Shomari, mimi ni Kennes Bwire. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, Novemba mosi mwaka mw. 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen kote nchini Kenya na nchi jirani. Tunasikika pia kupitia mtandao wa www voa swahili na katika matangazeti ya leo, mkutano mkuu wa kimataifa kuhusu mazingira COP26 ilianza jana Jumapili mjini Glasgow, Scotland, ambapo wawakilishi kutoka takriban nchi 200 wanatarajiwa kuhudhuria na nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, mabishano makali yameibuka leo bungeni mjini Kinshasa kuhusu hatua ya kuendelea kuongezea muda magavana kutoka jeshi la Kongo FARDC kuendelea kuongoza mikoa yenye mizozo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Ni baadhi ya habari tutaisikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa Kennes Bwire anakusomea habari muhimu za dunia. Jumla ya watu milioni 5 wamefariki kutokana na virusi vya corona, katika kipindi cha miaka miwili. Marekani, umoja wa Ulaya na Brazil zinaongoza kwa idadi ya vifo kutokana na corona, nusu ya vifo hivyo ikiwa imeripotiwa katika nchi hizo. Watu 740 wamefariki nchini Marekani. Hesabu hiyo ya vifo imetolewa na chuo kikuu cha Johns Hopkins. Idadi ya vifo kutokana na corona inakaribia idadi ya vifo kutokana na vita baina ya mataifa Tangu mwaka 1950 virusi vya korona sasa vinaongoza katika vifo kote duniani zaidi ya matatizo ya moyo na kiharusi. Vifo vingi vinatokana na wagonjwa kukosa matibabu, hasa katika nchi maskini ambapo upimaji na maambukizi haufanyiki. Kwa sasa maambukizi mengi ya virusi vya korona yanatokea Russia, Ukraine na sehemu za Ulaya, hasa kutokana na habari potovu kuhusu korona, na watu kukataa kupata chanjo. Zaidi ya viongozi wa nchi mbalimbali 130 wanakutana nchini Scotland kwa kongamano la kimataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa huku ulimwengu ukiwa unasubiri kujua kile viongozi hao wanafanya kukabiliana na tishio la ongezeko la joto duniani. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anatarajiwa kuambia viongozi hao kwamba maisha bin Adam ya binadamu yamo hatarini kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa kwamba wakati umefika kwa hatua za haraka kuchukuliwa. Rais wa Marekani Joe Biden na Narendra Modi wa India, Emmanuel Macron wa Ufaransa ni miongoni mwa viongozi wanaotarajiwa kuzungumza hii leo katika ufunguzi wa kongamano hilo. Rais wa China Xi Jinping, ambaye nchi yake inaongoza katika uchafuzi wa hewa kutokana na hewa chafu ya carbon, hata kuwepo kwenye mkutano huo, sawa na rais wa Rusia Vladimir Putin na Recep Tayyip Erdogan wa Rasia. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amewasihi raia kuchukua silaha za aina yoyote wanazoweza kupata na kupigana na wapiganaji wa Tigrei, TPLF. Abiy ametoa wito huo baada ya wapiganaji wa Tigrei kusema kwamba wameudhibiti mji mwingine kwenye barabara kuu inayounganisha sehemu za kaskazini na mji mkuu wa Addis Ababa na nchi jirani ya Jibuti. Abiy ameandika ujumbe wa Facebook kwamba raia wa Ethiopia wanastahili kutumia kila aina ya silaha walionayo kupigana na kuwashinda magaidi wa TPLF. Msemaji msema wa TPLF Gatajireda amesema kwamba wapiganaji hao wameudhibiti mji wa Kombolcha na uwanja wake wa ndege katika mkoa wa Amhara. Hayo yanajiri wakati serikali ya Ethiopia ikiripoti kwamba wapiganaji wa Tigrei wameua vijana mia moja Kombolcha. Mojawapo ya mji ambao umedhibitiwa na wapiganaji hao. Makundi mawili tofauti yanayopiga vita serikali kuu ya Ethiopia yamesema kwamba yamedhibiti miji kadhaa. Mapigano hayo yanatishia kuyumbisha zaidi hali ya utulivu ya Ethiopia ambayo ni ya pili Afrika kwa kuwa na idadi kubwa ya watu. Wabunge nchini Uganda ambao hawajapatiwa chanjo ya COVID-19 hawataruhusiwa kuingia ndani ya jengo la bunge la nchi hiyo kuanzia hivi leo Jumatatu. Hadija Riyami anasoma ripoti kamili. Naibu Spika Anita Among amesema hayo, ikiwa hatua hiyo ni kuonyesha mfano mzuri, kuunga mkono sera ya afya ya umma ya serikali. Tovuti binafsi ya Nile Post iliripoti kwamba bunge la Uganda limekuwa ni taasisi ya tatu ya kitaifa kupiga marufuku watu ambao hawakupatiwa chanjo kuingia ndani ya majengo yake. Hii inafuatia hatua kama hizo katika wizara ya afya na idara ya taifa ya dawa inayoendeshwa na serikali. Rais yoweri Museveni alisema wiki iliyopita kwamba waganda wengi walikuwa na sita kupatiwa chanjo, lakini alielezea matumaini kwamba kiasi cha wakazi milioni kumi na mbili watapatiwa chanjo ifikapo mwisho wa mwezi Disemba. Hadi hivi sasa zaidi ya chanjo milioni tatu zimetolewa kote nchini humo. Taifa hilo la Afrika Mashariki hadi hivi sasa limekumbwa na zaidi ya vifo elfu tatu vitokanavyo na covid-19 kwa mujibu wa serikali. Unaendelea kusikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa amefanya mazungumzo jana Jumapili na waziri mkuu wa Sudan aliyepinduliwa kuhusu hali ya baadaye ya Sudan, siku moja baada ya maelfu ya waandamanaji kujitokeza barabarani kutaka jeshi kuachia madaraka. Maandamano hayo ni changamoto kubwa kwa kiongozi wa mapinduzi ya Sudan Jeneral Abdel Fattah al-Burhan tangu alipopindua serikali yake Hamdok na kukamata wanasiasa kadhaa. Vyanzo vya mahakama nchini Sudan vimesema kwamba kiongozi wa chama kilichokuwa madarakani Ibrahim Gando ameachiliwa huru pamoja na viongozi wengine wa Kiislamu. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa katika mazungumzo ya Sudan, Volca Pethes amesema kwamba ataendelea na juhudi za kurejesha utulivu Sudan kwa kushirikiana na viongozi wa nchi hiyo. Pathes amesema kwamba Hamdok anaendelea kuzuiliwa nyumbani kwake. Mapendekezo muhimu katika mazungumzo ya kurejesha utulivu Sudan ni kutaka waziri mkuu Hamdok kurejeshewa mamlaka yake kamili na kuruhusiwa kuteua baraza lake la mawaziri na wataalam serikalini. Aljeria imesitisha usafirishaji wa mafuta nje ya nchi kupitia nchi jirani ya Moroko kutokana na mzozo kati ya nchi hizo mbili. Taarifa kutoka ofisi ya rais wa Aljeria imesema kwamba hatua hiyo imechukuliwa kutokana na vitendo vya Moroko visivyoheshimu umoja wa kitaifa wa Aljeria. Aljeria inashutumu Moroko kwa kuunga mkono makundi ya wa wapiganaji wanaotaka kujitenga na kuangusha utawala wa Algeria. Taarifa inasema kwamba rais wa Aljeria ameiamuru kampuni ya mafuta ya Sonatrak kusitisha uhusiano wake wa kibiashara na kampuni ya umeme ya Moroko. Bomba la mafuta kutoka Moroko hadi Ulaya linasafirisha mafuta asili hadi Spain kupitia Moroko. Serikali ya Moroko hupokea malipo kwa sababu bomba hilo linapitia nchini mwake. Moroko vilevile hutumia sehemu ya mafuta hayo kuzalisha asilimia kumi ya umeme. Maafisa wa Aligeria wamekataa kusaini mkataba mpya na Moroko na mkataba ulikamilika Jumapili. Kampuni ya Sonatrach inaendelea kusafirisha mafuta hadi Spain kwa kutumia bomba la Megaz. Raia kumi wameuawa na wengine ishirini na tano kujeruhiwa kufuatia mashambulizi ya makombora mawili yaliyotekelezwa na waasi wa kihuthi nchini Yemen. Makombora hayo yalipiga shule ya kidini ya Dal al Hadith na msikiti katika mkoa wa Maribu, katikati mwa Yemen. Miongoni mwa waliokufa ni watoto na wanawake, kulingana na afisa ambaye hakutaka jina lake kutajwa kwa sababu haruhusiwi kuzungumza na waandishi wa habari. Shambulizi hilo pia limeharibu nyumba zilizo karibu. Kundi la wapiganaji wa kihuthi wanaungwa mkono na Iran halijatoa taarifa kuhusu tukio hilo. endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Naabaye uchukua uzito wa juu ni mkutano mkuu wa kimataifa kuhusu mazingira COP 26 ulianza jana Jumapili mjini Glasgow, Scotland, ambapo wawakilishi kutoka takriban nchi mia mbili watarajiwa kuhudhuria. Wadau wana matumaini kwamba safari hii maazimio mahsusi ya kukabiliana na changamoto ya pamoja ya ongezeko la joto duniani itazingatiwa. Kuhusiana hayo, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na wanaharakati wa mazingira, Abdi Kadir Aden akiwa mjini Garisa nchini Kenya, na kaanza kwa kumuuliza nchi za Afrika mashariki na kati zina nafasi gani kwenye mkutano huo wa takriban wiki mbili. Jambo la kwanza ni kupeleka pendekezo zao kama mataifa uh, hali ambayo mazingira yao yanaweza yameathirika. Hasa kwa mtu ambaye anajiuliza, kumekuwa mikutano mingi tu ya kimataifa kuhusu mazingira, hasa na ni kwa nini huu ambao umekuwa ukiangaziwa sana unatajwa kama moja ya mikutano muhimu sana kimataifa kuwahi kufanyika kwa sababu jambo la mabadiliko ya hali ya anga imepewa kipaumbele, na ni lazima mataifa yote yaweze kujipa uh, ma masuulia yaani, responsibility ya hali ya juu. So kwa hivyo matarajio huwa ni mengi sana ikilinganishwa na mikutano zingine, kwa sababu mambo ya mazingira yamekuwa ni hatari sana. Milima mito zinakauka, maji imepungua watu wanazidi kufa, mifugo wanamalizika, cha, kiwango cha chakula kimepungua, na madhara kama hizo. Pia kumekuwa na maradhi, kwa mfano kama Covid ambayo imeweza kafanya vitu mingi sana e, katika miaka ya karibuni, wanaharakati kuhusu mazingira umeongezeka sana. Unadhani ni kwa nini? E, e, uko juu kuliko wakati mwingine wowote katika historia. Ni kwa sababu hali ya, imezidi kuwa mbaya zaidi, na pia imefika mahali ambayo inahatarisha maisha ya wanadamu. Kwa mfano ugonjwa huu kwa mfano wa COVID haukuwa unatarajiwa, na wakati ugonjwa huu umeweza kupasuka, inamaanisha watu wengi hawakuwa tayari, na ikabidi imekuwa na imeleta matatizo mengi zaidi ya kiuchumi, kiafya, watu kumalizika. Na huenda kitu kama hicho kikafanyika miaka zijazo pia, inabidi itakuwa imedhuru maisha ya watu wengi sana, kwa hivyo wanaharakati watu wameona kwamba uh, wakizidi kunyamaza shida itakuwa inaongezeka, watu watakuwa wanakufa, mambo mingi yatakuwa yanasimama kimaendeleo, kimaisha, afya inazoroteka, mazingira inazoroteka na vitu mingi uo inabadilika. So kwa sababu hiyo ndio unapata wanaharakati wameweza kuongezeka. Jambo hili limezungumziwa mengi na watu wengi, wanaweza kujipa masu, uh, kujipatia responsibility hasa katika mambo ya mazingira na watu wanasema kwa kizungu inafi yali, yali, na zinafi hiyo imetutosha. Yaani yale yalikuwa yanaendelea imetutosha, na hiyo, zaidi ya hapo hatuwezi kubali mambo yanaendelea vile yanavyoendelezwa kwa sasa. Na tukimalizia, unajua, nchi kama China na Russia ambazo ndizo baadhi ya nchi zinazochafua uh, mazingira sana duniani uh, hazihudhurii mkutano huu moja kwa moja au hata ule ambao umemalizika hivi punde wa G20. Uh, hii itakuwa na athari gani? taifa kama Russia na China wanaona kwamba hii sio mambo ya mazingira peke yake, mambo ni makubwa kuliko haya, na pia kuna mambo ya kisiasa ambayo pia wanaona huenda wakakosana katika hiyo mkutano, wakaanza kukakuwa na kushikana shikana mashati na mambo yakabadilika, sio kulingana na vile mkutano ilikuwa nao. Ili kuzuia eh, picha mbaya, eh, rais wa China na Russia wameweza kuwatuma kutu, wafanyakazi wao kwenda officials kutoka mawizara tofauti tofauti. Ni mwanaharakati tetea mazingira Abdikadir Aden akizungumza na Sauti Amerika kutoka Garisa, Kenya. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia washirika wetu Step Radio ya Mbale, Uganda, Radio Citizen na Radio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro DRC. Pia usahau mtandao wetu www voa swahilicom. Na rais wa Marekani Joe Biden yupo Glasgow, Scotland wiki hii kuhudhuria mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa, wakati huku nyumbani wa Demokrat wanajaribu kujitahidi kufikia mwafaka juu ya muswada mkubwa wa matumizi. Khadieriami anayesoma ripoti ya mwandishi Michel Quin. Rais Joe Biden huenda akawaomba viongozi wa dunia katika mkutano wa Glasgow kuchukua hatua kali kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Wafuasi wake wana matumaini atapata nguvu kutoka kwa wabunge wa chama cha Democratic kusukuma mpango wa matumizi wa dola trilioni 1.75 ambao bado ni mkubwa, huku ukiwa na programu nyingi, ikiwemo matumizi ya zaidi ya dola bilioni 500 kwa ajili ya hali ya hewa. Tulicho nacho mbele yetu hivi sasa sio nusu mkate, ni sera ya mabadiliko kwa familia, kwa huduma za afya, kwa hali ya hewa ambavyo kwa hakika ni kwa maisha yote na itakuwa ni mafanikio yasiyo ya, ya kawaida mara tu tukifikisha mezani kwa rais. Migawanyiko kati ya Wademokrat wanaopendelea maendeleo na wale wenye msimamo wa kadri, kucheleweshwa kwa muda mrefu kwa sheria hiyo, kumekuja kwa kupunguza matumizi ya malipo ya likizo za familia, miongoni mwa vitu ambavyo vimepunguzwa. Kuhusu hali ya hewa, bado inajumuisha ahueni ya kodi kwa matumizi ya magari yanayotumia nishati safi na yale ya umeme fedha kuzungumzia hali mbaya ya hewa, vivutio vya kodi kwa nishati mbadala kama vile nishati ya upepo na ya jua, kodi kubwa kwa matajiri na hatua nyingine zitalipia programu hizo. Lakini umma pengine una wasiwasi kuhusu mashauriano ya miezi mingi, huenda wameacha kuyatupia macho takriban asilimia sabini wanasema wanafahamu kiasi kidogo au hawafahamu kuhusu nini kipo katika sheria hiyo na mswada mwingine unaoungwa mkono na pande zote, kwa mujibu wa ukusanyaji maoni uliofanywa na ABC Ipsos. Viongozi wa Republican bado wanapinga mswada huo wa matumizi trillions of dollars in spending, matrilioni ya dola katika matumizi, upanuzi mkubwa sana wa idara za serikali na hata kupanda kwa mfumuko wa bei kutapelekea gharama kubwa kwa wamarekani wote. Hayo yote yako mezani, lakini maelezo yanabadilika kila dakika. Bila ya kura ya Mrepublican yoyote, Biden atahitaji uungaji mkono wa Demokrat wote katika baraza la senati lenye wajumbe 50 kwa 50, huku makamu rais Kamala Harris akiwa atatumia kura yake kuvunja usawa utakaojitokeza, na haitakiwi wapoteze zaidi ya kura tatu za Wademokrat katika baraza la wawakilishi. Khadija Riyami, VOA Washington. Na tukielekea huko, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunaarifiwa kwamba mabishano makali yameibuka hilo bungeni mjini Kinshasa kuhusu hatua ya kuendelea kuwaongezea muda magavana kutoka jeshi la Kongo FRDC kuendelea kuongoza mikoa yenye mizozo ya Ituri na Kivu Kaskazini, kwani hali inaendelea kuwa mbaya zaidi. Mwandishi wetu Aseri Malivika anayo taarifa zaidi. Kizerboka Sereka Watevwa ni mbunge wa Beni anayekuwa bungeni mjini Kinshasa akiwa miongoni mwa wabunge wa Ituri pamoja na Kivu Kaskazini ambao wamejiuzulu bungeni, wakisema hali ya kiusalama yaendelea kuwa mbaya katika mikoa inaongozwa na wanajeshi mashariki mwa Kongo, wakisema tangu waliweka uongozi wa kijeshi bado hakuna mabadiliko bungeni, wenzetu wanaendelea kuhimiza government iendelee kufanya juu chini ili mabadiliko iweko, lakini saa hii ninakueleza ni kwamba wabunge wote wa Kivu ya Kaskazini na Ituri tuko nje kuweza kufanya declaration na kuweza kusema labda kusema kwamba hatutaweza kukubali kuweza kuongezwa muda mwingine kama hakuna pladi sorti, na kuona kama mabadiliko yamefanyika uh, huko kwetu. Hata hivyo nimezungumza naye Jadoka Sereka Mangwengwe ambaye aliandamana bungeni apee kwa ungashio kumi Tutere, mambo haiko mzuri paka leo, batu wanaendelea kuwawa, huyu atuye anaendelea kuzunguruka libre huku, upande unaomuunga mkono rais wa sasa Felix Tshisekedi ukisema kwa nini wameamua kuongeza muda zaidi kwa viongozi wa kijeshi kuendelea kuongoza. Shabola bindu ni mbunge wa chama tawala cha UDP kutoka mkoa wa Kasai don, siku tutakuwa ke hakuna tena mauaji kwetu kuliko wakati mikoa wa hiyo ilikuwa ikiongozwa na watu waliochaguliwa na wananchi, yani magavana wa kiraia. Losadiedone ni kiongozi wa mashirika ya kiraia mkoa wa Ituri, akiwa mjini Bunia. Kwa siku hizi, masiku hizi watu wanakuwa katika kiwashiwashi kwa sababu pembeni zote waadui wamekusha kuchoma, wamekusha kuua, wamekusha kufuguza watu, inabaki tu waingia, hata saa zote wanaweza kuingia hata kwa town. na kwa sababu kwa sasa faida gani ya kuenda kila siku kuongeza kuongeza siku kwa eta de siege na kwa hatuyaona mafanikio yake? Uongozi wa kijeshi kwa upande wao wakisema, tangu walipoanza operesheni za wa kijeshi na mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri kuongozwa na wanajeshi, hali imeboreka na kumekuwa mabadiliko, swala ambalo linachukuliwa shingo upande na wabunge, akisisitiza Kizeriboka Sereka Watevwa, mbunge wa Beni, sababu raia wanaendelea kuuliwa kama nyama, na watu ambao wamefariki muda huu wa itadi sezi wanakuwa wengi kuliko wale ambao walifariki kabla itadi sezi hayakuweko haya. Usalama mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kwa sasa ukiwa umechoshwa wananchi wa kawaida. Sauti ya Amerika, Goma. Karibu katika kona ya michezo, msikilizaji, moja kwa moja. Basi tunaanzia huko nchini Kenya ambapo waziri wa michezo nchini humo Balozi Amina Mohamed ameelezea matumaini ya Kenya kuendelea kutumia viwanja vya Nyayo na Kasarani kwa mechi zake za kimataifa licha ya kima taifa, liche, marufuku ya FIFA. Kwingineko, timu ya taifa ya mchezo wa raga ya Shujaa ndio mabingwa makala ya mwaka huu na mashindano ya Safari Sevens baada ya kuilaza Ujerumani kwenye fainali ya kukata na shoka. Denis Oyoni anaokera taarifa hizo kutoka nchini Kenya. Tufungue taarifa za spoti nchini Kenya kwa matokeo ya mchezo wa raga ambapo timu ya taifa ya Kenya almaarufu Shujaa chini ya ukufunzi wake Innocent Simbi ndio mabingwa wa makala ya 23 ya mashindano ya Safari 7 iliyofanyika wikendi hii katika uga wa Nyayo. Hii baada ya kuilaza timu ya taifa ya Jerumani kwa jumla ya alama kumi na mbili kwa tano kwenye mechi ya kukata na shoka iliyosakatwa katika uga huu na kuhudhiriwa na idadi ndogo ya mashabiki. Na nipigwa kwa timu ya taifa soka Harambee Stars, ya soviliabu vya Gor Mahia na Tusker zinazoshiriki mechi za CAF baada ya FIFA kupiga marufuku utumizi wa viwanja vya Nyayo na Kasarani. Hata hivyo, waziri wa michezo nchini Kenya Balozi Amina ameelezea imani kuwa mechi za soka za kimataifa zitasakatwa humu nchini licha ya shirikisho la mchezo wa soka duniani FIFA kupiga marufuku utumizi wa viwanja hivi. Kwenye mazungumzo ya kituo kimoja cha habari nchini Kenya baada ya FIFA kutoa uamuzi huo juma lililopita, sasa Amina Mohamed anasema kuandaliwa kwa mashindano ya kimataifa ya raga ya safari Seven, katika uga wa Nyayo inadhihirisha tosha kuwa timu ya taifa ya soka Harambee Stars, vila vilavu vya Gor Mahia pamoja na Taska ambao ni wakilishi wa Kenya katika mashindano ya mashirikisho barani Afrika CAF zitaendelea na mechi zake humu nchini. Kwa hivyo kama kuna kitu yote ambayo inatakiwa irekebishwa tutarekebisha, eh, lakini kwa sasa tunaitumia tunaitumia kwa, kwa rugby. Jana nilikuwa Kasarani, kulikuwa na michezo huko pia eh, kwa hivyo hazikae bure bila kufanya kazi. Na CAF uh, pia wametuambia kwamba zile michezo zinakuja mbili za Rwanda na zitafanyika pia Nyayo na, na Kasarani. Juma liliopita shirikisho la soka duniani FIFA lilipiga marufuku utumiziwa viwanja vya Nyayo na Kasarani kwa kile ambacho inadai ni kuto afikia viwango vya kimataifa, ikiwemo ukosefu wa taa ama floodlights ukipenda, ambayo hutumika katika mechi za usiku. Kutoka Nairobi nchini Kenya kwa niaba ya Sauti Amerika meza michezo mwanakwetu, mimi nairadenis Wanyonyi. Asante sana, Denis Wanyonyi kutoka nchini Kenya, na moja kwa moja basi tuelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo tunaarifiwa kwamba timu kongwe ya Lipopo ilionyesha kikosi chake cha msimu huu mbele maelfu ya mashabiki mjini Lubumbashi, vilevile makocha wao kutoka Ulaya. Wakati ambapo watani wa wajaji TP Mazembe wanasema hayo haya, watishi wao wamejiandaa kwenye kombe la shirikisho barani Afrika. Tuungana na mwanaspoti wetu Kauzi Kosha kutoka DRC kwa taarifa zaidi. Tuanze na draw ya kombe la shirikisho ya mchezo wa kandanda barani Afrika. Wakilishi wa jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo, tipi Mazembe kisha kutimuliwa kwenye ligi ya mabingwa barani Afrika, Mazembe atarudi tena Afrika Kusini kujipima nguvu na timu ya Marumu Sport, timu ambayo ilitimua timu ya vita klebu ya Kinshasa kwenye kombe la shirikisho kwenye kombe la shirikisho barani Afrika. Mechi ya maingilio Mazembe itacheza nyumbani mwinamo wiki tatu ijayo dhidi ya timu ya Marumo Sport ya Afrika Kusini. Watani wao wa Central Lupopo, ambayo umeshika taji kwa muda kwenye ligi ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Central Lupopo Jacques Kabula Katwe alionesha Ijumaa horoda ya wachezaji wa kulipa watakaochezea msimu huu timu ya Central Lupopo. Rais wa Central Lupopo Jacques Kabula, mbele ya ma maalfu ya washabiki, aliwaonesha vile vilevile kocha mpya mzungu akina bwana Christian Braconi kutoka Ufaransa. Ngoni mwa wachezaji wa kulipa wa Sentra Lupopo yupo vilevile mchezaji Patu Kabangu kutoka kwenye timu ya TP Mazembe. Lupopo ya Kiambula suu na mavazi matalala. Meza ya michezo Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kauzi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa tuelekee huko nchini Tanzania kwa mwanaspoti George Njogopa. mashabiki wa kandanda nchini Tanzania wameanza kuduaza na mwenendo wa klabu ya Simba baada ya kutolewa katika michuano ya kimataifa lakini hata hivyo, katika ligi ya soka Tanzania bara imekuwa ikidorora baada ya kuonyesha matokeo hafifu. Mwenendo huu, Simba inaweza kutetea ubingwa wake? Shabiki wa kandanda: uh, sizani kama asababu wa mwenendo huu wanaokwenda nao, sidhani kama ataweza kutetea, kwa sababu timu haiko vizuri. Kusema ukweli, Yanga ameendelea kufanya uzuri katika michezo yake, na huku ukifuatiwa na Azam, pengine ligi itabadilika katika siku za usoni. Kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njogopa. Shukran sana Joji Jo, Jogopa jo kwa taarifa hiyo. Tunakamilisha michezo kwa siku ya leo kutoka kona hii ya michezo. Jina langu ni Sandey Shumari. Hadi hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote wanafanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi hadi Yariami, imeshirikiana na Kennes Bwire. Jina langu ni Sandey Shomari, natakia siku mwema. Kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Kushamiri kwa mbio za silaha za nyuklia lilikuwa jambo la juu la Vita Baridi baina ya ushirikiano wa NATO na mkataba wa Waso katikati na mwishoni mwa miaka ya sitini, wasiwasi uliongezeka na migogoro mingi ya nyuklia ilionekana kutoepukika. Kamati ya 18 ya kitaifa ya kuzalisha silaha, mkutano uliofadhiliwa na Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Switzerland, ulikabiliana na mkataba wa kutohodhi silaha za nyuklia ama NPT. Kila nchi isipokuwa India, Israel, Pakistan na Sudan Kusini ndizo ambazo hazijajiunga na NPT. Mkataba huo ambao ulianza kufanya kazi mwaka 1970 una nguzo tatu: kuto hodhi, kuachana nazo na matumizi ya amani ya nguvu za nyuklia. Pande za NPT zimekutana kila baada ya miaka mitano toka kipindi hicho. mwaka zilikubaliana kuongeza mkataba huo bila ya kuwa na kikomo. Toka kuanza kwake zaidi ya miaka 50 iliyopita, NPT imechangia kwa kiasi kikubwa usalama wa kimataifa, amesema Bonnie Dennis Jenkins, waziri mdogo wa masuala ya udhibiti wa silaha na usalama wa kimataifa mbele ya kamati ya kwanza ya Umoja wa Mataifa. Hata hivyo hatuwezi kuchukulia mafanikio ya NPT kirahisi. Mwendelezo wa mafanikio yake unahitaji uangalizi wa juhudi za kila siku. Kutokana na hilo, tunaendelea kujikita na NPT na kulinda na kuimarisha tawala ambazo zinaheshimu matumizi bora ya nyuklia. Balozi Jenkins aligusia kwamba katika miaka mingi toka NPT kuanza kufanya kazi Dunia imepitia mengi kufikia kuzuia matumizi ya nyuklia. Mwaka 1967 Marekani ilikuwa na silaha za nyuklia 31255 katika hifadhi yake, amesema. Ilipofika mwaka 2017 idadi ya hiyo ilikuwa chini ya elfu nne ikiwa ni zaidi ya punguzo mara nane katika silaha zetu za nyuklia. Mafanikio haya ya kihistoria yalifikiwa kupitia juhudi zetu za kupunguza wasiwasi wa hatari na makubaliano kwa nia njema kuelekea kuachana na matumizi ya nyuklia. Licha ya hayo yote, bado tuna mengi yanayotakiwa kufanyiwa kazi kufikia kutokuwepo kabisa na silaha za nyuklia. Katika kuonyesha ahadi yake katika kuachana na silaha za uwazi wa Marekani tarehe tano mwezi Oktoba ilitoa taarifa ambazo zilikuwa za siri zinazohusiana na hifadhi ya silaha zetu za nyuklia, amesema balozi Jenkins. Wazi pia unasaidia mafanikio ya kipaumbele chetu kwa kujenga imani na kujiamini kwa tawala zinazodhibiti silaha na kupunguza hatari za kufanyika madhara ya kimkakati. Kama tulivyoonyesha pamoja na Uingereza na Ufaransa wazi kuhusu hifadhi zetu za nyuklia. Tunatoa mwito kwa mataifa mengine yenye silaha za nyuklia kufanya kama sisi, amesema. Tunaahidi kutimiza wajibu wetu wa kushirikiana na wanachama wa Umoja wa Mataifa kuendeleza malengo yetu ya pamoja kwa ajili ya amani na usalama wa kimataifa. kima hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.