Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mjumbe maalum wa Marekani kwa pembe ya Afrika Jeffrey Feltman aliwasili mjini Khartum leo Jumanne kujaribu kupunguza mzozo kufuatia mapinduzi ya wiki iliyopita yaliyofanywa na jenerali wa juu wa Sudan. Kituo cha televisheni cha Al Arabiya chenye makao yake Dubai kiliripoti jenerali Abdel Fattah al-Burhan alilifuta baraza la mawaziri la waziri mkuu Abdallah Hamdok hapo Oktoba 25 na kumweka katika kifungo cha nyumbani na kusababisha mataifa magharibi kukata misaada mamilioni ya dola kwa Sudan. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken siku ya alhamis alilaani jeshi kuchukua madaraka na kukamatwa kwa viongozi wa kiraia wa Sudan. Mapinduzi hayo yamevuruga kipindi cha mpito kilichokuwa kinaielekeza Sudan kwenye demokrasia na uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu baada ya mtawala wa muda mrefu Omar al Bashir kuondolewa madarakani mwaka elfu mbili kumi na tisa. Maafisa wa serikali ya Ethiopia wamehimiza raia kujitayarisha kulinda makao yao baada ya wapiganaji wa Tigrei ambao wamekuwa wakipiga vita serikali kuu kwa muda wa mwaka mmoja sasa kutangaza kwamba wataingia katika mji mkuu Addis Ababa. Kulingana na shirika la habari la Ethiopia, viongozi wa mji wa Addis Ababa wametaka raia kusajili silaha zao na kukusanyika tayari kwa mapambano. Wito wa viongozi wa Addis Ababa umetolewa baada ya wapiganaji wa kundi la Tigray People Liberation Front, TPLF, kudai kwamba wamedhibiti miji kadhaa katika siku za hivi karibuni na kwamba wanapanga kuingia kwa mguu katika mji mkuu wa Addis Ababa ulio umbali wa kilomita mia tatu na themanini kutoka mahali walipo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden leo alitangaza mpango mpana wa Marekani wa kupunguza uzalishaji wa gesi ya methane, huku viongozi kutoka zaidi ya mataifa mia moja wakikutana kwa siku ya pili ya mazungumzo katika mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa huko Glasgow. Methane, mojawapo ya gesi za hydrocarbon, ni gesi inayochangia katika ongezeko la joto duniani na huzalishwa katika usafirishaji na uzalishaji wa makaa ya mawe, gesi asilia pamoja na mafuta. Mifugo, maeneo ya kutupa taka na tabia za kilimo pia huzalisha kiasi kikubwa cha gesi. Leo Jumanne, utawala ulizindua mpango unaounganisha sekta tofauti za serikali ya Marekani ikiwa ni pamoja na idara ya nishati, kilimo uchukuzi nyumba na mambo ya ndani kupunguza uzalishaji wa gesi chafu. Mpango huu unapaswa kuileta Marekani kuwa pamoja na ahadi ya dunia kupunguza methane, ambapo wazalishaji wakubwa zaidi duniani wanalenga kupunguza uzalishaji wa jumla wa methane kwa asilimia thelathini chini ya viwango vya mwaka elfu mbili na ishirini ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, HRW, leo Jumanne lilitoa wito wa uchunguzi huru kufuatia ukamataji wa waandamanaji ambao uliibuka eSwatini, ufalme wa mwisho kabisa barani Afrika, hapo mwezi Juni. Wito huo umekuja wakati rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitarajiwa kuzuru eSwatini hii leo kwa mazungumzo na Mfalme Mswati wa tatu kuhusu maendeleo ya kisiasa na usalama katika ufalme huo. Pretoria ilisema Ramafosa mwezi uliopita alituma wapatanishi baada ya kuzuka kwa maandamano mapya. Mamia ya watu wamejeruhiwa tangu maandamano yalipozuka kwa mara ya kwanza mwezi Juni, katika machafuko mabaya zaidi kuwahi kulikumba koloni la zamani la Uingereza ambalo kwa kawaida lilikuwa na amani. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua na kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza hii leo, tutakuletea yale ya hivi punde kabisa kutoka Glasgow, Scotland, ambapo kuna maazimio kadhaa yaliyofikiwa kwenye mkutano huo unaokutanisha nchi kadhaa duniani kote. Na katika sehemu ya pili je, hatua ya kuongezewa muda kwa utawala wa kijeshi mashariki mwa DRC si inapokelewaje na baadhi ya wakazi? mauaji hayakomeshwa, utekaji nyara inaendelea, matatizo mingi sana yanaendelea kwa upande wa usalama. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. na zaidi ya nchi mia moja zimeahidi kusitisha na kubadili hali ya ukataji miti na uharibifu wa ardhi ifikapo mwisho wa mwaka elfu mbili na thelathini huku wakieleza kutenga kiasi cha dola bilioni kumi na tisa kwa ufadhili wa umma na wa kibinafsi ili kuwekeza katika kulinda na kurejesha ustawi wa misitu. Hayo yanajiri wakati ambapo Marekani imetangaza kwamba takribani nchi tisini zimejiunga na juhudi ambazo zinaongozwa na hiyo hiyo Marekani pamoja na Umoja wa Ulaya katika kupunguza uzalishaji wa gesi chafu ya methane kwa asilimia 30 kufikia mwaka huo huo wa 2030 kutoka viwango vya mwaka wa 2020, ambao ni mkataba unaolenga kukabiliana na sababu kuu za mabadiliko ya hali ya hewa. Tutapata mengi zaidi tukiwa pamoja na wachambuzi na wataalam wetu, lakini ili kuangalia ni nini kimeendelea hadi sasa kule Glasgow, Scotland, kwanza tupate taarifa hii inayoletwa kwako na Hadija Riami. Taarifa ya pamoja iliyotolewa kwenye mazungumzo ya COP26 huko Glasgow jana jioni Iliungwa mkono na viongozi kutoka mataifa kadhaa ikiwemo Brazil, Russia, China, Indonesia na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambazo kwa pamoja na takriban asilimia 85 ya misitu iliyopo duniani. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson leo Jumanne amepongeza makubaliano yaliyofikiwa katika COP 26 ili kusaidia kuzuia kupoteza misitu kote duniani. Katika hotuba yake katika siku ya pili ya mkutano wa hali ya hewa huko Glasgow, Johnson alielezea kwa kina makubaliano hayo na kusema amefikiwa kati ya nchi ishirini na nane ambazo zinahusika na walau robo tatu ya biashara ulimwenguni. Wameweka nia ya dhati ya kihistoria kufanya kazi pamoja kusitisha na kubadili hali ya ukataji miti ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Sio tu kusitisha, lakini kubadili. Na hiyo ina maana kuwa viongozi zaidi kuliko hapo awali hivi sasa wametia saini kulinda misitu yetu, kuanzia nchi za kaskazini hadi za kusini zenye misitu ya kawaida, misitu ya kitropiki na yakiwemo mataifa kama China, Russia, Brazil na baadhi yenye misitu mikubwa sana duniani. Katika mabadiliko ya sauti kwa viongozi wa Marekani, rais Joe Biden amekiri katika mkutano wa Umoja Mataifa Jumatatu kwamba Marekani na mataifa mengine yaliyoendelea wana jukumu kubwa kwa mabadiliko ya hali ya hewa, na kusema hatua zilizochukuliwa mwongo huu kudhibiti hali ya joto ulimwenguni zitakuwa za msingi kabisa katika kuzuia kizazi kijacho Kuathirika zaidi. Pia tutajaribu kufanya kila tuwezalo kwa upande wetu. Linapokuja swala la dunia kuchukua hatua, tutafanya mengi zaidi kuzisaidia nchi kote duniani, hasa zinazoendelea, kuhamasisha matumizi ya nishati safi, kuzungumzia uharibifu wa hali ya hewa na kuhakikisha dunia yote ni safi, salama na yenye afya. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amewasihi viongozi wa mataifa tajiri kufikia kuhusu mahitaji maalum ya hali ilivyo huko Afrika katika mapambano dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa. Indeed the findings of the inter international... kwa hakika ugunduzi wa jamii ya kimataifa ya wanasayansi ikiwemo ripoti ya karibuni ya Intergovernmental Panel on Climate Change, kuhusu sayansi halisi na msingi wa mabadiliko ya hali ya hewa wamesistiza haja maalum na hali ilivyo barani Afrika kuchangia katika hali ilivyo na uwezo mdogo wa nchi za Afrika katika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. IPCC inaelezea zaidi kwamba hata na hatua ambazo zinachukuliwa duniani kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa, haiwezekani kuepuka au kupunguza hasara na uharibifu kutokana na matokeo ya mabadiliko hayo, na ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini gharama ya hasara ya kiuchumi na uharibifu katika nchi zinazoendelewa inatarajiwa kuwa kati ya dola bilioni 290 na dola bilioni 580. Kenyatta amesema kwamba wakati Kenya imeandaa mpango wa kudhibiti hali ya hewa chafu ifikapo mwaka 2030, gharama ya hasara ya kiuchumi na uharibifu kwa nchi zinazoendelea itafikia dola bilioni 580. Mwanaharakati wa hali ya hewa Greta Thunberg amewashutumu viongozi wa dunia kwa kujidai kuchukulia masuala ya mazingira kwa dhati, akiongea nje ya eneo la mkutano wa Umoja Mataifa kuhusu hali ya hewa baada ya mkutano na waziri mkuu wa Scotland Nicola Sturgeon katika mkutano wa COP 26 huko Glasgow. Thunberg ameuambia umati kwa mabadiliko hayaji kutoka ndani ya mkutano huo. Huko COP kuna wanasiasa tu to... na watu walio katika madaraka wanaojidai kuzungumza kwa dhati masuala ya watu ambao wameathiriwa hivi leo na mzozo wa mabadiliko ya hali ya hewa. Mabadiliko hayaji kutoka huko ndani. Khadija Riami VOA Washington. Shukrani sana Khadija Riami kwa ripoti hiyo. Naona msikilizaji hiyo ripoti imeeleza mengi tu yaliyoendelea e, lakini kuhusiana na swala la methane pia nitamkaribisha mchambuzi wetu wa masala e, ya mazingira ambaye ni Profesa Fulbert Namwamba atajiunga nasi hivi karibuni, namwona pale yuko tayari kabisa e, amejiandaa vilivyo e, Profesa Namwamba lakini nilikuwa nimeeleza hapo mwanzo kwamba zaidi ya mataifa tisini yametangaza kujiunga na Marekani na nchi zingine e, katika mchakato ambao unaongozwa na Marekani pamoja na Umoja wa Ulaya e, ikiwa ni katika kupunguza uzalishaji wa gesi chafu ya methane. Lakini kabla ya hapo, hebu nieleze, nitakuuliza swali hilo baadaye labda kidogo lakini kuhusiana na yale ambayo amekubaliana kuhusu misitu kama ulivyosikia kwenye ripoti hiyo, uh, iliyoletwa kwetu hapa uh, na uh, Hadija Riami e, nini kinakujia kwa wazo lako unaposikia jinsi ambavyo wamekubaliana takriban nchi mia moja lakini zingine bado ziko nje, unaonaje? ah, hilo ni azimio nzuri sana, sababu wajua miti ndiyo hushika gesi ya carbon dioxide Eh, kutoingia hewani miti ikikatwa inasambaratika na kuwa carbon dioxide. Hiyo carbon dioxide kufanya kama blanketi ambalo linaongeza joto na hili joto linaleta kiangazi na vimbunga barabara kabisa. Na lakini wakati hayo yakiharifiwa, bado kuna nchi zingine ambazo hazijaonyesha nia ya dhati eh, katika kuboresha hali hiyo, utasemaje? Uh, ni jukumu ya nchi tajiri uh, Uchina na Marekani. Marekani na Uchina kusaidia sababu msitu unaharibiwa kwenye nchi maskini ambazo hazichangii uchafu huo. Uchafu wa carbon dioxide mwingi unatoka Marekani kwa magari na Uchina kwenye viwanda. Kwa hivyo ni lazima wasaidie hizi nchi zilizo katika nchi za joto karibu na ikweta kama Kongo, kama Kenya, kama Brazil. Uh, kupata suluhu la kupanda miti miti na kurudisha hii miti kushikilia carbon dioxide e, tukienda upande wa Afrika Mashariki na Kati, kati ya wale wamezungumza nimeona Rais Uhuru Kenyatta hapo akisema Kenya imepiga hatua kubwa. Wewe unatokea Kenya, sijui kama anayosema ni kweli katika hasa upande wa misitu na kuhakikisha kwamba mazingira yako sawa, kabla hatujazungumza kuhusu Tshisekedi ambaye pia E, amekuchukua mstari wa mbele katika mkutano huu. Rais Uhuru Kenyatta anatumia takwimu ambazo amepewa na watu kwenye wizara ya mali ya asili na, na misitu. Kusema kweli, mimi nikiangalia upande wa remote sensing ni kuwa waligeuza kile kinaitwa resolution ya satellite imagery, na sasa inaonyesha misitu ni mingi, lakini zile takwimu za Kenya zina shida kubwa. Kwa mfano, takwimu za Kenya zinaonyesha kuwa Wajiri ina misitu zaidi ya Kisumu na hata Mandera ina misitu zaidi ya Kakamega. Hata ukuwe ni nani, unawajua kuwa hiyo takwimu haiwezi kuwa kweli. Na je, upande mwingine, nchi za eneo hilo, Afrika Mashariki na kati kwa jumla, unaonaje? Tukianzia huko DRC ambako unajua aa, kuna msitu mkubwa. Shida kubwa sasa, kuna mbao za mahogani na mbao nyingi ambazo zinatoka Kongo na Kongo kuna malori na malori ambazo, ambazo miti inakatwa na kupelekwa Uchina. Hii miti inayopelekwa Uchina inatengeneza e, vitanda, meza, makabati ambazo huuzwa Uropa na Marekani. Kwa hivyo inabidi kabisa Kongo isaidiwe, sababu mali ya asili ya Kongo uh, upande wa misitu yote inaisha, na wanapopoteza misitu yao joto yao inazidi, shida zao zinazidi lazima kuwe na njia ya kushughulikia ile habari e, karibu tukimalizia, kuna swala hili ambalo tumekuwa tukizungumza tu kwa muda sasa, kuhusu nchi kama vile China na Russia, najua umezungumza hapo kwamba zina jukumu muhimu e, kuhakikisha kwamba hali hii imesonga mbele kama ambavyo ilikusudiwa na wale ambao wanakutana huko Glasgow, Scotland Sijui wewe kama mmoja uh, wa waadhiri wa, wa waadhiri ambao hufunza mambo haya u, unaona kama nchi kama hizo zisipo husika moja kwa moja katika kukubaliana na hizi zingine, eh, kutakuwa kweli na hatua zenye tija uh, mwisho wa mkutano huu hatua hata kama si mwisho wa mkutano huu ha, hawana budi kulishughulikia jambo hili kwa mfano na na huwezi tu kalia Uchina na Urusi. Marekani chini ya Trump ilikuwa imejitoa katika huo mkataba wa kushughulikia mageuzi ya tabia nchi, lakini hawana juku, hawa, hawana namna, sababu we unaona athari za mioto ya misitu sasa Marekani, unaona vimbunga huku Marekani na vimbunga vimeonekana huko Zimbabwe, vinazidi na joto na kiangazi na pia hawapati mavuno ya kutosha. Kwa hivyo wapende wazipende, watarudi mezani kushughulikia swali hili. Mwisho kabisa, Profesa, kumetajwa sana hii gesi ya methane, ambayo inaelezwa kwamba e, iko katika mstari wa mbele katika kuharibu mambo kabisa kwa kwa kwenye hewa e, e, sasa hapa labda ukizungumzia tu kwa kifupi vile ambavyo E, wameeleza wa kwamba gesi hiyo pia wamekubaliana, zaidi ya mataifa tisini yamejiunga katika juhudi ambazo zinaongozwa na Marekani pamoja na Umoja wa Ulaya kupunguza uzalishaji wa, wa gesi hiyo, na wamesema ni kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Labda utaje hilo kwa kifupi tukimalizia na na, na, na, na pia Eh, kuhusu swali ambalo nimependa sana nikupata nikuulize, wakati kwa wale ambao hawaelewi mchakato wa, wa ki, eh, diplomasia ya kimataifa, wakati eh, Marekani inajiondoa ina, alafu inarudi tena, ni kumaanisha kwamba kwa, mkat, kwa, m, kwa, nasema kwa mkataba kama huo wa, wa, wa Paris, ni kumaanisha kwamba utawala mwingine ukija wanaweza tu kuondoka sasa, itakuwaje ita, kwamba eh, wanapata Uh, nia njema, wanaonyesha nia njema kwa nchi zingine, kama kila utawala ukija unakuja na mawazo tofauti kuhusu hasa suala hili muhimu. Uh, nianze na swali la methane. Methane nyingi inatoka kwenye ng'ombe wakitoa gesi kwa tumbo, hasa kuna mashamba na mengi sana ya kutoa nyama ya kulisha nchi hizi, na ng'ombe wale wakilisho wanatoa uh, methane. Uh, ukija nchi za maskini meten hiyo inahitajika. Ukifanya biogas unatengeneza meten, lakini unaichoma ukipeleka kwenye jiko. Hizi nchi ni kula nyama nyingi na utoaji mwingi wa mifugo ndio umeleta meten, sababu meten hutoka kwenye tumbo za ng'ombe, na hilo ndivyo inabidi wapunguze ulaji wa nyama na utoaji wa, wa mifugo ndipo watapunguza mesen haya. Marekani kujitoa na kurudi na kujitoa, hili ni swali ambalo, ukisema kuwa fahadi wawili wakipigana, nyasi ndio huumia. Sasa shida ni kuwa Marekani ikikohoa, nchi zingine ziko taabani. Sasa siasa za Marekani zinapogeuka uh, zi kuleta athari kwa nchi zingine, hiyo ni ukweli wa mambo na pengine wakati fulani kukiwa udhabiti kwenye siasa za Marekani itasaidia dunia nzima. Ni kushukuru sana Profesa Fulbert Namwamba, najua una kazi nyingi leo, pia unaingia kwenye televisheni. Asante sana msikilizaji. <laughs> Profesa Fulbert Namwamba anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani hii leo, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde kukuletea sehemu ya pili ya kipindi hiki. Nam msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Muridhi. Kama nilivyokuharifu, tutakwenda mpaka DRC ambako bunge la taifa hilo limeidhinisha kwa mara nyingine tena kuongezewa kwa muda zaidi kwa magavana wa kijeshi au utawala wa kijeshi ambao unaendelea eh, katika mikoa yenye mzozo huko Kivu Kaskazini na Ituri mashariki mwa taifa hilo huku mashirika ya kinamama yakisema kwamba bunge limefanya makosa eh, na bunge la Kivu Kaskazini na Ituri, pia baadhi ya wabunge wakijiuzulu. Kwanza kabla sijamleta, namwona pale kwa mbali kabisa mchambuzi wetu kutoka huko DRC, mambo Kawaya eh, wakati akijitayarisha, kwa sababu anajua yale ambayo yamejiri kule, kwanza tupate taarifa hii kutoka kwa mwandishi wetu Umalvicao. Katika kikao ambacho wabunge kutoka mkoa wa Kivu ya Kaskazini na Ituri hawakuhudhuria, ndipo Bunge la Taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limechukua hatua ya kuwapa muda zaidi magavana wa kijeshi kuendelea kuongoza mikoa yenye mizozo kwa muda mrefu inayoshuhudia mauaji, mashambulizi pamoja na ubakaji na ukiukaji mwingi wa haki za binadamu. Kavira Kinyoma ni kiongozi wa shirika la wanyonge linalokuwa na makao yake mjini Kinchasa. mvumade zendinye, tunaendelea kuteswa, tunaendelea na mateso, dalyeur inaongezeka tena zaidi kushindia mem mbele baproklame etat dese. Ndio maana tunasema tunakatala kabisa prorogation hii, hatuitaki tena, tunapenda evaluation ifanyike na marekomandation zetu proposition zetu zikuwe prise en compte juka zifanyike muzuri. Novemba moja, magavana wa kijeshi wamepewa zaidi ya siku kumi na tano kupambana na makundi ya kialifu pamoja na yawasi ya waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wachambuzi wakiwa na mtazamo tofauti. Lora Mugiraneza, ili kuongezwa kwa muda, sisi tunaweza kama hali na baki ile ile, nayo lazima sisi wakaaji ni amani, na Rais aitike kusikia kilio cha wakaaji, sababu hatuoni mabadiliko yoyote katika uongozi wa kijeshi. Mashirika ya kiraia ikisema maelfu ya watoto kwa sasa wameshindwa kuelekea mashuleni kutokana na vijiji vyao kushambuliwa na vingine kutekwa na waasi, mkoa wa Ituri. Akisema Losa Diedone, kiongozi wa mashirika ya kiraia mkoa wa Ituri akiwa mjini Bunia. Wanamgambo ama waasi waliweza kushambulia karibu miji zote zilizobaki hapa kwa Ituri na kusababisha ukimbizi wa watu wengi, pia watoto. Na wale wanapita wamechoma manyumba ya masomo, vina nyumba watu walikaa ndani, hivi inaacha hakuna watoto wanaenda kwa masomo, na zaidi hii ni kwa teritoria ya Njugu. Kikao ambacho kilifanyika bila uwepo wa wabunge wa majimbo mawili Kivu Kaskazini pamoja na Ituri. Upande wa Rais Felix Tshisekedi ukisema kwamba muda huo unaongezwa kwa wanajeshi kwa sababu ya kurejesha usalama. Shabola Bindu mbunge wa IDPES alikuwa mbungeni mjini Kinshasa: wanaongeza muda juu ya kuleta FRDC yetu ipata wakati wa kuendelea ya kumaliza mafujo ndani ya Beni na Ituri, na mapapangenepo kwenye Barebeli bingeli banasumbua population yetu. Wabunge wakiomba jeshi kufanya liwezalo kuhudumisha usalama mashariki mwa Kongo, kwani hali bado ni mbaya. Hussein Malivika, Sauti ya Amerika. Shukran sana osteo Malivika hapo DRC kwa ripoti hiyo. Kama nilivyokueleza, basi tuko naye sasa. Mambo Kawaya huyu ni mchambuzi wa maswala ya siasa za DRC na vilevile vile, yeye anasimamia shirika moja ambalo amenieleza kwamba ni la kutetea haki hasa za vijana na vilevile, anashughulika sana kuangalia ni nini haki za binadamu kama zinafuatwa katika eneo hilo la mashariki mwa DRC. Mambo Kawaya, umepokeaje taarifa kwamba kuna wengi ambao wanapinga wanapinga hatua hiyo ya kuongezewa muda kwa maafisa hao ambao wanaongoza hapo wakiwa ni wa kijeshi? Uh, kwa kweli uh, tumeweza kusikia kwamba wameweza kuongeza tena muda, kwa hiyo uh, uongozi wa kijeshi ndani ya uh, Kivu la Kivu ya Kaskazini pia na maeneo za Ituri. Na hiyo imeweza kuleta changamoto kubwa kati ya wanabunge uh, wana shirika la raia vile vile hasa kwa, na serikali na vilevile iwa kwamba uh, tatizo kubwa ni sababu hata kama wameweza kuweka Uongozi wa kijeshi kwenye majimbo yale ambayo ya nimeweza kuyataja, mauaji haiyakomeshwa, utekazi nyara inaendelea, matatizo mingi sana yanaendelea kwa upande wa usalama. Sasa vile ambavyo nimesikia kwamba baadhi ya wabunge na wanasiasa wengine wamesusia eh, hafla hiyo ya ku eh, eh, iliyokuwa inaendelea huko Kinshasa, ni nini ni, ni ambacho wanasema ikinafaa kufanywa tofauti ambayo inaweza kufanya utofauti kati ya wanabunge na serikali, uh, ni sababu unajua kuna kuwa ripoti ambayo imeweza kutolewa mwezi wa nane ambayo imeonyesha uh, kinaganaga ya kwamba pesa ambazo zilikuwa zimeweza kutumwa kwa ajili ya operation ya kijeshi kwa kuweza kuunga hiyo utawala wa kijeshi imeweza kuibwa. Imeonekana kwamba pesa nyingi imeweza kuporwa na imeporwa na wakuu viongozi ambao wanakuwa huko Kinshasa na wote wakiwa wanajeshi zaidi na, na ndio maana wale wame, wameweza kuelewa pamoja na raia ya kwamba hata kama kunakuwa juhudi yoyote ambayo inakuwa ikifanyika kwa ajili ya kuweza kuleta amani, lakini wengine nao vilevile wanafanya juhudi ili usalama mdogo usiweze kukomeshwa mashariki ya Kongo. Kuhusu MONUSCO, ujumbe wa Umoja wa Mataifa, nafasi yake ni gani hapa katika utawala huu au jinsi ambavyo eh, mambo yanaongozwa hapo? Umoja wa Mataifa imefika. Tumeona makamu katibu wa Umoja wa Mataifa amefanya ziara kubwa hapa mashariki ya Kongo amefika maeneo ya Beni, lakini sisi hatukuona kama vile walikuwa wakiamatia serikali ambayo imeweza kumaliza muhula wake uh, waweze kuongea kama vile walivyokuwa wakiongea leo. Leo hawaongei, wamekuwa kama wameregeza kamba, na sisi tunaona ya kwa kwamba hiyo haitaweza kusaidia raia, sababu unajua MONUSCO, anakuwa na vikosi kubwa sana hapa mashariki ya Kongo na nafikiria kwamba ni hasa hata ulimwenguni mzima wanasema DRC mashariki ya Kongo inakuwa ikihifadhi wanajeshi wengi wa Umoja Mataifa, lakini matokeo ya wingi wao hapa haionekani na raia hawaioni, sababu usalama mdogo inakuwa ikiengezesa usiku kama vile mchana, na vikundi haramia za kijeshi zinakuwa zikiongezeka usiku kama vile mchana, na hiyo inaonekana kwamba Umoja Mataifa, serikali ya Kongo wote pamoja hawaweke nguvu kabisa, ili waweze kukomeshwa uh, ukaidi ambayo inakuwa ikionekana hapa mashariki ya Kongo. Mwisho kabisa, haya yanatokea wakati ambapo, kama unavyojua, rais Felix Tshisekedi hayuko nchini, anahudhuria mkutano Glasgow Scotland sijui kama una taarifa zozote kama amezungumzia suala hili kwa njia yoyote ile au anaendelea tuku eh, shughuli zake eh, wakati haya akiendelea sisi ah, raia wa chini tunajua kwamba rais anakuwa akizunguka kwenye uh, diplomasia ya nchi na uh, ila wakati anapofika huko hatuone kabisa matokeo kabisa ya hiyo diplomasia ambayo anakuwa akifanya na hata mazungumzo, azungumze sana kabisa kwenye redio ili uh, raia waweze kujua na kufahamu rais wao anakuwa akielekea ziarani nchi gani na anakuwa na shabaha gani na nini ambaye ataweza kuifanyia Kongo. Hiyo ndiyo uh, tarajio kubwa ya yetu kama vile waharakati wa shirika la raia, tutakuwa tukisubiria kuona sasa, ziara mingi sana ameweza kuifanya iweze kuwa na madhara mazuri yake ya sana Mambo Kawaya kwa kuzungumza hmm na sauti ah. Nakushukuru Msikilizaji. Mambo Kawaya natukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Mary Mgawe, mwelekezi ni Aida Isa, mimi ni BMJ Mrindi, nakutatia usiku mwema kutoka hapa Washington.