It's... kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express VOA Swahili hewani, VOA Express, hujambo na karibu katika kipindi cha dakika 30 ambapo tutakujuza mengi. mimi naitwa Salma Mohamed. Novemba tarehe mbili, tunakuuliza umejifunza nini katika maisha yako? Ni baadhi ya mambo utakayosikia hapa. Nami hapa ni Josephat Kioko. Pia tutaangazia mkutano mkubwa wa kimataifa wa Umoja wa Mataifa huko Scotland, katika mji wa Glasgow, kulikoni nchini Kenya na wanaharakati wa ustawi wa wanyama. Tutajua mengi na ripoti yake mkamiti kibayasi yako mimi nimejifunza kumweka Mungu mbele na pia kujipenda nafsi yangu. Mimi kufuga ng'ombe <laughs> Haya, utasikia pia mziki unaotoka hivi karibuni nchini Kenya ni aina ya benga, utaburudika zaidi, lakini kwanza nikuletee taarifa kuu katika siku ya tatu ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira katika mji wa Glasgow huko Scotland, Marekani imetangaza kwa karibu nchi 90 zimejiunga na juhudi za kupunguza uzalishaji wa gesi ya methan kwa asilimia 30 ifikapo mwaka 2030. Marekani pamoja na Umoja wa Ulaya wanaongoza juhudi za mkataba unaolenga kukabili moja ya sababu kuu za mabadiliko ya hali ya hewa. Mridhi anayesoma ripoti kamili. Mkutano huo wa Glasgow, Scotland uliofunguliwa rasmi hiyo jana umewavutia viongozi kutoka mataifa mbalimbali mbali, pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa na taasisi kadhaa. Taarifa iliyotolewa na afisa mwandamizi wa utawala wa rais wa Marekani Joe Biden imesema kwamba ushirikiano huo kuhusu upunguzaji wa gesi hiyo ya methane unazinduliwa hii leo Jumanne. Methane ni moja ya gesi chafu kuu baada ya carbon dioxide na ina uwezo wa juu wa kunasa joto kuliko carbon dioxide, lakini huharibika haraka katika anga, ikimaanisha kwamba kupunguza utoaji wa methane kunaweza kuwa na matokeo ya haraka katika kudhibiti ongezeko la joto duniani. Ahadi ya kimataifa ya kupunguza uzalishaji wa gesi hiyo ambayo ilitangazwa kwa mara ya kwanza mwezi Septemba sasa inajumuisha nusu ya wazalishaji wakuu thelathini nchi ambazo zinasimamia theluthi mbili ya uchumi wote kote duniani, kulingana na afisa huyo wa utawala wa Biden. Miongoni mwa watia saini wapya ambao walitarajiwa kutangazwa leo Jumanne ni Brazil, moja ya nchi tano zinazozalisha metheni kwa wingi zaidi duniani. China, Russia na India, ambazo pia ni nchi zinazotoa metheni nyingi, hazijatia saini ya ahadi hiyo. Nchi hizo zote zilijumuishwa kwenye orodha iliyotambuliwa kama malengo ya kujiunga na ahadi hiyo, kama ilivyoripotiwa awali na shirika la habari la Reuters. Tangu ilipotangazwa kwa mara ya kwanza mwezi Septemba, ni nchi chache tu zilizotia saini, Marekani na Umoja wa Ulaya zikifanya juhudi kubwa kujaribu kushawishi nchi hizo zinazotoa gesi kwa wingi kujiunga na ushirikiano huo. Jumatatu, rais Joe Biden aliomba msamaha kwa Marekani kujiondoa katika mkataba wa hali ya hewa wa Paris wa mwaka 2015 chini ya mtangulizi wake Donald Trump hapo yeah, do uh, and... anasema kwamba labda sifai kuomba msamaha, lakini naomba msamaha kwa Marekani kujiondoa kwenye mkataba wa Paris, lakini sasa tumerejea. Kulikuwa na takriban nchi 60 zilizojiandikisha wiki iliyopita pekee baada ya msukumo wa mwisho wa kidiplomasia kutoka Marekani na Umoja wa Ulaya kabla ya mkutano huu wa COP 26. Ingawa ni sehemu tu ya mazungumzo rasmi ya Umoja wa Mataifa, ahadi hiyo ya kupunguza methen inaweza kuorodheshwa kati ya matokeo muhimu zaidi kutoka kwa mkutano huu wa COP 26 kutokana na uwezekano wa kupungua kwa athari zake katika kuzuia mabadiliko mabaya ya hali ya hewa. Wakati huo huo, viongozi wa dunia katika mkutano huo wa COP26 leo wanatarajiwa kutoa ahadi ya mabilioni ya dola za kusaidia katika kusitisha ukataji wa miti ili kuongezea kiwango cha misitu kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini. Hayo yanajiri wakati wanaharakati wakiuona muda huo uliowekwa kuwa mbali sana, na wanataka hatua za dharura zichukuliwe kuhusu swala hilo. Taarifa yake BMJ Mureithi, ikiwa inatupa fursa kuingia kuangalia taarifa kwingineko, ambapo wanaharakati wa ustawi wa wanyama nchini Kenya wanafanya kampeni dhidi ya mfumo wa uzio wa betri kwa usimamizi wa kuku kwa madhumuni ya kibiashara. Mfumo huo umepigwa marufuku barani Ulaya kwa sababu ya kujali ustawi wa wanyama hao, lakini barani Afrika unaanza kupata umaarufu. Mwandishi wa vio Victoria Munga anaripoti kutoka Kakamega huko Kenya, na mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kuku elfu moja na mia nne anaowafuga Grace Achieng wamekuwa chanzo chake cha mapato kwa mwaka mmoja sasa. Achieng anasema marafiki ambao pia wanafuga kuku hao walimfundisha kutumia mfumo huu wa kufuga kuku ndani ya vibanda vidogo vidogo vya waya. Kwa wakulima kama Achieng, mabanda haya ndiyo njia rahisi zaidi ya kufuga kuku, kinyume na ufugaji wa kitamaduni kuwaachia kuku ndani ya kibanda kikubwa kwa pamoja. Hebu fikiria tabu ya kutembea kuokota mayai katikati ya kuku, mahala ambapo wanataga mayai. Unaweza hata kupata ambayo ni machafu. Kwa hiyo ndio kuku wanafaa kuachwa huru, lakini wataalamu hao tena wanapaswa kutambua kwamba kuna teknolojia inakuja na hivyo huo ni uzio wa betri. Hata hivyo vikundi vya ustawi wa wanyama vinafanya kampeni dhidi ya teknolojia ya betri kwa kile wanachosema kuwa inakiuka ustawi wa ndege. Meneja wa programu ya mtandao wa Afrika wa ustawi wa wanyama, Dennis Bahati, aliyeambia VOA kwamba teknolojia ambayo inapata umaarufu kwa kasi nchini Kenya inahatarisha afya ya ndege so That, um... kwa hivyo ndege hawa huwekwa katika eneo ambalo hawawezi kuelezea tabia zao za asili, na kwa sababu hiyo baadhi ya tabia zao za asili kama kupiga mbawa zao kwa kweli huzuiwa kwa kiwango kikubwa zaidi. Jambo lingine, kwa sababu ya kufungwa, na ndege hawa hawawezi kufanya mazoezi wana uwezekano wa kupata ugonjwa unaoitwa osteoporosis ambapo mifupa yao ni dhaifu sana, na kwa kweli wanaweza kuvunjika wakati wowote. Wa sekta ya kuku nchini Kenya haijadhibitiwa waziwazi, lakini maafisa wa serikali wanasema mswada wa ufugaji kuku ambao unalenga kuhakikisha ustawi wa kuku unafuatwa unafaa kuwa sheria ndani ya miezi sita. Mwangi Kiai ni mkurugenzi msaidizi wa huduma ya mifugo nchini Kenya. Hapo mwezi Juni, Bunge la Ulaya lilipiga marufuku mfumo wa uzio wa betri wa usimamizi wa kuku ndani ya miaka sita ijayo. Maafisa nchini Kenya pamoja na wanaharakati wa ustawi wa wanyama wanakabiliwa na wakati mgumu katika kushawishi mamia wa wafugaji wa kuku kama Achieng kuacha teknolojia hiyo ripoti hiyo inaonyesha ubunifu pia wa watu katika bara la Afrika kupitia mifugo kama kuku. Nimeunasikia vile mkamiti ameripoti hapo na Salma. Mkutano huu wa COP 26 Glasgow, nasikia nchi mbalimbali leo ni siku kubwa sana kutangaza vile wanashirikiana katika kulinda mazingira, kuondoa ukataji wa miti, kuondoa uchomaji wa mkaa na mengi sana katika kutunza mazingira ya dunia. Taarifa kuu zetu leo zinaangazia masuala ya maendeleo na mambo ya kufuga wanyama pia, yakiwa ni mambo ambayo yanapewa kipaumbele katika bara la Afrika s so, tukijua kwamba ukulima ndio ngao ya kupata chakula na vilevile vile ustawi wa kuwa na afya bora. na wa msikilizaji, tegea pale mwisho mwisho katika swali la leo, tukushirikisha kuhusiana na mkutano huo wa hali ya hewa huko Glasgow, Scotland. Na sasa na mwana mkamiti kibayasi Amerika. Habari za dunia. Mjumbe maalum wa Marekani kwa pembe ya Afrika Jeffrey Feltman aliwasili mjini Khartoum leo Jumanne kujaribu kupunguza mzozo kufuatia mapinduzi ya wiki iliyopita yaliyofanywa na jenerali wa juu wa Sudan. Kituo cha televisheni cha Al Arabia chenye makao yake Dubai kiliripoti jenerali Abdel Fatah Al Burhan alilifuta baraza la mawaziri la waziri mkuu Abdalla Hamdof hapo Oktoba 25 na kumweka katika kifungo cha nyumbani, na kusababisha mataifa magharibi kukata misaada mamilioni ya dola kwa Sudan. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken siku ya Alhamisi alilaani jeshi kuchukua madaraka na kukamatwa kwa viongozi wa kiraia wa Sudan. Mapinduzi hayo yamevuruga kipindi cha mpito kilichokuwa kinaielekeza Sudan kwenye demokrasia na uchaguzi mkuu mwaka 2023 baada ya mtawala wa muda mrefu Omar al Bashir kuondolewa madarakani mwaka 2019. Watu wenye silaha waliwateka wafanyakazi wanne na watoto wao kutoka chuo kikuu cha Abuja leo Jumanne, chuo kikuu kimesema. Ulikuwa utekaji nyara wa nadra katika taasisi kubwa kama hiyo kwenye mji mkuu wa Nigeria. Magenge ya watu wenye silaha wanaojulikana katika eneo kama majambazi, mwishoni mwa mwaka jana walianzisha msururu wa utekaji kutoka kwenye shule na mashambulizi katika vijiji hasa kaskazini magharibi mwa nchi ili kulipwa fidia. Kumekuwa na utekaji wa watu binafsi kwenye viunga vya Abuja, lakini mashambulizi dhidi ya vyuo vikuu ni nadra. Watu wanaoshukiwa kuwa ni majambazi walivamia makazi ya wafanyakazi wa chuo kikuu mapema leo asubuhi. Tuna ripoti kuwa wafanyakazi wetu wanne na watoto wao walitekwa, chuo kikuu kilisema kwenye ukurasa wake wa Facebook. Wapiga kura wanapiga kura leo Jumanne kwa uchaguzi wa gavana katika majimbo ya Marekani ya Virginia na New Jersey ambao unafuatiliwa kwa karibu kabla ya uchaguzi wa katikati ya muhula mwaka ujao. Katika jimbo la Virginia, Terry McAuliffe ambaye aliwahi kuwa gavana wa jimbo hilo kutoka mwaka 2014 hadi 2018 anakabiliana na Mrepublican Glenn Youngkin aliyeingia katika siasa wagombea wote wawili walifanya kampeni zao za mwisho jana Jumatatu katika vitongoji vya kaskazini mwa Virginia, nje ya mji wa Washington. Yankin aliwaambia wafuasi wake, hatima ya baadaye ya nchi hii itaamuliwa katika kura ya leo Jumanne. Wakati McAuliffe alisema dau ni kubwa. McAuliffe anaonekana kushuka katika kura za maoni katika miezi ya karibuni kama vile viwango vya uongozi wa rais Joe Biden mdemokratic vinavyoshuka. Wakati huo huo, rais wa zamani Marekani Donald Trump anaunga mkono kampeni za Youngkin, ikiwa ni pamoja na kuitisha mkutano wa chama cha Republican Jumatatu usiku. napoondoka hapo katika mziki huo mfupi, ambao naamini kwamba umekuongoa, umetufikisha ule wakati wa kuangalia gunzo letu ndani ya barazani. Kuna mengi tunakushirikisha msikilizaji. Tumekuuliza hivi katika kipengele chetu cha barazani, ni jambo gani muhimu zaidi ambalo maisha yamekufunza? Masuala ya kijamii haya tunakugusa moja kwa moja. Tutangulie katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tumpate Zo Bamba Kilando, unasema huko Lubumbashi city wewe mimi we na kuelewa njo hivyo. Ayaani sisi tumetumika hapo Lubumba sisi ni wafanya biashara wadogo wadogo. Eh, unaona serikali wametuma watu wao wamekuja wao amuri kuleta wa, mavitasi fulani fulani. Mm. Tunaona sababu tuko wenye kuzurumiwa. Unani elewa njo hiyo? Eh, uh eh. -huh. Sio ni bora ile maswali wasembo. Wasema maempo, empo, empo, empo inakuwa inasema unalipa mshahara mbo. Wamekuja, "Ah, oh, sisi ni wangu, ni wanani, sisi ni wanani mbo." Ait, niko kwenye duka zangu, niko kwenye duka zangu, kwenye mi nafanya makazi yangu. Kila mtu atoa maoni yake, ngo tunaanza kazi polepole na mambo wakuwa wakuja, unakuwa nani vikala kazi kama ngapi. Hapo tunarudi hapa nchini Kenya kutoka kule DRC. Tumpate Enock Soita anasema jambo muhimu aliojifunza ni asiyefunza na mamaye funzwa na ulimwengu. habari ya Enok. Poa sana ufafanuzi, unamaanisha nini ukisema hivyo? E, nilikuwa namaanisha unaweza fanya vitu vingine wazazi wanakukataza, lakini unaona uelekezi vizuri, unadharau malengo yao na ile mafunzo wanakupea, inakuwa ngumu kwa maisha yako, alafu mwishowe unaanza kuwa mtoto mdundu, unapotea mzazi alikuwa ako na maona we usome na unakeuka huko nje ya ufaulu, maisha yenye unasikia inakuwa ngumu. Naena kunaongea, kama ulikuwa mtundu, we ulipitia hayo? E, mi nilipitia hayo ndio mwanzo nikakuja nikasoma hiyo funzo uzuri, yenye ilikuwa wazazi walikuwa bado wako na, nikarudi wakanipeleka shule nikamaliza, baada ya kupitia hayo ma, mambo mabaya mabaya, mambo ya dawa za kulevya, kurudi wazazi walinipokea. Kweli kabisa, wewe ni mfano mzuri Enok. Na unatupigia ukiwa wapi? Niko Kenya sahii, niko kaunti ya Narok. Haya, tuwashukuru hawa waliochangia kwa njia ya simu, lakini kuna wengine wanasema tuusome ujumbe wao kuhusiana na waliojifunza maishani. Kwanza kabisa, tupate sms yake Nyange Mombo, anasema yeye alichojifunza ni usalama, ni wa muhimu sana katika maisha, ni kitu ambacho kimenyima nchi nyingi za Afrika maendeleo. Naye Abdallah Saidi wa Kigamboni, Dar es Salaam, Tanzania, anasema jambo ambalo nimeshawahi kujifunza na sitolisahau, nilijaribu siku moja kukwepa polisi wa trafiki barabarani, kurudi rives kidogo kwa gari langu, kumbe alikuwepo kamanda wa polisi mwenyewe da, akanichapa kwa fimbo na kuamuru vijana wake, ameweka vijana wake kwa mbano, wanitie pingu na kuniweka lokapu siku mbili. <laughs> Silas Mtonja naye anasemaji huko hapa Nairobi, Kenya, anasema kwa kutazama vifo vya watu mashuhuri ndio alichojifunza yeye. Ah, funzo kubwa sana hilo eh? Yani ametafakari kimoyo kwamba yote anaweza kufa. Nikamilishi na Daniel Masonga wa Ruvuma, Tanzania, amesema nimejifunza kuwa dhuluma sio kitu kizuri, ni funzo la maisha. Basi ndio hayo Washachangia mengi hapo katika swala hili la umejifunza nini maishani. Sasa hata burudani kamili, waambiwa safari haikamiliki bila mziki. Bahati yuko pamoja na mwenzake Prince Inda na kibao chao Adhiambo. Odhiambo huyo, nakwambia mwanamke kutoka Luoland, mambo safi hapo. Kioko amecheka mpaka jino la mwisho <laughs> nakwambia, wapo wanasiasa ndani ya wimbo, nasikia tu watu wakisema, lakini mimi nayemuona peke yake ni huyo Odhiambo. Waweza kutuambia kwa nini? Lakini hata hivyo <laughs> msikilizaji, nakupatia mtihani ama nakupa darasa ukajifunze, Odhiambo kuna nini hapo, ukiangalia video yake burudani safi sana ambapo inatupatia fursa hiyo kuingia katika kitengo chetu cha leo, ambapo tunaangalia ile maswala ya lifestyle, ambapo saratani ni kati ya maradhi yanayobadili mfumo wa maisha ya mtu hasa kutokana na matibabu yake. Ana Nyambura, mhanga wa saratani ya matiti, afafanua namna maisha yake yalivyobadilika baada ya kuugua kansa. Saratani kweli imeweza kubadilisha lifestyle yangu, kwa sababu imekuwa ni changamoto kubwa, hata kwa wenzangu ambaye nilikuwa naishi naye ameona ya kwamba <laughs> mke wake sasa anaishi na titi moja. Sasa imeweza kumregesha chini sana, akaona hata tuliweza kuachana, sababu anaona huyu mke hana hayupo kamili, inabadilisha maisha. Sahizi mimi naishi peke yangu, niko na mtoto wangu na wale vijana wangu ni wakubwa, lakini mimi nilisema sitalaumu, kwa sababu unaangalia pia kama wanaona, ni pesa nyingi sana zimetumika kwa matibabu, anaona huyu hata drain pesa. Manake hivi majuzi walipokuwa wameweza kuniambia kuwa kansa imerudi upande huu mwingine, lakini nilivyoenda kwa daktari skan tena zikadetekti hiyo kansa haipo, kwa walikuwa wanasema imeingia kwa mapafu lakini nilivyofanyiwa MRI nilifikiria, huo wakati ulimshtua, akaona atazidi kutumia pesa nyingi, nafikiri akashikwa na uoga. Lakini mpaka saa hii Mungu ni mwema, nilienda nkarudi, nkaambwa haiko, daktari akasema labda iliisha ama imehamba, lakini bado haijajitokeza. Na sasa mimi maisha yangu yamezidi kubadilika. Mimi nahamasisha wenzangu na nazungumza na wenzangu ambao wanapatikana na kansa ya matiti Nawatia moyo, naongea na, na bwana naongea na bibi naongea na familia, najaribu kumweleza yule bwana mimi yale nilipitia na kile ambacho najua mke wake anahitaji wa, amfanyie. Sababu so, most of the time ile kimotherapy ina hufanya unasikia umechoka, utaki, uwezi kuna vitu mimi mpaka sahii siwezi fana, mm -hmm. So namtayarisha yule bwana ya kwamba huyu mke kuna mahali awezi fanya kama huu upande wa ambapo masekto imefanywa hawezi kufanya vitu, kubeba kitu kizito, kuinama sana, akifanya kitu na huo mkono, sababu ni kama atakuwa anajiumiza, kwa sababu ya zile nerves, kwa sababu umekatwa mpaka huku chini ya mkono. So unatayarisha familia kabisa, kwa sababu lifestyle yako si maisha, si kama zamani. Amezungumza ha mengi hapo kuhusu mtindo wake wa maisha na wengi wamefuatilia. Na sasa kuhusu wanaovuma katika mitandao wa mbalimbali ya kijamii kama vile Facebook, Twitter na hata vyombo mbalimbali vya habari, tumpishe tena BMJ Mridhi, yuko tayari kukupasha na maniko hapa naangalia angalia nini kinavuma kwenye mitandao. Kama kawaida, ni mengi tu kweli kweli, lakini kuhusu eh, suala hili la wanafunzi eh, kuteketeza au kuchoma shule zao, hasa katika nchi ya Kenya, ni suala ambalo linapewa kipaumbele na wale wanao E, andika au kutoa kauli zao kwenye mitandao ya kijamii. E, kuna taarifa kwamba sasa viongozi au wakuu wa shule mbalimbali mbali, za sekondari e, wanataka mabadiliko makubwa yafanyike katika e, jinsi ambavyo wanafunzi wanavyoendelea kuwa shuleni, na wanataka kwanza wapewe e, ile half-term, manake ni e, nusu muhula kupata nafasi ya kwenda nyumbani ili eh, wanasema kwamba hawale wanafunzi watulie akili zao halafu warejee eh, katika shule. Hii inafuatia visa vilivyoripotiwa hivi karibuni. Katika eh, siku za karibuni kumekuwa na visa vingi vya eh, shule kuchomwa. Eh, utakumbuka msikilizaji E, taarifa ambayo tulikuwa nayo pia hapa hapa katika e, VOA Express kuhusu shule ya sekondari ya Buruburu Girls, shule ya wasichana hii ambapo wanafunzi waliokuwa ndani walionekana wakiruka, baadhi yao wakiruka kutoka kwenye e, kupitia madirisha baada ya moto e, kuzuka katika e, shule yao e, mjini Nairobi na hayo. E, yalifuatia shule zingine zilizokumbwa na hali kama hiyo, ikiwa ni pamoja na ile ya Chavakali e, iliyo huko Vihiga katika kaunti ya Vihiga, na vilevile vile kulikuwa na nyingine kule Gendia Boys kule Homa Bay County, na vilevile vile kule Molo Academy katika kaunti ya Nakuru. E, yote hayo yamefanyika katika siku za karibuni mtawalia, na hali ambayo imewafanya sasa waalimu wakuu e, kutaka hatua zichukuliwe, ikiwa e, ni pamoja na kuwapeleka ama kuwaruhusu waende nyumbani kwa muda mfupi ili watulie akili zao kwa vile uh, ambavyo wanaeleza walimu hawa wakuu. Kimataifa naona hashtag COP26 inaendelea kutia fora kweli kweli kwa sababu kama unavyojua mkutano mkubwa zaidi, tumekuwa tukiripoti kuhusu hili uh, mkutano mkubwa zaidi unaendelea uh, kule Glasgow, Scotland, na yale yanayovuma ni kwa sababu uh, kila kiongozi anapozungumza kule kunakuwa na cheche kwenye mitandao ya kijamii e, hasa hawa viongozi wa nchi kubwa, e, nchi zenye, e, uchumi mkubwa na ambazo pia zinatajwa kama zinazochangia pakubwa katika uchafuzi wa mazingira. E, kwa hiyo kila wakitoa kauli kunakuwa unakuta kwamba kwenye mitandao ya kijamii kuna maoni chungu nzima. Naona muda wangu umekatika, basi niwarejeshe kwa wenzetu kule Mombasa, waendelee na sehemu iliyobakia ya VOA Express ndio yanatoweka hii leo bmj kwa mara ya pili tumempata hapo na mengi katika yavumayo mitandaoni. Na sasa basi, ni katika swali la leo. Hii leo tarehe mbili tumekuuliza hivi, una matumaini gani katika mkutano wa COP 26 wa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa unaoendelea Glasgow, Scotland? Hashim Bega yuko katika eneo la Bagamoyo, Tanzania, anasema matumaini yangu ni kuona mataifa yenye uchumi mkubwa yanaamua kusaidia nchi za hali ya chini kiuchumi. Basi na mimi naingia na ujumbe wake. Msami Mamba wa Kilimanjaro Tanzania yeye anasema waafikiani juu ya kupunguza janga la ongezeko la joto. James Msau kutoka Kenya anasema swali ni mbona pop ama papa hajakwenda na mpango wake kuhusu climate change. Ala, kumbe na na mpango hane? Haya, Bamba Kilonda anasema mimi sina tumaini lolote kwa sababu sisi ni watumwa wa viongozi. Simon Baba Ombeni yuko eneo la Manyara, Tanzania, naye anasema tuna hamu kubwa ya kusubiri matokeo ya huo mkutano. Haya basi, na mimi niko na ujumbe wake Malikwisha Lexi, zikiwa ndo namalizia, anasema yuko kule kiwanja Rushuru, DRC, asema hakuna matumaini yoyote, akishikilia hapo. Naye Inosent Sule anasema anachofuatilia zaidi ni kutochoma misitu. Haya, wengine wakiwa na matumaini, wengine washakosa matumaini hata bado mkutano wa ujesha wakisha kuambia hatuna matumaini na matokeo. Lakini hata ndo hivyo, binadamu unajua, wanakuwa na hatihati -hati alakuli hal sisi tuko hapa kukuwageni manake sasa muda unatuambia, tumefika mwisho kipindi chetu cha express dakika thelathini ndio leo tunakomea hapo mi naitwa salma mohamed mimi hapa ni josphat kioko kwa hisani ya waliotushika mkono katika safari yote ya voa express dakika thelathini leo novemba 2 ni pamoja na mkuu wetu wa idhaa khadija riami na aida isa katika matangazo yote tunakuaga rasmi kutoka safari hii ya voa express