Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unaposikiliza matangazo yetu. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Tunakukaribisha msikilizaji na matangazo yetu ya ye jioni ya leo Alhamisi, Novemba 4, 2021. Tunasikika pia kupitia Redio Free Africa ambayo inasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, na pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Ripoti na taarifa tulizo nazo ni kwamba Tanzania imesisitiza bado ni mwanachama wa Mahakama ya Afrika ya Haki za binadamu na kukanusha ilichosema upotoshaji unaoeleza kwamba Tanzania imejiondoa kwenye mahakama hiyo yenye makao makuu yake Arusha, Tanzania. Na katika taarifa nyingine, rais wa Uganda Yoweri Museveni ameitisha mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki hapo Novemba 16 kujadili mzozo wa Ethiopia, kulingana na taarifa ya afisa mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya Uganda ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazozisikia kwenye matangazo yetu ya hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sandey Shomari. Ubalozi wa Marekani mjini Addis Ababa umeidhinisha kuondoka kwa hiari kwa baadhi ya wafanyakazi wake na familia zao huku wapiganaji wa kundi la TPLF kutoka kaskazini mwa Ethiopia wakipiga hatua kuelekea mji mkuu. Uamuzi huo umetolewa baada ya Marekani kusema siku ya Jumatano ina wasiwasi mkubwa kuhusu hasama unayoenea na kutaka kusitishwa kwa operesheni za kijeshi ili kuunga mkono mazungumzo ya kusitisha mapigano. Serikali ya Waziri Mkuu Abi Ahmed imetangaza hali ya hatari huku wanajeshi kutoka jimbo la kaskazini la Tigray wakitishia kusonga mbele hadi Addis Ababa. Msemaji wa chama cha Tigray People's Liberation Front, TPLF, Getachew Reda alisema Jumatano jioni kwamba wapiganaji wao wa katika mji wa Kemise katika jimbo la Amhara kilomita zipatazo 325 kutoka mji mkuu. Ubalozi wa Marekani umesema katika taarifa yake kwamba kuna uwezekano wa kuongezeka ghasia zaidi. Na si salama kusafiri kwenda Ethiopia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliidhinisha kuondoka kwa hiari kwa wafanyakazi wake wasi wa dharura na wanafamilia kutoka Ethiopia kutokana na vita vya silaha, machafuko ya wenyewe kwa wenyewe na uwezekano wa uhaba wa usambazaji, ilisema taarifa hiyo. Serikali hapo awali ilizuia na kuzima huduma za internet na simu wakati machafuko yakiongezeka. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameitisha mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki Novemba 16 ili kujadili mzozo wa Ethiopia, afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje alisema hii leo Alhamisi. Okelo Oriem, waziri wa mambo ya nje ya Uganda, aliambia Reuters kwamba Rais Museveni anawasiliana na waziri mkuu Abi kuhusu hali inavyoendelea nchini Ethiopia, na ameelezea wasiwasi wake kutokana na kukataa kundi la Tigray kushiriki katika mazungumzo yenye lengo la kufikia makubaliano ya kusitisha mpigano. Tanzania inatarajia matumizi yake kwa jumla kupanda kwa asilimia saba katika mwaka wa fedha wa Juni elfu mbili na ishirini na mbili hadi Julai elfu mbili na ishirini na tatu, na ukuaji wa uchumi kuongezeka kwa kasi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, waziri wake wa fedha nchini humo amesema. Waziri huyo Mgulu Nchemba alisema katika hotuba yake bungeni Jumatano jioni, akitabiri matumizi ya jumla kupanda hadi shilingi trilioni kutoka shilingi trilioni 36.68 kwa mwaka hadi mwishoni mwa Juni 2022 na na kulenga kuweka nakisi ya bajeti kwa chini ya asilimia tatu ya pato la taifa. Alisema ukuaji wa uchumi utarajiwa kupanda hadi asilimia tano nukta mbili kwa mwaka wa 2022 kutoka wastani wa asilimia tano mwaka huu. Utabiri wa mwaka 2021 ni wa chini kuliko ule wa asilimia tano nukta sita ambao Wizara ya Fedha ilitoa mwezi Juni. Nchemba alisema bajeti ya mwaka 2022/2023 itazingatia ujenzi wa reli ya standard gauge bwawa la kuzalisha umeme wa megawati 215, mashariki mwa Tanzania, bomba la mafuta hafi kutoka Uganda na kiwanda cha kuchakata gesi ya asilia huko Lindi, kusini mashariki mwa nchi. Miradi mingine ambayo serikali ingezingatia ni miradi miwili ya umeme wa maji yenye uwezo wa kuzalisha megawati 580, alisema Nchemba. Na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu zimetoa wito kurejeshwa kwa utawala wa kiraia nchini Sudan. Hii ni hatua ya vipunde ya kuongoza Sudan shinikizo la kimataifa ili kubadilisha mapinduzi ya kijeshi. Kennes Bwire anasoma ripoti kamili hii. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Saudi Arabia, Marekani, Uingereza na Umoja wa Falme za Kiarabu zimetaka Sudan kuachilia huru wafungwa wote wanaozuiliwa kutokana na mapinduzi ya kijeshi ya hivi karibuni, pamoja na kuondolewa kwa hali ya dharura nchini humo. Juhudi kadhaa za mazungumzo yanayofanyika kimataifa na ndani ya nchi kurejesha hali ya utulivu Sudan zimekuwa zikifanyika kwa siku kadhaa sasa. Chanzo cha habari kilicho karibu na waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok kimeambia shirika la habari la Reuters kwamba mazungumzo yanaendelea, lakini hakuna makubaliano yamefikiwa hadi sasa. Ofisi ya Hamdok imesema kwamba waziri huyo mkuu anataka wafungwa kuachiliwa huru na taasisi za serikali kurejeshewa mamlaka kabla ya mazungumzo muhimu kufanyika na jeshi. Ofisi yake vilevile vile imekanusha ripoti kwamba amekubali kuongoza serikali mpya. Kiongozi wa mapinduzi ya Sudan Abdel Fatar Al Burhan, ambaye amesema anataka kurejeshwa na kuundwa kwa serikali ya kiraia, alisema Jumatano kwamba alikuwa katika mchakato wa kuteua waziri mkuu. Burhan amesema huenda Hamdok akarejea ofisini kuongoza baraza la mawaziri. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa waandamizi wa Marekani walitangaza hii leo kwamba makamu wa rais Kamala Harris anapanga kuunga mkono Libya kuchukua hatua kuelekea uchaguzi katika mkutano wa Paris wiki ijayo. Mmoja wa maafisa hao anasema wanataka kuonyesha uungaji mkono wao kwa watu wa Libya wanapoelekea kwenye uchaguzi wa kitaifa na huku wakizingatia umuhimu wa kuondolewa kwa wapiganaji wa kigeni na mamluki. Mkutano huo kuhusu Libya ulioandaliwa na Umoja wa Mataifa, Ujerumani pamoja na Italia mjini Paris kuanzia Novemba kumi na mbili wanatarajiwa kwa kukutanisha wakuu wa nchi ishirini wa kikanda na wa kimataifa. Malumbano kuhusu uchaguzi uliopangwa kufanyika Desemba 24 yametishia kuvuruga juhudi za Libya kumaliza muongo mmoja wa machafuko na ghasia. Msukuma mpana wa amani umeweka serikali ya mpito ya umoja madarakani hadi upigaji kura. Viongozi wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamethibitisha kutokea kesi nane za maambukizo ya Ebola katika jimbo la Kivu Kaskazini. Shirika la Afya Ulimwenguni WHO limesema Jumatano huo ni mlipuko mpya nchini humo. Katika kesi hizo nane kuna vifo sita, imesema hiyo taarifa afisa ya WHO kwa ajili ya Afrika kwa njia ya ukurasa wa Twitter. Takriban watu 573 walioambukizwa virusi hivyo wametambuliwa tena kwa maambukizi ya ebola nchini humo mwaka huu. Mlipuko wa awali wa ebola nchini DRC ulitangazwa umekwisha mwezi Mei mwaka huu, ulisababisha vifo vya watu 2287, tangu mwezi Agosti 2018. Na viongozi wa kidini wa Myanmar wanasema kwamba jeshi la nchi hiyo linawanyanyasa waumini wa makundi ya kidini ambao wanapinga utawala wa kijeshi. Takriban asilimia 88 ya wakazi wa Myanmar wanajitambulisha kuwa Wabudha, huku wengine ni kutoka dini za walio wachache nchini humo kama vile Wakristo, Waislamu na Wahindu. Inaonekana waumini wa makundi yote ya kidini nchini humo wanakabiliwa na athari zinazotokana na mapinduzi ya kijeshi. Katika kipindi cha miezi tisa tangu baraza la utawala la taifa linalosimamiwa na jeshi liondoe serikali iliyochaguliwa kwa njia ya kidemokrasia, mapigano yameendelea kati ya jeshi na wapinzani wanaopinga mapinduzi. Kulingana na vyombo vya ndani mashambulizi ya kijeshi yenye kulenga kundi la watu wenye silaha katika jimbo la Chin magharibi mwa Myanmar yaliwaua raia na kuharibu majengo ya kidini mwishoni mwa mwezi Oktoba. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington. Habari iliyopewa uzito wa juu ni kwamba wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema mwakilishi maalum wa Marekani kwa Pembe ya Afrika, Jeffrey Feltman, atasafiri kwenda Ethiopia leo, baada ya makundi ya wapiganaji kutoka mkoa wa kaskazini wa Tigrei kusema kuwa wanasonga mbele katika mji mkuu na serikali ya Adis Ababa imetangaza hali ya dharura. Mwandishi wa VOA Cindy Saine ametuandikia ripoti hii inayosomwa na Sande Shomari. Ethiopia inaadhimisha mwaka mmoja tangu mapigano mabaya kati ya majeshi ya serikali ya nchi hiyo na majeshi ya Eritrea na wapiganaji katika mkoa wa kaskazini wa Tigre. Hivi sasa vikosi vya kaskazini vinasema vinasonga mbele kuelekea mji mkuu wa Adis Ababa na kwamba huenda ukaangukia ndani ya mikono yao katika miezi michache au hata wiki. Waziri mkuu wa Ethiopia ameapa kwamba serikali yake itashinda Ethiopia haitaanguka, Ethiopia itashamiri, Ethiopia daima itakuwepo na heshima ya kuwashinda wote wale wanaojaribu kuchukua madaraka kupitia umwagaji damu na mifupa ya watoto wetu. Wakati wakazi wa mji mkuu wakisoma magazeti yao, serikali ya Ethiopia imetangaza hali ya dharura na kuwataka wakazi kutetea ujirani wao kama wapiganaji watawasiri katika mji mkuu. Rais wa mkoa wa Tigre amelaumu serikali ya Ethiopia na washirika kwa madhila yanayomkabili. Wanaopenda vita wameamua kuendelea na vita, na tuliingia katika vita hivi kwa sababu ilikuwa ndiyo njia pekee tuliyonayo ili kuwavuruga maadui zetu kwa nguvu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price amezitaka pande zote zinazopingana kumaliza mapigano na kulinda maisha na haki za raia. Amesema wizara ya mambo ya nje Marekani hivi sasa imetoa onyo la kusafiri kwenda Ethiopia na kuliweka katika kiwango cha nne. Hiyo ina maana kwamba tunawashauri raia wa Marekani kutosafiri kwenda Ethiopia. Tunapendekeza kwamba raia wa Marekani nchini Ethiopia wafikirie kuondoka hivi sasa kwa kutumia usafiri wa kibiashara, ambayo ndiyo njia pekee iliyobaki hivi sasa. Mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa amesema mzozo wa takribani mwaka mzima meshuhudia ukatili uliokithiri. Tuna sababu za msingi kuamini kwamba katika kipindi hiki pande zote katika mzozo wa Tigrei zimetenda ukiukaji mkubwa sana wa haki za binadam za kimataifa, kibinadam na sheria ya wa wakimbizi. Baadhi ya haya huenda yakaonekana kuwa ni uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Raia huko Tigrei wamekumbwa na hasia za kikatili na mateso Ripoti ya ofisi ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa pamoja na tume ya haki za binadamu iliundwa na serikali ya Ethiopia wamegundua kwamba manyanyaso ya ngono yamekithiri katika mzozo na kutoa ripoti ya kina kuhusu ubakaji wa magenge unaofanywa na pande zote dhidi ya wanawake na wasichana, lakini pia dhidi ya wanaume na wavulana. Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya, Tanzania, Noru FM ya Iringa, Tanzania, Hills FM ya Zanzibar, Tanzania, Voice of Muhabara ya Kampala, na UBC Redio Uganda nchini Uganda, Redio Soleil na RTGL za Butembo huko DRC, Radio Progress na Radio Sango Malam za Bunia huko DRC, Radio Citizen ya Nairobi, Kenya na pia tunasikika sehemu mbalimbali mbali duniani kupitia mtandao wetu VOA Swahili.com. Katika ripoti nyingine, Tanzania imesisitiza bado ni mwanachama wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na kukanusha ilichosema ni upotoshaji unaoeleza kwamba Tanzania imejiondoa kwenye mahakama hiyo yenye makao makuu yake Arusha, Tanzania. Mwandishi wetu Dina Chahali ana ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dkt Philip Mpango ametoa kanusho hilo jijini Dares Salamu leo, wakati alipokuwa akifungua mjadala wa tano wa umoja wa Afrika unaohusu mahakama jijini Dares Salamu. Dkt Mpango amesisitiza kwamba Tanzania haijajitoa isipokuwa imeondoa tamko lililofanywa chini ya ibara ya 34 kifungu cha sita ya itifaki ya uanzishwaji wa mahakama hiyo ya Afrika ya haki za binadamu linaloruhusu watu binafsi na vyama visivyo vya kiserikali kuishitaki serikali kwenye mahakama hiyo. Jaji Dr. Deo John Wangela ambaye alimwakilisha jaji mkuu wa Tanzania ametolea ufafanuzi kanusho hilo la serikali. Kwa hiyo Tanzania haijajiondoa katika mahakama ya Afrika kama ambavyo inasemekana, Tanzania bado ipo katika mahakama ya Afrika. Hayo mambo yaliyotokea ni mambo ambayo yapo kulingana na instrument zilizounda mahakama hiyo, na nchi inaweza ikakubaliana na jambo fulani ama ikaona kwamba jambo fulani hapana, likafanyiwa kazi zaidi basi. Na lengo kubwa ni kwamba kama ulivyomsikia makamu wa rais alisema kwamba mahakama hizi za regional maamuzi yake ki hayakinzani na mahakama zetu za ndani, bali yanasaidiana, ya ya ya yana compliment each other kwa upande wake rais wa mahakama ya Afrika ya haki za binadamu jaji Imani Abudi naye ya amezungumzia hatua hiyo ya serikali kuondoa tamko hilo katika itifaki inayounda mahakama hiyo ya Afrika ya haki za binadamu. Nchi zozote zile wanasaini ile itifaki kwamba sisi tunaikubali mahakama, lakini kuna matakwa hayo ya kuweka tamko lao, kwa hiyo wameliondosha tamko, na kwa mujibu wa maelezo ya makamu wa rais, anaeleza wazi kwamba tume toa tamko letu tuna sababu zetu, na sababu mojawapo ni kwenda kuweka sawa, baada ya kuona mahakama inaingilia, sijui niweke namna gani Kiswahili, kwamba tumeona kuna mapungufu. Hata hivyo, jaji Imani amesema anaamini Tanzania itashughulikia jambo hilo kwa kushirikiana na mahakama hiyo ya haki za binadamu ya Afrika pamoja na Umoja wa Afrika. Ndio maana tunafanya mazungumzo na wanachama wote nchi wanachama wa Umoja wa Afrika kuhakikisha wanaweka matamko yao. Kwa hiyo pamoja na Tanzania tutarudi tuzungumze nao pamoja na na Umoja wa Afrika um, ambao wana uongozi wao tutaongea nao. Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu ipo katika maadhimisho ya miaka kumi na mitano tangu kuanzishwa kwake. Dina Chahali, Dar es Salaam. na katika ripoti nyingine, ikiwa imesalia miezi tisa kabla ya nchi ya Kenya kuingia kwenye uchaguzi mkuu, Umoja wa Ulaya umeelezea wasiwasi wake kuhusu maandalizi ya uchaguzi huo. Balozi wa umoja huo nchini Kenya Henriette Geiger amesema inasikitisha kuona idadi ndogo ya Wakenya wakijisajili kama wapiga kura, huku visa vya ukosefu wa usalama tayari vikianza kushuhudiwa kwenye kampeni. Kauli ya Umoja wa Ulaya inajiri wakati ambapo tume ya kusimamia uchaguzi nchini Kenya ikihitaji shilingi bilioni arobaini ili kuendesha uchaguzi mkuu wa mwakani. Mwandishi wa VOA Huba Abdi ana ripoti zaidi kutoka Nairobi. Matamshi hayo ya Umoja wa Ulaya yanajiri huko tume ya kusimamia uchaguzi na mipaka IBC ikiongeza e muda wa kusajili wapiga kura zaidi hadi tarehe tisa mwezi huu. Tume hiyo ilikuwa inalenga kuandikisha wapiga kura milioni 6 lakini kufikia mwisho wa juma lililopita, watu elfu mia saba sitini walikuwa wamejiandikisha. Tume hiyo imesema kuwa imepokea shilingi bilioni ishirini na sita za maandalizi ya uchaguzi mkuu, hivyo kusalia na nakisi ya shilingi bilioni kumi na nne. Umoja wa Ulaya umepaza sauti yake kuhusu maandalizi ya uchaguzi huo mkuu utakaoandaliwa mwezi wa nane mwaka ujao. Henriet Geiger ni balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Kenya we huenda so kukawa na awamu ya pili ya usajili wa piga kura, na kama anavyoeleza naibu mwenyekiti wa IBC Juliana Cherera, wanatarajia bunge la kitaifa kutenga zaidi, Umoja wa Ulaya kupitia hazina ya Umoja wa Mataifa wa Mpango wa Maendeleo wa UNDP umetenga yuro milioni tano kwa maandalizi ya uchaguzi mkuu. Kulingana na sisi, hii ni asilimia ya chini sana, maana hatujafikisha hata nusu ya idadi ambayo tulikuwa tumekusudia kusajili, na pengine changamoto ambayo tumekuwa nayo pengine hatujakuwa na political goodwill. Wanasiasa hawajajitokeza kwa wingi wakatusaidia vijana wajiandikishe kama wapiga kura. Ripoti zinaeleza kuwa katika kila uchaguzi Kenya hupoteza asilimia tatu ya jumla ya pato la taifa inayochangiwa na ghasia ambazo hushuhudiwa, huku mazingira ya wasiwasi yakijengwa na wanasiasa ambao wanalizunguka taifa kufanya kampeni. Askofu Mkuu wa Kanisa la Kianglikana Jackson Ole Sapit ametoa wito kwa viongozi wa kisiasa kujiepusha na matamshi ya chuki uchaguzi unapokaribia. Na tunataka kutoa wito kwa wanasiasa wa nchi ya Kenya, wale wote ambao wanatafuta uungwaji mkono wakitafuta viti vya aina mbalimbali, hiyo ya MCA, ya members of parliament, ya women rep. wale wanataka kutafuta kiti ya seneti ama kiti ya gavana katika kaunti mbalimbali 47 katika nchi yetu, na wale wanatafuta uungwaji mkono kwa kiti ya rais, tufanye kampeni zetu kwa njia ya amani. Tukijua ya kwamba Kenya itadumu kabla ya uchaguzi, itadumu wakati wa uchaguzi, na Kenya ni yetu baada ya uchaguzi. Na hasa matamshi ambayo inaweza kugawanya wa Kenya, tafadhali tuiondoe. Na iwapo serikali ya Kenya itaridhia, umoja wa Ulaya umesema uko tayari kuwaleta wachunguzi wake wa uchaguzi kabla na baada ya uchaguzi. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia tatizo la ukame na njaa nchini Madagaskar, ambako maelfu ya watu wapo katika hatari ya kukumbwa na njaa, wakati viongozi wa dunia walipokuwa wanakutana Glasgow, Scotland kujadili masuala ya hali ya hewa familia kadhaa kusini mwa Madagaskar ambazo zimekumbwa na athari kubwa na mabadiliko ya hali ya hewa zilijikuta zikikumbana na mwaka mwingine wa ukame mbaya ambao hauonyeshi dalili ya kupungua ukiashiria hali ya njaa. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Njaa imewagusa zaidi ya watu milioni moja huku elfu kumi na nne wakiwa hatua wa moja tu kuingia katika njaa kali. Hali tayari inatia wasiwasi mkubwa, na inaelezewa hali itakuwa mbaya zaidi ifikapo mwisho wa mwaka huu, huku idadi ya watu walio katika njaa inatarajiwa kuongezeka mara mbili zaidi. Ukame umesababisha kukamilisha kupoteza vyanzo vya chakula na kuziacha familia zikiwa wazi wazi, hazina chakula na hivyo kuchukua hatua za kujinusuru, kama vile kula nzige, majani mwitu ambayo kwa kawaida yanaliwa na nzige na mikaratusi, na majani mengine ambayo aghlabu wanapewa ng'ombe. Watoto walio katika mazingira hatarishi wanabeba mzigo mkubwa sana katika mzozo huu, wakiwa na utapia mlo wale walio na umri wa chini ya miaka mitano idadi yao ikiongezeka mara nne na kuvunja kiwango cha nusu milioni ifikapo Aprili mwaka ujao. Messi Celestinia, mkazi wa Madagaskar, anaelezea. Hiki ndicho chakula tunachokula. Watu wote wanakula chakula hiki katika kijiji, kwa sababu imekuwa ni miaka mitano tangu mvua kunyesha. Wale wenye mifugo hawana tena mifugo hiyo, kwa sababu wameua ng'ombe wao wote. Angalia mazao yetu, hakuna majani yanayoota, hakuna hata moja. Unapopita barabarani, unaona ni kukavu, kuna upepo tu wa vumbi huku kukiwa na rekodi kubwa ya joto kwa takriban mwongo mzima, Madagaskar imeathiriwa na vipindi vya joto, upungufu wa mvua na dhoruba ya mchanga ambazo hazikutarajiwa kwenye mashamba, na kuacha mazao yamenyauka na mavuno yameshuka wa kwa wastani wa chini sana. Ilipofika Aprili mwaka huu, asilimia sabini ya eneo la Grand Sud lilikuwa limekumbwa na ukame, huku uzalishaji chakula ukishuka kwa theluthi moja katika muda wa wastani wa miaka mitano iliyopita. Kipindi nacho cha ukavu ambacho kilitaribiwa kuendelea mpaka msimu wa upandaji mazao, kina maana kuwa familia hazitakuwa na uwezo wa kupata mbegu kwa ajili ya mashamba yao kwa haraka, na fursa ya kupata chakula na mapato haina uhakika, na kuongezea hali mbaya sana ambayo tayari si nzuri, kuongezeka hivi karibuni kwa uvamizi wa nzige kulitarajiwa kuathiri takriban hekta laki nne za ardhi nchini humo. Unafahamu, msitu una maisha yake, binadamu ana maisha yake, msitu una damu yake na sisi binadamu hivyo hivyo. Nina masikitiko kwa sababu mvua hazinyeshi tena, na Madagaskar ni mwathirika wa hilo. Nina masikitiko kwa sababu hakuna mvua, hakuna hata tone la maji, lakini upepo unavuma kwa kasi. Kwa hivyo, nina masikitiko na inavunja moyo WFP saba kwa mwezi na kuwapatia msaada wa chakula kuokoa maisha yao pamoja na bidhaa za ziada za lishe kwa ajili ya wajawazito, kina mama wanaonyonyesha, pamoja na watoto. Mbali ya msaada wa dharura, WFP pamoja na serikali wanatekeleza harakati za muda mrefu kujenga mipango ambayo itazisaidia jamii kuweza kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Hayo ni pamoja na fursa ya maji, ukataji miti na msaada wa kiuchumi kama vile fursa ya mikopo midogo, endapo mazao yao hayatamea. Mwezi Septemba, wakulima 3500 ambao walikuwa hawana bima walipewa kiasi cha dola 100 ili kukabiliana na hasara waliyoipata baada ya kupoteza mazao ya mahindi ambayo hayakumea. Malipo yalisaidia familia kujikimu wenyewe licha ya kupoteza mavuno. Aduino na Mangoni, naibu mkurugenzi wa WFP kwa Madagascar, anaelezea zaidi. Kwa sababu ya ukame, kwa sababu ya dhuruba, hii ni dhana mpya ambayo imejitokeza katika muda wa miaka kadhaa iliyopita. Bei zimepanda kwa sababu ya uzalishaji mbaya wa kilimo, na watu hawana chakula cha kutosha, hawana fedha za kununua chakula, na viwango vya utapia mlo vinaongezeka. Watu hawa hawajachangia kwenye mabadiliko ya hali ya hewa, lakini wanalipia gharama kwa bei kubwa. WFP ili kuongeza majibu yake kwa sinima Madagaskar na haraka inahitaji kiasi cha dola milioni 69, katika muda wa miezi sita ijayo. WFP ina wasiwasi mkubwa kuhusu hali nchini Madagaskar na imekuwa ikielezea hali ya tahadhari juu ya mzozo mkubwa wa njaa ambao umesababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa, moja ya maeneo mengi yaliyokumbwa na hali hii duniani. Khadija Riami, VOA, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington. Hivi sasa sikiliza muktasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Ubalozi wa Marekani mjini Adisababa umeidhinisha kuondoka kwa hiari kwa baadhi ya wa wafanyakazi wake na familia zao huku wapiganaji wa kundi la TPLF kutoka kaskazini mwa Ethiopia wakipiga hatua kuelekea mji mkuu. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameitisha mkutano wa viongozi wa Jumuia ya Afrika Mashariki Novemba 16 ili kujadili mzozo wa Ethiopia. Afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje alisema hii leo Alhamisi. Okelo Oryem, waziri wa mambo ya nje ya Uganda, aliyeambia Reuters kwamba rais Museveni anawasiliana na Waziri Mkuu Abiy kuhusu hali inavyoendelea nchini in Ethiopia, na ameelezea wasiwasi wake kutokana na kukataa kundi la Tigray kushiriki katika mazungumzo yenye lengo la kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Tanzania inatarajia matumizi yake kwa jumla kupanda kwa asilimia saba katika mwaka wa fedha wa Juni elfu mbili na ishirini na mbili hadi Julai elfu mbili na ishirini na tatu na ukuaji wa uchumi kuongezeka kwa kasi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, waziri wake wa fedha nchini humo amesema. Waziri huyo Mgulu Nchemba alisema katika hotuba yake bungeni Jumatano jioni akitabiri matumizi ya jumla panda hadi shilingi trilioni 39.39 kutoka shilingi trilioni 36.68 kwa mwaka hadi mwishoni mwa Juni 2022 na, na kulenga kuweka na, nakisi ya bajeti kwa chini ya asilimia tatu ya pato la taifa. Maafisa waandamizi wa Marekani wa walitangaza hii leo kwamba Makamu wa Rais Kamala Harris anapanga kuunga mkono Libya kuchukua hatua kuelekea uchaguzi katika mkutano wa Paris wiki ijayo. Viongozi wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamethibitisha kutokea kesi nane za maambukizo ya Ebola katika jimbo la Kivu Kaskazini. Shirika la Afya Ulimwenguni WHO limesema Jumatano huo ni mlipuko mpya nchini humo. Katika kesi hizo nane, kuna vifo sita, imesema hiyo taarifa afisa ya WHO, kwa ajili ya Afrika kwa njia ya ukurasa wa Twitter. Takriban watu 573 walioambukizwa virusi hivyo wametambuliwa Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya jioni ya VOA Swahili kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi ni Khadija Riami, nimeshirikiana na Sande Shomari, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia usikilizaji tulivu na jioni njema popote pale ulipo.