Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili so ya Sauti ya Amerika, America VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Nakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, Saa kumi na Moja alfajiri kwa saa za Afrika ya kati. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Jumaa Oktoba 29 mwaka 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Voice of Africa Korogwe Tanzania, Chuchu Redio Zanzibar, Plus 255 Global Radio Dar es Salaam na UBC Radio miongoni mwa nyingine vilevile vile, tuko kwenye mtandao wetu wa www voa swahili.com. Katika taarifa zetu alfajiri ya leo, serikali ya Kenya yaamuru kufanya uchunguzi wa hali ya maisha ya wafanyakazi wa kampuni ya kusambaza umeme kutokana na hasara kubwa iliyopatikana ndani ya mwaka wa kifedha uliomalizika. Je, viongozi wa vyama vya wafanyakazi wanasemaje kufuatia hatua hiyo? Sisi kama viongozi wa wafanyakazi tunashukuru hatua oh, ambayo serikali imechukua. Serikali wakifanya uchunguzi, inaipatikana kwamba kuna watu ambao wanahusika, tunataka tuone ya kwamba hiyo imefanyika, washtakiwe na ikiwezekana, like pesa ambao wamechukua katika Kwenye taarifa nyingine, Umoja wa Mataifa waomba Marekani kuondoa vikwazo vilivyoiwekea Zimbabwe wakati wa utawala wa Robert Mugabe ili taifa hilo liweze kujikwamua kiuchumi. Hivi ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Ed Ligongo. Vikosi vya usalama vilipambana na waandamanaji waliokuwa na hasira Alhamisi wakipinga mapinduzi ambayo yamezidi kuzorotesha kipindi cha mpito cha kidemokrasia na kusababisha ukosolewaji mkubwa a kimataifa takribani waandamanaji wanne wameuawa kwa mujibu wa maafisa wa afya katika siku nne mfululizo, ambapo ghasia zinaendelea mitaani katika jiji la Khatum, hatua inayofanya idadi ya waandamanaji waliouawa toka Jumatatu yalipotokea mapinduzi kufikia saba, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na maafisa wa afya, ambapo watu mia moja sabini wameuawa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi walitoa mwito wa kurejeshwa kwa serikali ya kiraia ambayo imepinduliwa na jeshi siku ya Jumatatu. Baraza la usalama limepiga kura zote za ndio kupitisha taarifa inayoeleza kuwa na wasiwasi mkubwa wa hali ya mambo nchini Sudan. Jeshi la Kongo Alhamisi limetangaza kupoteza wanajeshi wake wanne huku likiwaua wanamgambo 27 katika kipindi cha siku mbili katika vijiji kadhaa kaskazini mashariki mwa nchi. Mapigano yalifanyika Jumanne na Alhamisi katika vijiji viwili vya Jungu katika jimbo la Ituri baada ya wanamgambo kutoka kundi la Kodeko kuchoma moto zaidi ya nyumba ishirini katika maeneo manne ya mji na kushambulia maeneo ya jeshi. E, jeshi liligundua na kuiona miili ya wanamgambo 27 wa Kodeko na kukamata silaha tatu aina ya AK47. Hata hivyo, msemaji wa jeshi la Congo Luteni Jules Ngongo amesema kwamba wamepoteza wanajeshi wanne katika taarifa yake. Katika jimbo la jirani la Kivu Kaskazini, jeshi limewaua waasi watatu kutoka kundi la ADF Alhamisi, kwa mujibu wa Kapteni Antonu Mualasai, msemaji wa jeshi katika eneo hilo. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Alhamisi ameiomba Marekani kuondoa vikwazo dhidi ya Zimbabwe, akisema kwamba vimeongeza janga la kibinadamu pamoja na kudorora kwa uchumi, wakati akipendekeza kuwepo kwa mashauriano ili kumaliza uhasama uliopo. Harrison Kamau anasoma taarifa zaidi. Alena Dohan ambaye ni mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa wa masuala yanayohusiana na vikwazo amekuwepo nchini Zimbabwe kwa karibu wiki mbili sasa wakati akitathmini athari zitokanazo na vikwazo vya Marekani kwenye taifa hilo la kusini mwa Afrika. Marekani iliweka vikwazo vya kifedha na vya kusafiri kwa baadhi ya viongozi wa kisiasa na kijeshi, pamoja na wafanyabiashara, yakiwemo makampuni yanayohusishwa na serikali, takriban miongo miwili iliyopita. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya wakulima wa kizungu kupokonywa mashamba yao, pamoja na wizi wa kura na ukiukwaji wa haki za binadamu kutoka kwa kiongozi wa muda mrefu, marehemu Robert Mugabe. Ubalozi wa Marekani mapema wiki hii umesema kwamba unaweza kuondoa vikwazo hivyo baada ya kuthibitisha kwamba watu waliowekewa wameacha kuhujumu demokrasia, kushiriki ufisadi, pamoja na kukiuka haki za binadamu. Zimbabwe imeshuka kutoka kwenye orodha ya mataifa yaliyokuwa na matumaini makubwa ya kiuchumi wakati wa kupata uhuru wake mwaka 1980 hadi kufikia viwango ambavyo wengi wa wakazi wake milioni 18 wanaishi kwa hali ya umaskini wakati wakitegemea misaada ya kimataifa. Chama kikuu cha upinzani pamoja na Marekani wanasema kwamba ufisadi pamoja na ukiukwaji wa haki za binadamu ndiyo masuala makuu yaliyochangia hali iliyoko. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Marekani Alhamisi imetangaza itatoa karibu dola milioni 144 za msaada kwa Afghanistan, ambapo mamilioni ya watu wanaweza kukabiliwa na baa la njaa katika kipindi hiki cha majira ya baridi iwapo msaada hautafika mapema. Msemaji wa baraza la usalama wa taifa Emily Home amesema katika taarifa kwamba msaada wa Marekani utapelekwa moja kwa moja kupitia taasisi huru ambayo itatoa msaada wa zaidi ya dola milioni 18.4 kwa raia wa Afghanistan walio hatarini, ikijumuisha wakimbizi walio katika mataifa jirani. Ameongeza kusema kwamba msaada huo zaidi unafanya jumla ya misaada ya Marekani kwa Afghanistan na wakimbizi wa Afghanistan katika ukanda kufikia karibu dola milioni 474 katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja, ikiwa ni kiwango kikubwa cha msaada wa kifedha kuliko kutoka taifa lolote. Umoja wa Mataifa umeeleza kwamba mgogoro wa miongo minne na majanga ya asili yamesababisha tatizo la chakula nchini Afghanistan. Na takribani watu sita wameuawa na wengine ishirini na moja kujeruhiwa katika shambulizi la anga la jeshi la Ethiopia Alhamisi katika mji mkuu wa Tigrei Mekele, kwa mujibu wa vyanzo vya hospitali vilivyozungumza na VOA. Shambulizi hilo limefanya jumla ya vifo vilivyoripotiwa na maafisa wa afya kutokana na mfululizo wa mashambulizi ya mabomu ya ndege toka wiki iliyopita kufikia kumi na wawili na majeruhi hamsini na watano. Jeshi la Ethiopia lilitoa taarifa ikieleza kwamba shambulizi la sasa lililenga kiwanda cha Mesmin ambacho kinaelezwa kilikuwa cha matengenezo ya vifaa vya jeshi kilichokuwa kikitumiwa na kundi la TPLF, lakini mashuhuda wameiambia VOA kwamba shambulizi hilo la majira ya asubuhi lililenga eneo la makazi ya watu. Walioshambuliwa walikimbizwa hospitali ya rufaa ya Eider ambayo ni ya mji, ambapo mmoja wa majeruhi ameiambia VOA kwamba bomu lilishambulia ya nyumba yake. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tulioipewa kipaumbele hivi leo ni kwamba serikali ya Kenya imeanza mchakato wa kufanya ukaguzi wa mtindo wa maisha na mali ya wafanyakazi wa kampuni ya kusambaza umeme nchini, KPLC, katika hatua za kile kinachochajwa kuwa ni kuondoa ulaghai unaohusishwa na baadhi ya wafanyakazi wahalifu wa kampuni hiyo. Ukaguzi huo ni sehemu ya mapendekezo ya jopo kazi lilioteuliwa na Rais Uhuru Kenyatta kuchunguza masaibu yaliyosababisha kampuni hiyo ya kupata hasara ya jumla ya shilingi bilioni 298 kwenye mwaka wa kifedha uliokamilika Juni mwaka huu, licha ya kuwepo na uwezekano mkubwa wa kujipatia faida. Mwenzetu Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. inasemekana ni kwa ajili ya uongozi mbaya, na pia inasemekana kwa ajili ya ufisadi ambayo iko katika KPLC. Kwa hivyo sisi kama viongozi wa wafanyakazi tunashukuru hatua ambayo serikali imechukua ili kujaribu kufanya uchunguzi, kujua kwamba ni nini kinafanyika katika ya KPLC na ikipatikana, tungeomba ya kwamba serikali wakifanya uchunguzi na ipatikana kwamba kuna watu ambao wanahusika, kuna watu ambao wanachukua hela ambao ni ya public ambayo ingetumika kwa huduma ya mpa, uh, wananchi huduma, tunaunga mkono wastu ambao serikali imechukua, na tunataka tuone ya kwamba hiyo lafsayd imefanyika, na wale ambao wanahusika ikipatikana, wasiwe wakumbwa wanasimamishwa kazi peke yake, wasiwe wawe wanasimamishwa kazi, washtakiwe, na ikiwezekana pesa ambao wamechukua katika public service zirudishwe. Kwa sasa kuna hofu miongoni mwa wafanyakazi wa shirika hilo la KPLC. Je, ni nini hasa kinacholengwa na ukaguzi huo wa serikali? Kama tunafanya mara nyingi ni inahusika na wale ambao labda ni wakubwa kwa, kwa shirika kama KPLC. Lakini ninavyoamini mimi it doesn't matter ikiwa ni wale wafanyakazi wa chini, wale wa juu, ulaghai ni ulaghai, na ikiwa tunataka nchi yetu isimame katika all levels of, of investigation, kama ni wafanyakazi wale wa chini, wale wa juu Manake kama wajuu wanatumia wa chini ili walaghai uh, shirika la KPLC ama achukue pesa za umma kwangu, I don't support those kind of issues therefore imefanyika uh. Lakini ikiwa ni mambo ya ku transfer shida kwa wafanyakazi wadogo ili waprotect wale ambao wako juu, hapo sisi kama viongozi wa wafanyakazi lazima tusimama kidete na kukataa. Lakini ikiwa kuna wale wa chini ambao pia wanahusika kwa vyovyote, then wizi ni wizi, lazima hata kwamba na-natoka kwa mdogo ama kwa mkubwa. Wizi ni wizi, na hiyo ndio inafanya nchi hii, hii consumption haijakuwa uh, control katika level ambayo inatakikana. Bwana Kwaro, je, zoezi hili linatambulika kisheria nchini Kenya ama ni uamuzi wa serikali kuwafanyia wafanyakazi wake vipimo hivyo? Tuko na sheria ya nchi, tuko na katiba ambayo ina, inaangazia mambo ya integrity, tuko na sheria za kawaida mtu inatakiwa bila ile, bila mapendeleo serikali wafanye investigation, na wakisha chunguza ya kutosha, na wapate kwamba kundi wa, ama ya watu fulani, yakiwa ni wawili watatu, yakiwa ni kiongozi, yakiwa na hata wale ambao wanahusika katika ministry ambao wanahusika, hatua ambao inatakiwa kuchukuliwa ni kwamba washtakiwe, na wakiwa shtakiwa katika koti zote za nchi, na ikiwa wamepatikana ya kwamba walihusika, ni lazima wafungwe. Vile nimesema hapo awali, lazima pesa ambao wamechukua irudishwe, na kuna wengine ambao labda wameinvest katika hizo pesa. In my view, hata those investments serikali ifuatilie na walete nyuma. Na unfortunately, katika nchi yetu hii inachukua muda mrefu sana kufanya investigation aina hiyo. naendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc matangazo haya pia yasikika kupitia redio zetu shirika kama vile redio muungano oicha drc redio progress bunia drc pamoja na rtgl butembo drc mwenzangu idi ligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ya The Hague Alhamisi imesema imesimamisha uchunguzi wa awali wa uhalifu uliofanyika wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miongo karibu sita na kusema itaacha uchunguzi ufanywe na idara za nchi ya Colombia. ICC ilifungua uchunguzi wake mwaka elfu mbili na nne, zaidi ya mwongo mmoja kabla ya makubaliano ya amani baina ya Bogota na wapiganaji wa msituni wa FARC kumaliza mgogoro ambao serikali imesema umesababisha uwezekano wa watu milioni tisa kuuawa, kupotea ama kuhamishwa makazi yao. Uliangazia uhalifu dhidi ya ubinadamu na uhalifu wa kivita uliofanywa na vikosi vya serikali, vikosi vya wanamgambo na makundi ya uasi, ikijumuisha mauaji, utekaji, utesaji, ubakaji na kulazimisha raia kuyaacha makazi yao. Alhamisi mwendesha mashtaka wa ICC Karim Khan amesema mahakama imehitimisha kwamba Colombia ina jukumu la wajibu wake kimataifa wa kuchunguza na kuhukumu makosa hayo. Na wakati viongozi wa dunia wanatarajia kukutana Glasgow, Scotland kwa ajili ya mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi COP 26, China Alhamisi ilitangaza haina mpango maalum wa kupunguza kiwango cha hewa chafu licha ya kuwa taifa lenye kuzalisha hewa chafu zaidi ya carbon dioxide na hewa nyingine zinazosababisha kuongezeka kwa kiwango cha joto cha dunia. Katika siku za nyuma, kiongozi wa China Xi Jinping ambaye hatarajiwi kuhudhuria mkutano huo amesema China ina lengo la kupunguza kiwango cha hewa ya carbon dioxide kabla ya mwaka wa elfu mbili na thelathini na, na kufikia kiwango cha carbon safi ifikapo mwaka elfu mbili na sitini. Mtaalamu wa masuala ya hali ya hewa kwa China kutoka chuo kikuu cha Georgetown cha hapa Washington DC, Joanna Lewis amesema ni hali ya kusikitisha kuona kwamba hakuna jipya kutoka kwa China katika kutangaza malengo yake ya kuokoa mabadiliko ya tabia nchi. ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limeripoti kuwa zaidi ya wakimbizi 7 wa Burundi wamerejea nyumbani kwa hiari mwaka huu baada ya kuwa uhamishoni kwa miaka kadhaa katika nchi tano jirani. Hayo yanajiri huko serikali ya rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye ikisema kwamba imeboresha mazingira kwa wakimbizi kurejea nyumbani licha ya baadhi ya wachambuzi na maoni tofauti kuhusu hilo. BMJ Muridhi anasimulia ripoti ya Lisha Slain akiwa Jeneva, Uswizi. Kuchaguliwa kwa rais wa wakati huo wa Burundi Pierre Nkurunziza kuwania muhula wa tatu wenye utata mwaka wa 2015 kulisababisha kuhama kwa wingi kwa raia kutoka nchini humo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasema mpango wa usaidizi wa hiari wa kurejea ulioanza mwaka wa 2017 umekuwa ukishika kasi baada ya uchaguzi nchini humo mwaka uliopita. Msemaji wa UNHCR shabia Manto anakiri wasiwasi wa shirika lake kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu ambao umeripotiwa nchini Burundi. Anasema mchakato wa kuwarejesha unachunguzwa kwa uangalifu ili kuhakikisha kwamba usalama wa wakimbizi upo. Hii ndiyo sababu tunasistiza kwamba ni wale tu walioomba na walioonyesha nia ya kurudi ambao wanafanya hivyo, na tunaendelea kuhakikisha kwamba wanapata taarifa au habari wanazohitaji, na kwamba mipaka iko wazi kwa wale wanaotaka kurejea nchini mwao. Mantoa anasema shirika lake linasalia na wasiwasi kuhusu ripoti hizo za ukiukaji wa haki za binadamu na kwamba linajitahidi kuhakikisha kwamba urejeshwaji nyumbani wa wakimbizi hao unafanyika kwa usalama na heshima. Familia zinazorejea zinapofika katika moja ya vituo vitano vya mapokezi hupewa vifaa vya nyumbani na msaada wa pesa ili kuzisaidia kuanza upya maisha yao. Hata hivyo, usaidizi zaidi unahitajika kwa watu hawa ambao wanarejea na pia kwa jamii zinazowapokea nchini Burundi. Mara nyingi miundombinu ya kijamii na kiuchumi inayohitajika huwa haipo. UNHCR linaripoti takribani nusu ya idadi hiyo wamerejea kutoka Tanzania, huku wengine wakitoka Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Kenya. Manto anasema shughuli ya kuwarejesha makwao inaendelea kwa kasi kama ilivyopangwa. Anasema msafara wa takriban wakimbizi 1500 hufika Burundi kila wiki. Kuripotiwa kwa idadi hiyo ya wakimbizi wanaorejea Burundi kunajiri wakati ambapo serikali ya nchi hiyo inaeleza kwamba hayo yanawezekana kutokana na kwamba imeweka mikakati na mazingira bora kwa raia wake kurejea nyumbani. Hata hivyo, Abdul Nzeimana, mrundi ambaye kwa sasa ni mkazi wa Ubelgiji, anasema kwamba kuna haja ya serikali kufanya mengi zaidi ninataka kauli hii ambayo nimesema ni kauli thabiti, ni kauli ambayo inatuliza nyoyo ya Mheshimiwa Rais iambatanishwe na vitendo vya kutosha. Vitendo vipo, sijasema kama havipo, lakini vitendo vya kutosha. E, ili kesho wasirudi tu elfu sitini wakimbizi wote Warundi ambao wametapakaa wa katika maziwa makuu kule Tanzania, Congo DRC na Rwanda, Uganda, wote warudi nyumbani. E, ili tujenge taifa kwa pamoja. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba zaidi ya wakimbizi mia moja themanini elfu wa Burundi wamerejea nyumbani kwa hiari, lakini licha ya idadi hiyo, karibu wakimbizi mia mbili sabini elfu wa Burundi bado wamesalia uhamishoni. BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza kumekucha cha Afrika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Jitihada za serikali ya Tanzania za kuwawezesha maelfu ya vijana kujiajiri kwa kuwapatia elimu ya ufundi stadi zimeanza kuungwa mkono na mataifa mbalimbali yaliyoendelea ikiwemo Ujerumani, ambayo imetoa jumla ya yuro 1242750 ili kufaulisha jitihada hizo. Mwandishi wetu Asraji Mvungi anayo taarifa zaidi kutoka Arusha, Tanzania. Mkataba wa mradi wa kuwawezesha vijana hao umesainiwa jijini Arusha, kaskazini mwa Tanzania na mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya elimu ya ufundi stadi nchini Tanzania, VETA, Dr Pancras Mbuguru, na mwakilishi wa serikali ya Ujerumani, Dr Philip Dahom. Akizungumza baada ya makubaliano hayo, Dr Mbuguru amesema makundi ya vijana watakaonufaika na mradi huo ni wale waliohitimu mafunzo ya ufundi stadi VETA katika vyuo mbalimbali mbali vya mafunzo hayo nchini Tanzania. Amefafanua kuwa kupitia mradi huo, vijana hao watajengewa uwezo wa kupewa elimu maalum ya kuwawezesha kujiajiri na kusimamia miradi ya kiuchumi wanayoianzisha kulingana na taaluma zao na aina ya ufundi wanayosomea. Ni, ni, ni mfumo ambao tunafundisha kwa kutumia chuo na viwandani kwa pamoja. Kwa hiyo wanajisajili, e, tunawaandisha lakini pia viwanda, vi, tunaipa nafasi ya kuleta wafanyakazi wao ambao wangependa kupata mafunzo zaidi. Kwa na wenyewe tunashirikisha viwanda na sisi. Kwa hiyo kwenye kufundisha tunafundisha kule viwandani, kuna walimu wanaofundisha ambao tumewataarisha tayari, tumewapa mafunzo ya ufundishaji, halafu na pia kuna walimu wanaoshirikiana kufundisha vijana hao. Tunashukuru sana zetu wa Ujerumani. Kwa upande wake mwakilishi kutoka Ujerumani amesema pamoja na kuwawezesha vijana hao kujiajiri kwenye sekta za ufundi, pia wamewajengea uwezo wa kujiajiri kwenye sekta za kilimo ambayo ina fursa kubwa ya kuajiri idadi kubwa ya vijana. Tunataka kuhakikisha kwamba tunasaidia kuhamasisha masuala ya kilimo nchini Tanzania, kwani tunajua kwamba kilimo kina nafasi kubwa ya kuajiri idadi kubwa ya vijana na pia kina uwezo wa kutoa ajira nyingi kwa wakati mmoja. Pia, um, uh, malengo ni kutekeleza miradi kama hii katika nchi mbalimbali kwa vijana wa kike na wa kiume ambao bado wengi wao wanakosa namna ya kujiajiri, lakini pia wanashindwa kutumia fursa zilizopo kutafuta ajira. Because we believe that, uh, the job opportunities for young people are very important. Ratibu wa mabaraza ya kukuza uju ujuzi yanayosimamiwa na taasisi ya sekta binafsi nchini Tanzania, Bijeni Consvance, amesema Hatua hiyo ya vijana wa Tanzania kuanza kupata ufadhili wa kuwezeshwa kujiajiri pia imeanza kuungwa mkono na waajiri wa sekta mbalimbali, ikiwemo ya viwanda, ambao wanahitaji nguvu kazi kubwa ya vijana kwa kiasi kikubwa. Mradi huu umekuja wakati mwafaka ambapo uh, nchi ina lenga kukuza ujuzi lakini pia kutengeneza ajira milioni nane ambazo ajira hizo zinatokana na ujuzi ambao wataupata sehemu za kazi. a Tanzania ni miongoni mwa nchi za Afrika zinazokabiliwa na changamoto kubwa ya kuwa na idadi kubwa ya vijana wanaohitimu ngazi mbalimbali za elimu na kukosa nafasi za ajira. Ni kiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni asraji Mvungi. Leo katika VOA Mitaani, mwandishi wetu Salma Mohamed ameandaa kipindi maalum kuwatambua baadhi ya mashujaa wa kampeni maarufu nchini Kenya kama Ziwa Zima, ambayo ni akinamama waliopambana katika vita dhidi ya saratani ya matiti, kama njia ya kutamatisha mwezi mzima huu wa kampeni au uhamasisho kuhusu saratani aina hiyo, safari yao ikiwa yapanda shuka, na hatimaye matumaini ya maisha Waadhirika, mimi naitwa Christine Lugusa, nina miaka hamsini na tisa kuelekea sitini, kama tarehe kumi na kitu hivi, wiki ya pili ya Machi 2017, nikiwa ninajitayarisha kwenda kwa kazi zangu za kawaida za shule, mimi ni mwalimu, nikagusa uvimbe. Ah, nikaona hivi vidole vyangu vimegusa kitu hapa, nikamwambia deputy ebu, madam hebu gusa hapa. hapa ni nini hapa nimegusa? Akaniambia hii ni kama uvimbe. Nikashtuka tayari maanake, ile knowledge niko nayo na uvimbe ambao kisha umetulia, hauume hau, hau ufanye nini hapo nyuma, hao waliponiambia kansa ime spread nikashtuka, nikatuliza lakini kama jasiri. Walipotoka nikampiga rafiki Sofi Jonafa Mark, naona kansa ime spread kwenye kifua hapa. Hapa ndo kuna vitu vingi hapa, sasa itakuwaaje hivi? Wiki moja kansa ime spread, na nishasikia kweli inaweza ikafanya hivyo, kwa ufahamu wangu wa, wa layman, yani wa mtu wa kawaida. Kwa majina naitwa Martha Njora, 39 years old, I'm a pink champion. Nilipatikana na kansa, breast cancer. Nikafanywa surgery ambapo ilikuwa ni lumpectomy titi langu alikutolewa lote, lilibaki nashukuru. Tukaenda kazini, kachukua simu, kampigia daktari, naye mjua, nkampigia nkamwambia, daktari mimi nime katika kujitayarisha, nimeona uvimbe na nataka un, niju uniangalie. Nikaenda kliniki yake, si mbali na kule ilikuwa napunza. Akaniangalia akaniambia madam, huu ni uvimbe, aka confirm. Kashtuka sasa, daktari amenaambia ni uvimbe na lakini aweza kuwa ni mafuta ni ile kitu mbaya. Nilianza matibabu na na nikamaliza, ambapo ilionyesha There was no active cells. Na nilishukuru Mungu sana, manake hapo nilijua niko huru, na kuwa niko huru jisahau, manake kuwa nijisahau relapse huwa iko ninimakinike nifanye zoezi nile vizuri na niamini Mungu. Kafanyiwa ile operation na nikatembea naye, akanielezea tukafanyiwa test hizi, testi ile dawa gani utatumia. Nikafanyiwa hormonal test, alambia kila kitu nikafanyiwa, na nikaendelea vizuri, nikafata ushauri wake, nikatumia dawa, nikawa naenda testi, nikiangaliwa, nikiangaliwa na pia nikawa na ongea na wenzangu pia, wananiuliza kwani ilikuwaje wewe, nawaelezea mpaka sasa. Hata nilifanyiwa surveillance test hii August, manake ilifanyiwa operation 9 August. Nilifanyiwa surveillance test na ikatokea iko sawa, hakuna chochote, hata ili titi lengine likawa liko sawa, na mi mwenyewe niko sawa. Nashukuru Mungu na nashukuru ushauri wa daktari. Nakaambia Mungu, sitaki watoto wangu wangu wanizike wakati huu, wakati wangu wa kufa ukifika, wakati ni sawa, lakini kwa saa hii naomba nipe nguvu na uniponye. Nataka kuwa baraka kwa watu wengi, then I'm a football fanatic, nikuwa lazima niende Old Trafford, and then napenda Hilux double cab that is my dream car since I was a little girl and you know I could ask God surely kansa sasa wapi? Bado sijadrive drive Hilux yangu, sijaenda Old Trafford how now? alafu zaidi ya yote nimebarikiwa na mtoto na awa matiti ndo haya, mtoto wangu ananyonya wa kumaanisha Mungu ni mwaminifu. Nashukuru sana, na muhimu, nataka kuambia kuwa breast cancer inaweza kushika mke, inaweza kushika mume. Muhimu ni mapema, ukiona uvimbe ambao ambao huuelewi, naenda mapema kwa daktari. Sasa hivi tupate muhtasari wa habari ukisomwa na Idi Ligongo. Vikosi vya usalama vilipambana na waandamanaji waliokuwa na hasira Alhamisi wakipinga mapinduzi ambayo yamezidi kuzorotesha kipindi cha mpito cha ja demokrasia na kusababisha ukosolewaji mkubwa kima wa kimataifa. Takriban waandamanaji wanne wameuawa kwa mujibu wa maafisa wa afya katika siku ya nne mfululizo ambapo ghasia zinaendelea mitaani katika jiji la Khartoum, hatua inayofanya idadi ya waandamanaji waliouawa toka Jumatatu waliopoteza maisha kutokana na mapinduzi hayo kufikia saba. Jeshi la Kongo Alhamisi limetangaza kupoteza wanajeshi wake wa nne huku likiwaua wanamgambo ishirini na saba katika kipindi cha siku mbili katika vijiji kadhaa kaskazini mashariki mwa nchi. Mapigano yalifanyika Jumanne na Alhamisi katika vijiji viwili vya Jungu katika jimbo la Ituri baada ya wanamgambo wa kundi la Kodeko kuchoma moto zaidi, zaidi ya nyumba ishirini katika maeneo manne ya mji na kusababisha maeneo ya jeshi kushambuliwa. Po basi ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Na kwa niaba ya watu waliofanikisha, msimamizi ya Dija Riami, produsa Jumbe Hamza. Jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana na Idi Ligongo. Basi kwa pamoja tukikutakia siku njema.