From Hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Ubalozi wa Marekani mjini Addis Ababa umeidhinisha kuondoka kwa hiari kwa baadhi ya wafanyakazi wake na familia zao huku wapiganaji wa kundi la TPLF kutoka kaskazini mwa Ethiopia wakipiga hatua kuelekea mji mkuu. Uamzi huo umetolewa baada ya Marekani kusema Jumatano kwamba ina wasiwasi mkubwa kuhusu uhasama unaoenea na kutaka kusitishwa kwa operesheni za kijeshi ili kuunga mkono mazungumzo ya kusitisha mapigano. Serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed imetangaza hali ya hatari huku wanajeshi kutoka jimbo la kaskazini la Tigrey wakitishia kusonga mbele hadi mjini Adis Ababa. Msemaji wa chama cha Tigrey People's Liberation Front TPLF Gatoi chureda alisema Jumatano jioni kwamba wapiganaji hao wako katika mji wa Kemise katika jimbo la Amhara, kilomita 325 kutoka mji mkuu wa Adis Ababa. Ubalozi wa Marekani umesema katika taarifa yake kwamba kuna uwezekano wa kuongezeka gasia zaidi na si salama kusafiri kwenda Ethiopia. Wizara ya mambo ya nje iliidhinisha kuondoka kwa hiari kwa wafanyakazi wa serikali ya Marekani wasio wa dharura na wanafamilia na wafanyakazi wa dharura na wasio wa dharura kutoka Ethiopia kutokana na vita vya silaha, machafuko ya wenyewe kwa wenyewe na uwezekano wa uhaba wa usambazaji. Serikali hapo awali ilizuia au kuzima huduma za intanet na simu wakati machafuko yakiongezeka. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameitisha mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki Novemba kumi na sita ili kujadili mzozo wa Ethiopia. Afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Uganda amesema hii leo. Okeloriem, waziri wa mambo ya nje wa Uganda, aliambia Reuters kwamba Rais Museveni anawasiliana na Waziri Mkuu Abiy Ahmed kuhusu hali inavyoendelea nchini Ethiopia, na ameelezea wasiwasi wake kutokana na kukataa kwa kundi la Tigrei kushiriki katika mazungumzo yenye lengo la kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Tanzania inatarajia ya matumizi yake kwa jumla kupanda kwa asilimia saba katika mwaka wa fedha kuanzia Juni elfu mbili ishirini na mbili hadi Julai elfu mbili ishirini na tatu na ukuaji wa uchumi kuongezeka kwa kasi mwaka elfu mbili ishirini na mbili waziri wa fedha nchini humo amesema. Waziri Mwigulu Nchemba alisema katika hotuba yake bungeni Jumatano jioni, akitabiri matumizi ya jumla kupanda hadi shilingi trilioni 39 nukta 39 kutoka shilingi trilioni thelathini na sita nukta sita nane kwa mwaka hadi mwishoni mwa Juni elfu mbili ishirini na mbili na kulenga kuweka naksi ya bajeti kuwa chini ya asilimia tatu ya pato la taifa. Alisema ukuaji wa uchumi unatarajiwa kupanda hadi asilimia tano nukta mbili kwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili kutoka wastani wa asilimia tano mwaka huu. Utabiri wa mwaka elfu mbili ishirini na moja ni wa chini kuliko ule wa asilimia tano nukta sita ambao wizara ya fedha ilitoa mwezi Juni. Nchemba alisema bajeti ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili elfu mbili ishirini na tatu itazingatia ujenzi wa reli ya standard gauge, bwawa la kuzalisha umeme wa megawati elfu mbili mia moja kumi na tano mashariki mwa Tanzania, bomba la mafuta ghafi kutoka Uganda na kiwanda cha kuchakata gesi asili huko Lindi, kusini mashariki mwa nchi. Maafisa waandamizi wa serikali walitangaza kwamba makamu wa rais Kamala Harris anapanga kuunga mkono Libya kuchukua hatua kuelekea uchaguzi katika mkutano wa Paris wiki ijayo. Mmoja wa maafisa hao wamesema wanataka kuonyesha uungaji mkono wao kwa watu wa Libya wanapoelekea kwenye uchaguzi wa kitaifa na huku wakizingatia umuhimu wa kuondolewa kwa wapiganaji wa kigeni na mamluki. Mkutano huo kuhusu Libya uliandaliwa na Umoja wa Mataifa, Ujerumani na Italia Mjini Paris kuanzia Novemba kumi na mbili ulitarajiwa kuwakutanisha wakuu wa nchi ishirini wa kikanda na kimataifa. Malumbano kuhusu uchaguzi uliopangwa kufanyika Desemba 24 yametishia kuvuruga juhudi za Libya kumaliza mwongo mmoja wa machafuko na gasia. Na viongozi wa afya nchini DRC wamethibitisha kutokea kesi nne za maambukizi ya Ebola katika jimbo la Kivu Kaskazini. Shirika la Afya Ulimwenguni WHO limesema Jumatano huu ni mlipuko mpya nchini humo. Katika kesi hizo nane kuna vifo sita, imesema ofisi ya WHO kwa ajili ya Afrika kwa njia ya ukurasa wake wa Twitter. Takriban watu 573 walioambukizwa virusi hivyo wametambuliwa. Nakomea hapo kwa sasa. Mimi ni Kenneth Bwire Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutakwenda mpaka Tanzania, ambako serikali ya nchi hiyo inasema kwamba haijajiondoa kwenye uanachama wa mahakama ya Afrika kuhusu haki za binadamu na watu Mahakama hizi za regional maamuzi yake hayakinzani na mahakama zetu za ndani, bali yanasaidiana, yana na, ya na, ya na, ya na. Na katika sehemu ya pili tutaangazia mchakato ulioanza hapa Marekani wa kuwapa chanjo ya COVID-19 watoto wa kati ya miaka mitano hadi kumi na mitano baada ya chanjo hizo kuidhinishwa na serikali. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. Nam, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba Tanzania imesisitiza kwamba bado ni mwanachama wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na kukanusha ilichosema ni upotoshaji unaoeleza kwamba Tanzania imejiondoa kwenye mahakama hiyo yenye makao yake makuu katika mji wa Arusha nchini humo. Kifupi ni kwamba Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Haki za Watu ni chombo cha Umoja wa Afrika. Na mojawapo ya mahakama tatu kimataifa za kikanda za haki za binadamu pamoja na ile ya Ulaya ya haki za binadamu na vilevile vile mahakama ya haki za binadamu ya Marekani. Ilianzishwa ili kulinda haki za binadamu za watu katika bara hilo la Afrika, hasa kupitia utoaji wa hukumu ambazo labda hazingeweza kutolewa na nchi wanachama moja kwa moja. Ni mahakama ambayo ina kiti chake cha kudumu katika e, mji wa Arusha, kama tulivyosema e, kwenye jamhuri hiyo ya muungano ya Tanzania. Ilianzishwa kwa mujibu wa kifungu cha kwanza cha itifaki ya mkataba wa Afrika wa haki za binadamu na watu kuhusu uanzishwaji wa mahakama kama hiyo, ambapo itifaki ya kuanzisha mahakama hiyo ilipitishwa tarehe 9 mwezi Juni mwaka 1998 mjini Burkina Faso na ikaanza kutumika tarehe 25 Januari mwaka wa 2004 baada ya kuidhinishwa na zaidi ya nchi wanachama 15 kutoka bara la Afrika tutakupa maelezo zaidi wakati tukimpata mchambuzi wa maswala haya ambaye amekuwa akihusika kwa njia moja au nyingine. Tunamtafuta kwenye laini ya simu Dr. Bravius Kayoza. E, natumai kwamba baada ya yale ambayo tutakuwa tumeyafanya kwa, kwa dakika chache zijazo tutakuwa tumempata kwenye laini ya simu ili tukupe maelezo ya kina zaidi na pia kuangalia kwa undani ni nini ambacho kinaelezwa kuhusu Tanzania na mahakama hiyo. Lakini kwanza tupate taarifa hii ambayo imetayarishwa na mwandishi wetu kutoka Tanzania, Dhina Chahali. Makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dkt Philip Mpango ametoa kanusho hilo jijini Dar es Salaam leo wakati alipokuwa akifungua mjadala wa tano wa umoja wa Afrika unaohusu mahakama jijini Dar es Salaam. Dkt Mpango amesisitiza kwamba Tanzania haijajitoa isipokuwa imeondoa tamko lililofanywa chini ya ibara ya 34 kifungu cha sita ya itifaki ya uanzishwaji wa mahakama hiyo ya Afrika ya haki za binadamu linaloruhusu watu binafsi na vyama visivyo vya kiserikali kuishitaki serikali kwenye mahakama hiyo. Jaji Dr. Deo John Wangela ambaye alimwakilisha jaji mkuu wa Tanzania ametolea ufafanuzi kanusho hilo la serikali. Kwa hiyo Tanzania haijajiondoa katika mahakama ya Afrika kama ambavyo inasemekana. Tanzania bado ipo katika mahakama ya Afrika. Hayo mambo yaliyotokea ni mambo ambayo yapo kulingana na instrument zilizounda mahakama hiyo. Na nchi naweza ikakubaliana na jambo fulani ama ikaona kwamba jambo fulani hapana, likafanywa kazi zaidi basi. Na lengo kubwa ni kwamba, kama ulivyomsikia kwa makamu wa rais, alisema kwamba mahakama hizi za regional maamuzi yake hayakinzani na mahakama zetu za ndani bali yanasaidiana, ya na, ya yana kwa upande wake rais wa mahakama ya Afrika ya haki za binadamu Jaji Imani Yabudi naye ya amezungumzia hatua hiyo ya serikali kuondoa tamko hilo katika itifaki inayounda mahakama hiyo ya Afrika ya haki za binadamu. Nchi zozote zile wanasaini ile itifaki kwamba sisi tunaikubali mahakama, lakini kuna matakwa hayo ya kuweka tamko lao. Kwa hiyo wameliondosha tamko, na kwa mujibu wa maelezo ya makamu wa rais, anaeleza wazi kwamba tume toa tamko letu, tuna sababu zetu, na sababu moja hapo ni kwenda kuweka sawa baada ya kuona mahakama inaingilia, sijui niweke namna gani Kiswahili, kwamba tumeona kuna mapungufu. Hata hivyo, jaji Imani amesema anaamini Tanzania itashughulikia jambo hilo kwa kushirikiana na mahakama hiyo ya haki za binadamu ya Afrika pamoja na Umoja wa Afrika. Ndio maana tunafanya mazungumzo na wanachama wote nchi wanachama wa Umoja wa Afrika <coughs> kuhakikisha wanaweka matamko yao. Kwa hiyo pamoja na Tanzania tutarudi tuzungumze nao pamoja na <coughs> na Umoja wa Afrika, um, ambao wana uongozi wao, tutaongea nao. Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu ipo katika maadhimisho ya miaka kumi na mitano tangu kuanzishwa kwake. Dina Chahali, Dar es Salaam. Nam, baada ya ripoti hiyo yake Dina Chahali, kama nilivyokuahidi, msikilizaji, tutaungana na mchambuzi wetu kutoka kule Dar es Salaam, Dr Brevius Kayoza amekuwa akifuatilia swala hili. Brevis Kayoza, kwanza kabisa kwa kusikia tu kwamba e, kumekuwa na umuhimu wa e, naibu au makamu wa raisi hapo, Dr Philip Mpango kufa, kufanya kile ameita ufafanuzi, ni kwa nini imekuwa ni muhimu kwa kweli kwa hali ya sasa nchini Tanzania eh, ambayo imejikita kwenye kujenga taswira mpya ya Tanzania kwenye jumuiya ya kimataifa, hili ni jambo ambalo halijanishangaza hata kidogo. Eh, bila shaka wazi- makamu wa rais alienda pale kimkakati, ili kuweza kuwahakikishia eh, wenzake kwa jumuiya ya, ya, ya bara la Afrika, lakini ya ulimwengu kwa ujumla kwamba Tanzania iko pamoja nanyi katika taasisi muhimu za kulinda haki za raia na hivyo maendeleo endelevu ya watu. Kipengele ambacho amekitaja cha thelathini na nne sura ya sita eh, ni zile zinaitwa kwa Kiingereza protocols za eh, chata ambayo ilianzisha eh, mahakama hiyo. Ni kwa nini Tanzania iliona kuna umuhimu wa kuondoka kwenye eh, kuondoka kwenye kipengele hiki? Ha, ni, ni kweli kwamba Tanzania ili, ilikuwa kwa kweli ime, imeondoka na eh, ilikuwa na sababu kadhaa. Na fikiri nafikiri na, sababu kubwa sana kuliko zote ni kwamba serikali ya awamu ya tano uh, haiku, haikuwa vizuri sana kwenye masuala ya haki za binadamu, na kwa hiyo hiyo itifaki uliyohitaja ya ibara ya thelathini na nne kipengele kidogo cha sita ilikuwa kana kwamba inakwaza e, mtazamo wa serikali ya wakati huo kuhusu kipengele hiki. E, sasa makamu wa rais anasema hicho ndo alikuwa na wasiwasi nacho na walikuwa na tatizo nacho. Uh, lakini wako, kwa ujumla wanataka koti, mahakama um, um, hii endelee kufanya kazi au endelee kushirikiana nayo. Ni ni muhimu kwa kweli tukaweka masuala haya kwenye muktadha. Jambo la kwanza nafikiri fanya, wakati nchi inafanya maboresho na marekebisho sura yake, ya taswira yake katika jumuia ya kiulimwengu ni vizuri kuelewa kwamba upo mgongano kati ya mazingira ya kitaasisi nchini in Tanzania na mazingira ya taasisi pana za kibara ama za kiulimwengu. Taasisi nyingi bado nchini in Tanzania zimekuwa zime ni za kizamani mno au bado zimezingirwa na tamaduni za kale. Wakati huo huo taasisi za kimataifa zimebadilika kwa kiwango kikubwa. Ndio maana unapomsikia makamu wa rais anasema zipo nchi pia zilikataa itifaki hiyo, sio tu Tanzania. Nchi za aina hiyo ni zile tu ambazo unaziona kwamba bado kwenye mfumo wa kitaasisi. Hili linaweza likawa ni tatizo la bara la Afrika, lakini huwezi ukalijumuisha kwa kweli kwa kila nchi, kwa sababu zipo nchi ambazo kitaasisi zimevuka mipaka ya kuzifanya taasisi hizo ziweze kufanya kazi katika mazingira ya kileo. Lakini kwa kweli kwenye mfumo wa sheria haki mfumo wa kimahakama nchini Tanzania bado e, kuna changamoto Dkt. Kayoza, kwa haraka haraka, kwa mtu wa kawaida ambaye anajua kwamba kuna mfumo wa mahakama hapo Tanzania, lakini sasa yakifika mambo ya mahakama ya Afrika kuhusu haki na watu, anachanganyikiwa e, kidogo. Mahakama hii ni nani hasa anafaa kwenda? us, usiangalie tu Tanzania kwa jumla, nani anafaa kwenda kwa mahakama hii kuwasilisha malalamishi? hii kama ilivyo jina lake ni mahakama ya eh, haki ya Afrika. Kwa hiyo ni kila mwananchi eh, au kila raia katika nchi zilizoko barani Afrika ambazo ni washirika na ambao waliosaini makubaliano ya kuingia katika mahakama hii, raia yoyote ana uwezo pale ambapo anaona kwamba anahitaji kuvuka mipaka na kwenda eh, kutafuta haki yake katika mahakama hiyo. Namba mbili inaweza ikawa ni taasisi, ni kama NGOs, eh, eh, taasisi za kiraia ah, ama taasisi zingine zozote ambazo zinafikiri kwamba zinaweza zikatetea kundi la watu au watu fulani nje ya mahakama za Tanzania, wana haki hiyo ya kuweza kwenda katika mahakama ya Afrika na kuweza kupata haki zao, kwa sababu ndani sasa, ya mahakama hiyo pia sasa, atas... sasa kwa maana hiyo o, kama Tanzania inaondoka kutokana na itifaki hiyo iliyozungumzia hiyo uh, ambayo tumezungumza hapo awali ya thelathini na nne, kama ina, oh, inajiondoa ni uh, nini kinabaki basi ambacho Tanzania inaweza kufanya kwenye mahakama hiyo? Kwa kweli ikijiondoa kwenye itifaki ya thelathini na nne eh, ya ibara thelathini na nne ibara ndogo ya sita, kimsingi Tanzania inakuwa sio timu... au eh, inakuwa haiwezi kutafuta haki za msingi za raia wake kupitia mahakama hii kwa sababu hiki ndicho kipengele pekee kabisa kinachoruhusu uhuru wa mtu moja moja au taasisi moja moja kwenda kwenye mahakama hiyo. Nje ya kipengele hicho, maanake mahakama hii inakuwa haina kazi muhimu sana e, ya Tanzania. Kumbuka pia, Tanzania inajinasibu au inasema au inachagiza au inashajihisha taratibu za kuwafanya raia wake kupata maendeleo, maendeleo kupitia njia ya haki za binadamu, yani Human Rights Support to Economic development na kipengele hiki ukikiangalia kwenye rubaa za kiuchumi, ndicho kipengele pekee ambacho kinachochea dhana hizo katika maendeleo ya mtu mmoja mmoja. Kwa hiyo kujiondoa katika eh, itifaki hii hakuwezi kuleta maana katika, kwa maana ya utafutaji wa haki za binadamu kwa mtu mmoja mmoja, lakini utafutaji wa maendeleo na ushiriki katika maendeleo ya mtu mmoja mmoja, pale ambapo mtu anafikiria kwamba anaweza akapata haki yake sehemu nyingine. Mwisho kabisa amesema Philip, Dr. Philip Mpango kwamba E, ili kupata imani ili nchi e, nchi wanachama kuweza kuwa na imani na mahakama hii kuna, mi, kuna haja ya kuwa na mikakati a, ambayo inaangazia vizuri sana mambo ya Afrika na, na vile vile changamoto zinazowakumba wa Afrika. Sijui akisema hivi ni kwamba a, hali ilivyo sasa hivi haizingatii maswala hayo. Uh, is, ipo hali ndani ya bara la Afrika kwamba zipo taasisi nyingi za kimataifa au za kikanda ambazo zimechukua mfumo labda wa magharibi. Hiyo hoja imekuwa ikijengwa na wataaluma lakini pia na wanasiasa wenyewe, ingawaje kwa undani wake um, hoja hii haina, haina nguvu sana kwa sababu utaangalia kwamba taratibu nyingi ambazo zimewekwa kwenye taasisi hizi mahakama au eh, mashirika ya aina hiyo ya kutetea haki au mengine kwa kweli yanakidhi au yanaendana kabisa na mazingira halisi ya mahitaji ya wananchi kwenye haki zao za msingi za kila siku. Tatizo so, ambalo naliona hapa kubwa ni kwamba ikiwa mifumo ya ndani ya kisheria, ya kitaratibu, ya kikatiba bado haijahamia kwenye mazingira mapya ya kisasa, kwa mfano, kama sasa na nchi zinazofanana Tanzania bila shaka taasisi hizi zitaendelea kuonekana kwamba ni kikwazo. Kwa hiyo e, na hili ni tatizo kwa kweli kwa maeneo mengi barani Afrika, kwa sababu ulifikia nchi kwa mfano zinatishia kujiondoa kwenye mahakama zingine e, za za kimataifa, huko Afrika peke yake ndio wanaoonewa e, wanao, lakini wakati huo huo kunapokuwa na matatizo wanazitaka taasisi hizo hizo zije kuweza ku, kuwasaidia. kwa nafkiri ni jambo linalohitaji taasisi zenyewe za ndani kuendana na mazingira ya kisasa ili ziweze kuakisi mahitaji halisi ya wananchi. Wa, wa, walioko. Shukran sana Dr. Brevius Kayoza kwa kuzungumza nasi kwa leo, asante sana msikilizaji. Dr. Brevius Kayoza akizungumza nasi hapo moja kwa moja kutoka kule Tanzania, mjini Dar es Salaam. Ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa Undani. Usibanduke pale ulipo, kwa sababu nikirejea nitaingia na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, kipindi kikiwa ni kwa undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki huko nami, BMJ Murithi, nikiwa hapa Washington. Marekani imeanza kutoa chanjo kwa watoto wenye umri wa miaka mitano hadi kumi na moja, ambapo watoto wa shule wiki hii watakuwa wakiangaliwa zaidi wakati nchi inapoingia katika awamu mpya ya chanjo ya covid-19 inayolenga kupunguza vifo na watu kulazwa hospitalini. Kabla ya kuangalia kwa kina suala hili, tukiwa na daktari kutoka Kenya Dr. Peter Wasike ambaye anafuatilia kwa karibu, kwa sababu hili ni suala ambalo linahusu dunia nzima, hata ingawa linaanzia hapa Marekani. Kwanza tupate ripoti hii iliyotayarishwa na mwenzangu Sandi Shomari. Marekani imeanza kutoa chanjo kwa watoto wenye umri wa miaka mitano hadi kumi na moja ambapo watoto wa shule wiki hii watakuwa wakiangaliwa zaidi wakati nchi inapoingia katika awamu mpya ya chanjo ya COVID-19 inayolenga kupunguza vifo na watu kulazwa hospitalini. Kukumbatiana na marafiki zao, sherehe za siku za kuzaliwa ndani ya nyumba na michezo mingine ni mambo ambayo watoto wanaopatiwa chanjo walisema ndizo raha wanazotarajia. Kituo cha matibabu cha Montefiore huko New York kilitoa chanjo ya Pfizer kwa watoto wa miaka mitano hadi kumi na moja kwanzia jana, sawa na vituo vingine huko California, Ohio na kwingineko. Katika kaunti ya Santa Clara iliyoko Silicon Valley, California ilianza kutoa chanja dozi mbili ya Pfizer mapema Jumatano na kushuhudia idadi ya watu wanaojiandikisha kupata chanjo, hiyo chanjo ikiwa inaongezeka kwa haraka sana. Kaunti hiyo inatarajia kupokea takriban dozi elfu tano wiki hii. Na itafungua zahanati za, za ziada katika maeneo 80 ya shule na kutumia timu za chanjo za kuzunguka kwa vitongoji vya watu wenye vipato vya chini. Ian Chipman mmoja kati wanaotaka watoto wao wapate chanjo like uh, ni safu nyingine ya kujikinga uh, na sasa tunahisi kama tunaweza kuishi kikamilifu maisha ambayo tunayoyataka kuishi na kufanya mambo yote ambayo huenda hatukuwa tukifanya kwa miaka michache iliyopita. Tovuti nyingi za kaunti ya Santa Clara zilipamba kwa mapambo yanayovutia watoto kama vile michezo na vitu vingine huku zingine ikizotoa vitabu vya kupaka rangi na zawadi, maafisa walisema. Jamion Forio Francesini mwenye umri wa miaka 11 alipokea chanjo yake. Mama yake Chrision Forio anasema ni siku ambayo wamekuwa wakiinguja sana. Rais Joe Biden Jumatano alitangaza kuwa ni siku njema katika mapambano dhidi ya janga hili, kwani watoa huduma za matibabu walianza kuwachanja watoto wenye umri wa miaka mitano hadi 11 kwa chanjo kote nchini. Mkurugenzi wa CDC Dr. Roche Walensky aliidhinisha chanjo hiyo kwa watoto siku ya Jumanne jioni, saa chache baada ya pendekezo liliotolewa na kamati ya ushauri wa wakala kuhusu chanjo. Biden alisema upanuzi wa chanjo ni hatua muhimu ambayo itapunguza wazazi wasiwasi kuhusu watoto wao ambao hawajachanjwa kama sehemu ya mpango kabambe wa kutoa chanjo ya virusi vya corona kwa watoto milioni 3.5 wa California katika kundi la umri huo. Serikali so, inakusudia kutoa chanjo hizo kwa maeneo yakiwemo kliniki za shule, maduka ya dawa, kwa madaktari wa watoto na maeneo ya kaunti ambayo mengi yatazinduliwa katika siku zijazo. si maafisa wa afya walisema wanatarajia dozi milioni moja nukta mbili za awali za chanjo ya watoto. Asante sana, asante Shomari. Sasa tuungane na Daktari Peter Wasike moja kwa moja, yuko mjini Nairobi. Eh, Daktari Wasike, eh, mmepokeaje habari kwamba Marekani imeanza kuwachanja watoto wa kutoka umri wa miaka mitano hadi kumi na moja, kwa sababu tumekuwa ni kama mshike mshike, tunafikiria vipi hawa watoto pia, pia wanaweza kupata kinga, kwa sababu kwamba wao ndio wanatengamana zaidi na mambo, na kama hata kukuwa hatua kadhaa kando, kuosha mikono na mambo kama haya, waweza kila saa labda wakumbushwe, kukumbushwa tu, lakini mara nyingi wanaweza kuwa wakisahau sasa kwamba hiyo ni hatua nzuri, wanakwambata na wao pia waweze kuambatanishwa katika hii vita ya virusi vya korona. Sasa kumekuwa na tetesi kutoka kwa baadhi ya watu wakisema kwamba wanaona kama eh, hii um, haya mambo ya chanjo ni kama yako pia na biashara, lakini hayo ni yale wanayoyasema baadhi ya watu. E, ni kama wanaharakisha e, wale wanaohusika wanaharakisha kupata chanjo nyingi sana zinaenda kwa watu sijui ukisikia hili utawaambiaje wale waliokuwa na na tashwishi kwamba hizi e, chanjo kwa kweli zinatolewa kwa njia ifaayo na kwa sababu zifaazo vile unavyosema ni kweli ni kwa sababu zifaazo jambo la pili tuko katika karne ya ishirini na moja jinsi ambavyo utafiti unafanywa, si kama hii karne zingine ambazo zimepita. Wataalam wako na uwezo wa kufanya e, utafiti kwa haraka kwa sababu ya teknolojia, na ni kwamba hizi chanjo zote ziko salama kwa kutumika kwa binadamu. Kwa hivyo hayo tu, labda yanaweza kuwa ni mambo tu ya e, siasa, siasa tu za kibiashara, labda katika kampuni hii na ile na kujaribu kufanya tu watu waweze kuona kwamba si salama. Lakini utafiti ambao umefanywa, hizi chanjo ziko salama kwa kutumika kwa binadamu. Mara nyingi uh, nchi zilizoendelea zinapozindua zinapo, zindua, uh, zinapo fanya uzinduzi wa uh, kama chanjo kama hizi inakuwa kwamba zile zinazoendelea, tuseme kama tu hapo ulipo Afrika, huwa zinatarajia kwamba pia wao huenda wakafikiwa eh, muda si muda. Ni nini ambacho sasa unaweza kusema kuhusu watoto walio katika bara la Afrika kuhusiana na chanjo ya COVID-19? Ningeweza kusema kwamba hizi nchi za madola huwa zina uwezo mkubwa wa kuwekeza hela za kufanya utafiti, na zinavyofanya hivyo, sisi huja tukafuatia nyuma, kwa sababu hatujaendelea sana kulingana na mambo na teknolojia na uwezo wa kifedha kwa nchi kwa nchi. Sasa hivi naelewa ya kwamba kutakuwa na matarajio najizi wamefanya yale maja, eh, majaribio ya kwanza wakiweza kuanza kupatia watu wazima hizo chanjo waweze pia kujitolea katika njia hiyo ili waweze kufaa pia hizi nchi ambazo zinaendelea kama hii mojawapo, kama ni Kenya hii na zinginezo za Afrika na nchi zote ambazo zinaendelea. Nafikiri mkondo utakuwa ni huo huo, lakini pia wadhamini na maserikali haya ya hizi nchi zinazoendelea kama wanaweza kuwa wakawasihi, waweze kufanya vyema kuliko hata vile walivyoanza mwanzoni kusudi hata hizi nji ambazo zinaendelea pia ziweze kupata hizi chanjo za watoto kwa haraka, na tuweze kupigana zilivyo na haya na hili janga la, la, la, la korona. Mwisho kabisa tena kwa kifupi, maanake muda umetuishia, mchakato um, wenyewe wa kutoa chanjo kwa watu wazima hasa hapo ulipo Kenya, unauonaje? Maanake mbeleni kulikuwa na hali ya kusitasita, sasa umeshika kasi, kwa sasa umeshika kasi, na ni vizuri pia kwamba hizi chanjo zimeletwa kwa kwa wingi kiasi, lakini pia ile hali ya uoga ya wananchi kufikiri kwamba labda si salama na nini, hata sasa watu wenyewe wanaweza kuingia kwenye mtandao wakapata habari ambazo zinahusika na hizi chanjo kama ziko salama au hapana. Kwa hivyo sasa tunavyoongea, karibu kila mtu anataka aende apate chanjo, na wanaona wenao wale waliopata wako salama, hawana matatizo kwa hivyo imeleta ile, ile, ile, ile wananchi kuona kwamba kumbe si jambo baya, ni ni ta, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa manufaa ya wao wenyewe kwa waweze kujikinga uh -huh. Na pia unaangalia mbele kidogo utapata kwamba pasipo kuwa na mtu ambaye ukiwa hujachanjwa hutaweza kuingia katika sehemu fulani fulani. Kwa hivyo hicho kinakuwa ni kama ni kiegezi ambacho watu wana wanaelewa sana. Kuna wale wanafaa kusafiri waaje hizo nchi za ng'ambo, nchi jirani, ndiyo wanapata matatizo kama haya. Sasa imekuwa ni kwamba wanaichukulia katika hali ile ya kuona kwamba ni chanjo ambayo inafaa iwasaidia na watu wanataka kurudia maisha yao ya kawaida. Asante sana Daktari Peter Wasike kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Nashukuru sana Bwana Mrithi kuwa na mimi. Daktari Peter Wasike hapo akizungumza nasi moja kwa moja kutoka Nairobi, anatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi chote hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi kama kawaida Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mridhi. Tuonane hapo kesho inshallah.