Hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Juhudi za vyama vya Ujerumani kuunda serikali mpya kuchukua nafasi ya muungano wa Angela Merkel zimekumbana na changamoto kadhaa na kupelekea juhudi zao za kutaka kumchagua chansela mpya mwezi ujao kukumbwa na hali ya sintofahamu. Chama cha Wademokrat wa mrengo wa kati kikiongozwa na Olaf Scholz kiliibuka katika nafasi ya mbele kuunda serikali mpya baada ya uchaguzi wa kihistoria mwezi Septemba uliopelekea kushindwa kwa chama cha konservative cha Angela Merkel. Mgawanyiko umetokea katika mazungumzo kati ya chama cha mazingira na wademokrat waliohuru FDP katika juhudi za kuunda serikali ya muungano. Masuala ya uwekezaji katika mazingira, hali ya baadaye ya muungano huo na uteuzi wa waziri wa fedha ndiyo yamesababisha mgawanyiko. Iwapo vyama hivyo vitashindwa kufikia makubaliano kabla ya mwisho wa mwezi huu, hatua ya kumchagua chansela Olaf Scholz itachelewa. Mabalozi wa nchi za jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS wamekutana na waziri wa mambo ya nje wa Guinia mjini Konaki kabla ya kufanyika kongamano la jumuiya hiyo litakalofanyika Jumapili kujadili hali ya usalama nchini Guini na Mali. Jumuiya hiyo imesitisha wanachama wa Guini na kutaka viongozi wa mapinduzi kuachilia huru rais Alfa Conde. Viongozi wa mapinduzi ya kijeshi wametakiwa pia kuandaa uchaguzi mkuu na kurejesha utawala wa kikatiba nchini Guini. Kanale Mamadi Domboya ambaye aliongoza mapinduzi hayo aliapishwa kama rais wa serikali ya mpito mwezi Oktoba na kubuni baraza lake la mawaziri na kuunda serikali inayoongoza nchi hiyo katika kurejesha utawala wa kiraia. Wanajeshi walipindua serikali ya rais Alfa Conde ambaye aligombea muhula watatu madarakani baada ya kubadilisha katiba. Serikali ya Tunisia imetoa kibali cha kukamatwa dhidi ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Mosef Mazoki. Kibali hicho kimetolewa mwezi mmoja baada ya kutoa wito kwa Ufaransa kusitisha msaada kwa serikali aliyovunjilia mbali mwezi Julai. Rais Kais Sayed aliamrisha wizara ya haki kuanzisha uchunguzi dhidi ya Mazuki mwenye umri wa miaka sabini na sita siku chache baada ya kiongozi huyo wa zamani kutoka Ufaransa kutoisaidia utawala wa kimla wa rais Sayed. Televisheni ya taifa ya Tunisia haikutoa sababu za kutolewa kwa kibali hicho cha kukamatwa, na waendesha mashtaka hawajatoa taarifa yoyote. Mazuki ambaye aliishi nchini Ufaransa kwa muda wa miaka kumi wakati wa utawala wa Zain Ala Bedain Ben Ali amesema kwamba hababaishwi na hatua yoyote inayochukuliwa na utawala wa Tunisia. Maafisa wa usalama wa Nigeria wameokoa watu sita ambao walikuwa wametekwa nyara kutoka chuo kikuu karibu na uwanja mkuu wa ndege wa kimataifa wa Abuja. Watu hao walitekwa nyara wakiwa katika chuo kikuu cha Abuja na kusababisha wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya usalama katika uwanja wa ndege wa Namdi Azikiwe ulio kilomita ishirini kutoka chuo hicho. Msemaji wa polisi mjini Abuja, Josephine Ade, amesema kwamba watu waliokuwa wametekwa nyara wameokolewa. Ade ameongezea kwamba watu sita walitekwa nyara. Chuo kikuu kimesema kwamba waliokuwa wametekwa nyara na wafanyakazi wanne na watoto wao na makundi tisa yanayopiga vita serikali ya Ethiopia yametangaza kuunda muungano hii leo ili kulazimisha mabadiliko ya kisiasa nchini humo. Hatua hiyo inaongeza shinikizo dhidi ya waziri mkuu Abiy Ahmed wakati makundi ya wapiganaji yakiendelea kukaribia ya mji mkuu wa Addis Ababa. Makundi ya wapiganaji wa Oromo na lile linalodai kupigania demokrasia la Agawi yameambia shirika la habari la Reuters kwamba muungano unaojumlisha wapiganaji wa tigrei ni halali. Mataifa ya Afrika na ya magharibi yamekuwa yakitaka mapigano kusitishwa mara moja nchini Ethiopia baada ya wapiganaji wa tigrei kusema kwamba wako njiani kwenda kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa Adis Ababa. Wiki hii wapiganaji wametangaza kudhibiti mji wa Kemise, kilomita 325 kutoka Adis, lakini serikali inakanusha madai hayo na kusema kwamba wapiganaji wanatoa habari za uongo kuhusu walipofika. Nakomea hapo kwa sasa. Sikiliza kipindi cha Kwa Undani na BMJ Muridhi. Mimi ni Kenneth Bwire. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia wakfu uliozinduliwa hii leo kumkumbuka na kumwenzi Seif Sharif Hamad ambaye alikuwa ni mwanasiasa wa nchini Tanzania aliyeaga dunia Februari 17 mwaka huu, akishikilia wadhifa wa makamu wa rais wa kwanza wa Zanzibar. Napenda kuushukuru kwa dhati uongozi wa Maalim Seif Foundation kwa kuja na wazo la kutenga siku maalum kwa ajili ya kukumbukumbu na kusherekea maisha ya Maalim Seif katika sehemu ya pili tutaangalia hali ilivyo huko nchini Ethiopia, ambako taharuki imeelezewa kutanda, huku serikali ya nchi hiyo ikiwaeleza wananchi wajitayarishe kuilinda nchi yao. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Nam, kama ulivyosikia kwenye vitokezo hivyo ni kwamba aliyekuwa makamu wa rais wa kwanza wa Zanzibar Maalim Seif Sharif Ahmad anakumbukwa katika hafla ya siku mbili ambayo imeanza hivi leo wakati wa uzinduzi wa wakfu wa kumwenzi kiongozi huyo anayetajwa na wengi kama aliyekuwa mpatanishi. Maalim Seif Sharif Ahmad alizaliwa tarehe 22 mwezi Oktoba mwaka 1943 katika kisiwa cha Pemba na kama nilivyosema aliaga dunia Februari mwaka huu tarehe 17, mjini Dar es Salaam, Tanzania. Tumebahatika kumpata katibu wa kamati ya wakfu wa Maalim Seif Sharif Amad ambaye pia amehudhuria hafla hiyo ambayo pia imehudhuriwa na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan pamoja pia na rais wa Zanzibar Hussein Mwinyi. Lakini kabla ya kumkaribisha Ismail Jusa ambaye kama nilivyosema lakini kabla ya kumkaribisha Ismail Jusa ambaye kama nilivyosema ni katibu wa kamati ya wakfu huu ambao umezinduliwa hivi leo, kwanza tumsikie Rais Huseni Mwinyi anavyomweleza Maalim Saif Sharif Hamad kwamba alikuwa ni mtu wa aina gani. Kama tujuavyo, hayati Maalim Saif Sharif Hamad ana historia ndefu sana katika medani ya siasa hapa Tanzania. Amekuwa sehemu ya siasa na uongozi nchini kwa zaidi ya miaka 45 na kuweza kutumikia nafasi mbalimbali mbali za uongozi katika chama cha Mapinduzi, chama cha wananchi CUF na chama cha ACT Wazalendo. Aidha, amekuwa katika nyadhifa mbalimbali ndani ya serikali ikiwemo waziri, kama waziri wa elimu, waziri kiongozi, na kufanya kazi kwa awamu mbili tofauti kama makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar. Nimebahatika kufanya kazi kwa karibu sana na hayati Maalim Seif Sharif Hamad akiwa makamu wangu wa kwanza wa rais katika awamu hii ya nane ya uongozi wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar chini ya serikali ya umoja wa kitaifa. Bahati mbaya sana, kutokana na kudra za Mwenyezi Mungu hatukubahatika kuwa naye kwa kipindi kirefu ndani ya uongozi wa serikali hii. Hakika Pengo lake haliwezi kuzibika ndani ya serikali na, na katika jamii ya wazanzibari na watanzania kwa ujumla. Tunamkumbuka hayati Maalim Seif Sharif Hamadi kwa mengi mazuri aliyoifanyia nchi hii na hasa suala la kuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha amani, mshikamano na upendo unaimarika na kudumu katika nchi yetu. Alikuwa ni mwana maridhiano wa kweli, kielelezo halisi ni juhudi zake kuhakikisha kwamba nchi yetu inabakia kuwa na amani na utulivu baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2020. Hayati Maalim Seif hakuwa ni mtu mwenye kujikweza, kiburi au majivuno. Daima alikuwa ni mtu aliyeweka maslahi ya Zanzibar kwanza, na hakuwa mbinafsi wala mchoyo katika kushauri au kutoa hekima na saha zake kwa viongozi vijana kama sisi. Hakika, kwa kipindi nilichofanya kazi naye niliweza kuvuna na kujifunza kutoka kwake mambo mengi yenye lengo la kutunza na kuimarisha mshikamano, maelewano na maendeleo ya nchi yetu kwa ujumla. Nawaomba Wazanzibari na Watanzania wa wa wenzangu kwa ujumla tuzidi kumwombea Mwenyezi Mungu amsamehe makosa yake na amjalie malazi mema peponi. Amin. Ni mengi yamezungumzwa hivi leo kwenye uzinduzi wa wakfu huo, lakini pia kabla sijamleta mwenzangu Abdu Shakur Abud azungumze na Ismael Jusa, kwanza hebu tusikie alivyomtaja pia rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hasan. Haishangazi kuwa tunakutana hapa kwa ajili ya kumbukumbu ya Maalim Seif. Hata katika uhai wake, Maalim Seif alikuwa ni makutano ya watu, tuliyemfahamu kwa miaka mingi. Tumemjua Maalim Seif kama mtu wa kukutanisha watu. Huyo ndio Maalim Seif Sharif Ahmad. Ni Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania na sasa wakati umewadia ambapo eh, tunazungumza na Ismail Jusa, huyu ni katibu kamati ya wakfu wa Maalim Seif Sharif Ahmad ambayo imezinduliwa hivi leo ili tupate kujua mengi zaidi, na sasa nimkaribishe mwenzangu Abdul Shakur Abud aendelee moja kwa moja. Yusa, unaweza kutueleza leo umeanzisha mkutano wa siku mbili kuhusu Maalim Sef na kuzinduliwa kwa foundation yake, unaweza kutueleza umuhimu wa kuanzishwa hiyo hii leo badala ya mwaka mmoja baada ya kufariki kwake? Nakushukuru wa Bishakuru. Well, watu wa aina ya Maalim Sef ni watu wachache sana huwa katika jamii. Mara nyingi anapatikana mmoja, pengine ka, ka karne nzima. Maalim Seif ameacha alama kubwa katika siasa za Zanzibar, Tanzania, Afrika na hata dunia, hasa katika ulimwengu wa kiliberali ambao alikuwa mshiriki mkubwa wa shughuli zake. Alikuwa akisimamia mambo ya msingi, kwa mfano masuala ya demokrasia, maswala ya uhuru, haki, maelewano, maridhiano, masuala ya amani na utulivu, lakini pia masuala ya maendeleo ya watu na ustawi wake. Tunadhani haya yanapaswa kuendelezwa hata baada ya kuondoka kwake duniani. Kwa hivyo, tumeanzisha taasisi ya Maalim ili kuyasimamia na kuyaendeleza haya yaweze kuwanufaisha kizazi cha sasa na vizazi vijavyo. Hiyo ndio lengo la kuanzisha foundation na ndio umuhimu wake. Bisamia Suluhu amezungumza katika uzinduzi huo. Na inaashiria nini kwa rais wa Tanzania kuhutubia uzinduzi wa taasisi ya Maalim sef wakati tunajua kwamba Maalim sef katika miaka yake yote hii amekumbana na hali nzito sana na serikali hii, kwa chama na kwa taasisi, inaashiria kitu gani? Nadhani inaonyesha tu Maalim sef alikuwa mtu wa aina gani, ambaye pamoja na tofauti zote na misukosuko walioipata kama ulivyosema lakini siku zote alikuwa tayari kuzungumzwa na kuwafikia wengine, na kwa hivyo nadhani limeheshimiwa hata baada ya kufa kwake. Na leo rais Samia amesema kwamba wakati fulani walikutana wakiwa uwanja wa ndege wa Pemba, katika pirika pirika za kampeni za uchaguzi, wakitaniana kila mmoja kwamba angemshinda mwenzake, na akasema bado hilo halikuacha kujenga urafiki. Kwa hivyo nadhani na leo kuja amethibitisha hilo kwamba yeye anathamini aliyokuwa akisimamia Maalim Seif na zaidi nadhani zai, na ni katika kuja kutilia nguvu serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar, na kwa sababu maudhui ya mkutano huu tumesema ni Maalim Seif, umoja na maridhiano katika ujenzi wa Zanzibar, Tanzania mpya, yeye amesema ameipokea vyema slogan na ujumbe huo na amekuja kuonyesha kuunga um, um, mkono kwake jitihada za kutumia taasisi hii kuendeleza msingi huo madhubuti ambao waliuacha malievu hasa katika mwisho wa uhai wake. Bila shaka amezungumza mambo hayo mazuri na taasisi hii. Hivi sasa mna mkutano wa siku mbili, ni mambo gani hasa mnatarajia kupata kutokana na warsha huo au mkutano huo wa siku mbili? Mkutano huu panga utakuwa ni wa mwanzo katika mikutano ambayo tunategemea itafanyika angalau mara moja kila mwaka, yaani annual conference na kuchagua maudhui mojawapo yale mambo ya msingi ambayo Maalim Seif walikuwa akiyasimamia kuyajadili na kujifunza kwa kwao, na pia kupata maazimio ya namna ya kuchukua hatua kuimarisha zaidi. Kwa mwaka huu maudhui ni maridhiano na umoja wa kitaifa. Kwao unachotegemea kupata ni washiriki mbalimbali kutoka kada mbalimbali, vyama vya siasa, viongozi wa dini, vyombo vya habari, asasi za kiraia, wanaharakati, familia na marafiki zake, ni kuibua hoja za yepi yanakuamisha maridhiano moja ya kitaifa na yepi yakifanyika yanaweza kuimarisha zaidi maridhiano moja ya kitaifa ndani ya Zanzibar ndani ya Tanzania na pia katika nchi nyingine ambayo tunakumbana nayo sisi. Lakini pia tunataka kuona vipi maridhiano moja ya kitaifa yanaweza kutujengea misingi madhubuti zaidi ya demokrasia kupitia majadiliano baina ya wetu, badala ya kufarikiana na kutengana miongoni mwetu kama raia wa Zanzibar, Tanzania na watu wa dunia kwa jumla. Ismail, siwezi kukuacha kuondoka. Suala langu la mwisho ni hivi sasa, hii inafanyika wakati vilevile vile tunajua kwamba kuna ushirikiano kati ya ATC wazalendo na serikali, vipi inaendelea na taasisi hii itachangia vipi katika kuleta maridhiano yao katika serikali? Tunashukuru. Uh, ni takriban unakaribia mwaka mmoja tangu serikali ya umoja ya kitaifa imeundwa. Bila shaka ina changamoto zake, lakini Uh, ukweli kwamba imefanikiwa kudumu hadi leo, uh, licha ya kuondoka na kigogo kama Maalim Seif, bado imeendelea inaonekana kuna mafanikio ndani yake. Kwa hivyo sisi tunafurahia hilo, uh, na katika taasisi moja, katika malengo yetu itakuwa ni kuhakikisha kwamba serikali ya umoja wa kitaifa inaendelea, Zanzibar inaimarika zaidi. Kwa hivyo tutajitahidi kutumia nguvu, uwezo na maarifa yetu yote na ushawishi ambao tunao kwanza kuwajenga hata kizazi kipya kiamini katika siasa mpya za kistaarabu za maridhiano lakini pia kuendeleza misingi ambayo imejengewa serikali moja ya kitaifa. Asante, asante sana, Ismail Jusa. asante. Asante. Nakushukuru, shukran za dhati kwa mhariri mwandamizi wa idaa ya so, Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Abdu Shakur Abud kwa mahojiano hayo, ambapo kama ulivyosikia hapo, msikilizaji, alikuwa akizungumza na katibu wa kamati ya wakfu ambao umezinduliwa hivi leo wa Maalim Saifu Sharif Hamad marehemu huyo, umezinduliwa leo kule mjini Zanzibar. E, ambao pia hafla ambayo pia imehudhuriwa na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na rais wa Zanzibar Hussein Mwinyi. Basi hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, naona muda wa sehemu ya kwanza unakatika. Kwa hivyo tupate kitambulisho kidogo, lakini naomba usiondoke, kwani tukirejea tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Niko hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama nilivyokudokezea pale pale mwanzo, ni kwamba vikosi vya waasi wa Tigre kwa sasa vinaripotiwa kuwa vina uwezo mkubwa katika vita vilivyozuka mwaka mmoja uliopita kaskazini mwa Ethiopia ambapo waziri mkuu abi Ahmed wa waziri mkuu wa Ethiopia huyo ambaye pia alitofautiana na chama tawala cha Tigre kuhusu mageuzi yake ya kisiasa ametangaza hali ya hatari nchini kote. Ni hofu na mashaka ambayo sasa yanatawala katika nchi ya Ethiopia. Kuna hofu kwamba huenda wapiganaji wa TPLF na makundi mengine yakaishinda nguvu serikali ya waziri mkuu eh, Abi Ahmed. Kwa undani leo mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia iwapo taifa hilo la Ethiopia, ambalo ndilo la pili kwa ukubwa wa idadi ya watu barani Afrika, liko katika hatari ya kusambaratika. Kwako Nyakundi. Makundi tisa yanayoipinga serikali ya Ethiopia, likiwemo kundi la Tigrey Peoples Liberation Front yamekubali kuunda muungano dhidi ya utawala wa waziri mkuu Abi Ahmed. Hii inakuja huku vikosi vya waasi vikipiga hatua kuelekea mji mkuu, lakini serikali ya Adis Ababa imesema inakaribia kupata ushindi na itaendelea kupigana na kile inachokiita kuwa ni vita vilivyopo. Washirika wa kimataifa wa Ethiopia wametoa wito wa kukomesha uhasama huo. Mjumbe maalum wa Marekani katika upembe wa Afrika yuko Adis Ababa na amefanya mikutano na mawaziri wa serikali. Murithi Mtiga, mkurugenzi wa shirika linalohusika na kuzuia vita la International Crisis Group upembe wa Afrika, anasema wapiganaji wa Tigray wameapa kuwa watamtimua waziri mkuu Abiy Ahmed. Vita kule kaskazini Ethiopia imezidi, uh, kuendelea. Uh, tunaona kuwa kumekuwa na maafa makubwa uh, wale viongozi kutoka Tigray uh, wamesema wameendeleza vita ndio waweze Uh, kujaribu kutoa um, ama kusaidia watu wao. Uh, wanasema kuwa serikali uh, ya Addis Ababa ime, imekomesha um, uh, usaidizi kule Tigray na wanasema kuwa lazima waendelee na vita yao. Tigray People's Liberation Front na Oromo um, Liberation Army ni makundi ambayo yana mtazamo mmoja, ambao kuwa wanataka uh, maeneo ya Ethiopia yawe na na na usemi mkubwa uh, katika uongozi wa nchi um, wanaona wana, wana kuwa waziri mkuu Abiy Ahmed ni mtu ambaye wale wanaita kwa kimombo uniter. So kwa hivyo wanataka utawala kutoka katikati. So kwa sasa hayo makundi mawili uh, ambayo pia yana majeshi kubwa um, uh, kama tunavyojua wameshikana, okay. Pamoja na lengo lao ni kum, kumtimua uh, kutoka mamlaka Abiy Ahmed. E, tukumbuke kuwa hawa Tigray People's Liberation Front walikuwa kwenye usukani um, ama kwenye mamlaka kwa miaka thelathini. Wao ndio walikuwa wengi kwenye jeshi so uh, e, jeshi kwa sasa imekuwa ni, wanajaribu kuijenga upya, lakini tukumbuke kuwa wale Tigray People's Liberation Front si si tu Um, e, e, kundi ambalo halina u, uwezo na usemi ni, ni kundi ambalo lilikuwa kwenye mamlaka miaka um, thelathini. Tena watu wao wale wanapigana, wanasema wanapigania maisha yao, so ni watu ambao wanajiamini na wanajaribu sana uh, kupata lengo lao. Msemaji wa jeshi la ukombozi la Oromo, ambalo ni sehemu ya muungano mpya wa kijeshi na siasa, alisema kuwa lengo lao ni kuondoa serikali ya sasa ya Ethiopia, kuanzisha utawala wa mpito na baadaye kufanya mazungumzo kuainisha mustakabali wa Ethiopia. Makundi mawili ya waasi wa Oromo na Tigray People's Liberation Front tayari yameanza kupigana kwa pamoja, na wiki hii yalidai kuteka mji wa Kemise, kilomita 325 kaskazini mwa Adis Ababa. Pande zote mbili katika mzozo huu zinaendelea kukataa wito wa kusitisha operesheni zao za kijeshi. Mtaalamu wa masuala ya usalama George Musamali anasema huenda serikali ya Abiy ikalemewa na makundi yenye silaha kufuatia msukosuko ulio ndani ya jeshi. Nakumbuka kwamba mataifa barani Afrika ni mataifa ambayo yanatawaliwa kwa misingi ya kikabila. Nakumbuka jeshi la kitaifa pia lina watu kutoka kabila mbalimbali kutoka taifa la Ethiopia na, na, na pia hawa wanajeshi wanaweza kuwa wamechukua misimamo yao tofauti na ule msimamo wa serikali rasmi wa kule kule uh, Addis Ababa. Na hili ni jambo ambalo niliona ni jinsi vile wa Taliban waliweza kuingia katika jiji la Kabul bila kupata pingamizi yoyote kutoka kwa serikali au wanajeshi wa serikali, na nafikiri hili ndio lile jambo ambalo pia tunaliangazia hapa katika taifa la Ethiopia. Nafikiri wanajeshi wa serikali wamechukua misimamo tofauti, na kuna aa ambao ndani ya jeshi la Ethiopia wanaounga mkono wale wa Tigri. Hali kadhalika kunao ndani ya jeshi la Ethiopia ambao wanaunga mkono uh, kile kikundi cha Oromo, Oromo Liberation Front, na basi inakuwa ni kwamba wao hawataki kujiweka mbele, kujiweka kifua mbele, kuweza kukabiliana na hawa waasi, na ndivyo sasa inakuwa ni rahisi sana waasi kuweza kupita, wakiwa wale wanajisalimisha, wanaweka silaha zao chini. Kumbuka jambo ambalo lilifanyika wakati wanajeshi wa Addis Ababa walienda kule Tigray, wengi walijisalimisha kwa wale waasi na kuweka silaha chini. Hiyo ndio tatizo ambalo tunalitazamia sasa na tunaliangazia macho, ambapo hawa waasi sasa wanaelekea mji mkuu wa Adisababa, wanajeshi kuasi serikali na kujiunga na vikundi vya wapiganaji na, na, vikundi, uh, lio, na ikiwa Ethiopia mambo yatakuwa ni vile tunavyotizama hivi sasa, basi kanda hii inaenda kuwa na tatizo kubwa sana la kiusalama, manake hivi sasa kutoka na silaha nyingi sana mikononi mwa vikundi ambavyo haviwezi wajibika kwa serikali yoyote na hii ni itakuwa na athari kubwa kwa mataifa kama vile Kenya, Uganda, Tanzania. Manake tayari Kenya inakabiliana na, na mzozo eneo uh, la kaskazini mashariki ambapo wapiganaji wa Oromo na wapiganaji wa serikali ya Adisababa huvuka mipaka na kuleta uh, uhasama wao ndani ya mipaka ya Kenya. Na ikiwa serikali adisababa ya Adisababa itazambaratika, basi tunaona kwamba kanda hii kwa ujumla itakuwa na tatizo kubwa sana la kiusalama. Wakati waasi wakisonga mbele kuelekea mji mkuu, serikali imewataka wakazi wa Addis Ababa kuhamasishwa na kulinda vitongoji vyao. Wapiganaji kutoka Tigray wakiongozwa na Tigray Peoples Liberation Front waliteka miji ya Desi na Kombolcha mwishoni mwa wiki, wako katika eneo la Muhara ambalo ni jirani na Tigray na, na liko umbali wa kilomita mia nne kutoka mji mkuu. Bwana Mutika anasema viongozi hasa wa nchi za Afrika Mashariki wanajaribu kuhakikisha kwamba utulivu umerejea Ethiopia. Uh, kwa sasa tumepata habari kuwa eh, aliyekuwa rais wa Nigeria Olusegun Obasanjo uh, lakini pia rais wa Kenya uh, Uhuru Kenyatta uh, siku zilizopita. Kwa sasa tumesikia pia um, um, rais wa Uganda Yoweri Museveni wote wanatafta, wanajaribu kuongea na pande zote kutafuta suluhu, lakini tukumbuke kuwa pande zote zinaona kuwa wanaweza pata Uh, ushindi kwa kutumia nguvu na hii ni pattern ambayo tumeona katika Ethiopia kwa muda mrefu. So ni muhimu sana marafiki wajaribu kuwaeleza kuwa hakuna kuwa suluhu ya kudumu ambayo inaweza toka uh, kwenye vita, lakini siyo rahisi kwa sababu uh, kama nilivyosema, hii ni kama tradition kule Ethiopia kujaribu kutafuta suluhu kwa vita. Marekani, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika zote zimekuwa zikihimiza mazungumzo. Vitisho vya kuwekewa vikwazo na hata tangazo la Marekani kwamba itaiondoa Ethiopia katika makubaliano muhimu ya kibiashara yameshindwa kubadili mkondo wa mzozo huo. William Davison, mchambuzi mkuu katika kundi la kimataifa la migogoro, anafikiri itakuwa kwa manufaa ya serikali kutoa makubaliano kumaliza vikwazo vya upatikanaji wa misaada na kurejesha huduma muhimu kwa Tigrey, lakini bwana Musamali anasema kwamba ni jambo la kusikitisha kuwa jamii ya kimataifa ifanye jitihada za kutafuta suluhu nchini Ethiopia. Mtizamo wangu ni kwamba mzozo wa Ethiopia unaelekea kuwa kama ule mzozo ambao tulishuhudia kule Sudan, ambapo uh, kikundi tu cha watu waasi waliweza kupenya na kuteka mji wa Khartoum, na hili ni jambo ambalo linatutia wasiwasi, maanake kuna silaha nyingi sana kule Ethiopia mikononi mwa waasi. Kwa hivyo serikali ya Adisababa iko katikati ya bahari na jiwe zito, maanake sasa eh, inakabiliana na mizozo kutoka sehemu mbalimbali ya taifa hilo, na mwisho, nafikiri itakuwa ni kwamba ile serikali, sioni kama inaweza kukabiliana na hivi vikundi vyote kwa pamoja. La kusikitisha ni kwamba Ethiopia ndiyo makao makuu ya Umoja wa Afrika na mpaka hivi sasa hatujasikia Umoja wa Afrika ukizungumzia hili swala, hatujasikia jamii ya kimataifa akizungumzia hili swala na kama vile ilivyokuwa, uh, ule muungano wa Kisovieti, inaangazia kwamba taifa la Ethiopia litatawanyika kuwa mataifa madogo madogo. Kama vile kumbuka, kulikuwa hapo awali Eritrea ilikuwa uh, ilikuwa katika taifa la Ethiopia, na walipoanza kuzozana na serikali ya Addis Ababa, wao waliweza kupigana wakati wa serikali ya Mele Zenawi na wakaweza kuwa taifa. Na hivi sasa hali ilivyo ni kwamba Waromo wanataka kuwa na taifa lao, wale Wategri wanataka kuwa na taifa lao na ina, kuna uwezekano kwamba makabila mengine ambayo yako katika taifa la Ethiopia madogo madogo pia yatataka kujinyakulia uhuru na kwamba Ethiopia inaweza sambaratika liwe mataifa kadha kutoka kwa taifa hilo moja. Kumbuka Ethiopia ikabiliane na tatizo la kiusalama peke yake, kuna janga la njaa ambalo linakondolea macho taifa la Ethiopia na magonjwa, maradhi kadha wa kadha. Kwa hivyo nafikiri jamii ya kimataifa imenyamaza kwanza ione, je, serikali ya Addis Ababa itachukua njia gani ama ni mbinu ipi ambayo itatumika ili kuweza kumaliza huo mzozo wa Tigre na ule mzozo wa Oromo ambao mizozo yote miwili imekuwa kwa kipindi kirefu sana. Na hali kadhalika, je, umoja wa, wa Afrika utachukua hatua ipi Hi, ili kuweza kutatua tatizo la Ethiopia? Kumbuka hapo ndio makao makuu ya Umoja wa Afrika. Waziri Mkuu Abi ambaye alishinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili kumi na tisa kwa kumaliza vita na nchi jirani ya Eritrea haonekani kuwa katika hali ya kutaka maelewano. Wakati Ethiopia ikiadhimisha mwaka mmoja wa vita, kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 45 aliendelea kuwahimiza wananchi wake kuelekea mstari wa mbele au kuunga mkono juhudi za vita. Asante sana, Jason Nyakundi, kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, ripoti yake Jason Nyakundi kuhusu hali ilivyo nchini Ethiopia, ambako kama ulivyosikia taharuki imeendelea kutanda kukiwa na hali ya hofu na wasiwasi watu wasijue hasa katika mji mkuu wa Adis Ababa ni nini kitafuatia, na wengine wakiwa na matumaini kwamba hali itaboreka. Basi ndipo tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdune na washukuru nyote mliotusikiliza kwa wiki nzima hii katika vipindi vyetu vyote vya Kwa Undani, timu nzima hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikiwa pia ni pamoja na msimamizi mkuu Hadija Riami, na watakieni wikendi njema, tuonane tena panapo majaliwa.