Alright, alright, kabisa ni saa mbili na nusu asubuhi Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri ya Afrika Mashariki. Hewani ni matangazo ya VOA Express Leo, ikiwa ni Jumatano tarehe kumi Novemba mwaka 2021, anayokaribisha leo naitwa Patrick Nduimana na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Katika VOA Express leo, tumekuandalia taarifa mbalimbali, ikiwa ni pamoja na huko DRC tukiarifiwa kuwa mashirika ya kutetea haki za akina mama mashariki mwa Congo yanaomba viongozi wa mikoa ya Kivu kaskazini na Ituri kuwatafuta wanawake na watoto waliotekwa na waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF katika eneo la Luna wiki iliyopita. Katika matangazo haya pia tutakuwa na kipengele cha barazani kama kawaida, ambapo tunataka kujua ikiwa wazazi au walezi wanawahoji watoto wanaporudi nyumbani na vitu vya gharama. Tutakuwa pia na masuala ya teknolojia na yavumayo kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Basi tuelekee Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, ambapo mashirika ya kutetea haki za akina mama mashariki mwa Congo yanaomba viongozi wa mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri kuwatafuta wanawake pamoja na watoto waliotekwa na waasi wanaodhaniwa kuwa wa kundi la ADF katika eneo la Luna wiki iliyopita. Mashirika hayo yanasema yana wasiwasi mkubwa sana kuwa wengi wa watu waliotekwa miongoni mwao huenda wameuliwa ama kubakwa. Ili kufahamu zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu wa usteri Malivika kwa ripoti hii. Neli Lumbulumbu Lumbu, kutoka mashirika inayotetea haki za wanawake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo asema kwa sasa mashirika yao imeomba kwa viongozi, hasa magavana wa kijeshi kutoka mkoa wa Ituri na Kivu kaskazini kufanya liwezalo kwa kuwapata wanawake pamoja na watoto waliotekwa ndani ya basi wiki iliyopita karibu na mji wa Luna eneo la Eringeti, mkoa wa Ituri, pamoja na wengine ambao wamekamatwa leo wakielekea sokoni mkoa wa Ituri. Kwa hii wakati, tunaomba serikali yetu ipate kuangalia vizuri na kufanya utafiti kwa kuweza kuwapata wale wa mama na kukuwarudisha makwao, kwa sababu haiwezekani wamama kama eh, eh, wa, watu kama wa, wa, wanaweza weza kukuwa wakifungwa wakipigwa wakiuawa waki, na, na, japo hiyo tunakuwa na operation kubwa ambayo inakuwa katikati ya ile miji ambayo inahusu etat de siege. Ndio maana tunaomba vraiment wapate kufanya mashambulizi yakizidishwa na makundi ya waasi tangu wawekwe magavana wa kijeshi sababu kubwa ikiwa haijulikane. John Kabwe yuko mkoa wa Ituri, eneo la Chomya pembeni ya ziwa Albert, mpakani mwa Kongo na Uganda. Raia wanajuliza kwamba hali ya dharura uh, bado ina miezi sita, lakini kuna waasi wanaendelea kuataki jeshi la taifa so tuna, wanaomba rais kuweza kuangalia kufanya uchunguzi wa hiyo hali ya dharura ama kuweza kushitisha ama kuweza kubadili hawa viongozi ili majenerali wengine waweze kuja kuendesha operation za kijeshi. Leo hii asubuhi, kambi ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshambuliwa na watu wanaodhaniwa kutoka kundi la Kodeko, mkoa wa Ituri. Akisema Costa Sam akiwa mjini Bunia: ni, ni shambulizi ya waasi ya Kodeko ndio, ina imeonekana pale kwa kwa dhera. Dhera, iko kijiji ambayo inapatikana kwa mtaani jugu kwenye sekta ya wa, ya walendu pit Si. Ni huko ambapo Kodeko donc waasi wale wamezunguka wa, wa sana, wametesa raia, wametesa vile vile uh, ba, ba, ba, bakembi fulani fulani ya, ya jeshi ya taifa FRDC na huko raia inateseka sana kabisa. Uh, wakaaji ambao walikuwa wakijielekeza huko kwenye soko kuu ya Katoto na wakaaji wale walianguka waleangu, ndani ya ya mitego ya waasi ya, ya, ya Kodeko na walipelekwa kwenye kwe, ndani ya pori na hadi sasa hatuyajua mahali ambapo walipelekwa. Juhudi za kutafuta amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zikiwa ndefu, wananjii waomba rais mwenyewe kuchukua hatua kuliko kusafiri kila siku nje ya nji, lakini wanaokuwa karibu na rais wakisema lengo kubwa la rais Felix Chisekedi ni kushawishi mataifa yenye nguvu kusaidia kupatikana kwa amani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Oser Malivika, Sauti ya Amerika. Asante Malivika kwa taarifa yako hiyo. Nchini Ghana, mamlaka nchini humo wanajaribu kuokoa aina ya tumbili walio hatarini kutoweka. Mamlaka zinasema kuwa shughuli za kibinadamu zinaharibu makazi ya tumbili aina ya mangabei wanaoishi kwenye maeneo machache ya Afrika Magharibi. Mwandishi wa VOA Victoria Amunga anaripoti kutoka mjini Akra na Mkamili Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mamlaka zinasema shughuli za binadamu kama vile ukataji miti na uchimbaji madini zinapunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya wanyama hawa nchini Ghana. Stephanie Tamanja, meneja katika mbuga ya wanyama ya Akra hapa, anaelezea Mazingira ya makazi ya wanyama uh, tuliyonao wa yameathiriwa na shughuli za kibinadamu. Huo ni mfano tu, kuna wamu mengine pia. Hivyo basi wakati mwingine inawalazimu wanyama kupoteza baadhi ya makazi yao. Wildlife Vets International shirika la hisani linalotoa msaada wa afya kwa wanyamapori kimataifa liligundua kuwa kufika mwisho wa Oktoba mwaka 2020 kulikuwa na tumbili elfu moja wa Mangabey wanaokadiriwa kuwepo porini kote ulimwenguni. Tumbili hao wanaitwa Nepti Mangabey kwa sababu ya mwili wao wa kijivu, shingo nyeupe na sura yenye taji jekundu. Wanaharakati wanashinikiza Umoja wa Mataifa kupitisha ustawi wa wanyama kama moja ya shughuli zake kuu, kama katika taasisi hiyo ya ulimwengu inavyofanya katika kulinda haki za binadamu, kudumisha amani na usalama wa kimataifa. Lengo wanaharakati wanasema ni kuimarisha ulinzi wa wanyama walio katika hatari ya kutoweka, hasa katika maeneo ya Afrika ambako wanyama wanahudumiwa vibaya. Meir Zika, daktari wa mfugo wa tume ya misitu ya Ghana anaiambia VOA kwamba wakaazi katika baadhi ya jamii wanaisaidia serikali katika kuzaliana kwa tumbili walio hatarini kutoweka na kisha kuwaachilia porini. The NGO njioo pamoja nasi kwa hakika, tunahamasisha jamii na kubuni njia mbadala ya kujikimu kwa wanajamii waliokuwa kwenye uwindaji na baadhi ya shughuli hizi za kiantropogenic zinazoathiri nyani hawa. Ila wanyama hawa wanapoachiliwa, jamii jihisi kama sehemu ya mradi mzima, wana mambo mengine ya kufanya kwa ajili ya maisha yao. Tumbili aina ya manga bei weupe walikuwa wameenea nchini Ghana, Ivory Coast na Burkina Faso, lakini sasa wanapatikana pekee kwenye maeneo ya misitu. Mamlaka za Ghana zinatumai juhudi hizi zitasaidia kuongeza idadi yao katika siku zijazo. Ni kushukuru pia nawe Mkamiti kwa ripoti yako. Msikilizaji, hii unasikiliza ni VOA Express, matangazo ambayo yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwa ni pamoja na redio Malaika huko Lubumbashi, redio Tumaini dar es Salam, hits FM Zanzibar, kis FM Mwanza, pamoja na UBC redio huko Uganda, kati ya nyingine. Hivi sasa namkaribisha mwenzangu Sandey Shomari akuletea habari za dunia. Wanawake kutoka mji unaokaliwa kimabavu katika mkoa wa Mhara nchini Ethiopia wanawashutuma wapiganaji wa Tigre kwa kuwabaka wakiwa wamewaelekezea wa bunduki na kuwaibia. Ripoti mpya ya Amnesty International inaeleza mashambulizi ya kutisha yanadaiwa kufanywa huko Nefas Meucha, eneo lililopo kaskazini mwa Mhara katikati ya mwezi Agosti. Kupitia mahojiano na wanawake 16 kikundi cha haki za binadam chenye makao yake mjini London kilieleza kwa kina mwenendo wa ubakaji wa magenge wizi unyanyasaji wa kimwili na matusi. Ripoti hiyo pia inasema wapiganaji wa chama cha Tigrayan People's Liberation Front au TPLF walipora na kuharibu vituo vya matibabu katika mji huo. Baadhi ya manusura waliozungumza kikundi cha utetezi walisema matumizi ya matusi ya kabila, mashambulizi za kikatili katika baadhi ya matukio. Wanawake walisema walibakwa mbele ya watoto wao. Mkutano wa kilele wa hali ya hewa wa Umoja Mataifa huko Glasgow, Scotland umefanya hatua kadhaa ndogo muhimu katika kupunguza wa chafu lakini bado ziko mbali na hatua kubwa zinazohitajika kupunguza ongezeko la joto duniani kwa malengo yanayokubalika kimataifa, uchambuzi mpya na maafisa wakuu walioeleza Jumanne. Na muda unazidi kuyoma wa wiki mbili za mazungumzo waliongeza. Rais wa mazungumzo ya hali hewa Alok Sharma alimwambia mawaziri wa ngazi ya juu wa serikali katika mkutano wa Umoja wa Mataifa kufikia miji mikuu na wakuu wao hivi karibuni, ili kuona kama wanaweza kutoa ahadi kubwa zaidi, kwa sababu tumebakiza siku chache tu, aliyoongeza. Umoja wa Mataifa wamesema leo Jumatano kuwa Ethiopia wamewakamata madereva 72 wanaofanya wanaofanya kazi na shirika la mpango wa chakula duniani WFP katika mji wa kaskazini kando ya barabara pekee inayofanya kazi inaelekea ina katika eneo linalokabiliwa na njaa la Tigre. Tunathibitisha kuwa madereva 72 waliopewa kandarasi na WFP wamekamatwa na kuwekwa kizuizini huko Semera. Tunawasiliana na serikali ya Ethiopia ili kuelewa sababu za kukamatwa kwao, msemaji wa umoja mataifa alisema. Tunashauriana na serikali kuhakikisha usalama wao na ulinzi kamili wa haki zao za kisheria na za kibinadamu, msemaji huyo aliongeza na Marekani inaadhimisha sikukuu ya wapiganaji wa zamani Alhamisi waheshimu wale ambao wamehudumu katika jeshi la nchi hiyo. Siku hiyo inaadhimishwa kwa sherehe na gwaride katika maeneo kote nchini. Hapo kesho, waziri wa ulinzi Lloyd Austin anatazamiwa kuweka shada la maua kwenye kaburi la wanajeshi wasiojulikana. Mnara wa kihistoria unawekwa kwa ajili ya kuwaenzi wa wapiganaji wa Marekani ambao mabaki yao hayajatambulika au kupotea mwaka huu ni kumbukumbu wa miaka mia moja ya kaburi hilo ambalo liko kwenye makaburi ya kitaifa ya Arlington nje kidogo ya jiji la Washington DC. VOA Kusikiliza Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa 10:30 la asiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa 9:30 kule Afrika ya Kati. Kiashiria hicho ambacho umekisikia msikilizaji wetu ni kwamba huu ni wasaa wa kipengele cha barazani. Mada yetu ya leo ni hii: je, wazazi au walezi wanawahoji watoto wao wanaporudi nyumbani na vitu vya gharama? Mkamiti, hebu tueleze wanachosema wasikilizaji upande wa Facebook. Nam, ujumbe wa Simon Francis wa Kaseme Geita, Tanzania ameandika: hapana, wazazi wengi kwa hili swala wamejisahau kabisa, hivyo kupelekea watoto wengine kuwa wadokozi kwa kukosa uangalifu maalum. Elisha Mazoya wa Mwanza, Tanzania ameandika: wazazi au walezi wengi hatuna muda wa kuketi chini na watoto wetu kuongea nao wala kufuatilia nyendo zao, ikiwemo vitu vya thamani wanavyokuja navyo, jambo ambalo limewafanya wawe huru zaidi pia kufanya vitendo visivyokuwa na staha. Dovya Akasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, yeye ameandika kuwa akiwa eneo la Bukavu, ni aibu sana kwa mzazi au mlezi kuchekacheka wakati mtoto anakuja na vitu vya gharama, halafu anashindwa kumuuliza wapi amevitoa. Aibu kabisa, matunda ya hayo ni mimba za utotoni au watoto washutumiwe kwa visa vya ujambazi. Haya, narudi kwako Patrick. Mimi kwa upande wangu namwona huyu baba Jifti Muha wa Kankonko, Kigoma, Tanzania ye anasema hapo, inategemea na aina ya familia husika, ikiwa wazazi ama walezi wana maadili mema au la, kwani mara nyingi mtoto naye hujifunza kutoka kwa wazazi au walezi. Buchumi Ejidio, mkazi wa Kakoko, Kigoma, Tanzania, yanasema anasema ni asilimia ndogo sana ya wazazi ama walezi walio na ujasiri wa kuwahoji watoto wao wanapoleta vitu vya harama, na kitendo kama hicho huchangia pakubwa kuwaharibu watoto. Kwani mtoto hujikuta anaishi katika uhuru uliopitiliza ambapo matokeo yake mara nyingi ni majibu mabovu. Edward Mayenga Nshashi wa Masewa, Bariadi, Tanzania, yeye anasema hapana, hii dhana ipo pande zote za shilingi. Kuna wale wanaowahoji watoto wao na wale hawajali kabisa, lakini kundi kubwa ni hili ambalo huwa halihoji na hisi ugumu wa maisha umepelekea wazazi kusahau majukumu yao. Haya kabisa basi, tukiachana na mambo ya barazani, tuingie kwenye masuala ya burudani. Tunaungana na msanii wa huko Rwanda, Bruce Melody, kijana ambaye amekuja juu kabisa na vitu motomoto moto. Kati ya nyimbo zake zinazopendwa sana kuna Katerina, Katapila, Samoya, lakini leo tuna kufikishia kitu chake kiitwacho Sawasawa. Muda mfupi nilipotizama kwenye YouTube wimbo huu sawasawa sawa, una views laki saba na elfu tisini na nane katika kipindi cha wiki tatu. Mambo mazuri kabisa! Basi tupate sawa sawa na Bruce Melody. Matarajio yangu ni kwamba kibao hicho kimewafurahisha sana, na sasa tuangazie masuala ya teknolojia. Leo hii Mkamiti Kibayasi yupo tayari kutujuza akiangazia kuhusu NASA. Shukrani sana Patrick Ndwimana. Basi, NASA imeamua kuchelewesha kuwarejesha wanaanga mwezini hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tano ikiwa ndio muda wa mapema zaidi, ikishindwa kutekeleza tarehe ya mwisho iliyowekwa na utawala wa Trump. Taasisi ya anga za juu ilikuwa imelenga mwaka elfu mbili na ishirini na nne kuwa itakuwa ni mara ya kwanza kwa wanaanga kutua kwenye mwezi katika nusu karne. Akitangaza uchelewesho huo, msimamizi wa NASA Bill Nelson alisema bunge la Marekani halikutoa pesa za kutosha kuendeleza mfumo wa kutua kwa mpango wake wa mwezi wa Artemis na kwamba pesa nyingi zinahitajika kwa kitufe chake cha Orion. Kwa kuongezea, changamoto ya kisheria ya kampuni ya roketi ya Jeff Bezos ya Blue Origin ilikwamisha kazi kwa miezi kadhaa kwenye mfumo wa kutua kwenye mwezi wa Starship chini ya maendeleo ya SpaceX ya Elon Musk. Mara ya mwisho kwa NASA kupeleka wanaanga kutua kwenye mwezi ilikuwa wakati wa Apollo 17 mwaka 1972 kwa pamoja, wanaume kumi na wawili walichunguza hali ilivyo kwenye anga hiyo ya jua. Narudi kwako Patrick Ndwimana. Shukran Mkamiti, kwa ripoti yako. Ni kujulishe msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Na sasa, msikilizaji wetu, huu ni wakati wa kupata mengi kuhusu yavumayo kwenye mitandao tofauti tofauti ya kijamii, na mwona Patrick Nduimana yupo tayari. Kazi kwako Patrick. Haya, katika yavumayo mitandaoni. Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Malala Yousafzai, raia wa Pakistani, amefunga ndoa na mpenzi wake wa muda mrefu Aser Malik katika jiji la Birmingham nchini Uingereza. Maisha ya binti huyo yaliwagusa wengi baada ya kushambuliwa na wanamgambo wa Taliban alipokuwa na umri wa miaka 15 kwa kupigwa risasi kichwani alipokuwa akitoka shuleni huko kwao Pakistan mwaka 2012. Malala alipona na kuhamia Uingereza baadaye alipata nafasi ya kusoma katika chuo kikuu cha Oxford na mwaka 2017 akaweka rekodi ya kuwa mtu mdogo zaidi kupewa tuzo ya Nobel kwa mchango wake wa, wa kutetea haki za wasichana kupata elimu. Kwa sasa Malala ana umri wa miaka 24. Asher aser Malik ni kiongozi maarufu wa soka la cricket nchini Pakistani ambapo anahudumu kama meneja mkuu katika bodi ya Cricket Pakistani. Malik ni msomi wa shahada ya uchumi na sayansi ya siasa kutoka chuo kikuu cha sayansi ya uongozi cha Lahore. Amefanya kazi na makampuni makubwa duniani kama Coca-Cola na Friesland Campina. Malala na Aser wamekuwa kwenye uhusiano wa siri tangu mwaka 2019 mpaka jana Jumanne walipoamua kufunga ndoa ya Kiislamu na kufanya sherehe yao nchini Uingereza. Nam, habari hiyo imechapishwa na wenzetu wa Global Publishers na tukirudi hapa Marekani, mtu mmoja aliyehudhuria tamasha la Astroworld lililofanyika Ijumaa Novemba tano, anayefahamika kama Christian Paredes amefungua kesi ya madai dhidi ya rapper Travis Scott na Drake juu ya vifo vya watu nane vilivyotokea Ijumaa wakati wasanii hao wakiwa wana performa hayo yanajiri kufuatia vifo vya watu nane na majeruhi zaidi ya mia tatu waliohudhuria tamasha la Astroworld lililoanzishwa na rapa Travis Scott tangu mwaka elfu mbili kumi na nane. Christian amefungua kesi hiyo ya madai kwa kile alichokiita kuwa ni uzembe wa wasanii hao wa kuchochea hasia na vurugu ndio ulisababisha vifo hivyo. Pia Christian ametaka fidia kwa wote walioathiriwa na tamasha hilo, huku akiwatupia lawama wamiliki wa ukumbi na waandaji wa tamasha hilo vya usimamizi mbovu na ulinzi usioridhisha. Tukisalia hapa Marekani, ni kwamba Mtangazaji maarufu Marekani mweusi Joe Madison anasema ameanza mgomo wa njaa hadi pale bunge la Marekani litakapopitisha mswada wa sheria unaowapa haki ya kupiga kura wa Marekani wote bila ubaguzi. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni, barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha VOA Express, tuangalie swali la leo tulilobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na swali lenyewe linasomeka hivi: ikiwa ni siku ya kimataifa ya sayansi kuleta amani na maendeleo dunia Je, yani, unafikiri sayansi inaleta amani na maendeleo? Nianze na ujumbe kutoka kwa Amos Sangali Mwanga. Ameandika, kila kitu kina uzuri na ubaya, hata utandawazi una sura ya kibinadamu na sura ya kishetani mfano aliyetumia sayansi kutengeneza virusi vya ukimwi na sasa COVID-19, ni faida kwake na ni hasara kwa wengine. Richard Kambale kutoka Beni DRC ameandika hata kidogo, kwani yeye ameona sayansi imekuja tu kuwachanganya binadamu. Kalikson Moses kaandika nam, sayansi inaleta maendeleo kwanza kwa haraka, na pia uchumi unakuwa kila kuchao. Upande wa majibu ya swali la leo, namwona huyu mzee wa mababu yeye, yeah, anasema wapi, sayansi na teknolojia ndivyo vinavyozidisha matatizo tunayopitia. Fikiria hili kadri wanavyotengeneza silaha za kisasa na hatari, ndivyo vita vinavyozidi. Kadri teknolojia ya matibabu inavyoendelea, ndivyo magonjwa yanavyozidi, huku mengine wakitengeneza wao, kama ukimwi, ibola, korona na mengine unayoyajua. Hmm. Maoni yake huyu chizungu Kristiani anasema kinachomkosesha mwanadamu amani ni vita, njaa na magonjwa. Sayansi haijaondoa matatizo haya, na maendeleo yapo, lakini ni machache tu yeye anasema ni Christian kutoka huko DRC. Nimalizie na huyu Silas K M. Tonja anasema sayansi ndiyo chanzo cha mizozo ya vita na ya kimazingira katika ulimwengu wa leo. Msikilizaji, VOA express inakamilisha muda wake kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwelekezi wetu ni Aida Isa. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Patrick Nduimana na kwa pamoja tunawatakia jioni njema mahala popote ulipo, na endelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili inayotangaza kutoka Washington DC.