<cake Sounds> Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo jambo, msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza katika matangazo haya anaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Jumatano Novemba 10 mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya na pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Ripoti na taarifa tulizonazo hivi sasa katika dakika 30 za matangazo haya ni kwamba rasimu ya maandishi ya mkutano wa kimataifa kuhusu hali ya hewa leo Jumatano imezisihi nchi kuwa na nia thabiti katika kutekeleza malengo yao ya kupunguza uzalishaji wa gesi chafu ifikapo mwaka ujao wa 2022. Na katika taarifa nyingine, Umoja wa Mataifa umesema leo kuwa Ethiopia wamekamata madereva 72 wanaofanya kazi na shirika la mpango wa chakula duniani WFP katika mji wa kaskazini katika eneo lilakabiliwa na njaa la Tigrei. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazozisikia hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sandi Shomari. Rais wa Faransa Emmanuel Macron amempokea makamu rais wa Marekani Kamala Harris kwa ajili ya mazungumzo leo kwenye makazi yake Elise. Miongoni mwa ajenda ni pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa, uchumi, afya ya dunia na masuala ya ugavi. Haris alifika Paris Jumanne kwa ajili ya ziara ya siku nne yenye lengo la kuondoa mivutano kuhusu makubaliano ya manuari ya nyuklia. Uhusiano wa Washington na Paris ulishuka kihistoria mwaka huu baada ya makubaliano ya manuari kati ya ya ya Marekani na na na na na Uingereza na Australia Australia na kuvuruga makubaliano ya Ufaransa. Kabla ya kutana na Macron, Harris na mume wake Doug Emhoff walitembelea taasisi mashuhuri ya Pasteur mjini Paris Jumanne na kutana wa na wanasayansi wa Marekani na Ufaransa wanaoshughulikia COVID-19 na kujiandaa na janga la ulimwengu. Maafisa wanasema ziara hiyo inasisitiza mabadilishano ya kisayansi ya muda mrefu kati ya Marekani na Ufaransa na azimio la kukabiliana na changamoto za ulimwengu hasa katika kumaliza janga hili la kimataifa. Wanawake kutoka miji inayokabiliwa kimabavu katika mkoa wa Mahara nchini Ethiopia wanaoshutumu wapiganaji wa Tigre kwa kuwabaka wakiwa wanaelekeza bunduki na kuwaibia. Ripoti mpya ya Amnesty International inaelezea mashambulizi ya kutisha yanayodaiwa kufanywa huko Nifas Meucha, eneo lililopo kaskazini mwa Mahara katikati ya mwezi Agosti Kupitia mahojiano na wana wanawake kumi na sita, kikundi cha haki za binadamu chenye makao yake mjini London kieleza kwa kina mwenendo wa ubakaji wa magenge, wizi, unyanyasaji wa kimwili na matusi. Ripoti hiyo pia inasema wapiganaji wa chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF walipora na kuharibu vituo vya vi matibabu katika mji huo. Baadhi ya manusura waliozungumza na kikundi cha utetezi walisimulia matumizi ya matusi ya kikabila, mashambulizi ya kikatili katika baadhi matukio, lisema, ya matukio wanawake walisema walibakwa mbele ya watoto wao. Hali mbaya ya hewa na bahari iliyochafuka kwa siku kadhaa hivi sasa inasababisha wahamiaji mia tatu na sita waliokuwa kwenye meli ya uokoaji ya Ocean Viking katikati mwa Mediterranean kuendelea kubaki baharini. Wafanyakazi kwenye meli ya Ocean Viking iliyomilikiwa na shirika la misaada la Ulaya SOS Mediterranean wameelezea wasiwasi wao hii leo kuhusu hali ya maisha ndani ya meli hiyo baada ya siku nyingi za mvua kubwa na upepo mkali, na walisema wamewasilisha maombi mengi kwenye mamlaka ya baharini kwa ajili ya kuruhusiwa kutia nanga kwenye bandari salama. Wahamiaji hao waliokolewa wiki iliopita wakati wa operesheni mbalimbali za boti za uokoaji, ikiwa pamoja na boti iliojaa kupita kiasi ya wahamiaji tisini na nne iliokuwa ikiingia katika maji ya kimataifa karibu na Libya. Kwa upande wa mwingine wa hamiaji waliokwama ndani ya Belarus kwenye mpaka na Poland chini ya baridi kali, wamejaribu tena hii leo kuingia kwa nguvu Poland lakini bila mafanikio. Na National Censorship Commission huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imepiga marufuku nyimbo mbili zinazomshambulia Rais Felix Tshisekedi na kutuma waraka kwa wakuu wa vyombo vya habari kupiga marufuku nyimbo hizo kutangazwa DRC. Mkurugenzi wa tume hiyo Didi Kelokelo alisema leo Jumatano na kuthibitisha marufuku hayo kwa shirika la habari la AFP, lakini akasema ni utaratibu wa kawaida. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mkurugenzi wa tume Kelokelo alisema kuwa kabla ya wimbo kutangazwa hadharani lazima kwanza upitie kwenye tume ya udhibiti, censorship commission, akiongeza kuwa vijana hao hawakufanya hivyo. Mojawapo ya wa nyimbo hizo ni Nini Itosali Te, kwa lugha ya Kilingala. Inalinganisha ahadi za muda mrefu za Chisekedi za kuleta mabadiliko wakati alipokuwa mpinzani, kutokana na kile alichofanikiwa tangu awe rais mwaka elfu mbili kumi na tisa. Ulituahidi furaha baada ya Mobutu kuondoka. Mobutu aliondoka, lakini hatukupata chochote. Ulisema ungerekebisha mambo kama Kabila akiachia madaraka. Kabila aliondoka, lakini bado hali ni ngumu. Kulingana na wimbo huo ulioimbwa na kundi la MPR. Wimbo mwingine unaitwa kwa Kifaransa lete tuyashishi, jina la utani la marehemu babake Chisekedi Etieni, mtu anayeheshimika ambaye alitumia miongo kadhaa kupinga utawala wa kimabavu ni katika tabaka la kisiasa la DRC tangu uondoke mwanao felix amekuwa rais tumebadilisha utawala bila kubadili mfumo kulingana na wimbo wa bob elvis msemaji wa serikali patrick muyaya akijibu mzozo huo alisema kwenye twitter ameendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc umoja wa mataifa umesema hii leo kwa ethiopia imewakamata madereva sabini na mbili wanaofanya kazi na shirika la mpango wa chakula duniani wfp katika mji wa kaskazini kande ya barabara pekee inayofanya kazi inayoelekea katika eneo linalokabiliwa na njaa la Tigray. Tunathibitisha kuwa madereva sabini na mbili waliopewa kandarasi na WFP wamewekwa kizuizini huko Semera. Tunawasiliana na serikali ya Ethiopia ili kuelewa sababu za kukamatwa kwao, msemaji wa Umoja Mataifa alisema. Tunashauriana na serikali kuhakikisha usalama wao na ulinzi kamili wa haki zao za kisheria na za kibinadamu, msemaji huyo aliongeza. Mauritius imefunga shule zote nchini humo kutokana na ongezeko la virusi vya korona. Waziri wa elimu Leela David Kun Luchonmam ametangaza hatua ya kufungwa shule kupitia televisheni ya taifa Jumanne. Amesema kwamba wanafunzi watasoma kupitia kwenye mtandao wa intanet kuanzia Alhamisi. Jumla ya wanafunzi na walimu 1856 wameambukizwa virusi vya korona shuleni huko tangu Oktoba 18. Na Marekani inaadhimisha sikukuu ya wapiganaji wa zamani kesho Alhamisi kuheshimu wale ambao wamehudumu katika jeshi la nchi hiyo. Siku hiyo inaadhimishwa kwa sherehe na gwaride katika maeneo kote nchini. Waziri wa ulinzi Lloyd Austin anatazamiwa kuweka shada la maua kwenye kaburi la wanajeshi wasiojulikana, mnara wa kihistoria unaowekwa kwa ajili ya kuwaenzi wapiganaji wa Marekani ambao mabaki yao hayajatambulika au kupotea. Mwaka huu ni kumbukumbu ya miaka mia moja ya kaburi hilo ambao liko kwenye makaburi ya kitaifa ya Arlington nje kidogo ya jiji la Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyopatia uzito wa juu ni kuhusu rasimu ya awali ya mkataba wa mkutano wa kimataifa kuhusu hali ya hewa iliyotolewa hii leo, inazisihi nchi kuongeza malengo yao ya kupunguza uzalishaji wa gesi chafu ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, miaka mitatu kabla ya makubaliano ya awali hii maafisa wanasema ni kutokana na takwimu kuonyesha kuwa dunia bado iko mbali sana kufikia lengo la kupunguza viwango vya joto hadi kufikia nyuzi joto moja nukta tano. Rasimu hiyo ni ishara ya kwanza imeonyesha wapi mataifa yamefikia baada ya siku kumi ya mazungumzo ya hali ya hewa huko Glasgow, Scotland. Patrick Nduimana ana taarifa zaidi. Wajumbe katika mazungumzo ya Umoja wa Mataifa wanazingatia mswada wa maamuzi ambao unamulika juu ya wasiwasi na mshangao kuhusu ongezeko la joto duniani ambalo tayari linaikumba sayari yetu. Rasimu ya kwanza ya makubaliano ya awali yaliyofikiwa kwenye mkutano wa Glasgow ilitoa wito kwa mataifa ya dunia kupunguza kwa nusu idadi ya uzalishaji wa gesi chafu inayosababisha ongezeko la joto ifikapo mwaka 2030. Mswada huo ametoa wito kwa mataifa kurekebisha na kuboresha mipango yao ya kupunguza viwango vya kabon mwaka ujao, ambayo inasema kupunguza viwango vya joto kwa nyuzi moja nukta tano inahitaji pande zote kuchukua hatua madhubuti katika muongo huu muhimu. Ashim Steiner, mkurugenzi wa mpango wa maendeleo kwenye umoja wa mataifa, ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba nchi tajiri zinaona ni jambo la muhimu sana kuwekeza kwenye miradi ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Hakuna sababu ya kuridhika. Glasgow haitafikia au kuleta the hatua za miujiza. Dunia iko katika hali ngumu katikati, kati ya janga la afya. Nadhani tunachopuuza hapa ni dhiki kubwa ya kifedha ambayo nchi nyingi zitajikuta katika mwaka mmoja au miaka miwili, haswa nchi zinazoendelea. Kwa hivyo ufadhili ni sehemu muhimu sana za imani hiyo ya jumla kwa dunia kufanya kazi kwa pamoja. Mataifa yaliyo hatarini yanasema muda wa kikomo ambao ni mwaka 2025 ni mfupi sana kufikia malengo ya kupunguza viwango vya gesi chafu vinavyohitajika ili kuepuka athari mbaya za joto. Lakini wanasayansi wa hali ya hewa na makundi ya mazingira yamekosoa mswada huo kwa kushindwa kutafakari dharura inayoikabili sayari. Mswada huo sio mpango wa kutatua mzozo wa hali ya hewa. na kupata ufadhili wakati kunatokea matatizo, mtu akipoteza makazi yake. Maamuzi ya mikutano ya awali na makubaliano ya Paris yenyewe hayazungumzii mengi kuhusu athari zinazosababishwa na uzalishaji wa mafuta ghafi; yanajikita zaidi kwenye gesi chafu. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson alikuwa anatarajiwa kurejea Glasgow baadaye Jumatano hii kutizama iwapo kuna hatua imepigwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika, miongoni mwao ni Step redio ya Mbale huko Uganda, Redio Citizen na Redio Kaya huko nchini Kenya, RFA na UFM redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi, DRC. Pia tunasikika sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu VOA Swahili.com. Katika ripoti nyingine, kitengo cha polisi wa kukabiliana na ugaidi Kenya wameonya kuwa mitandao ya ugaidi Afrika Mashariki sasa inatumia mitandao ya kijamii kuwashawishi vijana kujiunga na makundi ya kigaidi. Maafisa wa polisi Kenya wanasema wamegundua mawasiliano yanayoeneza itikadi kali na kuwashawishi vijana kujiunga na kundi la Al-Shababu kupitia mitandao ya kijamii. Mwandishi wetu wa Mombasa, Collins Adede. Anayo taarifa zaidi. Maafisa wa polisi chini ya kitengo cha kukabiliana na ugaidi Kenya ATPU wanafuatilia kwa karibu mtandao wa mawasiliano wa Telegram ambao wanadai unatumiwa kuwaingiza vijana katika itikadi potovu Afrika Mashariki. Hii ni baada ya vijana wawili kukamatwa akiwemo raia mmoja wa Tanzania, pamoja na maelezo mbalimbali kuhusu kundi la Al Shabab kupatikana katika mawasiliano yao kwenye mtandao wa Telegram. Rajab Mwenye Hamis Hamza na Ikram Ramadan Rashid wamepatikana kuwa wanachama katika grupu la Telegram kwa jina Khalifa Tul Umma linalotumiwa kueneza itikadi za ugaidi. Baadhi ya nyaraka zilizopatikana katika grupu hilo zilionyesha kundi la Al-Shabab linatumia mtandao huo kuwashawishi vijana kujiunga nao. Kando na Kenya, wanachama wengine wanapatikana katika mataifa ya Tanzania, Somalia, Kongo na Msumbiji. Wawili hao Hamza na Rashid wamewasilishwa mahakamani Mombasa mbele ya jaji Vincent Adet ambaye amewaruhusu maafisa wa polisi wa ATPU kuwazuia kwa, kwa siku 14 huku wakiendelea na uchunguzi kabla ya kuwasilishwa tena mahakamani. Kutokana na mawasiliano yao, wawili hao walikusudia kukutana Kenya kisha kusafiri kuelekea nchini Somalia kujiunga na kundi la Alshabab. Ubalozi wa Tanzania umefahamishwa kuhusu tukio hilo, huku stakabadhi za Rashid zikiwasilishwa ili zidhibitishwe. Daktari Othman Jahid anahudumu katika shirika la Kekoske linaloendeleza programu mbalimbali mbali mjini Mombasa za kuwaondoa vijana katika itikadi potovu. Hii ni changamoto mpya sana kwa sababu uh, kwa hivi sasa rekument nyingi sana zinafanywa katika mitandao ziko kwenye online. Sasa bila ya vijana kuwa kuelimishwa, kufahamishwa na kutahadharishwa, wasiwe ni wepesi wa kukubali yale wanayoyaona katika mitandao, basi inakuwa ni rahisi kupotea na kuingia katika njia ambazo sizo za sawa. Tumefanya uh, warsha nyingi sana za kuelimisha watoto jinsi ya kutumia hii mitandao kwa njia inayofaa, ili kusudi wasikabilia, wasiingie katika hatari ya kuingizwa katika haya makundi ya ugaidi. Haya yanajiri idara ya uchunguzi Kenya ikitoa kima cha dola laki moja kwa yeyote atakayesaidia idara hiyo kuwakamata washukiwa wengine watano wa ugaidi. Miongoni mwao ni Salim Rashid Mohammed ambaye anadaiwa kujiunga na kundi la kigaidi nchini Msumbiji, Trevor Ndwiga kwa jina lingine Idris Jamal Muhammed Abubakar kwa jina lingine Minshwar Barigi, Abdikadir Haila na Elgiva Bwire kwa jina lingine Seif din Muhammad aliachiliwa huru na mahakama moja nchini Kenya hivi majuzi. Nikiripotia VOA kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede. Naam msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, ni kwamba mashirika ya kutetea haki za akina mama mashariki mwa Kongo yanaomba viongozi wa mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri kuwatafuta wanawake na watoto waliotekwa na waasi wanaodhaniwa kuwa ni kundi la ADF katika eneo la Luna wiki iliyopita. Mashirika hayo yanasema yana wasiwasi mkubwa kuwa wengi wa watu hao miongoni mwao huenda wameuliwa ama kubakwa pamoja na watoto. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Auster Malivika kutoka DRC. Neli Lumbulumbu kutoka mashirika inayotetea haki za wanawake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo asema kwa sasa mashirika yao imeomba kwa viongozi hasa magavana wa kijeshi kutoka mkoa wa Ituri na Kivu kaskazini kufanya liwezalo kwa kuwapata wanawake pamoja na watoto waliotekwa ndani ya basi wiki iliyopita, karibu na mji wa Luna, eneo la Eringeti, mkoa wa Ituri, pamoja na wengine ambao wamekamatwa leo wakielekea sokoni, mkoa wa Ituri. Kwa hii wakati tunaomba serikali yetu ipate kuangalia vizuri na kufanya utafiti kwa kuweza kuwapata wale wamama na kukuwarudisha makwao, kwa sababu haiwezekani wamama kama eh, eh, wa, -watu kama wa, wa, wanaweza weza kukua wakifungwa wakipigwa wakiuawa waki, na, na, japo hiyo tunakuwa na operation kubwa ambayo inakuwa katikati ya ile miji ambayo inahusu etat de siege. Ndio maana tunaomba vraiment wapate kufanya kazi serikali yetu ifanye kazi kwa ya utafiti kwa kuweza kuwapata wale wamama na watoto. Mashambulizi yakizidishwa na makundi ya waasi tangu wawekwe magavana wa kijeshi, sababu kubwa ikiwa haijulikane. John Kabwe yuko mkoa wa Ituri eneo la Chomya pembeni ya ziwa Albert, mpakani mwa Kongo na Uganda. Raia wanajiuliza kwamba hali ya dharura uh, bado ina miezi sita, lakini kuna waasi wanaendelea kuataki jeshi la taifa so, Tuna wanaomba rais kuweza kuangalia kufanya uchunguzi wa hiyo hali ya dharura ama kuweza kushitisha ama kuweza kubadili hawa viongozi. Leo hii asubuhi, kambi ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshambuliwa na watu wanaozaniwa kutoka kundi la Kodeko mkoa wa Ituri. Akisema Costa Sam akiwa mjini Bunia, ni shambulizi ya waasi ya Kodeko ndiyo imeonekana pale kwa dhera dhera, iko kijiji ambayo inapatikana kwa mtaani Jugu kweni sekta ya, wa, ya Walendu piti pelekwa. Juhudi za kutafuta amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zikiwa ndefu, wananjii waomba rais mwenyewe kuchukua hatua kuliko kusafiri kila siku nje ya nji wanaokuwa karibu na rais wakisema lengo kubwa la rais Feliks Chisekedi ni kushawishi mataifa yenye nguvu kusaidia kupatikana kwa amani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Oser Malivika, Sauti ya Amerika. Karibu, mpenzi msikilizaji katika makala ya kipindi hiki cha afya kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Jina langu ni Mary Mgawe na hivi leo tunazungumza na Dr. Raymond Mgeni kutoka Tanzania. Mada yetu ni tabia zinazochochea utokeaji wa magonjwa ya akili. Kwa hivi sasa uh, tafiti zinaonyesha kwamba magonjwa ya akili ama afya ya akili imekuwa kwa kiasi kikubwa kutokana na mazingira ambayo yanaendelea ikiwemo hasa katika kipindi hiki cha COVID-19, lakini watu wengine wanaopita katika unyanyasaji wa hali mbalimbali, kwa hiyo inapelekea watu kuugua ugonjwa wa akili sijui. Kwanza kabisa tungeanza kwa wewe kutueleza katika utafiti wako wa kitabibu, tabia zinazochochea utokeaji wa magonjwa ya akili ni zipi? magonjwa ya akili kwanza yana sababu zinazoweza kufanya yatokee. Ukitoa sababu kubwa, karibu asilimia hamsini au sitini ni ulisi au vinasaba, ambapo kwamba wazazi wenye matatizo ya magonjwa ya akili wanaweza wakarithisha watoto baadaye wanapokuja kuzaliwa. Lakini ukiondoa sababu za um, ulisi, kuna sababu za kimazingira au wakati mwingine sababu Uh, husianishi za kitabia ambazo zinaweza zikasababisha magonjwa ya akili. Tabia hizi ni pamoja na matumizi ya madawa ya kulevya vilevi au pombe e, lakini pia tabia ya, ya tunasema kwa sasa ufuatiliaji wa mitandao ya kijamii kupitiliza ambapo inachangia sana matatizo ya wasiwasi e, wasiwasi na na sonona e, lakini pia tabia nyingine ambazo zinaweza zikachochea wa utokeaji wa magonjwa ya ya akili ni ni pamoja na matumizi holela ya naita wakati mwingine dawa za usingizi ambazo pia zinaweza zikachangia baadhi ya matatizo ya magonjwa ya akili. Na tabia hizi zinahamasishwa na nini? Uh, tabia ina kwanza, tabia huwa ina inahamasishwa kwa Iseme kwa sababu unapoongelea tabia unagusa mawazo, unagusa hisia ambazo zinamsababisha zina mtu kutenda jambo fulani. Aa, wakati wengine watu wanaingia katika matumizi mfano ya pombe au madawa ya kulevya au wakati mwingine michezo ya kubashiri, e, kwa sababu ya kupata hisia fulani za furaha, hisia fulani nzuri Akuta mwingine akaambia, akitumia pombe anajihisi uko vizuri, anajihisi amesahau matatizo, au akitumia baadhi ya vilevi fulani inaweza ikampelekea kujihisi furaha. Kwa hio hizi tabia zinachochewa na ile hali ya hisia ya furaha mtu anayoitafuta, au mawazo fulani ya kuepukana pengine na uhalisia wa kile anachokipitia. Ndio maana wanaangukia katika tabia hizi ambazo zinachochea baadhi ya magonjwa ya akili na katika kimazingira, kwa mfano, kwa hivi sasa kuna tafiti ambazo zimeonyesha wazi, ama taarifa ambazo zimechapishwa zimeandikwa hata na vyombo vya habari kwamba kumekuwa na ongezeko la ugonjwa wa akili kutokana na uh, mabadiliko ya sasa ya COVID-19. Uhusiano hapa unakuwaje? Uh, kwa mfano tukizungumzia janga la, la COVID-19 ni, limesababisha ongezeko kubwa la matatizo katika afya ya akili hasa sonona na wasiwasi. Uh, kwa sababu tunakumbuka miaka kama miwili imepita, tulikuwa tunaona vifo vingi vikitokea, kwa watu wengi walikuwa na wasiwasi kwamba huenda na mimi nakaribia kufa, au wakipata dalili e, za awali tu zile, labda kifua kimebana na kohoa, homa, kwa hiyo mtu anapata wasiwasi mkubwa ambao wakati mwingine pia kwa watu ambao pia wenye umri mkubwa na wenye matatizo mengine ya kiafya, ilikuwa inasababisha pia vifo kutokea, kwa sababu wakati mwingine mwili unapokuwa katika wasiwasi mkubwa, kuna athiriko katika mfumo kinga wa mwili mm. Na kipindi kile tatizo ilivyokuwa kubwa, ilikuwa ni rahisi pia kwa watu wengi kufariki kwa sababu ya changamoto ya wasiwasi lakini pia hali ya ya COVID 19 imeleta mabadiliko makubwa a kiuchumi. E, mifumo ya kazi imebadilika. Kwa hiyo kuna baadhi ya hata biashara pia zimetikisika. Kwa hiyo unakuta kuna wengine ambao mfano biashara iliyoko inaendeshwa labda na mikopo na na vitu kama hivyo, watu wanaingia katika hali ya mfadhaiko. Na hizi tabia zinazochochea zinazo utokeaji wa magonjwa ya akili zinatibika vipi? Kwenye hizi tabia ambazo zinahusiana, kwa mfano tunaona pombe inaweza ikasababisha hali ya kuchanganyikiwa. Madawa pia ya kulevya pia inaweza kusababisha hali za kuchanganyikiwa. Lakini pia, uh, mfano mitandao ya kijamii kutumia kulikopitiliza kunaweza kukachangia wasiwasi mkubwa, kwa sababu ya taarifa hasi zinazosambazwa na watu wanapenda kufuatilia. Kwa hiyo tunaweza kuziepuka mara nyingi kwa mtu kupu, ku, kuacha kabisa hizi tabia. Shukran sana Dr. Raymond Mgeni kutoka Tanzania kushiriki katika kipindi chetu hiki cha afya kupitia VOA Swahili. Naitwa Meri Mgawe. Leo tulikuwa tunazungumzia kuhusu tabia zinazochochea utokeaji wa magonjwa ya akili. Hadi wiki ijayo usikose kutusikiliza. Shukran. VOA mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi ni Abdu Shakur Abod, nimeshirikiana na Sande Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi. Uwe na wakati mzuri popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani inaunga mkono ushiriki wenye maana wa Taiwan katika Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, katika taarifa ya maandishi, ameelezea kwa nini Taiwan imekuwa mfano mzuri wa kidemokrasia wa kuigwa. Mfumo wake unaunga mkono uwazi, heshima kwa haki za binadamu, pamoja na utawala wa sheria, ikiendana na maadili ya Umoja wa Mataifa. Taiwan imedhihirisha kuwa kitovu muhimu cha ja teknolojia cha uchumi ulimwenguni, kando na kuwa kivutio cha utalii, utamaduni na elimu. Sisi ni miongoni mwa mataifa wanachama wa umoja wa mataifa ambao tunaiona Taiwan kama mshirika muhimu na rafiki wa kweli, amesema Blinken. Marekani inaunga mkono mwelekeo wa ushirikiano ambao utairuhusu jumuiya ya kimataifa pamoja na umoja wa mataifa kunufaika kutokana na utaalam wa Taiwan pamoja na ari yake ya kusaidia. Taiwan ni taifa linaloongoza kuendeleza teknolojia ambayo itatumika siku za usoni Sio tu kwa kwa uchumi bali pia kwa serikali zetu na jamii. Ulimwengu unahitaji utaalamu wa Taiwan ili kuweka viwango pamoja na kuunda njia, mwelekeo wa siku za usoni ambapo teknolojia itatumika kuimarisha demokrasia na wala sio kukandamiza thamani ya demokrasia na uhuru wa kiraia. Marekani inakubaliana na sera ya China moja. Kuendana na sera hiyo, Marekani na uhusiano wa dhati usio rasmi na Taiwan kuendana na sheria ya uhusiano wa Taiwan kama waziri Blinken alivyosema kwa miaka 50 iliyopita, Taiwan ilishiriki pakubwa kwenye baadhi ya mashirika ya umoja wa Mataifa. Hata hivyo, miaka ya karibuni, Taiwan haijaruhusiwa kuchangia kwenye juhudi kwa umoja huo. Blinken ameongeza kusema kwamba licha ya mamilioni ya wasafiri kutumia viwanja vyake vya ndege kila mwaka, Taiwan haijawakilishwa kwenye shirika la kimataifa la safari za anga. Amesema pia kwamba ingawa Taiwan imekuwa kwenye mstari wa mbele katika vita dhidi ya janga la covid-19 bado haijawekwa kwenye baraza la afya la dunia. Wakati jumuiya ya kimataifa ikiendelea kuchangia kwenye maswala ya umoja wa Mataifa, wataalam wa Taiwan kama vile wana wataalam wa Taiwan kama vile wanasayansi, mafundi, wafanyabiashara, wasanii, wasomi, wanafunzi na wanaharakati wa haki za binadamu, miongoni mwa wengine, wamezuidwa kushiriki kutokana na asili yao. Waziri Blinken amesema kwamba tungekuwa kwa Taiwan kuna Repeat. Waziri Blinken amesema kwamba kutengwa kwa Taiwan kuna hujumu majukumu muhimu ya Umoja wa Mataifa ambayo ya mana... Waziri Blinken amesema kwamba kutengwa kwa Taiwan kuna hujumu majukumu muhimu ya Umoja wa Mataifa ambayo yana manufaa makubwa kwa kila mmoja. Ndiyo maana tunaomba wanachama wote wa Umoja wa Mataifa kuungana nasi katika kuunga mkono kushirikishwa kwa Taiwan kwenye mfumo wote wa umoja huo pamoja na kwenye mashirika mengine ya kimataifa kwa mujibu wa sera ya China, kwa mujibu wa sera ya China moja inayoongozwa na sheria ya uhusiano wa kimataifa ya Taiwan na tamko la pamoja la pande tatu. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.