yatakuwa makubwa kuliko ilivyotazamiwa mwezi Mei. Kiongozi huyo amesema ubashiri mpya wa mapato unaonyesha serikali itakusanya takriban dola bilioni 225 zaidi za ushuru mpaka mwaka 2025 kuliko ilivyobashiriwa hapo awali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Nchi tajiri duniani zimeomba kuanzisha mfuko wa kusaidia kudhibiti kasi ya kuenea kwa magonjwa yasiyoambukiza yanayoendelea kuongezeka hasa katika nchi za Afrika ikiwemo Tanzania, yakisemekana kuchangiwa zaidi na mabadiliko ya mifumo ya maisha yanayosukumwa na utandawazi. Basi mwandishi wetu Siraji Mvungi anayo taarifa zaidi kutoka Tanzania. Miongoni mwa magonjwa ya yasiyoambukiza yanayotajwa kuongezeka kwa kasi nchini Tanzania ni pamoja na saratani kisukari na shinikizo la damu. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani, inakadiriwa kuwa kwa sasa asilimia 71 ya vifo duniani vinatokana na magonjwa yasiyoambukiza, tatizo ambalo hata hivyo athari zake zinatofautiana kulingana na mifumo ya maisha ya wananchi katika nchi husika. Wakizungumzia ukubwa wa tatizo hilo nchini Tanzania nchi ambayo inatajwa kuwa miongoni mwa zinazoathiriwa na tatizo hilo wataalamu wa afya na watafiti akiwemo Dr Twalib Ngoma wanasema asilimia kati ya thelathini na hamsini ya vifo vinavyotokea nchini Tanzania vinachangiwa na magonjwa yasiyoambukiza yakiwemo kisukari na shinikizo la damu ambayo hata hivyo yanaweza kuepukika. Fedha zinatakiwa ili kutekeleza mipango ambayo tumeibuni, kwa sababu unaweza wakawa na mpango mzuri sana lakini kama huna rasilimali fedha, rasilimali watu wakitekeleza hiyo mipango, ni sawa tu na mtu ambaye hana mpango. Kwa mujibu wa Dokta Ngoma, sababu kubwa ya kuongezeka kwa magonjwa hayo ni pamoja na wananchi wengi kubadilisha mifumo ya maisha katika ulaji wa vyakula na pia unywaji, haswa vileo, utumiaji wa vyakula ambavyo watu wanakuwa na ule unene wa kupitiliza, na unene wa kupitiliza umeshaonyeshwa dhahiri kwamba unasababisha uh, magonjwa yasiyoambukiza. Watendaji wa sekta ya afya akiwemo kaimu mkurugenzi wa tiba wa Wizara ya Afya nchini Tanzania, Dr. Vivian Wonanji, wanasema jitihada za kukabiliana na tatizo hilo zinaendelea japo changamoto bado ni kubwa. Maradhi mengi yasiyoambukiza yanachangiwa na vihatarishi vinavyofanana ambavyo vinatokana na tabia na mitindo ya maisha. Hapa tunazungumzia matumizi ya vilevi hususan tumbaku, unywaji wa pombe kupita kiasi, kuto kufanya mazoezi au kazi zinazotumia nguvu na kutozingatia lishe. Kuhusu athari zinazoanza kujitokeza, Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia wa Tanzania Profesa James Mdoe anasema magonjwa yasiyoambukiza yanaongeza umaskini na gharama za matibabu. Magonjwa haya yanasababisha hasara kubwa sana kwa taifa na kurudisha nyuma maendeleo ya mtu binafsi na taifa kwa ujumla, yanasababisha utegemezi sugu kwa familia na pia kuongeza mzigo mkubwa kwenye mfumo wa afya, na kawaida ya kumtesa mtu kwa muda mrefu, na katika mchakato wa kumtibu mgonjwa yanatumia rasilimali nyingi sana. Wataalamu wa afya wanataja mabadiliko ya mifumo ya maisha yanayochangia magonjwa yasiyoambukiza kuwa ni pamoja na wananchi wengi kula vyakula vyenye kiasi kikubwa cha mafuta, sukari na chumvi na pia ulevi wa kupindukia, huku asilimia kubwa wakiwa hawana muda wa kufanya mazoezi. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Mzozo wa Ethiopia unaendelea kutokota wakati viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wakipendekeza kufanyika kwa kikao cha dharura, huku rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akitangaza kufungwa kwa mpaka kati ya Kenya na Ethiopia. Kufuatia hatua hizo, mwenzetu Kennes Bwire amezungumza na Abdullah Boru ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa na kidiplomasia wakati akimuuliza iwapo juhudi za kidiplomasia zitamaliza mgogoro uliopo. Kama unavyojua katika masuala ya kimataifa, kama taifa husika halijakupa ruhusa au idhini ya kuingilia masuala ya mambo ya kindani, huwa ni vigumu sana, lakini ningependa kusisitiza kuwa hakuna mwarobaini ya hali iliyoko nchini Ethiopia kwa sasa, kwa kuwa amani haiwezi kupatikana kwa njia ya nguvu au njia ya kijeshi bali itapatikana tu katika kutumia njia ya kisiasa na kupatanisha kundi la TDF na upande wa serikali. Mwakilishi wa Umoja wa Afrika Obasanjo yupo Ethiopia, amejaribu kukutana na haya viongozi, kila mtu ameshikilia wa msimamo wake. Mbinu zinazotumika kuwaleta pamoja ndiyo hafifu ama misimamo ni zaidi ya hawa viongozi wanavyoweza kuifanya idofike kidogo na waweze kusikiliza. Itachukua muda kwa kuwa vita ina mkondo wake na kujaribu kusuluhisha vita pia inachukua mkondo wake. Wakati mwingine mambo yanakuwa magumu, wakati mwingine mambo yanaz, yan, yanakuwa rahisi, lakini shinikizo kutoka mataifa ya nje yanazidi kuwasukuma kundi, uh, kundi la TDF na upande wa serikali, japo hatungependa hatu, hatu ku, uh, kuta, kutabiri kwamba itakuwa ni kesho au wiki kesho. Kwa mtazamo wangu, hakuna njia mbadala, kwa hiyo hawa Uh, serikali ya Ethiopia na kundi la TDF wataketi wata, wata katika meza ya mazungumzo. Cha msingi ni kwamba hakutakuwa na hali ya maridhiano kama vita itaendelea. So itakuwa ni vizuri, kwa hiyo hali ya vita isitishwe hata kama ni kwa muda. Unapozungumzia kwamba kuketi china kuzungumza, Tigre wanasema wapo tu umbali wa kilomita mia tatu hivi kufikia Addis Ababa, kuliko makao makuu ya serikali. Nia yao kupindua utawala wa Abi Ahmed na serikali yake. Upande mwingine, Umoja wa Afrika, wawakilishi wakiwa katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, wanasema nafasi ya kufanikiwa mazungumzo ni finyu sana, ni ndogo sana. Hali kwa kweli si nzuri, isije tu, tusije tukajipumbaza eti kwamba hali ni nzuri. Ni mwaka mmoja wa mapigano na kundi la TDF in, kila uchao inazidi linazidi kupata unguvu zaidi. Uh, ushirikiano wao na kundi la Oromo Liberation Army imewasaidia sana katika kuwasukuma jamii ya Waamara ndipo wakaribie mji mkuu wa Addis Ababa. Jambo lingine ambalo ningependa kulitaja ni kwamba Uh, vita hii haipiganwi tu katika uwanja wa vita, inapiganwa pia katika nyanja ya mawasiliano uh, katika vombo vya habari, katika mitandao ya kijamii. Kwa hiyo ni vigumu sana kujua hali halisi iliyoko vipi pale katika nchi ya Ethiopia. ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa na kidiplomasia Abdullah Boru akizungumza na Sauti ya Amerika. VOA Mitaani, VOA Mitaani. Hivi leo tunaelekea huko Kivu Kaskazini, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako wananchi hasa wanaomiliki magari na pikipiki wamelalamikia hatua ya serikali kualipisha kwa nguvu kodi za barabarani. Hebu tusikie wanavyomweleza mwenzetu Austin Malivika kutoka Goma. Serikali ina jukumu ya kufanya kazi yake, lakini mimi nashutumu serikali sababu kwa kweli, kwa kusema, nilikuwa sijapata vitambulisho vyote. Watoto kwa sasa hakuna namna ni wabebe shuleni wale ambao wanasoma, sababu wengine wasome. Nimekuwa na shida sana sababu nafasi yote wametia vizuizi, hawaangalie ni hali gani watu wanaishi ndani. Hatukekosa ka karatasi kamoja tu wanakufunga na sasa tumeona, leo unapita hapa wanakufunga hata kama unakosa ka kidogo hanga wa volkeno tumekuwa wahanga wa shida nyingi sana mimi, nimetumika Masisi, watoto wangu wanasomea hapa mjini Goma. Masisi kuna usalama mdogo. Hapa Goma tunatumika lakini nguvu sababu basi ni kutafuta tu maisha, sina vitambulisho yote, ndio mpasha habari. Shida imekuwa nyingi sana umepita hivi wametia vitu vya kufunga barabara kwa sasa. Mimi gari yangu nimeweka nyumbani, situmiki. Unapita huko, wanawakamata, wanaenda, wanafunga gari, mtailipa mande bo oh, mie na mie, iko mambo ya kushangala sana. Tuko napita ndani ya barabara, banachoma magari, banachoma mapikipiki zetu pia banachoma banaba na, ba, shoferi. Kisha kutoka pale wanasema tulipe taxi. Sasa taxi, tutaipata namuna gani? na hatuna kokote kwenye tuko tunatumikia, tunakosa kama tufanye nini eh. na kuhusu hiyo ilfo serikali yetu ya Congo itusaidie tu vita kwanza iishe, apres cela vita itakuwa ita ikisaisha tutalipa taxi zote sa problem au mbona natuko na amani. Mimi kweli mimi nasema wale watu ya taxi wale wangetenga kutengeneza kwanza barabara juu zile gari zenye ziko na lungula deja, ni, ni moyo yenye iko kwaile mataksi hawataweza kulomba taksi kwa zile gari zaze lilungula me ku gari yenye hailungule batalomba au wao watengeneze kwanza njia juu nakule njo kunatoka ile franga zenye tunalipa kama mataksi, na pana se hatutakuwaka tena na dute ya kulipa tu, tutakuwa na zilipa tu kama kawaida sawa. Mbele njia bakisha itengeneza ile baomba, tu jonye tunabaomba tu Tuko tunachinjwa, tunachomwa pikipiki huku njiani, huku njia Kasindi hapa, njia nani Ituri huku Komanda vile vile na Makumu, hali kutumwelelea sasa wakati unakuwa mkimbizi hivi kwako na tuko na serikali yenye iko kishake nyuma yake ile serikali, nasema tulipe taxe kwa ile. Hata na bwana journalist utasikia ile neno namuna gani, sile itakuwa nacha tunasema wao njoo biko na tu wao njoo wanalu kupitia hali ya hewa yenyewe unapitika ile na hali yenye iko na jonesha tu hivi. Eh, mtu hawezi akalipa, akaweza akalipa taxe na iko naishi ndani ya ekuansio make ndani ya ma madifikulte watupe amani tulipe taxi sasa. Kabla ya kutamatisha matangazo haya, hebu tupate muktasari wa habari. Jenerali mkuu wa Sudan amejichagua mwenyewe kuwa kiongozi wa serikali ya kijeshi, ishara inayoonyesha kuwa anajikita zaidi kuongoza taifa hilo baada ya wiki mbili kupita toka alipofanya mapinduzi ya serikali ya kiraia. Hakuna maoni ya haraka yaliyotolewa na makundi yanayotetea demokrasia kuhusiana na hatua ya Jenerali Abdul Fatah Burhan ambayo imetangazwa na televisheni ya taifa la Sudan. Vikosi vya Libya vilivyopo upande wa mashariki mwa nchi vimekubali kuwahamisha wapiganaji mia tatu kutoka mataifa ya nje na kutokuwa chini yao, baada ya, ya maombi kutoka Ufaransa, kwa mujibu wa afisa wa jeshi, hatua ambayo imefanyika siku moja kabla ya, rais, ya Paris haijawa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa utakaojadili mgogoro wa Libya. Hatua hiyo ililenga kuunga mkono makubaliano yanayoungwa mkono pamoja na Umoja wa Mataifa yaliyofanyika mwezi uliopita baina ya pande mbili zinazohasimiana katika mgogoro kupitia tume ya pamoja ya kijeshi iliyoweka kipindi cha kujitoa, kwa mujibu wa taarifa ya vikosi vya mashariki. Rais wa Marekani Joe Biden na kiongozi wa China Xi Jinping wanatarajia kufanya mazungumzo kwa njia ya mtandao wiki ijayo kwa mujibu wa vyombo mbalimbali mbali vya habari, wakati huu ambapo wasi unaongezeka kutokana na mvutano wa mataifa hayo mawili yenye nguvu za nyuklia. Mkutano kwa njia ya mtandao ulikubaliwa mwezi Oktoba wakati wa mazungumzo ya Zurich baina ya mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jake Sullivan na mwanadiplomasia wa juu wa China Young gh Mahakama ya rufaa ya Marekani Alhamisi imezuia kwa muda kutolewa kwa taarifa za White House zilizoombwa na kamati ya baraza la wawakilishi la Marekani inayochunguza tukio la uvamizi katika bunge la Marekani la Januari 6 na kutoa baraka kwa maombi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Pingamizi hiyo iliyotolewa na mahakama ya rufaa imezuia rasmi mpaka mwishoni mwa mwezi huu kuachiliwa kwa, kwa taarifa ambazo zilipaswa kufikishwa mbele ya kamati hiyo hii leo. Na kampuni moja ya ulinzi ya uhalifu wa mitandao ya Marekani imesema kundi la udukuzi ambalo kuna uwezekano lina uhusiano na China limeingilia taasisi tisa za kidunia ikijumuisha moja iliyopo hapa Marekani taasisi ya Palo Alto ya Santa Clara, California, imesema imekuta udukuzi wakiwa katika harakati za kuiba nywila ama namba za siri za makampuni iliyolenga wakiwa na nia ya kuwa na uwezo wa kuingilia taasisi hizo kwa kipindi cha muda mrefu basi hapo ndipo tunapatisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc usikose kusikiliza matangazo yetu ya voa express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya afrika mashariki kwa niaba ya wote waliofanikisha msimamizi ya dija riami produsa jume hamza jina langu harizon kamau na nimeshirikiana naye idi ligongo basi nakutakia asubuhi njema popote ulipo