Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili so ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Nakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harizon Kamau na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Jumatatu Novemba 8 mwaka 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Voice of Africa Korogwe Tanzania, Chuchu Redio Zanzibar, 255 Global Radio Dar es Salaam na UBC Radio miongoni mwa nyingine, vilevile kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Katika taarifa zetu alfajiria leo, visa vya mauaji pamoja na utekaji nyara na hasa kwa wanawake na watoto viendelea kuripotiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baadhi ya wakazi wanasemaje? hali ni mbovu sana kwa sababu wakaaji wametoka waenda abona, uh, kwa sababu hewa kabisa inakatala hapa kwenye uh, mji wetu madogo ya, ya, ya luna uh, na watu wamejikimbilia ngambo za erngeti na kwenda Rutshuru na Beni. Kwenye taarifa nyingine, Marekani leo Jumatatu itafungua tena safari kwa watu wanaokusudia kutembea kutoka mataifa ya kigeni baada ya kusitisha kwa miezi takriban kumi na minane kutokana na janga la korona. Kinachohitajika sasa ni udhibiti wa chanjo ya COVID-19 kwa wasafiri. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Idi Ligongo. Maelfu ya watu walijumuika mjini Adis Ababa Jumaapili pili kumuunga mkono Waziri Abi Ahmed na serikali yake wakati vikosi vya serikali kuu vikipambana na vikosi vinavyotishia kusonga mbele mpaka mji mkuu. Baadhi ya watu walioandamana waliipinga Marekani, moja ya mataifa ya nje ambayo yametaka kusimamishwa mapigano ya vita virefu vya mwaka mmoja ambavyo vimeongezeka baada ya vikosi vya Tigrei na Oromo vikidai kusonga mbele katika wiki iliyopita. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika, Kenya na Uganda pia zimetaka kusimamishwa kwa mapigano ambayo yamesababisha vifo vya maelfu ya watu. Kanada ambayo imeita hali ya Ethiopia kuwa inayobadilika kwa haraka na kuwa mbaya imeondoa familia za wafanyakazi wake wa ubalozi na wafanyakazi wasio na lazima wameruhusiwa nyumbani kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya taifa hilo ya Jumapili. Makundi ya kutetea demokrasia ya Sudani yameanzisha mgomo na kutofuata sheria ya Jumapili, ikiwa ni hatua ya kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwezi uliopita. Washiriki walionekana wachache kwa sababu ya kuendelea kuzuiwa kwa mtandao wa internet na mawasiliano ya simu. Kamati ya mgomo ya chama cha waalimu wa Sudan, SPA, ambacho kiliongoza maandamano yaliyomwondoa Omar Al Bashir mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tisa, ndio ndiyo walioandaa maandamano ya kujaribu kuiondoa serikali ya kijeshi. Watu walitoka nje Jumapili kwenda mitaani katika mji mkuu wa Khatum, licha ya kwamba kulikuwa na watu wachache, kwa mujibu wa wakazi. Wanachama wa chama cha waalimu wanasema kwamba vikosi vya usalama vilitumia gesi ya machozi kuzuia mkutano uliokuwa ukifanyika katika jengo la wizara ya elimu mjini Khatum iliyokuwa na lengo la kupinga makubaliano yoyote ya, ya utawala wa kijeshi. Watu 87 walikamatwa kwa mujibu wa chama cha waalimu. Jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, Jumapili imeweka vikwazo dhidi ya viongozi wa mpito wa Mali baada ya kuifahamisha jumuia hiyo kwamba hawataweza kuitisha uchaguzi wa raisi na bunge ifikapo Februari. Harison Kamau anasoma taarifa kamili. Serikali ya mpito ya Mali iliyochukua madaraka baada ya kupinduliwa kwa serikali ya rais Ibrahim Bobakar Keita Agosti mwaka wa elfu mbili na ishirini ilikuwa imeahidi mataifa wanachama wa ECOAS kusimamia utawala wa, wa Equas, mpito kwa miezi kumi na minane kabla ya kurejesha taifa hilo kwenye demokrasia kupitia uchaguzi wa Februari 27 mwaka ujao. Hata hivyo kumekuwa na hatua chache zilizopigwa, wakati ikisema kwamba huenda uchaguzi usifanyike wakati huo kutokana na mashambulizi ya wanamgambo ECOWAS. Wakati wa kikao nchini Ghana mwishoni mwa wiki, imefahamishwa na serikali hiyo ya mpito kwamba uchaguzi hautaweza kufanyika wakati huo. Vikwazo vilivyowekwa ni pamoja na kuzuiliwa kusafiri, kushikiliwa kwa mali ya viongozi wa serikali hiyo pamoja na familia zao, wakati taarifa ya ECOWAS ikiongeza kusema kwamba wanatathmini kuongeza vikwazo zaidi ifikapo Disemba iwapo hakuna hatua zitakazokuwa zimepigwa. ECOWAS kwa mara ya kwanza iliweka vikwazo vikiwemo kufungwa kwa mipaka muda mfupi baada ya mapinduzi ya mwaka jana, lakini vikaondolewa baada ya takriban miezi miwili kufuatia ahadi ya viongozi wa mpito kwamba wangeshikilia uongozi kwa miezi kumi na minane pekee. Tangu wakati huo, kiongozi wa mapinduzi ya kwanza Kanali Asimi Goita alifanya mapinduzi ya pili mwezi Mei, wakati huo akiondoa rais wa mpito na kujitwika madaraka mwenyewe. Mpito wa Mali unaonekana kuwa muhimu katika kudumisha ahadi ya viongozi wa Afrika Magharibi ya kudumisha demokrasia na kuondoa dhana kwamba eneo hilo ni la mapinduzi kama yaliyoshuhudiwa kwa miaka mingi. Kufikia sasa, hakuna tamko lolote lililotolewa na viongozi wa serikali ya mpito ya Mali kufuatia tangazo la ECOWAS. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jaribio lililoshindikana la mauaji ya waziri mkuu wa Iraq katika makazi yake la Jumapili limeongeza wasiwasi kufuatia uchaguzi wa mwezi uliopita wa bunge ambapo wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran walishindwa vibaya. Helikopta zilizunguka anga ya Baghdadi siku nzima, huku vikosi vya polisi vilikuwepo mitaani kuimarisha ulinzi na karibu eneo la kijani karibu na bunge ambapo shambulizi la usiku lilifanyika wafuasi wa wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran waliweka kambi nje kidogo ya eneo la kijani wakitaka kura kuhesabiwa upya. Viongozi wa makundi yanayoungwa mkono na Iran waliingia katika siku ya pili ya majadiliano katika eneo la maombolezo, ya takribani mwezi mmoja kuwakumbuka waandamanaji waliouawa Ijumaa katika mapambano na vikosi vya usalama. Viongozi wengi wanaohasimiana wanamlaumu waziri mkuu kuhusika na ghasia, na White House imesema Jumapili kwamba ina imani kuwa pingamizi ya mahakama ya itapita na kupitishwa kwa amri ya Rais Joe Biden wa Marekani ya kutaka biashara za Marekani zenye wafanyakazi mia moja ama zaidi kutaka wafanyakazi wao kuchanjwa dhidi ya virusi vya korona ama kupimwa mara kwa mara licha ya kwamba uamuzi wa kwanza wa mahakama umezuia amri hiyo. Mkuu wa wafanyakazi wa White House Ron Klain ameiambia televisheni ya NBC kwamba ana uhakika kanuni hiyo itapitishwa na zuio hilo la mahakama litakwisha. Ameieleza kanuni hiyo ya Rais Biden ya chanjo, ambayo inawagusa wafanyakazi milioni 84 wa sekta binafsi, ilipangwa kuanza rasmi Januari 4 kuwa ni jambo la msingi katika kusaidia kumaliza janga la korona nchini Marekani. naendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc basi kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba tunaelekea huko luna mkoani ituri katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo tunaarifiwa kwamba watoto pamoja na wanawake zaidi ya 40 wametekwa nyara huku wengine wakiuawa wakati wa, wa shambulizi la waasi wanaoshukiwa kutoka kundi la adf kaskazini mwa taifa hilo hilo limefanyika baada ya kufumaniwa kwa msafara wa magari kwenye eneo la kabrik huko ituri Astel malivika anaripoti zaidi. Hii ni mfululizo wa mashambulizi kutoka kundi la waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF. Mkoa wa Ituri, wilani Irumu pamoja na Beni, Kivu Kaskazini, ndipo wanawake pamoja na watoto zaidi ya 40 wametekwa barabarani na wengine kuuliwa wakati wa shambulizi mbaya la msafara uliokuwa ukitoka Ituri hadi Kivu Kaskazini. Germain vaturana yuko Kabrik karibu na mji mdogo wa Eringeti, wilaya ni Beni, uh ni watu uh, inaweza fika kwa hata makumi makumi makumi mane hata makumi mane, na kati yao watoto wadogo wadogo kushindia hata makumi mbili, watoto wachanga sana ambao wamebebwa, wametekwa nyara na hao. Je, miongoni mwa waliokamatwa kuna wanawake? Ndio, wanawake ndio wengi, wanawake wengi kabisa. Uh, kuna wanawake ambao walikuwa wanatoka ng'ambo za Equateur uh, na walikuwa wanajielekezea ng'ambo ya Goma. Hao pia wametekwa nyara ndani ya hiyo basi. Huku hali ya kiusalama ikiendelea kuwa mbaya zaidi. Wilaya ya Irumu, Ituri pamoja na Beni, Kivu Kaskazini, hali ni mbovu sana, kwa sababu wakaaji wametoka, wameenda wale ambao wana, kwa sababu hewa kabisa inakatala hapa kwenye mji wetu madogo ya Luna, na watu wamejikimbilia ngambo za Erengeti na kwenda hata Icha na Beni. Kufuatia hali mbaya inayoendelea Kivu Kaskazini pamoja na Ituri, mmoja wa njii za kusini mwa Afrika SADEK wametembelea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanjia Beni na baadaye watatembelea mji wa Kinjasa. Beni wamekutana na kikosi cha Umoja wa Mataifa yaani MONUSCO, brigedia jenerali George Itengare wa JWTZ kutoka New York, makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Ziara hii ni ziara ya wambata jeshi wanaowakilisha wa, wa nchi za SADC katika Umoja wa Mataifa. Eh, uh, lengo la ziara hii ni kutekeleza maazimio ya makubaliano yaliyofikiwa kati ya Umoja wa Mataifa na sade. Huku kamanda wa kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FIB Jenerali Steve Mukande akisema kundi ngumu na hatari kwa sasa linalohatarisha usalama wa wananchi ni kundi la ADF linalokuwa na asili yake kutoka Uganda. Kwanza kuna doria mbalimbali ambayo mbali tunasema ni long range missions patrols long range mbalimbali missions, missions ambayo vikundi vinaenda huko katika maeneo ambayo wapo raia na kuna matishio, na kama unavyofahamu kwa matishio kubwa zaidi ni hili kundi la ADF. Mashambulizi, mauaji na ukiukaji wa haki za binadamu kwa sasa ukifanyika katika uangalizi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Umoja wa Mataifa, watu wakiendelea kushuhudia mateso inayofuatia mauaji mashariki mwa Kongo. Husen Malivika, Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Muungano Oicha DRC, Redio Progress Bunya DRC pamoja na RTGL Butem DRC. Mwenzangu Idli Gongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Meli ya misaada ya Ujerumani ikiwa na wahamiaji 800 waliookolewa, ikijumuisha watoto wachanga 15 iliwasili katika bandari ya Sisili Jumapili baada ya kuruhusiwa na serikali ya Italia. Baada ya kusubiri kwa siku kadhaa wakiwa katika bahari ya Mediteranean, kundi la misaada la CI limesema kwamba meli ya CI nne ilitakiwa iende bandari ya Trapani, magharibi mwa Sisili, jumamosi jioni. Wengi wa watu wazima walitakiwa wapelekwe kwenye meli nyingine kwa ajili ya karantini ya Covid 19, huku baadhi ya watoto 160, ikijumuisha watoto wa wale walio na umri wa chini ya miaka minne, walipelekwa kwenye kituo maalum. Wengi wa waabiria wanatokea mataifa ya Afrika Magharibi, Misri ama Morocco, amesema Giovanna Di Benedicto, afisa kutoka shirika la Save the Children nchini Italia. Na upepo mkali wa mwambao wa Florida umesababisha chombo kilicho katika anga ya juu cha SpaceX kutowarejesha duniani wanaanga wanne ambao wamekuwa angani toka mwanzoni mwa mwaka. Wanaanga wa Marekani, Ufaransa na Japani walitarajia kuondoka katika kituo cha kimataifa cha anga Jumapili na chombo chao kufika duniani katika ghuba ya Meksiko leo hii, lakini kutokana na upepo mkali unaozidi viwango vya kiusalama vya chombo SpaceX umesababisha kupeleka mbele safari ya wanaanga hao mpaka leo mchana na kuwasili usiku, ambapo watamaliza operesheni yao ya miezi sita. Inaelezwa kwamba safari yao itachukua saa nane ikiwa ni pungufu kwa nusu nzima kuliko ilivyotarajiwa hapo awali. Masharti ya kusafiri kuja Marekani yaliyowekwa baada ya janga la virusi vya korona sasa yanaondolewa baada ya zaidi ya mwaka mmoja na nusu. Kuanzia Jumatatu, wasafiri kutoka mataifa mbalimbali kote ulimwenguni wataruhusiwa kuingia Marekani mradi wawe na ushahidi wa kupokea chanjo ya COVID-19. Harrison Kamau anasimulia taarifa iliyotayarishwa na mwandishi Arash Arabasadi wa VOA. Bavna Patel amekuwa nyanya kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Yeye anaishi London, lakini kutokana na masharti yaliyowekwa ya kutosafiri kwa ajili ya janga hajaweza kuonana na mjukuu wake anayeishi New York. Kuanzia leo Jumatatu, wasafiri kutoka Uingereza pamoja na mataifa mengine wataweza kuja hapa Marekani mradi wao amepokea chanjo ya COVID-19. Patel anasema kwamba sasa ataondoka mara mmoja ili aje kumwona mjukuu wake. Nasubiri kupata kibali changu ili niweze kuondoka mara moja, nikamwone mjukuu wangu. Nataka kununua kofia kubwa ya kuvaa wakati nikienda kumwona mjukuu wangu wa kiume. Patel ni mmoja wa mamilioni ya watu ambao hawajaweza kuingia hapa Marekani kwa zaidi ya mwaka mmoja na nusu sasa. Janga la korona limekuwa na athari kubwa kwa uchumi wa Marekani, na sio tu kwenye sekta ya usafiri ya utalii. Todd Noop ni profesa wa uchumi na biashara kwenye chuo cha Cornell. it's A big role in kusafiri au kutosafiri kwa watu huathiri wa bei za bidhaa kwa namna moja ma nyingine. Hali hiyo hushuhudiwa karibu kwenye kila sekta ya uchumi. Profesa Todd anasema kwamba sekta ya utalii wa ndani hapa Marekani imeusaidia uchumi kinyume na baadhi ya mataifa mengine ambayo hutegemea watalii kutoka nje. Masharti ya usafiri kwa watu pia yameathiri usafirishaji wa bidhaa na huduma tofauti. Sasa, kutokana na kuwa tunaishi kwenye ulimwengu unaotegemeana kiuchumi, mambo yamekuwa magumu sana katika muda wa miezi kumi na minane iliyopita. Kuna matatizo ya misongamano kama ile ya meli inayoshuhudiwa kwenye bandari ya Long Beach na Los Angeles. Meli kwenye ufuko wa magharibi mwa Marekani zinalazimika kusubiri kwa siku nyingi kabla ya kushusha mizigo nyingi, ya kushusha mizigo nyingi zikitokea China na Uingereza. Nup anasema kwamba upelekaji wa bidhaa utakuwa na changamoto nyingi sana za usafiri wa watu, hasa ikizingatiwa kwamba tunaelekea kwenye msimu wa sikukuu. wanaohitaji likiwa limefunguka kwa wasafiri. Kama Bavna Patel, habari njema kwake sasa ni safari anayosubiri kuelekea New York. Anasema kwamba amejawa na furaha tele. Kando na safari za ndege, Marekani leo imefungua pia safari za barabara kwenye mipaka ya Mexico na Canada kwa watu waliopokea chanjo za COVID. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Idadi ya vifo inaendelea kuongezeka nchini Nigeria kufuatia kuporomoka kwa jengo moja la ghorofa 21 mjini Lagos wiki iliyopita, huku juhudi za uokozi zikiendelea ili kubaini iwapo kuna watu ambao wameendelea kukwama kule. Mjenzi mkuu wa jengo hilo alikuwa miongoni mwa watu waliofika ili kukadiria hasara iliyopatikana. Basi mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohenbe ana ripoti zaidi. Baada ya siku kadhaa kuendelea kuwatafuta manusura na waathirika katika jengo hilo la ghorofa 21 lililoporomoka mjini Lagos, gavana wa jimbo la Lagos Babajide Sanwo-Olu, ametangaza kuwa watu 15 walitolewa wakiwa hai na miili ya watu 42 waliofariki katika tukio hilo imepolewa. Gavana Sanwo-Olu alisema kuwa serikali ya jimbo itafanya uchunguzi wa vinasaba yaani DNA kwa miili ambayo haijatambuliwa ili kuhakikisha kuwa kila mtu ambaye aliyekuwa akishiriki katika ujenzi za jengo hilo anatambuliwa. We're treated at the Police Hospital, Palomo. William Wachuku mwenye umri wa miaka kumi na nane akiwa mmoja wa, wa wafanyakazi vibarua wa kila siku katika jengo hilo anasema, aliruka chini kutoka ghorofa ya tatu baada ya kugutuka kutoka usingizi na mtetemo huo wakati jengo lilipoanza kuporomoka. Kumekuwa na matokeo kadhaa ya majengo kuporomoka katika mji wa Lagos na kusababisha vifo vya watu wengi bila serikali kuchukua hatua kali kuwaadhibu wanaohusika matukio hayo ya kusikitisha. David Majekodumi, mwenyekiti wa taasisi ya wasanifu wa majengo ya Nigeria anasema, kanuni ya kuongoza ujenzi wa majengo ilitolewa kitaifa tangu mwaka 1986 lakini mpaka hivi sasa haijapitishwa kuwa bunge la taifa ili kuwe sheria. na vifaa duni sokoni. Ukweli wa kwamba serikali haijawashitaki wenye majengo yaliyoporomoka siyo nzuri. Tukio hili la sasa ambalo maiti mbili zaidi imeopolewa kutoka vifusi vya jengo hilo usiku wa Jumapili limekuwa ngumu kwa sababu ya kifo cha mjenzi katika msiba huo, hata kama atabainika kuwa amefanya kazi mbaya. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Hatohengwi, kwa sauti ya Amerika, Washington. Basi leo kwenye jamii na maendeleo tunaangalia Umoja wa Ulaya ambao umetaja kushirikiana na Misri katika kufanyia kazi mpango wa kupatia idhini vyeti vya chanjo dhidi ya virusi vya korona nchini Misri ili kuweza kutambulika kimataifa na kuwarahisishia wasafiri wa nje. Aidha, kumekuwepo na maoni tofauti kwa raia wa Misri na wageni wanaoishi nchini humo kutokana na tangazo la serikali kwamba wafanyakazi wote wawe wapokea chanjo dhidi ya korona kufikia katikati ya mwezi huu. Basi mwandishi wetu wa Kairo Shafi Mbinda anayo taarifa zaidi. Oliver Varhelyi ambaye ni mfawidhi wa Umoja wa Ulaya katika masuala ya nchi jirani, akiwa mjini Kairo kuzungumza na waziri wa afya wa Misri kuhusu msaada wa chanjo, anagusia pia nukta muhimu ya mazungumzo yao kuhusu cheti anachopatiwa mtu mara baada ya kupata chanjo akiashiria kuwa umoja wa Ulaya unafanya kazi kwa ushirikiano na Misri juu ya suala hilo kwa kila mtu aliyesajili taarifa zake kwenye mfumo rasmi wa kidigitali, hususan kwa watalii na wasafiri kwa ujumla kutoka Misri kwenda nchi za Ulaya au kinyume chake, ili kuwawepesishia safari zao wanapokuwa ugenini, kwa mujibu wa kanuni za kiafya. Wakati hayo yakiendelea, tayari mamlaka za serikali nazo nchini Misri zimetilia mkazo swala la chanjo. Baada ya tarehe 15 mwezi huu, wafanyakazi ambao watakuwa bado hawajapata chanjo hawatoruhusiwa kuingia makazini, bali watalazimika kufanyiwa vipimo vya PCR kila baada ya wiki moja. Na ifikapo mwezi wa 12, wananchi hawatoruhusiwa kabisa kuingia kwenye majengo au ofisi za serikali mpaka kithibitisho cha chanjo dhidi ya kirusi cha korona. Maamuzi haya ya serikali yamepokewa kwa mitazamo tofauti na wananchi na raia wa kigeni kwa ujumla. Wapo wanaokosoa na kuonyesha kutokuwa tayari kupatiwa chanjo, na pia wapo wanaoona ni bora mtu akapata chanjo. Sasa leo kwenye makala hii nikizungumza na raia hawa kutokea Tanzania, nao wanatuelezea maoni yao juu ya namna walivyopokea maamuzi ya serikali kuhusu chanjo. Maharim Ali ni mhadhiri wa Kiswahili katika Chuo Kikuu cha Ain Shams. Yeye bado hajapokea chanjo, lakini ana matumaini kuwa mchakato wa kupata chanjo hiyo katika eneo lake la kazi ni wenye kwenda kwa wepesi kutokana na kusogeziwa huduma hiyo, huku akiona kuwa ni muhimu kwa wahadhiri wengine kupata chanjo, kwani kuna baadhi ya wanafunzi ambao tayari nao wameshapatiwa chanjo dhidi ya kirusi cha korona. Na taarifa chuo imefika, wahadhiri wote lazima wapewe chanjo, na kama mwadhiri lazima nichukue chanjo, na tayari mchakato umeanza. Ni kama taratibu maalum umeletwa kuwahisishia waadhiri ili masomo yaendelee, na hata hiyo sheria ilivyokuja kwa sababu wanafunzi umeonekana wengi wamechukua chanjo kwa lazima, walimu na wao wawe ni mstari wa mbele, kama ni mfano kwa wanafunzi. Kwa wanafunzi nao wanaelekea kuchukua chanjo wote, tunatarajia wote watachukua chanjo. Na ama kwa upande wa Adinani Magingo, mfanyakazi katika taasisi moja binafsi, yeye tayari eneo lake la kazi wameshapatiwa chanjo na hapa anatupatia fikra aina ya chanjo aliyoipata na hali yake kwa ujumla. Unashukuru Mungu kwamba amefanikiwa mimi kupata chanjo, na chanjo nilipata aina ya Johnson Johnson, na baada ya kupata chanjo kwa mchana kutwa wa siku hiyo sikujisikia chochote, nilikuwa najisikia hali ya kawaida tu. Lakini niliporudi nyumbani usiku wakati wa kulala nilijisikia homa kali na mwili ulipanda joto sana, ilikuwa kali sana nadhani ilikuwa ni kwa sababu ya hiyo chanjo, kwa sababu si hali ya kawaida kwa mimi kunitokea katika mazingira kama hayo. Nilikuwa na homa kali sana, lakini kwa bahati nzuri nilikuwa nimemeza panado e, sikummasa yani dakika dakika kumi kabla ya kuchoma chanjo ya sindano, na nilimeza panado usiku, wakati wa kulala nilimeza, lakini homa ilikuwa kali, lakini nilijisikia vizuri tu. Asubuhi nilivoamka nikajisikia vizuri, na nikajikuwa nimepata nafuu, na nikaendelea na majukumu yangu kama kawaida. Adinani anawaasa watu kupata chanjo na kuwatoa wasiwasi, ili waje kuendelea na majukumu yao mengine, na wasije kujikuta wanaingia kwenye mazingira magumu hapo baadaye. Sehemu zote ambazo unazofanyia kazi, tunahitajika tukafanya chanjo ili kazi iweze kuendelea. Kwayo, kwa hiyo kwa mtu yote ambaye atakayehitajika kufanya chanjo ni bora aende akachukue chanjo kwa usalama wake mwenyewe na vilevile vile kutekeleza masharti ambayo serikali au ofisi yake ya kazi itakapokuwa imemhitaji. Kwa hiyo siyo jambo baya na wala sio jambo ambalo la kuhatarisha maisha. Kwa mujibu wa mamlaka za serikali ni kwamba mchakato wa kuwapatia raia chanjo unakwenda kwa haraka zaidi, misikitini mpaka makanisani kumeshatengwa sehemu za kutoa huduma ya chanjo. Hayo yote ni kwa sababu serikali inalenga ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, panapo majaliwa, kujikuwa na idadi kubwa ya raia ambao tayari watakuwa wameshapatiwa chanjo na kuuanza mwaka mpya katika mazingira ya kawaida. Hadi hapa kwa leo, nikihitimisha makala hii ya jamii na maendeleo, kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Basi kabla ya kutamatisha matangazo ya leo, huu hapa muktasari wa habari ukisomwa naye mwenzangu Idi Ligongo. Maelfu ya watu walijumuika mjini Adis Ababa Jumapili kumuunga mkono waziri mkuu Abi Ahmed na serikali yake, wakati vikosi vya serikali kuu vikipambana na vikosi vinavyotishia kusonga mbele mpaka mji mkuu Makundi ya kutetea demokrasia ya Sudan yameanzisha mgomo na kutofuata sheria Jumapili ikiwa ni sehemu ya hatua ya kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwezi uliopita. Washiriki walionekana wachache kwa sababu ya kuendelea kuzuiwa kwa mtandao wa internet na mawasiliano ya simu. Jaribio lililoshindikana la mauaji ya waziri mkuu wa Iraq katika makazi yake la Jumapili limeongeza wasiwasi kufuatia uchaguzi wa mwezi uliopita wa bunge ambapo wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran walishindwa vibaya. White House imesema Jumapili kwamba ina imani kuwa pingamizi ya mahakama itapita na kupitishwa kwa amri ya Rais Joe Biden wa Marekani ya kutaka biashara za Marekani zenye wafanyakazi mia moja ama zaidi kutaka wa wafanyakazi wake kuchanjwa dhidi ya virusi vya korona ama kupimwa mara kwa mara licha ya kwamba uamuzi wa kwanza wa mahakama umezuia amri hiyo. Hapo basi ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya watu waliofanikisha, msimamizi Adija Riami, produsa Jumbe Hamza. Jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Id Ligongo. Basi tunakutakia siku njema popote ulipo.