Aaa kua iamaasaahii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mdwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Livetok, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington. Mkutano mkuu wa G20 ulioandaliwa na Italia ulianza hii leo Jumamosi mjini Roma, ambako viongozi kutoka nchi zenye uchumi mkubwa ulimwenguni wanajadili maswala mbalimbali muhimu, yakiwa ni pamoja na mikakati madhubuti ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na janga la Korona. Zulia jekundu lilizinduliwa kwa heshima ya viongozi hao katika kituo cha mikutano cha La Nuvola, wakati waziri mkuu wa Italia Mario Draghi akimkaribisha rais wa Marekani Joe Biden na viongozi wengine, huku masharti makali ya COVID-19 yakizingatiwa. Mkutano huo ni wa kwanza kwa viongozi hao kuonana ana kwa ana katika kipindi cha miaka miwili na unafuatia mkutano mkuu wa mwaka jana ambapo uliandaliwa nchini Saudi Arabia. Viongozi wa Rwanda na DRC pia walialikwa kwa mkutano huo kama waangalizi. Wale waliohudhuria mkutano huo ni pamoja na raisi Biden na vilevile vile raisi wa Ufaransa Emmanuel Macron. Wale ambao hawakuhudhuria moja kwa moja ni maraisi Vladimir Putin wa Russia, Xi Jinping wa China na yule wa Mexico, Andre Manuel Lopez Obrado, ambao walijiunga nao kwa njia ya mtandao kwa kile kinachoelezwa kuwa ni wasiwasi waliokuwa nao wa janga la Corona katika nchi zao. Siku ya Ijumaa, mawaziri wa afya na fedha wa G20 walitoa wa taarifa iliyoelezea kujitolea kwa nchi zao kudhibiti janga la Corona kote duniani kwa haraka iwezekanavyo. Walisema G20 itachukua hatua zote zinazohitajika ili kuendeleza malengo ya kimataifa ya chanjo ya angalau asilimia 40 ya idadi ya watu katika nchi zote duniani kufikia mwishoni mwa mwaka huu, na asilimia 70 kufikia katikati mwa mwaka ujao, kama ilivyopendekezwa na shirika la afya duniani, WHO. Hata hivyo mawaziri hao hawakuweza kufikia makubaliano kuhusu utaratibu na ufadhili na uratibu mjini Roma. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliuita mkutano huo kuwa ni fursa ya kuweka mambo sawa kabla ya mkutano wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa utakaofanyika kuanzia Jumaatatu mjini Glasgow uitwao COP 26 ambao utahudhuriwa pia na viongozi hao wa G20. Kati ya wengine. Wapiganaji wa Tigre wamesema leo Jumamosi kwamba wameuteka mji muhimu wa Desi katika eneo la Amhara nchini Ethiopia, ambapo maelfu ya Waamara wanatafuta hifadhi kutokana na kuongezeka kwa mapigano. Wapiganaji hao walivisukuma vikosi vya serikali ya Ethiopia kutoka Desi na kuelekea katika mji wa Kombolcha. Getachu Reda, msemaji wa kundi la Tigri people's liberation front TPLF, ameliambia shirika la habari la Reuters kwa njia ya simu kupitia satellite kutoka eneo lisilojulikana. Amesema kwamba vikosi vya Tigray vimewakamata wanajeshi wengi wa Ethiopia. Naye Legesse Tulu, msemaji wa serikali ya Ethiopia, hakujibu mara moja ombi la Reuters la kumtaka kutoa maoni yake. Pia shirika hilo halikuweza kuthibitisha uhalisia wa madai hayo ya TPLF. Mkurugenzi wa shule katika mji wa Desi alisema aliwaona wanajeshi wa Ethiopia wakitoroka kutoka mjini leo Jumamosi asubuhi wakielekea Kombocha na kusema kwamba umeme katika mji mzima ulikuwa umekatwa tangu Ijumaa. Kutekwa kwa mji wa Desi kutakuwa na faida kubwa kimkakati kwa wapiganaji wa Tigre dhidi ya vikosi vya serikali kuu vinavyojaribu kuwaondoa kutoka mkoa wa Amhara. Kwa mujibu wa wachambuzi unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc dazani za maelfu ya raia wa sudani leo wamefanya maandamano mjini Khartoum na miji mingine nchini humo kudai kurejeshwa kwa serikali inayoongozwa na raia ili kurejesha nchi hiyo kwenye njia ya demokrasia baada ya mapinduzi ya kijeshi Watu waliobeba bendera za Sudani na kuimba, utawala wa kijeshi hauwezi kusifiwa na nchi hii ni yetu na serikali yetu ni ya kiraia walikuwa wakiandamana katika vitongoji mbalimbali mbali vya mji mkuu wa Khartoum. Waandamanaji pia waliingia mitaani katika miji ya kati, mashariki na kaskazini mwa Sudan. Maelfu ya wasudan wamekuwa wakiandamana wiki nzima hii kupinga kuondolewa madarakani kwa baraza la mawaziri la waziri mkuu Abdalla Hamdok siku ya Jumaatatu mapinduzi hayo yakiongozwa na jenerali Abdel Fattah al-Burhan na kupelekea mataifa ya magharibi kuzuia utoaji wa mamia ya mamilioni ya dola za misaada. Katikati mwa Khartoum leo Jumaa mosi, kulikuwa na uwepo mkubwa wa wanajeshi wenye silaha pamoja na maafisa wengine. Vikosi vya usalama vilikuwa vimefunga barabara zinazoelekea katika jengo la wizara ya ulinzi na uwanja wa ndege pamoja na madaraja mengi yanayounganisha Khartumu na miji yake pacha ya, ya Odruman na Khartumu Kaskazini. na kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis amekubali mwaliko kutoka kwa waziri mkuu wa India Narendra Modi kutembelea nchi hiyo katika kile kinachoelezwa na wachambuzi kama mabadiliko ya uhusiano kati ya Delhi na Vatican kufuatia kushindwa kukubaliana kuhusu ziara kama hiyo hapo mwaka wa 2017. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Live Talk kilichoenda hewani jana Ijumaa. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi. Ni mshukuru Sandi Shomari kwa kutusomea habari hizo za dunia. Basi, kama nilivyokuarifu msikilizaji, ikiwa ni Ijumaa, kama ujuavyo, ni siku ambapo huwa tuna mjadala wa wiki, na katika kipindi chetu cha Live Talk hii leo Tunaangazia athari za janga la COVID-19 kwa usafiri, utalii na biashara kwa ujumla katika ukanda wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni kufuatia ripoti ya hivi karibuni ya shirika la biashara na maendeleo la Umoja wa Mataifa, UNCTAD, kukadiria hasara kubwa kwa sekta ya utalii barani Afrika, ya kati ya dola bilioni 17 na bilioni 250 huku kimataifa ikikadiria hasara hiyo kwamba huenda ikafikia trilioni mbili nukta nne kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Sasa swali linaulizwa ni je, ada za juu ambazo zinatozwa kwa vipimo vya COVID zina athari zipi? Na je, ni mambo gani au ni jambo la busara kutaka wasafiri kuonyesha pasi za chanjo ili waruhusiwe kuingia nchini? Yote hayo yana umuhimu gani katika eh, kuangazia uh, suala nzima hilo la uchumi. E, ukiangazia kwamba tunazungumza kuhusu athari za janga la korona. Takwimu ambazo zimekuwa zikitolewa mara kwa mara na serikali za Afrika Mashariki na Kati zinaonyesha kwamba ingawa sekta ya utalii imeanza kufufuka kwa kiasi kikubwa kwa baadhi ya nchi e, kuna hatua kadhaa zinazohitaji kuchukuliwa ili kuimarisha hali hiyo. Wakati huo huo, abiria wa ndege wanalalamikia gharama kubwa ya vipimo vya Covid-19 katika viwanja vya ndege katika nchi mbalimbali barani Afrika ambavyo vinaifanya kuwa ni hali zaidi kwa watalii kufanya safari kwenda kwenye nchi hizo za Kiafrika. Jumuiya ya kimataifa pia ya usafiri wa anga inaonya nchi ambazo zinatoza ada za juu kwa wale wanaotakiwa eh, kufanyiwa vipimo hivyo vya Covid 19 katika viwanja hivyo vya ndege eh, kwamba hatua hiyo itaendelea kuathiri usafiri na hivyo basi, eh, kuathiri pakubwa eh, uchumi wa nchi hizo. Pia kuna wasiwasi kwamba wasafiri wa anga duniani wananyanyaswa na baadhi ya watoa huduma eh, wa, uh, za vipimo hivyo vya Covid eh, huku baadhi ya nchi za Kiafrika pia zikipinga wazo hilo la passport za chanjo. Ni kati ya yale tukataka yoyazungumza pamoja na athari za covid kwa, kwa utalii pia tutaangalia e, biashara kwa ujumla, na tayari inafahamishwa kwenye laini ya simu tuko naye Sam Ikwaye, Sam Ikwaye, e, ambaye ni afisa mtendaji wa wafanyakazi wa mahoteli pwani ya Kenya na vile vile naambiwa tuko naye e, nani huyu, um, Samiwa Mwasebu, huyu mfanya biashara kutoka Kenya, atatueleza uh, mengi zaidi kuhusu nini anachokifanya na vile anavyoangalia suala hili, lakini kwanza nimkaribishe. Sami Kwaye huyu amekuwa ni mmoja wa wachambuzi wetu wa muda mrefu kuhusu maswala ya uchumi, na vilevile vile, kama tulivyosema, ni mtaalamu pia kuhusiana na maswala ya utalii. Labda kwa yule anayesikia haya kwa mara ya kwanza kuhusu hizo, uh, hiyo uh, takwimu ambayo imetolewa na UNCTAD. Sami Kwaye, uh, kutoka hapo ulipo, nini kinachosemwa uh, kutoka Kenya kuhusiana na uh, athari za mambo haya, athari za janga la corona kwa hasa usafiri wa anga na vilevile utalii kwa jumla. Asante sana Kanani katika kipindi na ujambo msikilizaji, ni kweli tan kwamba tangia ujio wa virusi hivi vya korona duniani, wanasayansi kwa upesi sana waliweza kugundua kwamba marali haya ama virusi hivi vya korona vilikuwa zimesambazwa pakubwa sana kutokana na shughuli za usafiri e, kwamba watu wanapotoka kutoka eneo moja hadi nyingine, ndio ilikuwa ikisababisha usambazaji mkubwa sana wa virusi hivi e, kutoka kontinenti moja hadi nyingine e, na kwa hivyo njia ya kwanza kabisa ya kuweza kusitisha kusambazwa kwa virusi hivi e, ilikuwa kuweza kudhibiti shughuli za usafiri e, na hivyo ndege uh, nyingi sana na mashirika mengi ya usafiri yaliweza kuchukua tahadhari, uh, na kuweza kusitisha safari. Uh, kwa hivyo kwa uh, mara ya kwanza uh, kwa miongo mingi ya hivi karibuni uh, shughuli za usafiri ziliweza kusitishwa kote duniani, na kwa sababu ikumbuka kwamba utalii uh, kwa definition ama katika kuchambua Uh, shughuli za kitalii zenyewe eh, kulingana na ufafanuzi uh, ambao umepeana na Baraza la Umoja wa Mataifa ni kwamba utalii unasemekana ni shughuli za mtu kutoka katika eneo lake la nyumbani kwenda katika eneo lingine mbali na nyumbani ikimaanisha, eh, kwamba kutakuwa na hali fulani ya usafiri ambao unahusika. Kwa hivyo moja kwa moja wa kusitishwa, uh, kwa shughuli za usafiri kulipelekea kuweza kusitishwa kwa shughuli za kitalii. Na hiyo ikamaanisha kwamba maeneo mengi ikiwemo pwani ya Mombasa, ambayo inategemea sana uchumi ambao unategemezwa na, na shughuli za kitalii ni kwamba uh, uh, wengi waliweza kupoteza ajira na uchumi mzima wa nchi ambayo uh, mchango wa utalii huwa mkubwa sana kama nchi ya Kenya uh, ni kwamba waliweza kuathirika sana, na hivyo kwa inamaanisha ina, ina kwamba Uh, sio wale tu ambao wanafanya kazi katika sekta ile ambao waliweza kupoteza, ila uwekezaji mwingi uliweza kusambaratika uh, mchango wa sekta ile katika GDP uliweza kupotea. Uh, na la muhimu sana ni kwamba kuna ile ambayo inaitwa support services, kuna wale ambao si wafanyikazi wa moja kwa moja katika sekta ile, lakini ni suppliers, labda wanapeana huduma moja ama nyingine, hii inaitwa multiplier effect ama wale ambao kwa njia moja ama nyingine wanategemea shughuli za kitalii kwa biashara zao za kila siku. Hawa vilivile waliweza kuathirika. Kwa hivyo unaweza kusema kwamba virusi hivi vimeweza kuwa na hatari kubwa sana kwa uchumi mzima, na zaidi ya uchumi ambao umeweza kusambaratika, kumekuwa na madhara mengine, ile ambayo kwa kimombo inaitwa, kumekuwa na changamoto nyingi kwa familia nyingi, kumekuwa na mkazo ambao haujaweza kuwa quantified, ambao haujaweza ku kudadisiwa ni uh, wakiasi gani tumaweza kuona visa zingi sana vya watu sasa kuweza kuangalia idadi. Ni takwimu zinazotolewa nionyesha kwamba watu wengi sasa wamekuwa na msongo wa mawazo, na mambo haya yameweza kuacili mambo mengine mengi ambayo kwa ujumla yameweza kuzia katika historia wanadamu, kama nazakuzori wanadamu kama mambo ambayo yameweza kusababisha changamoto kubwa hapa. Asante sana Sam uh, Ikwaye naomba usiondoke hapo. Tuna mengi ya kuzungumza kwa takriban saa nzima mm, hapa. Eh, tuna wageni wengine. Kuna mmoja kutoka hapo Kenya naambiwa kwamba yuko upande wa Kakamega. Eh, huyu anaitwa Sami wa Masebu. Lakini kwa sababu ninyi wawili mko Kenya, wacha kwanza tusafiri uh, safiri moja kwa moja mpaka nchini Tanzania. Tuko naye kwenye laini ya simu Emmanuel Masai ambaye pia huwa anachambua masuala ya uh, biashara na athari hizo ambazo tumezungumzia. uh, Emmanuel Masai karibu kwa uh, kipindi hiki cha leo, na kwanza kabisa tupe taswira tu kwa kifupi hali ilivyo kuhusu biashara hasa ya utalii hapo Tanzania, ukiangalia athari ambazo tumekuwa tukizizungumza eh, kutokana na janga la korona. Uh, asante sana uh, kwa majina kama ulivyonitaja ni Emmanuel Chazi au MC Masai, napatikana hapa babaye Dodoma, Tanzania. Uh, mimi niseme tu kwamba uh, gonjwa la Corona ama virusi vya uh, COVID kumi na tisa vimeleta athari kubwa sana katika masuala ya biashara, maana tukiangalia mataifa mengi sana yamejaribu kuporomoka katika masuala mazima ya, ya, ya, ya utalii, yamejaribu kuporomoka katika masuala mazima ya, ya kibiashara kwa sababu imekuwa ni ngumu sana kuweza kuingiliana. Kwa mfano labda, sisi kutoka hapa Tanzania kwenda Kenya, kutoka Kenya kuja Tanzania ama kutoka Tanzania kwenda Burundi, kimekuwa ni kitu kigumu sana. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, ukiangalia kwamba tume tume tumekutana na, na, na, na, na, na zaha makubwa, na ukiangalia mataifa mengi sana, uh, hapa Afrika na duniani kiujumla, kwamba yameporomoka katika masuala mazima ya kiuchumi, na imekuwa ni kitu kigumu sana kuweza watalii kuweza wa, wa, wa kusafiri kwenda katika mataifa mbalimbali Uh, ikilingana na, na, na gharama ambazo zimeongezeka, kwa hiyo watalii wanafikiri, wanafikiria kwamba inakuwa ni kitu kigumu sana kuweza kwenda katika mataifa mengine kutokana na gharama zimeongezeka. Sasa watalii wasiposafiri moja kwa moja kwamba sekta ya, ya, ya utalii lazima itaporomoka. Kwamba mfanyabiashara asipotoka asipotoka Tanzania kwenda Kenya moja kwa moja, masuala mazima ya kibiashara yataporomoka. Kwa hiyo kwa hiyo, kwa namna moja ama nyingine, mimi niseme kwamba janga la corona limetuathiri pakubwa sana sisi kama Waafrika, limetuathiri mm -hmm. pakubwa sana sisi kama, uh, kama dunia. Shukran sana Emmanuel Masai, unajiita MC Masai hapo Tanzania, lakini kaa hapo hapo, tuvuke mpaka tuingie Uganda. Tuko naye Captain mstaafu Francis Babu huyu pia ni e, mchambuzi wa masuala ya uchumi na pia ni mfanya biashara wa siku nyingi. Kapteni Babu, hapo Uganda kumekuwa na mambo mengi tu, tumekuwa tukiripoti kuhusu athari e, kwa biashara na, na athari zitokanazo na gonjwa hili, kama alivyosema e, hapo e, nani huyu Emmanuel Masai huko Tanzania, lakini kwa kwa upande wa utalii, nini ambacho unaweza kukieleza? Kwa sababu kama sasa tunaripoti kwamba watoto wa shule bado wako nyumbani, inakuwa kwamba ni nchi ambayo ni ya pekee bara la Afrika kuendelea kuweka watoto nyumbani. Kwa mfano, yote hayo yanachangia kwa njia moja au nyingine, lakini kwa utalii, nini unaweza kueleza athari ambazo zimekumba sekta hiyo? Ni vigumu sana kutoa nini toka huu ugonjwa uanze mpaka leo, kila kitu karibu imesimama. Sasa ukitaka kuuliza kwa nini watu wenye kutoka nchi mbalimbali hawawezi kuja nchi zetu, kwanza ni nchi zao zenyewe hazikubali watu kutembea kwenda nchi zingine, na halafu sasa tumeanza mchanjo. Nchi zingine zimefanya mchanjo, nchi zingine, zingine, mchanjo hawajatumika vizuri watu wadogo watu watu, watu, watu, watu, watu, watu kuhesabu ni wachache. Sasa na kampuni za ndege za ndege zimeweka zimeweka nini regulation fulani, mpaka upate uchanjo au upate test, hujatembea saa sabaini na mbili. Sasa watu wengi wanaona kufanya utalii kwenda nchi mbalimbali imeanza kuwa vigumu. Sasa wazungu wamebaki kwa nchi zao, Wahindi hawatoki, Wachina hawatoki kwao, na sisi hapa wenyewe, kutoka hapa kwenda Kenya, Kenya kwenda Tanzania, nayo mambo yamekuwa magumu. Sasa utalii tu, lazima tukae chini, tufikirie sana tu tuwasaidie namna gani watu wenye kwenye hiyo industry ya utalii wanaweza kusaidiwa namna gani na, na serikali. Kitu cha kwanza hapa Ntebe juzi wameweka nini sheria fulani, ukifika Ntebe ukiwa unatoka nchi za nje, lazima upimwe tena. Ukifika Entebbe upime, unalipa dola thelathini. Watu wengine hawataki. Sasa mtu anasema, mimi nanchukua kwenda, nimefanya ku, test kutoka London, nimefanya test kwa saa sabaini na mbili zenyenini, airline inataka tena nifike Entebbe nifanye test nyingine. Sasa watu wa utalii wengi, industry yenyewe itaanguka zaidi, kwa sababu sasa ma scientists wanasema njia inatembeza huu ugonjwa ni hizo airline kutoka nchi mbalimbali zinakwenda kwa nchi zingine. Sasa lazima tutafute njia gani tunaweza kusaidia hiyo industry, yote itakufa kama kama nchi zetu haziwezi kuamuka. Kama hawataki ile industry watuambie, lakini sasa hizo hizo sheria zote wanaweka zinaanza kuwa ngumu. Sasa watu uh, wenye industry, wamefunga wamefunga business zao wengine bila shaka ni hali ngumu kweli kweli, na sio tu hapo Uganda. Kabla sijakwenda kwake wa masebu ni irudi eh, kwake Sam ikwaye eh, Sam uh, kama anavyozungumza hapo oh, captain mstaafu Francis Babu kule Uganda, eh, nimekumbuka tu kwamba nafikiri ni mapema wiki hii waziri wa afya hapo Kenya, Mutahi Kagwe akizungumzia e, suala la kuingia na kutoka e, hasa kwa wageni akasema kwamba nchi ambazo hazikubali wakenya kuingia bila kupimwa basi Kenya haitakubali wageni wake au watalii kutoka nchi hizo waingie bila kupimwa. Je, je hili ulilichukuliaje? Na unaona kama litakuwa na na manufaa yoyote kwa, kwa utalii hapo Kenya? Haya ni masuala ya kidiplomasia. Uh, mara nyingi uh, kunakuwa na majibizano kama haya uh, wakati nchi uh, fulani inachukua hatua fulani ambazo zinaweza kuathiri uchumi wa nchi nyingine. Uh, bila shaka itakuwa na so, athari kwa sababu ikiwa kuna wageni ambao wangependa kuja uh, Kenya lakini sasa uh, kuna zile tahadhari ambazo zinaweza kupeanwa kutoka katika nchi ile ambapo wanatoka na labda kuna mikataba ambayo haijaweza kukubaliwa. ikumbuke kwamba hadi siku za hivi karibuni Ujerumani, Uingereza na nchi zingine zilikuwa zimeweka Kenya katika ile red list, kumaanisha kwamba ikiwa ungezuri nchi ya Kenya ulikuwa unakuwa discouraged kuzuri nchi ya Kenya kwa sababu unaporudi nyumbani na nchi iko katika red list, unalazimika kwenda katika ile quarantine ya lazima. Uh, kwa hivyo inamaanisha kwamba ikiwa utawekwa kama vile kwamba ukizuru Kenya, unaporudi katika nchi yako uh, unatambuliwa kwamba umetoka katika nchi ambayo ina tahadhari na hivyo mm -hmm. Unalazimika kurudi kwatue kwa karantini. Itamaanisha kwamba watu wengi ambao labda wangefikiria kuja likizo Kenya hawatakuja, na hiyo itaweza kuathiri uchumi uh, wetu kutokana na utalii uh, twende. Naam. Twende, tuende Kakamega sasa, twende kwa uh, Sami wa Masebu, Masebu, uh, Sami wa Masebu... Wewe kwanza ni mwalimu na pia mfanya biashara na u, uko na kofia kadhaa, lakini nataka nikuulize kama Mkenya wa kawaida hapo unatazama vipi? Hali hii ya utalii ikielezwa kwamba uh, utalii ni nambari ya pili kwa pato la taifa eh, eh, wakati una poromoka basi unaathiri moja kwa moja eh, ya shughuli za serikali na mambo kama hayo eh, ikielezwa kwamba takriban watu milioni mbili walitembelea Kenya mwaka elfu mbili kumi na tisa, lakini idadi sasa imeshuka kwelikweli kweli. Wewe unatazamaje kama raia wa Kenya wa kawaida? Uh, kwa majina ulivyo nitaja naitwa Sami Nyongesa wa Masebu na, na ulivyoeleza hapo awali kwamba mimi nafanya biashara na vilevile ni mwalimu um, nataka kukubaliana na takwimu muli, mlizotoa hapo awali kwamba eh, uh, eneo la Afrika limepoteza karibu bilioni mia moja sabini kuelekea bilioni mia mbili hamsini na kimataifa takwimu ambazo mmezitoa ni kwamba eh, kuna hasara ya trilioni mbili nukta uh, nne. Vipi, imekuwaje mpaka tukafikia hapa? mm -hmm. hasara tuliyopata hasa katika nchi ya Kenya, ukizingatia kwamba Kenya inategemea ulivyosema hapo awali nambari mbili katika changio ya, ya, la, la, la, la, la, la pato la jumla la serikali. Kwanza, vivutio mbalimbali hapa Kenya, Masai Mara, Savo, Sibiloi, Malkamari, vivutio hivyo havipati watalii ambao tumekuwa tukitegemea hasa miaka mingi iliyopita. Pili, sehemu za ufuo wa bahari hasa, wajua Kenya ni nchi ambayo inapakana na bahari, amba, eh, eh, eh, inayopakana na ndio bahari Hindi, ndio. Na, na, na, na, bahari Hindi. Mm-hmm na sehemu hizo zimechangia sana kukua katika uh, kwa uchumi nchini Kenya. Kwa mfano, ukienda sehemu za Diani kule Kwale, sehemu za Ukunda, sehemu za Malindi, sehemu za Lamu, kidogo watalii hawakuweza kufika jinsi ambavyo huwa wanafika. Jambo la tatu ni kwamba hoteli za kitalii, hoteli ambazo huwa zinachukua wageni katika viwanja mbalimbali, wanapopumzika uh, kabla ya kutua vivutio mbalimbali hapa Kenya. Hoteli hizo zilibaki bila wageni na bila shaka, wafanyikazi wengi tu wa hoteli hizo waliweza kufuta kazi kwa sababu ya kukosa watalii ambao wanachangia pato kubwa katika kukua na kuendeleza hoteli hizo. Um, kuna upande wa biashara eh. taifa la Kenya baada ya kugundua kwamba chimbuko la korona lilitokea kule uh, China, bila shaka ilipiga marufuku bidhaa kutoka ya. China na mataifa mengine ambayo yalikuwa yameathirika pakubwa. Na unavyojua hapa Kenya mara nyingi inaagiza bidhaa, nafikiri kama sio Amerika na nchi za za, za, za, za za uzunguni, kama Uingereza. Nafikiri China ni nchi muhimu sana katika uchumi wa Kenya, maana ya mm kwamba -hmm. bidhaa nyingi tu zinatolewa huko Yes. Muda, bahati mbaya, muda umetupa kisogo lakini tutakutana wakati mwingine. ni washukuru sana nyote Sami Kwaye hapo Mombasa eh, Sami Wamasebu hapo Kakamega Kenya eh, huyu Kapteni Francis Babu hapo Kampala Uganda na bila kumsahau Emmanuel Masai akiwa kule e, Dar es Salaam, Tanzania. Wote tunawashukuru sana na wote ambao mmetusikiliza kwa leo. e, kutoka hapa Washington, mi naitwa BMJ Mridhi. Mwelekezi wangu amekuwa wa ni Aida Isa na msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abudi. Tuonane wakti mwingine majaliwa. Unasikiliza marudio ya kipindi cha Live Talk ambacho kwa mara ya kwanza kilienda hewani jana Ijumaa. Basi, kukukamilishia matangazo haya hii leo, mie nakusomea kusomea muktasari wa habari. Jina langu ni BMJ Muridhi. Mkutano mkuu wa G20 ulioandaliwa na Italia umeanza hii leo Jumaa mosi mjini Roma ambako viongozi kutoka nchi zenye uchumi mkubwa zaidi duniani wanajadili maswala mbali mbali mbali muhimu yakiwa ni pamoja na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na janga la corona. Dazani za maelfu ya raia wa Sudan leo wamefanya maandamano mjini Khartoum na katika miji mingine nchini humo wakidai kurejeshwa kwa serikali inayoongozwa na raia ili kurejesha nchi hiyo kwenye njia ya demokrasia kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika siku ya Jumatatu wiki hii. Wapiganaji wa Tigray nchini Ethiopia wamesema leo Jumamosi kwamba wameuteka mji muhimu wa Dessi katika e eneo la Amhara, ambapo maelfu ya Waamhara wanatafuta hifadhi kutokana na kuongezeka kwa mapigano. Wapiganaji hao walivisukuma vikosi vya serikali ya Ethiopia kutoka Dessi na kuelekea katika mji wa Kombolcha na kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis amekubali mwaliko kutoka kwa waziri mkuu wa India Narendra Modi kutembelea nchi hiyo katika kile kinachoelezwa na wachambuzi kama mabadiliko makubwa ya uhusiano kati ya Deli na Vatican kufuatia kushindwa kukubaliana kuhusu ziara kama hiyo hapo mwaka wa 2017. <tune> na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.